Help - Search - Members - Calendar
Full Version: รายงานแผ่น DVD ออกใหม่ เฉพาะหนังจีน
ThaiDVD.net | Hi-DEF Blu-Ray DVD HTPC Home Theater ไฮเดฟ บลูเรย์ ดีวีดี โฮมเธียเตอร์ > :: DVD Zone :: > All About -DVD-
Pages: 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18, 19, 20, 21, 22, 23, 24, 25, 26, 27, 28, 29, 30, 31, 32, 33, 34, 35, 36, 37, 38, 39, 40, 41, 42, 43, 44, 45, 46, 47, 48, 49, 50, 51, 52, 53, 54, 55, 56, 57, 58, 59, 60, 61, 62, 63, 64, 65, 66, 67, 68, 69, 70
บักเจิด ณ แอนฟิลด์

มีใครหวดมาแร้วรึยังครับ
รายงานด้วยครับว่าเสียงไทยพันธมิตร หรือ เอาเสียงจาก VCD มายัดใส่
ถ้าเป็นอย่างหลังคงซื้อตอนลดราคา
ANDY2008
QUOTE(ddd @ Dec 16 2009, 10:56 PM) *
QUOTE(Matsutomo @ Dec 11 2009, 08:56 PM) *
มังกรสร้างชาติเป็นอย่างไรมั่งครับ

ก่อนไปดู แนะนำให้ลองอ่านประวัติศาสตร์ช่วงนี้ไปก่อนครับ น่าจะทำให้ดูสนุกมากขึ้น

พันธมิตรให้เสียงไทยได้ดีครับ แต่มีข้อติอยู่นิดหน่อย ... ไว้ไปดูกันก่อนแล้วค่อยมาคุยว่ารู้สึกเหมือนกันมั๊ย

QUOTE(krung @ Dec 15 2009, 03:33 PM) *
ยินดีครับ เอาเป็นว่า ผมจะส่งให้คุณ ddd เป็นไม้แรกนะครับ
แล้วคุณ ddd จะดำเนินการอย่างไร จะ pif หรืออย่างไรก็แล้วแต่คุณ ddd เลยครับ
จะส่งให้วันอังคารหน้านะครับ เหตุผล pm บอกไปแล้ว whistling.gif

ขอขอบคุณท่านพี่ krung อย่างมากเลยครับ เอาเป็นว่าผมขออนุญาติท่านพี่ เปิด PIF ในนี้เลยแล้วกันครับ

เอาตามที่ได้ลงชื่อจากข้างบนแล้วกันครับ ไม้ต่อจากผมคือคุณ ANDY2008 ไว้ได้ของแล้วจะ PM ไปนะครับ

รับทราบและขอบคุณครับท่านพี่ ddd ... ถั้าแล้วผมจะส่งต่อให้น้าสีทองนะครับถ้าได้แล้วจะ PM ไปหาครับyes.gif
bebob
QUOTE(a01 @ Dec 17 2009, 01:20 AM) *
มารบกวน All of a Sudden ด้วยครับ ขอบคุณครับ rolleyes.gif

ดูจากรายชื่อแล้วคุณ a01 ต่อจากคุณ shotaro

shotaro
a01

ดังนั้นผมขอต่อ คุณ a01 นะครับ สำหรับ PIF - All of a sudden
shotaro
จัดคิวให้ happy.gif

PIF (All of a Sudden - เฉพาะกิจ)

K. krung (เจ้าของแผ่น spidy.gif ) ---> K. ddd ---> K ANDY2008 ----> K สีทอง ----> K บักเจิด ณ แอนฟิล ----> K shotaro ----> K. a01 ----> K. bebob ---->
tiger08
QUOTE(shotaro @ Dec 17 2009, 04:39 PM) *

PIF (All of a Sudden - เฉพาะกิจ)

K. krung (เจ้าของแผ่น spidy.gif ) ---> K. ddd ---> K ANDY2008 ----> K สีทอง ----> K บักเจิด ณ แอนฟิล ----> K shotaro ----> K. a01 ----> K. bebob ---->

เข้ามาขอด้วยครับ thumbsup.gif
maric
ขอด้วยทันไหมคับ rolleyes.gif
ddd
หนังอู๋จิงเรื่องใหม่ครับ ร่วมกำกับเป็นเรื่องแรกด้วย

ชื่อตามปก - เพชฌฆาตเขี้ยวหมาป่า (Legendary Assassin)
ลิขสิทธิ์ - MVD
ภาพ - Anamorphic Widescreen
เสียง - จีนกวางตุ้ง 5.1 (Original) , ไทย 5.1 (ไม่บอกชื่อทีม)
ซับ - ไทย

**เสียงพากย์ไทย มีเสียงคุณปิยะ ชำนาญกิจ มาพากย์เสียงอู๋จิง ... มีเสียงจากทีมเก่าซีวีดีมาพากย์ด้วย 2 คน ชาย 1 หญิง 1 ... โดยรวมถือว่าโอเค รับได้ครับ**
**ก่อนดูหนังถูกบังคับดูโฆษณาของโบว์ลิ่ง บลูโอ + ตัวอย่างหนังอีก 2 เรื่อง ... ปาเข้าไปร่วม 7-8 นาที กว่าจะได้ไปเจอหน้าเมนู**
**นางเอกลูกครึ่งใหม่แกะกล่อง ... ผมว่าเหมือนหลุยส์ สก็อต บวกกับ แอน ทองประสม นะ 55**

ขอบคุณภาพประกอบจาก บูมเมอแรง

Matsutomo
แนะนนำครับ เรื่องข้างบนตอนหลังๆบู๊กันมันส์มากเลยครับ
ขอบคุณทั่นตองดีมาก ๆ ครับ thumbsup.gif
แสดงว่าเสียงไทยใช้เสียงเดียวกับ VCD แร้วเป็นแผ่น DVD 9 หรือ 5 ครับ

เสียงพากย์อู๋จิงโอเชครับใช้ได้ แต่เสียงพากย์นางเอกพากย์ไร้อารมณ์มาก thumbdown.gif
ฟังแร้วขัด ๆ หูไงไม่รู้ หนังจะอืดช่วงที่พระเอกอยู่โรงพัก
ส่วนฉากบู๊ท้ายเรื่องทำให้ผมนึกถึง ต้มยำกุ้ง ซะงั้น tongue.gif
TPpure
รายงานครับ

ชื่อตามปก - เพชฆฌาตอุบัติสังหาร (The Accident)
ลิขสิทธิ์ - ROSE MEDIA
เสียง - จีนกลาง 5.1 (พากย์ทับ) , ไทย 5.1 (พันธมิตร)
ซับ - ไทย

*ภาพต้นฉบับเป็น 2.35:1 พี่กุหลาบทำตลก ตัดข้างออกเหลือ 16:9
*หนังแทบไม่มีบทพูด เน้นหลอนและเลือดพุ่ง

*กุหลาบทำเรื่อง Overheard อีกเรื่อง ปกหลังบอกเป็น Letterbox สงสัยจะมีเตือน
สีทอง
QUOTE(Matsutomo @ Dec 18 2009, 09:31 PM) *
แนะนนำครับ เรื่องข้างบนตอนหลังๆบู๊กันมันส์มากเลยครับ

ฉากแอคชั่น ตอนหลัง เหมือนเรื่องแมททริก หนังน่าจะเฉลยอะไรให้มากกว่านี้นะครับ คือไม่มีที่มาที่ไป ว่า

ทำไม ต้องมาฆ่า(หัวหน้าแกงค์ด้วย) ตรงสีเหลืองสปอยนะครับ

เรื่องนี้ผมชอบ แอคชั่นมันดี เพื่อนๆท่านไหน อธิบายให้ผมเข้าใจหน่อย ขอบคุณ ล่วงหน้านะครับ
QUOTE(สีทอง @ Dec 19 2009, 03:01 PM) *
ฉากแอคชั่น ตอนหลัง เหมือนเรื่องแมททริก หนังน่าจะเฉลยอะไรให้มากกว่านี้นะครับ คือไม่มีที่มาที่ไป ว่า

ทำไม ต้องมาฆ่า(หัวหน้าแกงค์ด้วย) ตรงสีเหลืองสปอยนะครับ

เรื่องนี้ผมชอบ แอคชั่นมันดี เพื่อนๆท่านไหน อธิบายให้ผมเข้าใจหน่อย ขอบคุณ ล่วงหน้านะครับ

เพราะว่า หัวหน้าแก็งค์จับพยาบาลที่เคยช่วยชีวิตพระเอกไปครับ
พระเอกเคยบาดเจ็บและพยาบาลคนนึงเป็นคนรักษาบาดแผลให้
พยาบาลคนนี้ได้เดินทางไปแถบชายแดนประเทศไทย ไปช่วยผู้ป่วยที่ยากจน
หัวหน้าแก็งค์ก็เรยจับตัวไว้เป็นตัวประกัน เพื่อให้รัฐบาลปล่อยตัวลูกน้อง
แต่รัฐบาลไม่ทำตาม หัวหน้าแก็งค์ก็เรยฆ่าพยาบาล ทำให้พระเอกตามไปฆ่าครับ
สีทอง
QUOTE(บักเจิด ณ แอนฟิลด์ @ Dec 19 2009, 03:14 PM) *
QUOTE(สีทอง @ Dec 19 2009, 03:01 PM) *

เพราะว่า หัวหน้าแก็งค์จับพยาบาลที่เคยช่วยชีวิตพระเอกไปครับ
พระเอกเคยบาดเจ็บและพยาบาลคนนึงเป็นคนรักษาบาดแผลให้
พยาบาลคนนี้ได้เดินทางไปแถบชายแดนประเทศไทย ไปช่วยผู้ป่วยที่ยากจน
หัวหน้าแก็งค์ก็เรยจับตัวไว้เป็นตัวประกัน เพื่อให้รัฐบาลปล่อยตัวลูกน้อง
แต่รัฐบาลไม่ทำตาม หัวหน้าแก็งค์ก็เรยฆ่าพยาบาล ทำให้พระเอกตามไปฆ่าครับ

ขอบคุณมากครับ เข้าใจแล้ว
ddd
QUOTE(TPpure @ Dec 19 2009, 02:03 PM) *
รายงานครับ

ชื่อตามปก - เพชฆฌาตอุบัติสังหาร (The Accident)
เสียง - จีนกลาง 5.1 (พากย์ทับ) , ไทย 5.1 (พันธมิตร)
ซับ - ไทย

*ภาพต้นฉบับเป็น 2.35:1 พี่กุหลาบทำตลก ตัดข้างออกเหลือ 16:9
*หนังแทบไม่มีบทพูด เน้นหลอนและเลือดพุ่ง

*กุหลาบทำเรื่อง Overheard อีกเรื่อง ปกหลังบอกเป็น Letterbox สงสัยจะมีเตือน

ขอบคุณสำหรับรายงานครับ ... แล้วตัวนี้มีเตือน มีเซ็นฯ อะไรมั๊ยครับ

หนังของเจ๊กุหลาบนี่ ผมล่ะหวั่นใจจริงๆ ไม่อยากจับตอนราคาเต็มเลย บางตัวลดราคาแล้วก็ยังไม่อยากจับ

TPpure
QUOTE(ddd @ Dec 21 2009, 12:19 AM) *
QUOTE(TPpure @ Dec 19 2009, 02:03 PM) *
รายงานครับ

ซับ - ไทย

ขอบคุณสำหรับรายงานครับ ... แล้วตัวนี้มีเตือน มีเซ็นฯ อะไรมั๊ยครับ

หนังของเจ๊กุหลาบนี่ ผมล่ะหวั่นใจจริงๆ ไม่อยากจับตอนราคาเต็มเลย บางตัวลดราคาแล้วก็ยังไม่อยากจับ

ไม่เซ็น ไม่เตือนครับ thumbups.gif

เพิ่มอีกเรื่อง

ชื่อตามปก - พลิกภารกิจสั่งตาย (Overheard)
ภาพ - Widescreen Letterbox 2.35:1
เสียง - จีนกลาง 2.0 (พากย์ทับ) , ไทย 5.1 (พันธมิตร)
ซับ - ไทย, อังกฤษ

*ไม่มีกล่องสวม
*เรื่ิองนี้ภาพสัดส่วนเหมือนต้นฉบับครับ แต่ดันเป็น Letterbox
*เรื่องนี้ดูดบุหรี่กันทั้งเรื่อง โดยไม่มีเตืิอนและเซ็นครับ
*สำหรับผมเรื่ิองนี้มันส์ใช้ได้ ทั้งเนื้อเรื่องและดารา ถึงภาพจะห่วยก็โอเึคครับ

อยากทราบนิดนึงครับว่า
INNERSENSES, TOKYO RAIDERS, GOODBYE MR.COOL, เถียนมีมี่ ของแมงป่องภาพเป็นไงบ้างครับ
ddd
QUOTE(TPpure @ Dec 6 2009, 07:57 PM) *
อยากทราบประวัติและผลงานของนักแสดงเหล่านี้จัง ท่านdddจัดให้หน่อยสิครับ

อู๋เจิ้นหวี่

เริ่มเข้าวงการจากการเป็นนักเรียนการแสดงที่ TVB จบรุ่นปี 1985 ซึ่งถือว่าจบช้ากว่าเพื่อนๆ หลายคน เช่น โจวซิงฉือ เหลียงเฉาเหว่ย ... เพราะต้องเรียนถึง 3 รอบ กว่าจะผ่านมาได้
เมื่อตอนเรียนที่ TVB ก็เป็นธรรมดาที่ต้องไปเล่นเป็นตัวประกอบกันก่อน ... จำได้ว่าเคยเห็นแว้บๆ เป็นขอทานในพรรคกระยาจกจาก มังกรหยก รุ่นหวงเยอะหัว และเรื่องนี้ครับ...

เทพบุตรสลัม เคยฉายช่อง 5 น่าจะประมาณปี 2525 ใครเคยดูบ้างครับ ... ในภาพนี้ ทางซ้ายมือสุดคือเค้าล่ะครับ เป็นเพื่อนนักศึกษาของทังเจิ้นเยี่ย ถัดมา กวนหลี่เจี๋ย และทางขวามือสุด
จำเค้าได้มั๊ยครับ เฮียโจวซิงฉือ นั่นเอง 55 ... ส่วนเฮียเหลียงเฉาเหว่ย ในฉากนี้นั่งสลบอยู่ทางขวา หลุดขอบจอไป

จากนั้นแกก็เล่นซีรี่ย์อีกหลายเรื่อง จากตัวประกอบกิ๊กก๊อก ก็เริ่มมีบทเล็กๆ น้อยๆ ... จนปี 1986 ได้มาเริ่มงานภาพยนตร์จากเรื่อง Midnight Girls

และในปี 1987 ทาง TVB มอบบทสำคัญให้เค้าเล่น ในซีรี่ย์ฟอร์มใหญ่ประจำปี โดยได้ประกบนักแสดงชั้นนำของ TVB อย่าง ว่านจื่อเหลียง เจิ้งอี้หลิง โจวไห่เหม่ย และนักแสดงดาวรุ่งที่ชื่อว่า โจวซิงฉือ
ในเรื่อง ค่าของคน เคยฉายช่อง 7 ประมาณปี 2530-31 ... ในเรื่องนี้เค้าได้รับบทเด่นมาก (เป็นตู้หลางเสียน ลูกเลี้ยงของมหาเศรษฐีตู้เป๋อฉิน) เพราะเป็นตัวเดินเรื่องคู่กับว่านจื่อเหลียงเลยทีเดียว ...
จากนั้นก็มีทั้งงานภาพยนตร์และซีรี่ย์ควบคู่กันไป แต่ดูเหมือนจะไปได้ไม่ไกลเท่าไหร่ ซักปี-2 ปีก็เริ่มแผ่ว ยังไม่มีบทที่เป็นพระเอกเต็มๆ ตัว ได้แต่เป็นตัวรองพระเอกบ้าง เป็นตัวโกงบ้าง

จนมาปี 1992 ได้ร่วมงานภาพยนตร์เรื่อง เซียวฮื้อยี้ กระบี่ไม่มีคำตอบ (Handsome Siblings) ทำให้เค้าถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลฮ่องกงฟิล์ม ในสาขานักแสดงสมทบชาย แต่ก็ไม่ได้

ปี 1993 มีงานเด่นๆ อีกนิดหน่อย เช่น นางพญาผมขาว หัวใจไม่ให้ใครบงการ ... ดาบมังกรหยก ... เป็น 1 ใน 4 บัณฑิตขวัญใจสาวๆ ในหมู่บ้านจาก ถังไป่หู่ ใหญ่ไม่ต้องประกาศ

ปี 1996 เริ่มต้นปีด้วยภาพยนตร์ที่ดังแบบงงๆ และมีภาคต่อมากมายตามมา กับบทลูกพี่กวาน ที่ออกมาแค่ไม่กี่ฉากแต่ก็ถือว่ากวนได้ใจไม่ใช่น้อย ใน โคตรคนไม่ยอมคน (กู๋หว่าไจ๋ 1)

และจากนั้นก็มีหนังที่เล่าเรื่องเฉพาะตัวลูกพี่กวานใน Once Upon A Time In Triad Society (น่าจะไม่ได้มาฉายในบ้านเรา) ... ท้าโลกท้ามังกร (Sexy And Dangerous)
เป็นตัวโกงสุดแสบใน คนตัดคน พิเศษ 3 กำเนิดเกาจิ้ง (God Of Gambler 3 The Early Stage) ... คนเล็กกำลังใหญ่ (All's Well End's Well '97)

ปี 1998 ได้เป็นผู้กำกับภาพยนตร์เรื่องแรกคือ 9413 ซึ่งแน่นอนว่าไม่ได้มาฉายบ้านเราแน่ๆ เพราะช่วงเวลานี้ เป็นช่วงขาลงของหนังจีนซะแล้ว จากเคยฉายปีละเป็นร้อยเรื่อง ในปีนี้เหลือเพียง 20 กว่าเรื่อง

ปี 1999 ได้ร่วมงานกับผู้กำกับบ้าพลังอย่างตู้ฉีฟง และทีมนักแสดงชั้นยอดของฮ่องกง เช่น หวงซิงเซิง เยิ่นต๊ะหัว จางเอี้ยวหยาง เรื่อง The Mission ทำให้เค้ามีชื่อเข้าชิงรางวัลในสาขานักแสดงนำยอดเยี่ยม
ในรางวัลม้าทองคำ ที่ไต้หวัน และได้รับรางวัลนี้ไป ... ความดังของภาพยนตร์เรื่องนี้ ยังไกลไปถึงแถบอเมริกา และยุโรป

และในปีเดียวกัน เค้ายังมีผลงานอีกเรื่องคือ Bullets Over Summer ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลนำชายหลายสถาบัน เช่น Golden Bauhinia (ไม่ได้) , ฮ่องกงฟิล์ม (ไม่ได้) , HKFCS Award (ได้)

ปี 2001 ได้รับรางวัลนักแสดงสมทบชายจากเรื่อง 2000 A.D. (คนแกร่งแรงระเบิดนรก - UNITED) หลายสถาบัน ทั้งฮ่องกงฟิล์ม , Golden Bauhinia , HKFCS Award
และเค้ายังได้เข้าชิงสาขานักแสดงนำชายของฮ่องกงฟิล์ม จากเรื่อง Juliet In Love (จูเลียต จะขอแบ่งใจให้เธอคนนี้ - RIGHT BEYOND)

ปี 2003 ได้กลับไปเล่นซีรี่ย์ให้ TVB อีกครั้ง หลังจากเคลียร์ปัญหาที่เคยค้างคากันมานานได้เรียบร้อย ในเรื่อง เหิรฟ้าหารัก (Triumph In The Skies) ที่เคยฉายช่อง 3 คืนวันศุกร์-เสาร์นั่นแหละครับ

และปีนี้ ยังได้เล่นภาพยนตร์ภาคต่อที่เรียกว่าเป็นกระแสการกลับมาของหนังฮ่องกง ต้นฉบับ 2 คน 2 คม (Infernal Affairs 2) ทำให้เค้าได้เข้าชิงรางวัลนักแสดงนำชายของฮ่องกงฟิล์มอีกครั้ง แต่ไม่ได้

จากนั้นก็มีภาพยนตร์เล่นเรื่อยมา เป็นพระเอกบ้าง เป็นผู้ร้ายบ้าง สลับกันไป เช่น อึดคู่อันตราย (Heroic Duo) ... ไอ้บอดจ้าวยุทธจักร (The White Dragon) ฯลฯ

ปี 2006 ร่วมงานกับตู้ฉีฟง และพรรคพวกเดิมในภาคต่อของ The Mission เรื่อง โหดกระหน่ำมังกร (Exiled) ซึ่งกวาดรางวัลมาเพียบทั้งเอเชีย ยุโรป อเมริกา หลายสถาบันเหลือเกิน

จนถึงปัจจุบัน อู๋เจิ้นหวี่ จัดว่าเป็นนักแสดงที่งานชุกคนนึง เพราะยังมีงานต่อเนื่องมาไม่ขาดสาย ... ภาพขวามือ นั่นคือเรื่องล่าสุดที่กำลังถ่ายทำอยู่ครับ Four Marshals ออกแนวคาวบอยแบบจีนๆ 55

เรื่องชีวิตรัก...ในอดีตเคยคบกับนักแสดงด้วยกันชื่อหลี่หวั่นหัว ที่เคยร่วมงานกันมาตั้งแต่ปี 1994 โน่น ปัจจุบันเลิกกันไปแล้ว และเฮียอู๋ได้แต่งงานไปแล้วกับ ฟีโอน่า หวังลี่ปิง และเพิ่งได้ลูกชายเมื่อไม่นานนี้

ชอบจริงๆ ภาพนี้

สีทอง
จากรูปสุดท้ายของโพสด้านบน นะครับ คนที่อ้วนๆ มีหนวด ที่เล่นในเรื่องptu ในหนังชื่อ

อ้วนซา ที่ต้องมีผ้าพันแผลที่หัวตลอด คนอ้วนคนนี้ชื่ออะไร แกเล่นหนังหลายเรื่องมากๆ

ท่านddd ช่วยบอกหน่อยนะครับ เขาชื่ออะไร มีประวัติยังไงบ้าง
krung
พรุ่งนี้วันคริสมาสต์ส่งให้นะครับ สุขสันต์วันปีใหม่ทุกท่านครับ

QUOTE(shotaro @ Dec 17 2009, 04:39 PM) *

K. krung (เจ้าของแผ่น spidy.gif ) ---> K. ddd ---> K ANDY2008 ----> K สีทอง ----> K บักเจิด ณ แอนฟิล ----> K shotaro ----> K. a01 ----> K. bebob ---->tiger08

ddd
QUOTE(สีทอง @ Dec 24 2009, 02:47 AM) *
คนที่อ้วนๆ มีหนวด ที่เล่นในเรื่องptu ในหนังชื่ออ้วนซา

ที่ต้องมีผ้าพันแผลที่หัวตลอด คนอ้วนคนนี้ชื่ออะไร แกเล่นหนังหลายเรื่องมากๆ

ท่านddd ช่วยบอกหน่อยนะครับ เขาชื่ออะไร มีประวัติยังไงบ้าง

มีข้อมูลอยู่พอดีเลยครับ ... ลัดคิวไปก่อนเลย

หลินเซียะ ... เกิดที่จีนแผ่นดินใหญ่ พออายุ 15 ปี ต้องเดินทางมารับมรดกจากปู่ของเค้าที่ฮ่องกง เมื่อได้รับเงินจำนวนมาก พี่แกก็ถลุงซะจนหมด ต้องดิ้นรนอยู่พักใหญ่ๆ ทำงานสารพัด
จนช่วงปี 80 กว่าๆ มีเพื่อนพาไปทำงานในกองถ่ายภาพยนตร์ ทำงานหลายอย่าง ไล่มาตั้งแต่เป็นเด็กยกไฟ , ดูแลของประกอบฉาก จนได้ขยับขึ้นเป็น Stage Manager และ Script Supervisor
ในระหว่างนั้นก็รับเป็นตัวประกอบไปด้วย เช่นในเรื่องมังกรหยก ตอน เอี้ยก้วยกับเซียวเล่งนึ่ง หนังของชอว์ฯ ที่มีเลสลี่ จางเป็นเอี้ยก้วย ... และยังเป็นตัวประกอบอีกหลายเรื่อง เช่น ขออยู่ค้ำฟ้า (Proud And Confident)
ผีกัด ตอน ไม่ให้กัดก็ฟัดทั้งตัว (Vampire VS Vampire) ที่มีอาจารย์ผีกัด หลินเจิ้นอิง กำกับ ... และได้เป็นตัวประกอบให้กับหนังของ ตู้ฉีฟง เรื่อง The Story Of My Son ในปี 1990
(ซึ่งภายหลัง หนังของตู้ฉีฟงมักจะต้องมีเค้าร่วมแสดงอยู่ด้วยแทบทุกเรื่อง)

จากนั้นก็ยังคงทำงานในกองถ่าย และเป็นตัวประกอบบ้าง จนปี 1994 ได้แอบไปตีสนิทกับพระเอกหน้าทะเล้นที่กำลังดัง คือ โจวซิงฉือ ทำให้เค้าได้ร่วมงานกับเฮียโจวอยู่หลายเรื่อง เริ่มจาก
โลกบอกว่าข้าต้องใหญ่ (1994) , กึ๋ยย์เฉพาะชั้น 9 (1995) , คนเล็กกุ๊กเทวดา (1996) , คนเล็กใหญ่เก็กโลก (1998)

และในปี 1998 นี่เอง ตู้ฉีฟง ได้เป็นผู้อำนวยการสร้างเรื่อง 1 บ้าระห่ำ 1 อำมหิต (The Longest Nite) และได้เอาเค้ามาร่วมงานด้วย ตามมาด้วย ทุบนรก 6 เดือด (Expect The Unexpected) และ
กำกับเองใน 2 ทรนงไม่ยอมให้โลกทรยศ (A Hero Never Dies)

ปี 1999 มาร่วมงานกับตู้ฉีฟงอีกในเรื่อง แหกกฏโหดมหาประลัย (Running Out Of Time) และช่วงปลายปี ได้รับบทเป็น 1 ในทีมมือปืนร่วมกับ หวงซิวเซิง อู๋เจิ้นหวี่ จางเอี่ยวหยาง ใน The Mission
งานกำกับที่โด่งดังของเฮียตู้ ทำให้เค้าถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลนักแสดงสมทบชาย จากฮ่องกงฟิล์ม ... แต่ก็ชวด

จากนั้นก็มีงานแสดงมากมาย และได้ร่วมงานกับตู้ฉีฟงอยู่สม่ำเสมอ เช่น Needing You , Running Out Of Time 2 , Love On A Diet , Wu Yen , Fulltime Killer , My Left Eye Sees Ghosts ฯลฯ

และมาถึงปี 2003 ได้รับบทตำรวจที่ทำปืนหาย จนต้องเดือดร้อนพรรคพวกในการช่วยตามหา ใน PTU ตำรวจดิบ ทำให้มีชื่อเข้าชิงนักแสดงสมทบชายของฮ่องกงฟิล์มอีกครั้ง แต่ก็ยังไม่ได้
แต่ไปได้รางวัลนี้จากงาน Golden Bauhinia แทน

ปี 2004 ได้กลับมาร่วมงานกับโจวซิงฉืออีกครั้งใน คนเล็กหมัดเทวดา โดยเป็น 1 ในแก็งขวานซิ่ง ... และมีงานอีกหลายเรื่องในทุกๆ ปี ซึ่งถ้าเป็นงานของตู้ฉีฟง ก็ต้องมีเค้าทุกเรื่อง

ปี 2007 ได้เข้าชิงรางวัลนักแสดงสมทบชายอีกครั้งจากงาน Golden Bauhinia จากเรื่อง พลิกเกมจารชนคนเหนือเมฆ (Eye In The Sky) แต่ก็ไม่ได้รางวัล
งานอื่นๆ เช่น Invisible Target , Mad Detective , Triangle , Fatal Move , Sparrow , Legendary Assassin , The Shinjuku Incident , Accident และหนังชุด Tactical Unit ซึ่งเป็นตอนต่อจาก PTU

งานล่าสุดที่กำลังถ่ายทำอยู่ตอนนี้คือเรื่อง อาจารย์เยี่ยะเหวิน ภาคเริ่มต้น ... พูดแบบนี้คงจะงงกัน มันก็คือเรื่อง Ip Man The Prequel นั่นเองครับ

พูดถึงเรื่องของอาจารย์เยี่ยะเหวิน (Ip Man) ตอนนี้กำลังสร้างกันหลายทีมเลย มีทั้งของเจ้าเดิมที่มีเจิ้นจื่อตันนำแสดง ในภาค 2 เป็นตอนย้ายมาอยู่ฮ่องกง และได้รับศิษย์หนุ่มที่ชื่อ บรู๊ซ ลี ...
ในส่วนหว่องกาไว ก็กำลังทำเรื่อง Ip Man เหมือนกัน โดยให้เฮียเหลียงเฉาเหว่ย มารับบทนี้ ... และอีกทีม เป็นเรื่องของอาจารย์เยี่ยะ ช่วงวัยหนุ่ม ก็คือเรื่อง Ip Man The Prequel นี่แหละครับ

ddd
QUOTE(krung @ Dec 24 2009, 07:39 AM) *
พรุ่งนี้วันคริสมาสต์ส่งให้นะครับ สุขสันต์วันปีใหม่ทุกท่านครับ

ได้เลยครับท่านพี่ thumbsup.gif ... เอ่อ รบกวนขอชื่อ+ที่อยู่ของพี่ทาง PM ด้วยครับ

สีทอง
QUOTE(ddd @ Dec 24 2009, 01:05 PM) *
QUOTE(สีทอง @ Dec 24 2009, 02:47 AM) *
คนที่อ้วนๆ มีหนวด ที่เล่นในเรื่องptu ในหนังชื่ออ้วนซา

ที่ต้องมีผ้าพันแผลที่หัวตลอด คนอ้วนคนนี้ชื่ออะไร แกเล่นหนังหลายเรื่องมากๆ

มีข้อมูลอยู่พอดีเลยครับ ... ลัดคิวไปก่อนเลย

หลินเซียะ ... เกิดที่จีนแผ่นดินใหญ่ พออายุ 15 ปี ต้องเดินทางมารับมรดกจากปู่ของเค้าที่ฮ่องกง เมื่อได้รับเงินจำนวนมาก พี่แกก็ถลุงซะจนหมด ต้องดิ้นรนอยู่พักใหญ่ๆ ทำงานสารพัด
จนช่วงปี 80 กว่าๆ มีเพื่อนพาไปทำงานในกองถ่ายภาพยนตร์ ทำงานหลายอย่าง ไล่มาตั้งแต่เป็นเด็กยกไฟ , ดูแลของประกอบฉาก จนได้ขยับขึ้นเป็น Stage Manager และ Script Supervisor
ในระหว่างนั้นก็รับเป็นตัวประกอบไปด้วย เช่นในเรื่องมังกรหยก ตอน เอี้ยก้วยกับเซียวเล่งนึ่ง หนังของชอว์ฯ ที่มีเลสลี่ จางเป็นเอี้ยก้วย ... และยังเป็นตัวประกอบอีกหลายเรื่อง เช่น ขออยู่ค้ำฟ้า (Proud And Confident)
ผีกัด ตอน ไม่ให้กัดก็ฟัดทั้งตัว (Vampire VS Vampire) ที่มีอาจารย์ผีกัด หลินเจิ้นอิง กำกับ ... และได้เป็นตัวประกอบให้กับหนังของ ตู้ฉีฟง เรื่อง The Story Of My Son ในปี 1990
(ซึ่งภายหลัง หนังของตู้ฉีฟงมักจะต้องมีเค้าร่วมแสดงอยู่ด้วยแทบทุกเรื่อง)

จากนั้นก็ยังคงทำงานในกองถ่าย และเป็นตัวประกอบบ้าง จนปี 1994 ได้แอบไปตีสนิทกับพระเอกหน้าทะเล้นที่กำลังดัง คือ โจวซิงฉือ ทำให้เค้าได้ร่วมงานกับเฮียโจวอยู่หลายเรื่อง เริ่มจาก
โลกบอกว่าข้าต้องใหญ่ (1994) , กึ๋ยย์เฉพาะชั้น 9 (1995) , คนเล็กกุ๊กเทวดา (1996) , คนเล็กใหญ่เก็กโลก (1998)

และในปี 1998 นี่เอง ตู้ฉีฟง ได้เป็นผู้อำนวยการสร้างเรื่อง 1 บ้าระห่ำ 1 อำมหิต (The Longest Nite) และได้เอาเค้ามาร่วมงานด้วย ตามมาด้วย ทุบนรก 6 เดือด (Expect The Unexpected) และ
กำกับเองใน 2 ทรนงไม่ยอมให้โลกทรยศ (A Hero Never Dies)

ปี 1999 มาร่วมงานกับตู้ฉีฟงอีกในเรื่อง แหกกฏโหดมหาประลัย (Running Out Of Time) และช่วงปลายปี ได้รับบทเป็น 1 ในทีมมือปืนร่วมกับ หวงซิวเซิง อู๋เจิ้นหวี่ จางเอี่ยวหยาง ใน The Mission
งานกำกับที่โด่งดังของเฮียตู้ ทำให้เค้าถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลนักแสดงสมทบชาย จากฮ่องกงฟิล์ม ... แต่ก็ชวด

จากนั้นก็มีงานแสดงมากมาย และได้ร่วมงานกับตู้ฉีฟงอยู่สม่ำเสมอ เช่น Needing You , Running Out Of Time 2 , Love On A Diet , Wu Yen , Fulltime Killer , My Left Eye Sees Ghosts ฯลฯ

และมาถึงปี 2003 ได้รับบทตำรวจที่ทำปืนหาย จนต้องเดือดร้อนพรรคพวกในการช่วยตามหา ใน PTU ตำรวจดิบ ทำให้มีชื่อเข้าชิงนักแสดงสมทบชายของฮ่องกงฟิล์มอีกครั้ง แต่ก็ยังไม่ได้
แต่ไปได้รางวัลนี้จากงาน Golden Bauhinia แทน

ปี 2004 ได้กลับมาร่วมงานกับโจวซิงฉืออีกครั้งใน คนเล็กหมัดเทวดา โดยเป็น 1 ในแก็งขวานซิ่ง ... และมีงานอีกหลายเรื่องในทุกๆ ปี ซึ่งถ้าเป็นงานของตู้ฉีฟง ก็ต้องมีเค้าทุกเรื่อง

ปี 2007 ได้เข้าชิงรางวัลนักแสดงสมทบชายอีกครั้งจากงาน Golden Bauhinia จากเรื่อง พลิกเกมจารชนคนเหนือเมฆ (Eye In The Sky) แต่ก็ไม่ได้รางวัล
งานอื่นๆ เช่น Invisible Target , Mad Detective , Triangle , Fatal Move , Sparrow , Legendary Assassin , The Shinjuku Incident , Accident และหนังชุด Tactical Unit ซึ่งเป็นตอนต่อจาก PTU

งานล่าสุดที่กำลังถ่ายทำอยู่ตอนนี้คือเรื่อง อาจารย์เยี่ยะเหวิน ภาคเริ่มต้น ... พูดแบบนี้คงจะงงกัน มันก็คือเรื่อง Ip Man The Prequel นั่นเองครับ

พูดถึงเรื่องของอาจารย์เยี่ยะเหวิน (Ip Man) ตอนนี้กำลังสร้างกันหลายทีมเลย มีทั้งของเจ้าเดิมที่มีเจิ้นจื่อตันนำแสดง ในภาค 2 เป็นตอนย้ายมาอยู่ฮ่องกง และได้รับศิษย์หนุ่มที่ชื่อ บรู๊ซ ลี ...
ในส่วนหว่องกาไว ก็กำลังทำเรื่อง Ip Man เหมือนกัน โดยให้เฮียเหลียงเฉาเหว่ย มารับบทนี้ ... และอีกทีม เป็นเรื่องของอาจารย์เยี่ยะ ช่วงวัยหนุ่ม ก็คือเรื่อง Ip Man The Prequel นี่แหละครับ

ขอบคุณมากครับ เขาเป็นดารา ที่ผมชอบอีกคนหนึ่งแก่เล่นหนังเกือบทุกเรื่อง

ออกนิดออกหน่อย ตอนแรกผมนึกว่า เป็นผู้อำนวยการสร้าง

ถามท่านdddอีกนิดหนึ่งเรื่อง ทุบนรก 6 เดือด (Expect The Unexpected) จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ

เรื่องนี้ผมชอบมาก

krung
QUOTE(ddd @ Dec 24 2009, 03:21 PM) *
QUOTE(krung @ Dec 24 2009, 07:39 AM) *

ได้เลยครับท่านพี่ thumbsup.gif ... เอ่อ รบกวนขอชื่อ+ที่อยู่ของพี่ทาง PM ด้วยครับ

ที่อยู่ผมดูที่หน้าซองได้เลยครับผม ผมขออนุญาติส่งเพิ่มให้อีกเรื่องนะครับ เป็นหนังเกรด 3 เช่นกัน เรื่อง the fruit is swelling whistling.gif โปรแกรมนี้ สองเรื่องควบ thumbups.gif
omega doom
สองเรื่องนี้ลดราคาแล้วนะครับ...เรื่องละ 69 บาท

ใครที่รอลดราคาอยู่ก็สมใจแล้วนะครับ.. whistling.gif
จาก http://www.amornmovie.com/shop/home/newrelease.php
ddd
QUOTE(krung @ Dec 25 2009, 07:39 AM) *
QUOTE(ddd @ Dec 24 2009, 03:21 PM) *

ที่อยู่ผมดูที่หน้าซองได้เลยครับผม ผมขออนุญาติส่งเพิ่มให้อีกเรื่องนะครับ เป็นหนังเกรด 3 เช่นกัน เรื่อง the fruit is swelling whistling.gif โปรแกรมนี้ สองเรื่องควบ thumbups.gif

laugh.gif สุดยอดครับท่านพี่ เพราะเรื่องนี้ของไทยเราเล่นเบลอซะจนดูไม่รู้เรื่อง ขอบคุณอย่างสุดซึ้งคร้าบ

PIF พิเศษนี้ ต้องขอกราบขอบพระคุณท่านพี่ krung อย่างสูงเลยครับ rolleyes.gif

ddd

ชื่อตามปก+โรง - พ่อจ๋าอย่าร้องไห้ (Papa, Can You Hear Me Sing?)
ลิขสิทธิ์ - RE-MASTER
ภาพ - Letterbox
เสียง - จีนกลาง 2.0 (Original) , ไทย 2.0 (ไม่บอกชื่อทีม)
ซับ - ไทย , อังกฤษ
**ภาพดีใช้ได้ครับ**
**เนื้อเรื่องเหมือนละครน้ำเน่าหลังข่าว แต่ลองดูครับ อาจเผลอร้องไห้ได้ไม่รู้ตัว**
**ซุนเยี่ยะ ได้รางวัลนักแสดงนำชายจากรางวัลม้าทองคำ ไต้หวัน**

ชื่อตามปก+โรง - บรู๊ซลี ไอ้ตั๊กแตน (The Green Hornet)
ลิขสิทธิ์ - XxX
ภาพ - Widescreen Letterbox
เสียง - อังกฤษ 5.1 (Original) , ไทย 5.1 (พันธมิตร)
ซับ - ไทย
**ชอบมากครับ เพลงประกอบสุดยอดจะคลาสสิค**
**ปกสวยงามมาก เอามาจากโปสเตอร์ตอนฉายโรงเลย งามๆๆๆ**

ขอบคุณภาพประกอบจาก บูมเมอแรง

TPpure
โฟนอินมรณะ (Connected) กับ ล่าระห่ำคนเฉือนคม (Beast Stalker) ของ United
ลดแล้วนะครับ (ไวมา่ก ไม่กี่เดือนเอง) ที่สำคัญคือเหลือแค่ 59 บาท
แต่ผมสอยตั้งแต่ราคาเต็มทั้งคู่ angry.gif

ใครยังไม่เคยดูแนะนำเลยครับ มันส์มากทั้งสองเรื่อง
QUOTE(omega doom @ Dec 25 2009, 01:15 PM) *
สองเรื่องนี้ลดราคาแล้วนะครับ...เรื่องละ 69 บาท

ใครที่รอลดราคาอยู่ก็สมใจแล้วนะครับ.. whistling.gif
จาก http://www.amornmovie.com/shop/home/newrelease.php

QUOTE(TPpure @ Dec 25 2009, 06:06 PM) *
โฟนอินมรณะ (Connected) กับ ล่าระห่ำคนเฉือนคม (Beast Stalker) ของ United
ลดแล้วนะครับ (ไวมา่ก ไม่กี่เดือนเอง) ที่สำคัญคือเหลือแค่ 59 บาท
แต่ผมสอยตั้งแต่ราคาเต็มทั้งคู่ angry.gif

ใครยังไม่เคยดูแนะนำเลยครับ มันส์มากทั้งสองเรื่อง

กะไว้แร้วครับ แผ่นของค่าย United ราคาเต็มไม่ได้ตังค์ผมหรอก smile.gif
รอ 4-6 เดือนแผ่นก็ลดราคาแร้ว
แต่ 2 เรื่องนี้พากย์ไทยไร้อารมณ์มาก ผมว่าฟังเสียงจีนดีกว่าเยอะ
i_signin
ช่วยอัพกระทู้ครับพอดีเมื่อวานเพิ่งสอยมา

The Legend Of ZU ซูซัน ศึกเทพยุทธถล่มฟ้า

เรื่องนี้ผมชอบมาก หวดของพี่ป่องไป

http://www.mangpong.co.th/mpeshop/product/...t.php?id=001896

ภาพ ในเว็ปเขียน Anamorphic Widescreen แต่ของจริงเป็น 4:3 ครับ หลังปกก็ เขียน Full ไม่รู้ Wide แบบไหนของมัน twisted.gif

เสียง มี ไทย 5.1 , จีน 5.1 แต่ 5.1 จริงหรือป่าวไม่ทราบครับพอดีผมดูแต่ 2.0 เท่านั้น msn-cry.gif

ซับ ไทย + Eng

คุณภาพ

ภาพ ก็ถือว่าโอเคนะครับในราคา 79 บ.

เสียง เสียงไทยก็น่าจะใช้ master เดิมครับ แต่แนะนำให้เปิดเสียงจีน + ซับไทย จะมันส์กว่าครับ

สรุป เงิน 79 บ. ผมก็ถือว่าโอครับ พอรับได้แต่เซ็งสุดๆตรงภาพไม่ใช่ 16:9 นี่แหละดูแล้วอึดอัดจัง dry.gif

ถ้าใครมีของ cap ก็น่าจะเหมือนกันมั้งครับดูจากรายละเอียด หรือไม่ใครช่วยคอนเฟิร์มทีครับ เห็นในเว็ป 49 บ. เอง

http://www.cap.co.th/my/products_artist.as...pe=All&mc=d

จบการรายงานครับ ว่างๆจะลองหาโซนอื่นๆมาดู อยากดูจอกว้างๆนี่แหละครับ
TPpure
QUOTE(i_signin @ Dec 25 2009, 11:54 PM) *
ช่วยอัพกระทู้ครับพอดีเมื่อวานเพิ่งสอยมา

The Legend Of ZU ซูซัน ศึกเทพยุทธถล่มฟ้า

เรื่องนี้ผมชอบมาก หวดของพี่ป่องไป

http://www.mangpong.co.th/mpeshop/product/...t.php?id=001896

ภาพ ในเว็ปเขียน Anamorphic Widescreen แต่ของจริงเป็น 4:3 ครับ หลังปกก็ เขียน Full ไม่รู้ Wide แบบไหนของมัน twisted.gif

เสียง มี ไทย 5.1 , จีน 5.1 แต่ 5.1 จริงหรือป่าวไม่ทราบครับพอดีผมดูแต่ 2.0 เท่านั้น msn-cry.gif

ซับ ไทย + Eng

คุณภาพ

ภาพ ก็ถือว่าโอเคนะครับในราคา 79 บ.

เสียง เสียงไทยก็น่าจะใช้ master เดิมครับ แต่แนะนำให้เปิดเสียงจีน + ซับไทย จะมันส์กว่าครับ

สรุป เงิน 79 บ. ผมก็ถือว่าโอครับ พอรับได้แต่เซ็งสุดๆตรงภาพไม่ใช่ 16:9 นี่แหละดูแล้วอึดอัดจัง dry.gif

ถ้าใครมีของ cap ก็น่าจะเหมือนกันมั้งครับดูจากรายละเอียด หรือไม่ใครช่วยคอนเฟิร์มทีครับ เห็นในเว็ป 49 บ. เอง

http://www.cap.co.th/my/products_artist.as...pe=All&mc=d

จบการรายงานครับ ว่างๆจะลองหาโซนอื่นๆมาดู อยากดูจอกว้างๆนี่แหละครับ

ของ BOX OF FUN (CAP) ตัีวนี้ภาพเป็น Fullscreen เหมือนกันครับ
เจ-บิ๊กส์เทขาย 29 บาทมาพักใหญ่แล้วครัีบ

แต่มีออกมาตัวใหม่ของ BOX OF FUN ตัวที่มีแจ๊กเก๊ต เข้าใจว่านะจะมาสเตอร์เดียวกันครับ
ddd
อยากถามเพื่อนๆ เซียนหนังจีนหน่อยครับ

มีหนังกำลังภายในเรื่องไหนที่มีฉาก ตัวละครถูกซัดด้วยฝ่ามือ หรือ อาวุธอื่นๆ แล้วเกิดอาการกระอักเลือดอย่างเด่นชัด แบบเลือดพุ่งออกปากออกจมูก

ช่วยนึกหน่อยนะคร้าบ สมัยเก่าใหม่ได้หมด 55

omega doom
^
^
^
กระบี่ไร้เทียมทาน... jawdrop.gif
chamnan
QUOTE(ddd @ Dec 29 2009, 11:24 AM) *
อยากถามเพื่อนๆ เซียนหนังจีนหน่อยครับ

มีหนังกำลังภายในเรื่องไหนที่มีฉาก ตัวละครถูกซัดด้วยฝ่ามือ หรือ อาวุธอื่นๆ แล้วเกิดอาการกระอักเลือดอย่างเด่นชัด แบบเลือดพุ่งออกปากออกจมูก

ช่วยนึกหน่อยนะคร้าบ สมัยเก่าใหม่ได้หมด 55

1. ดาบมังกรหยก ตอน ประมุขพรรคมาร(หลี่เหลียนเจี๋ย)
2. เดชคัมภีร์เทวดา ภาค 1 - 3
3. โปเลโปโลเย ภาค 1 - 3
4. ผ่ายุทธจักร 4 แฝด
5. ถังไป่หู่ใหญ่ไม่ต้องประกาศ (ตอนประชันกลอน แล้วผู้ท้าชิงแพ้พระเอก เลยกระอักเลือด) ถือว่าเป็นอาวุธหรือเปล่าครับเนี่ย
6. พิณประกาศิต (หลินชิงเสีย)
7. 8 เทพอสูรมังกรฟ้า (กงลี่ หลินชิงเสีย ฉีเส้าเฉียน)
8. นางพญาผมขาว หัวใจไม่ให้ใครบงการ ภาค 1 - 2 (หยูเหวินไถ้ สร้างกระแทกคมฉีเคอะให้นอนตาไม่หลับ) ชอบสโลว์แกนตอนฉายหนังโรงจริง ๆ
9. อ้ยเสี่ยวป้อ จอมยุทธ เย้ยยุทธจักร ภาค 1 - 2
10. 5 พยัคฆ์เสี้ยวลิ้มยี่ (หลี่เหลียนเจี๋ย)
11. กระบี่หยกคืนชีพในดาบเดียว

chamnan
12. กระบี่ผีเสื้อบารมีสะท้านภพ (เหลียงเฉาเหว่ย หวังจื่อเสียน หย่างจื่อฉุน หลินจื่ออิง เจิ้นจื่อตัน )
13. โป้วอังเสาะ จอมดาบหิมะแดง ตอน ถล่มค่ายหมื่นม้า
14. จอมยุทธเจ้าสำราญ (กัวฟู่เฉิง จางเหว่ยเจี่ยน จางฮุ่ยหมิ่น) ฉากตอนจบตอนที่หลิวเจียหุ่ย โดนท่อนซุงซัดที่หัว
15. เพ็กฮวยเกียม จอมดาบงูทอง (หลี่ซิวเสียน หยวนเปียว จางหมิ่น)
16. มังกรสะท้านฟ้า พยัคฆาสะท้านภพ (หงจินเป่า)
17. คนบินเทวดา (หลิวเต๋อหัว)
18. เซียวฮื่อยี้ กระบี่ไม่มีคำตอบ (หลิวเต๋อหัว จางหมิ่น)
19. เทพยุทธเสื้อทอง แกร่งแค่ไหนหัวในก็จะผ่า (หลิวเต๋อหัว หลินชิงเสีย)
20. คีมภีร์กระเรียน เซียนเหยียบฟ้า (เหลียงเฉาเหว่ย เหมยเยี่ยนฟาง)
21. คัมภีร์แดนพยัคฆ์ (เหลียงเจียฮุย)
22. มังกรเหล็กตัน (เจิ้นจื่อตัน อวู๋หยงกวง)
23. นางพญามารเมฆไฟ (หลินชิงเสีย ม่อเส้าชง)
24. เล็บเหล็กหวงเฟยหง
25. ปึงซีเง็ก เผาเล่งเน่ยยี่
26. จอมยุทธธาตุไฟแตก
27. บ้ากล้าท้าโลก (หยวนเปียว)
Lucky J
QUOTE(ddd @ Dec 29 2009, 11:24 AM) *

มันเป็น default mode ของหนังกำลังภายในเลยนะครับนั่น
ขนาด The Matrix คีนู รีฟมันยังกระอักตามหนังจีนเลยครับ
ANDY2008
chart2520
[font="Arial Black"][/font][size="2"][/size][color="#800080"][/color] พอดีไปรื้อ วีซีดีที่เก็บไว้ เจอหนังที่เป็นเสียงโรง ส่วนใหญ่จะเป็น ของสหมงคลฟิล์ม ยังไงจะลองเช็ครายชื่อแล้ว จะมาโพสต์ให้ทุกๆคนทราบเผื่อมีใครสนใจครับ ตอนนี้เท่าที่น่าจะเป็นเสียงโรง ก็มี ถังไป่หู่ ใหญ่ไม่ต้องประกาศ / คนตัดคน 1 , 3 / บันล้อค ผู้ชายทะลุเวลา ฯลฯ

มีวีดีโอด้วยครับ 123 หายใจเป็นเธอ / ถลกหนังคอรัปชั่นจนเห็นเนื้อ / ใหญ่ฟัดโลก (rumble in the bronk)
ddd

K.krung ---> K.ddd ---> K.ANDY2008 ----> K.สีทอง ----> K.บักเจิด ณ แอนฟิล ----> K.shotaro ----> K.a01 ----> K.bebob ----> K.tiger08 ----> K.maric

และเพิ่มพิเศษอีกเรื่อง โดยท่านพี่ krung คนเดิม ... The Fruit Is Swelling (ผู้หญิงกินอร่อยรัก)

พรุ่งนี้จะเดินทางไปหาคุณ ANDY2008 นะครับ

สีทอง
QUOTE(ddd @ Jan 4 2010, 11:35 AM) *

K.krung ---> K.ddd ---> K.ANDY2008 ----> K.สีทอง ----> K.บักเจิด ณ แอนฟิล ----> K.shotaro ----> K.a01 ----> K.bebob ----> K.tiger08 ----> K.maric

และเพิ่มพิเศษอีกเรื่อง โดยท่านพี่ krung คนเดิม ... The Fruit Is Swelling (ผู้หญิงกินอร่อยรัก)

พรุ่งนี้จะเดินทางไปหาคุณ ANDY2008 นะครับ

ใกล้ถึงผมแล้ว
ANDY2008
QUOTE(ddd @ Jan 4 2010, 11:35 AM) *

รับทราบครับศิษย์พี่... thumbups.gif
platoo_27
อยากให้ท่านจอมยุทย์ทั้งหลาย ช่วยชี้แนะที
เห็นหลายคนชื่นชอบค่ายนนทนันท์เหลือเกิน..โดยเฉพาะหนังจีน ก็เลยอยากขอรบกวนพี่ๆเข้ามาเล่าประวัติของค่ายนี้หน่อยครับ แบบเกินไม่ทันอ่ะคับ
ว่างจัง
เห็นโปรมีเดียออกหนังเก่ามา 4 เรื่องเป็นอย่างไรบ้างครับ
ddd
QUOTE(platoo_27 @ Jan 5 2010, 04:46 PM) *
อยากให้ท่านจอมยุทย์ทั้งหลาย ช่วยชี้แนะที
เห็นหลายคนชื่นชอบค่ายนนทนันท์เหลือเกิน..โดยเฉพาะหนังจีน ก็เลยอยากขอรบกวนพี่ๆเข้ามาเล่าประวัติของค่ายนี้หน่อยครับ แบบเกินไม่ทันอ่ะคับ

ก่อนมีผู้รู้จริงมาตอบ ผมจะลองเรียบเรียงจากความคิดส่วนตัวนะครับ

ต้องย้อนกลับไปสมัยยุคของหนังจีนรุ่งเรือง ซึ่งมีหลายบริษัทซื้อเข้ามาฉายในบ้านเรา เช่น ซียูเนี่ยนบราเดอร์ส..โกบราเดอร์ส..สหรามา..ยูเนี่ยนโอเดียน..แคปปิตอล..โกลเด้นทาวน์ฟิล์ม..สหมงคลฟิล์ม และกรุงเกษมฟิล์ม
ซึ่งถ้าเป็นหนังของชอว์ฯ มักจะถูกซื้อมาโดยซียูเนี่ยนฯ และยูเนี่ยนโอเดียน ... นอกจากนั้นก็เป็นค่ายอื่นๆ จากไต้หวันบ้าง จีนแผ่นดินใหญ่บ้าง

ในส่วนของกรุงเกษมฟิล์ม ก็ซื้อหนังจากหลายๆ เจ้า ทั้งไต้หวัน จีน ฮ่องกง (ซึ่งต่อมาเปลี่ยนเป็น กรุงเกษมเอนเตอร์เทนเมนต์ หลังจากซื้อหนังของโกลเด้นฮาร์เวสต์มาฉาย) ซึ่งหนังของโกลเด้นฯ ช่วงที่ดังตอนแรกๆ ก็คือ
หนังของบรู๊ซ ลี จนมาถึงหนังของเฉินหลงในช่วงแรก แต่ทางกรุงเกษมฯ ยังไม่ได้ซื้อ จะเป็นพวก สหรามา หรือ แคปปิตอล ซื้อมามากกว่า

จนมาถึงประมาณเรื่อง เฉินหลงมือปราบจมูกหิน , เอไกหว่า , ขาตั้งสู้ , 7 เพชฌฆาตสัญชาติฮ้อ ตอนนี้ได้เปลี่ยนมาใช้กรุงเกษมเอนเตอร์เทนเมนต์แล้ว และในส่วนการจัดจำหน่ายใช้ว่า กรุงเกษม-นนทนันท์ จัดจำหน่าย

และจากนั้น กรุงเกษมเอนเตอร์เทนเมนต์ ได้เปลี่ยนชื่อมาใช้ว่า นนทนันท์เอนเตอร์เทนเม้นท์ ... หนังจีนเรื่องแรกที่ใช้หัวนนทนันท์ฯ คือเรื่อง คำสั่ง(ฆ่า)..จากกวางเจา (Long Arm Of The Law)
และหนังของเฉินหลงเรื่องแรกที่ใช้หัวนนทนันท์ฯ คือเรื่อง กูกู๋ปืนเค็ม (The Protector) ช่วงนี้หนังจีนที่นนทนันท์ฯ ได้สิทธิ์แทบผูกขาดคือหนังจากโกลเด้นฮาร์เวสต์ บางทีก็มีค่ายอื่นๆ บ้างเช่น ซีนีม่าซิตี้ , มูฟวี่อิมแพ็ค

ในส่วนเสียงพากย์ไทยอันลือลั่นของค่ายนี้ ใช้บริการของทีมเสียงเอก ซึ่งมีชื่อเสียงมาจากการพากย์หนังจีนชุดทางทีวีช่อง 3 และวีดีโอของ CVD โดยมีตัวหลักๆ คือ ...
คุณจักรกฤษณ์ , คุณรังสรรค์ , คุณอุดม , คุณศิริพร , คุณกรรณิการ์ (ผู้ชายอีกท่านจำชื่อไม่ได้ครับ) บางเรื่องดึงคุณรอง เค้ามูลคดีมาพากย์ด้วย เช่น หนังของเฉินหลง , หงจินเป่า , หยวนเปียว

ถึงช่วงนี้ หนังของชอว์ฯ เริ่มเฟดไปแล้วครับ ... ด้วยตัวหนังที่สร้างได้สนุกของโกลเด้นฯ และการโปรโมทที่แปลกแหวกแนวของนนทนันท์ฯ ทำให้หนังของค่ายนี้ ประสบความสำเร็จทางรายได้ และสร้างความคึกคัก
ให้หนังจีนในบ้านเราเยอะมากทีเดียว เช่น โปรแกรมตรุษจีนปี 2529 วิ่งสู้ฟัด ชนะคู่แข่งขาดลอย (โดยค่ายอื่นๆ มี มังกรน่ำปั้ก , โอ้โฮซือเจ๊ ... หนังฝรั่งมี ร็อคกี้ 4 และโซโลมอนเจ้าขุมทอง)
ช่วงปิดเทอมใหญ่ปี 2529 ผีกัดอย่ากัดตอบ สร้างกระแสหนังผีจีน ให้ทำตามกันมาอีกไม่รู้เท่าไหร่ ... ปีใหม่ 2530 ใหญ่สั่งมาเกิด ทำโรงหนังหลายโรงแทบแตก ... เกือบปลายปี 2530 โปเยโปโลเย สร้างกระแสปีศาจสาว
พบรักกับบัณฑิตหนุ่ม ... ปิดเทอมใหญ่ 2532 จับคนมาทำเชื้อโรค หนังที่ดูแล้วน่ากลัวมากถ้าสงครามนั้น ยังไม่จบ ...

จนถึงปี 2532 ... สหมงคลฟิล์ม คู่แข่งทางด้านหนังจีนของนนทนันท์ฯ ได้ถือสิทธิ์หนังของโกลเด้นฮาร์เวสต์ทั้งหมด ซึ่งทำให้หนังใหญ่ๆ อย่างหนังของเฉินหลง ต้องไปอยู่ทางสหมงคลฯ ไปโดยปริยาย
หนังของโกลเด้นฯ เรื่องแรกที่ย้ายไปอยู่สหมงคลฯ คือเรื่อง ฉีจี้

ช่วงนี้มีการเปลี่ยนแปลงเรื่องทีมพากย์ของนนทนันท์ ซึ่งตัวหลักอย่างคุณจักรกฤษณ์ เป็นผู้นำทีมใหม่ ซึ่งประกอบไปด้วย คุณกรรณิการ์ (จากทีมเดิม) คุณเอกลักษณ์ , คุณอ๊อด (ไม่แน่ใจว่าใช่คุณบัญชาหรือปล่าว)
คุณสุมาลี , คุณปิยะ ... บางเรื่องก็มีคุณรอง เค้ามูลคดีมาร่วมทีมด้วย

จากนั้น นนทนันท์ฯ ก็ยังเล่นหนังจีนอยู่ เพียงแต่ไม่ใช่หนังของโกลเด้นฯ แต่เป็นค่ายอื่นๆ ... และเริ่มซื้อหนังแนวอื่นๆ จากประเทศอื่นๆ มาฉาย เช่น ปิดเทอมใหญ่ปี 2533 เอาหนังการ์ตูนไซไฟเรื่องดังมาฉาย
อากีร่า ไม่เหมือนคน ... หนังของฟิล์มเวิร์คชอป ของฉีเคอะ เรื่อง เดชคัมภีร์เทวดา ... หนังฮ่องกงพูดจีนกลางเรื่อง เทียนฟง คนตรง 3000 ปี ... ถึงไม่มีหนังของโกลเด้นฯ แต่นนทนันท์ฯ ก็ยังปั้นให้หนังดังได้ ดูได้จาก..
กลางปี 2533 ผู้หญิงข้าใครอย่าแตะ ดังแบบไม่รู้เรื่อง เฮียหลิวสุดหล่อ เกิดแบบไม่เกรงใจใคร ... หนังของจอห์น วู หลายๆ เรื่อง ตั้งแต่ ตีแสกตะวัน , กอดคอกันไว้อย่าให้ใครเจาะกระโหลก , ทะลักจุดแตก
กลางปี 2534 ได้หนังกวาดรางวัลของจางอี้โหมว เรื่อง จูโด้ เธอผิดหรือไม่ผิด และหนังสร้างกระแสตำนานเจ้าพ่อใน เป๋ห่าว เป็นเจ้าพ่อ ... หนังสารคดีเขย่าขวัญ แอบดูเป็นแอบดูตาย ฯลฯ

จนมาถึงช่วงการเปลี่ยนแปลงอีกครั้ง ... กลางปี 2536 ทางนนทนันท์ฯ เริ่มมาเล่นหนังฝรั่ง โดยเริ่มจากหนังผีเรื่อง Hellraiser 3 : Hell On Earth หรือชื่อไทยว่า งาบแล้วไม่งุ่นง่าน ... แล้วก็หนังตลกจากยุโรป เดอะโบ้ย
(ถ้าข้อมูลไม่ถูก ต้องขอโทษด้วยครับ) ระหว่างนี้ก็ยังมีหนังจีนเป็นหลัก บางทีก็มีหนังกวาดรางวัลเข้ามาเช่น หลายแผ่นดินแม้สิ้นใจก็ไม่ลืม ของเฉินข่ายเก๋อ ... และมีหนังฝรั่งมาบ้างนิดหน่อย เช่น ผีลืมหลุม 3 คราวนี้ผีเนื้อนุ่ม
จนมาช่วงกลางปี 2537 นนทนันท์ฯ ได้ซื้อหนังของนิวไลน์ซีนีม่าเรื่องดัง ซึ่งเป็นหนังทำเงินถล่มบ็อกซ์ออฟฟิศที่อเมริกาเรื่อง เดอะแมสค์ หน้ากากเทวดา ทำให้นนทนันท์ฯ เริ่มหันมาซื้อหนังฝรั่งอย่างจริงจังมากขึ้น
เช่น กิลเบิร์ต หัวใจไม่มีวันจบ , ใครว่าเราแกล้งโง่-หือ ? , ยาหมอเทวดา ( เปลี่ยนคนเป็นอีกคน ) , มอร์ทัล คอมแบ็ท นักสู้เหนือมนุษย์ , เซเว่น 7 ข้อต้องฆ่า ฯลฯ
ทำให้หนังจีนจากนนทนันท์ฯ เริ่มลดน้อยลง และมีค่ายใหม่เกิดขึ้นมาเล่นหนังจีนแทนนนทนันท์ฯ หลายเจ้า เช่น ธนาเอนเตอร์เทนเมนท์ , แมนดารินฟิล์ม , แอสเพน ฯลฯ ... ส่วนสหมงคลฯ ก็ยังอยู่

หลังจากนั้น นนทนันท์ฯ ก็สนุกกับการเล่นหนังฝรั่ง นานๆ ถึงจะมีหนังจีนเข้ามาเช่น โปรแกรมปีใหม่ปี 2540 คืนนี้ขอมีเพียงเรา (Temptress Moon) หนังกวาดรางวัลของเฉินข่ายเก๋อ ที่มีเลสลี่ จางและกงลี่แสดงนำ
จนมาช่วงตรุษจีนปี 2544 นนทนันท์ฯ ได้หันไปซื้อหนังจากประเทศเกาหลีมาฉายเรื่อง ชิริ เด็ดหัวใจยอดทรชน และตามด้วย เดชคัมภีร์บีชุนมู ... ทำให้นนทนันท์ฯ เริ่มเป็นผู้สร้างกระแสให้หนังเกาหลีในบ้านเรา
และก่อนจะสิ้นปี 2544 กระแสหนังเกาหลีเริ่มฟีเวอร์อย่างเด่นชัด จากนางเอกสาวที่ตอนนี้มีชื่อภาษาไทยไปเรียบร้อยแล้วว่า ยัยตัวร้าย ... จวนจีฮุน ใน ลิขิตรักข้ามเวลา (Il Mare)
ปี 2545 หนังเกาหลีจากนนทนันท์ฯ ก็เข้ามาไม่ขาดสาย ไล่ไปตั้งแต่ ขอโทษครับ เมียผมเป็นยากูซ่า , วานีกับจูน่า สามหัวใจความหมายหนึ่งเดียว และเรื่องดังโคตรๆ อย่าง ยัยตัวร้ายกับนายเจี๋ยมเจี้ยม

และจากนั้น ทั้งหนัง ทั้งซีรี่ย์ ทั้งแฟชั่น ทั้งอาหาร จากเกาหลี ก็เข้ามาถล่มเมืองไทยแบบบ้าคลั่งจนถึงปัจจุบัน ...

ก่อนนั้น นนทนันท์ฯ เคยเปิดบริษัทผลิตแผ่น VCD และ DVD ในชื่อ N10 ซึ่งเคยทำ DVD เรื่อง ยัยตัวร้ายกับนายเจี๋ยมเจี้ยม และเรื่องนี้เองที่เคยทำให้บอร์ดในเวป Thaidvd เกือบจะล่มกันมาแล้ว 55

ปัจจุบัน ชื่อของนนทนันท์ฯ ปิดฉากลงไปแล้ว และได้ถูกซื้อโดยเครือเมเจอร์ซีนีเพล็กซ์ และใช้ชื่อว่า M Pictures โดยเจ้าของเดิม คุณอานนท์ อัศวนันท์ น่าจะถือหุ้นอยู่ไม่ถึง 10% (เดาจ้า)

ขอบคุณที่ทนอ่านกันจนจบนะครับ ... บอกแล้วว่าเป็นความคิดของผม มั่วบ้าง อะไรบ้าง 55

platoo_27
QUOTE(ddd @ Jan 6 2010, 03:35 PM) *
QUOTE(platoo_27 @ Jan 5 2010, 04:46 PM) *

ก่อนมีผู้รู้จริงมาตอบ ผมจะลองเรียบเรียงจากความคิดส่วนตัวนะครับ

ต้องย้อนกลับไปสมัยยุคของหนังจีนรุ่งเรือง ซึ่งมีหลายบริษัทซื้อเข้ามาฉายในบ้านเรา เช่น ซียูเนี่ยนบราเดอร์ส..โกบราเดอร์ส..สหรามา..ยูเนี่ยนโอเดียน..แคปปิตอล..โกลเด้นทาวน์ฟิล์ม..สหมงคลฟิล์ม และกรุงเกษมฟิล์ม
ซึ่งถ้าเป็นหนังของชอว์ฯ มักจะถูกซื้อมาโดยซียูเนี่ยนฯ และยูเนี่ยนโอเดียน ... นอกจากนั้นก็เป็นค่ายอื่นๆ จากไต้หวันบ้าง จีนแผ่นดินใหญ่บ้าง

ในส่วนของกรุงเกษมฟิล์ม ก็ซื้อหนังจากหลายๆ เจ้า ทั้งไต้หวัน จีน ฮ่องกง (ซึ่งต่อมาเปลี่ยนเป็น กรุงเกษมเอนเตอร์เทนเมนต์ หลังจากซื้อหนังของโกลเด้นฮาร์เวสต์มาฉาย) ซึ่งหนังของโกลเด้นฯ ช่วงที่ดังตอนแรกๆ ก็คือ
หนังของบรู๊ซ ลี จนมาถึงหนังของเฉินหลงในช่วงแรก แต่ทางกรุงเกษมฯ ยังไม่ได้ซื้อ จะเป็นพวก สหรามา หรือ แคปปิตอล ซื้อมามากกว่า

จนมาถึงประมาณเรื่อง เฉินหลงมือปราบจมูกหิน , เอไกหว่า , ขาตั้งสู้ , 7 เพชฌฆาตสัญชาติฮ้อ ตอนนี้ได้เปลี่ยนมาใช้กรุงเกษมเอนเตอร์เทนเมนต์แล้ว และในส่วนการจัดจำหน่ายใช้ว่า กรุงเกษม-นนทนันท์ จัดจำหน่าย

และจากนั้น กรุงเกษมเอนเตอร์เทนเมนต์ ได้เปลี่ยนชื่อมาใช้ว่า นนทนันท์เอนเตอร์เทนเม้นท์ ... หนังจีนเรื่องแรกที่ใช้หัวนนทนันท์ฯ คือเรื่อง คำสั่ง(ฆ่า)..จากกวางเจา (Long Arm Of The Law)
และหนังของเฉินหลงเรื่องแรกที่ใช้หัวนนทนันท์ฯ คือเรื่อง กูกู๋ปืนเค็ม (The Protector) ช่วงนี้หนังจีนที่นนทนันท์ฯ ได้สิทธิ์แทบผูกขาดคือหนังจากโกลเด้นฮาร์เวสต์ บางทีก็มีค่ายอื่นๆ บ้างเช่น ซีนีม่าซิตี้ , มูฟวี่อิมแพ็ค

ในส่วนเสียงพากย์ไทยอันลือลั่นของค่ายนี้ ใช้บริการของทีมเสียงเอก ซึ่งมีชื่อเสียงมาจากการพากย์หนังจีนชุดทางทีวีช่อง 3 และวีดีโอของ CVD โดยมีตัวหลักๆ คือ ...
คุณจักรกฤษณ์ , คุณรังสรรค์ , คุณอุดม , คุณศิริพร , คุณกรรณิการ์ (ผู้ชายอีกท่านจำชื่อไม่ได้ครับ) บางเรื่องดึงคุณรอง เค้ามูลคดีมาพากย์ด้วย เช่น หนังของเฉินหลง , หงจินเป่า , หยวนเปียว

ถึงช่วงนี้ หนังของชอว์ฯ เริ่มเฟดไปแล้วครับ ... ด้วยตัวหนังที่สร้างได้สนุกของโกลเด้นฯ และการโปรโมทที่แปลกแหวกแนวของนนทนันท์ฯ ทำให้หนังของค่ายนี้ ประสบความสำเร็จทางรายได้ และสร้างความคึกคัก
ให้หนังจีนในบ้านเราเยอะมากทีเดียว เช่น โปรแกรมตรุษจีนปี 2529 วิ่งสู้ฟัด ชนะคู่แข่งขาดลอย (โดยค่ายอื่นๆ มี มังกรน่ำปั้ก , โอ้โฮซือเจ๊ ... หนังฝรั่งมี ร็อคกี้ 4 และโซโลมอนเจ้าขุมทอง)
ช่วงปิดเทอมใหญ่ปี 2529 ผีกัดอย่ากัดตอบ สร้างกระแสหนังผีจีน ให้ทำตามกันมาอีกไม่รู้เท่าไหร่ ... ปีใหม่ 2530 ใหญ่สั่งมาเกิด ทำโรงหนังหลายโรงแทบแตก ... เกือบปลายปี 2530 โปเยโปโลเย สร้างกระแสปีศาจสาว
พบรักกับบัณฑิตหนุ่ม ... ปิดเทอมใหญ่ 2532 จับคนมาทำเชื้อโรค หนังที่ดูแล้วน่ากลัวมากถ้าสงครามนั้น ยังไม่จบ ...

จนถึงปี 2532 ... สหมงคลฟิล์ม คู่แข่งทางด้านหนังจีนของนนทนันท์ฯ ได้ถือสิทธิ์หนังของโกลเด้นฮาร์เวสต์ทั้งหมด ซึ่งทำให้หนังใหญ่ๆ อย่างหนังของเฉินหลง ต้องไปอยู่ทางสหมงคลฯ ไปโดยปริยาย
หนังของโกลเด้นฯ เรื่องแรกที่ย้ายไปอยู่สหมงคลฯ คือเรื่อง ฉีจี้

ช่วงนี้มีการเปลี่ยนแปลงเรื่องทีมพากย์ของนนทนันท์ ซึ่งตัวหลักอย่างคุณจักรกฤษณ์ เป็นผู้นำทีมใหม่ ซึ่งประกอบไปด้วย คุณกรรณิการ์ (จากทีมเดิม) คุณเอกลักษณ์ , คุณอ๊อด (ไม่แน่ใจว่าใช่คุณบัญชาหรือปล่าว)
คุณสุมาลี , คุณปิยะ ... บางเรื่องก็มีคุณรอง เค้ามูลคดีมาร่วมทีมด้วย

จากนั้น นนทนันท์ฯ ก็ยังเล่นหนังจีนอยู่ เพียงแต่ไม่ใช่หนังของโกลเด้นฯ แต่เป็นค่ายอื่นๆ ... และเริ่มซื้อหนังแนวอื่นๆ จากประเทศอื่นๆ มาฉาย เช่น ปิดเทอมใหญ่ปี 2533 เอาหนังการ์ตูนไซไฟเรื่องดังมาฉาย
อากีร่า ไม่เหมือนคน ... หนังของฟิล์มเวิร์คชอป ของฉีเคอะ เรื่อง เดชคัมภีร์เทวดา ... หนังฮ่องกงพูดจีนกลางเรื่อง เทียนฟง คนตรง 3000 ปี ... ถึงไม่มีหนังของโกลเด้นฯ แต่นนทนันท์ฯ ก็ยังปั้นให้หนังดังได้ ดูได้จาก..
กลางปี 2533 ผู้หญิงข้าใครอย่าแตะ ดังแบบไม่รู้เรื่อง เฮียหลิวสุดหล่อ เกิดแบบไม่เกรงใจใคร ... หนังของจอห์น วู หลายๆ เรื่อง ตั้งแต่ ตีแสกตะวัน , กอดคอกันไว้อย่าให้ใครเจาะกระโหลก , ทะลักจุดแตก
กลางปี 2534 ได้หนังกวาดรางวัลของจางอี้โหมว เรื่อง จูโด้ เธอผิดหรือไม่ผิด และหนังสร้างกระแสตำนานเจ้าพ่อใน เป๋ห่าว เป็นเจ้าพ่อ ... หนังสารคดีเขย่าขวัญ แอบดูเป็นแอบดูตาย ฯลฯ

จนมาถึงช่วงการเปลี่ยนแปลงอีกครั้ง ... กลางปี 2536 ทางนนทนันท์ฯ เริ่มมาเล่นหนังฝรั่ง โดยเริ่มจากหนังผีเรื่อง Hellraiser 3 : Hell On Earth หรือชื่อไทยว่า งาบแล้วไม่งุ่นง่าน ... แล้วก็หนังตลกจากยุโรป เดอะโบ้ย
(ถ้าข้อมูลไม่ถูก ต้องขอโทษด้วยครับ) ระหว่างนี้ก็ยังมีหนังจีนเป็นหลัก บางทีก็มีหนังกวาดรางวัลเข้ามาเช่น หลายแผ่นดินแม้สิ้นใจก็ไม่ลืม ของเฉินข่ายเก๋อ ... และมีหนังฝรั่งมาบ้างนิดหน่อย เช่น ผีลืมหลุม 3 คราวนี้ผีเนื้อนุ่ม
จนมาช่วงกลางปี 2537 นนทนันท์ฯ ได้ซื้อหนังของนิวไลน์ซีนีม่าเรื่องดัง ซึ่งเป็นหนังทำเงินถล่มบ็อกซ์ออฟฟิศที่อเมริกาเรื่อง เดอะแมสค์ หน้ากากเทวดา ทำให้นนทนันท์ฯ เริ่มหันมาซื้อหนังฝรั่งอย่างจริงจังมากขึ้น
เช่น กิลเบิร์ต หัวใจไม่มีวันจบ , ใครว่าเราแกล้งโง่-หือ ? , ยาหมอเทวดา ( เปลี่ยนคนเป็นอีกคน ) , มอร์ทัล คอมแบ็ท นักสู้เหนือมนุษย์ , เซเว่น 7 ข้อต้องฆ่า ฯลฯ
ทำให้หนังจีนจากนนทนันท์ฯ เริ่มลดน้อยลง และมีค่ายใหม่เกิดขึ้นมาเล่นหนังจีนแทนนนทนันท์ฯ หลายเจ้า เช่น ธนาเอนเตอร์เทนเมนท์ , แมนดารินฟิล์ม , แอสเพน ฯลฯ ... ส่วนสหมงคลฯ ก็ยังอยู่

หลังจากนั้น นนทนันท์ฯ ก็สนุกกับการเล่นหนังฝรั่ง นานๆ ถึงจะมีหนังจีนเข้ามาเช่น โปรแกรมปีใหม่ปี 2540 คืนนี้ขอมีเพียงเรา (Temptress Moon) หนังกวาดรางวัลของเฉินข่ายเก๋อ ที่มีเลสลี่ จางและกงลี่แสดงนำ
จนมาช่วงตรุษจีนปี 2544 นนทนันท์ฯ ได้หันไปซื้อหนังจากประเทศเกาหลีมาฉายเรื่อง ชิริ เด็ดหัวใจยอดทรชน และตามด้วย เดชคัมภีร์บีชุนมู ... ทำให้นนทนันท์ฯ เริ่มเป็นผู้สร้างกระแสให้หนังเกาหลีในบ้านเรา
และก่อนจะสิ้นปี 2544 กระแสหนังเกาหลีเริ่มฟีเวอร์อย่างเด่นชัด จากนางเอกสาวที่ตอนนี้มีชื่อภาษาไทยไปเรียบร้อยแล้วว่า ยัยตัวร้าย ... จวนจีฮุน ใน ลิขิตรักข้ามเวลา (Il Mare)
ปี 2545 หนังเกาหลีจากนนทนันท์ฯ ก็เข้ามาไม่ขาดสาย ไล่ไปตั้งแต่ ขอโทษครับ เมียผมเป็นยากูซ่า , วานีกับจูน่า สามหัวใจความหมายหนึ่งเดียว และเรื่องดังโคตรๆ อย่าง ยัยตัวร้ายกับนายเจี๋ยมเจี้ยม

และจากนั้น ทั้งหนัง ทั้งซีรี่ย์ ทั้งแฟชั่น ทั้งอาหาร จากเกาหลี ก็เข้ามาถล่มเมืองไทยแบบบ้าคลั่งจนถึงปัจจุบัน ...

ก่อนนั้น นนทนันท์ฯ เคยเปิดบริษัทผลิตแผ่น VCD และ DVD ในชื่อ N10 ซึ่งเคยทำ DVD เรื่อง ยัยตัวร้ายกับนายเจี๋ยมเจี้ยม และเรื่องนี้เองที่เคยทำให้บอร์ดในเวป Thaidvd เกือบจะล่มกันมาแล้ว 55

ปัจจุบัน ชื่อของนนทนันท์ฯ ปิดฉากลงไปแล้ว และได้ถูกซื้อโดยเครือเมเจอร์ซีนีเพล็กซ์ และใช้ชื่อว่า M Pictures โดยเจ้าของเดิม คุณอานนท์ อัศวนันท์ น่าจะถือหุ้นอยู่ไม่ถึง 10% (เดาจ้า)

ขอบคุณที่ทนอ่านกันจนจบนะครับ ... บอกแล้วว่าเป็นความคิดของผม มั่วบ้าง อะไรบ้าง 55

ขอขอบคุณและขอคาราวะท่านพี่อย่างสูงครับ ตั้งแต่ผมจำความได้ ก็อยู่ในช่วงที่นนทนันท์รุ่งๆนี่แหละ(ปี26-27)แต่ยังเด็ก ความทรงจำก็เลยเลือนๆนิดหน่อย ที่รู้จักค่ายนี้ก็จากเดชคัมภีร์เทวดา 2 ครับ
เพิ่มเติมนิดนึงครับ ทีมเสียงเอกแต่ก่อนมีคุณชูชาติ อินทรอยู่ด้วยหรือเปล่าครับ ก่อนที่จะมีทีมอินทรีน่ะครับ รบกวนอีกนิดนะครับ
Bigguns
คารวะคุณ ddd เป็นอย่างยิ่ง สุดยอดเรื่องข้อมูลจริง ๆ

พูดถึงนนทนันท์ ผมว่าเจ้าของแกมีความคิดเป็นเลิศจริง ๆ ยังจำคำโฆษณาหนังเรือ่ง เอไกหว่า ได้อยู่เลย ชื่อก็แปลก คัตเอาท์เล็ก ๆ ที่เป็นตัวอักษร เอไกหว่า อยู่เต็มกรุงเทพฯ ผมว่านนทนันท์ตอนนั้นถือว่าตาแหลมและโชคดีมากที่มาเล่นหนังของค่ายโกลเดน ฮาร์เวสท์ และโชคดีที่ได้ เฉินหลง หงจินเป่า หยวนเปียว ในช่วงพีค

Jackie Chan Thailand Fanclub ก็เกิดขึ้นจากค่ายนนทนันท์ ผมยังเสียเงินสมัครสมาชิกและได้รับข่าวสารเป็นเล่มมาทุกเดือน เมื่อโดนค่ายอื่นซื้อหนังของโกลเดนฯ ไป นนทนันท์ก็ยังเป็นผู้บุกเบิกหนังเกรดบีอย่าง แอบดูเป็นแอบดูตาย หนังห่วยบรมแต่ดันทำเงินได้มโหฬารเพราะกึ๋นของค่ายนี้จริง ๆ พอโดนคนอื่นเอาอย่างอีก ก็ยังหนีไปจับหนังเกาหลีเป็นแจ้าแรก ผมว่าสมองของคุณอานนท์นี่ถือว่าสุดยอดเลยทีเดียว
ddd
QUOTE(platoo_27 @ Jan 6 2010, 04:08 PM) *
เพิ่มเติมนิดนึงครับ ทีมเสียงเอกแต่ก่อนมีคุณชูชาติ อินทรอยู่ด้วยหรือเปล่าครับ ก่อนที่จะมีทีมอินทรีน่ะครับ รบกวนอีกนิดนะครับ

คุณชูชาติ อินทรในยุคแรกนั้น จะเรียกว่าเป็นมือปืนก็ได้ครับ เพราะพากย์ให้ทีมใหญ่ของหนังไทยกับคุณรอง เค้ามูลคดี , คุณมนตรี เจนอักษร , คุณสมพงษ์ วงศ์รักไทย (ผู้ให้เสียงป๋าต็อก) , คุณธรรมศักดิ์ สุริยน , คุณดวงดาว จารุจินดา , ป้าจุ๊ จุรี โอศิริ ฯลฯ
และยังไปพากย์ให้ทีมเสียงเอกจากวีดีโอของ CVD บ้างเช่น พากย์เสียงโจวเหวินฟะ ในขวัญใจโปลิศ ภาค 2 , พากย์เสียงตี้หลุงในโหดเลวดี ภาค 1 (ร่วมกับคุณจักรกฤษณ์ , คุณรังสรรค์ และคุณศิริพร) , พากย์ประจำที่ช่อง 7 ตั้งแต่ยุคละครไทยยังใช้วิธีพากย์ , ย้ายไปพากย์ที่ช่อง 3 (เสียงแมคไกเวอร์ ยังเป็นตำนานจนทุกวันนี้) , กลับมาพากย์ช่อง 7

สร้างทีมอินทรีจริงจัง คิดว่าน่าจะเป็นช่วงประมาณปี 2529-30 พากย์ให้กับค่ายสหมงคลฯ และโกลเด้นทาวน์ฟิล์ม และเคยทำค่ายหนังเองจากการสนับสนุนของเสี่ยเจียง ในชื่ออินทรีพิคเจอร์ส

อันนี้จากการสังเกตของผมนะครับ ถ้าข้อมูลแบบชัวร์ๆ ผมว่าต้องรบกวนกูรูอย่างเช่น ท่านพี่ krung ท่านพี่ DVD_MANIA ล่ะครับ

chamnan
ของผมมี ดีวีดี เรื่อง โหด เลว ดี ภาค 1 ที่พากย์โดยทีมเสียงเอก ต้นฉบับด้วยครับ ภาพชัดแจ๋ว พอใช้ได้ครับ เสียงพากย์ก็สุดยออดดด คลาสสิค ยังกับหนังกลางแปลง ดูแล้วนำมาเทียบดูกับที่พากย์โดยพันธมิตร อารมณ์ต่างกันมากนะครับ รู้สึกว่า คุณชูชาติจะพากย์เสียงตี้หลุง และคุณจักรกฤษ จะพากย์เสียงเลสลี่จาง และเสียงหลี่จื่อสง (ตัวโกง) ส่วนโจวเหวินฟะ ใช่เสียง คุณรังสรรค์ หรือเปล่านะครับ ได้ข่าวว่าเสียชีวิตแล้ว ใช่หรือเปล่า เวลาดูต้องเปิด เครืองเสียงเป็น 2 ชาแนลดู ถึงจะมันส์ได้อารมณืนะครับ เปิด 5.1 ไม่ไหว เสียงออกไม่ค่อยเพราะ
Orn
น่าดูทั้งนั้นเลย
Lucky J
ถ้าจำไม่ผิด เมื่อก่อนมันมีแยก นนทนันท์ธงแดง นนทนันท์ธงฟ้า ด้วยใช่ไหมครับ
platoo_27
QUOTE(chamnan @ Jan 6 2010, 06:19 PM) *
ของผมมี ดีวีดี เรื่อง โหด เลว ดี ภาค 1 ที่พากย์โดยทีมเสียงเอก ต้นฉบับด้วยครับ ภาพชัดแจ๋ว พอใช้ได้ครับ เสียงพากย์ก็สุดยออดดด คลาสสิค ยังกับหนังกลางแปลง ดูแล้วนำมาเทียบดูกับที่พากย์โดยพันธมิตร อารมณ์ต่างกันมากนะครับ รู้สึกว่า คุณชูชาติจะพากย์เสียงตี้หลุง และคุณจักรกฤษ จะพากย์เสียงเลสลี่จาง และเสียงหลี่จื่อสง (ตัวโกง) ส่วนโจวเหวินฟะ ใช่เสียง คุณรังสรรค์ หรือเปล่านะครับ ได้ข่าวว่าเสียชีวิตแล้ว ใช่หรือเปล่า เวลาดูต้องเปิด เครืองเสียงเป็น 2 ชาแนลดู ถึงจะมันส์ได้อารมณืนะครับ เปิด 5.1 ไม่ไหว เสียงออกไม่ค่อยเพราะ

มีฉบับเดียวกันเลยครับ ตอนแรกมีวีซีดีของค่ายยูไนเต็ด พันธมิตรพากย์ก็โอเคครับ แต่หงุดหงิดตรงต้องปิดซาวน์นี่แหละ พอไดฉบับนี้มาก็ได้รู้ว่า นี่แหละของจริง... thumbsup.gif
chart2520
QUOTE(Lucky J @ Jan 7 2010, 06:10 AM) *
ถ้าจำไม่ผิด เมื่อก่อนมันมีแยก นนทนันท์ธงแดง นนทนันท์ธงฟ้า ด้วยใช่ไหมครับ

ใช่ครับ ตอนนั้นหนังที่นำเข้ามาเยอะมากน่ะครับ ถ้าจำไม่ผิดเริ่มแยกสายที่ ตีแสกตะวัน ต้นธงแดงที่ รามา ครับ ส่วนธงเขียว เรื่อง ใหญ่ฟัดใหญ่ มีเฉินหลง หลิวเต๋อหัวน่ะครับ ต้นธงแดงที่ พอลลี่ แถวประตูน้ำ บริเวณหลัง ธ.นครหลวงไทย สำนักงานใหญ่น่ะครับ ไม่ได้ไปมาหลายปีแล้ว อืมเป็นโรงฝาแฝดกับ ดาด้า แต่โรงดาด้าฉายหนังสหมงคลฟิล์มน่ะครับ รู้สึกว่าตอนนั้น จะมีหนังของโจวซิงฉือไปฉายที่พอลลี่ โรงธงเขียวด้วย เรื่อง เกิดมาต้ม ตามพรหมลิขิต หนังเรื่องนี้ แจกข้าวโพดต้มด้วยครับ

ด้วยความที่บ้านอยู่ใกล้โรงหนัง รามา ครับ เลยรู้สึกว่าตอนนั้นจะชอบหนังของนนทนันท์มากๆ จนช่วงหนึ่งได้ดูหนังที่โรงนี้ฟรีบ่อยๆครับ เพราะสนิทกับเจ้าหน้าที่ของโรงหลายๆฝ่าย อย่างตอนที่ฉายเรื่อง ทะลักจุดแตก เหลียงเฉาเหว่ยมาเมืองไทยครับกับจอห์นวูมาที่ รามาเพื่อปรากฎตัวรอบพิเศษ ด้านล่างของโรงมีลานเล่นโบว์ลิ่ง และจะมีออฟฟิศอยู่ด้วย อาศัยว่ามีเส้นครับ เลยขอเขาเข้าไปในโบล์ เพราะตอนนั้นเขาปิดโบล์ เพื่อกันคนครับ โชคดีมากที่ได้จับมือกับเหลียง และได้เห็นตัวเป็นๆของทั้งคู่ ไม่น่าเชื่อว่าเหลียง ขาวมากครับ นั่นเป็นความทรงจำดีๆที่ไม่อาจจะลืมไปได้

หนังที่นนทนันท์เคยจัดของที่ระลึกแจก เท่าที่จำได้นะครับ

แอบดูเป็นแอบดูตาย - ยาดม
ขบวนฆาต ไม่นับญาติ - สติ๊กเกอร์รูปพี่หลิวติดเสื้อ
จะเฮ้วซะหน่อย อย่าหึ่ม - วีดีโอ MV ของหลินจื้ออิ่ง
เกิดมาต้ม ตามพรหมลิขิต - ข้าวโพดต้ม
กลมแต่ไม่เกลี้ยง - เชิญ จิมมี่ ไวท์ มาเล่นสนุกเกอร์โชว์ หน้าโรงพอลลี่

อีกความประทับใจครับ ตายกี่ชาติ ก็ขาดเธอไม่ได้ 1 (เราเลยไม่ยอมตาย) เปิดมิดไนท์รอบเดียว21.15น. ที่ รามา เปิดขายตั๋ว 2 ทุ่ม แถวยาวมาก ที่นั่งถูกซื้อจนเต็มก่อนเวลา ยังมีคนที่ไม่ได้ดูอีกไม่ต่ำกว่า 1000 คนครับ นั่นทำให้เขาต้องยอมเปิดรอบ 23.15น. เพื่อรับคนที่ยังไม่ได้ดู จนมีเสียงเฮดังๆจากคนที่รอคำตอบทางโรงครับ นั่นคือปรากฎการณ์หนึ่งเท่านั้นครับ

ขอบคุณ คุณ ddd มากครับที่เล่าประวัติของนนทนันท์ช่วงแรกๆ หากมีเซียน นนทนันท์ ที่รู้เรื่องเกร็ดเล็กน้อย ก็เล่าสู่กันฟังบ้างครับ ยินดีย้อนความทรงจำกับ หนังฮ่องกงครับ
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.