Help - Search - Members - Calendar
Full Version: คุ้มไหมครับถ้าจะซื้อ BOSE 301 V
ThaiDVD.net | Hi-DEF Blu-Ray DVD HTPC Home Theater ไฮเดฟ บลูเรย์ ดีวีดี โฮมเธียเตอร์ > .: Audio / Visual :. > H.I.P.Ware (Home Theater-Internet-PC)
cbitrate
คือผมสนใจเจ้า BOSE 301 V อยู่นะครับ ราคาของในประเทศแบบมีประกันอยู่ที่ประมาณ 17000 แต่ของที่มีคนหิ้วเข้ามาขายเองจะอยู่ที่ 12000 บาท คุ้มไหมครับกับส่วนต่างราคา 5000 บาท ถ้าจะซื้อของหิ้ว ผมเองจะเอามาใช้กับ onkyo ใช้เปงคู่หน้าฟังเพลงและดูหนังไปพลางๆ ก่อนน่ะครับ
superf
ที่ไหนเหรอ หลังไมค ให้หน่อนย
กุ๊งกิ๊ง
คุ้มครับ แต่ระวังไว้หน่อยก็ดี BOSE ปลอมก็เยอะ
Golf
สิ่งที่ควรระวัง
- Bose ปลอมเยอะ
- Bose หิ้ว เจ๊งแล้วซ่อมแพง

ถ้ามั่นใจว่าดูเป็น และ รับราคาซ่อมได้ และ มั่นใจว่าไม่เสีย หรือ ยอมรับความเสี่ยงได้ ... ก็ ok ครับ

dewmeister2
Bose เป็นลำโพงที่ต้องใช้คำว่าเป็นเสียง 'ปรุงแต่ง' เสียงจะไม่เป็นไปตามธรรมชาติ ไม่มีความแม่นยำทางเสียง หรือ tonal accuracy ที่สำคัญ คุณภาพวัสดุกับราคาค่อนข้างไปในทางตรงข้าม แต่หลายคนอาจจะฟังแล้วชอบเสียงที่ได้ออกมา Bose 301 นี่ถือเป็นลำโพงมาตรฐานรุ่ยยอดฮิต ฟังง่าย

ถ้าพูดถึงในแง่การหิ้วเข้ามา คุ้มแน่ๆ เพราะราคาที่เมืองนอกที่ว่าแพงแล้ว และก็แทบไม่เคยมี discount ที่นี่แพงเข้าไปอีก พอดีคนไทยนิยมลำโพงยี่ห้อนี้มากเป็นพิเศษ ถ้าเป็นผม ลองไปเช็คราคายี่ห้ออื่นๆเช่น Polk Audio JBL Energy Klipsh ฯลฯ ในระดับราคาใกล้เคียงหรือถูกกว่า แต่คุณภาพและวัสดุดีกว่ากันมากเลยนะครับ

ชอบยี่ห้อไหนแล้วแต่คุณ อย่างไรหิ้วเข้ามาคุ้มกว่าแน่ แต่ไม่แนะนำให้ซื้อเครื่องเสียงที่ voltage ไฟไม่เท่าบ้านเรา ยุ่งยากและการแปลงไฟ มีผลต่อเสียง
puccainbkk
QUOTE(Golf @ Feb 1 2008, 07:26 PM) *
สิ่งที่ควรระวัง
- Bose ปลอมเยอะ
- Bose หิ้ว เจ๊งแล้วซ่อมแพง

ถ้ามั่นใจว่าดูเป็น และ รับราคาซ่อมได้ และ มั่นใจว่าไม่เสีย หรือ ยอมรับความเสี่ยงได้ ... ก็ ok ครับ

ใชเลย ผมเจอมาแล้วของหิ้วเปลี่ยนดอกที่ยังกับซื้อใหม่

ถ้าฟังเพลงเป็นหลัก แนะนำเบนครับ

ผมเป็นแฟนbose คือเคยใช้
ที่บ้านมี bose901III bose301 II 302monitor (japversion) 402( studio version) am15
แต่ทั้งหมดเป็นอดีตพอดูหนังก้ไปกับ M&K ครับ
planaria
ถ้าเป็นลำโพงโบส หิ้วมาน่าจะคุ้มกว่าครับเพราะลำโพงมันไม่ได้มีวงจรอิเลคโทรนิคส์อะไรข้างในที่ต้องใช้ไฟเลี้ยง ถ้าไม่เจอกระแทกแรงๆ หรือเจอเปิดอัด โอกาสเสียมีไม่มากหรอกครับ (ถ้าเป็นเครื่องเล่นซีดีไม่แนะนำให้หิ้วมาโดยเด็ดขาดครับ)
ลำโพงโบสค่าการตลาดสูงมากทำให้ราคา Overprice ไปมาก ไม่น่าซื้อข้างในเลยครับ

ถ้าคุณได้เล่นเครื่องเสียงมาแต่แรก และไม่ได้คิดจะจริงจังกับการฟังเพลงแบบสเตอริโอสองแชนแนล หรือเพิ่งขยับจากชุดมินิคอมโปมา การเริ่มต้นกับโบสเป็นทางเลือกที่น่าสนใจครับ เพราะลำโพงโบสมีจุดแข็งที่ให้เสียงติดหูง่ายมาก เสียงเอาใจหูสุดๆ (แลกมาด้วยความเป็นธรรมชาติของน้ำเสียงแหละครับ) และจัดวางง่าย วางตรงไหนก็เสียงดี ไม่เกี่ยงสายลำโพงเท่าไหร่ด้วย แต่เมื่อไหร่ที่คุณคิดจะจริงจังกับการเล่นเครื่องเสียงสเตอริโอแบบพวกออดิโอไฟล์ขึ้นมา เมื่อนั้นคุณคงได้กวาดตามองหาลำโพงคู่ใหม่แล้วล่ะครับ
Director
nuthapol
ของแท้ประกันลำโพง 5 ปีคร้าบบบบ...น่าคิดอยู่ thumbsup.gif
ยิ่งรุ่นนี้ 301V ถ้าจำไม่ผิดเป็นขอบโฟมด้วย
ถ้าเป็นขอบยางก็ว่าไปอย่าง... whistling.gif
torlek
QUOTE(puccainbkk @ Feb 2 2008, 02:37 PM) *
แต่ทั้งหมดเป็นอดีตพอดูหนังก้ไปกับ M&K ครับ

M&K นี่อะไรหรอครับ นึกไม่ออก wallbash.gif
nuthapol
QUOTE(torlek @ Feb 4 2008, 10:46 PM) *
QUOTE(puccainbkk @ Feb 2 2008, 02:37 PM) *

M&K นี่อะไรหรอครับ นึกไม่ออก wallbash.gif

M&K ลำโพงขึ้นชื่อเรื่องดูหนังอย่างสูง..ไม่เคยฟัง แต่เขาว่าดี thumbsup.gif
puccainbkk
ใช้อยู่ ครับ รักมาก ดูหนังสุดยอดตอนนี้ยิ่งได้ รุ่น ที่ออกแบบ เดียวกันเลยกับที่ใช้ของ Lucusflimเป็นที่เรียบร้อยแล้ว อิอิอิอิอิ เลย ประกาศขาย รุ่น ย่อส่วน xenon 25 นี่ไง ครับ
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.