Help - Search - Members - Calendar
Full Version: ระหว่าง BOSE 301 V กับ PSB Alpha B1
ThaiDVD.net | Hi-DEF Blu-Ray DVD HTPC Home Theater ไฮเดฟ บลูเรย์ ดีวีดี โฮมเธียเตอร์ > .: Audio / Visual :. > H.I.P.Ware (Home Theater-Internet-PC)
cbitrate
เริ่มเลยนะครับ จริงๆ แล้วผมสนใจ PSB Alpha B1 อยุ่น่ะครับ ราคามันก็ถูกดีด้วย ซึ่งในแพลนที่ผมวางไว้ด้วยงบที่จำกัดคงได้แต่ซื้อคู่หน้ามาใช้ก่อนน่ะครับ แล้วค่อยซื้อเติมตามๆ กันให้ครบทีหลัง ซึ่งถ้าระหว่างการใช้เป็นคู่หน้าและการฟังเพลงดูแล้ว BOSE 301 V น่าจะได้เปรียบอยุ่พอสมควรเลย แต่ราคามันก็ต่างกันพอสมควรเช่นกัน แต่ก็ยังพอรับได้ครับ

PSB Alpha B1 = 6900 บาท

BOSE 301 V = 12000 บาท

ผมจะเลือกอะไรดีล่ะเนี่ย สับสนครับ ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ในนี้หน่อยนะครับในมุมมองของแต่ละท่าน AVR ผมใช้ ONKYO SR603 อยู่ครับ
Big DVD
hiyo.gif ตอบแบบ ไม่คิดมาก BOSE 301 น่ะครับ แต่ควรตั้งบนขาตั้งที่แข็งแรงนะครับ ท่านควรไปหาฟังเปรัยบเที่ยบก่อนตัดสินใจนะครับ แนวเสียงลำโพงที่ท่านชอบเป็นเรื่องเฉพาะตัวครับ ความชอบอาจไม่เหมือนกัน
planaria
ขึ้นอยู่แบบการนั่งฟังครับ ถ้าชอบอะไรง่ายๆ จัดวาง นั่งฟังแบบไม่ซีเรียส Bose 301V น่าจะเป็นทางเลือกที่ลงตัวมากๆ ลำโพงรุ่นนี้วางยังไงก็เสียงดีครับ(หมายถึงวางธรรมดานะครับ อย่าไปตั้งพิเรนมากอย่างจับวางติดกันหรือหันหน้าชนกันนะครับ) ฟังสบายๆ ถ้าฟังแบบไม่จับผิด เอาอิมเมจหรือรายละเอียดเสียงชัดเจนอะไรมาก ไม่เลือกแอมป์และสายลำโพงสักเท่าไหร่ เหมาะมากถ้าจะใช้ดูหนังฟังเพลงครับ 301 เป็นอีกรุ่นหนึ่งของโบสที่อยู่ยงคงกระพันมานานเหมือน 901 พี่ใหญ่ ถือเป็นรุ่นสร้างชื่อของโบสรุ่นหนึ่ง ไม่แน่จริงไม่อยู่มาถึงตอนนี้หรอกครับ ถ้าชอบลำโพงว่าง่าย เสียงใหญ่โอ่โถงเกินตัว ฟังสบาย มีความเป็นดนตรีสูง ถือว่าน่าสนใจมากครับ
ส่วน PSB Alpha B1 ถือเป็นลำโพงเล็กเสียงดีรุ่นหนึ่งครับ แต่ค่อนข้างเรื่องมากกว่าโบสหน่อย (ที่จริงลำโพงอะไรก็เรื่องมากกว่าโบสทั้งนั้นล่ะครับ) ถ้าต้องการประหยัดงบก็น่าสนใจครับ แต่ถ้าจะชนกับโบส 301 จริงๆ คงต้องมองไปที่ Image Serie ล่ะครับ

ถ้าจะจัดชุดโฮมเธียเตอร์จริงๆ แนะนำคู่หน้า 301V +201 +เซ็นเตอร์ของโบสครับ หาซับดีๆ หน่อยนี่แจ่มเลยครับ ทั้งดูหนังฟังเพลงเลย
attaccess
ถ้าจะเปรียบกับ bose 301v กับ PSB B1 นี่น่าจะต่างกันพอสมควรครับ แค่ราคาก็เกือบครึ่งแล้ว

อยากให้ลองฟัง Image B25 ดูนะครับ ตัวนี้เสียงดีมากมายกับราคาระดับนี้สำหรับ ลำโพง bookshelf ครับ

อันนี้ review ครับ อ่านดูเล่นๆ

http://www.audio-teams.com/aureview/speake...ageB-25/1.shtml

ส่วนตัวนี่ถ้าไม่ได้จัด wharfedale set ไปแล้ว เพราะอยากได้แบบตั้งพื้นมากกว่าสำหรับคู่หน้า คงไม่รอดจากคู่นี้แหงๆ

-- IMHO --
loading...please wait
ถ้าเอา bose วางบน หิ้ง ชั้นวาง ตามตู้โชว์ได้เลย ไม่เน้นว่าต้องอยู่บนขาตั้ง

แต่ถ้าเอา b1 อยากลองเล่นลองเซตอัพดู ต้องมีพื้นที่ให้เค้าหน่อยครับ

ถึงจะเค้นประสิทธิภาพเค้าออกมาให้คุ้มเกินราคาได้ thumbsup.gif
Eyeshield21
BOSE รุ่นนี้ผมได้แต่เล็งเหมือนกันไม่เคยได้จับต้องเลย รู้แต่ว่า BOSE ตัวนี้จะมีความยืดยุ่นพอควร
สุ่มเสียงคงไม่น่าทำให้ผิดหวังครับ หมายถึงคุณซื้อไปแร้วจบเลยครับ ไม่ต้องดิ้นรนหาอารัยเพิ่มอีก

แต่...ถ้าคุณเป็นคนที่ชอบลองชอบจูนและต้องการเล่นเครื่องเสียงแบบเริ่มต้น คุณก็ต้องหันมามอง
ลำโพงวางหิ้งตามงบที่มีก่อน ตัวเลือกที่บอก Alpha B1 ราคาตอนนี้น่าสนใจนะ ราคาเดิมแปดพันกว่าๆ
เอางบที่เหลือจาก 301 มาเป็นสายลำโพง กับสายสัญญาณดีๆ ก็น่าสนใจไหมครับ huh.gif
prystal
ไม่ทราบว่าซื้อ bose 301 ได้ที่ไหนครับ 12000 ผมเห็นแต่ 16900 -17100 ขอพิกัดด้วย
ขอบคุณครับ
กุ๊งกิ๊ง
QUOTE(prystal @ Dec 12 2007, 06:37 PM) *
ไม่ทราบว่าซื้อ bose 301 ได้ที่ไหนครับ 12000 ผมเห็นแต่ 16900 -17100 ขอพิกัดด้วย
ขอบคุณครับ

เห็นด้วยครับ ถ้าได้ราคา 12000 บาทมานี่ ผมว่าคุ้มนะครับ ลืม PSB ไปเลย
Jube
QUOTE(กุ๊งกิ๊ง @ Dec 12 2007, 06:58 PM) *
QUOTE(prystal @ Dec 12 2007, 06:37 PM) *
ขอบคุณครับ

เห็นด้วยครับ ถ้าได้ราคา 12000 บาทมานี่ ผมว่าคุ้มนะครับ ลืม PSB ไปเลย

มาช่วยตอบให้ หาดูที่ thai2hand.com เลือกตรงขายเครื่องเสียง แต่ผมเคยเห็นมานานพอสมควรแล้วละ เป็นร้านที่นำเข้ามาเองจากสิงคโปร์ไม่ได้ผ่านตัวแทนอัศวนะ
แฮงค์
12000 เองเหรอถูกมั๊กๆ
planaria
ผมว่าถ้ามีคนรู้จักอยู่เมืองนอก แนะนำให้ฝากเพื่อนหิ้วครับ (เพราะลำโพงมันไม่เสียงง่ายๆ อยู่แล้ว) อย่าหาว่าใจร้ายกับตัวแทนจำหน่ายเลยครับ แต่ทางตัวแทนจำหน่ายในไทยเน้นโฆษณาเกินไป ทำให้มูลค่าการตลาดมันสูงกว่าความเป็นจริง เรียกได้ว่า Overprice ไปมากๆ อย่างลำโพงคอมของโบสบ้านเราขายเจ็ดพันกว่า เมืองนอกขายสี่พันกว่าเองครับ หิ้วเข้ามาเนี่ยถูกกว่าซื้อในนี้ 40-50 เปอร์เซ็นต์เชียวครับ โบส 301 เมืองนอกก็ขายกันราคานี้ล่ะครับ ประมาณหมื่นถ้วนๆ ได้ ถ้าหิ้วเข้ามาบวกอะไรต่อมิอะไรก็น่าจะประมาณหมื่นสองนี่แหละ แต่ถ้าซื้อมือสองดูดีๆ นะครับ เพราะ301 มีหลายซีรีย์มาก ระวังจะได้ซีรีย์เก่ามานะครับ
someoneintheworld
จะให้ซื้อมือสองกับของพวกนี้ผมคงไม่กล้าอ่ะคับ กลัวข้างในมันไม่ใช่ BOSE คนไทยเก่งจะตายเรื่อง modifier และขี้โxx T-T
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.