Help - Search - Members - Calendar
Full Version: ดูหนังอยู่ แล้ว avr ดับไปเอง สาเหตุเกิดจากอะไรครับ
ThaiDVD.net | Hi-DEF Blu-Ray DVD HTPC Home Theater ไฮเดฟ บลูเรย์ ดีวีดี โฮมเธียเตอร์ > .: Audio / Visual :. > H.I.P.Ware (Home Theater-Internet-PC)
littlelord
avr Yamaha ผมมีอาการแปลกๆครับ คือระหว่างที่ดูหนังอยู่ มันก็ดับแป๊กไปเองครับ
ในขณะที่ทีวี , เครื่องเล่น Dune , HDD , subwoofer ก็ยังทำงานปกติ

จะว่าช็อตก็ไม่ใช่ เพราะยังเปิดได้ตามปกติ แต่พอเปิดดูไป ก็ดับลงอีก
ผมไม่แน่ใจว่า ช่วงที่ดับ เป็นฉากแอ๊คชั่นเสียงดังๆหรือเปล่า

ไม่ทราบว่า มันน่าจะเกิดจากอะไรครับ แต่มันก็ไม่ได้เป็นทุกครั้งที่ผมดูหนังนะครับ
บางทีดูหนังจบเรื่อง ก็ไม่เป็นอะไรเลย

ปล.ปลั๊กไฟทั้งหมด ต่อเข้ากับ Belkin แบบ 6 ช่องครับ
tontaro
QUOTE(littlelord @ Jun 7 2011, 10:46 AM) *
avr Yamaha ผมมีอาการแปลกๆครับ คือระหว่างที่ดูหนังอยู่ มันก็ดับแป๊กไปเองครับ
ในขณะที่ทีวี , เครื่องเล่น Dune , HDD , subwoofer ก็ยังทำงานปกติ

จะว่าช็อตก็ไม่ใช่ เพราะยังเปิดได้ตามปกติ แต่พอเปิดดูไป ก็ดับลงอีก
ผมไม่แน่ใจว่า ช่วงที่ดับ เป็นฉากแอ๊คชั่นเสียงดังๆหรือเปล่า

ไม่ทราบว่า มันน่าจะเกิดจากอะไรครับ แต่มันก็ไม่ได้เป็นทุกครั้งที่ผมดูหนังนะครับ
บางทีดูหนังจบเรื่อง ก็ไม่เป็นอะไรเลย

ปล.ปลั๊กไฟทั้งหมด ต่อเข้ากับ Belkin แบบ 6 ช่องครับ

AVR Protect ตัวเอง จากปัจจัยต่างๆ

เช่น Short circuit สายลำโพงแตะกัน แตะตัวถัง เปิด load เกินกำลัง ฯลฯ

ลองไล่เช็คดูครับผม รอท่านอื่นๆมาเสริม

ผมไปก่อนละ
beer99
เคยเจอเหมือนกันครับ ศูนย์บอกบอร์ดไหม้
i_signin
เปิดโวลุ่มที่เท่าไรครับ ผมเคนลองอัดเต็ม +16 มันจะตัดเอง
littlelord
QUOTE(i_signin @ Jun 7 2011, 11:53 AM) *
เปิดโวลุ่มที่เท่าไรครับ ผมเคนลองอัดเต็ม +16 มันจะตัดเอง

-30 ถึง -25 เองครับ
littlelord
QUOTE(beer99 @ Jun 7 2011, 11:40 AM) *
เคยเจอเหมือนกันครับ ศูนย์บอกบอร์ดไหม้

ถ้าบอร์ดไหม้นี่ มันจะเปิดไม่ได้ใช่ไหมครับ
i_signin
QUOTE(littlelord @ Jun 7 2011, 01:29 PM) *
QUOTE(i_signin @ Jun 7 2011, 11:53 AM) *

-30 ถึง -25 เองครับ

งั้นลองถามศูนย์ชัวสุดครับ
nickname026
ผมเคยลืมเอาผ้าคลุม AVR ออกตอนดูหนังตัดดับไปดื้อๆ กรณีของผมคงเป็นเพราะร้อนไปครับ
ลองเช็คดูตามคุณ tontaro ว่าไว้ดูนะครับ
fmt
อุปกรณ์อิเล็กโทรนิคส์บนบอร์ดบางตัวเริ่มเสื่อม เริ่มรั่ว มันจึงตัดการทำงาน ลองเปิดฝาดูครับ

โชคดีมันอาจมีรอยดำ ๆ รอยไหม้ให้เห็นกันบ้างแล้ว ถ้าเห็นก็เปลี่ยนตัวนั้น ๆ ได้เลยครับ

เพราะเวลามันทำงานจนร้อนแล้ว มันจะตัดตัวเองและดับ แบบนี้ดีนะครับ

ถ้ามันร้อน มันรั่ว แล้วมันไม่ตัด จะลามพาลให้อุปกรณ์ตัวถัดไปพังเป็นแถบ ๆ

หรือส่งซ่อมดีกว่าครับ จะได้ไม่ลุกลามไปมากกว่านี้ครับ
HT_GURU
มีสายลำโพงเส้นใดเส้นหนึ่ง แตะหลังเครื่องอยู่แน่

มีทองแดงที่แตกออกมาจากสายแล้วไปแตะที่ตัวถังเครื่อง

ไปเช็คดู
kajtanit
QUOTE(HT_GURU @ Jun 7 2011, 05:14 PM) *
มีสายลำโพงเส้นใดเส้นหนึ่ง แตะหลังเครื่องอยู่แน่

มีทองแดงที่แตกออกมาจากสายแล้วไปแตะที่ตัวถังเครื่อง

ไปเช็คดู

ผมเคยเป็นครับแบบที่ท่านเล็กว่าไว้ วิธีแก้คือถอดสายลำโพงที่เดินเข้า avr ทั้งหมดปอกสายใหม่ เอาแปรงขนนุ่มๆปัดระหว่างขั้วทั้งข้างในข้างนอก (แกะฝาออกมาทำความสะอาดด้วย) เอาพวกฝุ่นๆระหว่างขั้วออกให้หมด ผมทำเสร็จแล้วหายครับ
Jurgen
ตั้งค่าพวกลำโพงไว้เท่าไรบ้างครับ
มีบางตัว +db เยอะๆหรือเปล่า ถ้ามีเช่น +12 เปิดไปดังระดับหนึงมันจะดับตลอดครับ
เหมือนจะเซพตัวเองไว้ นอกจากนั้นก็ลองเช็คที่เพื่อนๆแนะนำ
uthong025
ลองย้ายปลั๊ก AVR ไปเสียบที่อื่นดูหรือยังครับ
chinapob
QUOTE (fmt @ Jun 7 2011, 04:57 PM) *
อุปกรณ์อิเล็กโทรนิคส์บนบอร์ดบางตัวเริ่มเสื่อม เริ่มรั่ว มันจึงตัดการทำงาน ลองเปิดฝาดูครับ

โชคดีมันอาจมีรอยดำ ๆ รอยไหม้ให้เห็นกันบ้างแล้ว ถ้าเห็นก็เปลี่ยนตัวนั้น ๆ ได้เลยครับ

เพราะเวลามันทำงานจนร้อนแล้ว มันจะตัดตัวเองและดับ แบบนี้ดีนะครับ

ถ้ามันร้อน มันรั่ว แล้วมันไม่ตัด จะลามพาลให้อุปกรณ์ตัวถัดไปพังเป็นแถบ ๆ

หรือส่งซ่อมดีกว่าครับ จะได้ไม่ลุกลามไปมากกว่านี้ครับ

ผมว่าหายากนะครับ น้อยครั้งมากๆเลยครับที่อุปกรณ์จะร้อนจะถึงขั้นใหม้ออกมาให้เห็นถึงภายนอก ยิ่ง AVR ช่วงทำงานอยู่ในช่วงอุนหภูมิค่อนข้างสูง อุปกรณ์ที่คัดมาใช้งานกะต้องทนความร้อนระดับนึงเลย อาจจะมีตัวถังภายนอกของตัว R และตัว C เหลืองให้เห็นบางนะครับแต่ก็ใช้ว่ามันจะเสีย ถ้าเป็นตัว มอสเฟส หรือ ไอซีภาคขยาย ดูด้วยตาเปล่าไม่น่าจะรู้ได้นะครับ ผมว่า
Tita
QUOTE(chinapob @ Jun 8 2011, 08:35 AM) *
QUOTE(fmt @ Jun 7 2011, 04:57 PM) *

ผมว่าหายากนะครับ น้อยครั้งมากๆเลยครับที่อุปกรณ์จะร้อนจะถึงขั้นใหม้ออกมาให้เห็นถึงภายนอก ยิ่ง AVR ช่วงทำงานอยู่ในช่วงอุนหภูมิค่อนข้างสูง อุปกรณ์ที่คัดมาใช้งานกะต้องทนความร้อนระดับนึงเลย อาจจะมีตัวถังภายนอกของตัว R และตัว C เหลืองให้เห็นบางนะครับแต่ก็ใช้ว่ามันจะเสีย ถ้าเป็นตัว มอสเฟส หรือ ไอซีภาคขยาย ดูด้วยตาเปล่าไม่น่าจะรู้ได้นะครับ ผมว่า

อย่างน้อยมีผมคนนึงละครับ ที่เจอมาแล้ว มองไปข้างในเครื่องเห็นไอซีละลายเหมือนหมากฝรั่งเลย..แต่เป็นอีกยี่ห้อนะครับไม่ใช่ยามาฮ่า

ส่งศูนย์บอกว่าบอร์ดไหม้ต้องเปลี่ยนบอร์ดใหม่สถานเดียว ค่าบอร์ดใหม่ก็ซื้อแอมป์รุ่นเล็กได้ 1 เครื่องเลย... msn-cry.gif
gttle
รุ่นเดียวกันเลยเคยเป็นเหมืือนกันเลยครับตอนซื้อมาใหม่เช็คไปเช็คมาเป็นที่สายลำโพง มันแตะหลังเครื่องครับ ลองดูเผื่อจะเหมือนกัน
pravit_nui
สมัยก่อนตอนใช้น้องแยมก็เคยเจอครับ ตอนนั้นผมใช้ลำโพง Energy Take 5.1 ตัวเล็กๆ
มันจะตัดตอนเปิดดังมากๆ ไปถามช่างที่ศูนย์น้องแยม แกบอกว่า
มันเป็นระบบป้องกันไม่ให้ลำโพงขาดอ่ะครับ เปลี่ยนลำโพงใหญ่ขึ้นมันไม่ตัด
หรือไม่ก็ลดโวลลุ่มลงหน่อยครับ
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.