Help - Search - Members - Calendar
Full Version: ปฐมบท นายคนนี้ นายอำเภออ ครับ
ThaiDVD.net | Hi-DEF Blu-Ray DVD HTPC Home Theater ไฮเดฟ บลูเรย์ ดีวีดี โฮมเธียเตอร์ > .: Audio / Visual :. > H.I.P.Ware (Home Theater-Internet-PC)
Pages: 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18, 19, 20, 21, 22, 23, 24, 25, 26, 27, 28, 29, 30, 31, 32, 33, 34, 35, 36, 37, 38, 39, 40, 41, 42, 43, 44, 45, 46, 47, 48, 49, 50, 51, 52, 53, 54, 55, 56
jacky-don
หลังจากอ่านมาจนถึงตอนนี้ ต้องหยุดการซื้อภาคจ่ายไฟของEVOแล้วครับแน่นอน
เพราะว่ามันแพง 13500.- แต่ก็ไม่จำเป็นขนาดนั้น ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบต่างๆครับผม
อำเภออ
QUOTE(jacky-don @ Aug 18 2011, 04:40 PM) *
หลังจากอ่านมาจนถึงตอนนี้ ต้องหยุดการซื้อภาคจ่ายไฟของEVOแล้วครับแน่นอน
เพราะว่ามันแพง 13500.- แต่ก็ไม่จำเป็นขนาดนั้น ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบต่างๆครับผม

ท่านอยากลงทุนกับภาคจ่ายไฟ ทีสะอาดไหมละครับ มันดีขึ้นนะ แต่ไม่เห็นด้วยที่ว่าทำไมเราจะต้องลงทุนขนาดนั้นเท่านั้นเองครับ หาชุดจ่ายไฟใหม่สักชุด ให้พี่ที่ทำพวกเกี่ยวกับ Hd Player ก็ได้ครับ พี่สุรพงศ์ เค๊ามี Link อยู่ครับ ผมว่าลองดูราคาเปรียบเทียบก่อนครับ (เพราะผมเองก็เห็นตัวจ่าย ที่เค๊าให้มาแล้ว มันได้แต่แรงแอมป์ อย่างเดียวเลยอะครับ)
อำเภออ
หลังจากระเบิดลงไปหน้ากว่าๆๆ ผ่านพ้นไป เลยหาอะไรคลาย Serious ด้วยการเข้าไปชม เดียว Comedy ที่ดีที่สุดของประเทศไทยครับ เดียว 9 โน๊ต อุดม แต้พานิช ผมดูสดๆๆตั้งแต่ต้นจนจบมา 4 ครั้ง (ดูแบบประติดประต่อ เดินเข้าเดินออก ก็ สอง ครั้งแรกครับ) แล้ว 3 ครั้งหลัง จะเป็นการดู รอบสุดท้าย ต้องยอมรับว่า สูงสุดคืนสู่สามัญ จริงๆๆ เป็นเรื่องเล่าง่ายๆๆ ไม่ต้องมีดนตรีเข้ามาเกี่ยวข้อง เล่าเรื่อง ที่เรารู้ แต่ลึกซึ้ง ครับ ออกมามีปวดกรามครับ แต่เพลงที่ทำได้ดีมากคือ เพลง สรรเสริญพระบารมี ใครฟังแล้วไม่ปลื้ม และ รักพ่อหลวงของเรา ผมว่าคนๆๆนั้นน่าจะใจเป็นหินเลยละครับ เสียงผู้ชายผมไม่รู้ว่าใครร้อง แต่ ผู้หญิงนี่ลุลาแน่นอนครับ กับการบรรเลงเครื่องดนตรีที่ In trend ที่สุดครับ ukulele กับ Stye การร้องและดนตรี ที่ไม่เคยมีใครทำครับ ไม่รู้จะมีการเผยแพร่ออกมาไหม แต่ผมกำลังจะขอไปเอาครับ สำหรับเพลงนี้ หรือ ถ้าทำเป็นแผ่นออกมาสำหรับ การ เดียว ครั้งนี้ก็จะตามไปเก็บ ตามไปให้กำลังใจ กับสมอง คนคิด ร้อง และทำออกมาครับ รอบสุดท้าย ของ พี่โน๊ต ต้องยอมรับว่า บัตรจำหน่ายหมดเป็นรอบแรก ในเวลาอันรวดเร็ว คือ 15 นาทีหลังจากเปิดขาย และ เปรียบเสมือน รอบ การ์ลาร์ เพราะจะมีศิลปิน ทั่วฟ้าเมืองไทยจะมาดูการแสดงรอบนี้ ที่นั้งด้านข้าง หน้าหลัง ผม ห้อมล้อมด้วย ดารานักร้อง ที่เห็นหน้าก็ อ๋อ กันทุกคน (เป็นที่นั่ง VIP พิเศษ ที่ไม่มีใน ผังโปรแกรมขาย เสริมกันอย่างเดียว เป็นรอบที่มีคนขอเข้าชมมากที่สุด ถึงกับต้องซื้อก็ยอม)

อีกไม่ถึงสองอาทติย์ ก็จะถึง Concert 1 ในหลายร้อย Concert (ที่ดูเกือบทุก Concert ไม่เกิน 15 นาที) ในรอบหลายๆๆปี ที่อยากดูมากที่สุดครับ Melow Motif วันอาทิตย์ ที่ 28 สิงหาคม นี้ จะได้เห็นตัวเป็นๆๆ นั่งและพูดคุยกัน กับตัวจริงๆๆ คือ น้องโอ่ง ที่ไม่ต้องมานั่งพิมพ์ทาง Face Book สื่อสารกันครับ ใครคิดว่า เป็น คอ Jazz Bossanova เครื่องดนตรี 3 ชิ้น ในบรรยากาศแบบความเป็นกันเอง โดยไม่มี แอลกฮออล์ เข้ามาเกี่ยวข้อง ก็ขอเชิญแล้วกันนะครับ บัตรราคาไม่ได้แพงนัก แต่ไม่แน่ใจว่า Sold Out ไปยังนะครับ เพราะ แฟนคลับค่อนข้างเยอะเหมือนกัน

ช่วงนี้ ยังไม่มีเวลาพอที่จะมา Up Date อะไรในบทเรียนนะครับ อาจจะเป็นเดือนหน้าไปเลย เพราะ สองอาทิตย์ก่อนสิ้นเดือน งานผมจะค่อนข้างเยอะมากๆๆนะครับ

hongkongface
โห น้า

หาบัตรได้ตั้งสี่รอบ

ผมไปต่อคิวแย่งกับแก๊งข้างๆ (จิ้มไปที ข้างๆ ก็จิ้มที สลับที่กันอยู่นั่น)อยู่ร่วมชม.
ไม่ได้ที่นั่งติดกับเพื่อน(อยู่สุดมุมคนละฝั่งกระจายกันหมดเลย) อดดู

เดี่ยวสิบกั๊กให้ผมมั่งนะครับ err.gif
อำเภออ
QUOTE(hongkongface @ Aug 19 2011, 11:44 AM) *
โห น้า

หาบัตรได้ตั้งสี่รอบ

ผมไปต่อคิวแย่งกับแก๊งข้างๆ (จิ้มไปที ข้างๆ ก็จิ้มที สลับที่กันอยู่นั่น)อยู่ร่วมชม.
ไม่ได้ที่นั่งติดกับเพื่อน(อยู่สุดมุมคนละฝั่งกระจายกันหมดเลย) อดดู

เดี่ยวสิบกั๊กให้ผมมั่งนะครับ err.gif

บัตรเชิญ ล้วนๆๆ ครับไม่งั้น ก็อดจะอยู Zone ดาราสิครับ ถ้าจะต้องซื้อ คงไม่ได้ที่นั่งเฉพาะ สำหรับ กลุ่มครับผม เหมือน รัชดาลัย รอบ Gala ก็เหมือนกัน ต้องเชิญเท่านั้นครับ ลำพังเสียเงินเนี่ย คงจะไม่ใช่วิสัย ของผมเท่าไหร่ ไม่ใช่ว่า จะเอาเปรียบใครนะครับ เพราะผมก็มีส่วนร่วมในการเหนื่อยในทุก Concert เหมือนกันครับผม ของบริษัทผมจัดเอง ก็จะเป็นที่นั่งฟังเฉพาะเสียงเฉพาะส่วนตัวเลยครับครับคือ หลัง Mix ครับ กรึมนัก ก็ห้องนายครับ ดื่มกินได้ไม่อั้นครับ
soonchai
ผมมาขอคำแนะนำครับ

Hi-Face Stick นี่ใช่ตัวธรรมดาที่ราคา 5พันกว่าบาทหรือไม่ครับ

ท่านไปฟัง T150 แล้วเสียงเป็นไงบ้างครับ สู้ int amp ที่ราคา ไม่เกิน 2หมื่นไหวหรือไม่ครับ ทางด้านเสียงอย่างเดียวเลยครับ

วันนี้ผมเอาT-amp2070 ผมไปเปรียบกับ nad316bee โดยเล่นด้วย cd player ของเขา เสียงต่างกันครับแต่ ไม่คุ้มที่จะเปลี่ยนครับสำหรับผมต่างไม่มาก แต่ราคาต่างกันเท่าตัวครับ แต่รุ่นใหญ่ขึ้นอีกนิด236bee รุ่นนี้เสียงต่างกับ T-ampผมครับ ถ้าเปลี่ยนตัวนี้น่าเปลี่ยนสำหรับผม
แต่ผมขอใช้ T-amp ไปก่อนเพราะมันไม่ขี้เหร่มากเท่าไร และมันสดวกตรงที่ผมวางไว้บนโต๊ะคอมครับและลำโพงก็วางข้างๆโต๊ะเลย ผมเลยคิดว่าจะเปลี่ยน dac ครับ เพราะผมรู้สึกว่า super pro มันจัดไปครับรวมชุดของผม T2070+super pro usb+psb b1 ครับ เสียงมันออกจัดครับ

ผมต้องการให้เสียงมันนุ่มลงครับ

พระกาฬเสียงเจ๊งใช้ได้หรือไม่ครับ ราคา4900 มีคนจะขายใบจองให้ผมครับ ใบจองราคา1000ครับของจะเข้าสิ้นเดือนนี้ครับ ราคาเต็ม4900ครับ ตัวนี้มันเป็นหลอดเสียงมันนุ่มใช่ไหมครับ

Poppulse PCM1796 ตัวนี้ที่ท่านฟังเสียงออกนุ่มหวานหรือว่าชัดเจนแนว super pro หรือเปล่าครับ แต่ตัวนี้ 9พันกว่าบาท

หรือ เติม Hi-Face เข้ามาในระบบดีครับ

PCM1794 Dual Sound โมเต็มสูบ มือสอง6000 ครับ

ผมขอคำแนะนำด้วยครับจะได้ไม่ต้องหลงทางเสียซ้ำซ้อนครับ สิ้นเดือนนี้ผมจะได้หาทางขยับขยายครับ

ผมขอใช้ T-amp ไปพลางๆก่อนครับโอกาศหน้าจะเปลี่ยนเป็นรุ่นใหญ่ขึ้นครับรอดูรุ่น T150 pro ก่อนครับ

ไม่อยากเจ็บตัวมากครับเพียงขอให้มันดีขึ้นอีกนิดหน่อยก็พอใจแล้วครับ ต้องการให้เสียงมันลดแหลมลงหน่อยเท่านั้นเองครับ

ขอขอบคุณมากครับ
อำเภออ
QUOTE(soonchai @ Aug 19 2011, 05:01 PM) *

Hi-Face Stick นี่ใช่ตัวธรรมดาที่ราคา 5พันกว่าบาทหรือไม่ครับ

ถูกต้องครับ

ท่านไปฟัง T150 แล้วเสียงเป็นไงบ้างครับ สู้ int amp ที่ราคา ไม่เกิน 2หมื่นไหวหรือไม่ครับ ทางด้านเสียงอย่างเดียวเลยครับ

ถ้าจะเล่น ท่านต้องเปลี่ยนลำโพงก่อนครับ มันถึงคุ้มค่าตัวที่จะเล่นมันครับ ใช้ตัวที่ท่านมีกับลำโพงที่ท่านใช้อยู่ก็เหมาะแล้วครับ

วันนี้ผมเอาT-amp2070 ผมไปเปรียบกับ nad316bee โดยเล่นด้วย cd player ของเขา เสียงต่างกันครับแต่ ไม่คุ้มที่จะเปลี่ยนครับสำหรับผมต่างไม่มาก แต่ราคาต่างกันเท่าตัวครับ แต่รุ่นใหญ่ขึ้นอีกนิด236bee รุ่นนี้เสียงต่างกับ T-ampผมครับ ถ้าเปลี่ยนตัวนี้น่าเปลี่ยนสำหรับผม
แต่ผมขอใช้ T-amp ไปก่อนเพราะมันไม่ขี้เหร่มากเท่าไร และมันสดวกตรงที่ผมวางไว้บนโต๊ะคอมครับและลำโพงก็วางข้างๆโต๊ะเลย ผมเลยคิดว่าจะเปลี่ยน dac ครับ เพราะผมรู้สึกว่า super pro มันจัดไปครับรวมชุดของผม T2070+super pro usb+psb b1 ครับ เสียงมันออกจัดครับ

ถ้าเปลี่ยนโดยเสียงบน้อยสุด ต้องเปลี่ยน DAC ครับ ขาย Super Pro ทิ้งไปสะ เล่น Poppluse 1760 ก็ยังดีกว่าครับ

ผมต้องการให้เสียงมันนุ่มลงครับ

พระกาฬเสียงเจ๊งใช้ได้หรือไม่ครับ ราคา4900 มีคนจะขายใบจองให้ผมครับ ใบจองราคา1000ครับของจะเข้าสิ้นเดือนนี้ครับ ราคาเต็ม4900ครับ ตัวนี้มันเป็นหลอดเสียงมันนุ่มใช่ไหมครับ

Poppulse PCM1796 ตัวนี้ที่ท่านฟังเสียงออกนุ่มหวานหรือว่าชัดเจนแนว super pro หรือเปล่าครับ แต่ตัวนี้ 9พันกว่าบาท

เสียงหลอดไม่ใช่เสียงที่นุ่มนะครับ ท่านเข้าใจผิดอย่างแรง อยากได้เสียงกลางที่นุ่ม ดนตรีชัดเจน มี DAC เดียวที่ผมเคยฟัง คือ Audio-GD 19MK ครับซึ่งไม่ทำผลิตแล้ว มือสองปล่อยก็ไม่มีด้วยหายากยิ่งกว่าทองครับ ผมเองก็ชะล่าใจกับรุ่นนี้ครับ นึกว่าไม่น่าจะหมด แล้วเลิกไปผลิตไปแล้ว ตัวทดแทนรุ่นนี้ก็ไม่รู้จะกลางนิ่มได้ดีเท่าหรือเปล่าครับ หรือ ไม่ก็เปลี่ยนไปเล่น Intg Maranzt ครับอันนี้กลางนุ่มแน่ๆๆครับ

หรือ เติม Hi-Face เข้ามาในระบบดีครับ

ไม่ดีครับชุดท่านยังไม่ถึง มันไม่ได้แสดงเท่าไหร่ครับ ถึงได้จริงก็ยังไม่รู้ว่า คุ้มเงินที่ท่านจ่ายหรือเปล่าครับ ผมว่าเก็บเล็กเก็บน้อย แล้ว ไปจัดชุด กับพวก Nad หรือ Maranzt ดีกว่าครับ น่าจะจบและท่านพอใจกว่าด้วยครับ

PCM1794 Dual Sound โมเต็มสูบ มือสอง6000 ครับ

ไม่เคยฟังไม่กล้าพูดถึงครับ แต่บอกได้อย่างเดียวว่า Poppluse 1796 เป็นตัวเลือก เริ่มต้นที่น่าเล่นสุด สำหรับ Chip DAC PCM Burn Brown แต่ตอนซื้อ ท่านต้องลอง เซาลู 2 หรือ 3 เปรียบเทียบด้วยนะครับ ว่าท่านชอบออกแนวๆๆไหนครับ เพราะใช้ DAC คนละยี่ห้อกัน

หรือไม่ก็ รอผมพิสูจน์ ตัว Musiland 03 USD ก่อนก็ได้ครับ ถ้าผมว่ามันสอบผ่าน ท่านจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรกันบ่อยๆๆสำหรับ DAC ตอนนี้ก็คือขอให้ท่านรอสักพักครับ เล่นที่ตัวเองมีไปเรื่อยๆๆก่อนครับ

ผมขอคำแนะนำด้วยครับจะได้ไม่ต้องหลงทางเสียซ้ำซ้อนครับ สิ้นเดือนนี้ผมจะได้หาทางขยับขยายครับ

ผมขอใช้ T-amp ไปพลางๆก่อนครับโอกาศหน้าจะเปลี่ยนเป็นรุ่นใหญ่ขึ้นครับรอดูรุ่น T150 pro ก่อนครับ

ไม่อยากเจ็บตัวมากครับเพียงขอให้มันดีขึ้นอีกนิดหน่อยก็พอใจแล้วครับ ต้องการให้เสียงมันลดแหลมลงหน่อยเท่านั้นเองครับ

อยากลดแหลมบาดหูมีทางเดียว คือ เปลี่ยน DAC ครับ

soonchai
QUOTE(อำเภออ @ Aug 19 2011, 05:43 PM) *
QUOTE(soonchai @ Aug 19 2011, 05:01 PM) *

ถูกต้องครับ

ถ้าจะเล่น ท่านต้องเปลี่ยนลำโพงก่อนครับ มันถึงคุ้มค่าตัวที่จะเล่นมันครับ ใช้ตัวที่ท่านมีกับลำโพงที่ท่านใช้อยู่ก็เหมาะแล้วครับ

ถ้าเปลี่ยนโดยเสียงบน้อยสุด ต้องเปลี่ยน DAC ครับ ขาย Super Pro ทิ้งไปสะ เล่น Poppluse 1760 ก็ยังดีกว่าครับ

เสียงหลอดไม่ใช่เสียงที่นุ่มนะครับ ท่านเข้าใจผิดอย่างแรง อยากได้เสียงกลางที่นุ่ม ดนตรีชัดเจน มี DAC เดียวที่ผมเคยฟัง คือ Audio-GD 19MK ครับซึ่งไม่ทำผลิตแล้ว มือสองปล่อยก็ไม่มีด้วยหายากยิ่งกว่าทองครับ ผมเองก็ชะล่าใจกับรุ่นนี้ครับ นึกว่าไม่น่าจะหมด แล้วเลิกไปผลิตไปแล้ว ตัวทดแทนรุ่นนี้ก็ไม่รู้จะกลางนิ่มได้ดีเท่าหรือเปล่าครับ หรือ ไม่ก็เปลี่ยนไปเล่น Intg Maranzt ครับอันนี้กลางนุ่มแน่ๆๆครับ

ไม่ดีครับชุดท่านยังไม่ถึง มันไม่ได้แสดงเท่าไหร่ครับ ถึงได้จริงก็ยังไม่รู้ว่า คุ้มเงินที่ท่านจ่ายหรือเปล่าครับ ผมว่าเก็บเล็กเก็บน้อย แล้ว ไปจัดชุด กับพวก Nad หรือ Maranzt ดีกว่าครับ น่าจะจบและท่านพอใจกว่าด้วยครับ

ไม่เคยฟังไม่กล้าพูดถึงครับ แต่บอกได้อย่างเดียวว่า Poppluse 1796 เป็นตัวเลือก เริ่มต้นที่น่าเล่นสุด สำหรับ Chip DAC PCM Burn Brown แต่ตอนซื้อ ท่านต้องลอง เซาลู 2 หรือ 3 เปรียบเทียบด้วยนะครับ ว่าท่านชอบออกแนวๆๆไหนครับ เพราะใช้ DAC คนละยี่ห้อกัน

หรือไม่ก็ รอผมพิสูจน์ ตัว Musiland 03 USD ก่อนก็ได้ครับ ถ้าผมว่ามันสอบผ่าน ท่านจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรกันบ่อยๆๆสำหรับ DAC ตอนนี้ก็คือขอให้ท่านรอสักพักครับ เล่นที่ตัวเองมีไปเรื่อยๆๆก่อนครับ

อยากลดแหลมบาดหูมีทางเดียว คือ เปลี่ยน DAC ครับ

ขอบคุณมากๆครับไม่ผิดหวังเลยจริงๆครับปรึกษากับท่านครับ
ผมจะรวบรวมเงินครับ แล้วไปเล่น pcm1796 (ตกลงมันรุ่นไหนครับท่านบอกว่ารุ่นPoppluse 1760ผมหาไม่เจอครับ) ครับแต่ผมก็จะรอท่านรีวิวเรื่อง 03 ก่อนครับเห็นว่าของเขาวันที่ 20 นี้ครับ เพราะ 5 พันกว่าๆเองกำลังดีครับ super pro ผมจะขายครับ แต่มีคนขายรุ่นอัพเกรด3600 รุ่นผมคงตกฮวบเลย

Intg Maranzt ใช่ตัวที่ราคา9 พันกว่าๆใช่หรือไม่ครับ น่าจะรุ่นPM 5003 ผมเคยถามมีคนบอกว่ามันแหลมผมเลยหยุดเลยครับ แต่ชอบตรงมันมีที่ต่อลำโพง 2 ตัว วันหน้าผมจะได้หาลำโพง โดมผ้ามาอีกสักคู่มือสอง

เที่ยวนี้ผมจะใจเย็นลงหน่อยรอถึงสิ้นเดือนครับถึงจะพอมีงบมานิดหน่อยครับ หาดักมือสองไปด้วยครับ แต่ผมจะรอให้ท่านฟันธงเรื่อง 03 ครับ โดยผมขอให้เอาตัว super pro เป็นตัวเปรียบครับ ผมขอใช้ T-amp ไปก่อนกับลำโพงผมครับ ตอนนี้ก็จะรอดูๆว่าจะเปลี่ยน dac หรือ int maranzt pm5003 ครับ รอให้ท่านฟันธงให้ผมอีกทีครับ ผมต้องเลือกเอาอย่างครับ แล้วก็จะขอจบแล้วครับใช้ไปยาวๆใช้หนี้ให้หมดก่อนแล้วค่อยหารุ่นใหมครับ อืมมีคนจะส่งสายลำโพงมาให้ผมลองฟรีๆครับ ไม่ขายเขาเป็นคนเล่นคงเห็นผมถามเยอะเลยสงสารมั่งครับ จะได้รู้ว่าสายเมตรละหลายร้อยมันช่วยได้หรือไม่ครับสำหรับผม

เปลี่ยน int pm5003 กับ dac(รอว่ารุ่นไหนอีกทีตามที่ท่านเห็นว่าควรจะเอา) ลดเสียงให้นุ่มลง ตัวเลือกที่ 1 เป็น dac นะครับ จะได้รอเรื่อง dac ไปพลางๆก่อนครับ ว่า 03 ผ่านหรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ
อำเภออ
QUOTE(soonchai @ Aug 19 2011, 06:25 PM) *
QUOTE(อำเภออ @ Aug 19 2011, 05:43 PM) *

ถูกต้องครับ

ขอบคุณมากๆครับไม่ผิดหวังเลยจริงๆครับปรึกษากับท่านครับ
ผมจะรวบรวมเงินครับ แล้วไปเล่น pcm1796 (ตกลงมันรุ่นไหนครับท่านบอกว่ารุ่นPoppluse 1760ผมหาไม่เจอครับ) ครับแต่ผมก็จะรอท่านรีวิวเรื่อง 03 ก่อนครับเห็นว่าของเขาวันที่ 20 นี้ครับ เพราะ 5 พันกว่าๆเองกำลังดีครับ super pro ผมจะขายครับ แต่มีคนขายรุ่นอัพเกรด3600 รุ่นผมคงตกฮวบเลย

โทษทึครับบอกรุ่นผิดไปครับ ต้องเป็น Poppluse 1796 ถูกต้องและครับ ผมกำลังจะเทียบกับ Musiland อยู่ ซึ่งเป็น Chip DAC ที่ดีกว่า และ ดีที่สุดตอนนี้ครับ ในราคาไม่แรงนักครับ PCM 1798 ครับ

Intg Maranzt ใช่ตัวที่ราคา9 พันกว่าๆใช่หรือไม่ครับ น่าจะรุ่นPM 5003 ผมเคยถามมีคนบอกว่ามันแหลมผมเลยหยุดเลยครับ แต่ชอบตรงมันมีที่ต่อลำโพง 2 ตัว วันหน้าผมจะได้หาลำโพง โดมผ้ามาอีกสักคู่มือสอง

น่าจะใช่ครับ แต่จะซื้อ เอาเงินมาตรวจสอบกับรุ่นก่อนก็ได้นะครับ ได้ใหญ่กว่านั้นมันก็จะดีหน่อย เพื่อขยับขยายลำโพงในอนาคตครับ ไปลองเองครับ อย่าไปฟังคนอื่นครับ ถ้าบอกตัวนี้แหลม ท่านก็ไม่ต้องไปใช้ Nad แล้วครับ จัดกว่าอีกครับ

เที่ยวนี้ผมจะใจเย็นลงหน่อยรอถึงสิ้นเดือนครับถึงจะพอมีงบมานิดหน่อยครับ หาดักมือสองไปด้วยครับ แต่ผมจะรอให้ท่านฟันธงเรื่อง 03 ครับ โดยผมขอให้เอาตัว super pro เป็นตัวเปรียบครับ ผมขอใช้ T-amp ไปก่อนกับลำโพงผมครับ ตอนนี้ก็จะรอดูๆว่าจะเปลี่ยน dac หรือ int maranzt pm5003 ครับ รอให้ท่านฟันธงให้ผมอีกทีครับ ผมต้องเลือกเอาอย่างครับ แล้วก็จะขอจบแล้วครับใช้ไปยาวๆใช้หนี้ให้หมดก่อนแล้วค่อยหารุ่นใหมครับ อืมมีคนจะส่งสายลำโพงมาให้ผมลองฟรีๆครับ ไม่ขายเขาเป็นคนเล่นคงเห็นผมถามเยอะเลยสงสารมั่งครับ จะได้รู้ว่าสายเมตรละหลายร้อยมันช่วยได้หรือไม่ครับสำหรับผม

บอกได้อย่างเดียวครับว่า เปลี่ยน DAC ตัวปัญหาที่ทำให้เสียงมีปัญหาครับ

เปลี่ยน int pm5003 กับ dac(รอว่ารุ่นไหนอีกทีตามที่ท่านเห็นว่าควรจะเอา) ลดเสียงให้นุ่มลง ตัวเลือกที่ 1 เป็น dac นะครับ จะได้รอเรื่อง dac ไปพลางๆก่อนครับ ว่า 03 ผ่านหรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ

ตามเหตุผลบนครับ หรือ ไม่ก็ขายทุกอย่างที่ท่านมีอยู่ ซื้อ DAC ตัวใหม่ แล้วเก็บเงิน เล่นเครื่องมตราฐาน สำหรับเริ่มต้นที่เค๊าเล่นๆๆกันครับ มันจบแน่นอนครับ ถ้างบน้อยๆๆมากอย่างท่านนะครับ

soonchai
ขอบคุณมากครับจะรอดู 03 ก่อนครับมันถูกกว่า pcm1796 หลายพันอยู่ครับ การเปลี่ยน dac เป็นเรื่องที่ทดสอบลำบากลองลำโพงหรือแอมป์ยังหาได้ง่ายกว่าในแถวๆบริเวณที่ผมอยู่นะครับ
ผมก็รอดู03 ถ้าไม่ผ่านในหูท่านผมว่าจะไปที่ร้านคุณกิติแล้วไปขอทดลองว่าตัวไหนเหมาะครับ แต่ก็คงเล็งๆตัว pcm ไว้ก่อนครับ
สับสนหลายๆท่านบอกว่า dac มันเป็นแค่ตัวเปลี่ยนดิจิตอลเป็นอนาล๊อคเท่านั้น ไม่ต้องให้ความสำคัญมากเท่าไร ให้ไปเน้นที่ ampเสียงถึงจะเปลี่ยน แต่ผมเองกลับคิดว่า dac น่าจะมีผลมากกว่า ampๆเป็นแค่ตัวขยายผมคิดของผมแบบนี้ครับ แต่ ampก็มีส่วนเหมือนกันแต่ผมว่าน้อยกว่า dac ในด้านแนวเสียง ผมคิดถูกหรือไม่ครับ
ผมต้องการลดให้เสียงนุ่มลง แต่หลายๆคนบอกว่า dac ช่วยไม่ได้เรื่องนี้ ต้อง int amp เท่านั้น สับสนไปใหญ่ ต้องให้คนที่ทดลองบ่อยๆและศึกษาฟันธงครับ

คงอีกนานหน่อยกว่าจะเล่นเครื่องมาตราฐานครับอาจจะเลิกเสียก่อนครับ กำลังทรัพย์มันจะไปไม่ไหวครับมีภาระด้านอื่นๆก็ขอแค่มีชุดเล็กๆที่พอไปได้ก็พอใจแล้วครับ เพราะผมคิดว่ามันไม่มีวันจบครับสำหรับเครื่องเสียง มันจะมีเหนือฟ้ายังมีฟ้าไปเรื่อยๆครับและน่าจะเหมาะสำหรับบุคคลที่พอมีทรัพย์ครับ

ในความคิดของผมคือ หา dac อีกสักตัวที่คิดว่าดีตามงบที่หาได้พอแล้วครับ

รอหาจับมือสอง int amp/T-ampรุ่นสูงกว่าตัวผมมีคนเปลี่ยนรุ่นเรื่อยๆครับ และก็จบแล้วครับ

เรื่องเร่งด่วนที่สุดคือทำให้เสียงนุ่มลงหน่อยเท่านั้นก่อนพอครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
อำเภออ
QUOTE(soonchai @ Aug 19 2011, 08:37 PM) *
ขอบคุณมากครับจะรอดู 03 ก่อนครับมันถูกกว่า pcm1796 หลายพันอยู่ครับ การเปลี่ยน dac เป็นเรื่องที่ทดสอบลำบากลองลำโพงหรือแอมป์ยังหาได้ง่ายกว่าในแถวๆบริเวณที่ผมอยู่นะครับ

DAC ก็เปรียบเสมือน เครื่องเสียงชิ้นหนึ่ง ถามผมว่ายากไหมในนการเลือก เล่นฟังเยอะพอ ท่านอาจจะบอกว่าง่ายเลยก็ได้ การเลือกเครื่องเสียง จะเป็นอะไรก็ตาม ถ้าจะเจาะลึกเจาะจง ผมไม่เคยคิดว่ามันง่ายเลยสักตัว ท่านแค่พึงเริ่ม จำกัดตามงบมันก็อาจจะว่าง่าย ลำโพง กับ แอมป์ เนี่ยยิ่งตัวดี ยิ่งแพงยิ่งเป็นเอกลักษณ์ แม้แต่ DAC ก็ขัดมันไม่ได้ด้วยบางที ไม่เสริม ก็ต้องตัดกันสุดขั้วไปเลย (รวมถึงเส้นสายด้วย ถ้าเล่นให้ตัด แต่ไม่แนะนำ เปลืองงบมากมาย)

ผมก็รอดู03 ถ้าไม่ผ่านในหูท่านผมว่าจะไปที่ร้านคุณกิติแล้วไปขอทดลองว่าตัวไหนเหมาะครับ แต่ก็คงเล็งๆตัว pcm ไว้ก่อนครับ
สับสนหลายๆท่านบอกว่า dac มันเป็นแค่ตัวเปลี่ยนดิจิตอลเป็นอนาล๊อคเท่านั้น ไม่ต้องให้ความสำคัญมากเท่าไร ให้ไปเน้นที่ ampเสียงถึงจะเปลี่ยน แต่ผมเองกลับคิดว่า dac น่าจะมีผลมากกว่า ampๆเป็นแค่ตัวขยายผมคิดของผมแบบนี้ครับ แต่ ampก็มีส่วนเหมือนกันแต่ผมว่าน้อยกว่า dac ในด้านแนวเสียง ผมคิดถูกหรือไม่ครับ
ผมต้องการลดให้เสียงนุ่มลง แต่หลายๆคนบอกว่า dac ช่วยไม่ได้เรื่องนี้ ต้อง int amp เท่านั้น สับสนไปใหญ่ ต้องให้คนที่ทดลองบ่อยๆและศึกษาฟันธงครับ

ทุกอย่างเป็นองค์ประกอบกันและกัน จะว่า DAC ไม่เปลี่ยนก็คงไม่ได้ ที่ทำให้เสียงดีขึ้น ทุกชนิดอุปกรณ์ที่เป็น Digital ย่อมมี DAC ทั้งนั้น แต่ตัวการสำคัญที่ทำให้ DAC ตัวนั้นๆๆมีเอกลักษณ์ เสียง คือ วงจรหลัง DAC มากกว่า ที่เค๊าเรียกว่า Opp Amp ครับ บางยี่ห้อ เป็น IC บางยี่ห้อ ขยายเสียงด้วยหลักการ Class A หรือ อย่างผม ใช้ Tube Nos ตรงนี้ละสำคัญ การลดเสียงให้นุ่มลง มันต้องพึงพา Opp ล้วนๆๆ เลยครับ ถ้าไม่สามารถ แปลงอะไรออกมาได้แล้วนะ อยากรู้เรื่องเสียง Opp ตรงนี้ ต้องพี่หมูหวาน ที่สามารถจำแนก เบอร์ Chip Opp ได้ ซึ่งก็มีนะ การลดจัดจ้าน แต่เสียดายท่านใช้ Super Pro ทำอะไรกับตัวมันไม่ได้ครับ

คงอีกนานหน่อยกว่าจะเล่นเครื่องมาตราฐานครับอาจจะเลิกเสียก่อนครับ กำลังทรัพย์มันจะไปไม่ไหวครับมีภาระด้านอื่นๆก็ขอแค่มีชุดเล็กๆที่พอไปได้ก็พอใจแล้วครับ เพราะผมคิดว่ามันไม่มีวันจบครับสำหรับเครื่องเสียง มันจะมีเหนือฟ้ายังมีฟ้าไปเรื่อยๆครับและน่าจะเหมาะสำหรับบุคคลที่พอมีทรัพย์ครับ

ในความคิดของผมคือ หา dac อีกสักตัวที่คิดว่าดีตามงบที่หาได้พอแล้วครับ

รอหาจับมือสอง int amp/T-ampรุ่นสูงกว่าตัวผมมีคนเปลี่ยนรุ่นเรื่อยๆครับ และก็จบแล้วครับ

เรื่องเร่งด่วนที่สุดคือทำให้เสียงนุ่มลงหน่อยเท่านั้นก่อนพอครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

อย่ามองว่าจะจบเลยครับ โดยเฉพาะท่าน ผมเห็น มาจะสองเดือน แล้วท่านก็ซื้อตลอดนะ ผม่เองเหมือนจบมันยังไม่เลยครับ ยิ่งเล่นก็ยิ่งจะต้องจ่ายแพงเพิ่มขึ้น เลิกคิดถึง T-Amp ได้แล้วครับ ท่านองค์ประกอบไม่ได้พร้อมอะไรเลย หามอง Intg ยังมีดีกว่าครับ ที่ผมต้องเลือก เพราะผมต้องการกำลังขับจากชุดที่ผมมี ให้มากขึ้น ไม่ใช่ซื้อ โดดๆๆ แม้แต่ร้านพี่กิตติเอง ยังต้องใช้ Pre ตัวเล็กๆๆผ่านหลอด (แต่ผมแนะนำเลยนะว่าอย่า แห้งมากมายครับ)

HECTUM
รบกวนคุณอำเภออ แนะนำ Soundcard ให้ซักตัวซิครับ เน้นดูหนัง ผมไม่ได้ต่อดิจิตอลน่ะครับ จะต่อ Analog เข้า Power amp ครับ
ราคาประมาณ 5-6พัน ครับ ใจอยากได้ Xonar deluxe ครับ แต่หาไม่ได้แล้ว
อำเภออ
QUOTE(HECTUM @ Aug 20 2011, 04:03 PM) *
รบกวนคุณอำเภออ แนะนำ Soundcard ให้ซักตัวซิครับ เน้นดูหนัง ผมไม่ได้ต่อดิจิตอลน่ะครับ จะต่อ Analog เข้า Power amp ครับ
ราคาประมาณ 5-6พัน ครับ ใจอยากได้ Xonar deluxe ครับ แต่หาไม่ได้แล้ว

ผมเอา Link ให้ท่านเลือก แล้วไปติดต่อที่ร้านนี้นะครับ ว่าเค๊าจะมีตัวไหนในร้านมั่งนะครับ พร้อมราคาเสร็จสรรพ แต่ผมแนะนำให้อย่าง เล่น แค่ Sound Blaster X-Fi Xtreme Audio สำหรับงาน Multimedia เน้นดูหนัง ฟังเพลงบน PC ราคา 2,290 บาท ประมาณนี้คงพอ ที่เราจะได้ Analog สำหรับส่งลำโพงนะครับ พอนะครับ นอกเหนือจากนี้ คือ ในอนาคตต่อเข้า AVR ที่มี HDMI ให้ไปใช้ พวก ATI Redeon แทน จะเหมาะกว่าครับ หรือ เน้นเพลงเป็นหลัก แนะนำ ก็ Musiland 02 หรือ 03 USD ก็เพียงพอครับ ไม่ยากให้ลงทุน กับ พวก Sound Card พวกนี้ครับ ปัจจุบันชักไม่คุ้มสะละ

แล้วอีกอย่างผมไม่แนะนำเลย ถ้าจะเอาพวกนี้ มาต่อ Power Amp เข้าลำโพงโดยตรง เชื่อผมว่า มีเสียง ฮัม หรือ ไม่พึงประสงค์มากมาย เพราะ คอมพิวเตอร์ เป็นอุปกรณ์ที่มีสัญญาณรบกวนในเครื่องมากครับ แล้ว มีตัวกรองผ่าน Ground เฉพาะ คอมพิวเตอร์ หรือเปล่าด้วยอันนี้สำคัญ อีกอย่างสายสัญญาณ ต้องดี แน่นอนมีราคาแพงครับ ไม่รู้คุ้มท่านจ่ายจะเล่นหรือเปล่า ถ้าคิดว่าแค่ลอง ก็ Ok ครับ แต่เชื่อผมไม่นานครับ ท่านต้องเปลี่ยนใจ เพราะเมื่อก่อน ผมก็ต่อ Analog 5.1 ถอดสัญญาณ HD เข้า Yamaha เหมือนกัน เสียง Drop มากมายครับ
soonchai
QUOTE(HECTUM @ Aug 20 2011, 04:03 PM) *

AVR มือสองสบายๆเลยงบแค่่นี้ดีกว่าใช้ soundcard มากมาย
soonchai
http://www.overclockzone.com/forums/showth...D?highlight=dac

นี่เขาโม super pro ได้ด้วยครับ ผมก็เคยคิดจะทำครับ แต่คนทำก็บอกว่าเสียงมันก็ยังคงความจัดอยู่อีกแต่จะเป็นตัวเป็นตนกว่าเดิมครับ คุณ อำเภออ ลองพิจารณาดูครับ มันสามารถเปลี่ยน op amp ได้ด้วยครับเขาจะทำแท่นมาให้ แต่ราคาก็เอาเรื่องครับ
อำเภออ
QUOTE(soonchai @ Aug 21 2011, 06:31 AM) *
http://www.overclockzone.com/forums/showth...D?highlight=dac

นี่เขาโม super pro ได้ด้วยครับ ผมก็เคยคิดจะทำครับ แต่คนทำก็บอกว่าเสียงมันก็ยังคงความจัดอยู่อีกแต่จะเป็นตัวเป็นตนกว่าเดิมครับ คุณ อำเภออ ลองพิจารณาดูครับ มันสามารถเปลี่ยน op amp ได้ด้วยครับเขาจะทำแท่นมาให้ แต่ราคาก็เอาเรื่องครับ

ในความหมายของคำว่า Mo Opp แต่ยังเป็น IC มันก็จะได้ประมาณนั้นแหละครับ ไม่ตัดเสียงหรือทำให้ดีจากเดิมเท่าไหร่ DAC ที่จะ Mo และ ได้ดี ควรจะหา OPP วงจร อย่างน้อย ให้มันคล้าย Audio GD มันก็จะดีกว่าครับ มันค่อยตัดเสียงให้ได้ตามต้องการหน่อย ซึ่ง Super Pro ไม่มีทางจะทำได้ครับ เพราะตัวถังมันเล็กเอามากมายครับ แต่ดูงาน Capa R ที่เค๊าเปลี่ยนให้ เสียงเจ๋ง ผมว่า คุณปู น่าจะใช้อุปกรณ์ ได้ดีกว่าครับ แต่ไม่รู้แกหายเงียบไปไหนอะครับ

HECTUM
ขอบคุณครับ ก็ลังเลอยู่เหมือนกัน ที่กลัวสุดก็เรื่องเสียงฮัมนี่แหละ ขอบคุณครับ ขอกลับไปคิดอีกทีดีกว่า
soonchai
QUOTE(อำเภออ @ Aug 21 2011, 06:58 AM) *
QUOTE(soonchai @ Aug 21 2011, 06:31 AM) *

ในความหมายของคำว่า Mo Opp แต่ยังเป็น IC มันก็จะได้ประมาณนั้นแหละครับ ไม่ตัดเสียงหรือทำให้ดีจากเดิมเท่าไหร่ DAC ที่จะ Mo และ ได้ดี ควรจะหา OPP วงจร อย่างน้อย ให้มันคล้าย Audio GD มันก็จะดีกว่าครับ มันค่อยตัดเสียงให้ได้ตามต้องการหน่อย ซึ่ง Super Pro ไม่มีทางจะทำได้ครับ เพราะตัวถังมันเล็กเอามากมายครับ แต่ดูงาน Capa R ที่เค๊าเปลี่ยนให้ เสียงเจ๋ง ผมว่า คุณปู น่าจะใช้อุปกรณ์ ได้ดีกว่าครับ แต่ไม่รู้แกหายเงียบไปไหนอะครับ

ครับบางคนทำมาไม่ถูกใจจะขายก็ขายไม่ออกเสียแล้วเพราะราคามันโดดไปแล้วค่าโม 2 พันกว่าบาท ผมว่าจะเอา pus delux50A 500w +เงิน1400 ไปแลกกับ z2 ครับ ท่านรู้จักหรือเปล่าครับ ของไทยครับ ที่ค่าตัว 3พันนิดๆครับ สงสัยไม่เคยลองฟังแน่เลยเพราะมันอยู่ระดับล่างๆเลยครับ ตัวนี้เป็น pcm1973 ครับ http://www.overclockzone.com/forums/showth...SB-Soundcard%29

วันนี้ไปฟังลำโพงที่ร้านปิยะนัส ก็ฟังพวกราคาไม่เกินหมื่น jamo604 canival2 avano1 เสียงที่ได้ไม่หนีตัวที่ผมใช้อยู่เลยครับ ไม่ประทับใจเลยครับ และได้ฟัง int pm5004 ก็ไม่โดนอีกครับ ต่างจาก T-amp ผมนิดเดียวจริงๆครับ แบบว่าให้ผมเลือกเปลี่ยนแล้วเพิ่มเงิน 6000 ผมขอบายดีกว่าครับ ที่ผมฟังแล้วชอบ คือ nad326bee ครับ
อำเภออ
Update 23/8/54

มาว่าถึงการเล่นด้วย เพลงที่เป็น Multi Chanel บ้างนะครับ เราจะแบ่ง File ลักษณะนี้ ออกเป็น สามประเภท (ผมเอาที่ผมมีนะครับ จริงแล้ว มันต้องรวม SACD ไปด้วยแต่เนื่องจาก มันไม่สามารถ Rip ออกมาจากแผ่นได้ ด้วย Format ของเค๊าเองนอกจาก 2 Chanel dff, dst ส่วนมากที่โหลดมา เค๊าจะ Rip ออกมาเป็น DTS ซึ่งจะเรียกว่า SACD-DTS CD)

1. DTS Audio จะมี Format เป็น 16 Bit 4.4 หรือ 4.8 KHz Bit Rate 1411 kbps อันนี้จะส่งสัญญาณ ได้ด้วย Musiland หรือ เครื่องคอมพิวเตอร์ ที่มี Digital Port นะครับ อันนี้โปรแกรมที่ใช้เล่น ผมเน้นที่เพลงนะครับ ด้วยโปรแกรม Kmplayer ใช้ Version ที่ใหม่ที่สุดก็ได้นะครับ ผมรู้ปัญหาที่มันไม่ออกได้แล้วครับ

วันนี้จะมากล่าวถึงตัวนี้กันก่อนนะครับ สำหรับวันนี้ แต่เรื่อง DAC เนี่ยจะเขียนได้ช้าสักหน่อยเพราะต้องรวบรวมให้เห็นภาพค่อนข้างเยอะครับ

อาทิตย์นี้ คงจะเป็นเรื่อง Power Amp ที่ยืมลองนะครับ แต่คิดว่าไม่แน่อาจจะไม่ได้เรื่องเพราะ เป็น PA Amp แล้วแต่ละตัวทียืมมา มี watts ค่อนข้างสูงทั้งนั้นเลยครับ เอามาแล้วค่อยมาเขียนนะครับ แล้วก็ ถ้าได้แล้ว คงจะลอง 6.1 Chanel ด้วยการเอา Soken Center มาใช่ร่วมก่อนนะครับ ผลเป็นยังไงแล้วจะมาบอกนะครับ ว่า Work ไหม (เป็นลำโพง ครบ ของ สาม Chanel หลังสำหรับ Soken นะครับ) แล้ววันนี้ก็คงเข้าไป Silver Audio เพื่อที่จะไปจับจองลำโพงก่อน แล้วก็ไปฟังตัว Clone Proac วางพื้นทั้งสองรุ่นนะครับ ว่ามีดีเหมือน ตัวเล็กไหมนะครับ แล้วก็ออกไปเอา Amp เลยแถว พุทธมณทลสาย 3-4 วันนี้เป็นวันว่างวันเดียวของอาทิตย์นี้นะครับ แต่ช่วงเช้า ก็มาเขียนบทเรียนต่อ เหมือนอาทิตย์ที่แล้วนะครับ (จะเยอะหรือน้อย ก็ต้องดูก่อนนะครับ)

แล้วก็ส่งตรงมาถึงแต่เช้า นึกว่าจะนานกว่านี้ หรือไม่ได้รับเลยด้วยซ้ำ ครับ คือ หลอด Western Electric 596A ซึ่งเป็นหลอดที่ได้รับการยอมรับว่าเป็น Nos Tube ในตระกูลเดียวกันที่ดีที่สุด สิ่งที่สังเกตุได้ คือ ครบเครื่องจริงๆๆครับ เสียงกลางช้าชัดเด่น เสียงเบสไม่มีการหลบ ความสงัดในช่วงการรอเสียงร้อง เยี่ยมเอามากๆๆครับ ก็สมกับคำร่ำลือที่ไม่เกินจริงครับ

เล็กน้อยสำหรับ คำวิจารณ์จากฝรั่งนะครับ

Western 396A ---------------------- Great mids, greater frequency extension, darker background, less shrill.
อำเภออ
ขอบคุณๆ HKf ครับ ตกลงได้มาเรียบร้อยแล้ว สำหรับ Polk Audio LSiF/X ของใหม่แกะกล่องครับ

ต้องยอมรับกับคำว่า ราคาที่ปฎิเสธไม่ได้ครับ อย่างที่ท่านบอก ถ้าจะรอ FXi A6 แล้วผมต้องไปต่อรองคงไม่คุ้มกันครับ ไม่รอแล้วได้สิ่งที่ต้องมี น่าจะเรียกว่าเหมาะมากกว่าครับ

ตอนนี้ที่รอคือ พี่เล็กครับ Martin 700 นะครับ พี่ สิ่งสุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุดสำหรับปีนี้ครับ

แต่ที่หนักใจ คือ ต้องแขวน ครับ ขนาด เดี๋ยวพรุ่งนี้ ถ่ายรูปแล้วตลึงครับ ผมเองเกือบจะไม่เอา เพราะ มันเกินที่ผมคิด ตอนลอง แฮะๆๆ ไม่กิน Watts ครับ ง่ายๆๆ กับกำลังขับครับ

แล้วก็ต้องช่วขายของอีกตามเคยครับ วันนี้ที่เข้าร้าน เจอ กับ อาจาย์ ธีรยุทธ บุญมี ครับ เข้าร้านพร้อมกันเลยครับ อาจารย์ เค๊ามาลองแต่ยังไม่ได้ถอย เพื่อเรียนรู้ว่า เหมาะไหมครับ เจอ เพื่อน สมาชิกอีกคน หวังว่าไม่ผิดหวังนะครับ กับการเล่น ที่เราลองเอง แล้วตกลงเอง พูดตรงเรื่องของเสียงมันอยู่ที่ความชอบ ของเสียงครับ ยังไง แนะนำอย่าง หา Source ให้เหมาะแล้วเยอะพอครับ การเล่น Tube ข้อดี คือเสียงกลางที่ชัด แต่ไม่ใช่โจทย์สำหรับ Over All นะครับ เส้นสาย ผมก็ตอบตรง แนะนำปุ๊บ ก็เป็นไปตามที่บอก เล่นแพงไม่ใช่เหตุผล แต่ให้เหมาะนั้นแหละถูกต้องครับ
harts
กี่บาท อะพี่อำเภอ
อำเภออ
QUOTE(harts @ Aug 24 2011, 01:19 AM) *
กี่บาท อะพี่อำเภอ

20XXX ไปเอาคำตอบเอาเอง ตัวสุดท้าย
soonchai
แล้ว 03 จะวิวเมื่อไรครับของเขามาแล้วใช่หรือไม่ครับ
อำเภออ
QUOTE(soonchai @ Aug 24 2011, 06:40 AM) *
แล้ว 03 จะวิวเมื่อไรครับของเขามาแล้วใช่หรือไม่ครับ

ยังไม่ได้เข้า พันทิพ เลยอะท่าน ผมมีงานประจำต้องทำนะท่าน บริษัท ก็ไม่ได้อยู่ที่พันทิพประตูน้ำด้วย รอสักพักนะครับ เห็นใจสักนิด อาทิตย์ หนึ่ง หยุดได้แค่วันเดียว โทรไปแล้ว ถ้าพร้อมทดสอบ วันพฤหัส นะครับ ผมถึงจะว่างช่วงก่อนเข้าไปทำงานครับ huh.gif

ไหนจะไม่เสียตังค์ ซื้ออะไรไง ทำไมรีบจังครับ เอากลับมาแล้วใช่ว่าจะจบในเร็ววัน tongue.gif
อำเภออ
ไปสอยมาเป็นที่เรียบร้อยสำหรับ Polk Audio Surround LSiF/X Puts Surround in Surround Sound

เอาขนาดตัวกล่องไปดูกันเล่นๆๆก่อนนะครับ พอดีผมพึงกลับมาอาบน้ำแล้วขนมาไว้ที่ห้อง กำลังจะออกไปทำงานส่วนการติดตั้ง ถ้าวันนี้ไม่ติด ก็คงพรุ่งนี้ได้เห็นเต็มๆๆ กับตัวมันครับ

Power ผมได้มาแล้วแต่รอคืนนี้ก่อนนะครับ จะทำเป็นอย่างแรกก่อนทำ SRR นะครับ เพราะอันนี้ติดตั้งลำบากหน่อย เพราะผมต้องรื้อ ขาวาง SRR เก่า แล้ววัดจุดอย่างละเอียดใหม่ ครับ เพราะผิดแล้วแก้ไข หรือ ขยับไม่ได้เลยครับ เพราะต้องเจาะผนังแล้วแขวนอย่างเดียวครับ บอกได้คำเดียวว่ามันใหญ่มาก
จัดของใหม่เลยรึครับ yimyim.gif

นึกว่าจะสอยตัวเดโม รอชมๆ นะครับ exxer2.gif
BigTee
ปีหน้า up คู่หน้ากับเซ็นเตอร์เป็น LS ตาม tongue.gif

ยินดีกับลำโพงใหม่คุ้มราคาด้วยครับ
อำเภออ
QUOTE(BigTee @ Aug 24 2011, 01:34 PM) *
ปีหน้า up คู่หน้ากับเซ็นเตอร์เป็น LS ตาม tongue.gif

ยินดีกับลำโพงใหม่คุ้มราคาด้วยครับ

แล้วผมจะซื้อจากที่ไหนละครับเนี่ย แค่ เอามาขายให้ครบ Series RTI CMG ยังไม่ยอมเอาเข้ามาเลยละครับ แต่อย่างว่านะ ถึงเอาเข้ามา ถ้าไปฟังก็ยังไม่รู้ว่าจะชอบหรือเปล่านะครับ ผมโดน Fight บังคับที่ต้องเล่น Bi-Pole มากกว่าครับ เพียงแต่เป็น Series ที่สูงกว่าผมเล่นเท่านั้นเองครับ

แล้วก็คงไม่มีในเมืองไทยแล้วอีกต่างหากครับ เพราะเป็นคู่สุดท้ายของร้านครับ ตัว Show มีคนเอาก่อนหน้าผมไปแค่วันเดียวครับ แต่ตัวนี้ก็ถือว่าเก่าเก็บนะ ตั้งแต่ เดือน 3 ปีทีแล้วแนะ
อำเภออ
เรียบร้อยแล้วนะครับ สำหรับการติดตั้ง ลำโพ SRR Polk Audio นะครับ แต่ยังไม่ได้ Set Up ระบบนะครับ ตอนนี้เพลิดเพลิน กับ Power ที่ได้ยืมมาลองเป็นที่เรียบร้อย เป็นดังที่พี่เล็กว่า เอกลักษณ์ ของเสียงที่เป็นตัวเปลี่ยนมากที่สุด กับเป็น Power Amp เนื้อเสียงสัมผัสได้เลยว่า ไม่เหมือนออกจาก AVR โดดๆๆ กลางเสี่ยน มันหายไปหมด กับเป็นร้องกำลังพอดี ตัวนี้ ไม่ได้เป็น Power Amp ที่ดีเด่ นักนะครับ เพราะมันเป็น Power ของ PA ยี่ห้อ Alto รุ่น Macro 1400 หารายละเอียดไม่ได้แล้วสะด้วย น่าจะเลิกผลิต แล้วผลิตรุ่นอื่นแต่ Hi กว่าในแง่การปรับแต่ง (ผมเดานะแต่น่าจะใช่) ก็ลองเล่นกันไปเรื่อยๆๆละครับ ช่วงนี้ ถังแตกอย่างแรง เพราะ ถอย ของแต่ละชิ้น เดือน เว้น เดือนเลยละครับ

รูปเยอะหน่อยนะครับ การใช้งาน ผมเฉยๆๆนะครับ กับ SRR ตัวนี้เพราะยังไม่ได้ทำการตั้งค่าใหม่ แต่ผมว่าน่าจะ Level ต้องเพิ่มจาก SRR เก่าแน่ๆๆครับ เหมือนเสียงมันเบาพิกล ตอนนี้ขอพักสักหน่อย แล้ว เดี๋ยวอิ่มท้องค่อยมา Set Up แบบครบองค์นะครับผม

ลักษณะการติดตั้งของผมคือ เปิดเป็น Bi-Pole วางสูงจากพื้น นับจากฐานล่าง 150 Cm วัดจุดเท่าจากจุดนั่งฟัง สองข้างๆละ 87 เซนติเมตร มันไม่ได้มีสูตรสำเร็จอะไรนะครับคือพยายามวางเนื้อที่ให้ด้านข้าง ส่งผนังได้มากที่สุดเท่านั้นครับ เดี๋ยว Set Up เสร็จ แล้วคืนนี้ได้รู้กันครับว่า มันจะดีสมกับผมต้องหาใช้มันไหม (ตัวนี้ผมบอกได้คำเดียวเลยว่า ผมคงไม่ขายต่อให้ครับ ถึงแม้จะไม่ได้ดังหวัง เพราะใน ระบบ 7.1 ในอนาคต แน่อน SRR Rear มันขาดตัวนี้ในระบบไม่ได้ครับ เปิดในแบบ Di-Pole)
งามมมมมมมมมมมมม
soonchai
QUOTE(อำเภออ @ Aug 24 2011, 07:23 AM) *
QUOTE(soonchai @ Aug 24 2011, 06:40 AM) *

ยังไม่ได้เข้า พันทิพ เลยอะท่าน ผมมีงานประจำต้องทำนะท่าน บริษัท ก็ไม่ได้อยู่ที่พันทิพประตูน้ำด้วย รอสักพักนะครับ เห็นใจสักนิด อาทิตย์ หนึ่ง หยุดได้แค่วันเดียว โทรไปแล้ว ถ้าพร้อมทดสอบ วันพฤหัส นะครับ ผมถึงจะว่างช่วงก่อนเข้าไปทำงานครับ huh.gif

ไหนจะไม่เสียตังค์ ซื้ออะไรไง ทำไมรีบจังครับ เอากลับมาแล้วใช่ว่าจะจบในเร็ววัน tongue.gif

ครับผมนึกว่าไปเดินเที่ยวดูมาแล้วครับ ยังไงก็จะรอฟังผลครับ ไม่รีบครับ55 พอดีผมเอาของไปแลก dac ของไทย Z2 มาทดลองใช้ครับของจะถึงพรุงนี้ครับ แลกกับ psu ครับ และผมสั่ง op ampLME49720HA ตัวนี้มาเปลี่ยนด้วยครับ จะลองว่าเสียงมันจะออกนุ่มลงกว่า super pro หรือไม่ ถ้าไม่ได้ผลผมก็จะเชิญทั้งสองตัวออกไปเลยครับ ถ้าZ2เปลี่ยน op amp ถูกใจก็จะหยุดเรื่อง dac ก่อน ไปหาอย่างอื่นอีกครับ
พอจะรู้จักสายลำโพงDNM reson ที่เป็นสายแบนๆกว้างๆใสๆ บ้างหรือไม่ครับ พอดีมีคนใจดีให้ผมยืมยาวๆไปเลยครับ และสาย rca ทำด้วยสายแบบเดียวกันแต่เส้นเล็กกว่าครับ

และตัวนี้ครับ ( ราคา800ครับ)JPS Labs Super blue Optimized (14 AWG)

Professional grade In-wall Speaker Cable O.F.M. design rejects noise and maximizes sound quality in long lengths.
Available in 2 or 4 conductor versions

Specifications
14 AWG (2 or 4 conductor)
UL/CSA/CL3/PLTC/FT4 300 volt
2 cond.32”/ 8.1 mm OD
4 cond .42”/ 10.7 mm OD
คิดว่าอย่างไรกับสายลำโพงด้านบนบ้างครับ ขอบคุณมากครับ มันดีกว่าcanare 4s11 หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ รักษาสุขภาพด้วยครับ
อำเภออ
QUOTE(hongkongface @ Aug 24 2011, 08:40 PM) *
งามมมมมมมมมมมมม

งามไม่พอ มีดีที่ความกระหึ่ม ที่ตัวเก่าผมไม่เคยให้ได้เลยครับ Test กับ Tron ลำโพง Srr มีขยับครับ แน่นออกมาอย่างกับลำโพงหลัก (อาจจะเพราะเสริมด้วย คู่หน้า Power Amp ไปแล้ว ทำให้ตอนนี้ AVR ผมเลี้ยงแค่ 3 Chanel เองครับ) ที่ผมไม่เคยเจอครับ คำว่า Overall Frequency Response 40Hz - 27kHz มันให้ได้จริงๆๆครับ ตั้งค่า (Auto) ไปแล้ว มันขึ้น Srr ผม เป็น Full Band ไปสะแล้ว เดี๋ยวนี้การ Setup Manual ผมทำด้วยความรวดเร็วเอามากๆๆๆ ไม่ถึง ครึ่งชั่วโมง Set เสร็จหมดทุกอย่าง รวมถึง Sub ด้วย ผมว่าคุ้มค่าสมราคาจ่ายจริงๆๆ มิน่าทำไมถึงต้องความสำคัญ กับ ลำโพง Srr กำลังจะดูหนังอีกเรื่องที่เค๊าว่า Srr ดีครับ The Borrower Arrietty เป็นการ์ตูนของ สตูดิโอชื่อดังของญี่ปุ่น Studio Ghibli ตัวนี้ผมได้เสียงมาเป็น MKV DTS HD Master ครับ วันก่อนดูไปหน่อยแล้ว Surround ของหนังยกให้เลยครับ
harts
เดี๋ยวไว้มี power อีกตัว กับงบทำ sur back เจอกันตัวนี้ ที่พี่ใช้ 555+

อำเภออ
QUOTE(harts @ Aug 24 2011, 11:38 PM) *
เดี๋ยวไว้มี power อีกตัว กับงบทำ sur back เจอกันตัวนี้ ที่พี่ใช้ 555+

ต้องได้ห้องก่อนนะ Hearts แค่นี้หูก็จะแตกตายอยู่แล้วเวลาดูหนัง 806 มันก็ไม่ธรรมดานะ ตอนตั้ง นึกว่ามันจะบวกมากขึ้น มันกลับไม่ แต่ โคตร ดังเลยอะ ไปแบ่งกำลังกันดีเหลือเกิน (คู่หน้าออกไปสักตัว ก็เหลือๆๆแล้ว พี่ว่าจะเก็บหา Power หรือไม่ก็ Intg Bypass ดีๆๆคู่หน้าดีกว่า เห็นผล ถ้ายังไม่ย้ายห้อง) Power ตัวนี้ก็ได้ราคาเหมือน ซื้อแอมป์บ้านหม้อ (ไม่กล้าบอกราคา เดี๋ยวจะตาโต) เสียดายมันเป็น Class D นะ แต่โคตรหนัก ไอ้พวกอุปกรณ์ PA เนี่ย นอกจากจะหุ้มด้วยเหล็กทั้งชิ้นแล้ว ส่องดู เจอ หม้อแปลงแทบสลบ ตัวใหญ่มากๆๆ
mooazaaa
ลำโพงใหม่สวยงามมากครับท่านอำเภอ
อำเภออ
QUOTE(mooazaaa @ Aug 25 2011, 12:48 AM) *
ลำโพงใหม่สวยงามมากครับท่านอำเภอ

ขอบคุณครับ
kajtanit
มีภาพมุมกว้างๆหน่อยไหมท่าน ผมจะซื้อ srr ใหม่ ป่านนี้ยังมึนๆอยู่เลย

ว่าแต่มันต่างกับวางหิ้งมากป่าวครับ

ในกรณีไม่มีที่ติดตั้งด้านข้าง ติดด้านหลังได้ไหมท่าน
อำเภออ
QUOTE(kajtanit @ Aug 25 2011, 09:27 AM) *
มีภาพมุมกว้างๆหน่อยไหมท่าน ผมจะซื้อ srr ใหม่ ป่านนี้ยังมึนๆอยู่เลย

ว่าแต่มันต่างกับวางหิ้งมากป่าวครับ

ในกรณีไม่มีที่ติดตั้งด้านข้าง ติดด้านหลังได้ไหมท่าน

เหตุผลหลักในการเลือกชนิดลำโพง เป็น Di หรือ Bi Pole ของผมก็เนื่องจาก การวางผนังด้านข้างที่มันวางไม่ได้ ต้อง เจาะผนังหลังอย่างเดียว ขาวางก็ไม่ได้อีกไม่มีเนื้อที่ครับ เพราะติดประตู เข้า และ ออกไปที่เฉลียง เพื่อให้ได้มุมกระจายเสียงที่กว้างขึ้น ผมเลยต้องเลือกลำโพง ชนิดนี้ครับ สุ้มเสียง ผมต้องยอมรับเลยว่าหายห่วง ใครไม่เคยได้ฟังเสียงที่ใหญ่ แท้ๆๆ จากลำโพง Srr ตัวนี้ตอบโจทย์ได้เลยครับ เนื่องจากเป็นยี่ห้อเดียวกัน ลักษณะของเสียงไม่มีคำว่าต่าง แต่ ดีกว่าด้วยซ้ำ ใสแหลม มีมาเต็มเนี่ยนและนุ่มกว่า RTI Series ด้วยซ้ำ แต่ที่ชอบมากคือ เสียงเบสครับ ลำโพง มีสั่น ตอนนี้ผมยัง Lock เข้าผนังยังไม่แน่หนามาก เพราะ ต้องถอดออกมาเปลี่ยนสายลำโพง อีก ตอนนี้ก็เลยเหมือนกับ ผม Burn มันไปก่อนมากกว่าครับ

ถึงเน้นย้ำ อีกที ว่า ได้วางหิ้ง ขนาดเท่าลำโพงคู่หน้า ได้จะดีมากในการเอามาทำ SRR แล้วท่านจะได้ไม่ต้องมานั่งเถียงว่า เป็น Small Large ไหม ผมบอกได้เลยว่า Full Band หรือ Large เท่านั้น แล้วท่านจะสัมผัสถึงเสียงที่ท่านไม่เคยได้ครับ แต่ที่ผมชอบมาก ทดสอบ กับ Avatar ช่วงแรกที่ พระเอกต่อสู้กับหมาป่า แล้ว นางเอก ยิงดอกธนูไปด้านข้าง มันปึง ไปเกือบกลางระหว่างลำโพงคู่หน้าขวา กับ เยื้อง Srr ค่อนมาหน้า ได้ชัดมาก เพราะมุมกระจายเสียงของลำโพงชนิดนี้ครับ ไม่ผิดหวังครับ เสียงมันปิ๊งตอนธนูปักได้ ข้างมากๆๆ อย่างได้ยินชัดเจนครับ ลักษณะ การเปิดใช้ Di และ Bi ก็จะให้เสียงที่ไม่เหมือนกันครับ Bi เสียงกลางระหว่าง จุดฟังจะดังชัด แต่ลำโพงด้านอีกข้าง จะส่งเสียงยิงผนังตามที่ Cross ที่มันจับได้ แล้วกระจายเสียงออก แต่ถ้า Di ลำโพง ทั้งสองหน้าจะออกเสียงที่เท่ากัน อันนี้ไว้ใช้สำหรับการ เอาลำโพงมาวางข้างตัว เท่านั้นครับ เป็นลำโพง Srr ยี่ห้อเดียวในตลาด ในราคาที่ท่านจ่ายได้ ที่ให้การปรับเป็น Bi และ Di เพราะที่เจอส่วนมาก จะเป็น Di-Pole ทั้งนั้นครับ

แล้วก็อย่างที่ผมบอก เล่นให้ดี ต้องใจเย็น เล่นให้ได้ดี ไม่ใช่แค่ ลำโพงครบ ค่อยๆๆ รอเวลา และ ของที่จะเข้ามาหาเรา สมมุติว่า ท่านหาซื้อ ครบ 5.1 Chanel ได้ในครั้งเดียวที่ท่านซื้อออกมาจากร้านเลย ท่านอาจจะต้องจ่ายเกือบ เก้าหมื่น - หนึ่งแสนบาท (เพราะผมไม่รู้ว่า Srr ตัวนี้ ถ้าไม่โละของเค๊าจะขายอยู่ที่เท่าไหร่ครับ) แต่ ณ วันนี้ที่ผมมีครบ ผมจ่ายไปรวมแล้ว ไม่ถึง หกกลางดีครับ ประหยัดท่านไปเกือบ สาม-สี่หมื่นบาทครับ แล้วเลือกแล้วต้องมองไปถึงอนาคตด้วยว่า มีสิ่งไหนเอามาจับและเหมาะไหม ทั้งราคา และ คุณภาพ เสียงที่ท่านชอบมันจริงๆๆ ผมคิดไม่ผิดที่มาเล่น Polk ด้วยราคาจ่ายที่ไม่แพงเมื่อเทียบกับ ยี่ห้ออื่นๆๆ ในเสียงที่ได้ใกล้เคียงกัน ถ้าวันนั้นผมไปเอา Paradigm ตอนนี้ผมลมจับแน่ๆๆครับ เพราะ Di-pole แต่ละตัว เท่ากับผมต้องจ่ายเงินคู่เดียว แลกเกือบ ทั้ง 5.1 Chanel ที่ผมมีเลยละครับ
อำเภออ
โทษทีนะครับ ที่ไม่ได้ตอบ ความรู้ตรงนี้ผมมีแค่พอเพียงอะครับ เรื่องเส้นสาย ผมมักจะไม่เน้น มากจนเกินเหตุ (ไม่เน้น ก็หมดไปหลายหมื่นแล้ว แค่สายไฟ ไม่กี่เส้น ก็หมื่นแล้วละครับ) ต้องลองและเล่นเองดูครับ แล้วตัวท่านจะเป็นคนตอบมากกว่าครับ

QUOTE(soonchai @ Aug 24 2011, 10:30 PM) *
QUOTE(อำเภออ @ Aug 24 2011, 07:23 AM) *

ครับผมนึกว่าไปเดินเที่ยวดูมาแล้วครับ ยังไงก็จะรอฟังผลครับ ไม่รีบครับ55 พอดีผมเอาของไปแลก dac ของไทย Z2 มาทดลองใช้ครับของจะถึงพรุงนี้ครับ แลกกับ psu ครับ และผมสั่ง op ampLME49720HA ตัวนี้มาเปลี่ยนด้วยครับ จะลองว่าเสียงมันจะออกนุ่มลงกว่า super pro หรือไม่ ถ้าไม่ได้ผลผมก็จะเชิญทั้งสองตัวออกไปเลยครับ ถ้าZ2เปลี่ยน op amp ถูกใจก็จะหยุดเรื่อง dac ก่อน ไปหาอย่างอื่นอีกครับ
พอจะรู้จักสายลำโพงDNM reson ที่เป็นสายแบนๆกว้างๆใสๆ บ้างหรือไม่ครับ พอดีมีคนใจดีให้ผมยืมยาวๆไปเลยครับ และสาย rca ทำด้วยสายแบบเดียวกันแต่เส้นเล็กกว่าครับ

และตัวนี้ครับ ( ราคา800ครับ)JPS Labs Super blue Optimized (14 AWG)

Professional grade In-wall Speaker Cable O.F.M. design rejects noise and maximizes sound quality in long lengths.
Available in 2 or 4 conductor versions

Specifications
14 AWG (2 or 4 conductor)
UL/CSA/CL3/PLTC/FT4 300 volt
2 cond.32”/ 8.1 mm OD
4 cond .42”/ 10.7 mm OD
คิดว่าอย่างไรกับสายลำโพงด้านบนบ้างครับ ขอบคุณมากครับ มันดีกว่าcanare 4s11 หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ รักษาสุขภาพด้วยครับ

อำเภออ
ตีความหมายผิด ห้องเราเองเหรอ มันติดอยู่ตรงที่ว่า จะซื้อจากไหนเท่านั้นเองตอนนี้อะครับ จะสั่งให้ส่ง ก็น่าสนนะ เห็น EBay ลงว่า Shipping ฟรี ไม่รู้ ฟรีเฉพาะใน อเมริกาหรือเปล่า แต่ถ้าต้องเสียคิดให้หนักหน่อยนะ น้ำหนัก ทั้งกล่องประมาณ 23 กิโล (แต่ราคาจริงแล้ว มันไม่ได้แพงเลยนะ ไม่ถึงสองหมืนเลย แต่จะมาแพง ตอนภาษี หรือ ค่าขนส่งหรือเปล่านี้สิ ถ้าส่งจาก จีน และ อเมริกา อย่างมากก็คือ 5 % จากราคาที่เราซื้อ มันจะมี Invoice แป๊ะไว้ที่กล่อง ในกรณีที่ต้องเสียภาษีนะ จะได้ไม่เกินจริงไป)

แต่ใช้แล้วบอกได้คำเดียวว่า Hearts ต้องลองครับ

QUOTE(harts @ Aug 24 2011, 11:38 PM) *

sap0525
ปกติจะส่งฟรีเฉพาะในอเมริกาครับ

QUOTE(อำเภออ @ Aug 25 2011, 04:10 PM) *
ตีความหมายผิด ห้องเราเองเหรอ มันติดอยู่ตรงที่ว่า จะซื้อจากไหนเท่านั้นเองตอนนี้อะครับ จะสั่งให้ส่ง ก็น่าสนนะ เห็น EBay ลงว่า Shipping ฟรี ไม่รู้ ฟรีเฉพาะใน อเมริกาหรือเปล่า แต่ถ้าต้องเสียคิดให้หนักหน่อยนะ น้ำหนัก ทั้งกล่องประมาณ 23 กิโล (แต่ราคาจริงแล้ว มันไม่ได้แพงเลยนะ ไม่ถึงสองหมืนเลย แต่จะมาแพง ตอนภาษี หรือ ค่าขนส่งหรือเปล่านี้สิ ถ้าส่งจาก จีน และ อเมริกา อย่างมากก็คือ 5 % จากราคาที่เราซื้อ มันจะมี Invoice แป๊ะไว้ที่กล่อง ในกรณีที่ต้องเสียภาษีนะ จะได้ไม่เกินจริงไป)

แต่ใช้แล้วบอกได้คำเดียวว่า Hearts ต้องลองครับ

harts
QUOTE(อำเภออ @ Aug 25 2011, 04:10 PM) *

เวงกำ แล้วพี่ซื้อมาจากไหนครับเนี้ย
อำเภออ
silveraudio.com บริษัท ดิจิตอล ไฮไฟ มีเดีย จำกัด โทร. 0-2880-8240-6 ย่านตลิ่งชัน ตัวแทนจำหน่ายเก่า Polk Audio ถ้าเค๊าไม่โกหกพี่ๆ ได้เป็นคู่สุดท้ายของร้าน ซึ่ง จะล้าง Stock สุดท้ายวันเสาร์ อาทิตย์นี้

QUOTE(harts @ Aug 25 2011, 11:23 PM) *

เวงกำ แล้วพี่ซื้อมาจากไหนครับเนี้ย
อำเภออ
ได้เวลา Update Signature สักที สำหรับ อุปกรณ์ปัจจุบัน และกำลังจะมีเข้ามาในอนาคตอันใกล้ๆๆ นี้แหละครับ คำว่า (Future) อันไหนหายไป ก็แปลว่าเข้ามาอยู่ในห้องเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

mballx
sur+qed 42 stand สั่งไปเหมือนกัน 18 เมตร
cen+qed qx16/2 2เมตร
ลองของถูกจะได้เรื่องไหมเนี่ย
อำเภออ
วันนี้น่าจะเป็นการเข้ามาระบายดีกว่าครับ (แต่ให้ดีต่อความแต่พอดีนะครับ สำหรับสมชิกท่านอื่นๆๆ เดี๋ยวจะร้อนกันขึ้นมาอีก เพราะถ้าไม่มีเหตุมีผลพอ ผมจะปล่อยไม่ตอบโต้นะครับ เดี๋ยวจะเดือนร้อน Admin ของ Board)

เมื่อสองสามวันก่อน ผมได้เข้าไปต่อกระทู้ เกี่ยวกับ ลำโพง Bi และ Di Pole ที่ Web Board ร้านค้าที่หนึ่ง (ที่ทุกคนรู้จักกันดี และร้อนแรง ในเรื่องไม่เป็นเรื่องที่สุด ประจำปีนี้ ของ Thai DVD) เพราะ ทาง Polk ไม่นำเข้ามา แล้วทางพนักงานร้านก็ตอบ บอกลำโพงอะไรก็ได้ มีดีกว่าตั้งหลายตัว พอถามลงลึกลงไปว่า ต้องการลักษณะนี้ ที่เราว่าดี ไหนยกตัวอย่าง ยี่ห้อ รุ่นลำโพง ให้หน่อย เพราะผมเองได้พิสูจน์ แล้วว่า มันเหมาะมากๆๆ สำหรับคนที่ไม่มีเนื้อที่ในการจัดวาง ต้องวางลำโพงด้านหลังจุดฟัง ผมก็พึงพอรู้ว่า คนที่มาตอบเกี่ยวกับ สินค้าเกือบทุกชนิดของร้าน ไม่มีความรู้ในเรื่องพวกนี้เลยครับ มีแต่ เชลียร์ หรือ ตอบแบบ ข้ารู้คนเดียวอยากรู้ไปร้านเสียตังค์ประมาณนี้ แล้วสุดท้ายกับคนที่น่าจะพอรู้ ก็ยกรหัสลำโพงยี่ห้ออะไรขึ่้นมาก็ไม่รู้ ผมก็เลยถามกลับ คำว่า อย่าลอยช่วยบอก ยี่ห้อ รุ่นให้หน่อย เพราะผมจะได้ไปอ่าน manual ศึกาษาเพื่อเป็นประโยชน์กับลูกค้า แต่ไม่ มันเป็นคำที่ทำให้ Web มันป่วนหรือ ใช้คำไม่เหมาะสม หรือครับ ถึงได้ปิดกระทู้ไป ด้วยการให้เหตุผลว่า ทำให้เกิดการยั่วยุ ผมมองว่ามันจะบ้ากันไปใหญ่แล้ว เหมือนตอบไม่ได้ คุณก็ปิดไล่ลูกค้าไปสะงั้น

ไม่เป็นไรครับ เมื่อคุณทำได้ในลักษณะนี้ เพราะมันเป็นสิทธิที่คิดว่าคุณพึงมี กับ สมาชิกใน Board ในการจะตั้งจะลบ จะอะไร ด้วยการไม่แจ้งทาง PM กลับผมด้วย เพราะจริงแล้วไม่ต้องถึงกับมาปิดกระทู้ครับ ผมเป็นคนมีตัวตน ผมไปหาถึงร้านก็ได้ครับ ไม่ต้องมาทำแบบนี้ อย่างหนึ่งที่ผมมองคือ ไม่มีมารยาท ไม่ให้เกรียติ กับสิ่งที่คุณคิดว่าสำคัญสำหรับคนทำร้านค้า คือ ลูกค้า ก็ไม่เป็นไรครับ ผมก็คงละจากร้านค้านี้โดยเด็ดขาดครับ อีกอย่างจะสังเกตุข้อความทุกข้อ ผมค่อนข้างจะไม่ลำเอียงกับร้านค้าไหนก็ตาม แต่เมื่อทางเค๊าทำได้ ผมก็คงจะไม่ต้องต่ออะไรๆๆ กันอีกครับผม

สำหรับคนที่คิดว่าสนใจกับลำโพง Surround Bi และ Di Pole Polk Audio FXi A6 ก็ Request กันมาในกระทู้นี้แล้วกันครับ ถ้าเยอะหรือมากพอ คือ น่าจะต้องเกิน ห้าตัว ผมจะเข้าไปคุยกับทาง CMG ให้นะครับ แล้วจะบอกว่าให้ไปเอาทีร้านค้าไหนนะครับ (ถ้าผมแจกจ่ายได้ เดี๋ยวค่อยว่ากันมานะครับ เพราะ ชื่อที่ใช้ในการเป็นตัวแทน ไม่ใช่ผมนะครับ)
kajtanit
QUOTE(อำเภออ @ Aug 28 2011, 07:52 AM) *
วันนี้น่าจะเป็นการเข้ามาระบายดีกว่าครับ (แต่ให้ดีต่อความแต่พอดีนะครับ สำหรับสมชิกท่านอื่นๆๆ เดี๋ยวจะร้อนกันขึ้นมาอีก เพราะถ้าไม่มีเหตุมีผลพอ ผมจะปล่อยไม่ตอบโต้นะครับ เดี๋ยวจะเดือนร้อน Admin ของ Board)

เมื่อสองสามวันก่อน ผมได้เข้าไปต่อกระทู้ เกี่ยวกับ ลำโพง Bi และ Di Pole ที่ Web Board ร้านค้าที่หนึ่ง (ที่ทุกคนรู้จักกันดี และร้อนแรง ในเรื่องไม่เป็นเรื่องที่สุด ประจำปีนี้ ของ Thai DVD) เพราะ ทาง Polk ไม่นำเข้ามา แล้วทางพนักงานร้านก็ตอบ บอกลำโพงอะไรก็ได้ มีดีกว่าตั้งหลายตัว พอถามลงลึกลงไปว่า ต้องการลักษณะนี้ ที่เราว่าดี ไหนยกตัวอย่าง ยี่ห้อ รุ่นลำโพง ให้หน่อย เพราะผมเองได้พิสูจน์ แล้วว่า มันเหมาะมากๆๆ สำหรับคนที่ไม่มีเนื้อที่ในการจัดวาง ต้องวางลำโพงด้านหลังจุดฟัง ผมก็พึงพอรู้ว่า คนที่มาตอบเกี่ยวกับ สินค้าเกือบทุกชนิดของร้าน ไม่มีความรู้ในเรื่องพวกนี้เลยครับ มีแต่ เชลียร์ หรือ ตอบแบบ ข้ารู้คนเดียวอยากรู้ไปร้านเสียตังค์ประมาณนี้ แล้วสุดท้ายกับคนที่น่าจะพอรู้ ก็ยกรหัสลำโพงยี่ห้ออะไรขึ่้นมาก็ไม่รู้ ผมก็เลยถามกลับ คำว่า อย่าลอยช่วยบอก ยี่ห้อ รุ่นให้หน่อย เพราะผมจะได้ไปอ่าน manual ศึกาษาเพื่อเป็นประโยชน์กับลูกค้า แต่ไม่ มันเป็นคำที่ทำให้ Web มันป่วนหรือ ใช้คำไม่เหมาะสม หรือครับ ถึงได้ปิดกระทู้ไป ด้วยการให้เหตุผลว่า ทำให้เกิดการยั่วยุ ผมมองว่ามันจะบ้ากันไปใหญ่แล้ว เหมือนตอบไม่ได้ คุณก็ปิดไล่ลูกค้าไปสะงั้น

ไม่เป็นไรครับ เมื่อคุณทำได้ในลักษณะนี้ เพราะมันเป็นสิทธิที่คิดว่าคุณพึงมี กับ สมาชิกใน Board ในการจะตั้งจะลบ จะอะไร ด้วยการไม่แจ้งทาง PM กลับผมด้วย เพราะจริงแล้วไม่ต้องถึงกับมาปิดกระทู้ครับ ผมเป็นคนมีตัวตน ผมไปหาถึงร้านก็ได้ครับ ไม่ต้องมาทำแบบนี้ อย่างหนึ่งที่ผมมองคือ ไม่มีมารยาท ไม่ให้เกรียติ กับสิ่งที่คุณคิดว่าสำคัญสำหรับคนทำร้านค้า คือ ลูกค้า ก็ไม่เป็นไรครับ ผมก็คงละจากร้านค้านี้โดยเด็ดขาดครับ อีกอย่างจะสังเกตุข้อความทุกข้อ ผมค่อนข้างจะไม่ลำเอียงกับร้านค้าไหนก็ตาม แต่เมื่อทางเค๊าทำได้ ผมก็คงจะไม่ต้องต่ออะไรๆๆ กันอีกครับผม

สำหรับคนที่คิดว่าสนใจกับลำโพง Surround Bi และ Di Pole Polk Audio FXi A6 ก็ Request กันมาในกระทู้นี้แล้วกันครับ ถ้าเยอะหรือมากพอ คือ น่าจะต้องเกิน ห้าตัว ผมจะเข้าไปคุยกับทาง CMG ให้นะครับ แล้วจะบอกว่าให้ไปเอาทีร้านค้าไหนนะครับ (ถ้าผมแจกจ่ายได้ เดี๋ยวค่อยว่ากันมานะครับ เพราะ ชื่อที่ใช้ในการเป็นตัวแทน ไม่ใช่ผมนะครับ)

เกิดอะไรกันขึ้นเนี้ย ติดตามไม่ทัน dry.gif
อำเภออ
อ้อลืมไป มากว่ากันถึงลำโพง Polk Audio A7 กันอีกสักหน่อย หลังจากที่ได้ใช้ มาสองสามวันแล้วกับ Power Amp ตามลายเซ็นต์ผมครับ มันมีแปลกอย่างว่าเอ๊ะทำไมกลางที่เราว่าเสี้ยนหู หรือ แหลมที่มาก มันกลับหายไปในพริบตาครับ (ผิดกับตอนที่ใช้ Onkyo SR806 ขับอย่างกับเล่นกับคนละ System เลยครับ) ตอนนี้มีแต่คำว่าเนียน และ พอดี ไม่มากหรือ น้อยเกินไป เสียงต่อออก จาก DAC ทั้ง ออก Solid และ Tube ก็มีเปลี่ยนในเรื่องเสียงกลางในความชัดของเสียง แต่กลับฟังได้ง่ายกว่ามาก จนให้พี่ชายมาฟัง ก็บอกว่านี้แหละ ชุดฟังที่ดีที่มันควรจะเป็น กลายเป็นว่าตอนนี้ผมฟังเพลงโดยเปิดแค่กลางได้ยินชัดเจน (คือไม่ต้องดังมาก) สรรพเสียงก็ออกค่อนข้างครบ คือ มี dynamic ที่มากขึ้นแบบที่ Onkyo ไม่เคยให้มาก่อนครับ

ยิ่งทำให้ผมรู้เลยว่าคิดไม่ผิดกับลำโพงนี้จริงๆๆครับ อ้ออีกอย่าง ที่เห็นลายเซ็นต์ใหม่ผมในเรื่องสายลำโพง ว่าทำไมไม่เปลี่ยนคู่หน้า จาก คานาเร่ มาเป็น IXOS เพราะตอนนี้กลับกลายเป็นว่า ผมพอใจกับเสียงที่ออกคู่หน้ามากที่สุดแล้วครับ โดยที่ไม่ต้องไปเปลี่ยนสายมันอีก เพราะความคิดก่อนหน้า ก็คือ ผมต้องการเปลี่ยนให้เสียงกลางมัน Smooth กว่านี้แต่ตอนนี้คงไม่ต้องแล้วครับ มัน Smooth ด้วย Power Amp ไปเป็นที่เรียบร้อยครับ เหลือแต่ Center อย่างเดียวที่ กลางแหลมมันยังนำเสียงอยู่ (หรือ ตอนนี้ผมใช้สายแบบ ทำ Single ของ คานาเร่ อยู่) ส่วนสาย Srr ที่ต้องเปลี่ยนใหม่ยกชุด เพราะว่า ผมเพิ่มในส่วนของ Srr Back ด้วย Center ด้วยความอนุเคราะห์ ของพี่ชวิน (คงเข้าไปเอาวันนี้แหละครับท่าน) มาทำการทดสอบด้วยการต่อ ในระบบ 6.1 ครับ แล้วจะมาบอกว่า น่าที่จะทำไหม สำหรับ เนื้อที่ห้องใครไม่อำนวยที่จะทำในระบบ 7.1 ครับ

เดี๋ยวบทความต่อ เกี่ยวกับ เสียง Multi ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด เกี่ยวกับหน้าจอคอมที่ใช้พิมพ์มันดับ (เพราะต้องพึงพาเสียงที่ออกจาก HDMI เข้า AVR) ตอนจะทำการ Cap รูป ผมคงจะเริ่มต่อแล้วนะครับ หรือ ถ้ามันยังดับอยู่ ก็คงจะพยายามเริ่มเหมือนกัน ด้วยการต้องเปิด Plasma ทีวีไปด้วย (อย่างที่เคยบอกเกี่ยวกับอาการนี้ คือ ไม่เปิด มันลากหน้าจอคอมผมดับไปด้วย คือ ฟ้องว่าไม่มีสัญญาณ) เพราะผมได้เตรียมสาย ความยาว 3 เมตรสำหรับ D-Sub ไว้แล้ว ซึ่งเป็นวิธีสุดท้ายแล้วที่ผมจะทำอะไรได้ ถ้าไม่ได้ ก็คงจะไม่ไปต่อด้วยการทำอะไรอีกแล้วนะครับ เพราะไม่แน่ใจว่าสาเหตุมันเกิดจากอะไร แต่จริงแล้วมันกำลังจะมี DAC ที่รับสัญญาณ ด้วยการส่ง 8 Chanel 24/192 แล้วผ่านทาง USB 3 ด้วย Port ที่ต่อเชื่อมของเค๊าครับ (ผมกำลังจะศึกษาอยู่เหมือนกัน) แต่ปีหน้า ว่าจะเปลี่ยนเป็นใช้รุ่น AMD HD 6770 อยุ่เหมือนกัน แล้วก็ เพิ่ม Ram ให้กับระบบ เป็น 8 GB รวมกับของเก่าเท่ากับผม มี ทั้งหมด 12 Gb แล้วก็จะทำการ Format เป็น 64 Bit เต็มรูปแบบแล้วทำการทดสอบอีกทีครับ ว่าดีกว่าการใช้ 32 Bit ไหม เพราะมีโครงการจะต้องใช้คอมทำงานอย่างจริงจัง กับค่าย Adobe หน่อยครับ เลยอยากทำ Length ของระบบให้เต็มประสิทธิภาพสักหน่อยครับ
อำเภออ
QUOTE(kajtanit @ Aug 28 2011, 08:10 AM) *
QUOTE(อำเภออ @ Aug 28 2011, 07:52 AM) *

เกิดอะไรกันขึ้นเนี้ย ติดตามไม่ทัน dry.gif

ไม่มีให้ติดตามแล้วครับ เค๊ายกทั้งกระทู้ผมออกไปแล้วครับ เนื้อความตามที่ผมเขียนนั้นแหละครับ ส่วนกระทู้เกี่ยวกับลำโพง เค๊าก็ปิดผมไม่ให้ Comment ด้วย เท่ากับว่าผมโดนต่อยอยู่ฝ่ายเดียวครับ แฟร์ โคตร ขอบอกครับ
wonderway
heart.gif ตรงและมีความจริง สู้ต่อไป ติดตามอ่านตลอดได้ความรู้เรื่องเครื่องเสียงและเรื่อง DAT แถมการเซตลำโพงต่าง และสามารถนำมาใช้เป็นข้ออ้างอิงได้ในรับหนึ่ง บอกตามตรงนะครับผมเล่นคอมแต่ได้ความรู้เรื่องการฟังเพลงจากคอมก็กระทู้นี้และ (ถึงจะมีการดุบ้างเป็นบางครั้งเพราะบางทีอ่านแล้วก็หลงๆๆอยู่) เป็นกำลังใจให้ท่านได้เขียนบทความดีๆๆมาให้ท่านสมาชิกได้อ่านอีกต่อไปนะครับ
ปอลิง...สนใจอยู่ครับสำหรับลำโพง Di Pole Polk Audio FXi A6 ถ้าราคาไม่แรงวันก่อนไปถอยลำโพงเซนเตอร์(Csi4)ก็ว่าจะไปดูตัวนี้แต่หมดสะก่อนถ้าท่านอำเภอได้มาราคาไม่แรงก็น่าสนอยู่นะครับ ขอบคุณครับ please.gif
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.