Help - Search - Members - Calendar
Full Version: Update จุลินทรีย์เธียร์เตอร์และมิวสิคัลเตอร์เที่ย
ThaiDVD.net | Hi-DEF Blu-Ray DVD HTPC Home Theater ไฮเดฟ บลูเรย์ ดีวีดี โฮมเธียเตอร์ > .: Audio / Visual :. > H.I.P.Ware (Home Theater-Internet-PC)
Pages: 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18, 19, 20, 21, 22, 23, 24, 25, 26, 27, 28, 29, 30
อำเภออ
QUOTE(tontaro @ Jul 19 2011, 01:41 PM) *
QUOTE(BigTee @ Jul 18 2011, 08:34 PM) *
สุดยอดไปเลยท่านต้น แอบเห็นราคาที่ท่านได้มาคุ้มสุดๆ happy.gif

ว่าแต่งานยุ่งขนาดนี้ มีเวลาได้ดูได้ฟังมั้ยครับเนี่ย

แหะ แหะ ขอบคุณครับ

ไม่มีเวลาเล่นอีกยาวครับ ติดงานคอมมาร์ตเอย อะไรเอย อีกยาวเลยอ่า mama.gif

เมื่อใด ได้เล่น ได้ลองเต็มระบบ จะมาเล่าให้ฟังนะ (รอเพิ่มลำโพง EVO2 30 ด้วย)

งานเยอะก็ดีสิท่าน ไหนจะได้ทั้งเงิน แถมไม่มีเวลาใช้เงินอีก จะได้หยิบกระเป๋ามาใส่เงินต่อ (เพื่อรอให้มันแบนต่อไปครับ) tongue.gif
tontaro
QUOTE(อำเภออ @ Jul 19 2011, 01:52 PM) *
QUOTE(tontaro @ Jul 19 2011, 01:41 PM) *
QUOTE(BigTee @ Jul 18 2011, 08:34 PM) *
สุดยอดไปเลยท่านต้น แอบเห็นราคาที่ท่านได้มาคุ้มสุดๆ happy.gif

ว่าแต่งานยุ่งขนาดนี้ มีเวลาได้ดูได้ฟังมั้ยครับเนี่ย

แหะ แหะ ขอบคุณครับ

ไม่มีเวลาเล่นอีกยาวครับ ติดงานคอมมาร์ตเอย อะไรเอย อีกยาวเลยอ่า mama.gif

เมื่อใด ได้เล่น ได้ลองเต็มระบบ จะมาเล่าให้ฟังนะ (รอเพิ่มลำโพง EVO2 30 ด้วย)

งานเยอะก็ดีสิท่าน ไหนจะได้ทั้งเงิน แถมไม่มีเวลาใช้เงินอีก จะได้หยิบกระเป๋ามาใส่เงินต่อ (เพื่อรอให้มันแบนต่อไปครับ) tongue.gif

เงินไม่เยอะ แต่ใช้เยอะซะมากกว่าครับ แหะ แหะ

คงไม่ได้เล่น ไม่ได้ลองอะไร ยาวเลยจริงๆแล้ว คอมมาร์ตเริ่มพรุ่งนี้ วันนี้เตรียมงานยาว

อ้อ ช่วงนี้ อากาศแปลกๆ รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ happy.gif

จากใจ ตนโท ต้น เทพแกลบ
tontaro
นับวันรอ (อีกแล้ว) = =
tontaro
เตรียมพบกับ Neo My MOSO Home Theater ที่เทพแกลบ ทุ่มสุดเหวี่ยง เร็วๆนี้

จาก กรอบเกรียว โปเต้ ไม่มีจะเคี้ยว ohno.gif mama.gif
อำเภออ
ถ้าจะปล่อย ตัว Magnet ก็แจ้งข่าวด้วยนะครับ เพื่อผมจะถือโอกาส ไปยืมลองนะครับ (ถ้าเข้าและชอบอาจจะขอซื้อนะครับผม) เพราะพี่ชวินบอกว่าตัวนี้โม มาเรียบร้อยแล้ว สำเนียงน่าจะได้ ไม่แหลมจัด หรือ กลางแสด มากครับ ลูกเบสน่าจะมีดีกว่าตัวที่ Magnet ทำขายอยู่ (แต่ไม่แน่ใจว่า รุ่นท่าน เป็นรุ่น SE หรือเปล่านะ)
tontaro
Update State1

Wharfedale EVO2 30

hongkongface
ถ้าอีโวิสีนี้ออกตั้งสองสามปีก่อน คงเสร็จผมไปนานแล้ว

งามจริ๊ง
bannakan
กรี๊ดดดดด แนวร่วมพลพรรคนาซี อิอิ exxer.gif
tontaro
ขอมา Update แบบห้วนๆสั้นๆนะครับ

Now My MOSO HomeTheater

Pre\Processcor : Integra DTC9.8

Speakers

Center : Wharfedale EVO2 50C

Front : Wharfedale EVO2 30

Surround : Wharfedale EVO2 10

Power Amp

1.NAD216THX

for Drive Front : Wharfedale EVO2 30

2.Magnet MA312B

for Drive Center : Wharfedale EVO2 50C

and Drive Surround : Wharfedale EVO2 10

Next State

1.NAD216THX

Bridge Mono for Drive Center : Wharfedale EVO2 50C

2.NAD218THX

220W@8 Ohm x2Ch for Drive Front : Wharfedale EVO2 30

COMING SOON!!! and End Project

mama.gif mama.gif mama.gif mama.gif

3.Magnet MA312B

for Drive Surround : Wharfedale EVO2 10

ไว้จะมาเล่าให้ฟังนะครับ จนไปนาน แกลบสุดๆ

ยังวาง ยัง Set ไม่ลงตัว แต่มา update ไปก่อนอ่ะครับ

และหลังจากมาครบก็จะตัดสินใจว่า จะใช้ MAGNET MA312B Drive เฉพาะ Surr ต่อไป หรือยังไงต่อ ขอดูก่อนอีกทีนะครับผม ท่านอำเภอ happy.gif

หมดงบอย่างมากมาย หนนี้ (เฉพาะ 3 ชิ้นนี้ Intrega,EVo2 30,218THX ประมาณ 100K กว่าๆๆแล้วอ่ะครับ T.T)

แกลบตัวพ่อ แกลบตัวพ่อ แกลบ แกลบ ตัวพ่อออ (กรุณาร้องตาทำนองเพง หมาแพนดี้) ohno.gif
tontaro
QUOTE(hongkongface @ Aug 1 2011, 11:12 AM) *
ถ้าอีโวิสีนี้ออกตั้งสองสามปีก่อน คงเสร็จผมไปนานแล้ว

งามจริ๊ง

ปีนี้ก็ยังไม่สายนะครับ อิ อิ ohno.gif

QUOTE(bannakan @ Aug 1 2011, 11:15 AM) *
กรี๊ดดดดด แนวร่วมพลพรรคนาซี อิอิ exxer.gif

ช่าย ช่าย พลพรรค EVO เอย
black13
ขอถามหน่อยคับ
สายลำโพง
IXOS 756
แนวเสียงเป็นยังไงบ้างคับ
กำลังสนใจอยู่เหมือนกัน
ช่วยชิ้แนะ้ด้วยคับ
ได้ราคากับแหล่งด้วยยิ่งดีเลยคับ
rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif
tontaro
QUOTE(black13 @ Aug 1 2011, 11:32 AM) *
ขอถามหน่อยคับ
สายลำโพง
IXOS 756
แนวเสียงเป็นยังไงบ้างคับ
กำลังสนใจอยู่เหมือนกัน
ช่วยชิ้แนะ้ด้วยคับ
ได้ราคากับแหล่งด้วยยิ่งดีเลยคับ
rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtop...p;#entry1917700

คร่าวๆก็ประมาณตามที่เคยเล่าให้ฟังไปนะครับ

ส่วนราคา ลองเช็คดู เพราะปัจจุบันผมไม่ทราบเลยจริงๆครับผม ในบอร์ดเราเคยเหนว่ามี หรือไป Hifi tower เค้าก็ขายนะ
nuthapol
QUOTE(tontaro @ Aug 1 2011, 11:06 AM) *
Update State1

Wharfedale EVO2 30

ยินดีกับลำโพงใหม่ด้วยครับ ... สวยมาก ๆ เลยครับ thumbsup.gif

เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับท่าน tontaro ถูกใจไหมครับ happy.gif
tontaro
QUOTE(nuthapol @ Aug 1 2011, 12:21 PM) *
ยินดีกับลำโพงใหม่ด้วยครับ ... สวยมาก ๆ เลยครับ thumbsup.gif

เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับท่าน tontaro ถูกใจไหมครับ happy.gif

ขอบคุณครับพี่ nuthapol

สุ้มเสียงถูกใจดีครับ ไว้เดี๋ยวหลายๆอย่างเรียบร้อยจะมาเล่าให้ฟังเพิ่มเติมครับ

พอดีคุณแม่เพิ่ง หกล้มในห้องน้ำ ต้องเข้า รพ. ครับผม
gimkung14
ขอให้คุณแม่ของคุณต้นไม่เป็นอะไรมาก หายไว ๆ นะครับ เป็นห่วงแทนครับ

คุณแม่ผมก็เพิ่งออกจากรพ. แต่ยังต้องดูแลเป็นพิเศษอยู่ มองท่านทีไร สงสารจับใจ

เรื่องเครื่องเสียงเล่นเมื่อไหร่ก็ได้เนอะ มีเวลาค่อยมารีวิวอีกทีนะครับ ยินดีด้วยนะครับ
tontaro
QUOTE(gimkung14 @ Aug 1 2011, 12:56 PM) *
ขอให้คุณแม่ของคุณต้นไม่เป็นอะไรมาก หายไว ๆ นะครับ เป็นห่วงแทนครับ

คุณแม่ผมก็เพิ่งออกจากรพ. แต่ยังต้องดูแลเป็นพิเศษอยู่ มองท่านทีไร สงสารจับใจ

เรื่องเครื่องเสียงเล่นเมื่อไหร่ก็ได้เนอะ มีเวลาค่อยมารีวิวอีกทีนะครับ ยินดีด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ gimkung14

ขนาดเราล้ม เรายังเจ็บ

คุณแม่ผม 59 แล้ว ล้มในห้องน้ำ ดีที่ไม่ใช่หัวลงก่อน แต่ก็หัวกระแทกด้วย

เอกซ์เรย์ ทั่วเลยครับ ดีที่ไม่เป็นไรมาก แต่ก็ฟกช้ำ และก็หัวโน และมีอาการปวดหัวมากครับ

ต้องดูแลอยู่ครับ หวังว่าจะดีขึ้นๆและเป็นปกติในเร็ววัน

และขอให้คุณแม่ หายเร็วๆดีวันดีคืนด้วยเหมือนกันครับผม
goldlaitun
ขอให้คุณแม่หายไวๆครับ
ยิดดีกับลำโพงใหม่ด้วยครับ งามจริงๆเสียงชุดนี้คงจะไปได้อีกไกลเลยเชียว
BigTee
ขอให้ท่านแม่หายไวๆนะครับ

ยินดีปรีดากับลำโพงใหม่ด้วย สวยงามมากๆ

ปล. ยังไม่จบแน่ๆท่านต้น เดี๋ยวก็จอ กับ ชั้นวางต่อ smile.gif
tontaro
ขอขอบคุณทุกๆท่านด้วยใจจริงครับผม
tontaro
เอามาฝาก การกด Check และเปลี่ยนค่าต่างๆสำหรับท่านที่ใช้ Pre\Pro Integra/Onkyo ครับ

(ไม่แน่ใจว่า AVR onkyo จะกดเช็คตามนี้ได้ไหมนะ ผมเรียบเรียงเอาเอง โดยหาจากเวปเมืองนอก ผิดถูกอย่างไร รบกวนชี้แนะ หากได้อะไรเพิ่ม จะเอามาเพิ่มเติมให้อีกนะ)

1.การกด Check Firmware

เปิดเครื่อง เข้าสู่โหมดการทำงานปกติ

กดปุ่ม[DISPLAY] ที่หน้าเคร่ื่อง ค้างไว้

จากนั้นกด [STANDBY/ON] .

จากนั้นปล่อยทั้งสองปุ่ม

รายละเอียดของ MAIN firmware info จะ display ขึ้นมา

กด [>] หรือ [<> ที่หน้าเครื่อง (ล่างปุ่ม[TONE]) เพื่อแสดงรายละเอียดในส่วนถัดไป

2.เช็คอุณหภูมิ:

เปิดเครื่อง เข้าสู่โหมดการทำงานปกติ กดปุ่มเหล่านี้ที่หน้าเครื่อง

กดปุ่ม Display แช่ไว้

และกดปุ่ม [STANDBY/ON]. จากนั้นปล่อยทั้งสองปุ่ม

หากกดปุ่ม [SETUP]. รายละเอียดของอุณหภูมิการทำงานภายในเครื่องจะแสดงขึ้นมา จนกว่าจะกดฟังค์ชั่นอื่นต่อไป

หากกดปุ่ม [TONE] ภายหลังกด[DISPLAY][STANDBY/ON] จะแสดง Source ที่ก่อนให้เกิดอุณหภูมิสุงสุดในการใช้งาน และเวลาที่ running สามารถลบได้โดยกดปุ่ม [RETURN].

3.แสดงรายละเอียด input และ output resolution

กดปุ่ม display ที่หน้าเครื่องค้างไว้ประมาณ 2 วินาที input และ output resolution จะแสดงรายละเอียดขึ้นมา

4.การปรับแต่งตัวประมวลผล HQV Reon-VX

เมนูการปรับภาพจะแสดงเฉพาะบนหน้าเครื่องเท่านั้น จะไม่โชว์บนหน้าจอ

1.กดปุ่ม Display บนรีโมตค้างไว้จนกว่าเมนูจะปรากฏขึ้น

2.ใช้ก้านปุ่ม up-down ในการเลือก menu item และใช้ก้านปุ่ม left-right ในการเปลี่ยนค่า

หากไม่ใส่คำสั่งใดๆภายใน 8 วินาที menu picture quality จะหายไป

ที่ให้ปรับจะมี brightness , contrast,hue ,saturation,picture mode, edge enhancement ,noise reduction

Credit: ขอขอบคุณ อาจารย์ พิชาติ อย่างมากมายครับ รวมถึง พี่นัท และคุณเบิร์ต ที่ช่วยแนะนำ และหลายๆอย่าง ขอขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ
tontaro
หลังจากวันนี้ คงไม่ได้เข้ามาคุยกันอีกหลายวันนะครับ ด้วยหลายเหตุผล ส่วนหนึ่งก็อย่างที่เรียนให้ทราบไปด้านบน และเรื่องอื่นๆอีก

รักษาสุขภาพกันทุกท่านด้วยนะครับ happy.gif
gimkung14
QUOTE(tontaro @ Aug 1 2011, 06:16 PM) *
หลังจากวันนี้ คงไม่ได้เข้ามาคุยกันอีกหลายวันนะครับ ด้วยหลายเหตุผล ส่วนหนึ่งก็อย่างที่เรียนให้ทราบไปด้านบน และเรื่องอื่นๆอีก

รักษาสุขภาพกันทุกท่านด้วยนะครับ happy.gif

เอาใจช่วยครับคุณต้น happy.gif

เห็น Intrega แล้วหวั่นไหว ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ งามจริงอะไรจริง rolleyes.gif

ส่วนตัวผมคงยังไม่ตามไปเล่นแยกชิ้นในช่วงนี้แน่ ๆ ครับ
ขอสนุกกับชุดง่าย ๆ แบบนี้ไปอีกยาวเลยจ้า
tontaro
QUOTE(gimkung14 @ Aug 1 2011, 11:17 PM) *
QUOTE(tontaro @ Aug 1 2011, 06:16 PM) *

เห็น Intrega แล้วหวั่นไหว ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ งามจริงอะไรจริง rolleyes.gif

ส่วนตัวผมคงยังไม่ตามไปเล่นแยกชิ้นในช่วงนี้แน่ ๆ ครับ
ขอสนุกกับชุดง่าย ๆ แบบนี้ไปอีกยาวเลยจ้า

โอ่ย เหนื่อย หลายเรื่อง หลายอย่าง

โห ชุดระดับนั้น ก็สุดๆแล้วครับ

จริงๆจะว่าไป ชุดที่ใช้อยู่ ยุ่งยากขึ้นเยอะเลย ทั้งเปิด ทั้งปิด ทั้งสาย = =

กว่าจะดูหนังครบระบบที เปิดสวิตช์ เปิดเครื่อง ไม่รู้ตั้งกี่เครื่อง กี่จุด

1.Pre/Pro

2.Power Amp 1

3.Power Amp 2

4.Power Amp 3

5.Player

6.Docking HDD (กรณีเล่นจากไฟล์)

7.Display

ยุ่งยากมากเห็นแล้ว ชิมิ

ท่านใดที่คิดจะมาเล่น Pre\pro กรุณา อ่านด้วย

ดีขึ้นสุดๆก็จริง แต่ก็ยุ่งยากขึ้นสุดๆเช่นเดียวกัน

จาก เทพแกลบตัวพ่อ แต่ไม่ย่อท้อ แม้ไม่มีลูกท้อ และโปเต้ยังไม่มีจะเคี้ยว
tontaro
ลืมบอก...

ต้องใจรัก และพิถีพิถันสุดๆ ถึงจะมาระบบลักษณะนี้

ดังนั้น คิด เลือก ตัดสินใจให้ดี แล้วเทพแกลบผู้นี้ จะมาบรรยาย
ทุกข์ของคนมีตังค์แท้ๆ smile.gif
gimkung14
QUOTE(hongkongface @ Aug 5 2011, 06:07 PM) *
ทุกข์ของคนมีตังค์แท้ๆ smile.gif

นั่นสิ จะเห็นใจดีมั๊ยเนี่ย eam.gif
BigTee
QUOTE (gimkung14 @ Aug 5 2011, 06:20 PM) *
QUOTE (hongkongface @ Aug 5 2011, 06:07 PM) *

นั่นสิ จะเห็นใจดีมั๊ยเนี่ย eam.gif

เทพแกลบไม่เคยแกลบ เดี๋ยวปลายปีผมว่าได้เห็น Opus tongue.gif
อำเภออ
ท่านเริ่มจะจบแล้ว ผมยังไม่จบกับ Power Amp เลยครับ ท่าจะเล่นเครื่องเสียง เปลี่ยนกันยาวอีกสักสองสามปีแน่เลย ถ้าไม่จบที่ Pre/Pro คงไม่เลิก Up แน่ๆๆเลย ไหนจะอยากได้ชุดฟัง ลำโพงอีก จะไปหาเงินที่ไหนดีเนี่ย huh.gif
QUOTE(อำเภออ @ Aug 5 2011, 08:27 PM) *
ท่านเริ่มจะจบแล้ว ผมยังไม่จบกับ Power Amp เลยครับ ท่าจะเล่นเครื่องเสียง เปลี่ยนกันยาวอีกสักสองสามปีแน่เลย ถ้าไม่จบที่ Pre/Pro คงไม่เลิก Up แน่ๆๆเลย ไหนจะอยากได้ชุดฟัง ลำโพงอีก จะไปหาเงินที่ไหนดีเนี่ย huh.gif

อำเภออ
QUOTE(hongkongface @ Aug 5 2011, 09:09 PM) *
QUOTE(อำเภออ @ Aug 5 2011, 08:27 PM) *

แต่ ก็ไม่แน่นะ ถ้าได้ Power Amp ที่ถูกใจ ชุดฟังก็อาจจะประหยัดงบไปได้ ไปจ่ายค่า DAC แทน เพราะตอนนี้ที่ใช้ก็ไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่ อะไร tongue.gif แต่ใจก็อยากจะลอง Pre/Pro ของ Maranzt อยากได้เสียงอิ่มมีมวล จากเสียงกลางเหมือนกัน เรื่องหนังพักหลังๆๆ ไม่ต้องมากมายแล้ว (ผมไม่ได้เปิดเครื่องดูหนัง จะสองอาทิตย์แล้วอะ gossip.gif )
BigTee
QUOTE (อำเภออ @ Aug 6 2011, 06:14 AM) *
แต่ ก็ไม่แน่นะ ถ้าได้ Power Amp ที่ถูกใจ ชุดฟังก็อาจจะประหยัดงบไปได้ ไปจ่ายค่า DAC แทน เพราะตอนนี้ที่ใช้ก็ไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่ อะไร tongue.gif แต่ใจก็อยากจะลอง Pre/Pro ของ Maranzt อยากได้เสียงอิ่มมีมวล จากเสียงกลางเหมือนกัน เรื่องหนังพักหลังๆๆ ไม่ต้องมากมายแล้ว (ผมไม่ได้เปิดเครื่องดูหนัง จะสองอาทิตย์แล้วอะ gossip.gif )

ที่ไม่ได้เปิดผมว่า ช่วงนี้ไม่มีหนังออกมากกว่าอ่ะ(ผมก็เช่นกัน) สองเดือนแล้วมั้ง หนังใหญ่ไปออกแผ่นชนกันช่วงไตรมาส4 หมดเลย

เลยเป็นเหตุให้ฟังเพลงมากขึ้นเยอะครับ
อำเภออ
QUOTE(BigTee @ Aug 6 2011, 10:14 AM) *
QUOTE(อำเภออ @ Aug 6 2011, 06:14 AM) *

ที่ไม่ได้เปิดผมว่า ช่วงนี้ไม่มีหนังออกมากกว่าอ่ะ(ผมก็เช่นกัน) สองเดือนแล้วมั้ง หนังใหญ่ไปออกแผ่นชนกันช่วงไตรมาส4 หมดเลย

เลยเป็นเหตุให้ฟังเพลงมากขึ้นเยอะครับ

ไม่ใช่ไม่มีหนังดูนะท่าน มีเยอะอยู่ แต่เป็นไรไม่รู้ช่วงนี้ ไม่อยากเสียวเวลากับการดูหนัง หรือ ผมต้องอ่านหนังสือด้วยก็ไม่รู้ งานก็เยอะ กลับบ้านสามทุ่ม ตลอดเลยช่วงสองอาทิตย์นี้อะครับ พอดีช่วงปิดไตรมาสสุดท้ายของบริษัทด้วยอะครับ ต้นไปรมาสก็ต้องมายุ่งกับงบประมาณใน่ส่วนของ Computer ของบริษัทอีก ไหนจะมีงานใหญ่ปลายปีอีก (อันนี้ผมเริ่มจะทำประมาณกลางกันยา แล้วยาวไปถึง กลางกุมภาปีหน้าครับ) อาทิตย์หน้าคงเริ่มจะเป็นไท แล้วละครับ (เริ่มไปตะเวนฟัง Power Amp แล้วละคราวนี้) ว่าวันนี้สอบเสร็จจะขน Sub Polk ลงมาแล้วละครับ เบื่อ Soken Sub แหละ เดือนหน้าก็จะได้ Martin จะได้เลิกยกขึ้นยกลงสักที
QUOTE(อำเภออ @ Aug 6 2011, 06:14 AM) *
QUOTE(hongkongface @ Aug 5 2011, 09:09 PM) *

นั่นสิ น้าไปฟังเพาเวอร์ที่แม็กเน็ทยังคับ

มันจะสนุกก็ตอนได้ไปฟังของใหม่นี่แหล่ะเครื่องเสียง

อัพน้อยๆ แต่อัพเรื่อยๆ นะครับน้าอำเภอ smile.gif
อำเภออ
QUOTE(hongkongface @ Aug 6 2011, 12:32 PM) *

นั่นสิ น้าไปฟังเพาเวอร์ที่แม็กเน็ทยังคับ

มันจะสนุกก็ตอนได้ไปฟังของใหม่นี่แหล่ะเครื่องเสียง

อัพน้อยๆ แต่อัพเรื่อยๆ นะครับน้าอำเภอ smile.gif

อังคารหน้าครับ ไปกับพี่ชวิน คงแวะสาขาใหญ่ ลาดพร้าวเลยครับ สำหรับ Magnet ไปฟังสองคนก็ดี เพื่อจะได้วิพากษ์กันง่ายๆๆหน่อย เพราะระดับหู พี่ชวิน ก็ขึ้นชั้นเหมือนกัน
ผมรอฟังรายงานสดนะครับ

ตอนนี้ไม่สะดวกไปแจมด้วยซะแล้ว msn-cry.gif
tontaro
QUOTE(gimkung14 @ Aug 5 2011, 06:20 PM) *
QUOTE(hongkongface @ Aug 5 2011, 06:07 PM) *

แป่ววววว ถ้ามีตังค์ก็ดีสิครับ ตอนนี้แทบจะแทะ Power กะ ลำโพงอยู่แล้ว รอบนี้สามสี่ชิ้นนี้ก็ 100K กว่าๆตูมเดียวเลยอ่า mama.gif

QUOTE(BigTee @ Aug 5 2011, 08:23 PM) *
เทพแกลบไม่เคยแกลบ เดี๋ยวปลายปีผมว่าได้เห็น Opus tongue.gif

แป่ววววว OPUS คงไม่ไหวแล้วครับ แค่นี้ก็ OH MY GOD แล้วครับ mama.gif

ครับ ก็จะใกล้จะบรรลุวัตถุประสงค์ละ เหลือ PowerAmp ตัวใหญ่อีกตัว ก็คาดว่าน่าจะจบ(หรือเปล่า)

ลองเทียบ ตามลักษณะหรือปัจจัยที่ต้องการ สำหรับ Power Amp ว่ายากแล้ว

Pre\Pro น้อย Brand กว่า ยิ่งหา ยิ่งลองยากยิ่งกว่า
sirisak_ac118
ใครได้ลองฟัง Pre/Pro + Power ดีๆ รับรองได้เลยว่าจะลืมAVR ไปเลยจริงๆครับ ผมผ่านจุดนั้นมาแล้วลงทุนทีเดียวจบ

จุดที่จะผ่านต่อไปผมคงจะเริ่มร่วง กินมาม่ามาจะเป็นเดือนละครับ กระเป๋าแบน โชคดีมีเพื่อนแต่ยังไม่ถึงขั้นแฟน เลยยังไม่โดนทิ้งครับ wacko.gif
tontaro
QUOTE(sirisak_ac118 @ Aug 8 2011, 11:33 AM) *
ใครได้ลองฟัง Pre/Pro + Power ดีๆ รับรองได้เลยว่าจะลืมAVR ไปเลยจริงๆครับ ผมผ่านจุดนั้นมาแล้วลงทุนทีเดียวจบ

จุดที่จะผ่านต่อไปผมคงจะเริ่มร่วง กินมาม่ามาจะเป็นเดือนละครับ กระเป๋าแบน โชคดีมีเพื่อนแต่ยังไม่ถึงขั้นแฟน เลยยังไม่โดนทิ้งครับ wacko.gif

เห็นด้วยครับ เหนือชั้นกว่า ขึ้นไปอีก แม้น AVR ตัว top ในหลาย Brand ก็ยังให้ไม่ได้ขนาดนี้ ทั้งรายละเอียด พละกำลัง และอื่นๆ

เพราะเป็นแบบ "เฉพาะทาง" แยกออกมาเป็นส่วนๆ

แต่ก็ต้องแลกมาด้วยความยุ่งยาก ที่มากมาย และทุนทรัพย์ที่มากหลาย

แต่แหม ชื่อห้อง "ห้องเล็กๆของเด็กเมืองช้างของท่าน" นี่ช่าง....

งั้นห้องผมก็คงเป็น "ห้องแห่งอณูของอณูจุลินทรีย์เล็กๆของเทพแกลบ สะท้านภพ" กระมังครับ mama.gif
อำเภออ
QUOTE(tontaro @ Aug 8 2011, 10:18 AM) *

ครับ ก็จะใกล้จะบรรลุวัตถุประสงค์ละ เหลือ PowerAmp ตัวใหญ่อีกตัว ก็คาดว่าน่าจะจบ(หรือเปล่า)

ลองเทียบ ตามลักษณะหรือปัจจัยที่ต้องการ สำหรับ Power Amp ว่ายากแล้ว

Pre\Pro น้อย Brand กว่า ยิ่งหา ยิ่งลองยากยิ่งกว่า

อย่าลืมนะครับ เลิกจะใช้ Magnet ท่านก็บอกด้วยแล้วกันนะครับ อยากหยิบยืมลอง หรือ ไม่ก็ซื้อต่อ(ถ้ามันได้) นะครับท่าน วันพรุ่งนี้จะเข้าไปฟังที่ Magnet กับพี่ชวินแล้ว แต่อย่างว่า System ระบบใครมันจะเปีะ เหมือนเครื่องบ้านเรา ห้องเรา มันคงเป็นไปไม่ได้ แต่ที่ไป เพราะอยากรู้แนวเสียง ว่ามันให้อย่างที่เราหวังไหมเท่านั้นครับ ถ้างบผมมากพอปัญหามันคงไม่เกิด เพราะงบจำกัด เลยต้องเลือกหน่อยครับ ผมกะยืนไว้ อย่าน้อย 5 หรือ 7 Chanel ไม่เกิน แปดหมื่นบาทครับ (อันนี้ขาดตัว ไม่ต่อไปกว่านี้นะครับ เพราะแค่นี้ก็จ่ายบัตรปีหน้าหัวบานแล้วครับ เสียดายเงินก้อนครับถ้าต้องจ่ายเพียงครั้งเดียว)
tontaro
QUOTE(อำเภออ @ Aug 8 2011, 12:25 PM) *
QUOTE(tontaro @ Aug 8 2011, 10:18 AM) *

อย่าลืมนะครับ เลิกจะใช้ Magnet ท่านก็บอกด้วยแล้วกันนะครับ อยากหยิบยืมลอง หรือ ไม่ก็ซื้อต่อ(ถ้ามันได้) นะครับท่าน วันพรุ่งนี้จะเข้าไปฟังที่ Magnet กับพี่ชวินแล้ว แต่อย่างว่า System ระบบใครมันจะเปีะ เหมือนเครื่องบ้านเรา ห้องเรา มันคงเป็นไปไม่ได้ แต่ที่ไป เพราะอยากรู้แนวเสียง ว่ามันให้อย่างที่เราหวังไหมเท่านั้นครับ ถ้างบผมมากพอปัญหามันคงไม่เกิด เพราะงบจำกัด เลยต้องเลือกหน่อยครับ ผมกะยืนไว้ อย่าน้อย 5 หรือ 7 Chanel ไม่เกิน แปดหมื่นบาทครับ (อันนี้ขาดตัว ไม่ต่อไปกว่านี้นะครับ เพราะแค่นี้ก็จ่ายบัตรปีหน้าหัวบานแล้วครับ เสียดายเงินก้อนครับถ้าต้องจ่ายเพียงครั้งเดียว)

ครับผม แต่ตอนนี้คงยังไม่ขยับเหมือนกันครับ

ถ้าไปลอง MAGNET อยากให้ลองฟังตัว Hyperrion one รุ่นนี้สุ้มเสียง Ok เลย (เคยไปลองมา เพลงแจ๊ส เพลงเน้นเสียงร้อง หวานมาก)

และรุ่นใหญ่ที่ผมเคยถ่ายรูปไว้ 7 Ch 250W@8 ohm

ถ้าเป็นไปได้ เอาสายไฟ สาย Analog ท่านไปลองด้วยเลย ก็จะเป็นการดีครับ

Magnet ส่วนใหญ่ บุคลิกจะไปทาง Flat กลาง แหลม โปร่งๆ ไม่จัดมาก เบสหนักแบบนุ่มๆ ออกกลมๆ แต่ก็ไม่ถึงกับบาง
อำเภออ
QUOTE(tontaro @ Aug 8 2011, 04:55 PM) *
QUOTE(อำเภออ @ Aug 8 2011, 12:25 PM) *

ครับผม แต่ตอนนี้คงยังไม่ขยับเหมือนกันครับ

ถ้าไปลอง MAGNET อยากให้ลองฟังตัว Hyperrion one รุ่นนี้สุ้มเสียง Ok เลย (เคยไปลองมา เพลงแจ๊ส เพลงเน้นเสียงร้อง หวานมาก)

และรุ่นใหญ่ที่ผมเคยถ่ายรูปไว้ 7 Ch 250W@8 ohm

ถ้าเป็นไปได้ เอาสายไฟ สาย Analog ท่านไปลองด้วยเลย ก็จะเป็นการดีครับ

Magnet ส่วนใหญ่ บุคลิกจะไปทาง Flat กลาง แหลม โปร่งๆ ไม่จัดมาก เบสหนักแบบนุ่มๆ ออกกลมๆ แต่ก็ไม่ถึงกับบาง

แนวการลองของผมก็เหมือนเดิมครับ ต้องเริ่มจากตัวที่ดีที่สุด เพื่อหาข้อเปรียบเทียบครับ คงต้องเริ่ม ที่ Hyperion Reference ONE แล้วค่อยลดระดับลงมาครับ ไล่ตั้งแต่ ราคาแพงสุด ลงมาถูกสุด ที่ผมเล็งไว้ จริงแล้ว ก็แค่ สามตัว ตัวรูปท่านก็ด้วยครับ อีกสองตัว เป็น 3 Chanel ของ Magnet และ Marsh Sound (รวม Ref one) เป็นการต่อทั้งหมดสี่ครั้ง (แต่เพลง คงแค่ Title หรือ Peak ของเพลงพอครับ ผ่านแผ่นที่ผมเตรียมไว้แล้วครับ) กับลำโพง ที่ดี่ที่สุดของร้าน เพื่อ ดู Dynamic ของ Power ด้วยว่า เป๋ไหม เวลาเราเปิดเทียบระดับเสียงครับ

ผมเคยฟังตัว Power Amp ที่คิดว่าน่าจะให้เสียงที่ผมเคยถูกใจ คงไม่ยากนักในการเปรียบเทียบ ไม่เหมือนตอนหาลำโพง (ตอนนั้น ประสบการณ์น้อยด้วย ในการออกไปฟังข้างนอก) เสร็จที่นี้ วันต่อๆๆไป ก็ไปต่อ Nad แล้วก็อีกครั้ง กับ T-Amp แล้วที่สุดท้าย ในการเปรียบเทียบ ยังไม่รู้ว่าที่ไหน คลับคล้ายแต่ยังคิดไม่ออก ในราคา แปดหมื่น Multi Chanel (แต่ที่ไม่ไปแน่คือ Emotiva ครับ)
tontaro
ส่วนตัวที่ลองมา

2Ch work กว่า 3Ch

และ 3Ch work กว่า 5-7Ch ในระดับกำลังขับที่เท่ากัน

ด้วยเหตุนี้ ผมเลยใช้ Power 3 ตัว ซึ่งเปลืองกว่า ยุ่งยากกว่า

แย่จัง ตังค์ไม่มี

แก้ไขเพิ่มเติม : ลืมไปว่า Mono block (1Ch) ก็ดีกว่า 2Ch อีก 5555 กำ T.T
อำเภออ
QUOTE(tontaro @ Aug 8 2011, 05:27 PM) *

และ 3Ch work กว่า 5-7Ch ในระดับกำลังขับที่เท่ากัน

ด้วยเหตุนี้ ผมเลยใช้ Power 3 ตัว ซึ่งเปลืองกว่า ยุ่งยากกว่า

แก้ไขเพิ่มเติม : ลืมไปว่า Mono block (1Ch) ก็ดีกว่า 2Ch อีก 5555 กำ T.T

มันน่าจะต้องดูกันที่ภาคจ่ายไฟด้วย สาม Chanel บางตัวก็จะใช่ว่าดี กว่า 5 หรือ 7 ถ้าแยกระบบไฟมาเหมือนกันครับ แต่ที่แปลก คือ ยังไงๆๆ Mono Block ย่อมจะดีกว่า เสมอๆๆ เมื่อเทียบกับ ทุกระบบครับ
nainok48
QUOTE(อำเภออ @ Aug 8 2011, 07:15 PM) *
QUOTE(tontaro @ Aug 8 2011, 05:27 PM) *

มันน่าจะต้องดูกันที่ภาคจ่ายไฟด้วย สาม Chanel บางตัวก็จะใช่ว่าดี กว่า 5 หรือ 7 ถ้าแยกระบบไฟมาเหมือนกันครับ แต่ที่แปลก คือ ยังไงๆๆ Mono Block ย่อมจะดีกว่า เสมอๆๆ เมื่อเทียบกับ ทุกระบบครับ

งัยฝากตัวนี้ด้วยนะท่าน ยัง want อยู่เลย
อำเภออ
ถ้าร้านเค๊ามีให้ฟังนะ ไม่พลาดแน่ๆๆครับ เปิดในงาน BAV จับอะไรไม่ได้เลย เปิดแข่งกัน คนละผนัง แต่มี หม้อแปลง แค่ สามลูก แบ่งโหลดนะครับ ไม่ได้แยก เหมือน รุ่นที่เป็น 3 Chanel (แต่ทำไม Watts มันมากขนาดนั้นก็ไม่รู้) กลัวอย่างว่าจะได้แค่ดังเหมือน Emotiva เหมือนกันนะเนี่ย

QUOTE(nainok48 @ Aug 8 2011, 06:30 PM) *
QUOTE(อำเภออ @ Aug 8 2011, 07:15 PM) *

งัยฝากตัวนี้ด้วยนะท่าน ยัง want อยู่เลย

nainok48
ขอบคุณล่วงหน้าครับ heart.gif
tontaro
QUOTE(อำเภออ @ Aug 8 2011, 06:15 PM) *

อืมมมม คงต้องเทียบเสียงดีกว่า

ผมได้ไปตระเวณฟังตามบ้านหลายๆท่าน ได้แนวมาพอสมควร (Anthem,parasound,NAD,..etc)

แม้ภาคจ่ายไฟไม่แยกเท่าจำนวน Channel

บางทีก็ต้องดูที่ขนาดของหม้อแปลง หรือ Capด้วยครับ

อย่างของ NAD (216,218THX) ที่ใช้อยู่ เป็นเทอร์รอยด์ลูกใหญ่มหึมา ตัวใหญ่ วางด้านหน้า น้ำหนักเลยทิ้งไปด้านหน้าด้วย Headroom ขึ้นไปได้เยอะมาก

รวมถึงตัว Capa และ transister ใหญ่ยักษ์มากๆ ทน รวมถึงรองรับประจุและจ่ายไฟได้นิ่ง และคงที่

ระบบยิ่งมีขนาดใหญ่ขึ้น เปลี่ยนอะไรลงไปแล้ว จะอ่อนไหวขึ้น เห็นผล และจับทางง่ายขึ้นพอสมควร

และจะบ่งชี้ให้เราได้เลยว่า นี่เป็นแนวที่เราชอบหรือไม่

ขอให้เลือกได้ที่ถูกใจครับผม happy.gif
tontaro

Final Destination โกงความแกลบ แต่ก็แกลบ T.T

คุณแม่ป่วย หลายท่านช่วย แต่ผมก็ยังย้วยเหลือคณา ติ๊ด ตะ ละ ลิด ติ๊ด ชึ่ง

NAD 218THX

รักกันปานจะกลืน ขี่คอกันไป ถูไถวางเอย

หลังจากที่คุณแม่เริ่มดีขึ้นมาก และปราศจากคุณแม่ขอร้อง

ผมก็ได้มีโอกาสนำพาน้อง NAD มาไว้ใน จุลินทรีย์เธียเตอร์แห่งนี้ แม้ยังไม่ได้ลองอะไรมากมายนัก

แต่แวบแรกที่เปิดภายหลัง Connect ทั้งระบบ

ต้องบอกว่า กำลังวัตต์ที่มากขึ้น ให้อะไรๆที่มากกว่าความดัง

แต่ให้ทั้งเสียง ทุ้ม กลาง แหลม สูงสุด ต่ำสุด ได้ชัดเจน ยิ่งกว่าที่เคยยลมา ในระบบของตนเองทั้งสิ้นทั้งปวง

แต่บางทีก็มึนๆเล็กน้อย เอ๊ะ ทำไม CENTER ไม่ดังฟะ

อ่อ ที่แท้ ตรูลืมเปิด Power Amp ของ Center นั่นเอง กำ ห้า ห้า

เตรียมพบกับรีวิวเต็มรูปแบบ จากเทพแกลบ จัดหนัก รักนะ ฉึก ฉึก เร็วๆนี้
tontaro
QUOTE(tontaro @ Aug 5 2011, 05:50 PM) *
QUOTE(gimkung14 @ Aug 1 2011, 11:17 PM) *

โอ่ย เหนื่อย หลายเรื่อง หลายอย่าง

โห ชุดระดับนั้น ก็สุดๆแล้วครับ

จริงๆจะว่าไป ชุดที่ใช้อยู่ ยุ่งยากขึ้นเยอะเลย ทั้งเปิด ทั้งปิด ทั้งสาย = =

กว่าจะดูหนังครบระบบที เปิดสวิตช์ เปิดเครื่อง ไม่รู้ตั้งกี่เครื่อง กี่จุด

1.Pre/Pro

2.Power Amp 1

3.Power Amp 2

4.Power Amp 3

5.Player

6.Docking HDD (กรณีเล่นจากไฟล์)

7.Display

ยุ่งยากมากเห็นแล้ว ชิมิ

ท่านใดที่คิดจะมาเล่น Pre\pro กรุณา อ่านด้วย

ดีขึ้นสุดๆก็จริง แต่ก็ยุ่งยากขึ้นสุดๆเช่นเดียวกัน

จาก เทพแกลบตัวพ่อ แต่ไม่ย่อท้อ แม้ไม่มีลูกท้อ และโปเต้ยังไม่มีจะเคี้ยว

ณ ตอนนี้

NAD 216THX Bridge MONO 400W @8Ohm for Drive CENTER Wharfedale EVO2 50

NAD 218THX 200W @8Ohm for Drive FRONT Wharfedale EVO2 30

MAGNET 312B 120W @8Ohm for Drive SURROUND Wharfedale EVO2 10

จริงๆแล้วด้วย Power Amp ที่มี สามารถ Drive ลำโพงได้ 7 Ch

แต่ผมเลือกรูปแบบนี้ ลงตัวที่สุดแล้วสำหรับผมครับ happy.gif
tontaro
เครื่องเครา NAD 218THX หม้อแปลงใหญ่โต CAP มหึมา (ในรูป บ่ ใช่ตัวผมเด้อ)

เครื่องเครา NAD 216THX แน่นสุดๆ CAP มหึมาเช่นกัน (ในรูป บ่ ใช่ตัวผมเด้อ ของผมได้แต่ส่องเอาตามช่อง อิ อิ)

ค่าไฟเดือนนี้ไม่อยากจะคิดเลยยยยยยยยยยยยยยยยย
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.