Help - Search - Members - Calendar
Full Version: จะซื้อ DVD Player มาฟัง CD อย่างเดียว ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ThaiDVD.net | Hi-DEF Blu-Ray DVD HTPC Home Theater ไฮเดฟ บลูเรย์ ดีวีดี โฮมเธียเตอร์ > .: Audio / Visual :. > H.I.P.Ware (Home Theater-Internet-PC)
tongandtong
วันก่อนซื้อ Soken 883 มา ดูหนังใช้ได้ ร้องเพลงมันส์ (อัดเสียงร้องตัวเองได้ด้วย เพลินไปอีกแบบ) อ่านไฟล์รูปภาพ , DivX พอไหว .. แต่เสียอย่างเดียวที่ฟังเพลงแผ่น CD ไม่ได้เรื่องเลยคับ (หน้าจอที่น่าจะโชว์ track CD ก็ไม่โชว์ โชว์แต่เวลา แถมหน้าจอไปซ่อนอยู่ข้างบนเครื่องอีกตะหาก <-- แล้วจะทำมาทำไมฟะ)

เลยอยากหา DVD สักตัว มาเพื่อฟัง CD อย่างเดียวครับ (และอาจดู dvd concert ด้วย) เท่าที่อ่านในบอร์ดส่วนใหญ่ใช้ Pioneer กันเยอะ ซึ่งเท่าที่ผมดูที่มีขายอยู่จะเป็น model 120K , 220KV , 420V ซึ่งราคาก็ต่างกันบ้าง

อยากรู้ว่า หัวอ่านของรุ่นข้างต้น มันน่าจะเหมือนๆ กันไหมครับ ? คือผมเน้นซื้อมาเพื่อฟัง CD อย่างเดียว เลยไม่ได้กะ function อลังการอะไรเลย (เพราะถ้าจะไปดูหน้ัง ร้องเพลงก็ใช้ตัว Soken 883 อยู่แล้ว)

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ .. ตอนนี้เซ็งกับเสียง CD มาก ขอบคุณครับ happy.gif
hiend
คือ ถ้าไปซื้อ dvd player มาอีกตัว

ผมว่าเสียงมันก็ไม่ได้ต่างกันมากกับเครื่องที่มีอยู่นะครับ

ถ้าตั้งใจจะเอามาฟัง cd อย่างเดียว

ผมแนะนำว่าลองมองเป็น cd player ไปเลยดีกว่าไหมครับ น่าจะดีขึ้นกว่าเดิมเยอะนะครับ

หรืออีกวิธี คือ หา dac แยกมาใช้(มาต่อกับ dvd player) อันนี้รอผู้เชี่ยวชาญเรื่อง dac ท่านอื่นมาแนะนำดีกว่าครับ
พอดีผมยังไม่เคยใช้ dac แยก
tongandtong
QUOTE(hiend @ Dec 20 2009, 12:20 PM) *
คือ ถ้าไปซื้อ dvd player มาอีกตัว

ผมว่าเสียงมันก็ไม่ได้ต่างกันมากกับเครื่องที่มีอยู่นะครับ

ถ้าตั้งใจจะเอามาฟัง cd อย่างเดียว

ผมแนะนำว่าลองมองเป็น cd player ไปเลยดีกว่าไหมครับ น่าจะดีขึ้นกว่าเดิมเยอะนะครับ

หรืออีกวิธี คือ หา dac แยกมาใช้(มาต่อกับ dvd player) อันนี้รอผู้เชี่ยวชาญเรื่อง dac ท่านอื่นมาแนะนำดีกว่าครับ
พอดีผมยังไม่เคยใช้ dac แยก

ตอนน้ผมก็ใช้ DAC Fubar IV แยกอยู่ครับต่อกับ Soken ... แต่เสียงมันก็ยังแห้ง ๆ แหบ ๆ .. เลยอยากหา DVD Player อีกสักตัวมาต่อ DAC เข้าใจว่า ถ้าเป็นยี่ห้อ Pioneer เวลาฟัง CD เสียงอาจจะดีกว่านี้ครับ
leoriohunter
ถ้าอยากได้เสียงดีจริงต่องเป็น cd-player ละครับ แต่ติดตรงที่ว่า cd-player เล่น media ได้น้อยครับ ผมเลยหา universal dvd ครับ เล่นแผ่นได้เยอะดีทั้ง super aduio cd ,dvd-audio เลยได้ onkyo มาประจำการครับ เสียงใช้ได้เลย ใช้ dac ของ Burr Brown อุปกรณ์คัดเกรดหมดพวก c ก็ใช้ elna ทุกตัว หรือไม่ก็หา pioneer ตระกูล lx ซี่รี่ย์ เสียงก็ไม่ต่าง cd -player มากนัก แต่ได้เปรียบตรงที่เล่นแผ่นได้หลากหลายกว่าครับ
MezzoBello
เคยใช้ Oppo 983 ที่ใครเค้าว่าเป็น DVD Player ที่ใช้ฟังเพลงได้ดีเป็น Player ในการฟังเพลงจาก CD
หลังจากลองเทียบกับ CDP รุ่นกลางๆราคาประมาณหมื่นกลาง
พบว่าสู้ไม่ได้ในทุกกรณีไม่ว่าจะเล่นตรงหรือใช้เป็น Transport ต่อ DAC

เอามาเล่น CD อย่างเดียว พิจารณาซื้อ CDP ไปน่าจะเหมาะสมที่สุดครับ (ความเห็นส่วนตัวครับ)
Fox
เข้ามาแชร์นะครับ ผมใช้ DV880 อยู่ซึ่งไม่แตกต่างอะไรจากรุ่นใหม่มาก ในเรื่องของการฟังเพลงผมแก้โดยการเข้าไป Set Up ที่หมวดเสียง
แล้วตั้งให้เป็น 2.0 ก่อน เพื่อที่เราจะได้เลือก ใส่เซอร์ราวดเสียงได้ ครับ ผมใช้เซอร์ราวตัวสุดท้าย ที่เขียนว่าเซอร์ราวเสมือนจริง ครับ หลังจาก
นั้นกลับมาหน้าเมนูก่อนหน้า ให้เลื่อนลงไปที่จูนเครื่อง หรือจูนคลื่น อะไรนี่หล่ะครับ เพื่อเลือกผสมจังหวะ ป๊อป . ร๊อค , ไลฟ์ ผมเลือกร๊อคครับ
โดยที่หมวด ผสมเอคโค่ ผมไม่ไปยุ่งกับมัน โดยเงื่อนไขคือคุณต้องเล่นเป็นระบบอนาล๊อคเท่านั้นนะครับ คือผ่านสายขาวแดง ส่วนตัวผมพอใจ
ครับ ฟังเพลงเพราะขึ้นมาก จนไม่เลือกระบบ Coax อีกเลยนอกจากฟังคอนเสริทต์ เพราะฟังเพลงผ่าน AVR ยังไง อนาล๊อคนี่ธรรมชาติที่สุด
แล้วครับ ยังไง จขกท ลองดูก่อนตัดสินใจซื้อเครื่องใหม่นะครับ thumbups.gif
torres09
ใช้ฟังเพลงลองดู DVD Pioneer Series 6xx ขึ้นไปครับ
tongandtong
QUOTE(torres09 @ Dec 20 2009, 09:50 PM) *
ใช้ฟังเพลงลองดู DVD Pioneer Series 6xx ขึ้นไปครับ

DVD Pioneer series 6xx ขึ้นไปผมหาซื้อไม่ได้ละครับ ..
อยากรู้ว่า ถ้าเป็นรุ่น 220, 420 แทน คุณภาพจะต่างกันมากไหมครับ ?
torres09
QUOTE (tongandtong @ Dec 20 2009, 10:11 PM) *
QUOTE (torres09 @ Dec 20 2009, 09:50 PM) *

DVD Pioneer series 6xx ขึ้นไปผมหาซื้อไม่ได้ละครับ ..
อยากรู้ว่า ถ้าเป็นรุ่น 220, 420 แทน คุณภาพจะต่างกันมากไหมครับ ?

ต่างกันครับ ลองหาดูที่ร้านฟิวเจอร์เวิร์ล, ร้านยูเนี่ยนสเตริโอ ราชดำริ แต่ไม่แน่ใจว่ายังมีขายมั้ยนะครับ
blacksky
Pioneer DV610 ที่ The Mall น่าจะยังคงเหลืออยู่
hongkongface
ลองหามาร๊านท์ซ 5001 มือสองดูครับ
5000-5500 คิดว่าน่าจะคุ้มครับ
khul
เน้นซื้อมาเพื่อฟัง CD อย่างเดียว แล้วทำไมไม่ซื้อเครื่องเล่น CD ละครับ
ravinch
แรกๆผมก็ฟังเพลงจาก DVD Pioneer DV600AV แต่สุดท้ายก็ต้องมาคบเครื่องเล่นซีดีอยู่ดี ถ้าเป็นรุ่น DV610AV น่าจะยังพอหาได้นะครับ ราคาก็ประมาณ 4500

แนะนำให้เพิ่มงบซัก 2400 แล้วไปซื้อเครื่องเล่นซีดี Marantz CD5001 ที่ร้านสหวิทยุแถวซอยชิดลมดีกว่าครับ เค้ามีสีทองอยู่เครื่องสุดท้ายเป็นของไหม่ + สีดำตัวโชว์ ทีแรกผมจะเอาสีดำแต่พอฟังราคาแล้วเปลี่ยนใจไปเอา NAD C515BEE แทน (ระวังทางร้านย้อมแมวเอาของโชว์มาขายราคาเต็มนะครับ)
poltoday
ถ้าเทียบเสียงแล้ว dvd ยังไงก็สู้ เสียงจาก cd ทุกกรณี แต่ว่าถ้าจะใช้ประโยชน์จาก การดูคอนเสิร์ตด้วย
ไม่รังเกียจ ของเก่า ก็ลอง ดู pioneer 989avi ครับ อันนี้สุด ๆทุกอย่าง ราคา มือสองมีขายราว 13000
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.