Help - Search - Members - Calendar
Full Version: รวมพลคนเล่น Optoma HD20
ThaiDVD.net | Hi-DEF Blu-Ray DVD HTPC Home Theater ไฮเดฟ บลูเรย์ ดีวีดี โฮมเธียเตอร์ > .: Audio / Visual :. > H.I.P.Ware (Home Theater-Internet-PC)
Pages: 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18, 19, 20, 21, 22, 23, 24, 25, 26, 27, 28, 29, 30, 31, 32
Pukko
เรื่องทำจอ DIํY เก่งมากเลยครับ thumbsup.gif

จริง ๆ อยากจะให้ลงรายละเอียดการทำแบบช้า ๆ ชัด ๆ อะครับ เผื่อจะเอาไปให้ช่างลองทำดู
เรื่องฝีมือการช่างของผมห่วยได้ใจเลยครับ wub.gif
surapong.d
ยอดเยี่ยมกระเทียมดองไปเลยครับ thumbsup.gif thumbsup.gif thumbsup.gif

แค่ภาพตัวอย่าง ผมก็พอใจแล้วครับ ได้ใหญ่สะใจจริงๆ มิติภาพมาตรึมเลย
TP_101
QUOTE(wattanwi @ Jan 11 2010, 06:55 PM) *
ใช้ผ้า backout สีไรครับ
เห็นมีคนบอกว่าถ้าใช้สีเทาใช้ไปนานๆ จะย่นอะครับ

ปล. ฝีมือมากครับ

QUOTE(spybug99 @ Jan 11 2010, 09:40 PM) *
QUOTE(TP_101 @ Jan 11 2010, 02:49 PM) *
สวัสดีครับ วันนี้เอาตัวอย่างจอ DIY มาให้พิจารณากันครับ

วัสดุและราคาที่ใช้ทำ
- ไม้อัดยาง (ขนาด 122X244) 6 mm 1.5 แผ่น ราคา 350 บาท
- ไม้อัด 0.5 mm ครึ่งแผ่น
- ไม้ทำโครง 1 มัด ราคา 315 บาท
- ไม้ขนาด 1.5X3X150 จำนวน 4 ตัว ราคา 400บาท
- ผ้า Back out 3 เมตร ราคา 195 บาท
- สีดำแบบพ่น 1/4 gl
- ทินเนอร์ 1 gl
- ค่าแรงพ่นสี แฟรมสีดำ
- ตัวหนีบ 10 ตัว 70 บาท
ปล. สองข้อทสุดท้าย อาจจะใช้สีสเปรย์แบบกระป๋องพ่นก็ได้ใช้ประมาณ 3 กระป๋อง ครับ

เริ่มต้นวิธีการทำ ผมใช้ขนาดตามแบบของจอ stewart (HDTV 16:9 ขนาด 100" ขนาดขอบนอก 1410X 2375 mm ขนาดของแฟรมสีดำ 82.5mm เพราะฉะนั้นจะเหลือพื้นที่จอ 1245 X 2210mm
http://www.stewartfilmscreen.com/residenti...esidential.html

แบบอย่างคร่าวๆ

1. ตัดไม้อัดไห้ได้ขนาด 1410mm X 2375mm โดยต่อความกว้างประมาณ 18 cm
2. ตัดไม้อัดขนาด 0.5 mm กว้าง 82.5mm ยาว 1410 mm 2 แผ่น ยาว 2375mm 2 แผ่น ตัดมุม 45 องศาเพื่อเข้ามุมฉากพอดี จากนั้น นำไปพ่นสีดำ
3. นำไม้โครงมายึดติดกับไม้อัด กัดบิดเบี้ยว
4. ขั้นตอนสำคัญการตึงผ้า ผมมีเทคนิคนิดหน่อยให้นำผ้าไปรีดก่อน ตอนขึงผ้าให้เอาตัวหนีบยึดแล้วดึงฝั่งตรงข้ามทำเหมือนกันทั้ง 4 ด้าน ถ้าเห็นว่าตึงจนพอใจแล้ว ก็เอา แม็คยิงให้ติดกับแฟรม
5. เอาแฟรมที่เราพ่นสีเมื่อแห้งดีแล้วนำมาปิด เอาสกรูที่มีสีดำมาขันยึดติด แค่นี้ก็เสร็จแล้ว
การติดตั้งก็เอาขาแขวน เหมือนแขวนกรอบรูปมายึดด้านหลังแฟรมได้เลยครับ ของผมไม่มีผนังสำหรับแขวนเลยทำขาตั้งซะเลย
รูปใหญ่ โหลดช้าต้องขออภัยด้วย

ตัวอย่างแบบแฟรมด้านหลังยึดกับบิดเบี้ยว

อีกรูป

ตัวอย่างรูปที่ฉายเข้า สายเดิมๆที่แถมมากับเครื่องยังไม่ได้ปรับแต่งอะไรทั้งนั้น file MKV เล่นจาก Dvico เข้า onkyo 805

อีกรูป

อีกรูป

ท่านไดสงสัย ก็ PM หรือpost ที่หน้าweb จะตอบให้ครับ ขอบคุณครับ

แจ๋วครับ ภาพสีสดดีจังดูท่าผ้า blackout จะให้สีดีกว่าไม้ติดผิวของผมนะนี่
มีรูปเศษผ้าให้ดุไหมครับ ว่าลักษณะเป็นยังไง

spybug

ขอบคุณทุกท่านครับ

เศษผ้า back out ที่ใช้ทำครับ

บรรยากาศห้องที่บ้าน ผมว่าใช้ผ้าสีเทาเข้มแบบนี้สู้แสงได้สบาย ปกติถ้าดูหนังกลางวันแค่ดึงม่านปรับแสงมาก็ดูได้แล้วครับ แต่อนาคตว่าจะติดม่านแบบทึบแสงครับ
TP_101
QUOTE(purinho75 @ Jan 12 2010, 09:31 AM) *
ทำขายไหมคับคุณ TP_101 ผมไม่ถนัดด้านช่างเลย อยากได้จอ 2.35.1 ขนาด 113 " แบบขาตั้งแบบนี้เลย thumbsup.gif

อนาคตผมว่าจะup เป็น 2.35.1 แน่นอนครับ แต่ขอศึกษา หาข้อมูลก่อนครับ เผลอๆ ทำจอโค้งด้วยเลยครับ เพราะไม้อ้ดบางๆแบบนี้ดัดง่ายครับ ผมก็อยู่ไกลถ้าจำทำขายขอคิดเผื่อไปถึงการขนส่งและการติดตั้งด้วยครับ

QUOTE(ksj @ Jan 12 2010, 09:50 AM) *
คุณ TP_101 มาเชียร์อีกแรงครับว่าฝีมือดี น่าจะทำขายเพื่อนๆที่ไม่ค่อยจะมีทักษะ/เวลาที่จะ DIY (อย่างผมด้วยคน)
สนใจ จอแขวน 2.35:1 (Image Height 50" Width 117" Diagonal 128") ครับ (ที่จริงอยากได้ 2.40:1 135" แต่เครื่องสว่างไม่พอ)

ขอบคุณครับ เอาเป็นจอโค้งด้วยเลยไหมขอศึกษาข้อมูลก่อนครับ

QUOTE(ksj @ Jan 12 2010, 10:46 AM) *
โอ้ว ร้อยเอ็ด.... อย่างนี้ต้องทำเป็นแบบ Kit อิ อิ

ช่ายครับต้องทำแบบ เผื่อขนส่ง และติดตั้งด้วยเลย อาจจะมองไปเป็นกรอบอลูมิเนียมก็ได้ครับ ตอบแบบมั่นใจไม่รู้ทำได้หรือปล่าว
QUOTE(Pukko @ Jan 12 2010, 10:49 AM) *
เรื่องทำจอ DIํY เก่งมากเลยครับ thumbsup.gif

จริง ๆ อยากจะให้ลงรายละเอียดการทำแบบช้า ๆ ชัด ๆ อะครับ เผื่อจะเอาไปให้ช่างลองทำดู
เรื่องฝีมือการช่างของผมห่วยได้ใจเลยครับ wub.gif

ไม่ทราบไม่เข้าใจตรงไหนก็ PM มาถามได้ครับ ยินดีตอบทุกท่านครับ ผมทำงานส่วนตัวพอมีเวลาว่างครับ
QUOTE(surapong.d @ Jan 12 2010, 11:53 AM) *
ยอดเยี่ยมกระเทียมดองไปเลยครับ thumbsup.gif thumbsup.gif thumbsup.gif

แค่ภาพตัวอย่าง ผมก็พอใจแล้วครับ ได้ใหญ่สะใจจริงๆ มิติภาพมาตรึมเลย

ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลัง Up สายac กับ HDMI น่าจะมาถึงวัน พฤหัสนี้ จะลองเทียบดูว่าจะดูดีขึ้นมามากน้อยแค่ไหนครับ thumbups.gif
gudgee
คุณ TP_101 ครับ ห้องผมก็กระจกรอบทิศครับ ผ้าม่านแสงลอดพอๆกัน แถมต้นไม้น้อยอีก แต่เห็นภาพแบบนี้มีกำลังใจขึ้นเยอะครับ

ไม่ทราบใช้เครื่องอะไรเล่นครับ
purinho75
เชียร์จอโค้งเลยคับ laugh.gif
Loading
QUOTE(gudgee @ Jan 12 2010, 02:23 PM) *
คุณ TP_101 ครับ ห้องผมก็กระจกรอบทิศครับ ผ้าม่านแสงลอดพอๆกัน แถมต้นไม้น้อยอีก แต่เห็นภาพแบบนี้มีกำลังใจขึ้นเยอะครับ

ห้องที่ผมใช้ดู เป็นห้องรับแขกก็คล้ายกันครับ (ผ้าม่านโปร่งแสง)

ใช้กับ HD20 ยังพอดูรู้เรื่องอยู่นะครับ แต่ detail ในบางสีจะมองไม่ชัดครับ

แต่ดูแล้วภาพดีกว่าพวก TV จอกระจกมากครับ (พวกนั้นพื้นดำเมื่อไร ดูไม่รู้เรื่องเลยครับ)
TP_101
QUOTE(gudgee @ Jan 12 2010, 02:23 PM) *

รูปที่ถ่ายลงในweb ผมถ่ายตอนกลางคืนนะครับ ตอนกลางวันพอปิดม่านก็พอดูได้ ผมใช้ Dvico เข้า onkyo 805 ออก HD 20 ครับ สายเดิมๆที่เแถมมากับเครื่องครับ
bergkamp
QUOTE(bergkamp @ Jan 4 2010, 09:53 PM) *
QUOTE(ksj @ Jan 4 2010, 09:53 AM) *
คุณ Bergkamp (เห็น Calibrate PJ แล้ว) ผมรบกวนเทียบภาพกับ Post นี้หน่อยนะครับ http://forum.thaidvd.net/index.php?showtop...t&p=1521951
ผมอยากทราบว่าภาพของHD20ออกไปทางไหนครับ(รูปที่หนึ่งหรือรูปที่สอง) ขอบคุณครับ

ตามไปดูแล้วพี่ กิตติ ของ HD20 หลังปรับภาพแนว เป็นออกอมแดงมากกว่า ครับ

ตามที่สัญญาไว้ พี่กิตติ เอา capture มาให้ดู

ksj
QUOTE(bergkamp @ Jan 12 2010, 06:03 PM) *
QUOTE(bergkamp @ Jan 4 2010, 09:53 PM) *
QUOTE(ksj @ Jan 4 2010, 09:53 AM) *
คุณ Bergkamp (เห็น Calibrate PJ แล้ว) ผมรบกวนเทียบภาพกับ Post นี้หน่อยนะครับ http://forum.thaidvd.net/index.php?showtop...t&p=1521951
ผมอยากทราบว่าภาพของHD20ออกไปทางไหนครับ(รูปที่หนึ่งหรือรูปที่สอง) ขอบคุณครับ

ตามไปดูแล้วพี่ กิตติ ของ HD20 หลังปรับภาพแนว เป็นออกอมแดงมากกว่า ครับ

ตามที่สัญญาไว้ พี่กิตติ เอา capture มาให้ดู

ก็ไม่แดงมากเหมือน BENQ ที่ท่านPuccainbkkโพสต์ไว้(รูปล่าง)นะครับ กี่ชั่วโมงแล้วครับ หลอดใหม่ผม 500+แล้ว แค่หกเดือนกว่า (พอได้ Dune มา ดูอะไรมันก็สวยไปหมด) วันหลังต้องขอรบกวนเอา SPYDER3TV มาลองวัดดูว่าที่ผมตั้งค่าด้วยตาเองดิบๆมันเพี้ยนมากน้อยแค่ไหนด้วยหน่อยนะครับ
bergkamp
QUOTE(ksj @ Jan 12 2010, 08:12 PM) *
ก็ไม่แดงมากเหมือน BENQ ที่ท่านPuccainbkkโพสต์ไว้(รูปล่าง)นะครับ กี่ชั่วโมงแล้วครับ หลอดใหม่ผม 500+แล้ว แค่หกเดือนกว่า (พอได้ Dune มา ดูอะไรมันก็สวยไปหมด) วันหลังต้องขอรบกวนเอา SPYDER3TV มาลองวัดดูว่าที่ผมตั้งค่าด้วยตาเองดิบๆมันเพี้ยนมากน้อยแค่ไหนด้วยหน่อยนะครับ

ใช่มันไม่แดงมาก อาจจะเกิดจาก whitebalance ของกล้องด้วย (รูปที่ถ่ายใช้ AW) หลอดใช้ไป 96 ชม ครับ

spyder อยุ่กับน้องชิม ผมเอาทิ้งไว้ที่ร้านน้องเขา เดี๋ยวจะลองถามให้ครับพี่
ตอน test กับ HTPC + LCD TV พบว่าต้องไปปรับ ค่าที่ Calatyst Driver จะได้ค่าถูกต้องกว่าปรับที่จอ
ต้อง ใช้ตาวัด ก่อน และ หลังปรับ แผ่น test ที่ให้มา มี ภาพไว้เช็ค สีดำ brightness กับ สีขาว contrast ปรับแล้ว มองเห็นราบละเอียดในที่มืด กับ สว่างเพิ่มขึ้น แบบเห็นได้ชัด

แต่ตอนที่ calibrate กับ HD20 ผมปรับที่ PJ อย่างเดียว ไว้จะลองซ้ำอีก
gudgee
สอบถามหน่อยครับ เล่น HD20 นี่ หนังต้องเป็น Full rip มั้ยครับ

ถ้าเป็น mkv เรื่องภาพจะเห็นความแตกต่างมั้ยครับ
laekul
QUOTE(gudgee @ Jan 13 2010, 10:38 AM) *
สอบถามหน่อยครับ เล่น HD20 นี่ หนังต้องเป็น Full rip มั้ยครับ

ถ้าเป็น mkv เรื่องภาพจะเห็นความแตกต่างมั้ยครับ

ผมดูแล้วแตกต่างกันแค่เล็กน้อยครับ mkvเสียงdtsก็สุดยอดแล้วครับ สำหรับคนที่แอม์ยังถอดเสียงHDไม่ได้ แล้วเสียงHDผมฟังดูแล้วไม่ได้ดีขึ้นชนิดหน้ามือหลังมือเลยถ้าเทียบกับdtsเดิม หลายคนฟังแล้วรู้สึกว่าไม่ค่อยแตกต่างก็ยังมี
The Deaw
อ่านกระทู้นี้บ่อยๆ ไม่ดีเลยคัรบ กิเลสพรุ่งปรี๊ดๆ thumbups.gif
dll
นั่นสิ กิเลส โคตรๆ เลยอ่ะ มี plasma 50 fullhd ผมยังอยากได้ โคตรๆเลย
ksj
QUOTE(laekul @ Jan 13 2010, 12:23 PM) *
QUOTE(gudgee @ Jan 13 2010, 10:38 AM) *

ผมดูแล้วแตกต่างกันแค่เล็กน้อยครับ mkvเสียงdtsก็สุดยอดแล้วครับ สำหรับคนที่แอม์ยังถอดเสียงHDไม่ได้ แล้วเสียงHDผมฟังดูแล้วไม่ได้ดีขึ้นชนิดหน้ามือหลังมือเลยถ้าเทียบกับdtsเดิม หลายคนฟังแล้วรู้สึกว่าไม่ค่อยแตกต่างก็ยังมี

Fullrip กะ MKV ไม่พูดถึงด้านเสียง(เข้าใจว่าถามเกี่ยวกับภาพจาก HD20) หากทั้งคู่ริปดีๆที่ 1080p/24 ด้านภาพจะต่างกันไม่มากนัก(10+%) ถ้าใช้ PJ จอ 100"+ ดูบ่อยๆบางฉากจะดูออกครับ ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องของรายละเอียด texture เช่น ผิวคน ผิววัตถุ ใยทอเสื้อผ้า เส้นผม เป็นต้น และก็ Gradient สีของผิวคน รวมทั้งมิติรายละเอียดด้านหลังในฉากที่ไม่มี noise หรือpixelate ครับ คนที่ไม่เคยเทียบดูหรือเคยเห็นภาพที่ดีกว่ามาก่อนก็คงไม่มีผลครับ ดูสบายๆได้ไม่จำเป็นต้องใช้แต่ Fullrip

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับเครื่อง playback ที่ใช้ด้วยว่าเล่นภาพได้ดีแค่ไหน ถ้าเล่นพวก <5000บาท Mediabox ก็ไม่มีผลเท่าไหร่ครับ
gudgee
QUOTE(ksj @ Jan 13 2010, 01:07 PM) *
QUOTE(laekul @ Jan 13 2010, 12:23 PM) *

Fullrip กะ MKV ไม่พูดถึงด้านเสียง(เข้าใจว่าถามเกี่ยวกับภาพจาก HD20) หากทั้งคู่ริปดีๆที่ 1080p/24 ด้านภาพจะต่างกันไม่มากนัก(10+%) ถ้าใช้ PJ จอ 100"+ ดูบ่อยๆบางฉากจะดูออกครับ ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องของรายละเอียด texture เช่น ผิวคน ผิววัตถุ ใยทอเสื้อผ้า เส้นผม เป็นต้น และก็ Gradient สีของผิวคน รวมทั้งมิติรายละเอียดด้านหลังในฉากที่ไม่มี noise หรือpixelate ครับ คนที่ไม่เคยเทียบดูหรือเคยเห็นภาพที่ดีกว่ามาก่อนก็คงไม่มีผลครับ ดูสบายๆได้ไม่จำเป็นต้องใช้แต่ Fullrip

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับเครื่อง playback ที่ใช้ด้วยว่าเล่นภาพได้ดีแค่ไหน ถ้าเล่นพวก <5000บาท Mediabox ก็ไม่มีผลเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ ผมเน้นเรื่องภาพเป็นหลักครับ เรื่องเสียงหูผมมันไม่ค่อยจะดีอยู่แล้วครับ rolleyes.gif

ลองวัดขนาดห้องแล้ว จอได้เต็มที่ประมาณ 90" ครับ นั่งห่างประมาณ 3.5 ครับ
wattanwi
QUOTE(gudgee @ Jan 13 2010, 02:10 PM) *
QUOTE(ksj @ Jan 13 2010, 01:07 PM) *

ขอบคุณครับ ผมเน้นเรื่องภาพเป็นหลักครับ เรื่องเสียงหูผมมันไม่ค่อยจะดีอยู่แล้วครับ rolleyes.gif

ลองวัดขนาดห้องแล้ว จอได้เต็มที่ประมาณ 90" ครับ นั่งห่างประมาณ 3.5 ครับ

กำลังดีครับขนาดนี้ เพราะเรานั่งใกล้มาก ขนาดนี้ก็ใหญ่มากแล้วครับ
ดูจอใหญ่แล้วสนุกขึ้นอีกครับขอบอก whistling.gif
TP_101
ที่นี่เขาทำจอขายน่าสนใจครับ http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=128209 เจอในwebเรา แต่ราคา wallbash.gif เหลือเกิน ผมมีความคิดว่าถ้าเราทำจอ 2.35:1 เองแล้วเอาน้ำยาตัวนี้มาทาน่าจะเวิร์ค กำลังจะหาแนวร่วมอยู่ครับ เพราะแกลลอนหนิ่งราคาแพงเหลือเกินครับ แต่เข้าบอกว่าซื้อครั้งหนึ่ง ทาได้ประมาณ 2-3 ครั้ง แสดงว่าซื้อมาน่าจะทำได้ประมาณ 3 จอครับ
ขออนุญาต ยืมรูปจาก dr.nop จากweb เพื่อนบ้านมาครับ

โปรเจคในอนาคตจอโค้ง 2.35 :1

แบบครับ

รอเช็คราคาของก่อนนะครับว่าน่าลงทุนหรือปล่าวครับ thumbups.gif
purinho75
ลองสั่ง ebay ดูสิคับ

http://cgi.ebay.com/Goo-Systems-Screen-Goo...9#ht_6132wt_846
TP_101
QUOTE(purinho75 @ Jan 14 2010, 08:30 AM) *

http://cgi.ebay.com/Goo-Systems-Screen-Goo...9#ht_6132wt_846

ขอบคุณครับ น่าสนใจ ราคา 5 พันกว่าๆ คุณภาพระดับ Videphile
wattanwi
QUOTE(TP_101 @ Jan 14 2010, 09:12 AM) *
QUOTE(purinho75 @ Jan 14 2010, 08:30 AM) *

ขอบคุณครับ น่าสนใจ ราคา 5 พันกว่าๆ คุณภาพระดับ Videofile

อันนี้เป็น Topcoat อย่างเดียวหรือเปล่าครับ
เพราะชุดจริงๆ จะมีอยู่ 3 อันนะครับ
มี basecoat, topcoat และ ultrablack อะครับ
ในไทยมีขายเป็น set เลยราคา 12900 บาท
spybug99
QUOTE(wattanwi @ Jan 14 2010, 10:29 AM) *
QUOTE(TP_101 @ Jan 14 2010, 09:12 AM) *

ขอบคุณครับ น่าสนใจ ราคา 5 พันกว่าๆ คุณภาพระดับ Videofile

อันนี้เป็น Topcoat อย่างเดียวหรือเปล่าครับ
เพราะชุดจริงๆ จะมีอยู่ 3 อันนะครับ
มี basecoat, topcoat และ ultrablack อะครับ
ในไทยมีขายเป็น set เลยราคา 12900 บาท

ผมว่าราคาขนาดนี้ ซื้อจอ fix เลยดีกว่าไหมครับเพราะเอาไปพ่น หรือ ทา ต้องเสี่ยงกับเรื่องคุณภาพสีไม่สม่ำเสมออีกนะครับ

หรืออีกทางเลือกก็ใช้สีผสมจากตามห้างก็ให้ผลไม่น่าต่างกัน เพราะมีทั้งแบบ ด้าน กึ่งเงา สั่งได้หมด ถ้ามั่นใจเรื่องการพ่น หรือทาให้สีออกมาเสมอกัน เพราะ projector ฉายไปมันเป็นแหล่งรวมการสะท้อนแสงเลนะครับ เวลาไม่มีแสงสีที่พ่นจะดูดี แต่พอเจอแสงเข้า defect อะไรนิดออกมาหมดแน่นอนครับ

spybug
wattanwi
http://www.thaiscreencentral.com/download/...iew-jan2010.pdf

อันนี้เป็นผล test ในไทยครับ
จริงๆก็น่าเล่นแต่ผมว่าราคาก็สูงเหมือนกัน
อาจจะต้องนำ PJ ไป test ที่ร้านเค้าอะครับ kapook-9243-9853.gif
purinho75
QUOTE(wattanwi @ Jan 14 2010, 10:29 AM) *

basecoat ราคาแค่ 28 us ส่วน ultrablack เอาไว้ทาขอบจอ ไม่ซื้อก็ได้ ใช้ขอบกำมะหยี่สีดำสวยกว่า
Arch
เห็นมีคนทำขายในบอร์ดซื้อ-ขาย ไม่แน่ใจว่าเรื่องคุณภาพ แต่ก็เป็นทางเลือก

สำหรับท่านที่เพิ่งเล่น projector แล้วยังไม่มีจอ ผมก็มี จอfix มาแนะนำให้ครับ เนื้อจอไฮคอนทราส กรอบดำ

ใช้เนื้อเดียวกับยี่ห้อ Da-Lite ครับ เพียงแต่ไม่ได้ติดยี่ห้อDa-Lite เท่านั้น คุณภาพสู้จอระดับ 2-3หมื่นได้แน่นอนครับ รับประกัน

จอfix 16:9 ขนาด 92นิ้ว ราคา7500บาท

จอfix 16:9 ขนาด 100 นิ้ว ราคา8500บาท

จอfix 16:9 ขนาด 120 นิ้ว ราคา10000บาท
gudgee
QUOTE(Arch @ Jan 14 2010, 04:25 PM) *
เห็นมีคนทำขายในบอร์ดซื้อ-ขาย ไม่แน่ใจว่าเรื่องคุณภาพ แต่ก็เป็นทางเลือก

สำหรับท่านที่เพิ่งเล่น projector แล้วยังไม่มีจอ ผมก็มี จอfix มาแนะนำให้ครับ เนื้อจอไฮคอนทราส กรอบดำ

ใช้เนื้อเดียวกับยี่ห้อ Da-Lite ครับ เพียงแต่ไม่ได้ติดยี่ห้อDa-Lite เท่านั้น คุณภาพสู้จอระดับ 2-3หมื่นได้แน่นอนครับ รับประกัน

จอfix 16:9 ขนาด 92นิ้ว ราคา7500บาท

จอfix 16:9 ขนาด 100 นิ้ว ราคา8500บาท

จอfix 16:9 ขนาด 120 นิ้ว ราคา10000บาท

Review หน่อยก็ดีนะครับ น่าสนใจ
TP_101
wacko.gif เพราะฉนั้น ทั้งหลายทั้งปวง ต้องทำจอ 2.35:1 แบบ จอโค้งเท่านั้นจึงจะคุ้มเพราะขนาด screen gooทำขายยัง 30000 UP แต่ทางเราต้องบวกราคาเลนส์+ราคากล่องใส่เลนส์ ด้วยครับ เห็น review ของคุณ hellvy เลนส์ี่ที่ซื้อมานี้จะขายเป็นชุดครับ ชุดนึงมีเลนส์ 2 อัน ราคาตอนที่ซื้อก็ชุดละ $125 (ประมาณ 4,300 บาท) + DHL $18 (ประมาณ 600 บาท) + อื่นๆ อีกประมาณ 550บาทครับ เฮ้อ wacko.gif คิดไม่ตก
Arch
คนทำจอ DIY สัดส่วน 23:1 ทำเลนส์ด้วย ลองเข้าไปดูที่นี่ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=60086.0
hellvy
ตัว Screen Goo นี่ผมก็ดูๆ ไว้เหมือนกันตอนหาวิธีทำจอ แต่ดูราคาแล้วสู้ไม่ไหว แถมวิธีใช้งานที่ต้องเอามาทานี่ผมว่ามันยุ่งยากไปถ้าจะทำเอง

เรื่อง Curved Screen หรือจอโค้งนั้น ขอเล่าความเห็นส่วนตัวของผม (ที่ไม่เคยสัมผัสจอโค้งด้วยตาตัวเองมาก่อน ) เพื่อแบ่งปันกันนิดนึงนะครับ ในตอนที่ผมคิดจะทำ DIY Anamorphic Lens นั้น ก็ได้ดูเรื่อง DIY Curved Screen ไว้ด้วยเหมือนกัน เริ่มจากประโยชน์หรือข้อดีของจอโค้ง เมื่อใช้กับ Anamorphic Lens

- ลดความโค้งของขอบจอ (Pincushion) ด้านบนและล่าง ทำให้ได้รูปทรงของภาพถูกต้องขึ้น
- เพิ่มความสว่างของภาพ เนื่องจากแสงจากโปรเจคเตอร์ที่ตกกระทบจอ จะสะท้อนเข้าหาตัวผู้ชมมากกว่าจอธรรมดา
- เพิ่มมิติในการรับชม เนื่องจากลักษณะจอที่โอบล้อมเข้าหาผู้ชม
- เท่

จากข้อดีข้่างต้น ผมสนใจจริงๆ เฉพาะข้อแรก (ข้อ 2 กับข้อ 3 ผมไม่คิดว่าจะมีผลมากจนคุ้มกับการทำ ส่วนข้อ 4 ยิ่งแล้วใหญ่ ทุกวันนี้ก็ดูแทบจะหนังคนเดียวอยู่แล้ว ไม่มีใครสนใจจอเราหรอก dry.gif ) แต่เมื่อดูจากความเพี้ยนของภาพจาก DIY Lens แล้ว

ผมว่าถ้าทำแล้วช่วยเฉพาะขอบจอโค้งๆ ด้านบนกับด้านล่าง แต่ขอบซ้ายขวายังโค้งอยู่ก็ยังไม่ค่อยน่าทำ ถึงจะใช้วิธีซูมให้มันพ้นขอบได้ก็เถอะ แต่ผมว่าความโค้งทางแนวตั้งมันสังเกตง่ายกว่าแนวนอน เช่นพวกตัวคน, ตึก หรือต้นไม้ เป็นต้น แถมผมยังไม่ค่อยรู้สึกเรื่องขอบโค้งๆ มากเท่ากับสัดส่วนของภาพที่มันเพี้ยนตรงขอบๆ (วงกลมตรงฝั่งซ้ายและขวาของจอภาพจะแบนๆ กว่าวงกลมตรงกลาง) ใครอยู่ขอบๆ จอเนี่ยจะดูอ้วนๆ ตอนแรกผมคิดว่าจอโค้งๆ น่าจะช่วยหลอกตาให้มันดูสมส่วนขึ้น แต่ดูจากความโค้งของจอแล้วคิดว่าไม่น่าจะช่วยอะไร

ต่อมาก็เรื่องความโค้งของจอ ความโค้งของจอนี่จะคำนวณจาก Throw Distant และความสูงของจอภาพ เช่นของผมจอสูงขนาด 1.20 ม., Throw Distant (ระยะจากเลนส์โปรเจคเตอร์ถึงจอภาพ) ประมาณ 3.70 ม. ก็ต้องใช้จอที่มีส่วนโค้งรัศมีประมาณ 9 เมตรนิดๆ ประมาณ 3.50 ม. ก็ต้องใช้จอที่มีส่วนโค้งรัศมีประมาณเกือบ 9 เมตร ถ้าในอนาคตเรามีการเปลี่ยนแปลงตำแหน่งโปรเจคเตอร์ หรือย้ายจอไปใช้ที่อื่นที่ตำแหน่งไม่เหมือนเดิม ภาพที่ได้ก็อาจไม่ถูกต้องสมบูรณ์ เลยดูมีข้อจำกัดในการใช้งานไปหน่อย (ถึงแม้ความจริงเราอาจจะไม่ได้ย้ายจอไปไหนเลยก็ได้) และเรื่องส่วนโค้งของจอยังสัมพันธ์ถึงการปรับองศาของเลนส์ด้วย อย่างของผมนี่ Aspect Ratio ของภาพที่ได้จากเลนส์จะมากกว่า 2.35:1 นิดหน่อย (เพื่อให้สัดส่วนภาพตรงกลางจอถูกต้อง) ดังนั้นสูตรความโค้งดังกล่าวอาจไม่พอดีเสียทีเดียว (แต่ก็คิดว่าไม่น่ามีผลอะไรมาก)

ต่อมาก็เรื่องวัสดุที่ใช้ทำเนื้อจอ ผมคิดหาวิธีที่ง่ายกว่าใช้ไม้อัดทั้งแผ่นมางอไม่ได้ แถมไม้กระดานทั่วๆ ไป ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด น่าจะมีขนาด 4 x 8 ฟุต (1.20 x 2.40 ม.) ซึ่งมีขนาดเล็กกว่าที่ผมต้องการ จะเอามาต่อกันก็กลัวไม่เรียบ ซึ่งปัญหานี้ก็มีผลกับไม้ที่จะทำกรอบจอด้วยเหมือนกัน เห็นเมืองนอกบางคนใช้แผ่นลามิเนท ซึ่งผมก็ไม่รู้จัก แต่ฟังชื่อเหมือนจะแพง ซึ่งก็คงไม่เอา ครั้นจะใช้ผ้า Blackout ก็ไม่รู้จะขึงยังไงให้มันโค้ง โดยเฉพาะทางแนวนอน เพราะถ้าขึงตึงไปมันก็จะไม่โค้ง (แต่เพิ่งไปกลับไปอ่านเว็บนอกดีๆ อีกที พี่แกก็เล่นขึงเฉพาะขอบบนกับล่าง ด้านซ้ายขวาก็ปล่อยไว้ ง่ายจัง msn-cry.gif )

ครับ จากที่กล่าวมาทั้งหมดนี่ผมก็เลยไม่ได้ทำจอโค้ง แต่ทำจอแบนปกติแทน เผื่อจะมีประเด็นใดหลงหูหลงตาท่านที่มีแผนจะทำจอโค้งนะครับ

เสริมนิดนึงเผื่อมีคนถาม ถ้าเอาจะเอาจอโค้งไปใช้โดยไม่ได้ใช้ Anamorphic Lens จะมีปัญหาหรือไม่ คำตอบคือภาพที่ได้จะมีลักษณะป่องกลางตรงด้านบนและล่างนะครับ
The Deaw
^
l

TP_101
QUOTE(hellvy @ Jan 15 2010, 01:46 PM) *
ตัว Screen Goo นี่ผมก็ดูๆ ไว้เหมือนกันตอนหาวิธีทำจอ แต่ดูราคาแล้วสู้ไม่ไหว แถมวิธีใช้งานที่ต้องเอามาทานี่ผมว่ามันยุ่งยากไปถ้าจะทำเอง

เรื่อง Curved Screen หรือจอโค้งนั้น ขอเล่าความเห็นส่วนตัวของผม (ที่ไม่เคยสัมผัสจอโค้งด้วยตาตัวเองมาก่อน ) เพื่อแบ่งปันกันนิดนึงนะครับ ในตอนที่ผมคิดจะทำ DIY Anamorphic Lens นั้น ก็ได้ดูเรื่อง DIY Curved Screen ไว้ด้วยเหมือนกัน เริ่มจากประโยชน์หรือข้อดีของจอโค้ง เมื่อใช้กับ Anamorphic Lens

- ลดความโค้งของขอบจอ (Pincushion) ด้านบนและล่าง ทำให้ได้รูปทรงของภาพถูกต้องขึ้น
- เพิ่มความสว่างของภาพ เนื่องจากแสงจากโปรเจคเตอร์ที่ตกกระทบจอ จะสะท้อนเข้าหาตัวผู้ชมมากกว่าจอธรรมดา
- เพิ่มมิติในการรับชม เนื่องจากลักษณะจอที่โอบล้อมเข้าหาผู้ชม
- เท่

จากข้อดีข้่างต้น ผมสนใจจริงๆ เฉพาะข้อแรก (ข้อ 2 กับข้อ 3 ผมไม่คิดว่าจะมีผลมากจนคุ้มกับการทำ ส่วนข้อ 4 ยิ่งแล้วใหญ่ ทุกวันนี้ก็ดูแทบจะหนังคนเดียวอยู่แล้ว ไม่มีใครสนใจจอเราหรอก dry.gif ) แต่เมื่อดูจากความเพี้ยนของภาพจาก DIY Lens แล้ว

ผมว่าถ้าทำแล้วช่วยเฉพาะขอบจอโค้งๆ ด้านบนกับด้านล่าง แต่ขอบซ้ายขวายังโค้งอยู่ก็ยังไม่ค่อยน่าทำ ถึงจะใช้วิธีซูมให้มันพ้นขอบได้ก็เถอะ แต่ผมว่าความโค้งทางแนวตั้งมันสังเกตง่ายกว่าแนวนอน เช่นพวกตัวคน, ตึก หรือต้นไม้ เป็นต้น แถมผมยังไม่ค่อยรู้สึกเรื่องขอบโค้งๆ มากเท่ากับสัดส่วนของภาพที่มันเพี้ยนตรงขอบๆ (วงกลมตรงฝั่งซ้ายและขวาของจอภาพจะแบนๆ กว่าวงกลมตรงกลาง) ใครอยู่ขอบๆ จอเนี่ยจะดูอ้วนๆ ตอนแรกผมคิดว่าจอโค้งๆ น่าจะช่วยหลอกตาให้มันดูสมส่วนขึ้น แต่ดูจากความโค้งของจอแล้วคิดว่าไม่น่าจะช่วยอะไร

ต่อมาก็เรื่องความโค้งของจอ ความโค้งของจอนี่จะคำนวณจาก Throw Distant และความสูงของจอภาพ เช่นของผมจอสูงขนาด 1.20 ม., Throw Distant (ระยะจากเลนส์โปรเจคเตอร์ถึงจอภาพ) ประมาณ 3.70 ม. ก็ต้องใช้จอที่มีส่วนโค้งรัศมีประมาณ 9 เมตรนิดๆ ประมาณ 3.50 ม. ก็ต้องใช้จอที่มีส่วนโค้งรัศมีประมาณเกือบ 9 เมตร ถ้าในอนาคตเรามีการเปลี่ยนแปลงตำแหน่งโปรเจคเตอร์ หรือย้ายจอไปใช้ที่อื่นที่ตำแหน่งไม่เหมือนเดิม ภาพที่ได้ก็อาจไม่ถูกต้องสมบูรณ์ เลยดูมีข้อจำกัดในการใช้งานไปหน่อย (ถึงแม้ความจริงเราอาจจะไม่ได้ย้ายจอไปไหนเลยก็ได้) และเรื่องส่วนโค้งของจอยังสัมพันธ์ถึงการปรับองศาของเลนส์ด้วย อย่างของผมนี่ Aspect Ratio ของภาพที่ได้จากเลนส์จะมากกว่า 2.35:1 นิดหน่อย (เพื่อให้สัดส่วนภาพตรงกลางจอถูกต้อง) ดังนั้นสูตรความโค้งดังกล่าวอาจไม่พอดีเสียทีเดียว (แต่ก็คิดว่าไม่น่ามีผลอะไรมาก)

ต่อมาก็เรื่องวัสดุที่ใช้ทำเนื้อจอ ผมคิดหาวิธีที่ง่ายกว่าใช้ไม้อัดทั้งแผ่นมางอไม่ได้ แถมไม้กระดานทั่วๆ ไป ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด น่าจะมีขนาด 4 x 8 ฟุต (1.20 x 2.40 ม.) ซึ่งมีขนาดเล็กกว่าที่ผมต้องการ จะเอามาต่อกันก็กลัวไม่เรียบ ซึ่งปัญหานี้ก็มีผลกับไม้ที่จะทำกรอบจอด้วยเหมือนกัน เห็นเมืองนอกบางคนใช้แผ่นลามิเนท ซึ่งผมก็ไม่รู้จัก แต่ฟังชื่อเหมือนจะแพง ซึ่งก็คงไม่เอา ครั้นจะใช้ผ้า Blackout ก็ไม่รู้จะขึงยังไงให้มันโค้ง โดยเฉพาะทางแนวนอน เพราะถ้าขึงตึงไปมันก็จะไม่โค้ง (แต่เพิ่งไปกลับไปอ่านเว็บนอกดีๆ อีกที พี่แกก็เล่นขึงเฉพาะขอบบนกับล่าง ด้านซ้ายขวาก็ปล่อยไว้ ง่ายจัง msn-cry.gif )

ครับ จากที่กล่าวมาทั้งหมดนี่ผมก็เลยไม่ได้ทำจอโค้ง แต่ทำจอแบนปกติแทน เผื่อจะมีประเด็นใดหลงหูหลงตาท่านที่มีแผนจะทำจอโค้งนะครับ

เสริมนิดนึงเผื่อมีคนถาม ถ้าเอาจะเอาจอโค้งไปใช้โดยไม่ได้ใช้ Anamorphic Lens จะมีปัญหาหรือไม่ คำตอบคือภาพที่ได้จะมีลักษณะป่องกลางตรงด้านบนและล่างนะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ สงสัยต้องถอยกลับมา 1ก้าวครับ กลัวเจ็บตัว
ksj
ถ้าจะ DIY ด้วยการใช้สีทาจอ เข้าใจว่า อีกทางเลือกของการใช้สีคือ ใช้สีรองพื้นสีขาว(White Primer)ของ Behr ครับ(เคยอ่านเจอเว๊ปนอกใช้งานเทียบกับ Black Diamond II ราคาแสนกว่า) น่าจะประหยัดกว่า Screen goo นะครับ
gimkung14
คุยกันเรื่องอะไรแล้วเนี่ย ตามไม่ทันเลย wacko.gif

ksj
QUOTE(gimkung14 @ Jan 17 2010, 10:44 AM) *
คุยกันเรื่องอะไรแล้วเนี่ย ตามไม่ทันเลย wacko.gif

แรกๆก็ HD20 คุยไปคุยมากลายเป็น DIY จอหนัง จากจอผ้าก็กลายเป็นจอแข็งทาสี ..... ต่อไป น่าจะ Anamorphic Lenses (Cylinderical หรือ Prism) แล้วพอจบก็ต่อด้วยเรื่องเปลียนหลอด อิ อิ
hellvy
QUOTE (ksj @ Jan 17 2010, 09:24 AM) *
ถ้าจะ DIY ด้วยการใช้สีทาจอ เข้าใจว่า อีกทางเลือกของการใช้สีคือ ใช้สีรองพื้นสีขาว(White Primer)ของ Behr ครับ(เคยอ่านเจอเว๊ปนอกใช้งานเทียบกับ Black Diamond II ราคาแสนกว่า) น่าจะประหยัดกว่า Screen goo นะครับ

ว่าแต่ว่า เจ้าสียี่ห้อ Behr นี่ในเมืองไทยมีขายหรือเปล่า และราคาเท่าไหร่ครับ?

กลับมาเรื่องน้องขาวอวบต่อ ไม่ทราบว่าท่านใดมีปัญหาปุ่มรีโมทบางปุ่มกดไม่ติดเป็นบางครั้งบ้างมั้ยครับ? อย่างของผมที่เจอบ่อยๆ ก็ปุ่มลง บางทีก็กดได้ปกติ บางทีกดเท่าไหร่ก็ไม่ยอมไป ไม่รู้เป็นที่อะไร msn-cry.gif
TP_101
QUOTE(gimkung14 @ Jan 17 2010, 10:44 AM) *

กำลังร่างโครงการทำจอโค้ง2.35:1 ครับ แต่ติดที่จะหาสีแบบไหนมาทำจอครับ มีคนเสนอให้ใช้ของscreen goo ตกราคาชุดละหมื่นกว่าบาท ล่าสุดมีคนเสนอ Behr น่าสนใจดีครับ
ksj
สำหรับ คนสนใจทำจอแบบ DIY แนะนำให้อ่านที่นี่ครับ (ขอโทษที่เป็นภาษาปะกิต) http://www.avsforum.com/avs-vb/forumdisplay.php?f=110

สีทาของ Behr มีที่ทำมาเฉพาะ เรียกว่า SilverScreen แต่ก็มีคนที่ใช้แค่ White Primer เท่านั้นก็ได้ภาพที่ดี ส่วนมากการทำงานสีปัญหาจะอยู่ที่การทำให้เรียบปราศจากรอยใดๆ100% ซึ่งยากและกินเวลา(ทา/ขัด/ทา หลายรอบ)

ลองถามคุณ Bergkamp ดูซิครับ ว่าผนังที่บ้านที่ใช้ฉายอยู่นั้น ทาสีอะไรไว้(น่าจะรู้เบอร์สี) เห็นบอกว่าได้ภาพที่ดีมากทีเดียวครับ
gimkung14
QUOTE(ksj @ Jan 17 2010, 01:29 PM) *

แรกๆก็ HD20 คุยไปคุยมากลายเป็น DIY จอหนัง จากจอผ้าก็กลายเป็นจอแข็งทาสี ..... ต่อไป น่าจะ Anamorphic Lenses (Cylinderical หรือ Prism) แล้วพอจบก็ต่อด้วยเรื่องเปลียนหลอด อิ อิ

ผมว่ากว่าจะได้เปลี่ยนหลอด อาจมีหลายท่านขยับไปเล่นรุ่นสุง ๆ ขึ้นอีกแหง อิอิ

QUOTE(TP_101 @ Jan 18 2010, 08:50 AM) *
กำลังร่างโครงการทำจอโค้ง2.35:1 ครับ แต่ติดที่จะหาสีแบบไหนมาทำจอครับ มีคนเสนอให้ใช้ของscreen goo ตกราคาชุดละหมื่นกว่าบาท ล่าสุดมีคนเสนอ Behr น่าสนใจดีครับ

ขอบคุณครับ มีสรุปความให้ด้วย thumbups.gif

gudgee
ถามหน่อยครับ คือ notebook ผมไม่มี hdmi ครับ จะต่อ port VGA ธรรมดาเลย ท่านไหนเคยลองบ้างครับ คุณภาพต่างกับ HDMI บ้างมั้ย

หรือควรลงทุนพวก HD Box ประมาณ 5,000 ดีครับ
myclassic
กระทู้ที่ตอบมาหลังๆ ผมเริ่มอ่านเริ่มไม่เข้าใจว่ากำลังพูดถึง Optoma HD20 อยู่หรือไม่ (หรือไม่ได้เกี่ยวอะไรกับตัวโปรเจคเตอร์เลยก็ไม่รู้ หุๆ)

อยากจะให้ช่วยคุยอะไรที่เกี่ยวกับ Optoma HD20 มากหน่อยครับ ผมอ่านแล้วบางทีรู้สึกว่าไม่ได้รู้สึกอยากมีส่วนร่วมในการตอบเท่าไรครับ เพราะมันไม่ได้เกี่ยวข้องกับโปรเจคเตอร์ HD20 เลย wacko.gif
dll
เค้าคุยเรื่องจอไงครับ ก็เกี่ยวอยู่นะพี่
harts
QUOTE(hellvy @ Jan 18 2010, 03:21 AM) *
QUOTE(ksj @ Jan 17 2010, 09:24 AM) *

ว่าแต่ว่า เจ้าสียี่ห้อ Behr นี่ในเมืองไทยมีขายหรือเปล่า และราคาเท่าไหร่ครับ?

กลับมาเรื่องน้องขาวอวบต่อ ไม่ทราบว่าท่านใดมีปัญหาปุ่มรีโมทบางปุ่มกดไม่ติดเป็นบางครั้งบ้างมั้ยครับ? อย่างของผมที่เจอบ่อยๆ ก็ปุ่มลง บางทีก็กดได้ปกติ บางทีกดเท่าไหร่ก็ไม่ยอมไป ไม่รู้เป็นที่อะไร msn-cry.gif

Behr ที่ไทย มีขายไหมหว่า ถามอีกคนด้วย
TP_101
QUOTE(gudgee @ Jan 18 2010, 10:26 PM) *
ถามหน่อยครับ คือ notebook ผมไม่มี hdmi ครับ จะต่อ port VGA ธรรมดาเลย ท่านไหนเคยลองบ้างครับ คุณภาพต่างกับ HDMI บ้างมั้ย

หรือควรลงทุนพวก HD Box ประมาณ 5,000 ดีครับ

ถ้ามีงบ เล่นพวก HD Box ดีกว่า สามารถดึงความสามารถของ HD20 มาได้เต็มที่ครับ
gudgee
QUOTE(TP_101 @ Jan 19 2010, 05:38 AM) *
QUOTE(gudgee @ Jan 18 2010, 10:26 PM) *

ถ้ามีงบ เล่นพวก HD Box ดีกว่า สามารถดึงความสามารถของ HD20 มาได้เต็มที่ครับ

ขอบคุณครับ ว่าแต่ต้องระดับไหนถึงจะพอฟัดพอเหวี่ยงกับ HD20 พวกประมาณ 5,000 หรือ Dvico ไปเลยครับ
TP_101
ส่วนตัวผม ท่าน gimkung14 และอีกหลายท่านในweb ใช้ dvico รู้สึกประทับใจ ส่วนHD box ตัวอื่นๆยังไม่เคยได้ลองครับ
ksj
QUOTE(gudgee @ Jan 19 2010, 07:30 AM) *
QUOTE(TP_101 @ Jan 19 2010, 05:38 AM) *

ขอบคุณครับ ว่าแต่ต้องระดับไหนถึงจะพอฟัดพอเหวี่ยงกับ HD20 พวกประมาณ 5,000 หรือ Dvico ไปเลยครับ

ไหนๆจะเล่น ไฮเดฟ (ภาพดี เสียงดี) เน้น 1080p MKV (DD/DTS) และ Fullrip 1:1 (TrueHD/DTS-HDMA/DTS-Downmix/LPCM) เถอะครับ ของแบบนี้ Garbage in, Garbage out ครับ ถ้าSource playback ดี ภาพก็จะดีไปด้วยครับ

ถ้ามี HD AVR (ภาพ+เสียง ผ่าน HDMI) ก็เล่น PCH C200 (ถ้ารอได้ก็ A200) ชิปของ SIGMA ตัวใหม่ให้ภาพใสดีกว่า DVICO6500/7000 (6600 ใช้ Realtek) ครับ ราคาน่าจะราวๆกับ DVICO (หรือไม่ก็ WDTV Live ประมาณห้าหกพัน (ไม่แน่ใจว่าปัญหาการดูแลเฟริมแวร์จะดีขึ้นกว่าตัวแรกไหม-ปีกว่าถูกทิ้งแล้ว) หากไม่เน้น BD Fullrip)

ถ้าไม่มี HD AVR แต่มี Analog 7.1 pre-in ก็เล่น Dune Base 3.0 (ภาพ-ต่อ HDMI ตรงไป PJ เสียง-ผ่าน Analog เข้า AVR (ให้ Dune ถอดสัญญาณ DD/DTS/DTS Downmix/LPCM/TrueHD/DTS-HDMA) อ้อ ตอนนี้ Dune ยังไม่รองรับซับไทยครับ (กำลังจะทำได้) แต่ราคาจะสูงหน่อย

ทั้งสองตัว(PCH & Dune)เล่น Fullrip (1:1) แบบมีเมนูสบายๆครับ (ทั้ง DVD rip และ Bluray rip)

ไม่งั้นก็ Bevix 8068 ชิปเดียวกับ Dvico ต่ำกว่าหมื่นนิดหนึ่งได้ Analog 7.1 ด้วย หรือ ถ้าเน้นราคา ก็ต้องพวกที่ใช้ชิป realtek ครับ

ถ้าเลือก playback device ได้ลงตัว ก็จะช่วยให้ calibrate ภาพของ HD20 ได้ถูกต้องมากขึ้นครับ ภาพสวยๆดูแล้วมีความสุขคุ้มเงินครับ
dll
ดูหนังผมว่า
bevix กะ dvico เท่านั้น ให้ภาพพอๆ กะ htpc ที่สุดแล้วครับ
ผม test หมดละ พวกนี้ ชิบ sigmatek

playon เหมาะดูกาตูน สีสดๆ มากกว่า
ดูหนังคนแสดง สีแปร่งๆ ชิบ realtek

ยังไงๆ ดูหนังกัดฟันไปเล่น sigmatek เลยครับ

gudgee
เล็งๆตัวถูกไว้ สงสัยได้เพิ่มงบเป็นแน่ เดี๋ยวจะไม่สมกับจอ rolleyes.gif
muteqq
ขอสอบถามพี่ๆที่มี Optoma HD20 ใช้กันแล้วน่ะครับว่า

ซื้อที่ไหนกันครับ
แล้วราคาประมาณเท่าไร

เพื่อเป็นข้อมูลกับรุ่นน้องๆที่อยากได้สัมผัสบ้าง rolleyes.gif

ต้นเดือน ก.พ. นี้ผมก็มีแผนจะถอยมาไว้ครอบครองบ้าง thumbups.gif แต่ยังไม่รู้จะซื้อที่ไหนเลย msn-cry.gif
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.