Help - Search - Members - Calendar
Full Version: หนังแผ่นเรื่องสุดท้าย...ของ คุณชูชาติ อินทร ก่อนเสียชีวิต !
ThaiDVD.net | Hi-DEF Blu-Ray DVD HTPC Home Theater ไฮเดฟ บลูเรย์ ดีวีดี โฮมเธียเตอร์ > :: DVD Zone :: > All About -DVD-
ไทยจ้อ
ส่วนตัวชอบดูหนังพากษ์ไทย(บางเรื่อง) ทุกแนว ไม่จำกัดสัญชาติครับ

แต่ล่าสุดได้ข่าวว่าคุณชูชาติ อินทร หัวหน้าทีมพากษ์อินทรีย์ได้เสียชีวิตลงอย่างกระทันหัน

ซึ่งถือว่าเป็นการสูญเสียบุคลาการสำคัญแห่งวงการนักพากษ์ไปอย่างน่าเสียดายเป็นอย่างยิ่งครับ

โดยทีหลายคนอาจคุ้นเคยกับเสียงคุณชูชาติในบทของเฉินหลง,โจว ซิง ฉือ มาตั้งแต่สมัยเกือบเริ่มแรก

ก่อนที่คุณโต๊ะ/พันธมิตรจะสวมแทน หรือเจ้าของเสียงวูฟเวอร์ลีน จากเอ็กซ์เม็น ทั้งสามภาค

และตามมาด้วย เอ็กซเม็น ออริจินส์ ซึ่งคุณชูชาติก็ผูกขาดเจ้าของเสียงดังกล่าวมาจนถึงตอนล่าสุดนี้

ด้วย ซึ่งปัจจุบันคุณชูชาติได้พากษ์ประจำอยู่ที่ช่องเจ็ดสี และรับจ๊อบพากษ์ให้กับแคทธาลิสท์,เจ-บิ๊กส์

,ไลอ้อนฮาร์ท ฯลฯ ก่อนจะจบชีวิตลง...มาถึงตรงนี้ก็เลยอยากเก็บหนังเรื่องสุดท้ายที่คุณชูชาติ ได้พาก๋ไว้

เป็นอนุสรณ์ครับ เลยไม่ทราบว่าหนังแผ่นเรื่องล่าสุดที่นักพาษ์ท่านนี้ได้พากษ์ไว้คือเรื่องอะไร เพื่อนท่านใด

ทราบรบกวนแจ้งพิกัดด้วยครับ ????

BIG CINEMA
ข่าวสุดช็อค พึ่งมารู้ว่าท่านเสียชีวิตมาได้หลายวันแล้ว

จำได้แม่นตอนเด็กๆ ผมฟังน้าพากย์ หนังจีนชุดของ TVB เรื่อง ชอลิ้วเฮี้ยง จอมโจรจอมใจ ทางช่อง 7

ขอแสดงความเสียใจและร่วมไว้อาลัย บุคคลผู้เป็นตำนานของนักพากย์เมืองไทยครับผม
4-8-15-16-23-42
ทราบข่าวมาได้ พักนึง แล้วเหมือนกัน ครับ whistling.gif

ก็ เสียดาย นักพากย์ฝีมือ ดี ๆ ไปเหมือนกันนะ thumbdown.gif

เค้าพากย์ได้ ดี มาก ๆ เลย แต่โดย ส่วนตัว ชอบ ที่เค้า พากย์เสียงของ Huge Jackman ครับ kapook-9243-9853.gif

R.I.P. ครับ msn-cry.gif
khumsang
เสียใจด้วยครับ
Arboat
จะมีใครรู้ข้อมูลบ้างไหมครับเนี่ย
llUJO
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ เพิ่งรู้ข่าวว่าท่านได้เสียชีวิตแล้ว spidy.gif

เสียดายนักพากย์ที่มีฝีมือการให้เสียงที่เป็นเอกลักษณ์คนหนึ่งในวงการ

จำได้ว่าสมัยดูหนัง หลิวเต๋อหัว ยุค 80-90 จะเป็นเสียงอาจารย์ชูชาติตลอด

ที่จำได้แม่นเลยคือ ประโยคฮิตก่อนเข้าเรื่องคือ อินทรีให้เสียงภาษาไทย
rider xxx
ถ้าใครยังไม่เคยดูหนังจีนที่นำแสดงโดยโจวซิงฉือเรื่อง "ถังไป่หู่" โดยทีมพากษ์อินทรีละก็ ต้องหามาดูให้ได้นะครับ เพราะปัจจุบันเป็นเวอร์ชั่นให้เสียงโดยพันธมิตรหมดแล้ว

ในเรื่องจะมีบทกลอน และ บทร้อง ซึ่ง ทีมพากษ์อินทรีทำไว้ดีมากๆครับ เป็นหนังจีนที่เป็นตำนานสำหรับผมเลยครับ
cycolepedia
เสียใจด้วยครับ
A.I.

ขอให้พี่สู่สุคตินะครับ
cxing

ขอร่วมไว้อาลัยกับคุณอานักพากย์ของเราด้วยครับผม
michael
QUOTE(rider xxx @ Nov 21 2009, 04:22 PM) *
ถ้าใครยังไม่เคยดูหนังจีนที่นำแสดงโดยโจวซิงฉือเรื่อง "ถังไป่หู่" โดยทีมพากษ์อินทรีละก็ ต้องหามาดูให้ได้นะครับ เพราะปัจจุบันเป็นเวอร์ชั่นให้เสียงโดยพันธมิตรหมดแล้ว

ในเรื่องจะมีบทกลอน และ บทร้อง ซึ่ง ทีมพากษ์อินทรีทำไว้ดีมากๆครับ เป็นหนังจีนที่เป็นตำนานสำหรับผมเลยครับ

เรื่องนี้ชอบมากครับ ว่างๆเครียดๆ ผมยังหยิบมาดูซ้ำเลยครับ บทกลอน บทร้อง พากษ์เยี่ยมมาก แต่ที่แน่เวลาพูดสวนกันของตัวละคร เหมือนตัวละครตัวนั้นพูดไทยได้จริงๆ thumbsup.gif
Ekin
ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ลองโทรไปถามก็ได้นี่ครับ รู้สึกคุณชูชาติ แกทำเว็บไว้ด้วยหนิ ลองเสริชในกูเกิ้ลดูก็ได้
Fox
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ จำได้ว่าตั้งแต่เด็กดูหนังจีนมาก็ได้ยินเสียงพากย์ของคุณชูชาติ สุดยอดนักพากย์ของเมืองไทยหนึ่งเดียวท่านนี้แล้วครับ
ผมประทับใจหนังที่ท่านพากย์ได้ดีมากๆ อาทิ หนังเฉินหลง ( ใหญ่สั่งมาเกิด 2 , ) หนังโจวซิงฉือ ( เปาบุ้นจิ้นหน้าขาว ) และอีกหลายต่อหลายเรื่อง
ซึ่งส่วนใหญ่ดูที่โรงครับ ต้องบอกว่าถ้าไม่มีทีมพากย์ พันธมิตร ในปัจจุบัน ทีมอินทรี เดิมคือที่สุดของการพากย์หนังจีนแล้วแหล่ะครับ เราเสียบุคคลสำ
คัญท่านนี้เร็วเกินไปนะครับ จะพยายามเก็บงานของท่านให้มากที่สุดครับเพื่อเป็นอนุสรณ์แห่งความทรงจำที่ดีไว้ให้รุ่นลูกรุ่นหลานได้ดู msn-cry.gif spidy.gif
Nick&Yam
ผมถามนิดนึงนะครับ ผมมีหนังเรื่อง The Pianist เสียงคุณชูชาติคือเอเดรียน โบรดี้ ใช่ไหมครับ
romeo
RIP. ครับ rolleyes.gif
น่าจะเป็น X-Men Origin หรือเปล่าครับ เพราะหลังจากนี้ก็ยังไม่เห็นหนังใหม่กว่านี้เลย

ปล. ผมชอบอินทรีย์มากกว่าพันธมิตรครับ
สีทอง
QUOTE(romeo @ Nov 27 2009, 01:15 PM) *
RIP. ครับ rolleyes.gif
น่าจะเป็น X-Men Origin หรือเปล่าครับ เพราะหลังจากนี้ก็ยังไม่เห็นหนังใหม่กว่านี้เลย

ปล. ผมชอบอินทรีย์มากกว่าพันธมิตรครับ

ผมก็ชอบอินทรีย์มากกว่าพันธมิตร การพากษ์ของตัวพระเอกสู้สมัยอินทรีย์ไม่ได้
Marino
คุณชูชาติ อินทร เป็นนักพากย์ที่มีประสบการณ์ยาวนานมากคนหนึ่ง

เคยพากย์เสียงสรพงศ์ ชาตรีอยู่ช่วงหนึ่งด้วย (ส่วนใหญ่เป็นหนังบู๊ยุคแรกของสรพงศ์)

boy619
ขอบคุณที่สร้างผลงานดี ๆให้เราได้ติดตามครับ...ขอไว้อาลัยครับ
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.