Help - Search - Members - Calendar
Full Version: อยากให้ คุณ BOBBKK มาเล่าสถานที่เที่ยววัยรุ่นในอดีตอีกครับ
ThaiDVD.net | Hi-DEF Blu-Ray DVD HTPC Home Theater ไฮเดฟ บลูเรย์ ดีวีดี โฮมเธียเตอร์ > :: DVD Zone :: > All About -DVD-
Pages: 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18, 19, 20, 21, 22, 23, 24, 25, 26, 27, 28, 29, 30, 31, 32, 33, 34, 35, 36, 37, 38, 39, 40, 41, 42, 43, 44, 45, 46, 47, 48, 49, 50, 51, 52, 53, 54, 55, 56, 57, 58, 59, 60, 61, 62, 63, 64, 65, 66, 67, 68, 69, 70, 71, 72, 73, 74, 75, 76, 77, 78, 79, 80, 81, 82, 83, 84, 85, 86, 87, 88, 89, 90, 91, 92, 93, 94, 95, 96, 97, 98, 99, 100, 101, 102, 103, 104, 105, 106, 107, 108, 109, 110, 111, 112, 113, 114, 115, 116, 117, 118, 119, 120, 121, 122, 123, 124, 125, 126, 127, 128, 129, 130, 131, 132, 133, 134, 135, 136, 137, 138, 139, 140, 141, 142, 143, 144
anthony
QUOTE(anthony @ Sep 23 2010, 02:17 PM) *
พระปฐมเจดีย์ จังหวัดนครปฐม เข้าใจว่าถ่ายในสมัยรัชกาลที่ 5
ภาพจากหนังสือ Buddistsche Tempelangan in Siam
ของ คาร์ล ดอห์ริง พิมพ์เมื่อสมัยรัชกาลที่ 6 พ.ศ. 2463 หอสมุดแห่งชาติ

QUOTE(anthony @ Oct 4 2010, 07:22 AM) *

พระปฐมเจดีย์

ค.ศ.1900

ค.ศ.1970

anthony

จีรนันท์ เศวตนันท์ นางสาวไทย ปี 2508
kotexslim
หุ่น มิตร ชัยบัญชา ของ มาดามทุสโซ ประเทศไทย

วันนี้ไปดูหนัง อินทรีแดง ฉายวันแรกมาครับ

ความรุ้สึก -พระเอกโคตรเท่เลยครับ
-พระเอกโคตรโหดครับ
-ธีมหนังเหมือน แบทแมน ภาค ดาร์กไนท์
-หนังแบทแมน ภาคดาร์กไนท์ โจ๊กเกอร์โหดมาก แบทแมนก้อไฮเทคมาก มีมอเตอร์ไซค์ล้ำๆ อินทรีแดงก้อเหมือนกัน
พระเอกขี่มอเตอร์ไซด์ เหมือนกัน แต่พระเอกโหดกว่าผุ้ร้ายเยอะ ซึ่งผู้ร้ายไม่ใช่โจ๊กเกอร์ แต่เป็นนักการเมือง สะใจสุดๆ
-เป็นหนังแอ๊กชั่นไทยที่ดีที่สุดในรอบยี่สิบปีที่เคยดูมา ก่อนหน้ายี่สิบปีดูแต่หนังเนาวรัตน์จารุณี ส่วนหนังไทยแอ๊กชั่นยอดแย่
ที่สุดตั้งแต่ดูมาคือเรื่อง ฟ้า
-เป็นหนังที่ค่อนข้างสมจริง ถ้าไม่นับมีดสั้นชักเป็นมีดยาว ดาบผู้ร้ายที่ตัดเหล็กได้ พระเอกรู้ว่าเพื่อนหรือแฟนกำลังตกอยู่ใน อันตราย พระเอกโดนยิงเข้าที่ตาทะลุไปในสมองไม่ตาย ผุ้ร้ายโดนพระเอกเฉือนหัวไปหน่อยไม่ตาย นอกนั้นเกือบสมจริง
พระเอกใส่เสื้อกันกระสุน มอเตอร์ไซด์มีขายที่ญี่ปุ่น ใช้ gps พระเอกต้องฉีดมอร์ฟีนระงับความเจ็บปวด
-เด็กมัธยมนั่งอยู่ข้างหลังสามคนซู๊ดปากเป็นแถวๆ
-เป็นหนัง 18+ นึกว่ามีบทเลิฟซีนจะจะ แต่มีนิดเดียวแล้วก้อไม่มีอะไรด้วย ที่ได้สิบแปดบวกอาจเป็นเพราะว่า มีฉากโหดๆ เพียบ ดูดบุหรี่ ทั้งพระเอก พระรอง และคนดี แต่ตัวร้ายไม่ดูดบุหรี่สักมวน
-วิศิษฏ์ ศาสนเที่ยง สัมภาษณ์ในหนังสือ bio scope ว่าจะหนังเรื่องนี้มีปัญหามากมายทั้งทุนไม่พอต้องควักเอง ทั้งกลัว
ว่าจะสู้กระแสหนังฝรั่งไม่ได้ คงเป็นเรื่องสุดท้ายที่จะทำแล้ว (แต่ในหนังซีนสุดท้ายบอกมีต่อภาคสอง งง)
แต่ก้อคิดว่าหนังทำได้เยี่ยมมากๆ ถ้าเทียบหนังแอคชั่นฝรั่ง โกอินเตอร์แบบสบายๆ
-ซื้อตั๋วหนึ่งแถมหนึ่ง เพียงโชว์บัตร central one card หรือเป็นลูกค้าดีแทค ส่วนวันพุธ ดูหนังแปดสิบบาทตลอดวัน
เฉพาะ SF ทุกสาขา
-ต้องดูให้ได้ครับ!!!!

ไปกิน old'dy ที่ตึกกวดวิชามาครับ อร่อยดีครับ ราคาไม่แพง ทานไปสองร้อยนิดๆ ส่วนร้านบ้านหญิงทำใหม่สวยมากเลยครับ

Pukko
QUOTE(anthony @ Sep 24 2010, 02:12 PM) *
QUOTE(anthony @ Sep 23 2010, 02:17 PM) *
พระสมุทรเจดีย์หรือพระเจดีย์กลางน้ำ อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรปราการ ถ่ายในสมัยรัชกาลที่ 5
ภาพจากหนังสือ Buddistsche Tempelangan in Siam
ของ คาร์ล ดอห์ริง พิมพ์เมื่อสมัยรัชกาลที่ 6 พ.ศ. 2463 หอสมุดแห่งชาติ

(1896) One of the first photographs of Phra Samut Chedi at Samut Prakarn

พระสมุทรเจดีย์ หรือพระเจดีย์กลางน้ำ จะเห็นว่าอดีตมันอยู่กลางน้ำจริงๆ

พระสมุทรเจดีย์ ถ่ายเมื่อวันนี้ 7 ตุลาคม 2553

QUOTE(anthony @ Oct 7 2010, 07:38 PM) *

บางแสน ค.ศ.1971

หาดบางแสน ถ่ายเมื่อเดือน 19 มีนาคม 2553

ปล.อนุญาติคุณพี่ anthony เช่นเคยครับ

แก้ไข - วันที่ถ่ายภาพพระสมุทรเจดีย์ฯ
anthony
QUOTE(Pukko @ Oct 7 2010, 08:30 PM) *
QUOTE(anthony @ Sep 24 2010, 02:12 PM) *
พระสมุทรเจดีย์หรือพระเจดีย์กลางน้ำ อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรปราการ ถ่ายในสมัยรัชกาลที่ 5

(1896) One of the first photographs of Phra Samut Chedi at Samut Prakarn

พระสมุทรเจดีย์ หรือพระเจดีย์กลางน้ำ จะเห็นว่าอดีตมันอยู่กลางน้ำจริงๆ

QUOTE(anthony @ Oct 7 2010, 07:38 PM) *

บางแสน ค.ศ.1971

หาดบางแสน ถ่ายเมื่อเดือน 19 มีนาคม 2553

ปล.อนุญาติคุณพี่ anthony เช่นเคยครับ

คุณโก้ เป็นคนปากน้ำรึเปล่าครับ เพราะภาพพระสมุทรเจดีย์ส่วนใหญ่คนท้องที่จะถ่ายเก็บไว้

เรื่อง quote รูปเปรียบเทียบ ตามสบายเลยนะครับไม่ต้องขออนุญาตก็ได้ เพราะผมก็ quote รูปท่านอื่นบ่อยๆ
anthony
เรือแจว

ส่วนภาพนี้ไม่ทราบว่าคลองอะไร เห็นมีขายน้ำมันด้วย
Pukko
QUOTE(anthony @ Oct 7 2010, 08:56 PM) *
คุณโก้ เป็นคนปากน้ำรึเปล่าครับ เพราะภาพพระสมุทรเจดีย์ส่วนใหญ่คนท้องที่จะถ่ายเก็บไว้

เรื่อง quote รูปเปรียบเทียบ ตามสบายเลยนะครับไม่ต้องขออนุญาตก็ได้ เพราะผมก็ quote รูปท่านอื่นบ่อยๆ

เปล่าครับ แต่ไปทำงานแถว ปากน้ำ บ่อย ๆ ครับ พี่ anthony
พอดีวันนี้ผ่านไปแถวนั้น เลยถ่ายภาพมาเปรียบเทียบกันครับ
BOBBKK
อิจฉาเสี่ยโต้จริง ๆ วันนี้พาเด็กไปดูหนัง แล้วยังไปนั่ง Oldies มาอีก
ว่าจะเข้าหลายทีไม่แน่ใจว่าร้านเดียวกันกับสยามเซ็นเตอร์รึป่าว เพราะ
มองไม่เห็น jukebox ที่เป็นเอกลักษณ์ ร้านที่สยามเซ็นเตอร์นั่งกินบ่อย
สมัยที่เขาอนุญาติให้สูบบุหรี่ในร้านได้ ถูกใจมาก มีเพลงจากแผ่นเสียงให้ฟัง
แต่แผ่นไม่ค่อยเปลี่ยน ฟัง judy judy judy จนเกือบร้องได้
หนังอินทรีแดง นั่งดูเบื้องหลังหลายรอบแล้ว ว่าจะไปดู เพราะผมเป็นแฟนของ
โรม ฤทธิไกร ยุคของคุณมิตร ผมดูทุกตอน แต่ตอนเป็นน้องเจมส์ไม่ดู หากเป็น
แบบที่เสี่ยโต้ว่า คงต้องไปดู กลัวอย่างเดียวคนแก่จะดูไม่สนุก เพราะฝังใจกับ
ภาพเดิม ๆ ที่เด็กสมัยนี้ดูแล้วขำกลิ้ง พรุ่งนี้เช้าช่อง 7 สี จะฉายอินทรีทอง
เสียดายไม่ว่างดู ทั้งที่มีแผ่นแต่ดูทางทีวีมันได้ความรู้สึกอีกแบบ เสียอย่าง
เดียวโฆษณาเยอะมาก ใครไม่เคยดูพรุ่งนี้เช้าหากมีโอกาศลองดูนะครับ หนัง
เรื่องที่ทำให้พระเอกมิตรต้องจากไป ดูกันจะจะเพราะฉากสุดท้ายเป็นฉากโหน
บันไดลิง ส่วนเวอร์ชั่นใหม่อาทิตย์หน้าไปดูวันธรรมดา
kotexslim
หนังเรื่องนี้แหละครับลุงบ๊อบ ที่ทำให้หนังไทยไม่อายใคร ดูละภูมิใจครับ ที่เรามีหนังฮีโร่ที่เป็นเอกลักษณ์ของเราเองแล้วสร้างได้ไม่แพ้หนังฝรั่ง ในงบที่น้อยกว่าเป็นสิบๆเท่า นึกถึงพวกเด็กมัธยมด้านหลังผมซู๊ดปากจัง ออกจากโรงไปถ่ายกับหุ่นมิตรชัยบัญชากันเป็นแถว ผมก้อด้วยครับ หนังตอนจบ อุทิศให้แด่มิตร ชัยบัญชาด้วยครับ แต่จะมีภาคสองต่อ ขอให้เป็นกำลังใจให้คนทำต่อไปครับ

คิดละอยากดูเวอร์ชั่นอินทรีทอง อินทรีแดงตอนอดีตจังเลยครับ
BOBBKK
QUOTE(kotexslim @ Oct 7 2010, 10:17 PM) *
หนังเรื่องนี้แหละครับลุงบ๊อบ ที่ทำให้หนังไทยไม่อายใคร ดูละภูมิใจครับ ที่เรามีหนังฮีโร่ที่เป็นเอกลักษณ์ของเราเองแล้วสร้างได้ไม่แพ้หนังฝรั่ง ในงบที่น้อยกว่าเป็นสิบๆเท่า นึกถึงพวกเด็กมัธยมด้านหลังผมซู๊ดปากจัง ออกจากโรงไปถ่ายกับหุ่นมิตรชัยบัญชากันเป็นแถว ผมก้อด้วยครับ หนังตอนจบ อุทิศให้แด่มิตร ชัยบัญชาด้วยครับ แต่จะมีภาคสองต่อ ขอให้เป็นกำลังใจให้คนทำต่อไปครับ

คิดละอยากดูเวอร์ชั่นอินทรีทอง อินทรีแดงตอนอดีตจังเลยครับ

เสี่ยโต้บอกประมาณ Batman คงต้องไปดูให้เห็นกับตาว่า เราทำได้ และทำแล้ว
พวกสุกเอาเผากินจะได้รู้ตัวว่า ทำหนังให้ดีนะทำได้ ชอบอ้างว่าทุนเราน้อย ผมจำ
ไม่ได้ว่าใครเคยย้อนกลับว่า หากเอาทุนเท่าฝรั่งไปให้แล้วทำหนังได้เหมือนเขาไหม
ไว้ค้นเจอใครพูดจะมาบอก หุ้นขี้ผึ้งมาดามทูสโซ จะเปิดที่ชั้น 6 สยามดิส ตอนนี้เขา
มีโปร buy 1 get 1 free ใครสนไปหาซื้อได้
เวอร์ชั่นเก่าพรุ่งนี้ตื่นเช้าหน่อยมานั่งดูช่อง 7 แต่ต้องทำใจนะครับ เพราะคนที่เกิดไม่ทัน
ดูแล้วจะขำ สมัยนั้นหนังไทยเขามีแบบของเขานะครับ และคิดว่าเสี่ยโต้ดูไม่สนุกหรอก
หนังใส่หน้ากาก นอกจากอินทรีแดง แล้วเรายังมี เหยี่ยวราตรี แล้วยังมีฮีไร่หญิงอีกสอง
คนคือคุณ รัตนาภรณ์ เป็น โม่งแดง คุณอมราเป็นเห่าดง สองเรื่องนี้คนแน่นโรงต่อคิว
ซื้อตั๋วที่เดียว คนดูชอบมาก พอโม่งแดงออกมาหรือเห่าดงออกมา ปรบมือกันลั่นโรง
แล้วพอปราบผู้ร้ายเสร็จ ตำรวจก็มา ยังงี้ทุกเรื่อง
kotexslim
เข้าใจที่ลุงบ๊อบพูดเลยครับ ว่าผมอาจดูไม่สนุก แต่ผมก้อคิดว่า ยุคสมัยมันต่างกัน อาจจะดูไม่สนุก แต่ถ้าพูดถึงแรงบันดาลใจของคนที่เคยดูแล้วทำให้มันสนุกแล้วซู๊ดปากในยุคต่างกันได้นี่ ผมนับถือนะครับ ขนาดผมอยู่กึ่งๆ กลางๆ ดูละยังอึ้งเลยครับ ไว้ลุงบ๊อบไปดูแล้วมาวิจารณ์ให้ฟังหน่อยนะครับ ว่าภาพอดีตกับปัจจุบันมันต่างกันตรงไหนบ้าง
guitarquiz
มีอาหารมาให้ทาย ว่าร้านไหน ที่สุดของปูผัดผงกะหรี่

kotexslim
สมบูรณ์โภชนาครับ

กินตั้งแต่อยู่ตลาดสามย่านเก่า ตอนยังตัวกะเปี้ยกอยู่
guitarquiz
ถูกต้องแล้วครับ คุณโต้นักชิม ยอดเยี่ยม ตอนนี้ช่วงกินเจ ผมกินเจ
อังคารหน้าไม่อยู่ต้องไปธุระต่างประเทศ ต้องออกเจก่อน แล้วกลับ
มากินเจต่อ อีก 2 วัน

ปูผัดผงกระหรี่ร้านนี้ไม่เหมือนที่อื่น ทานได้หมดทั้งน้ำและเนื้อแต่น้ำ
ต้องใจกล้าหน่อยเ้พราะไขมันสูงมาก ทานแล้วเหนื่อยเลย คลุกข้าว
สวยสุดยอด

QUOTE(kotexslim @ Oct 8 2010, 08:38 AM) *
สมบูรณ์โภชนาครับ

กินตั้งแต่อยู่ตลาดสามย่านเก่า ตอนยังตัวกะเปี้ยกอยู่

Nattawat
QUOTE(BOBBKK @ Oct 7 2010, 12:06 PM) *
ว้าว ลุงวัฒน์ ยั่วน้ำลายยามเที้ยง
อาหารน่าอร่อยทั้งนั้น ลุงน่าจะหัดทำนะครับ หากกลับ กทม.
ไปเปิดขายตามห้างรวยแน่นอน น่ากินมาก กุ้งชุบแป้งทอด
ผมชอบมาก แต่ กทม.มีแต่กุ้งฝอย อยากกินตัวใหญ่ ๆ หน่อย
ผมเพิ่งสั่งน้องว่า วันไหนอากาศเย็น ๆ ให้รับซื้อกุ้งแม่น้ำไว้
กุ้งแม่โขง สองตัวโล เอามาเผากินแกล้ม ไฮเนเก้น อร่อยอย่า
บอกใคร ผมกลับไปอุบลทีไร กินแต่กุ้งเผา เดี๋ยวนี้แถวอ่างทอง
น้ำท่วมอย่างเดียว กุ้งชักตัวเล็กลง แต่กุ้งทางแม่โขง ตัวใหญ่
ขนาด Discovery Channel ยังมาถ่ายทำไปออก

ใช่ครับ คุณ Bobbkk อาหารปักษ์ใต้น่าทานอร่อยด้วย ถ้าจะเอาไปที่กรุงเทพฯ
คงยาก เพราะรสชาดที่กรุงเทพฯ เขาชอบอาหาร หรือแกงที่มีรสหวานหน่อย
แต่อาหารปักษ์ใต้เครื่องแกงจะจัดจ้านมาก แลไม่หวาน คิดว่า คงไม่ได้
อีกอย่างคนใต้ที่ไปอยู่กรุงเทพฯ จะอยู่กันเป็นแหล่งๆ เช่นดินแดง ห้วยขวาง
ถ้าคุณ Bobbkk อยากจะลิ้มรสอาหารปักษ์ใต้ต้องไปที่ดินแดงหลังแฟลตมีขายหลายร้านด้วยกัน
รสจัดจ้านทั้งนั้น เช่นแกงไตปลา คั่วกลิ้งเนื้อ และหมู่ แกงเหลืองปักษ์ใต้ ฯลฯ
ลองแลต๊ะ
kotexslim
เรื่องอาหารนี่ ผมงงอยู่อย่างครับ กำลังหาคำตอบอยู่ ว่าเหตุใดคนภาคกลางถึงกินหวาน ผมศึกษาการกินอาหารของคนต่างภาคกันรวมถึงคนจีนด้วย พบว่า ถ้าอยู่ทางเหนือจะหนาว อาหารส่วนใหญ่ให้ความอบอุ่น ส่วนทางใต้อากาศร้อนส่วนใหญ่จะให้ความสดชื่นมีพลัง เป็นอาหารที่มีรสเผ็ดเพื่อสร้างความสดชื่น ส่วนที่คนภาคกลางกินหวานนี่ ในความรู้สึกผม เค้าเอารสหวานมาดับรสเผ็ดหรือเปล่าครับ
guitarquiz
เรื่องรสชาดอาหารเนี่ยผมว่าอยู่ที่แม่ครัว พ่อครัวด้่วยเพราะจะทำรสที่เขาชอบเป็นหลักก่อน อย่างขาหมู
บางเจ้าหวานซะ บางเจ้าเค็ม จริงๆแล้วขาหมูจะต้องไม่เค็มจนเกินไป และไม่หวาน ลองทานของที่บ้าน
หม้อดูนะครับ ผมว่ารสนี้เป็นของแท้ แล้วก็ที่ตลาดวรจักรมีอีกเจ้านึงรสไม่หวาน

ห่านพะโล้เป็นตัวอย่างอีกอันนึง น้ำพะโล้มีอยู่ 2 แบบ เค็มมาก กับ หวานๆ ผมไปกินของแท้ที่ซัวเถามา
หลายเจ้าน้ำพะโล้ไม่เค็ม ไม่หวาน ออกพอดีเกือบทุกเจ้าเลย ที่เมืองไทยเทียบไม่ติด

QUOTE(kotexslim @ Oct 8 2010, 10:50 AM) *
เรื่องอาหารนี่ ผมงงอยู่อย่างครับ กำลังหาคำตอบอยู่ ว่าเหตุใดคนภาคกลางถึงกินหวาน ผมศึกษาการกินอาหารของคนต่างภาคกันรวมถึงคนจีนด้วย พบว่า ถ้าอยู่ทางเหนือจะหนาว อาหารส่วนใหญ่ให้ความอบอุ่น ส่วนทางใต้อากาศร้อนส่วนใหญ่จะให้ความสดชื่นมีพลัง เป็นอาหารที่มีรสเผ็ดเพื่อสร้างความสดชื่น ส่วนที่คนภาคกลางกินหวานนี่ ในความรู้สึกผม เค้าเอารสหวานมาดับรสเผ็ดหรือเปล่าครับ

BOBBKK
QUOTE(guitarquiz @ Oct 8 2010, 01:37 PM) *
เรื่องรสชาดอาหารเนี่ยผมว่าอยู่ที่แม่ครัว พ่อครัวด้่วยเพราะจะทำรสที่เขาชอบเป็นหลักก่อน อย่างขาหมู
บางเจ้าหวานซะ บางเจ้าเค็ม จริงๆแล้วขาหมูจะต้องไม่เค็มจนเกินไป และไม่หวาน ลองทานของที่บ้าน
หม้อดูนะครับ ผมว่ารสนี้เป็นของแท้ แล้วก็ที่ตลาดวรจักรมีอีกเจ้านึงรสไม่หวาน

ห่านพะโล้เป็นตัวอย่างอีกอันนึง น้ำพะโล้มีอยู่ 2 แบบ เค็มมาก กับ หวานๆ ผมไปกินของแท้ที่ซัวเถามา
หลายเจ้าน้ำพะโล้ไม่เค็ม ไม่หวาน ออกพอดีเกือบทุกเจ้าเลย ที่เมืองไทยเทียบไม่ติด

QUOTE(kotexslim @ Oct 8 2010, 10:50 AM) *

เคยมีผู้ใหญ่บอกผม คนกินหวานนะเป็นคนเซ็กส์จัด ผมเลยพยายามกินอะไรที่หวาน ๆ
ทุกวันนี้ไม่กล้ากินกลัวโรคถามหา เสี่ยโต้กับเสี่ยหมู ไม่ได้กินเจกับเขาหรือครับ ยังชวน
คุยแต่เรื่องชอว์
บ้านผมกับสมบูรณ์ภัตตาคารนะใกล้กันเลย กินบ่อยมาก แต่บรรยากาศสู้สมัยอยู่ตึกแถว
ที่สามย่านไม่ได้ สมัยกอ่นช่วงเย็น ๆ จะมาเริ่มวอร์มอัพที่สมบูรณ์บ่อย ๆ แต่ก่อนทุบตึก
ทัวร์ฮ่องกงมาลง คนแน่นมาก เลยห่าง ๆ ไป หันไปวอร์มที่ร้านนิยม สุรวงศ์ ชอบกบทอด
กระเทียมพริกไทย ห้องแอร์เย็นสบาย
เสี่นโต้ อินทรีแดง ฉายสกาล่า หรือเปล่า กำลังอยากเข้าไปดูที่โรงนี้ เพื่อรื้อฟื้นความหลัง
ตอนเป็นวัยรุ่น ไปดูหนังที่นี่กับแฟนหลายคน ตั้งแต่ปรับปรุงใหม่ยังไม่เคยเข้าไปเลย หาก
ไม่เช่นนั้นคงต้องไปดูที่ เอสพราหนาด จะได้กินข้าวมันไก่สิงค์โปร์ ไม่ได้ไปกินนานแล้ว
ชั้นใต้ดินที่ เอสพลาหนาด มีร้านน่ากินหลายร้าน
kotexslim
QUOTE(BOBBKK @ Oct 8 2010, 03:49 PM) *
QUOTE(guitarquiz @ Oct 8 2010, 01:37 PM) *

เคยมีผู้ใหญ่บอกผม คนกินหวานนะเป็นคนเซ็กส์จัด ผมเลยพยายามกินอะไรที่หวาน ๆ
ทุกวันนี้ไม่กล้ากินกลัวโรคถามหา เสี่ยโต้กับเสี่ยหมู ไม่ได้กินเจกับเขาหรือครับ ยังชวน
คุยแต่เรื่องชอว์
บ้านผมกับสมบูรณ์ภัตตาคารนะใกล้กันเลย กินบ่อยมาก แต่บรรยากาศสู้สมัยอยู่ตึกแถว
ที่สามย่านไม่ได้ สมัยกอ่นช่วงเย็น ๆ จะมาเริ่มวอร์มอัพที่สมบูรณ์บ่อย ๆ แต่ก่อนทุบตึก
ทัวร์ฮ่องกงมาลง คนแน่นมาก เลยห่าง ๆ ไป หันไปวอร์มที่ร้านนิยม สุรวงศ์ ชอบกบทอด
กระเทียมพริกไทย ห้องแอร์เย็นสบาย
เสี่นโต้ อินทรีแดง ฉายสกาล่า หรือเปล่า กำลังอยากเข้าไปดูที่โรงนี้ เพื่อรื้อฟื้นความหลัง
ตอนเป็นวัยรุ่น ไปดูหนังที่นี่กับแฟนหลายคน ตั้งแต่ปรับปรุงใหม่ยังไม่เคยเข้าไปเลย หาก
ไม่เช่นนั้นคงต้องไปดูที่ เอสพราหนาด จะได้กินข้าวมันไก่สิงค์โปร์ ไม่ได้ไปกินนานแล้ว
ชั้นใต้ดินที่ เอสพลาหนาด มีร้านน่ากินหลายร้าน

ผมไม่ได้กินเจครับ ที่บ้านไม่ได้ทำครับ ออกไปกินข้างนอกราคาเกินเอื้อมครับ สุดเลี่ยนด้วย กินอาหารอร่อยๆ ต้องกินตามบ้านที่เค้าทำครับ อยู่ข้างนอกกินไม่ไหว ทั้งเลี่ยนทั้งแพง กินวันนึงสี่ห้ามื้อได้ มันไม่อยู่ท้องครับ เห็นน้ำมันในถาดก้อทำใจยากแล้วครับ

ลุงบ๊อบคิดเหมือนผมเลยครับ อยากให้ไปฉายที่สกาล่า แต่ว่าเครือสกาล่านี่ รุ้สึกไม่ฉายหนังของสหมงคลฟิลม์นะครับ ไม่รู้ทะเลาะอะไรกัน ผมไปดูที่เซ็นทรัลเวิลด์ครับ ดูโรงใหญ่ เข้าท่าเลยดีเดียว แต่ฟีลก้อยังไม่ได้เท่าที่สกาล่า

ถ้าจะกินข้าวมันไก่สิงค์โปร์ที่มาจากสิงค์โปร ผมว่าลุงบ๊อบขับรถมาดูที่เซ็นทรัลเวิลด์ แล้วชวนเฮียหมูข้ามถนนมากินข้าวมันไก่ประตูน้ำจะเวิคกว่านะครับ คอนเฟิม

ส่วนเอดพานาร์ด มีอยู่เจ้านึงที่คิดว่าอร่อย คือเจ้าที่ขายทาโกะยากิ ที่เป็นขนมลูกกลมๆ สอดไส้ปลาหมึกยักษ์ อันนี้อร่อยกว่าทุกเจ้าที่เคยกินมาครับ แต่อย่าซื้อกลับบ้านกิน ต้องกินตอนร้อนๆให้มันพองปาก แบบ หอยจ้อนั่นแหละครับ
kotexslim

เฮียหมูพูดถูกแล้วครับ คนแต้จิ๋วไม่กินหวานครับ กินอะไรจืดๆ ที่เค้าเรียกกันว่า กินแบบเชงๆ แต่เน้นหอม ซึ่งแปลกมากนะครับ เพราะอยู่ในมณฑลกวางตุ้งซึ่งกินกับข้าวรสจัด เค็ม ผมอยู่ประเภทหลังครับ

ห่านพะโล้ ต้องเล่าตั๊ง ร้านเพื่อนผมแถวเยาวราชครับ สุดยอดที่สุดแล้วครับ ขนาดคนจากซัวเถา ยังต้องมาชิมเลย

BOBBKK
QUOTE(kotexslim @ Oct 8 2010, 06:58 PM) *

เฮียหมูพูดถูกแล้วครับ คนแต้จิ๋วไม่กินหวานครับ กินอะไรจืดๆ ที่เค้าเรียกกันว่า กินแบบเชงๆ แต่เน้นหอม ซึ่งแปลกมากนะครับ เพราะอยู่ในมณฑลกวางตุ้งซึ่งกินกับข้าวรสจัด เค็ม ผมอยู่ประเภทหลังครับ

ห่านพะโล้ ต้องเล่าตั๊ง ร้านเพื่อนผมแถวเยาวราชครับ สุดยอดที่สุดแล้วครับ ขนาดคนจากซัวเถา ยังต้องมาชิมเลย

นึกขึ้นมาได้ ไม่ทราบที่ไหนมีห่านย่างขายครับ เคยไปกินที่ฮ่องกง แต่ที่เมืองไทยไม่เคยได้ยิน
พอหากินได้ไหมครับ เพราะเป็ดย่างหนังกรอบหากินได้แล้ว
ผมเป็นคนชอบกินอาหารรสจัดนะครับ มันสะใจดี ลองปลากะเบนของใต้ดู เหงือแตกเลย
guitarquiz
ตอบน้า Bob ผมกินเจ ครับแต่ผมไม่ถือสา ผมสามารถคุย อาหารชอได้ไม่มีปัญหา
ปีนี้ผมออกเจก่อนกำหนดด้วย เพราะวันอังคารไปต่างประเทศ ไม่สะดวกกินเจ กลับ
มาต่อเจอีก 2 วัน

ข้าวมันไก่ประตูน้ำผมกินบ่อยครับ ตอนเช้าลูกน้องจะซื้อมาฝาก แต่ผมเจอเจ้าที่อร่อย
กว่าแล้วครับ ราคาไม่แพงด้วย ที่สำคัญข้าวไม่มัน ลูกน้องซื้อมาฝากเหมือนกันเห็น
ว่าอยู่หน้าโรงเจที่ตลาดพลู ลองถามๆดูนะครับเผื่อมีใครรู้จัก

ห่านย่างหายากอาจจะไม่มีขาย แต่ผมเคยกินที่โรงแรมเป็นบุปเฟ่ แต่โรงแรมอะไร
จะไม่ได้ ไม่รู้โรงแรมนารายณ์หรือเปล่า บุฟเฟ่ของโรงแรมนารายณ์เป็นอีกที่ ที่อาหาร
ดี ถึงดีมาก บางวันจะมีขาหมูเยอรมัน บางวันมีเนื้อแกะอบ ปลาแซลมอนรมควัน ผมพาเพื่อน
ฝรั่งไปกิน เขากินแซลมอนรมควันไป 6-7 จาน ขาแกะอบ 2-3 จาน คุ้มน่าดู แต่ราคา
ต่อหัวตอนนี้ขึ้นไปเยอะเลย เอารูปมายั่ว ออกเจแล้วไปลองดูกันนะครับ

kotexslim
วันนี้จะบินเดี่ยวไปร้าน ป ปุ๊ ครับ ปิดร้านเหงามาสองวันแล้ว
anthony
กลับมาแล้วครับ ไปพัทยามา 2 วัน
anthony

Cosy Beach Hotel พัทยาใต้ เขาพระตำหนัก
anthony

ทางลงหาดริมเขาพระตำหนัก

anthony
มหาวิทยาลัยรามคำแหง

anthony
ฟาร์มจรเข้ สมุทรปราการ

ตาเย้า คนจับจรเข้โชว์ในฟาร์มจรเข้

ถนนแถวสำโรงใต้ ป้ายบอกบางนาอีก 8 กิโลเมตร
anthony
เจอของเก่ามาอีกแล้ว
anthony

The Old Lakorn Chatree of Siam

Old Thai Dance

Old Thai Film (หนังกระโปรง)
anthony

Siam To Korea 1931

ฮง เจริญพาศน์
QUOTE(anthony @ Oct 9 2010, 09:53 AM) *

ตาเย้า คนจับจรเข้โชว์ในฟาร์มจรเข้

ถนนแถวสำโรงใต้ ป้ายบอกบางนาอีก 8 กิโลเมตร

ตาเย้า ดีใจที่ได้รู้จักชื่อ เห็นรูปมานานมากแล้ว รวมทั้งที่เพื่อนชาวต่างชาติ
เคยให้ดู สำโรง บางนา สงบ ร่มรื่น น่าอยู่ ดีจัง
BOBBKK
QUOTE(anthony @ Oct 9 2010, 08:43 PM) *
มหาวิทยาลัยรามคำแหง

พูดถึงรามคำแหงต้องรีบมาต่อเพราะมีความหลังฝังใจเยอะ สุขใจ เจ็บใจ สบายใจ
ผ่านมาหมด
ในภาพเมื่อเปิดใหม่ ๆ ปี 2514 ยังไม่มีอาคารสูงสักหลังเดียว

ปี 2505 ประเทศไทยได้มีโอกาศจัดงานแสดงสินค้านานาชาติที่ยิ่งใหญ่มาก มีประเทศต่าง ๆ มาออกงานมากมาย
ชื่องาน ไทยเทรดแฟร์ ประมาณงาน Expo แบบไทย ๆ นะครับ ทุกประเทศที่มาออกงานจะจัดสร้างอาคารแบบถาวร
ขึ้นในบริเวณเนื้อที่ 300 ไร่ ของหัวหมาก หลังจากงานเลิกไปแล้ว อาคารต่าง ๆ ยังคงอยู่ จนกระทั้งปี 2514 จึงมีการ
จัดตั้งมหาวิทยาลัยเปิดแห่งแรกของไทย วัตถุประสงค์เพื่อให้เป็นตลาดวิชา โดยให้ใช้อาคารของงานแสดงสินค้าเป็น
สถานที่เรียน ที่เห็นพระที่นั่งบางปะอินที่กลางสระน้ำบริเวณด้านหน้ามหาวิทยาลัย น่าจะเป็นสิ่งเดียวที่หลงเหลืออยู่ใน
ปัจจุบัน เพราะมีการสร้างอาคารสูงขึ้นเพื่อให้เพียงพอต่อการใช้งาน
ในภาพเป็นอาคารงานแสดงสินค้าที่นำมาใช้ตอนเปิดมหาวิทยาลัยใหม่ ๆ

ภาพนี้น่าจะเป็นหอประชุมเดิมที่อยู่ด้านหลังของ วังบางปะอินจำลอง ที่นี้ใช้เป็นที่ประกอบกิจกรรม แสดงดนตรี
โต้วาที เป็นสถานที่ที่สร้างนักการเมืองออกรับใช้สังคมมากหน้าหลายตา ในภาพเป็นการถ่ายในปี 2519 ช่วง
ประมาณกลางปี หลังสงครามเวียตนามจบสิ้น อเมริกาถอนฐานทัพกลับบ้าน แต่ไม่ยอมกลับไปหมด เพราะเหตุ
การในเขมรกำลังทวีความรุนแรง อเมริกาจึงส่งทหารหน่วยรบกลับบ้าน แต่คงบางส่วนที่เกี่ยวข้องกับการสอดแนม
ศูนย์เรดาร์ หน่วยเฝ้าฟัง คงรวมทั้งเหล่า CIA ทั้งหลายด้วย อเมริกาส่งเรือรบเข้าไปสอดแนมเขมร ชื่อเรือ มายาเกรส
เขมรรู้ข่าว ส่งทหารไปยึดเรือ อเมริกาเลยแอบส่งนาวิกโยธินจำนวน 1100 นาย มาขึ้นฝั่งที่อู่ตะเภา เพื่อไปยึดเรือคืน
โดยไม่บอกไทย ทำให้ขบวนการนักศึกษาออกมาประท้วงการกระทำของอเมริกา และเรียกร้องให้ถอนฐานทัพออกไป
ให้หมด มีการเดินขบวน ทำให้เกิดการปะทะกันกับฝั่งที่ไม่เห็นด้วย เป็นจุดเริ่มต้นที่นำพาไปพบกับ 6 ตุลาคม 2519
BOBBKK
อินทรีแดง - Super Hero สัญชาติไทย

หากจะพูดถึงนิยายแนวบู๊ ปราบอธรรม อภิบาลคนดีแล้ว ผู้คนจะต้องนึกถึงนิยาย
เรื่องเยี่ยมของ เศก ดุสิต เรื่อง อินทรีแดง ที่มีการเขียนเป็นตอน และรวมเล่มออกสู่
สายตาผู้เคนเมื่อปี 2499 จากการจัดทำของ บรรลือสาสน์ สำนักพิมพ์ดัง นิยายเรื่อง
อินทรีแดง ครองใจคนอ่านทุกเพศ ทุกวัย อาจกล่าวได้ว่าไม่มีใครไม่รู้จัก อินทรีแดง
เศก ดุสิต หรือชื่อจริง เริงชัย ประภาษานนท์ ปัจจุบันอายุ 81 ปี ได้เคยเปิดเผยว่า ได้
พลอตมาจากหนังฝรั่งเรื่อง captain lightfoot ที่นำแสดงโดย ร๊อด ฮัดสัน

ที่ในหนังพระเอกเป็นนักย่องเบา ที่ขโมยจากคนชั่วเอาไปช่วยเหลือคนจน
แต่ได้ดัดแปลงมาให้พระเอกสวมหน้ากากออกปราบเหล่าร้าย ต่อข้อถามที่ว่าแล้วทำไมต้องอินทรี
ท่านเปิดเผยว่าได้มองไปที่จ้าวป่าหลายอย่าง แต่ไม่สามารถนำมาทำหน้ากากได้ จริง ๆ แล้วอยากเป็นครุฑแต่
ไม่เหมาะสม จึงเลือกนกอินทรีที่เป็นจ้าวเวหา เป็นราชาแห่งปักษี ส่วนสีแดงเป็นสีที่ฉูดฉาด
เข้ากับสมัยนั้นที่นิยมสีสรรที่สดใสร้อนแรง

หนังสือนิยายเรื่อง อินทรีแดง จากมันสมองของ เศก ดุสิต มีทั้งหมด 9 ตอน ที่อินทรีแดง
ออกปราบปรามเหล่าร้าย โดยเริ่มตั้งแต่ชุดแรกในปี 2499 โดยหนังสือชุด อินทรีแดง จะจัด
พิมพ์โดยสำนักพิมพ์ บรรลือสาสน์ ทั้งหมด
1. มังกรขาว
2. พรายมหากาฬ
3. จ้าวนักเลง
4. ภูตมรณะ
5. ปีศาจดำ
6. ทับสมิงคลา
7. อวสานอินทรีแดง
8. อินทรีคืนรัง
9. มนุษย์ซาตาน

ในยุค 2500 ยังมี super hero อีกคนที่น่าจะโด่งดัง คือ เหยี่ยวราตรี ของ ส.เนาวราช
ที่พระเอกสวนหน้ากากรูปเหยี่ยวสีดำ ออกปราบปรามคนชั่ว มารสังคม เพื่อปกป้องคนดี
เหมือนกัน และได้มีโอกาศเป็นหนังจอใหญ่ก่อนอินทรีแดง ในปี 2500 พระเอกมิตรพยายาม
ที่จะให้ถูกเลือกเพื่อรับบทนี้ แต่ก็พลาดโอกาศให้แก่ พระเอกหนุ่ม แมน ธีรพล เหยี่ยวราตรี
ออกฉายแต่ไม่ประสพความสำเร็จเท่าไร รวมทั้งชื่อเสียงของ แมน ธีรพล ก็ไม่เปรี้ยงป้างสัก
เท่าไร พระเอกมิตรยังพยายามที่จะขอรับบทนำในหนัง super hero อีกเรื่องคือ เห่าดง ที่
ผลสุดท้ายผู้สร้างเลือก ไชยา สุริยัน มารับบท หนัง เห่าดง โด่งดังมาก ส่งผลให้ดารานำอย่าง
อดีตสาวสวยจากเวทีนางสาวไทย อมรา อัศวนนท์ ขึ้นชั้นดาราหญิงทำเงินอันดับหนึ่ง จนในที่สุด
ได้แสดงเรื่องแรกของ ทัศไนยภาพยนตร์ เรื่อง ชาติเสือ หลังจากหนังออกฉายวันที่ 18 มิถุนายน 2501
ที่ศาลาเฉลิมกรุงและ เฉลิมบุรี เก็บเงินได้ 7 แสนกว่าบาท นับว่าดีพอควร และประชาชนให้การต้อนรับ
พระเอกใหม่เป็นอย่างดี ทางทีมผู้สร้างจึงมองหาเรื่องมาสร้างเป็นเรื่องถัดไป

ในปี 2501 นิยายเรื่อง อินทรีแดง ตอน จ้าวนักเลง ของ เศก ดุสิต กำลังดังมาก และพระเอกมิตรได้
ไปอ่าน เขาถูกใจในบทบาท super hero มาก ที่ปราบปรามเหล่าร้ายเพื่อช่วยเหลือคนดี เขาจึงไป
ปรึกษาทีมผู้สร้าง แต่ทีมงานไม่ค่อยแน่ใจเพราะก่อนหน้า เหยียวราตรี ที่พระเอก super hero สวม
หน้ากากเหมือนกัน ไม่ประสพความสำเร็จเท่าที่ควร แต่เพราะเห็นพระเอกมิตรอยากทำ ทั้งหมดจึง
ไปขอซื้อบทประพันธ์จาก เศก ดุสิต มาสร้างเป็นภาพยนตร์ เมื่อผู้ประพันธ์พบหน้าพระเอกมิตร เขาถูก
ใจในรูปร่างสูงใหญ่ แบบชายชาติทหาร และได้กล่าวกับพระเอกมิตรว่า "คุณคืออินทรีแดงของผม"
แค่นั้นก็เกินพอที่จะทำให้ทีมงานสบายใจ และเดินหน้าต่อ ในขณะที่พระเอกมิตรถ่ายทำหนังเรื่อง
จ้าวนักเลง เขาได้แสดงหนังของคุณเสน่ห์ โกมารชุน เรื่องค่าน้ำนม ซึ่งเป็นเรื่องที่สองในชีวิต แต่ด้วย
ปัญหาหลายประการจึงเสร็จออกฉายช้ามาก ทำให้หนังที่ออกฉายเป็นเรื่อง จ้าวนักเลง นอกจาก
พระเอกมิตรแล้ว นางเอกที่จะมารับบทวาสนา คือคุณอมรา อัศวนนท์ นางเอกที่กำลังร้อนขณะนั้น
หนังออกฉายวันที่ 7 มีนาคม 2502 ที่ศาลาเฉลิมกรุงและเฉลิมบุรี มีการให้คุณชาลี อินทรวิจิตร
แต่งเพลงโฆษณา และให้คุณมีศักดิ์ขับร้องเพื่อออกอากาศทางวิทยุ ตอนนั้นคุณมีศักดิ์ดังมากจากเพลง
โฆษณาหนังเรื่องเห่าดง บอกตรง ๆ เห่าดงเขาดีจริง ๆ ผู้คนเอาไปร้องเล่นกันสนุกสนาน

หลังจากหนังเรื่องอินทรีแดง เรื่องแรกบนจอเงินประสพความสำเร็จ ก็ห่างหายไปอีกหลายปี จนมาถึง
ปี 2505 พระเอกมิตรได้รวบรวมพรรคพวกในวงการหนังไทย ตั้งบริษัทสร้างหนังเอง ในชื่อ วัชรินทร์ภาพยนตร์
และดำเนินการสร้างภาพยนตร์ไทย 2 เรื่อง ประเดิมด้วย ยอดขวัญจิต โดยได้ปั้นนางเอกใหม่ แก้วใจ ชุลีกร
แต่ปรากฏว่าไม่ประสพความสำเร็จ ในปีเดียวกันนี้ 2505 มีหนังใหม่ของ ศิริ ศิริจินดา ที่พระเอกมิตรแสดงคู่
นางเอกใหม่ ปรากฏว่าหนังได้รับความสำเร็จด้านรายได้ หนังเรื่องนั้นคือบันทึกรักของพิมพ์ฉวี ที่ได้นางเอก
เพชรา เชาวราษฎร์แสดงเป็นครั้งแรก และในปีนี้เองบริษัทของพระเอกมิตร วัชรินทร์ภาพยนตร์ หลังจากพลาด
จากเรื่องแรก ก็สร้างเรื่องที่สอง อินทรีแดง ตอน ทับสมิงคลา ที่พระเอกมิตรกลับมาปราบเหล่าร้ายภายใต้หน้ากาก
อินทรีสีแดง พร้อมทั้งได้คุณอมรามารับบทวาสนาเหมือนเดิม หนังเข้าฉายปลายปี 2505 ที่โรงหนังเอ็มไพร์
ปรากฏว่าประสพความสำเร็จด้านรายได้ แต่ด้วยเหตุผลหลายประการ วัชรินทร์ภาพยนตร์ จึงยุติแค่หนังเรื่องที่ 2
ก่อนที่พระเอกมิตรจะไปตั้งบริษัทสร้างหนังของตัวเองในปี 2506 ในนาม ชัยบัญชาภาพยนตร์ และหยิบนิยายยุคแรก
ของ เศกดุสิตมาสร้างนั้นคือ ครุฑดำ ที่ไม่ผ่านเซ็นเซอร์จนไม่สามารถฉายได้ จนพระเอกมิตรต้องหลั่งน้ำตาลูกผู้ชาย
บนเวทีโรงหนังศาลาเฉลิมกรุงในรอบปฐมทัศน์ และยุติบทบาทชัยบัญชาภาพยนตร์ไว้แค่เรื่องแรก

หนังชุด อินทรีแดง เรื่องที่สามที่มาเป็นหนังจอใหญ่ ในปี 2506 คือ อินทรีแดง ตอน อวสานอินทรีแดง
หนังเรื่องนี้สร้างโดย ดุสิตภาพยนตร์ ที่มีครูเนรมิตร เป็นผู้กำกับ และเป็นการมารับบทวาสนาโดย
คุณเพชรา เชาวราษฎร์เป็นครั้งแรก โดยพระเอกมิตรสวมหน้ากากอินทรีสีแดง ออกปฏิบัติการล่า
ทรชนอีกครั้ง หนังไม่ถึงกับโด่งดัง เพราะในปี 2506 กัญญามาลย์ภายนตร์ของคุณดอกดินตัวดำ ๆ
ได้สร้างปรากฏการณ์ นำพระเอกมิตร และ เพชรา แสดงหนังเรื่อง แพนน้อย คุณดอกดินมีโอกาศ
ออกมาตะโกน ล้านแล้วจ้าเป็นครั้งแรกจากหนังเรื่องนี้ หนังเรื่องนี้กำกับการแสดงโดย ศิริ ศิริจินดา
โดยเข้าฉายที่ คาเธย์ คนทั่วประเทศรู้จักหนังเรื่อง แพนน้อย เพราะมีการแต่งเพลงประกอบชื่อ แพนน้อย
ใช้จังหวะ Limbo Rock ที่กำลังนิยมกันทั่วโลกขณะนั้น เนื้อร้องโดย ชาลี อินทรวิจิตร ขับร้องโดย
สุเทพ วงศ์กำแหง โดยเฉพาะท่อนสร้อยคนร้องได้ทั่วประเทศ

......ด๊องจ๋าด๊องยิ้นน้องช่างหวาน
ปานบัวแย้มยิ้มรับอรุณ
หากน้ำใจด๊องใสไม่ขุ่น
รักคงอุ่นคงอิ่มเอิบใจ.......

ปี 2509 ตำนานอินทรีแดงก็ออกปราบปรามเหล่าทรชนคนชั่วอีกครั้ง เมื่อเหล่าร้ายอาระวาด
อินทรีแดงก็ผงาดฟ้า ในเรื่อง ปีศาจดำ หนังของ ดุสิตภาพยนตร์ แต่มาครั้งนี้ได้ ส.อาสนจินดามา
ทำหน้าที่กำกับ พระเอกมิตรสวมบทบาทอินทรีแดงออกปฏิบัติการไล่ล่าเหล่าร้าย โดยมีวาสนา
ที่รับบทโดยคุณเพชราอีกครั้ง นิยายเรื่องปีศาจดำออกตีพิมพ์เมื่อปี 2502 ทั้งชุดมี 10 เล่มจบ หนัง
เข้าฉายเมื่อ 22 กรกฎาคม 2509 เป็นหนัง 16 ม.ม. และไม่ประสพความสำเร็จด้านรายได้ แต่ในปี
2509 นี้มีเรื่องต้องบันทึกหลายเรื่องในวงการหนังไทย เมื่อพระเอกหนุ่ม ลือชัย นฤนาท พ้นโทษ
ออกมามีการวางแผนต้อนรับอย่างยิ่งใหญ่ โดยการสร้างหนังเรื่องยิ่งใหญ่ภายใต้ชื่อ สหการภาพยนตร์ไทย
อำนวยการสร้างโดยคุณปริญญา ทัศนียกุล โดยใช้ผู้กำกับถึงสามคนคือ วิจิตร คุณาวุฒิ, พันคำ
และประกอบ แก้วประเสริฐ หนังเรื่อง เพชรตัดเพชร Operation Bangkok จากการประพันธ์เรื่องของ
สองนักประพันธ์ เศกดุสิต และ ส.เนาวราช ร่วมกันเขียนเรื่อง หนังสร้างระบบ 35 ม.ม. เสียงในฟิลม์
หนังถ่ายทำในไทยและฮ่องกง ทำให้คนไทยเห่อไปเที่ยวฮ่องกงกันยกใหญ่ ดาราที่แสดง พระเอกมิตรต้อง
ประชันกับพระเอกเก่าลือชัย นางเอกเพชราประชันกับนางเอกจากฮ่องกง เรจิน่าไปปิง และดาราดังอีกหลายท่าน
แต่ตัวหัวหน้าเหล่าร้าย คุณเกชา เปลี่ยนวิถี ผูกขาดบทผู้ร้ายจากหนังเรื่องนี้ นอกจากนี้เนื่องจากเป็นหนังเสียง
ในฟิลม์ จึงมีเพลงเอกให้ฟัง เพลงเพชรตัดเพชร ที่ขับร้องโดยสุเทพคอรัส บรรเลงโดยวงดนตรีชาโดวืดังแห่งยุค
Silver Sands อีกเพลงที่เป็นอมตะมาทุกวันนี้จากการขับร้องของคุณสวลี เพลง ดวงใจ ที่บรรเลงโดยวงดนตรี
ฟรังโก้ ทอมเบสต้า หนังเข้าฉายที่ เฉลิมเขตร์ วันที่ 5 เมษายน 2509 ทำรายได้ถล่มทลายทำลายสถิติหนังไทย
อีกเรื่องที่ต้องบันทึกไว้คือ คุณชรินทร์ นันทนาคร นักร้องยอดนิยม หันมาเอาดีทางสร้างภาพยนตร์ ได้สร้างเรื่อง
ลมหนาว บทประพันธ์ของรพีพรเขียนบทโดย ส.อาสนจินดา และได้ พันคำมาเป็นผู้กำกับ นำแสดงโดยมิตร เพชรา
ในหนังมีเพลงประกอบ จากการแต่งเนื้อร้องโดยคุณชาลี อินทรวิจิตร แต่งทำนองโดยคุณสมาน กาญจนผลิน
ชื่อเพลง สดุดีมหาราชา ซึ่งเป็นเพลงที่ยิ่งใหญ่มากในปัจจุบัน

พอเข้าปี 2511 มีการนำนิยายเรื่อง อินทรีแดงมาสร้างเป็นหนังอีกครั้ง จากบทประพันธ์ตอน ภูตมรณะ
ในชื่อเรื่อง อินทรีแดง ตอน จ้าวอินทรีย์ หนังได้คุณฉลอง ภักดีวิจิตรมาทำหน้าที่ผู้กำกับ พระเอกมิตรกลับมา
สวมหน้ากากอินทรีสีแดงอีกครั้งเมื่อประเทศชาติถูกทำร้ายโดยขบวนการขายชาติชื่อ ภูตมรณะ
ในยุคต่อต้านคอมมิวนิสต์มีหนังแบบนี้เยอะมาก อินทรีแดงมาคราวนี้ได้ผู้ช่วยคนใหม่ เป็นสาวในชุดไอ้โม่ง
นางแมวป่า ที่สวมบทบาทโดยคุณพิศมัย วิไลศักดิ์ หนังไม่ดังเปรี้ยงเท่าไร ในปี 2511 มีหนังที่พระเอกมิตร
แสดงคู่ดาราม้าทองคำจากฮ่องกง แอนเจล่า ยูซิน เรื่อง สมบัติแม่น้ำแคว ของ ส.เนาวราช หนังร่วมทุนระหว่างไทย
กับฮ่องกง เป็นระบบ 35 ม.ม.มาตรฐานโลก บันทึกเสียง 3 ภาษา ไทย จีน และ อังกฤษ เปิดฉายพร้อมกันสามประเทศ
ไทย ฮ่องกงและอิตาลี เป็นการโกอินเตอร์ของพระเอกมิตรเรื่องแรก อีกเรื่องเป็นหนังย้อนยุค ของท่าน ส.ส.กทม.
พรรคประชาธิปัตย์ คุณไถง สุวรรณทัต เจ้าของฉายา ส.ส.ขาเดียว ทุ่มทุนไม่อั้นสร้าง พระลอ นำแสดงโดย มิตร เพชรา
เพลง ยอยศพระลอ ที่เป็นอมตะมาจนทุกวันนี้มาจากหนังเรื่องนี้ และที่น่าใจหาย คือวันที่ 17 สิงหาคม 2511 ราชา
เพลงลูกทุ่งของไทย สุรพล สมบัติเจริญ ถูกลอบยิงเสียชีวิต จึงมีการสร้างหนังเรื่อง 16 ปี แห่งความหลัง โดย
คุณ โรม บุนนาค และพระเอกมิตรมาสวมบทบาทสุรพล และมีเพชรามารับบทศรีนวล พร้อมด้วยคนในวงการลูกทุ่งคับคั่ง
หนังออกฉายเดือนธันวาคม ปี 2511

และแล้วการต่อสู้กับเหล่าร้าย ปราบทรชน คนเลว ของพระเอกมิตรภายใต้หน้ากากอินทรีสีแดง ก็มาถึงบทสุดท้าย
ในปี 2513 สมนึกภาพยนตร์หยิบบทประพันธ์เรื่อง อินทรีแดง ตอน อินทรีคืนรัง มาสร้างเป็นหนังใหญ่ระบบ 35 ม.ม.
ตั้งชื่อเรื่องว่า อินทรีทอง โดยมีพระเอกมิตรจับคู่กับนางเอกยอดนิยมเพชรา เหมือนเดิมอินทรีแดงต้องเปลี่ยนเป็น
อินทรีทองเพราะมีอินทรีแดงตัวปลอมออกอาระวาดอยู่ หนังเรื่องนี้พระเอกมิตรอาสากำกับเอง มีเรื่องเล่าว่า เศก ดุสิต
ต้องเช่าบังกะโลเขียนบทประพันธ์โดยเขียนไปสร้างไป และมิตรในฐานะผู้กำกับมีสิทธิในการแก้ไขบท จึงมีการแก้ไข
บทตอนจบแทนที่พระเอกนางเอกจะกอดกันบนชายหาด เปลี่ยนเป็นการให้ นางเอกวาสนาขับ ฮ.มารับพระเอกในชุดอินทรีแดง
แล้วขับออกไปพร้อมกับคำว่า สวัสดี แต่แล้ว 8 ตุลาคม 2513 เป็นวันสุดท้ายในชีวิตของพระเอกมิตรเมื่อเข้าหล่นจากบันไดลิง
บนอ่าวดงตาล (บ้านนาจอมเทียน) เสียชีวิต ยุติบทบาทที่ต้องออกไปปราบอธรรม ภายใต้หน้ากากอินทรีสีแดงไว้แค่นี้
และเศกดุสิต ก็ยุติการประพันธ์นิยายชุดอินทรีแดงหลังจากการเสียชีวิตของพระเอกมิตร ทั้งที่ในปีนี้ 2513 เป็นปีที่ยิ่งใหญ่มาก
ในชีวิตนักแสดงของพระเอกมิตร เพราะในเดือน พฤษภาคม 2513 หนังเรื่อง มนต์รักลูกทุ่ง ของ รุ่งสุริยาภาพยนตร์
โดย รังสี ทัศนพยัคฆ์ เข้าฉายที่ที่โรงหนังโคลีเซี่ยม ทำสถิติฉายนานที่สุดถึง 6 เดือน ทำรายได้ไปเฉพาะที่ โคลีเซี่ยม
6 ล้านกว่าบาท เป็นหนังที่สร้างประวัติศาสตร์ไว้หลายอย่าง โดยเฉพาะเพลงที่มีถึง 14 เพลงที่กลายเป็นเพลงอมตะมาจ
นทุกวันนี้ แต่อนิจจาหลังจากเหนื่อยมา 13 ปี เขาไม่มีโอกาศอยู่ที่จะชื่นชมกับความสำเร็จครั้งยิ่งใหญ่ในชีวิตการแสดง
ในปี 2513 ปลายปี ธันวาคมมีหนังจีนกำลังภายในที่กำกับโดยผู้กำกับไต้หวัน โดยมีมิตร ชัยบัญชาสวมบทบาทจอมยุทธ
หนุ่มผู้ผดุงคุณธรรม หนังถ่ายทำในโรงถ่ายที่ฮ่องกงตลอดเรื่อง และออกฉายทั่วโลก โดยในฉบับที่ฉายเมืองไทยมีนางเอก
เป็นคุณเพชรา แต่เวอร์ชั่นที่ฉายทั่วโลกนางเอกเป็นไต้หวัน กว่างหลิน

ทุกคนคิดว่า อินทรีแดง คงจะตายไปพร้อมกับพระเอกมิตร เพราะเขาคือผู้ที่ผูกขาดอยู่กับบทบาทอินทรีแดงมาตลอด
หากไม่มี super hero ออกปราบปรามเหล่าร้าย ทรชนคนชั่วคงออกมาอาระวาดสร้างความเดือดร้อนกันอีก แล้วในปี
2520 วินโปรดั๊กชั่น โดยคุณวิน วันชัย ก็สร้างเซอร์ไพรท์ด้วยการหยิบเอานิยายเรื่อง อินทรีแดง ที่เศกดุสิตเขียนขึ้นใหม่
มาสร้างเป็นหนังเรื่อง บินเดี่ยว ได้พระเอกหน้าใหม่มาแสดง สิงหา สุริยง คู่กับนางเอกสาว นัยนา ชีวานันท์ ทำให้บุรุษภาย
ใต้หน้ากากอินทรีสีแดงได้ออกปฏิบัติการปราบปรามทรชน คนเลวอีกครั้ง พอปี 2523 พาราไดซ์ฟิลม์ โดยคุณประเสริฐ ศรีสมทรัพย์
นำเอานิยายเรื่องอินทรีแดง ตอน พรายมหากาฬ ที่พิมพ์ครั้งแรกตั้งแต่ปี 2500 มาสร้างเป็นหนังใหญ่ มีคุณ ส.อาสนจินดา
กลับมารับหน้าที่กำกับอีกครั้ง ผู้มาสวมบทบาทอินทรีแดงคือพระเอกกรุง ศรีวิไล ที่กำลังดัง พร้อมด้วยนางเอกยอดนิยม อรัญญา นามวงศ์

หลังจาก อินทรีแดง ตอน พรายมหากาฬ อินทรีแดงได้พักร้อนระยะยาว หยุดพักผ่อนไปนาน
จนคนคิดว่าคงไม่กลับมาแล้ว แต่พอเข้าสู่ยุคคุณจารุณี สุขสวัสดิ์ ในปี 2531วงการเหล่าร้ายก็
ต้องตกใจและหวาดผวาอีกครั้งเมื่อ อินทรีแดง กลับมาอีกครั้ง แต่การมาครั้งนี้ เป็นการออกปฏิบัติ
การของลูกสาวอินทรีแดงโดยคุณจารุณีเป็นผู้สวมหน้ากากอินทรีสีแดงออกปราบปรามคนชั่ว
มีคุณสรพงษ์ ชาตรีเป็นพระเอกใช้ชื่อว่า อินทรีแดง ตอน อินทรีผยอง ซึ่งเป็นนิยายที่เศกดุสิต
เขียนขึ้นใหม่เหมือนเรื่องบินเดี่ยว หนังไม่ค่อยดังเท่าไร และหลังจากเรื่องนี้ ผู้คนก็ไม่พบเห็น
อินทรีแดงออกล่าทรชน คนพาลอีกเลย หรือ super hero ของเราเบื่อหน่ายต่อการออกปราบปราม
เหล่าร้ายเสียแล้ว ปี 2541 อินทรีแดงกลับมาอวดโฉมอีกครั้งเพื่อให้เหล่าร้ายได้รู้ว่าอย่าทรนง
เมื่อใดที่โลกต้องการ เขาจะกลับมาเพื่อล้างเหล่าคนพาลให้หมดไป อินทรีแดงกลับมาทางทีวีช่อง 7
มีนักร้องหนุ่มเสียงดี เจมส์ เรืองศักดิ์ ลอยชูศักดิ์ มาสวมหน้ากากอินทรีสีแดง การปรากฏกายของ
นักปราบอธรรมทางจอแก้ว ไม่เป็นที่นิยม และแล้วข่าวของนักปราบอธรรม ผู้อภิบาลคนดี ไล่ตีทรชน
ก็จางหายไป อย่างไม่มีวีแววว่าจะกลีบมาทำงานอีกเมื่อไร ปล่อยให้ผู้คนถามหา

แล้วสิ่งไม่น่าเชื่อก็เกิดขึ้นในปี 2553 ปีปัจจุบัน เมื่อบริษัท ไฟว์สตาร์ โปรดักชั่น นำอินทรีแดง
กลับมาปราบปรามเหล่าร้ายอีกครั้ง โดยมีคุณ วิศิษฏ์ ศาสนเที่ยง รับหน้าที่ทั้งเขียนบทและกำกับการแสดง
ส่วนผู้มารับบทสวมหน้ากากอินทรีสีแดงคนใหม่ คือพระเอกหนุ่มลูกครึ่ง อนันดา เวอร์ริ่งแฮม และกำลังออก
ปราบปรามเหล่าร้ายอยู่ในขณะนี้ การกลับมาของอินทรีแดงในพ.ศ.นี้ย่อมแตกต่างไปจากเมื่อห้าสิบปีที่แล้ว
เพราะการกลับมาใหม่ของอินทรีแดง เขามาพร้อมกับความไฮเทคของยุคสมัย และเป็นที่แน่นอนว่า
การกลับมาของอินทรีแดงในครั้งนี้ เขาจะคงอยู่อีกต่อไปตราบนานเท่านานที่โลกยังมีคนพาล และนับเป็น
ความภาคภูมิใจของพวกเราที่เรามี super hero สัญชาติไทยเป็นของตนเอง

ขอขอบพระคุณ ข้อมูลจาก www.darathai.net
ฮง เจริญพาศน์
QUOTE(tanathon @ Oct 15 2009, 01:15 AM) *
อยากให้ คุณ BOBBKK มาเล่าสถานที่เที่ยววัยรุ่นในอดีตอีกครับ

รอดู อินทรีย์แดง อยู่ ข้างบ้านวัดพลับของผม ผมเรียกท่านว่า ป๋าเษม เป็นอิสลาม สูง ใหญ่
เป็นคนหล่อเลยทีเดียว (เป็นลูกผู้พี่ของ ไพโรจน์ ใจสิงห์) เคยเล่าให้ผมฟังเรื่องน้องชายจะได้
เป็นพระเอกหนัง แต่กำลัง ทำฟัน อยู่ ทำงานเป็นคน ฉีกตั๋ว ที่เฉลิมกรุง เคยมีบทในอินทรีย์แดง
กับมิตร ชัยบัญชา มีฉากที่โดนมิตรต่อย ปรากฎว่าโดนจริงๆ ตาเขียว นอนอยู่บ้าน มีข่าวว่า มิตร
จะมาเยี่ยม ป๋าเษม ที่บ้าน วันนั้นเหมือนมีงานวัดเลย คนมาป้วนเปี้ยน รอดูมิตร แต่ปรากฎว่าไม่ได้มา
เพราะติดถ่ายหนังต่างจังหวัด พูดถึง รอดูดารา งานศพคุณพ่อของ วุฒิ คงคาเขตร เผาที่วัดพลับ
วันเผา คนเต็มวัดเหมือนกัน มารอดูดาราที่มางานเผาศพ ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้น
guitarquiz
สวัสดีครับเจ็กฮง เมื่อก่อนตอนผมเด็กได้ยินว่า มิตร ชัยบัญชา เคยมาที่บ้านเพราะเมื่อก่อน
ที่บ้านขายเสื้อผ้่ามือสอง แต่ที่แน่ๆผมทันเห็น คุณสมบัติ เมทะนี ที่บ้านผม คุณเกชา เปลี่ยนวิถี
ผมเห็นบ่อย คุณสมพงษ พงษ์มิตร คุณสีเทา คุณล้อต๊อก ก็เคยมาที่บ้านครับ

QUOTE(ฮง เจริญพาศน์ @ Oct 9 2010, 11:41 PM) *
รอดู อินทรีย์แดง อยู่ ข้างบ้านวัดพลับของผม ผมเรียกท่านว่า ป๋าเษม เป็นอิสลาม สูง ใหญ่
เป็นคนหล่อเลยทีเดียว (เป็นลูกผู้พี่ของ ไพโรจน์ ใจสิงห์) เคยเล่าให้ผมฟังเรื่องน้องชายจะได้
เป็นพระเอกหนัง แต่กำลัง ทำฟัน อยู่ ทำงานเป็นคน ฉีกตั๋ว ที่เฉลิมกรุง เคยมีบทในอินทรีย์แดง
กับมิตร ชัยบัญชา มีฉากที่โดนมิตรต่อย ปรากฎว่าโดนจริงๆ ตาเขียว นอนอยู่บ้าน มีข่าวว่า มิตร
จะมาเยี่ยม ป๋าเษม ที่บ้าน วันนั้นเหมือนมีงานวัดเลย คนมาป้วนเปี้ยน รอดูมิตร แต่ปรากฎว่าไม่ได้มา
เพราะติดถ่ายหนังต่างจังหวัด พูดถึง รอดูดารา งานศพคุณพ่อของ วุฒิ คงคาเขตร เผาที่วัดพลับ
วันเผา คนเต็มวัดเหมือนกัน มารอดูดาราที่มางานเผาศพ ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้น
anthony

anthony
QUOTE(ฮง เจริญพาศน์ @ Oct 9 2010, 11:41 PM) *
QUOTE(tanathon @ Oct 15 2009, 01:15 AM) *
อยากให้ คุณ BOBBKK มาเล่าสถานที่เที่ยววัยรุ่นในอดีตอีกครับ

วุฒิ คงคาเขตต์

anthony

ตลาดหนองมน ชลบุรี
BOBBKK
QUOTE(guitarquiz @ Oct 10 2010, 12:13 AM) *
สวัสดีครับเจ็กฮง เมื่อก่อนตอนผมเด็กได้ยินว่า มิตร ชัยบัญชา เคยมาที่บ้านเพราะเมื่อก่อน
ที่บ้านขายเสื้อผ้่ามือสอง แต่ที่แน่ๆผมทันเห็น คุณสมบัติ เมทะนี ที่บ้านผม คุณเกชา เปลี่ยนวิถี
ผมเห็นบ่อย คุณสมพงษ พงษ์มิตร คุณสีเทา คุณล้อต๊อก ก็เคยมาที่บ้านครับ

เฮียฮงครับ มีโอกาศติดต่อญาติผู้พี่ของคุณไพโรจน์ อีกครั้งลองถามไถ่ว่า ทางคุณไพโรจน์เก็บ
ภาพหรือเรื่องราวสมัยที่เล่นดนตรีอยู่บ้างหรือเปล่า เพราะก่อนเข้ามาเล่นหนัง คุณไพโรจน์เคย
เป็นนักดนตรีรูปหล่อมาก่อน เขาเป็นมือเบส ของวงดนตรี คณะ ชาร์มมิ่งบอยส์ ที่โด่งดังมากใน
ยุคก่อนปี 2510 เป็นอีกวงที่เป็นตำนานของเมืองไทย วงนี้มีคุณองอาจ จีระพันธ์ ทายาทไก่ย่าง
ชื่อดังร้องเพลง เอลวิสอยู่ อีกคนที่ต้องตามหาประวัติคือคุณสุเมธ แมนสรวง เคยเป็นนักร้อง ร้อง
เพลงของ Cliff อยู่วงนี้เหมือนกัน ก่อนที่จะลาออกมาในปี 2509 จับมือกับคุณวินัย จากวง P.M.
Pocket Music และคุณพิชัย คุณอนุสรณ์ ตั้งวง Holiday J3 เล่นในบาร์สมัยสงครามเวียตนาม
เลยไปเจอคุณเศรษฐาที่เป็นมือกีตาร์ของวง King Stars ที่มีคุณจิรศักดิ์ อิสรางกูร ณ อยุทยา อดีต
มือกีตาร์รูปหล่อของวง หลุยส์กีตาร์บอย ในตำนาน ตั้งวง Joint Reaction ในปี 2510 เล่นบาร์
แถวเพชรบุรีตัดใหม่ พอปี 2511 ก็เปลี่ยนชื่อวงเป็น The Impossibles เพื่อเข้าประกวด
anthony
บางปู สมุทรปราการ ค.ศ.1946

ตลาดวิบูลย์ศรี ปากน้ำ ค.ศ.1938

คลองปากน้ำ สมุทรปราการ ค.ศ.1965
anthony

ถนนมหาชัย ค.ศ.1926
ด้านซ้ายวังบูรพาภิรมย์ ด้านขวาป้อมมหาชัย

วังบูรพาภิรมย์ พ.ศ.๒๔๘๙

อะไรเป็นอะไรดูกันเอาเองแล้วกันครับ
anthony

Jim Thompson with Buddhists blessing at the opening of Thai Silk Company 1948
anthony

วัดสุทัศน์
anthony

การเล่นว่าวที่ท้องสนามหลวงในอดีต

อีกมุมนึงของสนามหลวง ถ่ายจากมุมสูง

และสูงกว่า
guitarquiz
ขอบคุณ คุณ anthony อย่างมากเลยครับ รูปนี้เป็นรูปที่ตามหามานาน ส่วนใหญ่ภาพ
ทีออกมาไม่ cover ด้านซ้ายมือ จะถ่ายเน้นที่ป้อมอย่างเดียว เสียดายที่รื้อป้อมไป
จริงๆไม่น่ารื้อทิ้งเลย เก็บไว้เป็น landmark ของเมืองได้อีกหนึ่งที่ นี่แหละประเทศไทย

QUOTE(anthony @ Oct 10 2010, 12:17 PM) *

ถนนมหาชัย ค.ศ.1926
ด้านซ้ายวังบูรพาภิรมย์ ด้านขวาป้อมมหาชัย

anthony

อาร์คบิสชอป หลุยส์ อโพสตอลิค ไวการ์ แห่งศาสนจักรโรมันคาทอลิค
ทำพิธีเปิดโรงพยาบาลเซ็นต์หลุยส์ ที่ถนนสาทรใต้ เมื่อวันที่ 15 ก.ย. 2441
anthony

คิงส์ 1957

เฉลิมไทย 1966
anthony
QUOTE(ฮง เจริญพาศน์ @ Oct 9 2010, 09:56 PM) *
QUOTE(anthony @ Oct 9 2010, 09:53 AM) *

ตาเย้า ดีใจที่ได้รู้จักชื่อ เห็นรูปมานานมากแล้ว รวมทั้งที่เพื่อนชาวต่างชาติ
เคยให้ดู สำโรง บางนา สงบ ร่มรื่น น่าอยู่ ดีจัง

ตาเย้าชื่อจริงนายเย้า เจริญสุข เสียชีวิตแล้วเมือปีพ.ศ. 2544 ด้วยอายุ 90 ปี
anthony

สี่กั๊กพระยาศรี

This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.