Help - Search - Members - Calendar
Full Version: อยากให้ คุณ BOBBKK มาเล่าสถานที่เที่ยววัยรุ่นในอดีตอีกครับ
ThaiDVD.net | Hi-DEF Blu-Ray DVD HTPC Home Theater ไฮเดฟ บลูเรย์ ดีวีดี โฮมเธียเตอร์ > :: DVD Zone :: > All About -DVD-
Pages: 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18, 19, 20, 21, 22, 23, 24, 25, 26, 27, 28, 29, 30, 31, 32, 33, 34, 35, 36, 37, 38, 39, 40, 41, 42, 43, 44, 45, 46, 47, 48, 49, 50, 51, 52, 53, 54, 55, 56, 57, 58, 59, 60, 61, 62, 63, 64, 65, 66, 67, 68, 69, 70, 71, 72, 73, 74, 75, 76, 77, 78, 79, 80, 81, 82, 83, 84, 85, 86, 87, 88, 89, 90, 91, 92, 93, 94, 95, 96, 97, 98, 99, 100, 101, 102, 103, 104, 105, 106, 107, 108, 109, 110, 111, 112, 113, 114, 115, 116, 117, 118, 119, 120, 121, 122, 123, 124, 125, 126, 127, 128, 129, 130, 131, 132, 133, 134, 135, 136, 137, 138, 139, 140, 141, 142, 143
BOBBKK
QUOTE(anthony @ Sep 17 2010, 10:57 AM) *
QUOTE(famazist @ Sep 17 2010, 10:32 AM) *
ลุงบ็อบครับไม่ทราบเคยดูหนังซามูไรญี่ปุ่นทางทีวีสัก40กว่าปีที่แล้วที่มีสโลแกนว่า
อัศวินม้าขาว ลูกชายพระอาทิตย์ ผู้พิชิตทรชน ได้ไหมครับเล่าเกี่ยวกับหนังทีวียุคนั้นให้ฟังหน่อยครับ

ถ้าจำไม่ผิดชื่อเรื่องอัศวินม้าขาวนั่นแหละ

พยายามนั่งนึกว่า ดูหนังเรื่องอัศวินม้าขาว มาจากไหน เพราะตอนนั้นที่บ้าน
ไม่มีทีวี ปี 2503 ต้องไปเกาะหน้าต่างบ้านคนอื่น หรือไม่ก็ไปเสียตั้งซื้อน้ำขวด
เพื่อเข้าไปนั่งดูทีวี หนังเรื่องนี้เป็นหนังซามูไร พระเอกเล่นเป็นคนสองบุคลิก
เป็นคนธรรมดามักถูกผู้ร้ายรังแก แต่พอแปลงเป็นนินจาขาวแล้วเก่งกาจเหนือ
มนุษย์ จำได้ว่าอัศวินม้าขาว ใส่หน้ากากที่มีผมฟู ๆ มีเขา ของญี่ปุ่น ที่เขาใช้เล่น
ละคร คูโบกิ (เรียกถูกหรือเปล่าไม่รู้) หากคิด ๆ ไปแล้ว ประมาณ Lone Ranger
หน้ากากดำของฝรั่งนะครับ ค้นหนังสือเก่า ๆ พยายามหารูปหาไม่ได้ อีกอย่าง
เดี๋ยวนี้ใน youtub นะมีหมด แต่เราเสียนิสัยไม่ได้จำชื่อภาษาต่างประเทศ เลย
หาไม่ได้ ไว้หาชื่อได้จะเอาหนังตัวอย่างมาให้ดู
hiwatcher
QUOTE(aey_fm @ Sep 17 2010, 06:52 AM) *
อรุณสวัสดิ์ค่ะ whistling.gif

คิดถึงเจ้าตัวเนี่ย กว่าจะบูทเครื่องได้นอนรออยู่พักใหญ่ อิอิ

Modem 56 k ผมยังมีเก็บอยู่ที่บ้าน 2 ตัวครับ เสีย 1 ตัว อีกตัวไม่แน่ใจว่ายังทำงานได้ไหม
ก่อนหน้านั้นเคยใช้แบบ 1.1 k ด้วยครับ ประมาณนั้นนะครับ โหลดภาพรูปเดียว ต้มมาม่าเสร็จก่อนด้วยมั้ง
guitarquiz
ขอบคุณคุณป้าที่มารื้อฟื้นความหลังครับ ที่บ้านผมยังมีหม้อแปลงไฟฟ้า 110Volt อยู่ตัวนึง
ทางไฟฟ้ามาติดไว้ให้ เพราะที่บ้านขายเครื่องไฟฟ้าใช้แล้วด้วย บางทีมีของใช้ที่เป็น 110V
ต้องใช้หม้อแปลงตัวนี้ทดสอบก่อน

QUOTE(chanya @ Sep 17 2010, 11:04 AM) *
QUOTE(Pukko @ Sep 16 2010, 10:02 PM) *
ขอบคุณ คุณ anthony และ คุณ guitarquiz ครับ สำหรับคำตอบ
สมัยเด็ก ๆ ผมก็อาศัยอยู่แถว ๆ นี้แหละครับ ไม่เคยได้ยินผู้ใหญ่แถวบ้าน
พูดให้ฟังเลย เรื่องโรงไฟฟ้าวัดเลียบ ผมว่าถึงตอนนี้ไม่มีอะดีแล้ว
ไม่งั้นดูมันอุดจาดตาดีพิลึก อยู่ในกลางเมืองแต่กลับมีปล่องไฟ พ่นควันออกมา
มันจะทำให้เสียทัศนียภาพไปโขเลย

สามสิบปีก่อน คุณโก้ จะเกิด ป้าต้องขอโทษนะคะ เพราะป้าจำได้ ถึงควันที่ออกจาก
ปล่องนี้ จะหอบแกลบ ละเอียดๆ ขึ้นไปด้วย แล้วก็จะโปรยลงมาในรัศมีรอบๆโรงไฟฟ้า
วัดเลียบค่ะ คนที่อยู่ในรัศมี ช่วงเฉลิมกรุง สัมพันธวงศ์ เสาชิงช้า ต้องกวาดบ้านวันละ
หลายๆรอบ เพราะขี้เถ้าจะหล่นลงมาจับ เต็มบ้านไปหมด แม้กระทั่งใต้หลังคาบ้านเพราะ
ลมหอบเข้ามา ป้าจำได้ดี เพราะต้องรับหน้าที่กวาด ตั้งแต่อยู่ ม.1 ทั้งๆที่บ้านอยู่ฝั่งธน แต่
ก็อยู่ในรัศมีนะคะ
สมัยป้าอยู่ ป.สี่ ไฟฟ้าจะดับเป็นประจำ เพราะโรงไฟฟ้า ปล่องดำ เนี่่ย คงจะเก่า
ไฟดับทุกคืน ตอนชิงพลบ เวลาข้าวเย็น พวกเด็กๆรอ ให้ไฟมา แล้วทุกบ้านจะร้อง
"ไชโย ไชโย ไชโย" ทุกบ้านค่ะ เด็กๆ สนุกสนาน กับความไม่สมประกอบของ
Infrastructure อย่างยิ่ง ต่อมา รื้อโรงไฟฟ้าปล่องดำเนี่ย จำได้ว่าเป็นระบบ
110 ใช้โรงไฟฟ้าใหม่ ระบบ 220 ตอนนั้นจะมีเจ้าหน้าที่ไฟฟ้า หอบเครื่องใช้ไฟฟ้า
220 โวลท์ มาเปลี่ยนให้ทุกบ้าน จำได้ว่าบ้านเราได้เตารีดไฟฟ้าใหม่ ระบบ 220 จาก
ทางการมาใช้แทน เตารีดบุโรทั่งที่มีอยู่ ดีใจมากเร้ย จำไม่ได้ค่ะ ว่า เปลี่ยนให้ทุกอย่าง
เช่นวิทยุด้วยหรือเปล่า เพราะตอนนั้นเมืองไทยยังไม่มี ที วี จำได้ว่า มีแขกผู้ใหญ่มา
ที่บ้าน บอกว่า เมืองไทยทันสมัยกว่า อเมริกา เน้อ ใช้ไฟ 220 โวลท์ อเมริกา ยังใช้
110 อยู่เร้ย ต้องไปถามคนที่อายุ65 up ดูนะคะ บางท่านคงพอจำรายละเอียดได้ ป้า
จำได้แค่เนี้ย

guitarquiz
โชว์ของ Vintage บ้างครับ อันนี้เลยผมใช้ตอนเริ่มเรียน Graphic Design
Apple Mac SE ปี 1988 ตอนนี้น่าจะยังเปิดติดแต่ต้องทุบๆให้ Harddisk
มันหมุนก่อน 555 Harddisk กระจิดริดจริงแค่ 100MB เอง แต่ผมก็ทำงาน
กับมันมาเยอะเหมือนกัน

guitarquiz
เอาภาษาไทยแปลกๆมาให้ชม ยุคท่านผู้นำครับ - จาก web www.reurnthai.com

BOBBKK
QUOTE(guitarquiz @ Sep 17 2010, 02:45 PM) *
เอาภาษาไทยแปลกๆมาให้ชม ยุคท่านผู้นำครับ - จาก web www.reurnthai.com

ไม่บอกคิดว่าใบประกาศปลอมหรือของลาวนะ
famazist
QUOTE (BOBBKK @ Sep 17 2010, 12:19 PM) *
QUOTE (anthony @ Sep 17 2010, 10:57 AM) *
QUOTE (famazist @ Sep 17 2010, 10:32 AM) *
ลุงบ็อบครับไม่ทราบเคยดูหนังซามูไรญี่ปุ่นทางทีวีสัก40กว่าปีที่แล้วที่มีสโลแกนว่า
อัศวินม้าขาว ลูกชายพระอาทิตย์ ผู้พิชิตทรชน ได้ไหมครับเล่าเกี่ยวกับหนังทีวียุคนั้นให้ฟังหน่อยครับ

ถ้าจำไม่ผิดชื่อเรื่องอัศวินม้าขาวนั่นแหละ

พยายามนั่งนึกว่า ดูหนังเรื่องอัศวินม้าขาว มาจากไหน เพราะตอนนั้นที่บ้าน
ไม่มีทีวี ปี 2503 ต้องไปเกาะหน้าต่างบ้านคนอื่น หรือไม่ก็ไปเสียตั้งซื้อน้ำขวด
เพื่อเข้าไปนั่งดูทีวี หนังเรื่องนี้เป็นหนังซามูไร พระเอกเล่นเป็นคนสองบุคลิก
เป็นคนธรรมดามักถูกผู้ร้ายรังแก แต่พอแปลงเป็นนินจาขาวแล้วเก่งกาจเหนือ
มนุษย์ จำได้ว่าอัศวินม้าขาว ใส่หน้ากากที่มีผมฟู ๆ มีเขา ของญี่ปุ่น ที่เขาใช้เล่น
ละคร คูโบกิ (เรียกถูกหรือเปล่าไม่รู้) หากคิด ๆ ไปแล้ว ประมาณ Lone Ranger
หน้ากากดำของฝรั่งนะครับ ค้นหนังสือเก่า ๆ พยายามหารูปหาไม่ได้ อีกอย่าง
เดี๋ยวนี้ใน youtub นะมีหมด แต่เราเสียนิสัยไม่ได้จำชื่อภาษาต่างประเทศ เลย
หาไม่ได้ ไว้หาชื่อได้จะเอาหนังตัวอย่างมาให้ดู

พอจำได้ลางๆอย่างที่ลุงบ็อบว่าไว้แหละ พระเอกผมสีขาวยาวถึงเอวขี่ม้าขาวคล้ายละครคาบูกิ(kabuki)
kotexslim
อัศวินม้าขาวหรือเปล่าครับ ช่วยหาให้ครับ thumbups.gif thumbups.gif thumbups.gif

famazist
สมัยผมเด็กๆก็ดูทีวีแบบนั้นเหมือนกันซื้อปลาหวานเสียบไม้ราคาหนึ่งสลึงนั่งเรียงกันเป็นระเบียบกับเด็กแถวบ้าน
ดูที่ร้านค้าอย่างสนุกสนาน จำได้ว่าทีวีขาวดำขนาดเล็ก12นิ้วร้านขายทีวีแถวสะพานควายเยื้องโรงหนังเฉลิมสิน
ราคาหลายพันบาทอยู่
ตอนนั้นได้แต่รออ่านการ์ตูนหนูจ๋าของอาจิ๋ม กับเบบี้ของอาวัฒน์เล่มละ2บาท ส่วนหนังนานๆดูทีค่าตั๊วหนัง
โรงหนังเฉลิมสินชั้นล่าง3บาท ชั้นบน5บาท ตอนเด็กลุงบ็อบพักอยู่แถวไหนครับ
BOBBKK
QUOTE(famazist @ Sep 17 2010, 04:54 PM) *
สมัยผมเด็กๆก็ดูทีวีแบบนั้นเหมือนกันซื้อปลาหวานเสียบไม้ราคาหนึ่งสลึงนั่งเรียงกันเป็นระเบียบกับเด็กแถวบ้าน
ดูที่ร้านค้าอย่างสนุกสนาน จำได้ว่าทีวีขาวดำขนาดเล็ก12นิ้วร้านขายทีวีแถวสะพานควายเยื้องโรงหนังเฉลิมสิน
ราคาหลายพันบาทอยู่
ตอนนั้นได้แต่รออ่านการ์ตูนหนูจ๋าของอาจิ๋ม กับเบบี้ของอาวัฒน์เล่มละ2บาท ส่วนหนังนานๆดูทีค่าตั๊วหนัง
โรงหนังเฉลิมสินชั้นล่าง3บาท ชั้นบน5บาท ตอนเด็กลุงบ็อบพักอยู่แถวไหนครับ

แก้ไขนิด เฉลิมสินชั้นล่าง 3.50 ครับ แสดงว่าบ้านเราใกล้กัน ผมดูเฉลิมสินเป็นประจำ
เพราะสมัยก่อน หนังไทยพอออกจากโรงชั้นหนึ่ง วันรุ่งขึ้นจะฉายเฉลิมสินทันที ยังพอได้
บรรยากาศ เหมือนหนังฝรั่งสมัยก่อนพอออกโรงชั้นหนึ่ง วันรุ่งขึ้นจะฉายมงคลราม่า 2 เรื่องควบ
พากษ์ไทยดูมันอีกต่างหาก พรพจน์ รัชนีวรรณ สมัยนั้นผมไม่เคยสนใจว่าหนังเรื่องอะไร
เพราะเขาพากษ์แล้วสนุกทุกเรื่อง ขนาดดูหนัง Elvis เรื่อง Stay away Joe ที่ Elvis เป็น
เคาบอยแล้วไม่ร้องเพลง ยังดูได้สนุก หัวเราะตลอดเรื่อง ขนาดหนัง Drama นะ หากเป็น
หนัง ตลก หายห่วง ดู ไอ้หนุ่มสามสลึง เปอร์ซี่เครื่องหลุด หรือ เจ้าป่าดู๋ดี๋ หัวเราะแทบตกเก้าอี้
บ้านผมตอนนั้นอยู่สุทธิสาร ตรงตลาดมิ่งขวัญ บ้านนา ครับ สงสัยไม่ห่างท่านเท่าใด

ภาพถนนประติพัทธ์ สะพานควายเมื่อปี 2511 แปลกใจไหมครับเมื่อก่อนสะพานควาย
มีถนนกว้างขวางใหญ่โตขนาดนี้ ตึกขวามืออยู่แถว ๆ หน้าโรงแรม Liberty เลยไปทาง
ซ้ายมือตอนนั้นมีไนท์คลับดัง ชื่อ เฮนเนสสี ไนท์คลับ ขวามือตกขอบมุมขวาคือโรงหนัง
เฉลิมสิน ฝั่งตรงข้ามเป็นตลาดโต้รุ้ง มีร้านขายโทรทัศน์ ปัจจุบันย้ายไปเปิดร้านใหญ่โต
ที่ถนนศรีนครินทร์ ปากซอยแบริ่ง นึกชื่อไม่ออก ด้านหลังตึก จะเป็นบาร์ผี บาร์อโกโก้
เป็นสิบ ๆ แห่ง เพื่อน ๆ คงงงทำไมเมื่อปี 2511 สะพานควายถึงได้คึกคักขนาดนั้น ไม่
อยากบอกว่าตอนนั้น สะพานควายมีโรงแรม แคปปิตอล โรงแรม ประติพัทธ์ โรงแรมลิเบอร์ตี้
พี โอ คอร์ท และอีกหลายสิบคอร์ท โดยเฉพาะบนถนนประติพัทธ์ ทุกแห่งถูกเช่าเหมาปีโดย
กองทัพสหรัฐ เพื่อให้เป็นที่พักของทหารที่ไปรบเวียตนาม โดยเฉพาะโรงแรมแคปปิตอล
เป็นที่พักของทหารสัญญาบัตรนะครับ มี PX และคลับพร้อมในโรงแรม มี MP เฝ้าทางเข้า
ไม่อนุญาตให้คนเข้าออกโดยไม่ได้รับอนุญาติ ในตอนนั้นพวกทหารชั้นผู้น้อยทั้งดำทั้งขาว
จะพักในคอร์ทในซอยสุทธิสาร ช่วงก่อนถึงถนนวิภาวดี ทำให้มีบาร์ผี และหญิงอาชีพพิเศษ
เกิดขึ้นมากมาย ส่วนบนถนนพหลโยธินนอกจากโรงแรมแคปปิตอล แล้วก็จะไปมีที่ตรงสนามเป้า
โรงแรมคอนติเนลตัล ดังมากมีคลับชื่อ เลอรัวร์ อยู่ใต้ดิน ตรงสนามเป้ายังเป็นที่ตั้งของบริษัท
Tommy Tour ที่เป็นคนดูแลการเดินทางเข้าออกของทหารอเมริกัน แต่ที่มีมากตรงสะพานควาย
และบนถนนประติพัทธ์จะมีมากเป็นพิเศษ ลืมบอกเลยสนามเป้าไปก็เป็นตรงแยกพญาไท อาคาร
ที่เป็น ร.พ.เดชา และ พญาไท เมื่อตอนนั้นก็เป็นที่พักทหารอเมริกันเหมือนกัน

ต่อเรื่อง สุทธิสาร ให้อีกนิด ความเจริญเข้ามาจากสะพานควายมาแค่ถนนวิภาวดี (ตอนนั้นชื่อ super highway)
ถนนนี้เกิดเพราะสงรามเวียตนามเหมือนกับถนนเพชรบุรีตัดใหม่ อเมริกาเป็นคนดำเนินการ ตอนเปิด
มีธงสหรัฐคู่กับธงไทย ก่อนถึงวิภาวดีมีการก่อสร้างตึกแถว อาคารพาณิชย์ สองข้างทาง และโรงแรม 32
ส่วนด้านหลังอาคารจะมีการทำบ้านเช่า คอร์ท อพาร์ทเม้นท์หลายแห่ง เพื่อรองรับทหารอเมริกัน (ส่วนใหญ่ดำ)
มีการสร้างตลาดสด ชื่อ มิ่งขวัญ บ้านนา (ชื่อบ้านนอกดี) เพราะด้านหลังตลาดไปจนถึงริมถนนวิภาเป็นสวนครับ
ท้องทุ้ง ไปนั่งตกปลาหมอมาแกงกินได้บ่อย ๆ การเข้ามาอยู่ของทหาร GI ทำให้เกิดร้านเสริมสวย ร้านตัดเสื้อ
ร้านเหล้า มากมาย ผู้คนได้สูบบุหรี่ salem, Lucky, เพราะพวกสาว ๆ เอามาขายราคาถูก ตามร้านเสริมสวยมี
หนังสือ playboy ให้อ่าน เศรษฐกิจยิ่งกว่าฟองสบู่อีกครับ ลืมบอกพวกแผ่นเสียงเพลงฝรั่งก็ได้จากพวกนี้แหละ
ตอนนั้นผมเก็บไว้เยอะเลย
ส่วนภาพด้านบนเคยเอามาให้เพื่อน ๆ ดูที่แล้ว ถ่ายเมื่อปี 2506 ก่อนการตัดถนนวิภาวดี ในภาพเป็นช่วงถนน
สุทธิสารจากสี่แยกวิภาวดี มา สี่แยก รัชดา (ในปัจจุบัน) ซ้ายมือที่เห็นเป็นตึกแถวแห่งแรกของแถวนี้ ปัจจุบัน
ตึกสองชั้นที่เห็นยังอยู่ เป็นโรงพิมพ์และร้าน internet อยู่ติดกับปั้มน้ำมันเชลส์ ส่วนร้านขายวงกบหน้าต่างและ
ประตูที่อยู่ขวามือ ชื่อร้านว่า ช.การช่าง ซึ่งปัจจุบันเป็นอาคารที่ทำการของบริษัท ช.การช่าง จำกัด (มหาชน)
ถนนที่เห็นนะ ถนนสุทธิสาร รูปนี้ถ่ายจากหน้าปากซอย อินทามะระ 39 ซึ่งต่อมาในปี 2511 นายทุนเจ้าของโรงสี
เข้ามาซื้อที่ดินทั้งสองฝั่ง สร้างโครงการขนาดใหญ่ สองฝั่งถนน อาคารพาณิชย์นับร้อยห้อง ตลาดสด ตลาดโต้รุ่ง
ตลาดผ้า และที่สำคัญมีโรงหนังด้วย เปิดในปี 2512 เป็นโรงชั้นหนึ่งนะครับ ชื่อ สุทธิสารราม่าฉายหนังไทย
แล้วก็มาฉายหนังฝรั่งสู้ไม่ไหวขายกิจการให้แก่เครือราม่า (สามย่าน) ที่มีโรง ดาดา และ พอลลี่ ที่ศูนย์การค้าเมโทร
ตอนนั้นฉายหนังจีนทั้งของชอว์บราเดอร์สและหนังไต้หวันพร้อม ๆ กับ ดาดาและพอลลี่ ก่อนปิดเปิดเป็นวิกแสดง
ดนตรีลูกทุ่งและทิ้งร้างมาจนปัจจุบัน

พอโครงการณ์นี้เปิดประมาณปี 2512 ทำให้ความเจริญที่เคยมาแค่ถนนวิภาวดี ข้ามแยกมาแถวนี้ด้วย รวมทั้งบรรดา
ทหาร GI ทำให้คึกคักทันตาเห็น มีอีกอย่างที่ไม่อยากบอกเพื่อน ๆ เลย ไม่รู้ควรจะเป็นความภาคภูมิใจหรือไม่ หลังจาก
การถอยทัพกับไปของทหารอเมริกัน ทำให้กิจการต่าง ๆ ซบเซาทันที แต่มีกิจการใหม่เกิดขึ้นจากแถวสะพานควาย ที่ท่าน
ทั้งหลายเรียกว่านางทางโทรศัพท์ โดยเริ่มจากถนนสุทธิสารใกล้แยกสะพานควาย

ปล.ขอบคุณเสี่ยโต้ด้วยนะครับ สำหรับอัศวินม้าขาว ดูไม่คุ้นเท่าไร
Pukko
เมมโมรี่การ์ดขนาด 1 GB เมื่อ 20 ปีก่อน กับปัจจุบัน

famazist
QUOTE (kotexslim @ Sep 17 2010, 04:48 PM) *
อัศวินม้าขาวหรือเปล่าครับ ช่วยหาให้ครับ thumbups.gif thumbups.gif thumbups.gif

ขอบคุณมากครับที่ฝากรูปให้ดูไม่ทราบว่าไปsearchหาหนังเก่ามาดูอย่างไงครับ
อัศวินม้าขาวversionที่เคยดู ดูเหมือนพระเอกจะสวมหน้ากากทั้งหน้าหรือแต่งหน้าแบบงิ้วจีนมากกว่าครับ
BOBBKK
QUOTE(famazist @ Sep 17 2010, 08:47 PM) *
QUOTE(kotexslim @ Sep 17 2010, 04:48 PM) *

ขอบคุณมากครับที่ฝากรูปให้ดูไม่ทราบว่าไปsearchหาหนังเก่ามาดูอย่างไงครับ
อัศวินม้าขาวversionที่เคยดู ดูเหมือนพระเอกจะสวมหน้ากากทั้งหน้าหรือแต่งหน้าแบบงิ้วจีนมากกว่าครับ

ผมนะใช่เลย ชุดก็พอได้ แต่ม้าไม่ขาว ม้าต้องประมาณหน้ากากดำ
แต่ใส่หน้ากากแบบนี้ด้วยครับ
anthony

นินจาฮาราชิ

Ultralion

Ultraman
kotexslim
QUOTE(famazist @ Sep 17 2010, 08:47 PM) *
QUOTE(kotexslim @ Sep 17 2010, 04:48 PM) *

ใน youtube จะคล้ายกูเกิ้ลครับ ถ้าเราอยากหาหนัง ต้องหาคียเวิรด์ให้เจอครับ อย่างผมจะหาหนังเรื่องนี้ ใช้คำว่า japan movie เป็นตัวหลักครับ แล้วจะต่อคำอะไร ก่อน japan movie ค่อยว่ากันอีกทีครับ ผมก้อไล่แต่คำว่า knight , horse , samurai , ไล่มาจนถึง ninja แล้วก้อเจอครับ แต่ก่อนหน้านั้น จะมีคีย์เวิรด์อีกตัวให้เราคิดได้ เช่น ถ้าผมพิม ninja japan movie อาจจะไม่เจอ แต่บังเอิญว่า ในผลการแสดง มีปีที่บอกเล่าด้วย เช่น ปี 1963 ผมก้อเอามันมาผสมด้วย แล้วจะเจอครับ จะว่าง่ายก้อง่าย จะว่ายากก้อยากครับ แต่ส่วนใหญ่แล้วในคียเวิรดในส่วนเอเซีย จะหายากมากครับ อย่างที่ผมเอามาโพส อาจไม่ตรงกับที่พวกลุงอยากจะดู แต่ผมดูจากลุงบ๊อบบอกว่าหัวฟูใส่ชุดขาว ผมก้อดูตามในเซิฟนั่นแหละครับ เพราะของจริงไม่เคยดูครับ

แต่พี่แอนโทนี่สงสัยจะเจอแล้วครับ ผมยังมีตุ๊กตายางพันตะกั่วของตัวนี้ด้วยครับ แต่เจ้าตัวพระเอกนกพิราบนี่มันตัวหลังๆ จากพวกลุงๆ เล่าหรือเปล่าครับ
famazist
QUOTE (anthony @ Sep 17 2010, 10:03 PM) *

นินจาฮาราชิ

Ultralion

Ultraman

เจ้าultramanตัวนี้ผมเคยดูออกอากาศทางทีวีเป็นครั้งแรกทางช่อง7สมัยนั้นปัจจุบันคือช่องททบ.5 มาแทนเรื่อง
สิงห์ทะเลทราย หนังสงครามฝรั่งติดปืนกลบนรถjeep ส่วนอีกช่องคือช่อง4ปัจจุบันคือช่อง9อสมท.แต่ก็เคยเป็นช่อง11
ออกอากาศ525เส้นและรับชมได้พร้อมกันที่ช่อง12ขณะทดลองออกอากาศเป็น625เส้น
anthony
QUOTE(kotexslim @ Sep 18 2010, 12:24 AM) *

ใน youtube จะคล้ายกูเกิ้ลครับ ถ้าเราอยากหาหนัง ต้องหาคียเวิรด์ให้เจอครับ อย่างผมจะหาหนังเรื่องนี้ ใช้คำว่า japan movie เป็นตัวหลักครับ แล้วจะต่อคำอะไร ก่อน japan movie ค่อยว่ากันอีกทีครับ ผมก้อไล่แต่คำว่า knight , horse , samurai , ไล่มาจนถึง ninja แล้วก้อเจอครับ แต่ก่อนหน้านั้น จะมีคีย์เวิรด์อีกตัวให้เราคิดได้ เช่น ถ้าผมพิม ninja japan movie อาจจะไม่เจอ แต่บังเอิญว่า ในผลการแสดง มีปีที่บอกเล่าด้วย เช่น ปี 1963 ผมก้อเอามันมาผสมด้วย แล้วจะเจอครับ จะว่าง่ายก้อง่าย จะว่ายากก้อยากครับ แต่ส่วนใหญ่แล้วในคียเวิรดในส่วนเอเซีย จะหายากมากครับ อย่างที่ผมเอามาโพส อาจไม่ตรงกับที่พวกลุงอยากจะดู แต่ผมดูจากลุงบ๊อบบอกว่าหัวฟูใส่ชุดขาว ผมก้อดูตามในเซิฟนั่นแหละครับ เพราะของจริงไม่เคยดูครับ

แต่พี่แอนโทนี่สงสัยจะเจอแล้วครับ ผมยังมีตุ๊กตายางพันตะกั่วของตัวนี้ด้วยครับ แต่เจ้าตัวพระเอกนกพิราบนี่มันตัวหลังๆ จากพวกลุงๆ เล่าหรือเปล่าครับ

อัศวินม้าขาว ผมยังหาภาพไม่เจอครับ

เรื่องแรกนินจาฮาราชิ
เรื่องสองหน้ากากสิงห์ น่าจะฉายประมาณปี 2517
อุลตร้าแมน น่าจะเป็นไตเติ้ลตัวแรกๆเลยเอามาแปะหวลหาอดีต

อันนี้เรื่องหุ่นยักษ์โรโบ

BOBBKK
สวัสดียามเช้าเพื่อนรักทุก ๆ ท่าน อากาศกำลังดี 28 องศา ฝนกำลังพรำ ๆ
ว่าจะออกไปหาอะไรกิน ตามประสาวันหยุด ไม่รู้จะไปไหนแล้ว บอกเพื่อน ๆ
ใครที่เป็นแฟน Kobe Steak ที่สยามสแควร์ หลังจากรื้อไป เขาสร้างตึกใหม่
ใหญ่โต ชื่ออาคาร สหวิทย์ เป็นศูนย์รวมพวกโรงเรียนกวดวิชา มีที่จอดรถบน
อาคารหลายชั้นเหลือเฟือ ชั้นใต้ดินมีร้านอาหารหลายร้าน น่ากินทั้งนั้น และ
ที่สำคัญ Kobe Steak เปิดที่ชั้นนี้ด้วย เล่นทาสีแดงคิดว่าร้านอาหารจีน
ใครอยากรู้ว่าวัวโกเบกินเบียร์แล้วนุ่มแค่ไหน ลองไปสัมผัสได้ ที่นี่พนักงาน
ถึงแม้ไม่สวย แต่มารยาทงดงามมาก ดูแลลูกค้าเหมือนเป็นลูกค้ารายใหญ่
ลองไปดู ส่วนใครที่เคยคิดว่า หากเอาโพนยางคำกินเบียร์ช้าง แล้วนุ่มขนาด
ไหนกัน รอหน่อย ผมจะปรับที่ที่อุบลลองเลี้ยงวัว ให้กินเบียร์ช้าง
ไปสยามงวดนี้เสียเงินอีกแล้ว แวะไปร้าน ed hardy จะลองกางเกงยีนส์
หาถูกใจไม่ได้ เสื้อยืดก็แพงไป พอดีเหลือบไปเห็นรองเท้าของชอบ เลย
ได้มาอีกคู่ สงสัยต้องไปวัดถ่ำกระบอก อดสักหน่อย เห็นแล้วอยาก

รองเท้าของ ed hardy จะออกแบบแปลก คือไม่มีเชือกรองเท้านะครับ
สวมได้เลย ตอนนี้เขาลดราคาอยู่ที่ พฟรากอน และช๊อปที่สยามเซ็นเตอร์
ใครชอบลองไปเดินดู แล้วจะติดใจ
anthony

guitarquiz
รองเท้ารุ่นนี้แรงน่าดู ท่าทางจะดุด้วย ร้าน Kobe เจ้าของร้านเป็นน้อง
ชายของเพื่อนพ่อผม เคยไปที่ร้านตรงถนนเพชรบุรี ตอนยังไม่เปิดร้าน
ข้างบนเป็นบ้านที่พัก แต่เสียดายที่บ้านผมไม่ทานเนื้อวัวเลยไม่รู้ว่ามัน
อร่อยขนาดไหน.....อดเลย

QUOTE(BOBBKK @ Sep 18 2010, 10:31 AM) *
สวัสดียามเช้าเพื่อนรักทุก ๆ ท่าน อากาศกำลังดี 28 องศา ฝนกำลังพรำ ๆ
ว่าจะออกไปหาอะไรกิน ตามประสาวันหยุด ไม่รู้จะไปไหนแล้ว บอกเพื่อน ๆ
ใครที่เป็นแฟน Kobe Steak ที่สยามสแควร์ หลังจากรื้อไป เขาสร้างตึกใหม่
ใหญ่โต ชื่ออาคาร สหวิทย์ เป็นศูนย์รวมพวกโรงเรียนกวดวิชา มีที่จอดรถบน
อาคารหลายชั้นเหลือเฟือ ชั้นใต้ดินมีร้านอาหารหลายร้าน น่ากินทั้งนั้น และ
ที่สำคัญ Kobe Steak เปิดที่ชั้นนี้ด้วย เล่นทาสีแดงคิดว่าร้านอาหารจีน
ใครอยากรู้ว่าวัวโกเบกินเบียร์แล้วนุ่มแค่ไหน ลองไปสัมผัสได้ ที่นี่พนักงาน
ถึงแม้ไม่สวย แต่มารยาทงดงามมาก ดูแลลูกค้าเหมือนเป็นลูกค้ารายใหญ่
ลองไปดู ส่วนใครที่เคยคิดว่า หากเอาโพนยางคำกินเบียร์ช้าง แล้วนุ่มขนาด
ไหนกัน รอหน่อย ผมจะปรับที่ที่อุบลลองเลี้ยงวัว ให้กินเบียร์ช้าง
ไปสยามงวดนี้เสียเงินอีกแล้ว แวะไปร้าน ed hardy จะลองกางเกงยีนส์
หาถูกใจไม่ได้ เสื้อยืดก็แพงไป พอดีเหลือบไปเห็นรองเท้าของชอบ เลย
ได้มาอีกคู่ สงสัยต้องไปวัดถ่ำกระบอก อดสักหน่อย เห็นแล้วอยาก

รองเท้าของ ed hardy จะออกแบบแปลก คือไม่มีเชือกรองเท้านะครับ
สวมได้เลย ตอนนี้เขาลดราคาอยู่ที่ พฟรากอน และช๊อปที่สยามเซ็นเตอร์

BOBBKK
เสี่ยหมูก็ไม่กินเนื้อ กินอย่างอื่นได้ อาหารญี่ปุ่นร้านนี้อร่อยน่ากิน
เปิดร้านตั้งแต่ปี 1978 ที่ตรงข้ามโนโวเทล สยาม ตอนเปิดใหม่ ๆ
บรรยากาศเคาบอย พนักงานใส่กระโปรงยีนส์ มีเสื้อกั๊กยีนส์ เท่ห์มาก
สงสัยเจ้าของร้านไม่ชอบ ถึงเปลี่ยนใหม่ ตอนเปิดใหม่ ๆ มีชั้นเดียว
โต๊ะเป็นไม้ผ่าซีก บรรยากาศเคาบอย ทำไมไม่อนุรักษ์ไว้ก็ไม่รู้ ตอนนั้น
ไปนั่งตอนกลางคืน เพราะร้านเขามีเบียร์ญี่ปุ่นหลายยี่ห้อให้กิน ผมเป็น
ลูกค้าตั้งแต่เปิด ยิ่งเวลามีคนเลี้ยงจะสั่งเนื้อโกเบมากิน พอเข้าปากละลาย
ในปากเลย มันนุ่มลิ้นจริง ๆ เดี๋ยวนี้ไม่มีใครเลี้ยงเลยต้องกินวัวไทย
วันนี้ไปหาข้าวกิน นึกขึ้นมาได้อีกอย่าง เมื่อก่อนเปิดร้านอยู่แถว ๆ ซอย
อารีย์ พหลโยธิน ไก่อบฟาง เดี๋ยวนี้ไม่มีใครทำ อีกร้านไก่ลอยฟ้า เคยเห็น
ไปเปิดแถวบางนา ไม่รู้ยังอยู่หรือเปล่า แต่หากไก่ขอทานโทรไปจองที่ร้าน
เชงกาลีร่าน่าจะยังมีให้กิน
anthony

anthony
มดปรมาณู

โลกล้านปี
ก๊อง(Gronk) แช๊ด(shad)
anthony
Flash Gordon
famazist
QUOTE (BOBBKK @ Sep 18 2010, 04:15 PM) *
เสี่ยหมูก็ไม่กินเนื้อ กินอย่างอื่นได้ อาหารญี่ปุ่นร้านนี้อร่อยน่ากิน
เปิดร้านตั้งแต่ปี 1978 ที่ตรงข้ามโนโวเทล สยาม ตอนเปิดใหม่ ๆ
บรรยากาศเคาบอย พนักงานใส่กระโปรงยีนส์ มีเสื้อกั๊กยีนส์ เท่ห์มาก
สงสัยเจ้าของร้านไม่ชอบ ถึงเปลี่ยนใหม่ ตอนเปิดใหม่ ๆ มีชั้นเดียว
โต๊ะเป็นไม้ผ่าซีก บรรยากาศเคาบอย ทำไมไม่อนุรักษ์ไว้ก็ไม่รู้ ตอนนั้น
ไปนั่งตอนกลางคืน เพราะร้านเขามีเบียร์ญี่ปุ่นหลายยี่ห้อให้กิน ผมเป็น
ลูกค้าตั้งแต่เปิด ยิ่งเวลามีคนเลี้ยงจะสั่งเนื้อโกเบมากิน พอเข้าปากละลาย
ในปากเลย มันนุ่มลิ้นจริง ๆ เดี๋ยวนี้ไม่มีใครเลี้ยงเลยต้องกินวัวไทย
วันนี้ไปหาข้าวกิน นึกขึ้นมาได้อีกอย่าง เมื่อก่อนเปิดร้านอยู่แถว ๆ ซอย
อารีย์ พหลโยธิน ไก่อบฟาง เดี๋ยวนี้ไม่มีใครทำ อีกร้านไก่ลอยฟ้า เคยเห็น
ไปเปิดแถวบางนา ไม่รู้ยังอยู่หรือเปล่า แต่หากไก่ขอทานโทรไปจองที่ร้าน

ตอนเด็กก็อยู่ไม่ใกล้ไม่ไกลลุงบ็อบมากนักอยู่ริมคลองประปาตรงข้ามรร.สามเสนวิทยาลัยนั่งรถเมล์เขียว
สาย44ไปเที่ยวสะพานควายเห็นภาพสะพานควายปี2511ก็อยากย้อนกลับไปอีก นึกถึงหนังทีวีตอนนั้นเรื่อง
อุโมงมหัศจรรย์(time tunnel)อยากจะมุดย้อนกาลเวลาเหมือนในหนัง พอจะหาหนังเรื่องนี้จากที่ไหนดูได้ครับ?
ถิ่นสยามสแควร์ก็รู้สึกผูกพันกันมานานได้ดูหนังเรื่องรถถังประจัญบานที่ฉายเป็นเรื่องแรกที่โรงหนังสยาม
ต่อมาเรียนที่สามย่านวนเวียนอยู่แถวนั้นเกือบ20ปีไม่น่าเชื่อเคยมีสลัมอยู่ติดhardrock cafe
มีอาบ อบ นวดและโรงโบล์ลิ่งอยู่ในสยามสแควร์ วันหลังนึกอะไรออกจะมาเล่าต่อครับ
guitarquiz
ดู Clip The Time Tunnel จาก Youtube ไปพลางๆก่อนนะครับ

ใช่ผมจำได้ตอนเด็กพ่อแม่พาไปดูหนังที่แถวสยาม แล้วก่อนหนังฉายจะพา
ไปกินสุกี้ร้านโอเด้ง เ้คยเดินผ่านหลังโรงโบว์ลิ่ง เห็น Pin โบว์ลิ่งที่ชำรุดทิ้ง
เต็มเลย

QUOTE(famazist @ Sep 18 2010, 08:37 PM) *
ตอนเด็กก็อยู่ไม่ใกล้ไม่ไกลลุงบ็อบมากนักอยู่ริมคลองประปาตรงข้ามรร.สามเสนวิทยาลัยนั่งรถเมล์เขียว
สาย44ไปเที่ยวสะพานควายเห็นภาพสะพานควายปี2511ก็อยากย้อนกลับไปอีก นึกถึงหนังทีวีตอนนั้นเรื่อง
อุโมงมหัศจรรย์(time tunnel)อยากจะมุดย้อนกาลเวลาเหมือนในหนัง พอจะหาหนังเรื่องนี้จากที่ไหนดูได้ครับ?
ถิ่นสยามสแควร์ก็รู้สึกผูกพันกันมานานได้ดูหนังเรื่องรถถังประจัญบานที่ฉายเป็นเรื่องแรกที่โรงหนังสยาม
ต่อมาเรียนที่สามย่านวนเวียนอยู่แถวนั้นเกือบ20ปีไม่น่าเชื่อเคยมีสลัมอยู่ติดhardrock cafe
มีอาบ อบ นวดและโรงโบล์ลิ่งอยู่ในสยามสแควร์ วันหลังนึกอะไรออกจะมาเล่าต่อครับ

BOBBKK
แสดงว่าท่าน famazist ไปเรียนสามย่านก่อนที่จะมีสยามแสควร์ ตอนนั้น
นอกจากเป็นสลัมแล้ว บอกว่ามีซ่องด้วยใครจะไปเชื่อ ท่านพอจะมีรูปวงเวียน
สามย่านหรือเปล่า ไม่ทราบอยู่สามย่านตอนประมาณปีไหน อย่าบอกว่าปีที่เกิด
ศึกภายใน ตีกันเองนะครับ
เสี่ยหมู สมัยสยามยุคแรก ๆ มีร้านตัดผมดังมาก ต้องจองคิวช่าง มีหลายร้านแต่ที่
ดังมาก ๆ มี 2 แห่ง คือร้าน ทิพย์บาร์เบอร์ ที่ข้างบนเป็นค๊อกเทลเล้าท์ที่มีลูกค้า
แน่นทุกคืน เพราะมีนักร้องชื่อ ศรีไสล ร้องประจำทุกคืน เธอย้ายมาจาก your place
ซอยแดงอุดม สุขุมวิท อีกร้านคือ บัวสวรรค์ ร้านนี้ช่างตัดผมสวยที่สุดในประเทศไทย
ส่วนอาบอบนวด สากลมาซซาท ไม่ค่อยดังเท่าไหร่ เพราะเป็นพวกราคาถูก ห้องก็เล็ก
นิดเดียว ลูกค้าธรรมดาไม่หวือหวาเท่าไร สมัยนั้นยังไม่มีเจ้าพระยา ที่ไฮสุด ๆ ก็ต้อง
พวก ปารีส หรือ ลาสเตลล่า เพราะมีห้องแบบ Delux ด้วย ส่วนโบว์ลิ่งก็คือตัวโรงแรม
โนโวเทล ชื่อ สยามโบว์ เป็นโบว์นักเรียน นักศึกษา ทุกเย็นจะมีลูกค้าเป็นนักศึกษาเต็ม
คิดแล้วก็แปลกที่ตรงนั้นเป็นจุดที่เหมาะแก่การศึกษา พอสร้างโรงแรมเสร็จก็มีแต่โรงเรียน
กวดวิชา เพียงแต่ตอนนั้นเรากวดวิชาโบว์ลิ่งกัน เล่นเสร็จก็ออกมากินผัดไทยที่ MK
สมัยปี 2510-2520 โบว์ลิ่งเป็นกีฬาไฮโซ แต่สนุ๊กเกอร์เป็นกีฬานักเลง เป็นแหล่งที่
ผู้ใหญ่ไม่สบายใจหากลูกหลานไปเล่น ต้องขอบคุณ ต๋องศิษท์ฉ่อย ที่ทำให้กลายเป็น
กีฬาดังไปได้ แต่โบว์ลิ่งที่ในอเมริกาเป็นกีฬาผู้ใหญ่ แต่เมืองไทยเจ๊งสนิท คิดถึงตอนนั้น
สะพานควายมี ดุสิตโบว์ ตรงใกล้ ๆ ซอยสายลม ฝรั่งเยอะ เลยไปตรงเป็น ธนาคารกสิกร
ก็เป็น บางกอกโบว์ ที่มีถึง 60 เลน เคยโฆษณาว่าใหญ่ที่สุดในเอเซีย จัดแข่งขันใหญ่ ๆ
เป็นประจำ อนุสาวรีย์ตรงที่เป็น เซ็นเตอร์วัน แถวนั้นเคยเป็นศูนย์การค้าดังก่อนปี 2510
มีไนท์คลับดัง โดเรมี ที่มีนักร้องดังอย่าง ธวัชชัย สุทธิมา และคณะสามศักดิ์ ประจำที่นี้
ส่วนด้านในสุดมี เบลแอร์ โบว์ โบว์ลิ่งที่ยังเป็นอัตโนมือ คือใช้คนตั้ง เหมือนที่ตรงเกษร
พลาซาตอนนั้นก็มีเกษรโบว์ อยู่ด้านข้างของ ซานีชาร์โต้ เวลาโยนไปจะมีเด็กกระโดด
ออกมาตั้งพินสนุกดี เลยไปแถวเพลินจิตอาเขต ชั้นสองก็มีเพลินจิตโบว์ ที่นี้ทันสมัย
คนเล่นก็ไฮโซ เลยไปเอกมัยตรงปากซอยก่อนถึงวัดตรงหัวมุมก็มีสุขุมวิทโบว์ เลี้ยวไป
ออกเพชรบุรีตัดใหม่ จะเจอ crown Bowl วันไหนผ่านจะดูปัจจุบันเป็นอะไร พอเลยอโศก
มาประมาณตึกสหธนาคาร (ชื่อใหม่ไม่รู้) เป็นโบว์ลิ่งชื่อ star bowl ตรงนี้แหละเป็น
ไอซ์เสก็ตแห่งแรกของไทยชื่อ Bangkok Ice sketing ผมไปล้มโชว์สาว ๆ หลายครั้ง
ไม่รุ่ง ดีที่เลิก ไม่งั้นอาจพิการไปแล้ว นอกนั้นก็ข้ามไปฝั่งธน ตรงแยกปิ่นเกล้าจรัลสนิทวงศ์
สมัยยั้นเป็นแหล่งบันเทิงราตรีนะ แต่เป็นสามแยกนะมาจากบางพลัดซ้ายมือจะเจอ Papa
Laser Night Club ยุคนั้นเป็นยุค Papa มีทั่วกรุง ริมคลองประปา ริมวิภาวดี แล้วยังมี
ไนท์คลับ กรีนแอปเปิ้ล ที่สีลม และ กุซชีคลับที่บางกอกพาเลซประตูน้ำอีก พอเลยไปตรง
ทางแยกขวามือจะเป็น 35 โบว์ ขวัญใจอาเสี่ย ไปนั่งฟังเพลงจีนบ่อย ๆ หมดแล้วหากขยัน
ก็ต้องไปสวนสามพราน มีเหมือนกันแต่เป็นคนตั้ง หรือออกไปพัทยาก็ที่ โรงแรมเอเซีย บนเขา
โยนแล้วออกมาเข้าคลับ เนปจูน ดิ้นได้มันส์ หลับสบาย ก่อนจะหมดยุคตรงที่เป็น ทิฟฟานี่
แถว ๆ นั้นก็เคยเป็นโรงโบว์ลิ่งเหมือนกัน นอกจากนี้ตามจังหวัดใหญ่ ๆ มีแทบทุกจังหวัด
ที่โคราชมีเคยเห็น ที่อื่นไม่เคยเห็น ที่โคราชมีเพราะในยุคสงครามเวียตนามเป็นที่ตั้งฐานทัพ
ใหญ่ที่สุดของทหารอเมริกัน เป็นฐานส่งกำลังบำรุงเพราะเป็นศูนย์กลางอีสาน โคราชเลย
เจริญแซงหน้าชาวบ้านไปไกล
ฮง เจริญพาศน์
QUOTE(BOBBKK @ Sep 17 2010, 11:31 PM) *

อยากจะรู้ว่า Kobe steak ราคาเท่าไร ที่กรุงเทพฯ อ่านจากหนังสือ โปรเชฟ บันลือโลก
ที่เขียนโดย บุญแทน สันติวานนท์ (หน้า ๑๗๙) เล่าว่า ประมาณปี ๑๙๖๗ โกเหย่า หัวหน้า
เชฟ ที่โรงแรมอิมพิเรียล เก่งมาก ขาย แค่ชิ้นละ ๔๐ บาท ประมาณปี ๒๐๐๗ ผมทำงานที่ร้าน
ชื่อ Kobe Club เนื้อ ที่เรียกว่า Kobe ราคา ๑๕๐-๑๖๐ เหรียญ ต่อชิ้น ชิ้นละ ครึ่งปอนด์
มีแต่เนื้ออย่างเดียว ผัก มัน ต่างหาก (๗-๑๒ เหรียญ) ปิดไปแล้ว ใครจะมีเงินมากินบ่อยๆ
และ มันจุกอก เลย ที่เมืองไทยคงมาจาก ออสเตเลีย นักกอล์ฟ Greg Norman ส่งไปขาย
ทั่วโลก แต่ที่ถูกต้อง เนื้อที่เรียกว่า Kobe จะต้องเป็นวัวที่เลี้ยง ในย่าน Kobe เท่านั้น แพงมาก
และมีน้อย ไม่ค่อยได้ออกมาจากญี่ปุ่น ที่ออกนอก เรียกให้ถูกต้องว่า Wagyu เป็นชื่อพันธุ์ของวัว
เวลาเนื้อที่ส่งมาจะมี "ใบรับรอง" มาด้วยพร้อมกับรอยพิมพ์ใบหู ว่าพ่อแม่สายพันธุ์ไหน เลี้ยงมา
จากที่ไหน และอเมริกา (กวนตีน) เล่นๆ เนื้อที่มาจากญี่ปุ่นห้ามมีกระดูกติดมา สันใน สันนอก
เท่านั้นที่มาได้ ตกราคาปอนด์ละ ๗๖ เหรียญ ยังไม่ได้แล่เอามันออก อเมริกา ก็เลี้ยงวัวพันธุ์นี้
ราคาถูกลงมาประมาณเกือบครึ่ง แต่รสชาด เทียบไม่ติด
kotexslim
ขอตอบแบบคนชอบกินเนื้อนะครับลุงฮง เป็นลูกเจ้าแม่กวนอิม แต่ผมชอบทานเนื้อมาก ตะก่อนบ้านผมขายเนื้อกันทั้งบ้านเลยครับ แต่ก้อนับถือเจ้าแม่กวนอิมกันทั้งบ้าน แม่ผมและหลายคนในบ้านไม่ทาน แต่ก้อมีบางคนทาน ผมไม่ทราบว่าผมมีนิสัยแปลกๆหรือเปล่า คือตะก่อนเนี่ย มันมีแต่เนื้อหมักให้มันนุ่มกันทั้งน้ั้น พอนึกรสชาติกันออกมั้ยครับ ตะก่อนพูดถึงเนื้อ จะพูดถึงเนื้อสุกี้ เนื้อร้านก๋วยเตี๊ยว แต่เนื้อร้านสะเต๊กนี่ยังนึกไม่ค่อยออก ตามร้านสุกี้โบราณของคนไหหลำ กับร้านคนกวางตุ้งที่มีราดหน้าเนื้อ คือ เนื้อนี่จะเป็นประเภทเดียวกันหมด คือไปหมักให้มันนุ่ม จนเนื้อนี่แทบไม่มีความหยาบกระด้าง บางร้านนี่หมักจนไม่มีรสเนื้อเอาเสียเลย มีแต่รสความนุ่มกับผงหมักที่เรียกว่า กี หมักจนมีรสแบบนั้นแหละ ทุกวันนี้ยังหาทานได้ ตาม เรือนเพชร ไท้เฮง กับอีกไม่กี่ร้านที่ไม่อยากแนะนำ ส่วนราดหน้า ไปกินตรงร้านบะหมี่เป็ดตุ๋นจีจังหว่อตรงวังบุรพา หรือไม่ก้อตรงห้าแยก ข้าวหน้าไก่ หรือจะไปที่แสนยอดก้อได้ เหมือนๆกัน พอโตมาหน่อยได้กินสะเต๊กทั้งถูกแบบสะอาดทั้งดีแถวสุรวงศ์ ก้อคิดว่าเนื้อนั่น ถ้ากินแบบมิเดียมแรร์ มันก้ออร่อยสุดยอด พอมาสมัยนี้ ผมนึกไม่ออกว่ากินเนื้อที่ไหนแล้วอร่อยเลยครับ ร้านที่จากไป คือร้านโอเด้งตรงเซนหลุยส์ แถวๆอัสสัมประถม อร่อยแบบขั้นน้ำลายไหล แต่ทว่าเจ้าของรวยปิดไปแล้ว จนมากินเนื้อตามห้าง พวกชาบูชาบู ก้อเป็นเนื้อแช่แข็งมาสไลล์ให้เปื่อยปาก แต่รสชาติมันเหมือนกินกระดาษทราย จนไปร้านพวกญี่ปุ่น แถวเอ็มโพเรี่ยม ผมก้อรู้สึกว่า เนื้อที่ผมทานนี่มันยังไม่เรียกว่า ทำให้ผมตกใจได้เลยครับ เนื้อวากิวที่ลุงฮงพูด ผมทานมาหมดแล้วครับ รวมถึงเนื้อโกเบที่ไม่รู้ว่าปลอมหรือแท้ ทั้งเนื้อโพนคำ ขาดแต่อย่างเดียวคือเนื้อมัสสึซากะนี่เองที่ยังไม่เคยลอง เพราะผมคิดว่าถ้าจะลองขอให้มันของแท้ทีเหอะ เจอเนื้อวากิวก้อยังเฉยๆอยู่เลย เลยอยากทราบจริงๆ ครับ ว่าเนื้อที่ว่ามันสุดยอดเนี่ย ร้านไหนกันมั่งครับ ถ้าเป็นร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อนี่ไม่ต้องบอกนะครับ ในกรุงเทพผมกินมาแทบจะหมดกรุงเทพแล้วครับ เหลือแต่ร้านเนื้อย่างกับร้านสะเต๊กนี่เองครับ ที่ผมคิดว่ายังอ่อนด้อย อยากไปชิมของแท้ๆ ที่เค้าว่ามัน เมพขิงๆ หนะครับ
BOBBKK
ได้ตั้งชมรมคนกินเนื้อแน่เลยวุ้ย ดีใจยังมีแนวร่วม
เฮียฮงครับ เมื่อตอนที่ร้าน Kobe Steak เปิดใหม่ ๆ เมื่อปี 1978 ตอนนั้นผมมีเพื่อนรวย ๆ
หลายคนเป็นพวกลูกหลานเอเยนต์เหล้าสาย ธนาคารมหานคร นะครับ โชคดีเพื่อนพาไป
เลี้ยงที่ร้านนี้บ่อย ๆ จำได้ว่าได้กินสะเต็กที่เป็นเนื้อโกเบ จำไม่ได้ว่ากี่กรัม รู้แต่ว่าตอนปีนั้น
จานละเกือบ ๆ พัน ทางร้านเขามีภาพมาให้ดู เขาเอาเบียรใส่ขวดเหมือนขวดนมขนาดใหญ่
ให้วัวดื่ม แล้วมีคนใส่ผ้ากันเปื้อนนวดให้วัว ผมยังคิดว่าตลกมาก จะไปนวดทำไม ตอนนั้นบ้าน
เราอาบอบนวดกำลังฟูฟ่อง ผมรู้แต่ว่ามันนุ่มลิ้นเท่านั้น ไม่เก่งขนาดว่าดีแค่ไหน กินเป็นอย่าง
เดียว เมื่อยี่สิบปีที่แล้วมีการเอาเนื้อ แองกัส จากอเมริกามาขาย ผมกินก็ไม่รู้ว่าดียังไง รู้แต่ว่า
มันนุ่มและแพง เมียผมเขาบอกกล้า ๆ หน่อย นาน ๆ กินที ผมเลยมีโอกาศได้ลองบ่อย เมื่อสิบ
กว่าปีที่แล้ว ก็มีมาเปิดใหม่ชื่อ Out Back น่าจะเป็นเนื้อออสเตรเลีย ผมก็รีบไปเสียตังค์ ผมก็
ไม่คิดนะครับว่าวันหนึ่งจะกินสะเต็กค์จานละพันกว่าบาท ตอนวัยรุ่นกินสะเต๊ก สะอาด จานละ
สิบกว่าบาท หรือกินสะเต๊ก รวมรส ยุคเดียวกันแต่แพงกว่า เพราะหมดมื้อละ สามหรือสี่ร้อยบาท
สะเต๊กนะไม่แพงหรอก หมดค่าเบียร์ ค่าทิฟ ค่าดริ๊งส์ นะครับ
วันไหนผมไปอีกทีจะถามเจ้าของร้านสนิทกันดี เพราะกินมาตั้งแต่เปิดว่าเนื้อโกเบของเขายังมี
หรือเปล่า หากมีขายจานละกี่กรัม ราคาเท่าไร ไม่แน่อาจลองสั่งมากิน ก่อนจะกินไม่ได้ เพราะ
แก่แล้วฟันเริ่มจะไม่เอาด้วยแล้ว
เฮียฮง ผมมีญาตเป็นเชพดังในอเมริกา ชื่อ เชฟ เสรี แต่แกกลับมาเมืองไทยสิบกว่าปีแล้ว มาเปิด
ร้านอาหารฝรั่งเศสที่ซอยร่วมฤดี ตอนนั้นผมชอบไปเยี่ยมจะได้กินของแพง ๆ ยังได้กิน เมนลอปเตอร์
ไปหลายตัว แกสั่งมาสลบจากนั้นมาฟื้นที่เมืองไทยเหลือเชื่อ ปัจจุบันแกไปเป็นอาจารย์สอนด้าน
โรงแรมอยู่ มหิดลอินเตอร์ ได้ข่าวว่าจะเลิกสอนแล้วเหนื่อย หากแกเลิกจะชวนมาเปิดร้านสะเต๊กสักร้าน
เฮียไม่คิดกลับมาเปิดร้านกรุงเทพบ้างหรือครับ

ร้านนี้เป็นร้านแรก ๆ ในวัยเด็กเริ่มโต ที่ได้มีโอกาศกินอาหารฝรั่งเป็นครั้งแรก บอกได้เลย
แบบไม่อาย กินอะไรไม่เป็น กินแต่ขนมปังทาเนย เพราะตอนเด็กไม่ชอบกินผัก ยกสลัดมา
เห็นแทบร้องไห้ ตอนนั้นสีเขียวไม่ได้กินผมหรอก ร้านนี้ตั้งอยู่สี่แยกศาลาแดง เยื้อง ๆ สวนลุม
ตรงหัวโค้งจะเข้าสาธรนะครับ

ปล. เยอะเย้ยเฮียฮงให้แกน้อยใจเล่นหน่อย ตอนนี้ในเมืองไทยมีบุหรี่นอกเข้ามาขาย ยี่ห้อ LITE UP
ทำในฟิลิปปินส์ ราคาซองละ 33 บาท ถูกสุดใน 7 - 11 ในขณะที่บุหรี่ญี่ปุ่นราคาซองละ 95 บาท
แพงสุดในตลาด พิษของ FTA เริ่มเห็นแล้ว เพราะในอาเซี่ยนภาษีเป็นศูนย์ กำลังรอที่เคยเขียนไป
คือเบียรอาเซี่ยน สามขวดร้อย ไม่นานเห็นแน่ เพราะเบียรลาวที่กำลังดังแถวสุขุมวิท มีบริษัทไทยเบฟ
ถือหุ้นใหญ่ ไทยเบฟยังเป็นเจ้าของเบียรช้างในไทย ตอนนี้ยังกินได้ไม่รู้จะทันกินไหม กลัวจะโดนหมอ
ห้ามเสียก่อน
guitarquiz
คุณโต้ผมว่าต้องลองหาโอกาสบินไปญี่ปุ่นลองเนื้อของแท้เลยละครับ ตอนผมไป
คนที่ไปด้วยกันเขาซื้อมาทานมื้อเย็น แต่ทานไม่หมดสรุปต้องยกให้ maid ไป
เพราะวันรุ่งขึ้นต้องไปต่อ เห็นว่าแพงอยู่ slide มาสำหรับลวกหม้อร้อน ผมว่าหาก
อยากทานพวกเนื้่อดีๆ คงต้องไปญี่ปุ่น ผมเองทานหมูที่ญี่ปุ่นยังรู้สึกว่ามันไม่เหมือน
ที่อื่นเลยครับ

anthony
สุดยอดนักชิมทั้งน้าน ส่วนผมออกจากชมรมไม่ทานเนื้อกว่า 20 ปี เมนูพวกนี้เลยขอผ่าน
พูดถึงสยามสแควร์ ตอนนี้ก็เริ่มหมดยุดกวดวิชา หนีไปรวมกันที่อาคารวรรณสรณ์แยกพญาไท
ร้านรวงในสยามสแควร์ก็เริ่มเงียบไม่คึกคักเหมือนแต่ก่อน กาลเวลามันหวนเปลียนไปอีกแล้ว
BOBBKK
QUOTE(anthony @ Sep 19 2010, 08:00 AM) *
สุดยอดนักชิมทั้งน้าน ส่วนผมออกจากชมรมไม่ทานเนื้อกว่า 20 ปี เมนูพวกนี้เลยขอผ่าน
พูดถึงสยามสแควร์ ตอนนี้ก็เริ่มหมดยุดกวดวิชา หนีไปรวมกันที่อาคารวรรณสรณ์แยกพญาไท
ร้านรวงในสยามสแควร์ก็เริ่มเงียบไม่คึกคักเหมือนแต่ก่อน กาลเวลามันหวนเปลียนไปอีกแล้ว

ที่พญาไทก็ไม่แน่แล้วนะครับ นอกจากจอดรถยาก รถติดมหาศาล แล้วเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา
ตรงหน้าโนโวเทล เปิดอาคารน่าจะ 10 ชั้น ชื่ออาคาร สหวิทย์ มีที่จอดรถบนอาคารมากมาย
นอกจากชั้นใต้ดินที่เป็นร้านอาหารแล้วที่เหลือเป็นโรงเรียนกวดวิชาทั้งสิ้น ไม่แน่สยามอาจ
กลับมาคึกคักอีกก็เป็นได้ ทำเลเป็นต่อครับ
SuengTueng
สวัสดีค่ะ Uncle Bob โซ๊ยหมวย ลุงๆ ทุกท่าน ป้าจรรยา

หมวยเล็กมาตามอ่านตาลายเลยค่ะ
ตอนนี้เข้าเรื่องกินเนื้อ แหม ต้องรีบอ่าน เพราะชอบกินเหมือนกัน

หมวยเล็กเลยหามาฝากค่ะ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=c...e=24&blog=2

ก๋วยเตี๊ยวเนื้อ 150 ใน กทม และปริมณฑล
ส่วนตัวหมวยเล็กกินไปไม่กี่ร้านใกล้ๆบ้านเท่านั้นเอง
ล่าสุดก็แค่ นาย ต. ตรงรามอินทรา เป็นหม้อไฟ

ส่วน เนื้อวากิว ก็ยังไม่เคยลิ้มลองเลยค่ะ rolleyes.gif
BOBBKK
QUOTE(SuengTueng @ Sep 19 2010, 10:28 AM) *
สวัสดีค่ะ Uncle Bob โซ๊ยหมวย ลุงๆ ทุกท่าน ป้าจรรยา

หมวยเล็กมาตามอ่านตาลายเลยค่ะ
ตอนนี้เข้าเรื่องกินเนื้อ แหม ต้องรีบอ่าน เพราะชอบกินเหมือนกัน

หมวยเล็กเลยหามาฝากค่ะ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=c...e=24&blog=2

ก๋วยเตี๊ยวเนื้อ 150 ใน กทม และปริมณฑล
ส่วนตัวหมวยเล็กกินไปไม่กี่ร้านใกล้ๆบ้านเท่านั้นเอง
ล่าสุดก็แค่ นาย ต. ตรงรามอินทรา เป็นหม้อไฟ

ส่วน เนื้อวากิว ก็ยังไม่เคยลิ้มลองเลยค่ะ rolleyes.gif

น้องซินตึ๊งหายไปนาน พอคุยเรื่องเนื้อรีบมาเลย ชมรมคนกินเนื้อ 5555
หมอไฟไม่ต้องไปไกล ใกล้ ๆ บ้านเธอก็อร่อย เข้าห้วยขวางมาเรื่อย ๆ
ตามถนนสุทธิสาร พอขวามือเห็น ป.ณ.สุทธิสาร ฝั่งตรงข้ามจะเป็นร้าน
หม้อไฟ น้ำจิ้มอร่อยมาก เลือกสั่งตามสะดวก อย่าไปเที้ยงนะ คนแน่นไม่มี
ทางได้กิน ไปสัก 11 โมงสะดวก สะบาย จอดรถข้างปั้มแก๊สในซอยได้เลย
วันไหนจะไปบอกนะ จะไปรอ
anthony

จากสลัม สู่เซ็นเตอร์ของวัยโจ๋

ตลาดนัดท้องสนามหลวง

anthony

Robot Archie (UK)

วิเตชา มนุษย์หุ่นเหล็ก (TH)

BOBBKK
QUOTE(anthony @ Sep 19 2010, 11:23 AM) *

จากสลัม สู่เซ็นเตอร์ของวัยโจ๋

ตลาดนัดท้องสนามหลวง

ท่าน anthony ไม่ทำให้ผิดหวังจริง ๆ ผมชอบภาพสนามหลวงมาก จะได้เก็บรวมกับภาพขาวดำ
ทีมีอยู่ หลายท่านไม่เคยเห็น หรือไม่เคยไปเดิน ไม่รู้หรอกว่า มันเพลินขนาดไหน ผิดกับการไปเดิน
เจเจ มากมาย ผมไปแทบทุกอาทิตย์เพราะแม่ผมเขาจะไปซื้อของ นั่งรถสหายยนต์สีเทา สาย 39
จากสะพานควาย ห้าสิบสตางค์ ไปถึงสนามหลวงเลย ถูกมาก ๆ รถไม่ค่อยติดจะหนาแน่นก็ตรงรอบ
สนามหลวง แต่มักจะมีเด็กหลงทุกอาทิตย์ หากพลัดหลงจะหากันไม่เจอ เพราะเดินเป็นวงกลม จะมี
เสียงประกาศจากกองอำนวยการตลอดเวลา "ที่นี่เสียงจากกองอำนวยการสนามหลวง เด็กชายอายุ
ห้าขวบ สวนเสื้อ.........." เป็นบรรยากาศที่ไม่มีอีกแล้ว และเสียงประกาศน่าจะเป็นคนเดิมทุกอาทิตย์
ทำเสียงทุ้ม ๆ ฟังกันทั้งวัน ที่สนามหลวงจะมีคนมาเดินหาซื้อผ้าตัดเสื้อที่ราคาถูกกว่า พาหุรัด แต่ที่
ดีมาก ๆ คืออาหารพื้นบ้านที่ ชาวบ้านเอามาขาย คนซื้อก็ได้ซื้อจากชาวบ้านโดยตรง โดยไม่ต้องมี
โครงการณ์อะไร ตรงนี้ดีมาก ไม่ว่าจะเป็น พืช ผัก ชาวบ้านจะเอามาวางขาย เราก็จะได้ซื้อกับมือเกษตรกร
โดยตรงไม่ผ่านคนกลาง เดี๋ยวนี้หาไม่ได้แล้วแบบนี้ เพราะถึงแม้จะมาจาก ตจว.มาขายที่ตลาดไท หรือ
แถวรังสิต จะเป็นพ่อค้าคนกลางมาจากต่างจังหวัด
ส่วนภาพสยามแสควร์ เห็นภัตตาคารกิเลน ที่ตอนนั้นเป็นร้านอาหารจีนที่แพงแห่งหนึ่ง แต่ภาพที่เห็น
เป็นยุคหลัง ๆ แล้ว อยากเห็นภาพในยุคแรก ๆ รถจะน้อยมาก จนคนคิดว่าที่จอดรถเหลือเฟือ
anthony
งั้นเอาภาพขาวดำมาปะเพิ่ม

สนามหลวง พ.ศ.๒๔๙๘

ตลาดนัดสนามหลวง พ.ศ.๒๕๒๓

การแสดงกล อับดุล ปล่อยงู ตลาดนัดสนามหลวง พ.ศ.๒๕๒๓

แผงหนังสือสนามหลวง หลังแม่พระธรณีบีบมวยผม พ.ศ.๒๕๒๑
anthony
ภาพเก่าน่าจะยังไม่มีใครเคยลง

วัดเบญจมบพิตรขณะก่อสร้าง รัชกาลที่ 5

สถานีรถไฟหัวลำโพง น่าจะก่อนปี 2503 ในภาพมีจักรยานสามล้ออยู่ด้วย

สพานหัน สมัยรัชกาลที่ 5
anthony

สนามหลวง

ภาพถ่ายทางอากาศของสนามหลวง พระบรมมหาราชวัง วัดพระเชตุพนฯ เมื่อ พ.ศ. ๒๕๒๕
(จากหนังสือฉลอง ๒๐๐ ปีกรุงรัตนโกสินทร์)

สนามหลวง วัดพระแก้ว พระบรมมหาราชวัง และกระทรวงกลาโหม

รัชกาลที่6 เสด็จพระราชดำเนินมาตรวจพลสวนสนามด้วยรถม้าพระที่นั่งเข้าสู่สนามหลวง
ช่่องว่างระหว่างต้นมะขามยังไม่มีถนนทางเดินเช่นทุกวันนี้
SuengTueng
QUOTE(BOBBKK @ Sep 19 2010, 11:15 AM) *
QUOTE(SuengTueng @ Sep 19 2010, 10:28 AM) *

น้องซินตึ๊งหายไปนาน พอคุยเรื่องเนื้อรีบมาเลย ชมรมคนกินเนื้อ 5555
หมอไฟไม่ต้องไปไกล ใกล้ ๆ บ้านเธอก็อร่อย เข้าห้วยขวางมาเรื่อย ๆ
ตามถนนสุทธิสาร พอขวามือเห็น ป.ณ.สุทธิสาร ฝั่งตรงข้ามจะเป็นร้าน
หม้อไฟ น้ำจิ้มอร่อยมาก เลือกสั่งตามสะดวก อย่าไปเที้ยงนะ คนแน่นไม่มี
ทางได้กิน ไปสัก 11 โมงสะดวก สะบาย จอดรถข้างปั้มแก๊สในซอยได้เลย
วันไหนจะไปบอกนะ จะไปรอ

วันนี้ไปตรงวังหิน ค่ะ สว่างอารมณ์ น้ำข้นหวานดี อร่อยแท้
สงสัยจะติดใจ ต้องไปกินอีก
BOBBKK
QUOTE(SuengTueng @ Sep 19 2010, 03:43 PM) *
วันนี้ไปตรงวังหิน ค่ะ สว่างอารมณ์ น้ำข้นหวานดี อร่อยแท้
สงสัยจะติดใจ ต้องไปกินอีก

พี่สาวก็แวะไปกิน ซื้อใส่ถุงมาฝากผม ยังวางอยู่บนโต๊ะ
เพราะตอนเที้ยงวันอาทิคย์ต้องกินของแพง
anthony
โทรศัพท์ไร้สายเคลื่อนที่ HotlineEricsson (หนัก5โล)

โทรศัพท์มือถือรุ่นแรก ปีค.ศ.1983 Motorola รุ่น DynaTAC 8000X

นายแบบ

kotexslim
เห็นมือถือรุ่นนี้ทีไร ผมอดขำไม่ได้ครับ สมัยก่อนไปเที่ยวอาฟเตอร์ดาร์ดกับเพื่อนตรงโรบินสันราชประสงค์ เพื่อนคนนึงรวยมาก ชอบโชว์ ได้มือถืออันนี้มาใหม่ เดินถือแกว่งแขนเข้าเธค พอถึงโต๊ะก้อวางกลางโต๊ะ ยังไม่ทันจะเปิดเหล้า เสียงมือถือดังเข้ามา เพื่อนก้อตะเบ๊งแข่งกับเสียงในเธค "เออๆ ตอนนี้โรงงานเป็นไงมั่ง" (โรงงานที่ไหนเปิดเที่ยงคืน) "เออๆ เด๋วกลับแล้ว"(มันก้อยังนั่งถึงเธคเลิกตีสี่) สรุปแล้วนอกจากกินเหล้ามองสาว ได้กิจกรรมใหม่คือรับมือถือ ผ่านไปสองสามคืน มันบ่นเพลียๆ ที่ต้องตะเบ๊งเสียงแข่งกะเสียงในเธคว่า "สงสัยต้องตัดเงินเดือนมันสะหน่อย ให้มันเยอะมันก้อโทรมาแยะจัง เหนื่อยวะ...."(เดือนละสามพันโทรเข้าเครื่องมันอย่างเดียว)
QUOTE(BOBBKK @ Sep 18 2010, 05:15 AM) *

"ไก่อบฟาง" ที่อร่อยที่สุดที่ผมเคยกิน (บาปอยู่ทีคนทำ กรรมอยู่ที่คนกิน) มีเพื่อนรุ่นพี่
เป็นคน รังสิตคลองหก สี่สิบกว่าปีที่ผ่านไป ไกลมาก จากเจริญพาศน์ มาทำงานร้านเฟอนิเจอร์
พาพวกเราไปเที่ยวบ้าน วิธีจับไก่บ้าน ที่วิ่งๆอยู่ของเขาคือเอาฟืนเขวี้ยงให้โดนขา จนหยุดวิ่ง (หรือขี้เกียจ)
ถอนขนเสร็จ แขวนเอาไว้ในปี๊บ เอาฟางสุม จำได้ว่าสูงพอควร จุดไฟเผา รอจนฟางติดไฟ
จนไฟเริ่มวอด รอไก่ระอุอีกหน่อย เสร็จ หอมกลิ่นฟาง ไก่เหนียวนิดๆ และรสชาดเหมือนไก่แท้
เครื่องดื่มที่เสริฟในวันนั้นคือ เซี่ยงชุน เป๊ปซี่ ออนเดอะร๊อค ยังจำได้จนทุกวันนี้
ปล.ไก่ขอทาน ใช่ไก่ที่เอาเกลือพอก แล้วเข้าอบ เวลาจะกิน เคาะเกลือ ออกใช่หรือเปล่าครับ
อาหาร คนจีนแคระ
guitarquiz
เป็ดรมควัน หรือ เป็นอบชานอ้อย อันนี้เป็นของโปรดผมเลยครับ อร่อยจริงๆ
ต้องที่มีนบุรี ของที่อื่นไม่อร่อยเท่า เยาวราชก็เห็นมีหลายเจ้า แต่ก็สู้ไม่ได้
ผมทานมาตั้งแต่เด็ก เนื่องจากอาอี้ผมเป็นโรงสีที่มีนบุรี เวลาเข้ามาก็จะติด
เจ้าเป็ดนี้มาเสมอๆ หมูอบชานอ้อยก็รสไม่เบาครับอร่อยเหมือนกันเลย

kotexslim
ขอเฮียหมูชี้เป้าด้วยครับ จะตามไปชิมครับ แถวตลาดแถววัดคณิกาผล ตรงตือฮวนสองพี่น้องเจ้าดังนั่นแหละครับ ลึกเข้าไปหน่อยในตลาด มีเป็ดรมควันอยู่เจ้านึง ต้องมาประมาณเก้าโมงเช้า มารอคิวให้เค้าแจกจ่าย คิวก้อไม่ยาวหรอกครับ ลองไปดูได้ครับ เห็นกลุ่มคนพอประมาณ เค้าขายแป๊บๆครับ ลองไปยืนต่อคิวด แต่ไม่รู้ว่าลุ้นว่าได้หรือไม่ได้นะครับ ไม่อยากให้ความหวัง ไม่รู้เฮียหมูเคยรู้เกี่ยวกับเจ้านี้หรือเป่า มีหมูรมควันด้วยนะครับ แกขายง่ายๆครับไม่เกินครึ่งชั่วโมงจบข่าว ผมยังเคยไปอดทนกับร้านนี้ตอนอยากกินบ่อย แต่ความหงุดหงิดใจมีไม่บ่อย ร้านนี้ขายถูกกว่าเจ้าหมูหยองเจ้าดังในเยาวราช ถามถึงรสผมคิดว่าน่าจะใกล้เคียงกันหมด แต่ว่าพวกเจ้าหมูหยอง ดองกันเกือบจะพันปี แต่เจ้านี้ทำใหม่ๆทุกเช้า ผมเคยได้กินก้อว่ามันสุดยอดดีครับ หมายถึงได้ทานใหม่ๆ ลองดูครับ

ผมอิจฉาการขายเกี่ยวการขายร้านนี้มาก ครับ ผลิตออกมาขาย ขายไม่เกินครึ่งชั่วโมง ทุกอย่างจบข่าว
QUOTE(kotexslim @ Sep 18 2010, 02:12 PM) *
ขอตอบแบบคนชอบกินเนื้อนะครับลุงฮง เป็นลูกเจ้าแม่กวนอิม แต่ผมชอบทานเนื้อมาก ตะก่อนบ้านผมขายเนื้อกันทั้งบ้านเลยครับ แต่ก้อนับถือเจ้าแม่กวนอิมกันทั้งบ้าน แม่ผมและหลายคนในบ้านไม่ทาน แต่ก้อมีบางคนทาน ผมไม่ทราบว่าผมมีนิสัยแปลกๆหรือเปล่า คือตะก่อนเนี่ย มันมีแต่เนื้อหมักให้มันนุ่มกันทั้งน้ั้น พอนึกรสชาติกันออกมั้ยครับ ตะก่อนพูดถึงเนื้อ จะพูดถึงเนื้อสุกี้ เนื้อร้านก๋วยเตี๊ยว แต่เนื้อร้านสะเต๊กนี่ยังนึกไม่ค่อยออก ตามร้านสุกี้โบราณของคนไหหลำ กับร้านคนกวางตุ้งที่มีราดหน้าเนื้อ คือ เนื้อนี่จะเป็นประเภทเดียวกันหมด คือไปหมักให้มันนุ่ม จนเนื้อนี่แทบไม่มีความหยาบกระด้าง บางร้านนี่หมักจนไม่มีรสเนื้อเอาเสียเลย มีแต่รสความนุ่มกับผงหมักที่เรียกว่า กี หมักจนมีรสแบบนั้นแหละ ทุกวันนี้ยังหาทานได้ ตาม เรือนเพชร ไท้เฮง กับอีกไม่กี่ร้านที่ไม่อยากแนะนำ ส่วนราดหน้า ไปกินตรงร้านบะหมี่เป็ดตุ๋นจีจังหว่อตรงวังบุรพา หรือไม่ก้อตรงห้าแยก ข้าวหน้าไก่ หรือจะไปที่แสนยอดก้อได้ เหมือนๆกัน พอโตมาหน่อยได้กินสะเต๊กทั้งถูกแบบสะอาดทั้งดีแถวสุรวงศ์ ก้อคิดว่าเนื้อนั่น ถ้ากินแบบมิเดียมแรร์ มันก้ออร่อยสุดยอด พอมาสมัยนี้ ผมนึกไม่ออกว่ากินเนื้อที่ไหนแล้วอร่อยเลยครับ ร้านที่จากไป คือร้านโอเด้งตรงเซนหลุยส์ แถวๆอัสสัมประถม อร่อยแบบขั้นน้ำลายไหล แต่ทว่าเจ้าของรวยปิดไปแล้ว จนมากินเนื้อตามห้าง พวกชาบูชาบู ก้อเป็นเนื้อแช่แข็งมาสไลล์ให้เปื่อยปาก แต่รสชาติมันเหมือนกินกระดาษทราย จนไปร้านพวกญี่ปุ่น แถวเอ็มโพเรี่ยม ผมก้อรู้สึกว่า เนื้อที่ผมทานนี่มันยังไม่เรียกว่า ทำให้ผมตกใจได้เลยครับ เนื้อวากิวที่ลุงฮงพูด ผมทานมาหมดแล้วครับ รวมถึงเนื้อโกเบที่ไม่รู้ว่าปลอมหรือแท้ ทั้งเนื้อโพนคำ ขาดแต่อย่างเดียวคือเนื้อมัสสึซากะนี่เองที่ยังไม่เคยลอง เพราะผมคิดว่าถ้าจะลองขอให้มันของแท้ทีเหอะ เจอเนื้อวากิวก้อยังเฉยๆอยู่เลย เลยอยากทราบจริงๆ ครับ ว่าเนื้อที่ว่ามันสุดยอดเนี่ย ร้านไหนกันมั่งครับ ถ้าเป็นร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อนี่ไม่ต้องบอกนะครับ ในกรุงเทพผมกินมาแทบจะหมดกรุงเทพแล้วครับ เหลือแต่ร้านเนื้อย่างกับร้านสะเต๊กนี่เองครับ ที่ผมคิดว่ายังอ่อนด้อย อยากไปชิมของแท้ๆ ที่เค้าว่ามัน เมพขิงๆ หนะครับ

ผมเองก็โตมาเพราะ เนื้อ เหมือนกัน ป๊า ของผมทำงานโรงลูกชิ้นตั้งแต่อายุ ๑๔ สมัยนั้น ทุบลูกชิ้น
ทุบจริงๆ มีเหล็กทุบ จนเนื้อละเอียดแต่เหนียว แล้วใสในถังไม้ ผสม แล้วใส่มือ บีบ ช้อนตัก ลงน้ำร้อน
โรงลูกชิ้นเคยอยู่เลยรังสิตไปหน่อย ที่บางขัน ที่เวลานั่งรถผ่านไปจะได้กลิ่นเหม็นๆ ไม่ใช่โรงลูกชิ้น
แต่เป็นโรงกระดูก ที่เอาไปทำจาน ที่บางขันใช้เครืองปั่นไฟฟ้าแล้ว โรงลูกชิ้น ปิด ทุกวันพระ เพราะไม่ฆ่า
สัตว์ หน้าที่ผม ขับรถไปเอาลูกชิ้น (ไม่มีใบขับขี่ แต่ไม่ต้องกลัวโดนจับ) คนในโรงงานมีไม่กี่คน อาเจ็ก
ที่เฝ้าห้องเนื้อ จะให้เนื้อสันใน ผมแทบทุกครั้งที่เจอ เอากลับมาบ้าน ทำเนื้อเค็มเฉยเลย น่าเสียดาย
จะคุยเรื่อง mutsuzaka กลายเป็นลูกชิ้นไปได้ ที่แพงมากที่สุด เพราะ เลี้ยงสามปี อย่างอื่นเลี้ยงแค่สองปี
เป็นวัวพันธุ์เดียวกันทั้งหมดเรียกตามสถานที่ ที่เลี้ยง อย่าลืมว่าที่ดินในญี่ปุ่นราคาแพงมาก ไม่มีสิทธิที่จะเป็น
คาวบอยเหมือนอเมริกา ออสเตรเลีย อาเจนติน่า ที่บอกว่าเอาแปลงนวดวัวนั้น บางกระแส เถียงว่า ไม่ใช่
แต่เป็นเพราะความที่วัว ไม่มีที่ให้เกลือกกลิ้ง เป็นการเช็ดตัวให้ตัวเอง คนเลี้ยงก็เลยต้องช่วยแปรงให้
และเป็นตัวเมียที่ virgin ด้วย เนื้อของญี่ปุ่น มีปริมาณไขมันสูง จะเห็นด้วยตา คือมีลายเป็นเส้นๆ เหมือนหินอ่อน
ฝรั่งเรียก Marbled ไขมันก็คงคล้ายๆกับคนที่ไม่ค่อยได้ออกกำลัง วัวพวกนี้ อ้วน แล้วคงไม่ค่อยอยากเดิน
อาหารทุกอย่างที่อร่อย จะต้องมี มัน เยอะๆ เพราะ มัน คือ รสชาด ฝรั่งเศส ใช้เนย ผมเคยทำงานกับคนเวียดนาม
กุ้งพันอ้อย ใส่มันหมูผสมกับกุ้งเยอะพอควร บอกว่าทำให้อร่อยไม่แห้ง ใครที่ไม่ กินหมู ก็ถือว่า ซวย ไป
ในอเมริกา จัดเกรด เนื้อสามเกรด Prime เป็นเนื้อที่มี Marbled มาก มีไม่เกินยี่สิบเปอเซ็นต์ รองลงมา Choice
ร้านอาหาร ใช้ส่วนมาก Select สีแดงแจ๋เลย ขายตามตลาดทั่วๆไป วิธีคุกเสต๊ก ที่ดีที่สุดคือไฟแรงๆ โดย
เฉพาะเนื้อญี่ปุ่น ไขมันเยอะ ทอดไฟ อ่อน ก็เหมือนรอกินกากหมู ต้องวิ่งหาซื้อ น้ำพริกเผาให้ยุ่งยากไปอีก
kotexslim
ผมกำลังหาคำตอบของทุกคนที่ชอบทานเนื้อครับลุงฮง กำลังคิดว่าสาเหตุที่ทานเนื้อได้ไม่อร่อยเพราะอะไร รอพวกคนชอบเนื้อเหมือนผมในเวปบอร์ดนี้ที่สามารถหาคำตอบได้ แต่ก้อยังไม่ได้คำตอบที่ถูกใจ สาเหตุในใจของผมที่ทุกคนผมจะค้านได้ถ้าเหตุผลดีพอนะครับ คือทุกวันนี้ ร้านที่อยู่ในห้างทั้งหลายแหล่นั่นแหละครับ จะบอกว่าเนื้อของตัวเองนำเข้าจากนอก แต่ทุกครั้งที่ผมไปทาน สิ่งที่ผมเจอ มันคือเนื้อที่ฟรีซมาแล้ว ใจผมคิดแล้วเสียดายเนื้อมากเลยครับ คนขายถูกต้องทุกอย่างในการขายครับ เนื้อฟรีซมามีผลต่อกิจการหลายอย่าง เช่น มันไม่เน่าเสีย สะไลด์ได้ง่ายในความคิดผม แต่สิ่งที่ลูกค้าได้รับคือ เค้าไม่ได้รับเนื้อที่แท้จริงที่ควรกินครับ เนื้อที่ฟรีซมาบวกกับการสไลด์บางๆ แบบหั่นขวางเนื้อเยื่อ ทำให้เนื้อที่กินมันนุ่มจริงครับ แต่สิ่งที่ได้กลับมาคือความเชื่อผิดๆ ว่าเนื้อนั่นมันนุ่ม มันไม่ได้นุ่มจากเนื้อตามธรรมชาติ แต่มันนุ่มจากกรรมวิธี คนรุ่นใหม่ที่มาทานเลยเข้าใจผิดๆว่าสิ่งที่ทานมันนุ่มปากเอาจริงๆ หลอกซึ่งๆหน้าแหละครับ ผมยังคิดว่าว่าถ้าจะกินแบบตบหน้าร้านตามห้างพวกนี้ ร้านก๋วยเตี๊ยวเนื้อยังชนะเลิศกว่าด้วยซ้ำครับ เจอแล้วเซ็งครับ มีแต่โฆษณาว่าเนื้อตัวเองเป็นยังไงแต่ วิธีนำมาให้ทานมันผิดๆ มากไปเยอะเลยครับ ไปกินเนื้อย่างตามข้างถนน บอกเค้าอย่า อย่าสุกมากเด้อ รสเนื้อยังเต็มปากมากกว่านี้อีกครับ

คนรุ่นใหม่เด๋วนี้ปากเหมือนจระเข้ครับ อร่อยตามคำโฆษณา
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.