Help - Search - Members - Calendar
Full Version: อยากให้ คุณ BOBBKK มาเล่าสถานที่เที่ยววัยรุ่นในอดีตอีกครับ
ThaiDVD.net | Hi-DEF Blu-Ray DVD HTPC Home Theater ไฮเดฟ บลูเรย์ ดีวีดี โฮมเธียเตอร์ > :: DVD Zone :: > All About -DVD-
Pages: 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18, 19, 20, 21, 22, 23, 24, 25, 26, 27, 28, 29, 30, 31, 32, 33, 34, 35, 36, 37, 38, 39, 40, 41, 42, 43, 44, 45, 46, 47, 48, 49, 50, 51, 52, 53, 54, 55, 56, 57, 58, 59, 60, 61, 62, 63, 64, 65, 66, 67, 68, 69, 70, 71, 72, 73, 74, 75, 76, 77, 78, 79, 80, 81, 82, 83, 84, 85, 86, 87, 88, 89, 90, 91, 92, 93, 94, 95, 96, 97, 98, 99, 100, 101, 102, 103, 104, 105, 106, 107, 108, 109, 110, 111, 112, 113, 114, 115, 116, 117, 118, 119, 120, 121, 122, 123, 124, 125, 126, 127, 128, 129, 130, 131, 132, 133, 134, 135, 136, 137, 138, 139, 140, 141, 142, 143, 144
kotexslim
ผมมีอยู่เล่มนึงครับเจ๊เอ๋ เฉพาะกิจซะด้วย ตอนนั้นคุณเพ็ญพักตร์ อยู่กับคุณ ธีระพงค์ เหลียวรักวงศ์ ช่างภาพนู๊ดอันดับหนึ่งของไทยครับ ก่อนจะเลิกมาอยู่กับคุณฮันนี่ ภัสสร หนะครับ ช่วงที่อยู่ด้วยกันก้อออกอัลบั้มภาพ ไม่ถึงกับเปลือยมากนะครับ ออกอาร์ตๆหน่อย แต่สมัยนั้นได้ขนาดนี้ก้อต้องร้องอู้หูแล้วครับ แล้วก้อภาพหลุดๆ ตอนเป็นสาวๆ ไม่รู้จริงๆหรือไม่จริงครับ
aey_fm
QUOTE(aey_fm @ Aug 29 2010, 10:55 PM) *
QUOTE(kotexslim @ Aug 29 2010, 10:11 PM) *
ผมทึ่งอยู่อย่างเดียวครับลุงบ๊อบ คือ เค้าเป็นคนยิ่งแก่ยิ่งสวยนะ หายากนะครับแบบนี้ ที่พอๆ เทียบได้ก้อมี คุณมาช่า เท่านั้นแหละ ที่ยังสวยไม่สร่าง แต่ถ้าอายุเท่าคุณเพ็ญพักตร์ ผมว่าคุณเพ็ญพักตร์นี่กินขาดเลย

คุณโต้ เมื่อก่อน เธอลงนิตยสารอะไร พวก แพรว ดิฉัน พยายามหาเก็บนะค่ะ ยกเว้น หนังสือรวมภาพเฉพาะกิจ เค้ากห่อพลาสติกไว้ อดดูตามประเบียบ

ไม่เคยซื้อ ขืนซื้อ แม่คงไล่ออกจากบ้านแน่เรย

ผลผลิตของเธอ เป็นหนุ่มแล้วค่ะ เฮียฮง เอ๋ จำได้ว่าเธอมีครอบครัวเร็ว ไม่ถึง 20 มั้งค่ะ ปิดข่าวอยู่พักหนึ่ง

Uncle Bob เคยสะสมหนังสือเธอมั้ยค่ะ เธอโพสท่าเก่ง นะ ซื้อมาต้องแอบๆ เด๋วแม่ด่า คิดว่าดูหนังสือโป้

aey_fm
QUOTE(kotexslim @ Aug 29 2010, 11:03 PM) *
ผมมีอยู่เล่มนึงครับเจ๊เอ๋ เฉพาะกิจซะด้วย ตอนนั้นคุณเพ็ญพักตร์ อยู่กับคุณ ธีระพงค์ เหลียวรักวงศ์ ช่างภาพนู๊ดอันดับหนึ่งของไทยครับ ก่อนจะเลิกมาอยู่กับคุณฮันนี่ ภัสสร หนะครับ ช่วงที่อยู่ด้วยกันก้อออกอัลบั้มภาพ ไม่ถึงกับเปลือยมากนะครับ ออกอาร์ตๆหน่อย แต่สมัยนั้นได้ขนาดนี้ก้อต้องร้องอู้หูแล้วครับ แล้วก้อภาพหลุดๆ ตอนเป็นสาวๆ ไม่รู้จริงๆหรือไม่จริงครับ

ฮู้ๆๆๆ happy.gif

ว่าจะแก้คำผิด กดปุ่มผิด

เอ๋ คิดว่า หาใครแทนเธอยากนะค่ะ ถือแม้สังขารจะไม่เที่ยงก็จริง ดูดารารุ่นใหม่ ๆ ดูอย่างไรก็ ไม่เซ็กซี่ มืออาชีพจริงๆ นี่ผู้หญิง ชมผู้หญิง อิอิ
anthony
QUOTE(aey_fm @ Aug 29 2010, 10:55 PM) *
QUOTE(kotexslim @ Aug 29 2010, 10:11 PM) *
ผมทึ่งอยู่อย่างเดียวครับลุงบ๊อบ คือ เค้าเป็นคนยิ่งแก่ยิ่งสวยนะ หายากนะครับแบบนี้ ที่พอๆ เทียบได้ก้อมี คุณมาช่า เท่านั้นแหละ ที่ยังสวยไม่สร่าง แต่ถ้าอายุเท่าคุณเพ็ญพักตร์ ผมว่าคุณเพ็ญพักตร์นี่กินขาดเลย

คุณโต้ เมื่อก่อน เธอลงนิตยสารอะไร พวก แพรว ดิฉัน พยายามหาเก็บนะค่ะ ยกเว้น หนังสือรวมภาพเฉพาะกิจ เค้าห่อพลาสติกไว้ อดดูตามประเบียบ

ไม่เคยซื้อ ขืนซื้อ แม่คงไล่ออกจากบ้านแน่เรย

ผลผลิตของเธอ เป็นหนุ่มแล้วค่ะ เฮียฮง เอ๋ จำได้ว่าเธอมีครอบครัวเร็ว ไม่ถึง 20 มั้งค่ะ ปิดข่าวอยู่พักหนึ่ง

Uncle Bob เคยสะสมหนังสือเธอมั้ยค่ะ เธอโพสท่าเก่ง นะ ซื้อมาต้องแอบๆ เด๋วแม่ด่า คิดว่าดูหนังสือโป้

ดูไปดูมา หน้าคล้ายคุณตันเลยเนอะ
guitarquiz

น่าจะเป็นลูกชายที่เกิดกับคุณสามารถ บริบูรณ์เวช ที่เป็นนักร้อง คุณสามารถแกเสีย
ชีวิตตอนที่ยังหนุ่มและดังอยู่ในขณะนั้น

ผมเคยเจอคุณต่ายตอนที่คบกับคุณโต หินเหล็กไฟ ที่ร้านผม ยังจำได้ วันนั้นเธอมาในชุด
เสื้อเชิตสีขาวกับกางเกงยีนส์ ดูเซ็กซี่และสวยมากครับ
anthony
QUOTE(aey_fm @ Aug 29 2010, 10:43 PM) *
QUOTE(anthony @ Aug 29 2010, 07:17 PM) *
ส่วนภาพนี้รูปใครเอ่ย ไป search เจอเลยขอเอามาแปะไว้หน่อย

หนุ่มไปหน่อย ดูไม่ออก เดาว่า โจวเอินไหล

ผู้นำในอดีตของจีน

ซุนยัดเซ็น ประธานาธิบดีคนแรกของสาธารณรัฐจีน

เจียงไคเช็ค กับเหมาเจอตุง

เติ้งเสี่ยวผิง

น่าจะถูกสักข้อนะ rolleyes.gif

3 รูปล่างถูกทั้งหมดครับ ส่วนรูปแรกยังไม่ใช่
Nattawat
วันนี้ที่ 30 สิงหาคม 53 นักท่องเที่ยวน้อยลงไปถนัดตาเลย เมื่อวานไปชายหาด
พร้อมกล้องว่าจะวิวถ่ายตอนที่กำลังนอนอาบแดด แต่เห็นนอนอาบแดดอยู่ไม่กี่คน
ไม่มีโอกาสถ่าย

คาดว่าปลายเดือนกันยายนนี้ นักท่องเที่ยวเริ่มทะยอยมาเที่ยวกันแล้ว จะพยายาม
ไปถ่าย จะหามุมถ่ายที่สวยๆ มาฝากคุณ Bobbkk แน่นอน

anthony
ขวัญภิรมย์ หลิน
guitarquiz

ใช่คุณ ส.อาสนจินดา หรือ เปล่า เห็นที่รูปมีลายเซ็นต์ ขึ้นต้น ส เสือ

คุณขวัญภิรมย์ หลิน ผมเจอที่มาบุญครอง ตอนนี้เธออ้วนกว่าเดิมมากเลยแต่ยัง
คงเค้าหน้าไว้เหมือนเดิม อีกคนที่เจอบ่อยคือคุณแสงรวี อัศวรักษ์ ที่ร้องเพลง
แมงมุมขยุ้มหัวใจ ลูกชายเธอเป็นลูกค้าร้านที่ CTW แต่ตอนนี้เธออ้วนจากเดิมมาก
เกือบจำไม่ได้
anthony
QUOTE(guitarquiz @ Aug 30 2010, 01:58 PM) *

ใช่คุณ ส.อาสนจินดา หรือ เปล่า เห็นที่รูปมีลายเซ็นต์ ขึ้นต้น ส เสือ

คุณขวัญภิรมย์ หลิน ผมเจอที่มาบุญครอง ตอนนี้เธออ้วนกว่าเดิมมากเลยแต่ยัง
คงเค้าหน้าไว้เหมือนเดิม อีกคนที่เจอบ่อยคือคุณแสงรวี อัศวรักษ์ ที่ร้องเพลง
แมงมุมขยุ้มหัวใจ ลูกชายเธอเป็นลูกค้าร้านที่ CTW แต่ตอนนี้เธออ้วนจากเดิมมาก
เกือบจำไม่ได้

ออกมายอมรับก่อนเลยดีกว่า เกรงว่าอาจจะทำให้หลายคนเข้าใจผิด
อย่างที่บอกไปว่า พอดีไป search เจอเลยนำภาพมาถาม ซึ่งเข้าใจว่าอาจจะมีคนรู้จัก

ในเวปนั้นระบุว่า ออน ล๊อก หยุ่น (กระทู้ของคุณ กนก รัตน์วงศ์สกุล)

ถ้าข้อมูลไม่ถูกต้องยังไง ขออภัยไว้ด้วยครับ
anthony
ถนนบำรุงเมือง ปี ค.ศ.1905

ถนนบำรุงเมืองในสมัยรัชกาลที่ 6

anthony
ชักเย่อ

chanya
QUOTE(anthony @ Aug 30 2010, 04:24 PM) *

ถนนบำรุงเมืองในสมัยรัชกาลที่ 6

ทุกครั้งที่ เดินอยู่ บนเกาะรัตนโกสินทร์ ตรงที่เคยเป็นย่านการค้า อย่างในภาพ
ที่คุณ Anthony โพสต์ไว้ ป้าจะคิดไปเองว่า บรรพบุรุษของเรา สมัย ร.6 จำลอง
ตึกใน ยุโรป แล้วนำมาดัดแปลง ย่อส่วนลง ให้เหมาะกับเมืองไทย คนไทย ซึ่งตัวเล็ก
กว่าฝรั่ง อากาศก็ผิด จากฝรั่ง แต่สมัยนั้น กรุงเทพ ยังมี 3 ฤดู คือ ร้อน ฝน หนาว
ถ้าหากเราอนุรักษ์ ตึกที่เห็นในภาพนี้ไว้ได้ เกาะรัตนโกสินทร์ ก็จะเหมือน ลอนดอน
หรือ ปารีส คือ ด้านหลังตึกจะทันสมัย แต่ตัวตึกด้านหน้าต้องอนุรักษ์ ของเก่าไว้
แต่ของเราสร้างด้านหน้าใหม่เลย แล้วด้านหลังตึก ปล่อยเป็นสลัม หรือชุมชน
ที่ไม่มีใครเหลียวแล ต่างคนต่างอยู่ ลองเปรียบเทียบ ตึกแถวบนถนน oxford
ในปัจจุบันนี้ดู แล้วพอจะคิดว่า ป้าจินตนาการได้ถูกต้องนะคะ

guitarquiz
ไม่เป็นไรครับผม ผมเองก็มีผิดบ้างเหมือนกัน ตามไปอ่านมาแล้วครับ
คน post ก็ไม่ได้บอกว่าเป็นเจ้าของ ออนล๊อกหยุ่น หรือเป็นคุณพ่อ
ของคนที่มา post หรือเปล่า ไม่ 100% เหมือนกัน

QUOTE(anthony @ Aug 30 2010, 02:21 PM) *
ออกมายอมรับก่อนเลยดีกว่า เกรงว่าอาจจะทำให้หลายคนเข้าใจผิด
อย่างที่บอกไปว่า พอดีไป search เจอเลยนำภาพมาถาม ซึ่งเข้าใจว่าอาจจะมีคนรู้จัก

ในเวปนั้นระบุว่า ออน ล๊อก หยุ่น (กระทู้ของคุณ กนก รัตน์วงศ์สกุล)

ถ้าข้อมูลไม่ถูกต้องยังไง ขออภัยไว้ด้วยครับ

guitarquiz
ตึกแถวถนนบำรุงเมืองส่วนใหญ่ สร้างในสมัยรัชกาลที่ 4 ครับ ถือเป็นตึกเก่าที่สุดในกรุงเทพ
บางท่านสงสัยว่าทำไมถนนสายนี้ไม่มีฟุตบาท หรือทา่งเท้่า แต่จริงๆมีครับ แต่มันอยู่ในตึกทางเดิน
เท้าจะอยู่ในตัวตึกเดินทะลุถึงกันหมด มาภายหลังต่างคนต่างซ่อมแล้วก็ปิดทางเดินกันไปจนตอนนี้
ไม่สามารถเดินทะลุกันได้ ส่วนภาพบนจะเป็นภาพถนนนี้ที่เก่าสุดให้สังเกตุเสาชิงช้า ที่ยังไม่ได้ย้าย
ที่ตั้ง มาย้ายที่ตั้งอีกครั้งในปัจจุบันสมัยรัชกาลที่ 5 เมื่อมีการบูรณะใหม่

ภาพที่สองด้ายซ้ายถ้ามีภาพใหญ่จะเห็นป้ายถนนอัษฏางค์ ด้านขวาเป็นห้างแบดแมนแอนด์โก ห้าง
สรรพสินค้าชื่อดังในสมัยนั้น เสาชิงช้าย้ายมาอยู่กลางถนนแล้ว

ภาพสุดท้ายเป็นภาพถนนบำรุงเมืองถ่ายเลยจากสี่กั๊กเสาชิงช้าไปแล้ว (ทางรถรางอยู่ทางขวา)

QUOTE(anthony @ Aug 30 2010, 04:24 PM) *

guitarquiz
สี่กั๊กเสาชิงช้า - ด้านบนเป็นบริเวณที่เรียกสามแพร่งบ้านผมอยู่ในนั้นแหละัครับ

ไหมไทย - ลาวเสี่ยงเทียน

BOBBKK
Reebok Heineken

ขออภัยออกนอกเรื่องนิด เอาภาพมาฝากเสี่ยหมู รองเท้า Limited
แบบสุด ๆ ข่าวว่าทำ 20 คู่ (ทำทำไม) บางข่าวบอกสองพันคู่
งดงามมาก
guitarquiz
วันนี้สงสัยน้าแอบไป shopping มาลาสิ ผมว่าเขาพิมพ์ผิดนะ
200 กับ 2000 น่าจะเป็นไปได้ หรืออาจจะเป็น 20 กับ 200
ก็ไม่แน่เหมือนกัน สวยครับผมว่าเหมาะกับน้า bob ครับ
เดี๋ยวส่งไปให้เพื่อนผมดู เพื่อนผมบ้า heineken ไปบ้านมันแทนที่
เจอของกิน เปิดตู้เย็นมีแต่สีเขียวอย่างเดียว 555

QUOTE(BOBBKK @ Aug 30 2010, 05:59 PM) *
ขออภัยออกนอกเรื่องนิด เอาภาพมาฝากเสี่ยหมู รองเท้า Limited
แบบสุด ๆ ข่าวว่าทำ 20 คู่ (ทำทำไม) บางข่าวบอกสองพันคู่
งดงามมาก

anthony

โจว เอ็นไหล
นายกรัฐมนตรีคนแรกของประเทศสาธารณรัฐประชาชนจีน
อยู่ในตำแหน่งช่วง
1 ตุลาคม ค.ศ. 1949 – 8 มกราคม ค.ศ. 1976

anthony
ค.ศ. 1903

ภาพทางขวาคือสนามหลวง ภาพนี้ก่อนที่จะสรางสะพาน ผ่านพิภพลีลา

ค.ศ. 1906

มีสะพาน ผ่านพิภพลีลา แล้ว

ค.ศ. 1910

ค.ศ. 1946
โรงแรมรัตนโกสินทร์

ภาพรวมทั้งหมด

สะพาน ผ่านพิภพลีลา

anthony
QUOTE(Pukko @ Aug 27 2010, 09:55 PM) *
QUOTE(chanya @ Aug 27 2010, 02:11 PM) *
QUOTE(Pukko @ Aug 27 2010, 11:59 AM) *
คุณป้าจรรยาครับ แต่ผมสนใจเจ้าวงเวียนเล็ก ๆ จังเลย จิ้มลิ้มน่าดู
ยังกะศาลเจ้ากลางถนน

สมัยนั้นมีข่าวว่า ท่านผู้นำของไทย (นายกรัฐมนตรี) ไป ยุโรป มา แล้วเห็นทั่วยุโรป ตามสี่แยก
มีวงเวียนเต็มไปหมด ก็เลยนำความคิดนั้นมา สร้างวงเวียนในเมืองไทย วงเวีัยนที่มีรัศมีกว้างก็
จะมีอนุเสาวรีย์ อยู่กลางวงเวียน หรือไม่ก็มีน้ำพุสวยๆ เช่น วงเวียน 22 กรกฎา วงเวียน ราชเทวี
วงเวียน มักกะสัน วงเวียน อนุสาวรีย์ ประชาธิปไตย, ชัยสมรภูมิ แม้กระทั่งวงเวียนอนุสาวรีย์
ทหารอาสา บางเขน เล็กหน่อย ก็ใช้ หอนาฬิกา เช่น วงเวียนเล็ก หรือ ไม่ก็ทำวงเวียนเล็กๆ
อย่างที่เห็นในรูปนี้ ทีแรกให้จราจรขึ้นไปยืน โบกรถ ต่อมา ก็เอาไปจราจรไปติด อย่างที่เห็น
ต่อมา ถึงได้ประจักษ์ความจริงว่า วงเวียน นี่ละ มันทำให้รถติดดีนัก พอผู้นำท่านนั้นสิ้นบุญไป
ก็เลยเริ่ม รื้อวงเวียน วงเวียนในเมืองไทยก็เลยลด ลง เหลือ อยู่ไม่กี่แห่ง เพราะแก้ไขไม่ได้
เช่น วงเวียน 22 หรือ วงเวียนใหญ่

พอดีไปพบภาพนี้เข้า เหมือนที่ป้าจรรยาพูดไว้เด๊ะ เลยครับ ที่ว่ามีเจ้าหน้าที่จราจรขึ้นไปยืนโบกรถบนวงเวียน

เครดิตภาพ จากคุณ : มิตรภาพไม่รู้จบ

ป้อมจราจร
BOBBKK
QUOTE(guitarquiz @ Aug 30 2010, 06:57 PM) *
วันนี้สงสัยน้าแอบไป shopping มาลาสิ ผมว่าเขาพิมพ์ผิดนะ
200 กับ 2000 น่าจะเป็นไปได้ หรืออาจจะเป็น 20 กับ 200
ก็ไม่แน่เหมือนกัน สวยครับผมว่าเหมาะกับน้า bob ครับ
เดี๋ยวส่งไปให้เพื่อนผมดู เพื่อนผมบ้า heineken ไปบ้านมันแทนที่
เจอของกิน เปิดตู้เย็นมีแต่สีเขียวอย่างเดียว 555

พรุ่งนี้ก็ผ่านร้านท่านอีกแล้ว ไปเดินเล่นแถว oldsiam อีกแล้ว
เดี๋ยวนี้รถติดมากถึงมากที่สุด เบื่อจริง ๆ บางครั้งไปรถติดรอบ
oldsiam แย่มาก พรุ่งนี้กำลังคิดว่าจะกิน ข้าวแกงผู้ใหญ่ลี
หรือข้าวหมูแดงดี

ปล.ผมมี nike heineken อยู่คู่หนึ่ง ใส่มาปีกว่าแล้ว จะใส่เฉพาะวัน
ที่มีนัดไปกินเบียร์

Pukko
QUOTE(BOBBKK @ Aug 30 2010, 08:25 PM) *
QUOTE(guitarquiz @ Aug 30 2010, 06:57 PM) *

พรุ่งนี้ก็ผ่านร้านท่านอีกแล้ว ไปเดินเล่นแถว oldsiam อีกแล้ว
เดี๋ยวนี้รถติดมากถึงมากที่สุด เบื่อจริง ๆ บางครั้งไปรถติดรอบ
oldsiam แย่มาก พรุ่งนี้กำลังคิดว่าจะกิน ข้าวแกงผู้ใหญ่ลี

ปล.ผมมี nike heineken อยู่คู่หนึ่ง ใส่มาปีกว่าแล้ว จะใส่เฉพาะวัน

เห็น Uncle Bob เคยบอกว่าชอบทานเนื้อ ไปแถวนั้นแล้ว แวะไปที่ตลาดตีลังกาเฮ้ยยย ... ปีระกา สะหน่อยหรือครับ
มีร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อขั้นเทพอยู่สามเจ้าอะ ลองแวะไปเปิปหน่อยสิครับ รับรองไม่ผิดหวัง แต่ส่วนตัวผมชอบร้าน เซี๊ยะ เกาเหลาเนื้อไร้เทียมทานครับ

Uncle Bob เล่นกล้องด้วยหรือครับ ใช้ Canon EOS 40D สะด้วย แจ่มจริง ๆๆ
ฮง เจริญพาศน์
QUOTE(SuengTueng @ Aug 29 2010, 02:05 AM) *

สวัสดีวันอาทิตย์แสนสบายค่ะ

หมวยเล็กได้ไปเดินเล่นเห็นอาคารนี้ และทราบว่าเลิกใช้นานแล้ว
ปัจจุบันได้ใช้ทำประโยชน์อะไรบ้างคะ
หรือว่าวางไว้เฉยๆ
เสียดายตึกงามๆ ที่น่ารักษาไว้ค่ะ rolleyes.gif

คุณหมวยเล็กครับ ตึกประปา ที่แม้นศรี ทางเจ้าของคือสำนักงานทรัพย์สินฯ ขึ้นค่าเช่าจาก ๒ ล้านบาท
เป็น ๑๖ ล้านบาท การประปา ก็เลยย้ายไปอยู่ที่ประชาชื่น วันที่ทำพิธีเปิดที่ประชาชื่น ผมอยู่กรุงเทพฯ
ก็เลยได้ตามเพื่อนไปด้วย ทำบุญเสร็จแล้ว ตอนเลี้ยงคน อาหารเยอะมากๆ รวมทั้งมี ยาดองเหล้า ด้วย
ตึกที่แม้นศรี เขาบอกว่าจะอนุรักษ์เอาไว้ครับ ไม่ทราบว่า ตึกอนุรักษ์ที่เมืองไทย ต้องมีการ จดทะเบียน
กันคนโลภหรือเปล่า
anthony

สถานีรถไฟหัวลำโพง
สถานีที่เก่าแก่ที่สุด ของประเทศไทย
สร้างในสมัย รัชกาลที่ 5 ในปี พ.ศ. 2453
เริ่มใช้งานวันที่ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2459 ในรัชสมัยรัชกาลที่ 6

ภูเขาทอง วัดสระเกศ เริ่มสร้างในสมัยรัชกาลที่ ๓ โดยจำลองแบบมาจากพระเจดีย์ของวัดภูเขาทองในจังหวัดพระนครศรีอยุธยา
แต่เนื่องจากพื้นดินในบริเวณนั้นลุ่ม ดินจึงอ่อน รับน้ำหนักพระเจดีย์ไม่ไหว จึงทรุดลงจำต้องหยุดสร้าง ต่อมาในรัชกาลที่ ๔
ทรงโปรดเกล้าให้ทำการสร้างต่อ แต่ก็มีการซ่อมตลอดรัชกาลจนมาสำเร็จลงในสมัยรัชกาลที่ ๕ ใช้เวลาการสร้างถึง ๓ รัชกาลด้วยกัน
เป็นเวลาประมาณ ๕๐ ปี

สะพานพระพุทธยอดฟ้า (ภาพนี้เห็นเรือรบหลวงรอดผ่านด้วย)

QUOTE(guitarquiz @ Aug 30 2010, 06:29 AM) *
ตึกแถวถนนบำรุงเมืองส่วนใหญ่ สร้างในสมัยรัชกาลที่ 4 ครับ ถือเป็นตึกเก่าที่สุดในกรุงเทพ
บางท่านสงสัยว่าทำไมถนนสายนี้ไม่มีฟุตบาท หรือทา่งเท้่า แต่จริงๆมีครับ แต่มันอยู่ในตึกทางเดิน
เท้าจะอยู่ในตัวตึกเดินทะลุถึงกันหมด มาภายหลังต่างคนต่างซ่อมแล้วก็ปิดทางเดินกันไปจนตอนนี้
ไม่สามารถเดินทะลุกันได้ ส่วนภาพบนจะเป็นภาพถนนนี้ที่เก่าสุดให้สังเกตุเสาชิงช้า ที่ยังไม่ได้ย้าย
ที่ตั้ง มาย้ายที่ตั้งอีกครั้งในปัจจุบันสมัยรัชกาลที่ 5 เมื่อมีการบูรณะใหม่

ภาพที่สองด้ายซ้ายถ้ามีภาพใหญ่จะเห็นป้ายถนนอัษฏางค์ ด้านขวาเป็นห้างแบดแมนแอนด์โก ห้าง
สรรพสินค้าชื่อดังในสมัยนั้น เสาชิงช้าย้ายมาอยู่กลางถนนแล้ว

ภาพสุดท้ายเป็นภาพถนนบำรุงเมืองถ่ายเลยจากสี่กั๊กเสาชิงช้าไปแล้ว (ทางรถรางอยู่ทางขวา)

ถ้าผมจำไม่ผิด เคยไปเดินหาซื้อหิ้งพระหรือกระดานหมากรุกไทย คงไม่ไกลแถวนั้นเท่าไร
เดินลำบากมาก ขอบคุณที่อธิบายว่าทางเท้าหายไปไหน สงสัยมานาน น่าจะคืนฟุตบาท หรือทำใหม่
แล้วให้รถเดินทางเดียว เดินสะดวกมากขึ้น อาจจะมีผลดีขึ้นกับการค้าขาย (เป็นไง วางผังเฉยเลย)
หิ้งพระ อยากได้ที่เป็นไม้สักเรียบๆ ถามใครก็มีแต่คนหัวเราะ บอกว่าต้องไปหาของเก่าตามต่างจังหวัด
ส่วนตัวหมากรุก ได้มาเป็นพลาสติก อยู่ในตู้ เพราะเหลือคนเล่นเป็นอยู่ไม่กี่คน เวลานึกอยากเล่นหมากรุก
ก็ไปยืนดูคนจีน เล่นหมากรุกจีนตามสวนสาธารณะช่วงฤดูร้อน
BOBBKK
เสี่ยหมู หัวลำโพงรูปที่หก ที่มีกลม ๆ หน้าสถานี
ใช่หลุมหลบภัยหรือเปล่าครับ รื้อออกไปยังผ่านบ่อย
ไม่เคยสังเหตุ เมื่อก่อนกรุงเทพมีหลุมหลบภัยแบบนี้
หลายที่ ที่เห็นซอยคอนแวนซ์ สีลมก็มี ซอยวัฒนะศิลป์
ตรงประตูน้ำก็มี ไม่รู้รื้อไปเมื่อไร ผมเคยเข้าไปเดินเล่น
ลืมไปเลย มีที่อื่นอีกหรือเปล่า จำได้แค่นี้
QUOTE(BOBBKK @ Aug 30 2010, 06:59 AM) *

งดงามมาก

รูปนี้ ผมขอคุยครึ่งเดียว ตอนนี้ผมกำลัง สืบสวน อยู่ ไม่รู้ว่า เพราะอะไร ร้านไทยหลายๆร้าน
ที่นี่ ไม่ขายเบียร์สิงห์ ขายแต่เบียร์ช้าง
anthony

Coca Cola เพียง ๑ บาท เท่านั้น
anthony
QUOTE(BOBBKK @ Aug 30 2010, 08:25 PM) *

unclebob เปลี่ยนเชือกรองเท้าเองรึป่าว หรือมันตั้งใจให้เป็นแบบนี้ครับ
QUOTE(BOBBKK @ Aug 30 2010, 10:06 AM) *
เสี่ยหมู หัวลำโพงรูปที่หก ที่มีกลม ๆ หน้าสถานี
ใช่หลุมหลบภัยหรือเปล่าครับ รื้อออกไปยังผ่านบ่อย
ไม่เคยสังเหตุ เมื่อก่อนกรุงเทพมีหลุมหลบภัยแบบนี้
หลายที่ ที่เห็นซอยคอนแวนซ์ สีลมก็มี ซอยวัฒนะศิลป์
ตรงประตูน้ำก็มี ไม่รู้รื้อไปเมื่อไร ผมเคยเข้าไปเดินเล่น
ลืมไปเลย มีที่อื่นอีกหรือเปล่า จำได้แค่นี้

หลุมหลบภัย ทางฝั่งธนฯ มีที่เชิงสะพานเจริญพาศน์ (หน้ากุฏีเจริญพาศน์ ) กับ หน้าโรงเรียนศึกษานารี
สองแห่งนี้เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า จำได้ว่าข้างบนปลูกไม้ดอกเล็กๆ ไม่ค่อยชอบเล่นแถวนั้นเท่าไร มันดูอับๆ
รื้อตอนที่ขยายถนนอิสระภาพ เคยคุยกับเพื่อน เพื่อนบอกว่าเคยพาลูกชายไปดูแถว เขาดิน อนุรักษ์ เอาไว้
เปิดให้คนเข้าไปดู
BOBBKK
พอดีเชือกเขาให้มาสองสี ลองดูเห็นสวยดี
เลยไม่อยากเปลี่ยน สีเขียวสวยครับ
คู่ของ Reebok กำลังเป็นที่โต้เถียงเพราะ
Nike ปีกว่าแล้ว เหมือนเลียนแบบนะ
QUOTE(anthony @ Aug 30 2010, 10:15 AM) *

Coca Cola เพียง ๑ บาท เท่านั้น

อดีต เมื่อคืนวานนี้ ดูรายการโทรทัศน์ แจกรางวัลของวงการโทรทัศน์ ตอนไว้ อาลัย
กับดาราที่เสียชีวิตปีนี้ จำได้สามคน เป็นดาราที่คนรุ่นผม รู้จักดี เป็นหนังโทรทัศน์รุ่นแรกๆ
Fess Parker หรือที่พวกเราเรียก Daniel Boone เด็กๆใส่หมวกมีหางเล่นเป็นพระเอกกันเป็นแถว
Gene Barry แสดงเป็น Bat Masterson ใครเดินถือไม้เท้าก็โดนเรียกเป็น Bat Masterson
Pernell Roberts ลูกชายคนโต Bonanza ซึ่งตอนหลังหายไปเฉยๆจากในเรื่อง คนไทยบอกว่าตัวจริง
ตาย แต่ที่จริงแล้ว คนแสดง ขอเพิ่มค่าตัว คนสร้างก็เลยเขียนบทให้ไปเรียนหนังสือต่อที่อื่นโดยไม่มีกำหนด
เป็นคนสุดท้ายจาก Bonanza ในเรื่องชื่อ Adam Cartwright หลายคนที่มีชื่อเล่นว่า ดำ กลายเป็น
ดำ คาทไรท์ จนทุกวันนี้ เรือง Bonanza สร้างสีฉูดฉาดมากเพราะเป็นเรื่องแรกๆที่ ฉายช่องสี แทนขาวดำ
kotexslim
QUOTE(ฮง เจริญพาศน์ @ Aug 30 2010, 09:12 PM) *
QUOTE(BOBBKK @ Aug 30 2010, 06:59 AM) *

งดงามมาก

รูปนี้ ผมขอคุยครึ่งเดียว ตอนนี้ผมกำลัง สืบสวน อยู่ ไม่รู้ว่า เพราะอะไร ร้านไทยหลายๆร้าน
ที่นี่ ไม่ขายเบียร์สิงห์ ขายแต่เบียร์ช้าง

ตอนนี้ช้างจะตีสิงห์ให้ตายครับ อย่าว่าแต่ในเมืองนอกเลยครับ เมืองไทยก้อโดนกระหน่ำจนแทบเดี้ยง ดีที่ว่าเค้ารู้จักสิ่งห์กันมานาน ร้านผมก้อขายเบียร์ เลยรู้การตลาดพวกนี้เยอะครับ เอเย่นต์สิงห์ไม่เคยมาเยี่ยมลูกค้าเลย ไปโน่นครับพวกร้านใหญ่ๆ แต่เอเย่นต์ของช้างมาบ่อยๆ ซื้อสิบลังแถมหนึ่งลัง ใครจะไม่อยากขายแต่ช้างละครับ สิงห์ย่ามใจครับ คิดว่าของเค้ามีนาน เจอช้างทำตลาดล่าง ก้อพูดอะไรไม่ออก พอช้างจะรีเมคภาพลักษณ์ตัวเองให้เท่ากับสิงห์ นั่นคือทำให้แบรนด์ช้างเป็นที่รู้จักของต่างประเทศ ปรับทั้งรสชาติ ท้้งแบบขวดให้หรูขึ้น ตอนนี้แหละ ได้หนาวขี้ไปตามๆกัน เด๋วนี้ลูกค้าต่างชาติผม มาไม่สิงห์ก้อช้าง เล่นกะใครไม่เล่น เล่นกะเจ้าพ่อน้ำเมา อิอิ
guitarquiz
น้า Bob ครับหลุมหลบภัยที่หน้าหัวลำโพงไต้ดินคงยังอยู่แต่ทางลงปิดไปเรียบร้อยแล้ว
แถวบ้านผมก็มีครับ ดูรูปประกอบข้างล่างครับ หมายเลข 3

หมายเลข 1 กองทะเบียนกรมตำรวจ เมื่อครั้งสมัยก่อนเป็นที่สอบใบขับขี่ โดยให้ขับรถวนรอบ
สถานนี้อนามัย (หลักฐานไม่ยืนยัน)

หมายเลข 2
สุขุมาลอนามัย บ้านเลขที่ 80 สร้างเมื่อปี พ.ศ.2471 ค่าก่อสร้างเป็นเงิน 17,712.21 บาท

หมายเลข 3 หลุมหลบภัย มีทางเข้าอยู่ 2 ข้าง เมื่อครรั้งที่พวกผมได้ทำการปรับปรุง
พื้นที่สวนบริเวณนั้นได้เจอทางเข้าทั้ง 2 ทาง แต่ได้ลงมัตติกันว่าจะไม่เปิดออกดูเพราะ
ได้วางแผ่นซีเมนต์และโบกปูนไว้ จึงไม่อยากทำลายก็กลบดินไว้แล้วปรับพื่นที่เป็นสวน

หมายเลข 4
วังของกรมพระนราธิปประพันธ์พงศ์ สร้างในสมัยรัชกาลที่ 4 เป็นอาคารไม้
และเป็นที่ตั้งของโรงละครปรีดาลัย ภายหลังได้เป็นโรงเรียนไปรษณีย์เพื่อสอบเข้าเป็น
พนักงานไปรษณีย์ และสุดท้ายเป็นโรงเรียนตะละภัฎศึกษา ปัจจุบันได้เลิกการสอนไป
แล้ว อาคารได้เคยใช้เป็นที่ถ่ายภาพยนต์หลายเรื่อง แต่ตอนนี้ได้ปิดลงถาวรแล้ว รอการ
ซ่อมแซม

หมายเลข 5
ร้านของผมเองครับ เปิดกิจการค้าของเก่าเมื่อก่อนปี 2500 เป็นร้านแรก
ของหลังกระทรวงที่ขายของเก่า ฃื่อร้าน ซำฮะ เกิดจากการหุ้่นกันของเพื่อนๆ 3 คน
มีอากงผม 1 และเพื่อนๆ อีก 2 ท่าน จากนั้นเมื่อกิจการดีขึ้นจึงแยกย้ายกระจายกััน
เปิดร้านของตัวเองแต่ก็อยู่ในบริเวณนั้น จึงเป็นต้นกำเนิดของร้านของเก่าที่หลังกระ
ทรวงทั้งหลายในอดีต

QUOTE(guitarquiz @ Aug 30 2010, 12:11 PM) *
น้า Bob ครับหลุมหลบภัยที่หน้าหัวลำโพงไต้ดินคงยังอยู่แต่ทางลงปิดไปเรียบร้อยแล้ว
แถวบ้านผมก็มีครับ ดูรูปประกอบข้างล่างครับ หมายเลข 3

หมายเลข 1 กองทะเบียนกรมตำรวจ เมื่อครั้งสมัยก่อนเป็นที่สอบใบขับขี่ โดยให้ขับรถวนรอบ
สถานนี้อนามัย (หลักฐานไม่ยืนยัน)

หมายเลข 2
สุขุมาลอนามัย บ้านเลขที่ 80 สร้างเมื่อปี พ.ศ.2471 ค่าก่อสร้างเป็นเงิน 17,712.21 บาท

หมายเลข 3 หลุมหลบภัย มีทางเข้าอยู่ 2 ข้าง เมื่อครรั้งที่พวกผมได้ทำการปรับปรุง
พื้นที่สวนบริเวณนั้นได้เจอทางเข้าทั้ง 2 ทาง แต่ได้ลงมัตติกันว่าจะไม่เปิดออกดูเพราะ
ได้วางแผ่นซีเมนต์และโบกปูนไว้ จึงไม่อยากทำลายก็กลบดินไว้แล้วปรับพื่นที่เป็นสวน

หมายเลข 4
วังของกรมพระนราธิปประพันธ์พงศ์ สร้างในสมัยรัชกาลที่ 4 เป็นอาคารไม้
และเป็นที่ตั้งของโรงละครปรีดาลัย ภายหลังได้เป็นโรงเรียนไปรษณีย์เพื่อสอบเข้าเป็น
พนักงานไปรษณีย์ และสุดท้ายเป็นโรงเรียนตะละภัฎศึกษา ปัจจุบันได้เลิกการสอนไป
แล้ว อาคารได้เคยใช้เป็นที่ถ่ายภาพยนต์หลายเรื่อง แต่ตอนนี้ได้ปิดลงถาวรแล้ว รอการ
ซ่อมแซม

หมายเลข 5
ร้านของผมเองครับ เปิดกิจการค้าของเก่าเมื่อก่อนปี 2500 เป็นร้านแรก
ของหลังกระทรวงที่ขายของเก่า ฃื่อร้าน ซำฮะ เกิดจากการหุ้่นกันของเพื่อนๆ 3 คน
มีอากงผม 1 และเพื่อนๆ อีก 2 ท่าน จากนั้นเมื่อกิจการดีขึ้นจึงแยกย้ายกระจายกััน
เปิดร้านของตัวเองแต่ก็อยู่ในบริเวณนั้น จึงเป็นต้นกำเนิดของร้านของเก่าที่หลังกระ
ทรวงทั้งหลายในอดีต

ตอนเรียนหนังสือที่วัดแจ้ง นั่งเรือข้ามฟากฟรี ไปเดินเล่นแถวหลังกระทรวงกับเพื่อนบ่อยๆ
เพื่อนเป็นลูกชายร้านตัดรองเท้าแถววงเวียนใหญ่ ชอบเดินดูรองเท้า จำได้คำหนึ่งติดหู
หยิบรองเท้าขึ้นมาดู แล้วชอบพูดว่า "หนังลูกวัว ตายในท้อง"

guitarquiz
คุณ anthony ขอแก้ข้อมูลเรื่องสะพานผ่านพิภพลีลาครับ

คือคลองคูเมืองเดิมขุดในสมัยสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช สะพานผ่านพิภพลีลา
เดิมเป็นสะพานโค้งมีโครงเหล็ก ใน พ.ศ. 2445 ค.ศ. 1902 พระบาทสมเด็จ
พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวโปรดเกล้าฯ ให้สร้างสะพานใหม่ให้กว้างและงดงามแบบ
เช่นเดียวกับสะพานมัฆวานรังสรรค์ซึ่งสร้างเมื่อ พ.ศ. 2443 เพื่อรับกับถนนราชดำเนิน
ในที่สร้างขยายใหม่ เมื่อสร้างเสร็จ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานนามสะพานว่า
"สะพานผ่านพิภพลีลา" และเสด็จพระราชดำเนินทรงประกอบพิธีเปิดสะพานเมื่อ
วันที่ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2449 ค.ศ. 1906 สะพานผ่านพิภพลีลาเป็นสะพานที่มีความ
เอียงน้อยมากเกือบเสมอกับระดับถนนและมี ราวลูกกรงสะพานเป็นเหล็กดัดที่มีลวดลายงดงาม
หลังจากนั้นได้มีการปรับปรุงสะพานผ่านพิภพลีลามาโดยตลอด ที่สำคัญคือการปรับปรุงเมื่อมี
การก่อสร้างสะพานสมเด็จพระปิ่นเกล้า โดยได้ขยายและเบี่ยงสะพานผ่านพิภพลีลาให้พ้นทาง
ลาดของสะพานสมเด็จพระปิ่นเกล้าจนไม่หลงเหลือเหล็กดัดปรากฏให้เห็น

ทีนี้ในรูปแรกทำไมถึงไม่เห็นสะพาน คาดว่าุถ่ายภาพนี้บนสะพานเลยไม่เห็นรั้วราวสะพาน
ประกอบกับหลักฐานที่ว่าเป็นสะพานที่แนวราบเดียวกับถนนจึงน่าจะสร้างสะพานนี้แล้ว
ส่วนรูปของสะพานเดิมนั้นยังไม่สามารถค้นหาได้ ผมตามหามาตั้งแต่ปี 2541 จนปัจจุบัน
ยังไม่เจอ ข้อมูลส่วนใหญ่ผมได้รวบรวมไว้ใน computer เนื่องจากเมื่อปี 2541 ผมได้
ทำงานในคณะกรรมการชุมชนคลองคูเมืองเดิมและสามแพร่ง ต้องให้รายละเอียดกับ
ทางหน่วยงานหลายที่จึงต้องค้นคว้าละเอียดกับพื่นที่นี้ครับ

ด้วยความเคารพครับ
guitarquiz
เจ็กฮงความจำแม่นเลยครับ "หนังลูกวัว ตายในท้อง" อันนี้น่าจะมาจาก
รองเท้าหนังกลับ แบบเพลงของ Elvis ครับ "Blue suede shoe" ยังมี
อีกคำนะครับ คือ "เสื้อขนหมาทะเล" อันนี้เป็นเสื้อขนสัตว์กันหนาว แล้ว
ก็คำว่า "ใหม่ถอดด้าม" คือใหม่จริงๆด้ามจับยังไม่ได้ยึดเลย น่าจะยังมีอีก
หลายคำผมจำได้บ้างลืมไปก็เยอะครับ

QUOTE(ฮง เจริญพาศน์ @ Aug 30 2010, 11:28 PM) *
ตอนเรียนหนังสือที่วัดแจ้ง นั่งเรือข้ามฟากฟรี ไปเดินเล่นแถวหลังกระทรวงกับเพื่อนบ่อยๆ
เพื่อนเป็นลูกชายร้านตัดรองเท้าแถววงเวียนใหญ่ ชอบเดินดูรองเท้า จำได้คำหนึ่งติดหู
หยิบรองเท้าขึ้นมาดู แล้วชอบพูดว่า "หนังลูกวัว ตายในท้อง"

anthony
QUOTE(ฮง เจริญพาศน์ @ Aug 30 2010, 09:35 PM) *
QUOTE(BOBBKK @ Aug 30 2010, 10:06 AM) *

หลุมหลบภัย ทางฝั่งธนฯ มีที่เชิงสะพานเจริญพาศน์ (หน้ากุฏีเจริญพาศน์ ) กับ หน้าโรงเรียนศึกษานารี
สองแห่งนี้เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า จำได้ว่าข้างบนปลูกไม้ดอกเล็กๆ ไม่ค่อยชอบเล่นแถวนั้นเท่าไร มันดูอับๆ
รื้อตอนที่ขยายถนนอิสระภาพ เคยคุยกับเพื่อน เพื่อนบอกว่าเคยพาลูกชายไปดูแถว เขาดิน อนุรักษ์ เอาไว้
เปิดให้คนเข้าไปดู

หลุมหลบภัยหน้าสถานีรถไฟหัวลำโพง ลักษณะแตกต่างจากที่อื่นๆที่สร้างรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า
nathaniel nong
อยากเห็นรูปรถเมล์สมัยก่อน ครั้งที่ยังดำเนินการโดยเอกชน แต่ละบริษัทฯ ก็ทาสีรถล์ของตนต่าง ๆ กันน่ะครับ

แต่รถเมล์สีส้มเห็นบ่อยแล้วครับ ขอเป็นสีอื่นบ้างอย่าง เมล์เหลือง เมล์เขียว รถ ร.ส.พ. รถศิริมิตร แบบนี้ครับ ใครมีเก็บบ้างครับ
anthony

anthony

ธรณีกรรณแสง 1957
BOBBKK
QUOTE(anthony @ Aug 31 2010, 10:03 AM) *

ธรณีกรรณแสง 1957

ท่าน anthony เล่นของโศกเลย
ผมไปดูหนังเรื่องนี้เป็นหนังแขกเรื่องแรกที่ดู ฉายที่โรงหนัง เท็กซัส ไม่น่าเชื่อ
ติดตามาจนทุกวันนี้ ชีวติคนมันจะรันทดอะไรขนาดนั้น เทพเจ้าไม่เข้าข้าง
คนจนยิ่งยากจนลง ในภาพ หากจำไม่ผิด วัวถูกยึดไปหรือไงแล้วไม่มีวัวไถนา
ต้องเอาคนเทียมแอกไถนา แล้วลูกชายทนความจนไม่ไหว ไปเป็นโจร แต่แม่
ด้วยความรู้สึกผิดชอบชั่วดี ยอมฆ่าลูกชายตัวเอง
ผมดูหนังเรื่องนี้แล้วนำตาไหล ร้องไห้เพราะดูหนังครั้งแรกและครั้งเดียว
ไม่เคยเจอหนังเรื่องไหนถ่ายทอดชีวิตได้เสมือนจริงขนาดนี้ แค่คิดถึงยัง
เริ่มรู้สึกเศร้าอีกแล้ว

ปล.ขอลางานไปเที่ยวแถวบ้านเสี่ยหมู กลับเย็น ๆ
guitarquiz
OH! ผมชอบหลุมหลบภัยรูปนี้มากเลยครับ สวยงามมาก รูปนี้เห็นตึกธนาคารกรุงเทพ
ที่เป็นรูปสิงโตด้วย บางทีเราผ่านไปผ่านมาก็ลืมสังเกตุ พอมาดูรูปกันอีกทีกลายเป็นน้ำพุ
ไปซะแล้ว
---------------------------------------------------------------------
มีอีกอันที่รูปทรงแปลกๆ อยู่้ตรงหัวมุมถนนแถวประตูผี เหมือนป้อมตำรวจเป็นปูนทึบหมด
ทุกด้าน ตอนนี้กลายเป็นป้อมตำรวจ ผมหารูปนี้ไม่เจอ ไม่ทราบท่านใดมีเก็บไว้รบกวน
ด้วยนะครับ แต่ไม่ใช่หลุมหลบภัย จำไม่ได้ว่าเป็นอะไร รายการตามไปดู หมอซ้ง เคยมาถ่าย
ตอนที่ยังไม่รื้อทิ้ง

QUOTE(anthony @ Aug 31 2010, 08:02 AM) *

หลุมหลบภัยหน้าสถานีรถไฟหัวลำโพง ลักษณะแตกต่างจากที่อื่นๆที่สร้างรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า

kotexslim
พึ่งรู้เหมือนกันครับ ว่าตึกรูปเหมือนสิงโต นึกว่าเหมือนยานอวกาศ ผมชื่นชมตึกนี้มากครับ ล้ำดี ละไม่ค่อยมีคนรู้จักด้วย ทั้งที่ทรงตัวตึกแปลกตาแบบนี้ ผมไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเป็นธนาคารกรุงเทพเก่า ตอนนี้เป็น DBS บริษัทอะไรก้อไม่รู้ครับ ตอนนี้ทาสีเป็นยานอวกาศไปเลย พอมีข้อมูลตึกธนาคารกรุงเทพแห่งนี้มั้ยครับ กำลังคิดๆว่า จะเหมือนพวกตึกธนาคารอยู่ช่วงนึงหรือเปล่า ที่สร้างเป็นตึกหุ่นยนต์ของธนาคารเอเซีย หรือตึกช้าง อะไรพวกนี้
hiwatcher
QUOTE(guitarquiz @ Aug 31 2010, 11:39 AM) *
OH! ผมชอบหลุมหลบภัยรูปนี้มากเลยครับ สวยงามมาก รูปนี้เห็นตึกธนาคารกรุงเทพ
ที่เป็นรูปสิงโตด้วย บางทีเราผ่านไปผ่านมาก็ลืมสังเกตุ พอมาดูรูปกันอีกทีกลายเป็นน้ำพุ
ไปซะแล้ว
QUOTE(anthony @ Aug 31 2010, 08:02 AM) *

สำหรับผม ตึกธนาคารกรุงเทพตรงหัวมุมถนนพฤฒาราม ผมต้องมองผ่านๆ ครับ จึงจะดูเหมือนหัวสิงโตที่เขาเชิดตอนตรุษจีนครับ ผมชอบมองตึกนี้ สวยดีครับ บริเวณนี้ถนนกว้างใหญ่มีหลายแยกรถราวิ่งกันเร็วขวักไขว่ แล้วตึกยังอยู่ตรงข้ามสถานีรถไฟอีกด้วย ผมคิดว่าตึกเป็นหัวสิงโตแบบนี้สร้างมารับตามความเชื่อเรื่องฮวงจุ้ยครับ
ฝั่งซ้ายมือของภาพ ป้ายโฆษณายาน้ำแก้ไอโยคี เคยเห็นติดเอาไว้ตั้งแต่ผมยังเป็นเด็ก ติดอยู่นานหลายปีน่าจะมีอยู่ตรงนั้นเป็น 10 ปี จนกระทั้งรื้อตึกตรงนั้นออกสร้างเป็นทางขึ้นทางด่วน ตรงนั้นเป็นที่ตั้งของโรงแรมชื่อโรงแรมรถไฟ สภาพที่ผมเห็นตอนเด็กก็เก่าๆ โทรมๆ น่าอนุรักษ์ไว้ เคยได้ข่าว มีเด็กและสาวจาก ตจว.ถูกลวงจากหัวลำโพงมาขมขื่นที่นี่หลายราย เฮ้อ
ขอเพิ่มเติมครับ กลับไปดูภาพแล้วเห็นท้ายรถเมล์ไวไว จอดอยู่หน้าอาคารพาณิชย์ เลยนึกได้ว่าเมื่อก่อนตรงนั้นเป็นอู่จอดรถเมล์ สาย 29 , 34 ก่อนที่จะกลายเป็นถนนขึ้นทางด่วน และอู่รถเมล์ได้ย้ายไปอยู่ข้างๆ ด้านขวาของสถานีหัวลำโพงในเวลานี้
จบการบันทึกครับ
amyjoe95
กระทู้นี้สุดยอดทุกท่านเลยครับ... thumbsup.gif thumbsup.gif
chanya
พรุ่งนี้ เริ่มเดือนใหม่ September กันยายน ชาวตะวันตกซึ่งเป็นเมืองหนาว
ถือว่าเป็นเดือนแห่งความสุข เป็นเดือน แห่ง สายลม เสียงเพลง และแสงแดด
ทุกยุค จะมีบทเพลง ภาพยนต์ และนวนิยาย ที่ใช้มนต์ขลังของเดือนนี้ เป็น
สาระสำคัญของเรื่องและ กล่าวขานถึงเดือนนี้ในบทเพลง เช่นเรื่องนี้ค่ะ

นั่นเป็นเพลงไตเติลของภาพยนต์เรื่อง Come September ของวง The Venture
ส่วน Theme from "Come September" ต้องหรูหรา สมเป็นหนังฟอร์มยักษ์นะคะ
จาก Billy Vaughn เพลงนี้ค่ะ

ทำไมถึงเป็นหนัง ฟอร์มยักษ์ เพราะรวมดาราดังยุคนั้นไว้ เพียบ
Rock Hudson, Gina Lollobrigida, Sandra Dee, Bobby Darin.
Rock และ Gina เป็นคู่รุ่นใหญ่ Sandra และ Bobby เป็นคู่วัยทีนเอจ
ทั้งคู่ดังสุดๆ ในยุค 50-60 Bobby Darin เป็นนักร้องและนักแต่งเพลง
ที่อเมริกายกย่องว่า "อัจฉริยะ"
หนังตัวอย่างค่ะ

เชยแล้วใช่ไหมคะ ใช่ค่ะ แต่ชีวิตจริงๆ เหมือนนวนิยาย
ปี 1961 Bobby Darin กับ Sandra Dee รักกันระหว่างถ่ายทำหนังเรื่องนี้
ใน Riviera และแต่งงานกันปีนั้น แต่ หย่าขาดจากกัน ปี 1967
มีบุตรชายด้วยกัน 1 คนค่ะ Bobby Darin เสียชีวิตในปี 1973 ด้วยโรคหัวใจ
นี่คือเพลงรัก ที่ Bobby Darin ร้องจีบ Sandra Dee ขณะ รักยังหวาน นะจ๊ะ

ในหนังเรื่องนี้ Bobby Darin ร้องเพลง Multiplication
ซึ่งเป็นเพลงที่หาฟังยากเพลงหนึ่ง นอกจากคนที่สะสมแผ่นของ Darin.
จาก U Tube จะเห็น ความหล่อเหลาของ Rock Hudson
และสวยเจ็บ แบบ 60 ของ Gina Lollobrigida
จะเห็นลีลา ลีลาศ ของ Rock และ Gina
สมัยป้า เป็นจังหวะเต้นรำ ที่เต้นบนฟลอร์เต้นรำ จังหวะ Twist ครั้งแรกใน จอหนัง
ไม่ใช่แบบ Chubby Checker นะคะ นั่นเป็นการแสดง

หนังฉายโรงเนี้ย ชื่ออะไรเอ๋ย ภาพด้านข้าง เพราะด้านหน้ามีเยอะ ใน เนท
เฉลิมไทย ค่ะ
Pukko
ตึกธนาคารกรุงเทพที่เห็น เคยได้ฟังผู้ใหญ่เล่ามาว่า ที่ตรงนั้นมันแรง ต้องแก้ฮวงจุ้ยกันสะหน่อย
เลยต้องสร้างให้มีลักษณะเหมือนสิงห์โต เพื่อมิให้ภัยภยันตรายทั้งหลาย ที่พุ่งมาจากทางหัวลำโพง พุ่งมาทางนี้ ไม่รู้ว่าเป็นนิยายปรัมปราหรือเปล่า ฮ่า ๆ ๆ

nathaniel nong
หนังฉายโรงเนี้ย ชื่ออะไรเอ๋ย ภาพด้านข้าง เพราะด้านหน้ามีเยอะ ใน เนท
เฉลิมไทย ค่ะ

[/quote]

โรงหนังเฉลิมเขตร์ รึเปล่าครับ
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.