Help - Search - Members - Calendar
Full Version: อยากให้ คุณ BOBBKK มาเล่าสถานที่เที่ยววัยรุ่นในอดีตอีกครับ
ThaiDVD.net | Hi-DEF Blu-Ray DVD HTPC Home Theater ไฮเดฟ บลูเรย์ ดีวีดี โฮมเธียเตอร์ > :: DVD Zone :: > All About -DVD-
Pages: 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18, 19, 20, 21, 22, 23, 24, 25, 26, 27, 28, 29, 30, 31, 32, 33, 34, 35, 36, 37, 38, 39, 40, 41, 42, 43, 44, 45, 46, 47, 48, 49, 50, 51, 52, 53, 54, 55, 56, 57, 58, 59, 60, 61, 62, 63, 64, 65, 66, 67, 68, 69, 70, 71, 72, 73, 74, 75, 76, 77, 78, 79, 80, 81, 82, 83, 84, 85, 86, 87, 88, 89, 90, 91, 92, 93, 94, 95, 96, 97, 98, 99, 100, 101, 102, 103, 104, 105, 106, 107, 108, 109, 110, 111, 112, 113, 114, 115, 116, 117, 118, 119, 120, 121, 122, 123, 124, 125, 126, 127, 128, 129, 130, 131, 132, 133, 134, 135, 136, 137, 138, 139, 140, 141, 142, 143, 144
hiwatcher
ผมล้อเล่นนะครับ คุฌดูดบอกว่าไม่รู้จักดาราเก่า หมายถึงนายแกงกะหรี่เป็ด หรือ คุณหญิงวาด ครับ
ถ้าเป็นคุณหญิงวาด เธอเป็นตัวละครในหัสนิยาย พล นิกร กิมหงวน ของ คุณ ป.อินทปาลิตครับ
ผมแหย่ๆ เผื่อ uncle BOB จะเล่าเรือง พล นิกร กิมหงวน ให้ฟัง ไม่ทราบว่า uncle BOB ทันเที่ยว แฮปปี้ฮอลล์ ในนิยายชุดนี้ไหมครับ
BOBBKK
QUOTE(hiwatcher @ Nov 27 2009, 10:57 PM) *
ผมล้อเล่นนะครับ คุฌดูดบอกว่าไม่รู้จักดาราเก่า หมายถึงนายแกงกะหรี่เป็ด หรือ คุณหญิงวาด ครับ
ถ้าเป็นคุณหญิงวาด เธอเป็นตัวละครในหัสนิยาย พล นิกร กิมหงวน ของ คุณ ป.อินทปาลิตครับ
ผมแหย่ๆ เผื่อ uncle BOB จะเล่าเรือง พล นิกร กิมหงวน ให้ฟัง ไม่ทราบว่า uncle BOB ทันเที่ยว แฮปปี้ฮอลล์ ในนิยายชุดนี้ไหมครับ

แหมท่าน ฮิ วัดเชอร์ ก็ คุณดูดเธอคงเกิดไม่ทันสามเกลอหรอก ผมก็เคยติดอยู่ตอนเด็ก ยังพยายามนึกถึงคนใช้ที่ติดคำว่า รับประทาน..ไม่ได้ ไม่รู้ชื่ออะไร แต่ผมชอบเสี่ยกิมหงวนแกรวยได้ใจจริง ๆ
การ์ตูนสิผมชอบซื้อทุกเล่มอยู่สองเรื่อง สิงห์ดำ กับ จิ้งจอกขาว การ์ตูนกำลังภายในแบบไทย ยังเคยฝันตอนหนังจีนดัง ว่าน่าจะมีใครเอาไปสร้างเป็นหนังบ้าง ติดมาก

BOBBKK
QUOTE(champ_29 @ Nov 27 2009, 05:28 PM) *
งั้นมาตั้งคำถามครับ

อยากให้ลุงBob
เล่าเรื่องของเทคโนโลยีของสื่อตั้งแต่เริ่มแรก
จน
กว่าจะมาเป็น bluray ครับ
แบบว่าตำนาน
การต่อสู้ของ beta VS VHS จน
HD Dvd VS Blu ray

เอาแค่ในไทยก็ได้ครับ
ไม่รู้ว่ามีคนเคยนำมาเล่าให้ฟังบ้างหรือยัง
ความรู้อันนี้จะได้เกี่ยวกับห้องนี้ด้วย

น้อง ชาม 29 ใบ ถามได้ถูกเรื่องและถูกใจมาก
ตอน Video ที่ VHS ปะทะกับ Batamax ช่วงนั้นมันมาก
เรื่องเทปโทรทัศน์ หลายท่านคิดว่าเกิดในประเทศญี่ปุ่น แต่จริง ๆ แล้ว เทปโทรทัศน์เกิดขึ้นครั้งแรกในอเมริกา
ตั้งแต่ปี 1927 มีการทดลองเครื่องต้นแบบ เป็นการบันทึกเทปโทรทัศน์ แล้วได้ผลสำเร็จ
ปี 1953 บริษัท Ampex จึงเริ่มวางตลาดเครื่องบันทึกเทปโทรทัศน์ รุ่น VR-1000 พร้อมทั้งบริษัท RCA
ยักษ์ใหญ่ทางด้านวิทยุ ก็วางตลาด รุ่น TRT-1A ทั้งสองรุ่นเป็นการใช้ในสถานีโทรทัศน์ เป็นแบบเทปม้วนใหญ่ ๆ
ปี 1964 Sony ก็วางตลาดอเมริกาด้วยรุ่น EV200 และ รุ่น CV2000VTR เป็นการใช้ในสถานีและทั้งหมดยังเป็นเทประบบขาวดำอยู่
หลังจากนั้นบริษัทด้านอีเล็กโทรนิคทั้งหลายก็ทยอยวางตลาดเทปบันทึกภาพ แบบม้วน Reel ตัวเครื่องก็คล้ายเครื่องเทปเสียง ที่ม้วนใหญ่ ๆ สมัยก่อน แต่บันทึกภาพได้ Motolora, Philips, Akai, Jve ทุกเจ้าแห่กันลงตลาดจนถึงปี 1970 Sony ก็เขย่าวงการด้วยการวางตลาดเทป Reel แต่บันทึกเป็นสีได้รุ่น AV5000
เทปโทรทัศน์ยังมีขนาดใหญ่ และเป็นการใช้ที่เน้นไปทางสถานี มีการซื้อไปใช้ตามบ้านบ้างแต่น้อยมาก
ปี 1975 เทปโทรทัศน์ก็มาถึงจุดเปลี่ยนแปลง เมื่อ Sony วางเครื่องระบบ Betamax ที่ใช้เทปตลับขนาดเล็ก โดยมีพันธมิตร Toshiba, Sanyo, NEC, Aiwa, Pioneer ใช้ระบบ Batamax ตลาดอเมริกาตื่นเต้นกันยกใหญ่ และวางตลาดไปตะวันออกกลาง ยุโรป และเอเซีย ในบ้านเราก็มีเข้ามาขาย แต่ราคาค่อนข้างแพง ตอนสินด้าวางตลาด ผู้ซื้อมีจุดประสงค์ซื้อเพื่อบันทึกรายการโทรทัศน์ ตลาดจึงยังไม่ใหญ่มาก

ปี 1976 JVC ก็วางตลาดเครื่องเล่นเทปโทรทัศน์เพื่อใช้ในบ้านบ้าง เป็นระบบ VHS (Video Home System) โดยได้ Panasonic, Hitachi, Sharp, Akai เป็นพันธมิตร ตัวตลับเทปจะใหญ่กว่าระบบของ Sony ดูพันธมิตรก็ด้อยกว่า ปริมาณที่ขายไปก็สู้ Sony ไม่ได้ คุณภาพของเทป Sony ชัดกว่า ขนาดกระทัดรัดกว่า แต่ข้อด้อยคือ Betamax มีความยาวแค่ 1 ช.ม. ในขณะที่ VHS สามารถขยายไปได้ถึง 5 ช.ม. ปัญหาจึงเกิดขึ้นเมื่อมีการนำหนังมาอัดใส่เทปเพื่อให้เช่า Beta ต้องใช้สองตลับ สำหรับหนังหนึ่งเรื่อง ในขณะที่ VHS ใช้ม้วนเดียว แม้แต่การอัดกีฬา เช่นอเมริกันฟุตบอลซึ่งยาวเกินสี่ชัวโมง คนจึงเริ่มให้ความสนใจระบบ VHS

ในช่วงนั้น ย้านเรานิยมไปขุดทองที่ซาอุอารเบีย ไปเสียนา มาเสียเมีย ผู้คนแห่ไปทำงานซาอุแล้วพอหมดสัญญากลับมาก็ซื้อเครื่อง Sony กลับมาบ้าน ในช่วงเริ่มต้น ระบบ Betamax ออกตัวได้สวย เกิดศูนย์เช่าหนังระบบ Beta ในหลายท้องที่ โดยมีระบบ VHS ให้บริการด้วย แล้วเทประบบ VHS ค่อย ๆ เพิ่มจำนวนขึ้น เทประบบเบต้าก็ลดลง จนในที่สุดก็หายไปจากตลาด ในช่วงนี้ยังไม่มีลิขสิทธิ์จึงเกิดศูนย์เช่าเข้ามาแข่งกันสนุกสนาน หนังเท่าทที่หาได้ถูกนำมาพากษ์ไทยแล้วขายมาสเตอร์ให้ศูนย์เช่าไป copy เพื่อออกให้เช่า ท่านเชื่อไหมตอนที่มีศูนย์เช่าใหม่ ๆ ที่ดังมากก็ cash box พระโขนง , แมกเนติกที่ยศเส, Best Video ที่สยามสแควร์, Video Land ที่เพลินจิต ค่าเช่าเทปเริ่มต้นที่เรื่องละ 100 บาท แล้วค่อย ๆ ลดลง จนเคยเหหลือเรื่องละ 10 บาท ส่วนเครื่องเล่นก็เริ่มต้นที่สามหมื่นกว่าบาทตอนใหม่ ๆ จนมาถึงราคาเป็นพัน จนก่อนเลิกเป็นเครื่องเล่นอย่างเดียวเพื่อให้ถูกลงไปอีก ท่านที่เกิดทันคงจำได้ เครื่องเล่นรุ่นแรก ๆ มี Remote มีสายต่อกับตัวเครื่องด้วย จน National NV7200 วางตลาด จึงเริ่ม Remote ไร้สาย ขายดีมาก ราคาเครื่องเกือบสามหมื่น พอซื้อมาเสร็จเกือบทั้งหมดจะออกหาหนังโป๊มาครอบครอง พอวันหยุดจะแบกเครื่องใส่ท้ายรถเอาหนังไปฉายตามบ้านเพื่อน ขนาดร้านอาหารยังเอาหนังมาฉายเรียกแขก
การเกิดขึ้นของหนังลิขสิทธิ์มาพร้อมหนังทีวีเรื่อง มังกรหยก ของ TVB ตอนนั้นมีการออกให้เช่ากันหลายเจ้า จน Best Video ซื้อลิขสิทธิ์ถูกต้อง และเริ่มโฆษณาเทปที่มีลิขสิทธิ์ และตามด้วย CVD ซึ่งมีความคุ้นเคยกับเจ้าของหนังเพราะทำธุรกิจล้างฟิลม์หนังอยู่ก่อน จึงได้รับความไว้วางใจจาก Studio ชั้นนำให้เป็นผู้ผลิตวีดีโอออกจำหน่ายและให้เช่า จึงหมดยุคหนังไม่มีลิขสิทธิ์
ประมาณปี 2000 เครื่องคอมพิเตอร์เริ่มบูม ผู้คนเริ่มไปพันธ์ทิพย์เพื่อดูเครื่อง ราคาเครื่องยังเกือบแสนนะ พอเครื่องมาโปรแกรมต่าง ๆ ก็เริ่มมีขาย มีการนำโปรแกรมต่าง ๆ เข้ามา copy ขาย พอ Winamp มา MP3 ก็มีขายกันไปทั่ว ตอนออกใหม่แผ่นละ 150 บาท ซื้อ 5 แถม 1 จากนั้นไม่นาน หนังโป๊ที่อัดมาในรูปแบบ VCD ก็เริ่มออกอาระวาด ที่พันธ์ทิพย์ เพราะต้องดูด้วยเครื่องคอมพิวเตอร์ คอมพิวเตอร์จึงดูหนังได้ ฟังเพลงได้ (ตอนนั้นยังไม่มี Power DVD นะ) ตลาดเริ่มมาเปลี่ยนเมื่อทางจีนมีการผลิตเครื่องเล่น VCD เข้ามาจำหน่ายโดยเริ่มขายที่พันธ์ทิพย์และตาม IT Mall ตามห้างทั้งหลายทั่วกรุงเทพ ตอนมาใหม่ ๆ ใช้ยี่ห้อ panasonic และ sony เพื่อขายง่าย ราคาเริ่มต้นที่ประมาณ ห้าพันบาท ราคาเครื่องของจีนเริ่มลดลงเรื่อย ๆ จนภายหลังมีการซื้ออะหลั่ยเข้ามาประกอบแล้วตั้งยี่ห้อกันเอง ราคาลดลงจนมาอยู่ที่เครื่องละ 750 ก่อนจะหายไปจากตลาด เมื่อเครื่องเริ่มมาก ต้นทุนในการทำแผ่นก็ถูกกว่าเทป ไม่นานมันก็เข้าไปแทนที่วีดีโอเทปตามศูนย์เช่าทั้งหลาย

ลืมบอกในช่วงปี 1977 Pioneer วางตลาดผลิตภัณท์ใหม่เป็นแผ่นขนาด 12 นิ้ว Laser Disc อัดหนังได้ด้านละ 1 ช.ม. หนังหนึ่งเรื่องจึงต้องอัดสองหน้า ภาพและเสียงชัดกว่าวีดีโอ ผู้คนตื่นเต้นกับของใหม่ พากันหาซื้อเครื่องมาไว้บ้าน แล้วจะไปซื้อหนังมาดู เจอราคาลมใส่ เรื่องละ 1800, 1900 บาท ส่วนใหญ่ก็จะซื้อเหมือนเดิมหนังโป๊มาเก็บไว้เป็นสมบัติส่วนตัว เกิดคนหัวใสซื้อแผ่นมาให้เช่า มีบริการส่งด้วย เวลามาส่งเขาจะเอปกออก เอาแผ่นใส่กระเป๋าบุนวม ค่าเช่าแผ่นละ 100 แต่ Laser Disc ไม่มีซับไทย ต้องซื้อเครื่องแปลงซับมาไว้บ้าน แล้วเช่าตลับซับมาพร้อมหนัง ยุ่งยากน่าดูจึงไปได้ไม่ไกล เสียเงินกันทั่วหน้า ผมยังมีแผ่นเก็บไว้เตือนใจว่าอย่ารีบร้อนวิ่งตามเท็คโนโลยี่ มาที่หลังก็ได้ ไม่ต้องมีก่อนดูก่อน
ปี 1997 Sony อีกแล้ว ก็วางตลาดเครื่องเล่น DVD โดยมีการแบ่ง Zone วุ่นวายน่าดู ในอเมริกาก็เริ่มเอาหนังอัดใส่ DVD ออกขาย ยุคนั้นบ้านเราก็สั่งเครื่องเข้ามาขาย เป็นไปตามฟอร์มราคาเครื่องเกือบสามหมื่นบาท เล่นได้ zone 3 อย่างเดียว ราคาแผ่น DVD จะอยู่ที่พันกว่า 1290, 1490, 1990 แล้วแต่หนัง ใครซื้อแผ่นตอนนั้น มาเดินงาน BAV ที่ฟอร์จูน แวะบูธ CAP DVD เรื่องละ 59 บาท ลมแทบใส่

มาถึงเรื่องล่าสุด ระหว่าง Blue-Ray กับ HD DVD
ปี 2002 Sony เอาเครื่อง Blue-Ray ออกโชว์ ซึ่งได้พัฒนาร่วมกับ Pioneer พอปี 2003 ก็เริ่มวางตลาดญี่ปุ่น
ปี 2006 Sony ก็วางเครื่องเล่นแผ่น Blue-Ray ในอเมริกาพร้อมกับหนังแผ่นที่เป็น Blue-Ray เรื่องแรก Charlie's Angels ในขณะเดียวกันทาง Toshiba จับมือกับ NEC ก็พัฒนา DVD ขึ้นไปอีกระดับและเรียกผลิตภัณท์ของเขาว่า HD-DVD โดยได้ Warner Brothers เป็นคนป้อนหนัง ด้วยคุณสมบัติ Blue-Ray ชนะขาดทุกอย่างทั้งภาพและเสียง ขนาดความจุ Blue-Ray ก็มากกว่า แต่มาเสียที่ Blue-Ray เปลี่ยนระยะของแสงและเปลี่ยนสีของแสงที่ใช้อ่าน ทำให้ไม่สามารถอ่านแผ่น DVD ที่มีอยู่เต็มตลาดได้ ทำท่าจะย้อนรอยเดิม แต่โขคดีที่กลับตัวทัน คือเพิ่มหัวอ่านเข้าไปทำให้การอ่าน DVD เดิมทำได้ และชัดขึ้นด้วย และบทเรียนเรื่อง Betamax ที่พ่ายแพ้เพราะซอฟแวร์ แต่เที่ยวนี้ Sony เป็นเจ้าของ studio ผลิตหนังที่มีหนังมากมาย ไม่พอยังซื้อ columbia เข้ามาอีก และได้ Fox ป้อนหนัง เรื่องซอฟแวร์จึงไม่เป็นปัญหา ช่วงปี 2007-2008 การต่อสู้ของสองระบบออกรสมาก คนซื้อก็ไม่กล้าตัดสินใจเข้าข้างไหนกลังผิดพลาดจึงนั่งดู ยอดขายจึงไม่ดีทั้งคู่ แต่แล้วอนาคตของ HD-DVD ก็เห็นเค้าลางเมื่อ Sony วางตลาดเครื่องเล่นเกมส์ยอดนิยมเวอร์ชั่นใหม่ Play Station 3 หรือ PS3 และทำยอดขายถล่มทลาย แทบทุกครัวเรือนในอเมริกาจะมีเครื่อง PS3 และคุณสมบัติพิเศษของ PS3 อีกอย่างก็คือ สามารถอ่านแผ่น Blue-Ray Disc ได้ เหมือนหมัดน๊อค HD-DVD สลบทันที และทาง Toshiba ออกมาประกาศยกเลิกการผลิตในเดือน กรกฎาคม 2009 เป็นการยอมแพ้อย่างราบคาบ

uhuh
อ่านมันส์มากครับน้า...

น่ากระชากลงหลุม

hiwatcher
QUOTE(BOBBKK @ Nov 28 2009, 08:55 AM) *
แหมท่าน ฮิ วัดเชอร์ ก็ คุณดูดเธอคงเกิดไม่ทันสามเกลอหรอก ผมก็เคยติดอยู่ตอนเด็ก ยังพยายามนึกถึงคนใช้ที่ติดคำว่า รับประทาน..ไม่ได้ ไม่รู้ชื่ออะไร แต่ผมชอบเสี่ยกิมหงวนแกรวยได้ใจจริง ๆ

รับประทานโล่งอกไปที uncle BOB อ่านชื่อผมเป็น ฮิวัดเชอร์ ผมนึกว่าจะเป็น hi-watcher = คนจ้อง ฮิ 555
คนใช้คนที่ว่าผมไปเอารายละเอียดมาจาก วิกิพี่เมีย รับประทานรายละเอียดมีดังนี้ครับ

แห้ว โหระพา หรือ ศักดิ์แห้ว โหระพากุล (เจ้าแห้ว) - เป็นคนรับใช้เก่าแก่ของบ้าน "พัชราภรณ์" เกิดในบ้านพัชราภรณ์และเป็นคนสนิทของ พล พัชราภรณ์ แห้วมักรู้เห็นเป็นใจในการเที่ยวเตร่ของเจ้านายในช่วงต้นเรื่อง แห้วซื่อสัตย์ภักดี แม้จะทะเล้น ทะลึ่ง แต่เจ้านายก็ให้ความรัก ไว้ใจให้ติดตามเสมอ แห้วเคยเข้ารบในสงคราม และร่วมผจญภัยกับคณะพรรคหลายครั้ง แห้วมีข้อเสียคือ ติดกัญชา มักโดนตำหนิลงโทษหากแอบสูบ

รับประทานจำได้ว่า ตอนเครื่องเล่น วีซีดี มีขายที่พันธ์ทิพย์ ราคาประมาณ 5,000 บาท ที่คลองถมก็เริ่มมีคนนำมาขายเช่นกัน รูปร่างหน้าตาเดียวกัน แต่ราคาเพียง 3,500 บาท ครับ ผมซื้อมาใช้เครื่องนึง หลังเครื่องมีช่องเสียบหูฟัง, s-video,AV composite ปรับภาพ 4:3 และ 16:9 ได้ ผมบริจาคให้วัดสวนแก้วไปเมื่อ 3 ปีที่แล้ว เพราะหัวอ่านมันเสื่อม และอ่านแผ่นไรท์ไม่ได้ mp3 ก็ไม่ได้
champ_29
อ่านแล้วพอเห็นภาพคร่าวๆเลยครับ
BOBBKK
http://www.youtube.com/watch?v=QyCxafti_x4...player_embedded

ผมคิดไม่ถึง เพราะเป็นคนธัมมะธัมโมนะ
เอาเพลงสามเกลอมาให้ฟัง ไม่รู้ copy มาถูกรึป่าว
กำลังรื้อหนังสือ เพราะจำได้ว่าเคยเป็นหนังโรงแต่ไม่สนุกเลย
หนังไม่ได้ตังค์อีกต่างหาก ท่านจำได้ไหมปีไหน
BOBBKK
ท่าน ถ่ำมอง ผมรบกวนนิด ผมลองไปหา พลนิกรกิมหงวน เจอเวปสามเกลอ
บอกให้โหลดไปอ่านฟรี ผมเดินหางานหนังสือจนเหนื่อย เคยพิมพ์ใหม่ด้วย
ไม่ทราบท่าน ถ่ำมอง เคยเห็นไหมครับ เรื่อง เที่ยวงานแสดงสินค้า
เที่ยวงานวชิราวุธ ปีใหม่ 2508 ปีเก่า 2510
เขาบอกโหลดฟรี ผมโหลดไม่ได้ แนะนำหน่อย pls
guitarquiz
เอารูปนี้มาฝากครับ น้าจำได้หรือเปล่าครับ "กร นิพนธ์ กิมเล้ง" เลียนแบบสามเกลอ โดย ป.อินทรฤทธิ์ พิมพ์ครั้งเดียว
2517 หายากพอควร (ภาพจาก www.su-usedbook.com)

สี่เกลอ "พงษ์ หนาน กิมเบ๊ ซิงค์" หนังสือเลียนแบบ สามเกลอ โดย พ. บางพลี หายากเหมือนกัน
(ภาพจาก www.kamoman.com)

ไม่ได้เข้ามานาน น้าเขียนไปไกลเลย มีผู้ช่วย post รูปหลายท่านเลย 555
REALMAN
ขอบอกว่ายังตามอ่านอยู่นะครับ เดี๋ยวนี้ข้อมูลมาพร้อมรูปประกอบเสร็จสรรพ
mikroski
ชอบทั้งหนังสือแล้วก็ละครที่คุณรองเล่นเป็นนิกร คุณนฤพนธ์ เล่นเป็นพล คุณพูลสวัสดิ์เล่นเป็นกิมหงวน ละครฮามากครับ
BOBBKK
QUOTE(REALMAN @ Nov 29 2009, 04:09 PM) *
ขอบอกว่ายังตามอ่านอยู่นะครับ เดี๋ยวนี้ข้อมูลมาพร้อมรูปประกอบเสร็จสรรพ

ได้อาจารย์ดีนะครับ เลยลงรูปเป็น แต่ตอนนี้มีปัญหาใหม่อยากลงเพลงนะครับ
เขาเอา youtub มาลงแล้วมีรูปในกรอบสราเหลี่ยมมีลูกศรตรงกลาง พอคลิกที่
ลูกศรก็เล่นเพลงเลย หรือแบบที่มีเพลงมาเมื่อคลิกที่สัญญลัษณ์รูปลูกศร
รบกวนหน่อยนะ คงสนุกเข้าไปใหญ่ ชักมันแล้ว
REALMAN
QUOTE(BOBBKK @ Nov 29 2009, 09:02 PM) *
QUOTE(REALMAN @ Nov 29 2009, 04:09 PM) *

ได้อาจารย์ดีนะครับ เลยลงรูปเป็น แต่ตอนนี้มีปัญหาใหม่อยากลงเพลงนะครับ
เขาเอา youtub มาลงแล้วมีรูปในกรอบสราเหลี่ยมมีลูกศรตรงกลาง พอคลิกที่
ลูกศรก็เล่นเพลงเลย หรือแบบที่มีเพลงมาเมื่อคลิกที่สัญญลัษณ์รูปลูกศร
รบกวนหน่อยนะ คงสนุกเข้าไปใหญ่ ชักมันแล้ว

กระทู้นี้เลยครับ บอร์ดรุ่นนี้สามารถปรับให้โพสคลิปจาก Youtube ได้รึเปล่าครับ?

uncle bob ดูที่ โพสท์#9
REALMAN
QUOTE(BOBBKK @ Nov 29 2009, 07:30 AM) *
http://www.youtube.com/watch?v=QyCxafti_x4...player_embedded

ผมคิดไม่ถึง เพราะเป็นคนธัมมะธัมโมนะ
เอาเพลงสามเกลอมาให้ฟัง ไม่รู้ copy มาถูกรึป่าว
กำลังรื้อหนังสือ เพราะจำได้ว่าเคยเป็นหนังโรงแต่ไม่สนุกเลย
หนังไม่ได้ตังค์อีกต่างหาก ท่านจำได้ไหมปีไหน

hiwatcher
เวปสามเกลอผมเคยแวะไปสองสามครั้ง กะว่าว่างเมื่อไหร่จะอ่านทั้งเวปรวมทั้งโหลดมาอ่านให้หนำใจ แต่ยังไม่เคยได้ทำอย่างที่คิดเลยครับ (เอาเวลาไปจ้องฮิ ฮิฮิ) ก็เพิ่งทราบจาก uncle BOB ว่า โหลดไม่ได้ ผมเองก็ไม่เชี่ยวชาญเรื่องโหลด มีท่านใดเชี่ยวๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ส่วนชื่อตอนที่ uncle BOB บอกมา ผมคุ้นๆ ว่าเคยอ่านสมัยเด็ก แต่ไม่เคยเห็นอีกเลยเช่นกันครับ

ภาพยนต์สามเกลอ จะใช่เรื่องนี้หรือเปล่าครับ ประมาณปี 2501 ผมยังไม่เกิดเลย (รูปไม่ขึ้นโพสต์รูปไม่เป็นครับ) ตามลิงค์ข้างล่างนี้ครับ

http://www.samgler.org/archives/handbill.htm
champ_29
QUOTE(BOBBKK @ Nov 29 2009, 08:07 AM) *
ท่าน ถ่ำมอง ผมรบกวนนิด ผมลองไปหา พลนิกรกิมหงวน เจอเวปสามเกลอ
บอกให้โหลดไปอ่านฟรี ผมเดินหางานหนังสือจนเหนื่อย เคยพิมพ์ใหม่ด้วย
ไม่ทราบท่าน ถ่ำมอง เคยเห็นไหมครับ เรื่อง เที่ยวงานแสดงสินค้า
เที่ยวงานวชิราวุธ ปีใหม่ 2508 ปีเก่า 2510
เขาบอกโหลดฟรี ผมโหลดไม่ได้ แนะนำหน่อย pls

เป็นไฟลล์ pdf ต้องโหลดมาเปิดที่เครื่องอีกทีหรือเปล่าครับ
ลองใช้โปรแกรม adobe reader มาเปิดไฟลล์ pdf ดูนะครับ

CODE
http://www.samgler.com/archives/book164.pdf
Pukko
QUOTE(hiwatcher @ Nov 29 2009, 10:24 PM) *
เวปสามเกลอผมเคยแวะไปสองสามครั้ง กะว่าว่างเมื่อไหร่จะอ่านทั้งเวปรวมทั้งโหลดมาอ่านให้หนำใจ แต่ยังไม่เคยได้ทำอย่างที่คิดเลยครับ (เอาเวลาไปจ้องฮิ ฮิฮิ) ก็เพิ่งทราบจาก uncle BOB ว่า โหลดไม่ได้ ผมเองก็ไม่เชี่ยวชาญเรื่องโหลด มีท่านใดเชี่ยวๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ส่วนชื่อตอนที่ uncle BOB บอกมา ผมคุ้นๆ ว่าเคยอ่านสมัยเด็ก แต่ไม่เคยเห็นอีกเลยเช่นกันครับ

ภาพยนต์สามเกลอ จะใช่เรื่องนี้หรือเปล่าครับ ประมาณปี 2501 ผมยังไม่เกิดเลย (รูปไม่ขึ้นโพสต์รูปไม่เป็นครับ) ตามลิงค์ข้างล่างนี้ครับ

http://www.samgler.org/archives/handbill.htm

ช่วยคุณไฮ โพสรูปครับ

Uncle Bob เก่งนะเนี่ยยยยยย เล่าเรื่องสนุกดี ได้อรรถรสครบเลย (ตกงานเลยตรู อิอิอิ) ทั้งภาพทั้งเสียง thumbsup.gif
ตามอ่านอยู่ตลอดนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ heart.gif

BOBBKK
QUOTE(Pukko @ Nov 30 2009, 12:03 AM) *
QUOTE(hiwatcher @ Nov 29 2009, 10:24 PM) *

ช่วยคุณไฮ โพสรูปครับ

Uncle Bob เก่งนะเนี่ยยยยยย เล่าเรื่องสนุกดี ได้อรรถรสครบเลย (ตกงานเลยตรู อิอิอิ) ทั้งภาพทั้งเสียง thumbsup.gif
ตามอ่านอยู่ตลอดนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ heart.gif

ผมก็หัดไปเรื่อย ๆ นะ เผื่อช่วยเด็กรามทำรายงานนะ ตอนนี้กำลังพยายามเขียนเรื่องน้ำท่วมโลกให้เพื่อน ๆ อ่านอยู่ ผู้คนทั่วโลกกำลังสนใจ บ้านเราก็เห่อตามไปด้วย มีนักวิทยาศาสตร์ดังออกทีวีให้ข่าว 2012 น้ำจะท่วมโลก ในเอเซียหลายประเทศจะเดือดร้อน กทม.จมน้ำแน่นอน รู้สึกเหมือนเมื่อสิบปีที่แล้วก็มีข่าว คนมีตังค์แห่ไปซื้อที่ทางเหนือกับอีสานเตรียมไว้กะหนีน้ำ ลืมนึกไปว่าหากเกิดขึ้นจริง คน กทม. หกล้านคนคิดเป็นสิบเปอร์เซ็นต์ของทั้งประเทศจะต้องหนีน้ำแห่กันไปตามที่ราบสูง อะไรจะเกิดขึ้น ไม่อยากจะคิด แต่เรื่องน้ำท่วมโลก ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้ เพราะหากน้ำแข็งที่ขั้วโลกละลาย เช่นที่กำลังเกิดกับ Greenland อาจสิบปี ร้อยปี พันปี ต้องเกิดจนได้ ผมเชื่อตามนั้น แต่บอกว่าอีกสามปีน้ำจะท่วมโลก มันเร็วไปทำใจไม่ได้ ยังไม่ได้ทำอีกหลายอย่าง เมียน้อยก็ยังหาไม่ได้ เมียเด็กก็ยังหาไม่เจอ รอก่อนนะพระเจ้าใจเย็น ๆ ผมยังไม่พร้อม นอกจากนั้นท่านนักวิทยาศาสตร์ดังยังบอกว่ามนุษย์ต่างดาวมีจริง ทำงานอยู่กับ NASA ว้าววว ให้ได้อย่างนี้สิ ผมก็เชื่อว่าจริง เพราะจักรวาลใหญ่โตมากมาย และมีอีกหลาย galaxy อาจเป็นพัน หรือเป็นหมื่น มันต้องมีบ้างนะที่มีสิ่งมีชีวิตอยู่ แต่ไม่จำเป็นต้องมีสองขาสองมือ สองตา สองหู หนึ่งไอ้นั้น อาจเดินสี่ขาหรือเหมือนในหนัง Star Trooper ก็เป็นได้ หรือมีตัวเล็กเท่ามดก้ได้ใครจะไปรู้ พวกเรารับเอาตัวละครในหนังจนมาเป็นสิ่งที่อยู่ในใจ เหมือนภาพวาดในสมอง เหมือนเมื่อก่อนโดนหนังหลอกว่ามีมนุษย์ดาวอังคาร ที่หัวมีเสาอากาศสองอัน เพราะตอนนั้นเรื่องวิทยุเป็นของใหม๋ และดาวอังคารอยู่ใกล้เราที่สุด เลยจินตนาการไปไกล และเสนอภาพผ่านหนังทั้งจอใหญ่และจอเล็ก คนดูก็ถูกชี้นำไปตามนั้น
เมื่อไม่นาน jurastic park ก็เสนอรูปไดโนเสาร์โดยจินตนาการจากซากฟอสสิลซึ่งมีแต่โครงกระดูก บางตัวเรามีแค่กระดูกขาข้างเดียว ทุกวันนี้เราเชื่อตามนั้น แต่มีใครรู้ รูปร่างหน้าตาไม่จำเป็นต้องเหมือนในหนังก็เป็นได้ T Rex อาจมีเขาอีกสองเขาก็เป็นได้ หรือ rapter อาจมีกระเปแหน้าท้องก็เป็นได้ใครจะไปรู้
เมื่อไม่นานมีการขุดพบโครงกระดูกขนาดยักษ์ รูปร่างคล้ายมนุษย์ ได้เรื่องงานเข้าเลย แสดงว่าเมื่อก่อนมียักษ์อยู่จริง ต่างคนต่างงัดเหตุผลออกมาอ้าง ทำให้เราท่านหลงทาง บ้างก็เชื่อ เพราะเห็นมาแต่เด็กที่หน้าวัด ต้องมีจริงถึงมีการนำมาสร้างหรือกล่าวถึงในนิยายพื้นบ้านทุกประเทศ เดือดร้อนอีกแล้ว ผมนะสับสนจริง ๆ
ท่าน ปลักโค ช่วยหาภาพ น้ำท้วมโลก หรือนครแอสแลนด์ติสให้ผมด้วย คิดว่าวันนี้จะเขียนเรื่องน้ำท่วมโลกให้จบ หากยังเพลินจะต่อเรื่องมนุษย์ต่างดาว เอาเรื่องแบบนี้ละดีพิสูจน์ไม่ได้

ภาพนี้แถมผมชอบจริง ๆ
chito
แอบอ่านอยู่นาน แวะเวียนมาคารวะอังเคิลบ๊อบครับ สุดยอดจริง ๆ ผมติดงอมแงมเลย

รุ้สึกตัวว่าตั้งแต่อายุขึ้นเลขสาม รู้สึกว่าจะชอบอะไรที่มันคลาสสิค ๆ อะครับ แหะ ๆ

ยิ่งเป็นจิ๊กโก๋อมตะย่างอังเคิลบ๊อบนี่ สุดยอดเลยครับ จะติดตามต่อไปนะครับ

hiwatcher
ซากมนุษย์ต่างดาวยุคโบราณ ชัวร์ คนขุดในภาพน่าจะเป็นแถบชมพูทวีป คนอินเดียมีเรื่องเล่าเกี่ยวกับพระเจ้าจากท้องฟ้าเยอะ เอ...หรือว่าเป็นซากยักษ์ในรามเกียรติ์

เรื่องเล่านน้ำท่วมโลกในอดีต เนื้อหาซ้ำกันระหว่าง พระมนู กับ โนอาห์ สองคนนี้น่าจะเป็นคนเดียวกัน สังเกตุจากชื่อ นู+โน เวลาออกเสียงต้องทำปากจู๋ๆ เหมือนกัน (เวลาผ่านมานานเสียงเรียกอาจเพี้ยนไปได้ เช่น คุรุ = kuru = กูรู้ = คุรุ = ครู) dry.gif

ขอบคุณ คุณ pukko มากครับ ที่ช่วนนำรูปมาลง
BOBBKK
QUOTE(hiwatcher @ Nov 30 2009, 02:32 PM) *
ซากมนุษย์ต่างดาวยุคโบราณ ชัวร์ คนขุดในภาพน่าจะเป็นแถบชมพูทวีป คนอินเดียมีเรื่องเล่าเกี่ยวกับพระเจ้าจากท้องฟ้าเยอะ เอ...หรือว่าเป็นซากยักษ์ในรามเกียรติ์

เรื่องเล่านน้ำท่วมโลกในอดีต เนื้อหาซ้ำกันระหว่าง พระมนู กับ โนอาห์ สองคนนี้น่าจะเป็นคนเดียวกัน สังเกตุจากชื่อ นู+โน เวลาออกเสียงต้องทำปากจู๋ๆ เหมือนกัน (เวลาผ่านมานานเสียงเรียกอาจเพี้ยนไปได้ เช่น คุรุ = kuru = กูรู้ = คุรุ = ครู) dry.gif

ขอบคุณ คุณ pukko มากครับ ที่ช่วนนำรูปมาลง

ท่านถ้ำมอง มีเหตุผลดี น่าเชื่อถือ อย่างเช่น ฮิ วัด เซ่อ พอผ่านไปนาน ๆ เข้า ก็เพี้ยนกลายเป็น นั่งจ้อง ฮิ เป็นไปได้งัยเนี่ยะ เหลือเชื่อ
BOBBKK
เอามาให้ดูกันเต็ม ๆ ทั้งซากมนุษย์ยักษ์ที่อินเดีย และซาอุ พร้อมด้วยคลิปเรื่อง 2012 ที่เกี่ยวข้องกับยักษ์และมนุษย์ต่างดาว
ผมไม่ออกความเห็นใดใด เชิญทุกท่านใช้วิจารณญาณในการดูและชม เชิญครับ

ภาค 1
http://www.youtube.com/watch?v=O96ZMPXuv1A

ภาค 2
http://www.youtube.com/watch?v=Sxfs1iEg144

ที่เหลือลองดูรูปครับ เหลือเชื่อ แต่อย่าเชื่อนะครับ

อันนี้มนุษย์ต่างดาว

BOBBKK
BOBBKK

มีเรื่องพิศวงมาฝากเพื่อน ๆ อย่าคิดมากนะ เดี๋ยวฉี่เหลือง ใครที่เคยดู Indy 4 จะเห็นได้จากในหนังพระเอกตามหากะโหลกแก้ว เพื่อไขปริศนา แต่แล้วตอนจบไม่น่าเลย
กลายเป็นมนุษย์ต่างดาวไป เรื่องกะโหลดแก้วมีจริง ๆ และได้ถูกขุดพบในแถบอเมริกาใต้ ซึ่งตามความเข้าใจว่าเป็นสมัยมายาเฟื่องฟู บางคนเอาไปเกี่ยวพันกับเรื่อง
อาณาจักรที่สูญหาย แอตแลนติส แต่ก็มีอีกส่วนใหญ่ที่เชื่อว่าเป็นฝีมือของมนุษย์ต่างดาว แต่ที่แน่ ๆ ทุกหัวเป็นของเก่ามีอายุนับพันปี และโดยความรู้ในขณะนั้นไม่มี
ทางที่คนที่ถือหอก ก่อไฟ จะทำได้ ทำให้เป็นเรื่องที่พูดคุยไม่รู้จบ เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่หาคำตอบไม่ได้ เก็บเอาไว้ทะเลาะกันตอนกินเหล้า
หัวกะโหลกอันล่าง อยู่ในพิพิธภัณฑ์ในกรุงลอนดอน ซึ่งซื้อมาจากร้านเพชรทิฟฟานี่ กรุงนิวยอร์ค แต่มีคนไปถามที่ร้าน(ออเดย์แฮปเบิ้ลรึป่าวไม่รู้) ทางร้านบอกไม่รู้ที่มา
มีคนเอามาขาย เลยซื้อไว้ จบข่าว
BOBBKK
เรียน พ่อแม่พี่น้อง ญาติโยม
รบกวนนิดช่วยออกความเห็น ติ ชม แนะนำ อะไรบ้างสิครับ มันเหงานะครับ ช่วย ๆ กันหน่อย เหงามาก ๆ เดี๋ยวผมปีนเสาไฟฟ้านะจะบอกให้
จิ๊กโก๋อมตะ คนเดิม
hellodude
หนังเรื่อง 2012 ยังไม่ได้ดูเลยค่ะ ไม่รู้ว่าสนุกรึเปล่า พอดีเปลี่ยนใจไปดู New Moon สะก่อน wub.gif
ส่วนเรื่องมนุษย์ต่างดาว ส่วนตัวคิดว่าน่าจะมีจริงนะคะ (อยากให้มีจริงๆด้วยแหละ)
ถ้ามีการยืนยันว่ามีจริงๆนะ หนูจะเลิกเรียนหนังสือเลย เพราะไม่รู้จะเรียนไปทำไม อิอิ
BOBBKK
QUOTE(hellodude @ Dec 2 2009, 10:34 AM) *
หนังเรื่อง 2012 ยังไม่ได้ดูเลยค่ะ ไม่รู้ว่าสนุกรึเปล่า พอดีเปลี่ยนใจไปดู New Moon สะก่อน wub.gif
ส่วนเรื่องมนุษย์ต่างดาว ส่วนตัวคิดว่าน่าจะมีจริงนะคะ (อยากให้มีจริงๆด้วยแหละ)
ถ้ามีการยืนยันว่ามีจริงๆนะ หนูจะเลิกเรียนหนังสือเลย เพราะไม่รู้จะเรียนไปทำไม อิอิ

ผมก็ยังไม่ได้ดู ไม่มีคนดูด้วย ไม่กล้าดูคนเดียว แต่น่าจะสนุกนะ หนังเกี่ยวกับหายนะสนุกทุกเรื่อง
มนุษย์ต่างดาวผมก็ว่ามีจริง แต่หน้าตาไม่น่าเป็นอย่างที่เห็น ๆ กัน จักรวาลกว้างใหญ่ไพศาลไม่มีจุดจบ
ยังมี galaxy อีกเป็นล้าน ทำไมจะมีสิ่งมีชีวิตไม่ได้ แต่จะมาหาเราในรูปแบบใด ไม่น่าง่ายเพราะห่างกันไกลมาก
หลักฐานที่มีอยู่ อเมริกาก็ไม่ยอกบอกซักทีว่ามีอะไรอยู่บ้าง ปล่อยให้เป็นข่าวลือไปเรื่อย ๆ เดี๋ยว รอสเวล
นิวเม็กซิโก area 51 ก็เป็นข่าวบ่อย ๆ ชาวโลกจะบ้าตาย ยังมีสิ่งลึกลับอีกมากมาย ยักษ์ละมีป่าว สัตว์ประหลาด
เนสซีแห่งล๊อคเนส เยติแห่งเทือกเขาหิมาลัย เมื่อคืนดู Discovery เกี่ยวกับ Big Foot ยังมีปลาหมึกยักษ์อีก
อ้าวคุณดูดยังเรียนอยู่รึ เรียนที่ไหน ยังไม่ได้บอกเลย
hiwatcher
หัวกระโหลกอันล่าง มีคนบอกว่าเป็นของปลอม โดยการค้นคว้าย้อนกลับไปจนมีหลักฐานมั่นใจว่านายคนที่ค้นพบนั่นแหละไปจ้างช่างทำขึ้นมา

แต่ไอ้ซากกระดูกยักษ์นั่น ผมเชื่อว่าเป็นมนุษย์ต่างดาว ชัวร์ เขามาอาศัยอยู่ที่นี่ช่วยเหลือชาวโลก สมัยเด็กๆ ผมเรียกเขาว่า อุลตร้าแมน ครับ เอิ้ก
BOBBKK
QUOTE(hiwatcher @ Dec 2 2009, 03:51 PM) *
หัวกระโหลกอันล่าง มีคนบอกว่าเป็นของปลอม โดยการค้นคว้าย้อนกลับไปจนมีหลักฐานมั่นใจว่านายคนที่ค้นพบนั่นแหละไปจ้างช่างทำขึ้นมา

แต่ไอ้ซากกระดูกยักษ์นั่น ผมเชื่อว่าเป็นมนุษย์ต่างดาว ชัวร์ เขามาอาศัยอยู่ที่นี่ช่วยเหลือชาวโลก สมัยเด็กๆ ผมเรียกเขาว่า อุลตร้าแมน ครับ เอิ้ก

วันนี้ว่าง ไม่ไปนั่งจ้อง ฮิ หรือครับ จ้องบ่อย ๆ ระวังนะครับ ขอดูบัตรประชาชนด้วย
หัวกะโหลกที่ว่าทางพิพิธภัณท์บอกไม่อยากพิสูจน์ ขอตั้งโชว์ไว้ และไม่อยากรู้ที่มาที่ไป พูดง่าย ๆ ไม่อยากพูดถึงนะ
ซากกระดูกยักษ์ ผมเคยดูทาง Discovery บอกว่าเป็นซากช้างโบราณที่คนรุ่นหลังขุดเจอแล้วตกใจคิดว่ายักษ์ เลยเรียงใหม่ แล้วฝังดินไว้ มันจะเป็นไปได้ยังไง ดูยังไงก็เป็นคน ทำให้ผมนึกถึงหนังฝรั่งเศสเรื่องหนึ่งจำชื่อเรื่องไม่ได้ Jack เอาวัวตัวสุดท้ายไปแลกกับเมล็ดถั่ว แล้วต้นถั่วทะลุขึ้นฟ้า เขาเลยขึ้นไปขะโมยห่านที่ออกไข่เป็นทอง แล้วตัดต้นถั่วยักษ์ตกมาดาย หลังจากนั้น ลูกหลานก็กลายเป็นมหาเศรษฐี จนวันหนึ่งกำลังจะก่อสร้างโรงแรม คนงานขุดเจอโครงกกระดูกยักษ์ เอามาต่อกัน เขาสงสัยเลยสืบเรื่องราวแต่ปางก่อน จนรู้ว่าบรรพบุรุษได้ทำร้ายชุมชนยักษ์ และเขาจะแก้ไข จึงขึ้นไปบนเมืองยักษ์ เพื่อสารภาพผิด เจอลูกหลานยักษ์นางเอก จึงร่วมกันช่วยแก้ข้อกล่าวหา
ใครจำชื่อเรื่องบอกด้วย ดูแล้วมันดี แจ๊คผู้ฆ่ายักษ์ ที่ไม่เหมือนที่เคยดูเลย
แต่หากโครงกระดูกยักษ์ เป็นมนุษย์ต่างดาว หากบันทุกกันมาสักร้อยตน ยาน UFO จะลำขนาดไหนละ แล้วคงหนักพิลึก ผมว่ามันจะบินไม่ขึ้นนะ อย่าว่าไปท่องอวกาศเลย แค่บินขึ้นคงเหนื่อยแล้วละ
omega doom

เหมือนโดนจับมาจากวงไฮโลเลย...มีกุญแจมือด้วย... thumbdown.gif
BOBBKK

พ.ศ. 2506 หรือ ค,ศ, 1963 หรือเมื่อ 46 ปีที่แล้ว มีหลายสิ่งหลายอย่างเกิดขึ้น ที่สำคัญคือการลอบสังหารท่านประธานาธิบดีสหรัฐ คนที่ 35 John F. Kennedy (JFK) วันที่ 22 พฤศจิกายน 1963 เหตุเกิดที่ ดัลลัส เท็กซัส ขณะตระเวณหาเสียง โดยมือปืนชื่อ Lee Harvey Oswald มีคนนำมาสร้างเป็นหนังหลายรายที่น่าสนใจคือเรื่อง JFK ของ Oliver Stone และในประเทศไทย วันที่ 8 ธันวาคม 2506 จอมพลสฤษดิ์ ธนะรัชต์ นายกรัฐมนตรีถึงแก่อสัญกรรม ในยุคสมัยของท่านเหล่าขโมยหรือโจรร้ายต่างหลบลี้หนีหน้าไปพักผ่อนในลาดยาวกันหมด ที่น่าสนใจคือการใน ม.17 แห่งรัฐธรรมนูญยิงเป้าผู้วางเพลิงไป 2 ครั้ง ทำให้ไม่ได้ยินเสียงรถดับเพลิงไปนาน หลายท่านที่เกิดทันยังพูดถึงท่านอยู่ ปี 2506 รัฐบาลเริ่มทำการเวียนคืนที่ดินบริเวณหนองงูเห่าเพื่อทำการสร้างสนามบินนานาชาติแห่งใหม่ และมีการเสนอสร้างให้ฟรีจากบริษัท Northtrop จากอเมริกาผู้สร้างเครื่องบินรบ ตระกูล F5 และ F16 ในสมัยท่านจอมพลถนอมเป็นนายกรัฐมนตรี ซึ่งอเมริกาเพิ่มกำลังรบเข้าสู่สงครามเวียตนามและไทยได้มีข้อตกลงให้อเมริกามาตั้งฐานทัพ มีการก่อสร้างท่าเรือสัตหีบเพื่อใช้จอดเรือรบและมีการสร้างสนามบินต่างจังหวัดเพื่อเพื่อใช้จอดเครื่องบินรบ มีการตัดถนนใหม่เพื่อ กิจกรรมต่าง ๆ ในการทำสงครามกับเวียตกง ขอเสนอสร้างสนามบินหนองงูเห่าโดยให้แลกกับโภคภัณท์โดยเฉพาะข้าวสารซึ่งไทยเป็นผู้ผลิตรายใหญ่ ขอเสนอดีแต่ถูกคัดค้านโดยสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเนื่องจากเป็นการให้สร้างโดยไม่มีการประมูล ผิดหลักเกณฑ์การก่อสร้างของรัฐบาล แต่การเวียนคืนที่ดินทั้งหมดเกือบสองหมื่นไร่ ใช้เวลาเกือบสิบปีจึงเวียนคืนมาครบ แต่มิได้ดำเนินการต่อใดใด และที่กรุงวอชิงตันในปี 1963 เป็นการเริ่มต้นของการเดินขบวนเพื่อเรียกร้องของคนว่างงาน และจะมีต่อเนื่องไปตลอดจนกลายเป็นกลุ่มบุพผาชนหรือฮิปปี้ในกาลต่อมาและยังคงประท้วงแต่เป็นการประท้วงสงครามเวียตนาม

ปี 1963 มีสิ่งที่เป็นขวัญใจประชาชนหลายอย่าง รถเก๋งกำลังเป็นที่หมายปอง ไปทั่วโลก ในอเมริกา Ford Mustang สัญญลักษณ์เจ้าม้าป่า เป็นขวัญใจคนอเมริกัน หนุ่ม ๆ มองตาละห้อยด้วยความอยากได้ สาว ๆ มองตาเป็นมันอยากจะเป็นตุกตาหน้ารถ นอกจากนั้น รถเล็ก ๆ ที่เป็นรถประชาชน เพื่อประชาชน Volk เต่า ก็อวดโฉมในปีนี้ เป็นที่นิยมไปในทันที ส่วนสองล้อที่ออกมาแย่งตลาดรถอเมริกัน ด้วยขนาดกระทัดรัด แต่ดูแปลกตามาก Vespa สองล้อขนาดเล็ก ก็ออกมายั่วน้ำลายในปีนี้เช่นกัน

ในปี 1963 วงการเพลงได้ให้การต้อนรับ 4 หนุ่ม จากลิเวอร์พูล อังกฤษ ผู้จะมาสร้างตำนานให้แก่โลกดนตรี และยิ่งใหญ่ที่สุดตราบปัจจุบันยังหาใครแทนที่ไม่ได้ ถูกต้องนะครับผมพูดถึง The Beatles สี่เต่าทอง พวกเขานำเพลง She Loves You ขึ้นอันดับ 1 ในอังกฤษ 4 สัปดาห์ เป็นการเริ่มยุค Beatles Mania และนำทัพบุก U.S.A ในปีถัดไป เพลงอื่น ๆ ที่ได้รับความนิยม Sweet For My Sweet ของ The Seashsers เพลง Blowing In The Wind , Welcome To My World, Rhythm Of The Rain, Some People, Judy Judy Judy, Puff The Magic Dragon, Hey Paula, I Will Follow Him และที่ไม่กล่าวถึงไม่ได้คือ นักร้องญี่ปุ่น Kyu Sakamoto นำเพลง Sukiyaki ติดอันดับ 1 เพลงยอดนิยมในสหรัฐได้ และเพลงนี้ยังได้รับความนิยมอย่างสูงในบ้านเราและทั่วโลก เป็นนักร้องเอเซียคนแรกที่ทำได้ เสียงเพลงของเขาทุกวันนี้ยังพอหาฟังได้ทางวิทยุ ส่วนในบ้านเราเริ่มนิยมดนตรีประเภท กีตาร์ 3 ตัว กลอง 1 ชุด โดยเรียกพวกเขาว่า ชาโดว์ เพลงที่ร้องเป็นเพลงฝรั่งเกือบทั้งหมด โดยมีการจัดการประกวดครั้งแรกที่ศาลาไคเช็คชนภ์ (พ.ศ.2505 หรือ2506 ไม่แน่ใจ) ถนนเพชรบุรีตัดใหม่ (ข้าง ๆ ธ.ไทยพาณิชย์ปัจจุบันเป็นโรงพยาบาล) มีวงชาโดว์เข้าประกวดหลายวง ได้วง Silver Sands ชนะเลิศการประกวด วงดนตรีชาโดว์แถวหน้ายุคนั้นยังมี The Whitehouse, P.M.7, หลุยกีตาร์บลู, Charmimg Boy, Johny Guitar วงชาโดว์เหล่านี้จะรับงานรื่นเริงตามมหาวิทยาลัย ที่พบเห็นประจำคืองานประจำปีงานรัฐธรรมนูญที่สวนลุมพินี งานกาชาดที่สวนอัมพร งานวชิราวุธที่ใกล้ ๆ สนามหลวง สถานที่เล่นจะเป็นร้านอาหารของสี่เหล่าทัพหรือไม่ก็ร้านไก่ย่าง และการฉายหนังรอบแรกทั้งหนังไทยหรือหนังฝรั่งวัยรุ่นโดยเฉพาะหนังเพลงไม่ว่าจะเป็นเอลวิสหรือคริฟฟ์ริชาร์ดจะนิยมจัดเป็นรายการพิเศษโดยมีวงดนตรีเหล่านี้แสดงก่อนฉายหนัง เรียกว่า รอบปฐมทัศน์

ด้านวงการภาพยนต์ในปี 1963 มีหนังเด่น ๆ ดัง ๆ อยู่หลายเรื่องบางเรื่องทุกวันนี้ยังมีคนตามหา DVD เพื่อมาดูระลึกถึงความหลัง ที่น่าจะกล่าวถึง คือ Cleopatra ที่มี อลิซาเบท เทเลอร์ กับ ริชาร์ด เบอร์ตัน นำแสดง หนังยิ่งใหญ่ ฉากมโหฬาร ผมจำไม่ได้ครั้งแรกฉายที่ไหน ใครทราบช่วยบอกที ผมดูตอนมาฉายที่ สุขุมวิทเธียเตอร์ อีกเรื่องซึ่งดังมาก มีโฆษณาทางทีวีทุกวัน มีป้ายโฆษณาตามถนน พูดง่าย ๆ มีโฆษณาหนักมาก และก็ได้ผลผู้คนกล่าวขาน เป็น Talk Of The Town ในสมัยนั้น The Great Escape หรือชื่อไทยว่า แหกค่ายมฤตยู มีสตีฟ แมคควีน ร่วมกับดาราดัง ๆ หลายท่าน ที่สำคัญผู้คนติดตาติดใจกับฉากที่ สตีฟ แมคควีน ขี่มอเตอร์ไซด์โดดข้ามรั้วลวดหนาม หนุ่ม ๆ พากันซื้อหามอเตอร์ไซด์มาขี่กันเป็นแถว 55 Day in Peking หรือชื่อไทย 55 วันในปักกิ่ง ก็ฉายปีนี้ The Nutty Professor เวอร์ชั่นที่แสดงโดย Jerry Lewis ดูแล้วท่านจะนึกรักเจอร์รี่เลวิส ขำกลิ้งจริง ๆ The Birds หนังสุดคลาสสิคของอัลเฟรด ฮิทค๊อก ก็มาปีนี้เหมือนกัน อีกเรื่องหลายท่านยังจดจำ บางคนดูตั้งหลายรอบ เป็นหนังขวัญใจกลางแปลง พวกหนังขายยาเอาไปฉายทั่วประเทศ เป็นอีกเรื่องที่ใครเคยดูหนังกลางแปลงต้องเคยเจอ Jason and the Argonauts อภินิหารขนแกะทองคำ หนังที่เข้าทำเนียบขึ้นหิ้งของ Ray Harryhausen จำของตำนานหนัง stop motion ผู้คนจำยักษ์ทาลอสที่อยู่เฝ้าเกกาะเทพเจ้า หรือฉากที่เจสันดวลดาบกับนักรบโครงกระดูก It a mad mad madmad world ชื่อไทย โลกบ้าบ้า บอบอ เรื่องนี้คนบ้านเราชอบมาก เป็นหนังตลกที่ดูแล้วเพลินแต่ยาวมาก The Pink Panther ฉบับที่แสดงโดย Peter Seller นักสืบเจ้าของฉายาเจ้าเสือสีชมพู ปรากฏกายปีนี้ ทำให้เพลงไตเติ้ลของหนังถูกเอาไปเปิดตามสถานีวิทยุ ทุกวันนี้ยังมีการนำไปใช้ประกอบหนังและละครอยู่ แล้วสายลับเจ้าของรหัสสังหาร 007 ปีนี้ก็ออกปฏิบัติงานอีกครั้งในเรื่อง From Russia With Love ทุกท่านคงดูกันแล้ว เพราะแผ่นดีวีดีออกไม่รู้กี่รอบแล้ว จนปัจจุบันยังออกเป็นบลูเรย์อีก คนที่ชอบไม่รู้จะต้องซื้ออีกกี่รอบ และที่ลืมไม่ได้ในปี 2506 หนังของ Elvis ยังคงเข้ามาเก็บเงินบ้านเราเหมือนเดิม ปีนี้มีสองเรื่อง Fun In Acapulco เข้าฉายที่โรงหนังพาราเมาท์ ประตูน้ำ และเรื่อง It Happened At The World’s Fair เข้าฉายที่เฉลิมไทยกับโรงหนังคิงส์ วังบูรพา ผมชอบเรื่องนี้เพราะดูแล้วเหมือนได้ไปเดินเล่นในงาน world fair ซึ่งจัดขึ้นที่ซีแอดเติ้ล เพราะหนังเขาเอางานแฟร์เป็นฉาก และมีเพลง one broken heart for sale บ้านเราฮิทมากเพลงนี้ จนมีคนเอาไปแปลงเป็นเนื้อไทยร้องกันสนุกสนาน “ใครจะซื้อหัวใจเปล่าเปลี่ยว ดีทีเดียวทว่าอกหัก ดวงใจช้ำรัก ขายขาด.........” ส่วนหนังของ Cliff Richard เรื่องที่ 2 Summer Holiday เข้าฉายที่เฉลิมไทย นอกจากเพลงเพราะ ๆ แล้วแต่ดังไม่เท่าเพลงหัวใจขายขาด ฉากหลังของ London และภาพรถเมล์สีแดงสองชั้นยังเป็นที่ประทับใจใครอีกหลายคน โดยก่อนหน้าปี 2505 The Young One ก็ฉายเฉลิมไทย และมีหนังเพลงอีกหลายเรื่องฉายที่นี่ และที่สำคัญวัยรุ่นสมัยนั้นจะนิยมนัดมาพบกันที่เฉลิมไทย เพราะที่หน้าโรงมีสถานที่นัดพบคือร้าน POP ตราเป็ด นั่งกินไอสครีมหรือข้าวโพดคั่ว เหมือนที่เราพบเห็นตามหน้าโรงหนังในปัจจุบัน วัฒนธรรมการกิน Popcorn กับการดูหนังมีมา 50 ปีแล้ว ปีนี้มีข่าวหน้าหนึ่งอีกข่าว พระเอกดัง Marlon Brando เดินทางมาเที่ยวเมืองไทย และได้เป็นแขกพิเศษของท่าน ม.ร.ว.คึกฤทธิ์ ปราโมช

มาที่หนังไทย ปีนี้ที่ดังสุดต้องยกให้หนังเรื่อง ครุฑดำ สร้างโดยชัยบัญชาภาพยนตร์ ใช้มิตร ชัยบัญชาลงทุนสร้างเอง แสดงเอง พอหนังเข้าฉายรอบปฐมทัศน์ ดนตรีเล่นจนไม่มีอะไรจะแสดงต่อ พระเอกมิตรต้องออกมาหน้าเวทีแจ้งคนดูว่า หนังไม่ผ่านเซ็นเซอร์ โดยจะฉายหนังเรื่องอื่นแทน และให้เอาตั๋วเก็บไว้ จะแก้ไขแล้วนำกลับมาฉายใหม่ ภายหลังแก้ไขเนื้อหาแล้วเปลี่ยนชื่อเป็น เหยี่ยวดำ จึงฉายได้ (เซ็นเซอร์ไม่ผ่านเพราะครุฑเป็นสัญญลักษณ์ของหน่วยงานรัฐบาลไม่เหมาะที่จะเอามาเป็นตราของผู้ก่อการร้าย) หนังไทยที่มีเพลงฮิทจนเป็นอมดะมาจนทุกวันนี้ และมีการสร้างหลายรอบทั้งหนังและละคร เรื่อง จำเลยรัก มิตรแสดงคู่กับพิศมัย วิไลศักดิ์ เพลงที่คุณสวลีร้องไว้ “เจ็บแค้นเคืองโกรธโทษฉันใย ฉันทำอะไรให้เธอเคืองขุ่น..........” เชื่อว่าทุกท่านต้องเคยได้ยินเพลงนี้ คุณมิตรกลับมารับบทอินทรีแดงอีกครั้งใน อวสานอินทรีแดง คู่กับเพชรา เชาวราษฎร์ มีหนังของพระเอกใหม่ที่ผู้คนฮือฮามาก เพราะเป็นนักเพาะกาย สมบัติ เมทะนี จับคู่มากับ รัตนาภรณ์ อินทรกำแหง นางเอกนักบู๊ ใน สมิงสาว หนังเคาบอยแบบไทย ๆ เข้าฉายที่โรงหนังเอ็มไพร ปากคลองตลาด มีการนำสมบัติไปควงปืนโชว์ทางทีวีเพื่อโปรโมทหนัง พระเอกสมบัติควงปืนได้เก่งจริง ๆ ไม่รู้ยังควงได้ไหม เพราะหลังจากนั้นยังควงปืนอีกหลายเรื่อง ส่วนเพลงไทยที่เป็นเพลงลูกกรุงนอกจากเพลงจำเลยรักที่ได้ฟังทุกวันแล้วก็มีเพลง เหมือนคนละฟากฟ้า ของคุณธานินทร์ อินทรเทพ ที่วิทยุขยันเปิด นอกนั้นเป็นเพลงลูกทุ่งโดยเฉพาะคุณชาย เมืองสิงห์ จากวงดนตรีจุฬารัตน์ เพลงที่เขาแต่งเองร้องเองออกมาไม่ขาดระยะ ลูกสาวใครหนอ, มาลัยดอกรัก, น้ำนิ่งไหลลึก, แต่เพลงที่ดังมากมาก วิทยุเปิดกันแผ่นทะลุ ด้วยจังหวะม้าย่องที่มันส์มาก บ้านเรือนเคียงกัน จากการแต่งของ ลพบุรีรัตน์ เพลงนี้ตามบาร์รำวงจะชอบมาก มีการนำไปทำเป็นเพลงบรรเลง ทุกวันนี้ยังได้ยิน และอีกเพลงที่เข้าหูแล้วติดใจ เพลงใจนางเหมือนดั่งทางรถ จากเสียงของ ชัยชนะ บุญนะโชติ ชื่อเพลงไปติดอยู่ท้ายรถสิบล้ออยู่นาน จนในที่สุดถูก เชกูวาร่า กับตำรวจเซอร์ปิโก้ แย่งพื้นที่ไป

ปีนี 2506 ประเทศไทยมีการจัดการประกาศรางวัลตุ๊กตาทอง โดยจัดประกาศผลอย่างเป็นทางการในวันที่ 9 กุมพาพันธ์ 2506 ที่สวนอัมพร การประกวดจะดูจากหนังที่ออกฉายในปีที่ผ่านมาแบบเดียวกับออสการ์ของอเมริกา ซึ่งในภายหลังมีการจัดแต่ให้รางวัลแก่หนังที่ยังไม่ออกฉายเลยมีปัญหาตามมามากมาย เคยมีการแย่งรางวัลกันบนเวทีจนโด่งดังก็เคย แต่งานเรามีไม่ทุกปี จัดบ้างไม่จัดบ้าง ด้วยเหตุผลไม่พร้อม การประกาศในปีนี้เป็นไปตามคาด หนังยอดเยี่ยมได้แก่หนังเรื่อง เรือนแพ ของอัศวินภาพยนตร์ แบบไร้คู่แข่ง นอกจากนั้นพระเอกไชยา สุริยัน ยังรับรางวัลดารานำชายยอดเยี่ยม ส่วนคุณ ส,อาสนจินดา ก็รับรางวัลดาราประกอบชายยอดเยี่ยม ที่เหลือรางวัลออกแบบฉากยอดเยี่ยมและรางวัลบันทึกเสียงยอดเยี่ยม รวมแล้ว 5 รางวัล โดยรางวัลดารานำฝ่ายหญิง คุณเมตตา รุ่งรัตน์ได้ไปจากหนังเรื่อง วัยรุ่นวัยคะนอง ส่วนประกอบหญิงได้แก่ คุณสุพรรณ บูรณพิมพ์ จากเรื่องสุรีรัตน์ล่องหน สำหรับเรื่องสุรีรัตน์ล่องหนเป็นนิยายดังสมัยที่ละครวิทยุยังฮิททางคลื่น เอเอ็ม โดยคณะกันตนา คนติดกันทั้งบ้านทั้งเมือง ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังมีละครวิทยุอยู่รึป่าว ปี 2506 มีหนังไทยออกฉายทั้งสิ้น 44 เรื่อง หนังฝรั่งอเมริกา 182 เรื่อง หนังอังกฤษ 12 เรื่อง หนังจีน 119 เรื่อง หนังญี่ปุ่น 76 เรื่อง หนังอินเดีย 53 เรื่อง หากดูตามนี้แล้วหนังไทยเจอศึกหนักมาก แต่ยังโชคดีที่อยู่รอดมาจนทุกวันนี้ จะเห็นว่าหนังจีนเข้ามาตีตลาดบ้านเราอย่างเพลิดเพลิน ยิ่งช่วงนี้มีหนังกำลังภายใน กำลังภายนอกเข้ามาด้วย ถูกใจคอหนังบ้านเราเป็นอย่างยิ่ง และเราจะเห็นแววหนังอังกฤษที่กำลังจะจากไป โดยมีหนังจากอเมริกาเข้ามาครองตลาดทั้งหมด ในสมัยนั้นเรายังมีหนังญี่ปุ่นและหนังแขกให้ดูมากมายหลายเรื่อง คนดูหนังสมัยนั้นทางเลือกมีเยอะมาก

ส่วนการประกาศผลออสการ์ประจำปี 1963 นั้น เป็นธรรมดาของออสการ์ เข้าจะจัดงานประมาณเดือนมีนาคม ของทุกปี อย่างปีนี้ก็จะเป็นหนังของปี 1962 ซึ่งเป็นครั้งที่ 35 ตามฟอร์ม หนังเรื่อง Lawrence Of Arabia ได้ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมไปตามคาด และผู้กำกับ David Lean ก๊ได้รับรางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมไปครองจากเรื่องเดียวกัน และได้รับรางวัลอื่น ๆ อีก รวมแล้วรับไปทั้งสิ้น 6 รางวัล ในขณะที่ดารานำชาย นายแกงกะหรี่เป็ด Gregory Peck ได้รับจากหนังขาวดำที่สร้างจากนิยาย Best Seller เป็นหรื่องการต่อสู้ของคนผิวดำ เรื่อง To Kill A Mockingbird เคยเห็นมีขายเป็น DVD Import ลองไปหาซื้อมาดูจะได้รู้ว่าดีอย่างไร แต่อย่าหลับเสียก่อนละ ส่วนฝ่ายหญิงได้แก่ Ann Bancroft จากเรื่อง The Miracle Worker เป็นอย่างไรไม่รู้ไม่เคยเห็นเลยเรื่องนี้ ใครเคยดูเล่าให้ฟังบ้าง เรื่องนี้ยังได้รางวัลดาราสมทบหญิงยอดเยี่ยม ดาราสาวขวัญใจชายไทย Patty Duke ได้ไปครอง สงสัยต้องหามาดูเสียแล้ว

ในปี 2506 ตอนต้นปีมีหนัง Shaw Brothers เข้าฉายเรื่องหนึ่งทำให้คนไทยเชื้อสายจีน อาซิ้ม อาซ้อ อาตี๋ อาหมวย อากง อาม่า พากันตื่นเต้นออกอาการกันน่าดู The Shepherd Girl หรือชื่อไทยว่า เพลงรักลมสวาท เป็นเรื่องของสาวเลี้ยงแพะกับหนุ่มชาวเรือ แล้วมันประทับใจตรงไหน หากท่านที่เกิดทันคงจำกันได้ หนังเรื่องนี้เป็นการเกี้ยวพาราสีระหว่างสาวหนุ่ม แต่การเกี้ยวพาราสีกันนั้นใช้เสียงเพลงเป็นสื่อกลาง เพลงที่ใช้เป็นเพลงพื้นบ้านร้องโต้ตอบกันชายหญิง ที่สำคัญแผ่นเสียงเพลงประกอบหนังเรื่องนี้ออกจำหน่าย และมีการทำเป็นเทปรีล (เทปกลมม้วนใหญ่) ออกจำหน่าย ร้านค้าสองข้างทางแถวเจริญกรุง เยาวราช พากันเปิดกันเสียงดังลั่นถนน ผู้คนจึงแห่ไปดูหนังกันถล่มทลาย เพลงทุกเพลงในหนังมีความไพเราะ เนื้อเรื่องดูแล้วสนุกสนานถูกใจ ฟังแค่เพลงก็เกนคุ้มแล้ว พอปลายปี 2506 Shaw Brothers ก็ซ้ำเติมความสนุกสนาน ความประทับใจเข้าไปอีกด้วยหนังเรื่อง The Songfest เพลงรักชาวเรือ เหมือนเดิมหนุ่มจีบสาว สาวจีบหนุ่ม ใช้เสียงเพลงเป็นสื่อกลาง ร้องโต้ตอบไปมา พระเอกยังคงแจวเรือแต่นางเอกขึ้นเขาไปปลูกชา เรื่องนี้มีเพลงมากกว่าเรื่องแรก ผู้คนแห่กันไปดูแน่นโรงหนัง โอเดียน เหมือนเดิม 46 ปีผ่านไป ไม่มีใครคาดคิดหนังทั้ง 2 เรื่องกลับมาให้เราท่านได้ชื่นชมอีกครั้ง โดยไม่ต้องนั่งรถออกจากบ้าน ความประทับใจวิ่งไปหาเราท่านถึงบ้านด้วยเท็คโนโลยี่ DVD ราคาย่อมเยาว์ ดูพร้อมกันทั้งครอบครัวทำให้ทุกคนในครอบครัวกลับเข้ามาใกล้ชิดกันอีกครั้ง แม้คนที่เกิดไม่ทันยุคก็น่าจะหามาดู หรือนำไปฝากญาติผู้ใหญ่ ก็เป็นของกำนัลที่ล้ำค่าด้านคุณค่าแต่ย่อมเยาว์ในราคา หนังแบบนี้ละที่เรียกว่า อมตะ

aey_fm
QUOTE(BOBBKK @ Nov 27 2009, 02:52 PM) *
QUOTE(aey_fm @ Nov 27 2009, 02:07 PM) *
มาร่วมยินดีกะUncle Bob ด้วยนะคะ หนูยังตามอ่านอยู่คะ แต่ไม่ค่อยได้ถามสิ่งที่อยากรู้ เพื่อนๆ ถามไปหมดแล้ว

ขอบคุณคะ สำหรับความหลังพร้อมคลังความรู้ อีกมากมาย

ขอบคุณน้องเอ๋..อยากรู้เรื่องอะไรก็ถามได้นะ ยังเรียนอยู่รึป่าว หากยังเรียนถามเรื่องเรียนก็ได้ นึกเสียว่า Tutor Channel

เลิกเรียนแล้วคะ ห่างกะUncle Bobหลายสิบปีคะ ยังตามอ่านอยู่เรื่อยๆ คะ ไม่รู้มีใครถามหรือยังความจำไม่ค่อยดีกระทู้นี้เนื้อหาเยอะ

เอ๋ อยากทราบเกี่ยวกับโรงหนังแถวเยาวราชคะ เวลานั่งรถเมล์เมื่อไปคลองถมเห็นอยู่หลายโรง สมัยก่อนเค้าฉายฝรั่งประเภทไหน

คะ เป็นโรงหนังชั้นหนึ่งหรือเปล่าคะ (เห็นว่าตอนนี้เป็นโรงหนังสำหรับผู้สูงวัยไปแล้ว)

ขอบพระคุณคะ

ปล.ขอบคุณทีมงานด้วยคะ สำหรับรูปปลากรอบ อุอุ thumbsup.gif
BOBBKK
QUOTE(aey_fm @ Dec 3 2009, 01:53 PM) *
QUOTE(BOBBKK @ Nov 27 2009, 02:52 PM) *
QUOTE(aey_fm @ Nov 27 2009, 02:07 PM) *
มาร่วมยินดีกะUncle Bob ด้วยนะคะ หนูยังตามอ่านอยู่คะ แต่ไม่ค่อยได้ถามสิ่งที่อยากรู้ เพื่อนๆ ถามไปหมดแล้ว

ขอบคุณคะ สำหรับความหลังพร้อมคลังความรู้ อีกมากมาย

ขอบคุณน้องเอ๋..อยากรู้เรื่องอะไรก็ถามได้นะ ยังเรียนอยู่รึป่าว หากยังเรียนถามเรื่องเรียนก็ได้ นึกเสียว่า Tutor Channel

เลิกเรียนแล้วคะ ห่างกะUncle Bobหลายสิบปีคะ ยังตามอ่านอยู่เรื่อยๆ คะ ไม่รู้มีใครถามหรือยังความจำไม่ค่อยดีกระทู้นี้เนื้อหาเยอะ

เอ๋ อยากทราบเกี่ยวกับโรงหนังแถวเยาวราชคะ เวลานั่งรถเมล์เมื่อไปคลองถมเห็นอยู่หลายโรง สมัยก่อนเค้าฉายฝรั่งประเภทไหน

คะ เป็นโรงหนังชั้นหนึ่งหรือเปล่าคะ (เห็นว่าตอนนี้เป็นโรงหนังสำหรับผู้สูงวัยไปแล้ว)

ขอบพระคุณคะ

ปล.ขอบคุณทีมงานด้วยคะ สำหรับรูปปลากรอบ อุอุ thumbsup.gif

คุณเอ๋จะห่างกับผมสักกี่รอบเอง ผมแค่มาเกิดก่อนเท่านั้น แต่เกิดเร็วไปหน่อย ไปทำอะไรคลองถมครับ ผมไม่กล้าไปเดิน คนขายของไม่มีแววเลย เดินจะไม่ไหวอยู่แล้ว ยังมีหน้ามาถาม โป๊ไหมพี่ xไหมพี่ ญี่ปุ่น จีนไทย ฝรั่งมีนะครับ แผ่นละห้าสิบ DVD นะเนี้ย ผมเกรงใจก็เลยหยิบมั่ว ๆ มาสองสามแผ่น ไม่กล้าดู กลัวหัวใจวาย เพราะอยู่บ้านคนเดียว ไม่มีใครตามรถพยาบาล ว่าอากาศเย็น ๆ จะลองไปใหม่ ผมแนะนำคุณเอ๋ที่หนึ่ง น่าจะถูกใจ ของที่ขายเป็นของผู้หญิงเสียเก้าสิบเปอร์เซ็นต์ วันเสาร์ตอนกลางคืนลองแวะไปสี่แยกรัชดาตัดลาดพร้าวสิครับ ไม่ทราบเคยไปป่าว เดี๋ยวนี้ดีกว่าสวนลุมอีก เดินแล้วเพลินกระเป๋าดี ผมชอบไปเสียเงินที่นี่ หาอะไรที่แปลก ๆ กลับบ้าน บางอย่างยังไม่รู้เลยซื้อมาทำไม ตอนนี้กำลังบ้ารองเท้าผ้าใบ เจอเป็นซื้อ เพิ่งได้ nike รุ่น heineken มาไม่กล้าใส่กลัวเก่า ว่าจะเก็บไว้บูชา วันก่อนไปพารากอนเขามีงานลดราคาได้ convert สีแดงลายตุกตาหุ้มข้อ ไม่กล้าใสกลัวโดนตีหัวชิงรองเท้า วันนี้ก็ไปดูตู้ slot machine รุ่นใหม่สวยมาก เวลาเปิดไฟกระพริบทั้งตู้ มาจากนอกเป็นของเก่า คนขายจะเอาหมื่นห้า เลยแกล้งไม่สนใจ ยังหาที่วางไม่ได้ คงต้องเอาอะไรทิ้งไปบ้าง เดี๋ยวคิดดูก่อน เพราะต้องเตรียมที่วางตู้ jukebox กับ pinball อีก ของชอบมากมาก
ลืมเรื่องโรงหนังเลย แถวเยาราชเลิกหมดแล้วครับ เหลือโรงชั้นสองหนึ่งโรงชื่อศรีเมือง ทางขึ้นเป็นตึกแถวห้องเดียวครับ คุณเอ๋ไม่กล้าเข้าหรอก ที่เหลือเลิกหมดแล้ว ตั้งแต่หัวถนน โรงนิวโอเดียน เฉลิมบุรี เทียนกัวเทียน ศรีฟ้า ศรีราชวงศ์ ศรีเยาราช เท็กซัส คาเธ่ย์ และนครสนุก ฝั่งเจริญกรุงตั้งต้นที่คลองถม มีแคปปิตอล พัฒนากร บรอดเวย์ ผมไม่เห็นโรงไหนจะสำหรับ ส.ว. เลย ตอนก่อนปิดเด็ก ๆ เต็มโรงทั้งนั้น โดยเฉพาะนครสนุก ขวัญใจของเด็กหนีเรียน กับนิวบรอดเวย์ ขวัญใจหนุ่มกลัดมัน พี่เล่นฉายหนังโป๊ทุกโปรแกรม ผมก็ด้วยความอยากรู้อยากเห็นเพื่อการศึกษาลองเสียเงินเข้าไปดู ฉายสามเรื่องวนไปมา ส่วนใหญ่เป็นหนังญี่ปุ่น ภาพไม่ค่อยชัด แต่พากษ์สนุกมาก นอกเรื่องตลอด แล้วมักจะมีบทแม่บ้านอยู่บ้านเหงา ๆ ไม่รู้จะทำอะไรเลยไปมีเซ็กซ์กับคนส่งของบ้าง ไปรษณีย์บ้าง ภาพก็ไม่ถึงกับอุจาด แต่soundสุดยอดครางลั่นโรง กลิ่นก็เหม็นดูกันเข้าไปได้ มันอับ ๆ ชอบกล พอดูจบทั้งสามเรื่องผมเลยออกไปกินข้าวต้มในซอยเท็กซัส ไม่รู้ดูกันเข้าไปได้ ไม่เห็นจะสนุกตรงไหน
aey_fm
QUOTE(BOBBKK @ Dec 3 2009, 07:28 PM) *
QUOTE(aey_fm @ Dec 3 2009, 01:53 PM) *

ขอบพระคุณคะ

คุณเอ๋จะห่างกับผมสักกี่รอบเอง ผมแค่มาเกิดก่อนเท่านั้น แต่เกิดเร็วไปหน่อย ไปทำอะไรคลองถมครับ ผมไม่กล้าไปเดิน คนขายของไม่มีแววเลย เดินจะไม่ไหวอยู่แล้ว ยังมีหน้ามาถาม โป๊ไหมพี่ xไหมพี่ ญี่ปุ่น จีนไทย ฝรั่งมีนะครับ แผ่นละห้าสิบ DVD นะเนี้ย ผมเกรงใจก็เลยหยิบมั่ว ๆ มาสองสามแผ่น ไม่กล้าดู กลัวหัวใจวาย เพราะอยู่บ้านคนเดียว ไม่มีใครตามรถพยาบาล ว่าอากาศเย็น ๆ จะลองไปใหม่ ผมแนะนำคุณเอ๋ที่หนึ่ง น่าจะถูกใจ ของที่ขายเป็นของผู้หญิงเสียเก้าสิบเปอร์เซ็นต์ วันเสาร์ตอนกลางคืนลองแวะไปสี่แยกรัชดาตัดลาดพร้าวสิครับ ไม่ทราบเคยไปป่าว เดี๋ยวนี้ดีกว่าสวนลุมอีก เดินแล้วเพลินกระเป๋าดี ผมชอบไปเสียเงินที่นี่ หาอะไรที่แปลก ๆ กลับบ้าน บางอย่างยังไม่รู้เลยซื้อมาทำไม ตอนนี้กำลังบ้ารองเท้าผ้าใบ เจอเป็นซื้อ เพิ่งได้ nike รุ่น heineken มาไม่กล้าใส่กลัวเก่า ว่าจะเก็บไว้บูชา วันก่อนไปพารากอนเขามีงานลดราคาได้ convert สีแดงลายตุกตาหุ้มข้อ ไม่กล้าใสกลัวโดนตีหัวชิงรองเท้า วันนี้ก็ไปดูตู้ slot machine รุ่นใหม่สวยมาก เวลาเปิดไฟกระพริบทั้งตู้ มาจากนอกเป็นของเก่า คนขายจะเอาหมื่นห้า เลยแกล้งไม่สนใจ ยังหาที่วางไม่ได้ คงต้องเอาอะไรทิ้งไปบ้าง เดี๋ยวคิดดูก่อน เพราะต้องเตรียมที่วางตู้ jukebox กับ pinball อีก ของชอบมากมาก
ลืมเรื่องโรงหนังเลย แถวเยาราชเลิกหมดแล้วครับ เหลือโรงชั้นสองหนึ่งโรงชื่อศรีเมือง ทางขึ้นเป็นตึกแถวห้องเดียวครับ คุณเอ๋ไม่กล้าเข้าหรอก ที่เหลือเลิกหมดแล้ว ตั้งแต่หัวถนน โรงนิวโอเดียน เฉลิมบุรี เทียนกัวเทียน ศรีฟ้า ศรีราชวงศ์ ศรีเยาราช เท็กซัส คาเธ่ย์ และนครสนุก ฝั่งเจริญกรุงตั้งต้นที่คลองถม มีแคปปิตอล พัฒนากร บรอดเวย์ ผมไม่เห็นโรงไหนจะสำหรับ ส.ว. เลย ตอนก่อนปิดเด็ก ๆ เต็มโรงทั้งนั้น โดยเฉพาะนครสนุก ขวัญใจของเด็กหนีเรียน กับนิวบรอดเวย์ ขวัญใจหนุ่มกลัดมัน พี่เล่นฉายหนังโป๊ทุกโปรแกรม ผมก็ด้วยความอยากรู้อยากเห็นเพื่อการศึกษาลองเสียเงินเข้าไปดู ฉายสามเรื่องวนไปมา ส่วนใหญ่เป็นหนังญี่ปุ่น ภาพไม่ค่อยชัด แต่พากษ์สนุกมาก นอกเรื่องตลอด แล้วมักจะมีบทแม่บ้านอยู่บ้านเหงา ๆ ไม่รู้จะทำอะไรเลยไปมีเซ็กซ์กับคนส่งของบ้าง ไปรษณีย์บ้าง ภาพก็ไม่ถึงกับอุจาด แต่soundสุดยอดครางลั่นโรง กลิ่นก็เหม็นดูกันเข้าไปได้ มันอับ ๆ ชอบกล พอดูจบทั้งสามเรื่องผมเลยออกไปกินข้าวต้มในซอยเท็กซัส ไม่รู้ดูกันเข้าไปได้ ไม่เห็นจะสนุกตรงไหน

ต้องไล่มาก่อนว่าชอบไปคลองถมเพราะเหตุว่า นานทีจะออกจากถ้ำคะ เอ๋ก็ไล่เดินจากเยาวราช ขึ้นไปหาหุรัด สะพานหัน ซื้อของจุกจิกประสาผู้หญิง
แล้วมาจบที่คลองถมประจำ พอเดินละเลียดไปเรื่อยๆ ก็พยายามดูว่าโรงหนังยุคเก่ายังเหลืออยู่มั้ย เพราะได้ยินผู้ใหญ่เค้า
คุยกัน ก้ออยากรู้ แฮ่ๆๆ แต่ก็ไม่ได้ดูชื่อโรง ปากทางเข้าเก่าๆ มีแผงขายซีดีเพลงจีนคะ น่าจะเป็นโรงที่Uncle บอกไว้
โรงหนังแถวเยาวราช ภาพที่เอ๋จำได้ก็ไม่ชัดเจน ถ้าไม่ได้ที่Uncle Bob ไขก๊อกให้คงตื้ออยู่อย่างเดิม อิอิ
เพราะยังเล็กมากรู้แต่แม่พาไปซื้อ กระโปรงที่ห้างแมวดำ เหมือนมีไดมารู
อยู่แถวนี้หรือเปล่า ลืมหมดแล้ว ความจำสั้นจัง

หนังพิเศษในคลองถมเคยได้ฟังเพื่อนสมาชิกในนี้เล่าเหมือนกันคะ ไม่ค่อยสังเกตแต่ล่าสุดเพิ่งไปมาสัปดาห์ที่แล้ว อย่างที่Uncle Bob ว่าไว้ เรียกกันจัง ร้านไหน ร้านนั้นชายมุงเต็มไปหมด และอีกอย่างที่เอ๋ เพิ่งเห็น คือแผงขายอุปกรณ์อะไรสักอย่าง
เคยเห็นร้านเดียวที่ป้ายรถเมล์ แต่ตอนนี้เยอะยังกะดอกเห็ด
เป็นกระเป๋าเจมส์บอร์นเล็กๆ คะ ชายมุงอีกเหมือนกัน เหล่ชายตาแอบดูนิดหน่อยว่าเค้าขายอะไรกัน

สถานที่Uncle Bob ไกลจากบ้านมากคะ กลางคืนเอ๋ไม่ออกจากบ้าน ไว้รอให้ผู้ปกครองพาไป ถ้ามีโอกาสต้องไปดูเสียหน่อย
เด๋วตกยุคคะ

aey_fm
ไล่เลียงกลับมาอ่านใหม่ Uncle Bob รวบรวมรายชื่อโรงหนังยุคก่อน สถานบันเทิง พร้อมรูปจากน้าเรียลในอดีตไว้หน้า 11

และสถานที่ตั้งเดิมของโรงหนังยุคเก่าที่ทีมงานแปะให้หน้า 18

ส่วนเรื่องฉ.18+.. เด๋วจะกลับมาอ่าน เรื่องที่ผู้หญิงก็อยากฟัง
ไม่เคยมีผู้ใหญ่เล่าให้ฟังเลย ไม่คิดว่าจะมีใครกล้าเล่าเรยด้วย น่าสนใจมากคะ อิอิ[หน้า 17/color]

[color="#008000"]ขออนุญาตเตือนความจำในกระทู้Uncle Bob หน่อยนะคะ
BOBBKK
QUOTE(aey_fm @ Dec 4 2009, 12:20 AM) *
ไล่เลียงกลับมาอ่านใหม่ Uncle Bob รวบรวมรายชื่อโรงหนังยุคก่อน สถานบันเทิง พร้อมรูปจากน้าเรียลในอดีตไว้หน้า 11

และสถานที่ตั้งเดิมของโรงหนังยุคเก่าที่ทีมงานแปะให้หน้า 18

ส่วนเรื่องฉ.18+.. เด๋วจะกลับมาอ่าน เรื่องที่ผู้หญิงก็อยากฟัง
ไม่เคยมีผู้ใหญ่เล่าให้ฟังเลย ไม่คิดว่าจะมีใครกล้าเล่าเรยด้วย น่าสนใจมากคะ อิอิ

ขออนุญาตเตือนความจำในกระทู้Uncle Bob หน่อยนะคะ

ขอบคุณน้องเอ๋ที่เป็นกำลังใจ อยากรู้เรื่องอะไรก็ลองถามมานะครับ ถามได้ทุกเรื่อง ห้ามยืมตังค์อย่างเดียว
พอดีเป็นคนชอบประวัติศาสตร์ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไร เมื่อก่อนคนหาว่าผมบ้าที่เก็บเรื่องที่ไม่เป็นเรื่อง เดี๋ยว
นี้เพิ่งมีประโยชน์ รู้งี้ผมหนีเรียนเที่ยวมันอย่างเดียว คงได้ดี
เรื่องเกี่ยวกับ sex บ้านเราเป็นของต้องห้าม สมัยผมเป็นเด็กครูที่โรงเรียนค้นกระเป๋าเจอหนังสือโป๊ เรื่องราวใหญ่โตเหมือนค้นเจอยาบ้าในปัจจุบัน ไว้อารมย์ sex เมื่อไรจะมาเล่าให้ฟัง เพราะผมเห็นว่าเป็นเรื่องที่ควรรู้ไม่น่าปกปิด เพราะในยุคนั้น หนังสือปกขาว เป็นที่หมายปองของเด็กผู้ชายทุกคน ขนาดยอมอดข้าวไปซื้อมาแบ่งกันอ่าน เดี๋ยวนี้เด็กเปิดคอมท่องเวปนั่งดูหนังสดผ่านหน้าจอ ผมว่าดีกว่าให้เด็กเก็บกด เชื่อไหมเคยมีบ้านหนึ่ง ลูกชายอายุ 17 ปี เรียนอยู่ ม.ปลาย แม่ไปค้นห้องเจอถุงยางอนามัย กับ VCD X โวยวายลั่นบ้าน เรื่องราวใหญ่โต ผมว่ากลับกันน่าจะดีใจด้วยเหตุผลสองประการ หนึ่งลูกชายรู้จักป้องกัน ปลอดภัย ไม่ทำให้ใครท้องป่อง ไม่เป็นเอดส์ และสองสันนิฐานไว้ได้ว่า ไม่เป็นตุ๊ดค่อนข้างแน่
น้องเอ๋ไปซื้อกระโปรงที่แมวดำ เยาวราช ผมก็ไม่ซื้อเสื้อมองตากู ดูตามึง ที่นั่นเหมือนกัน เราน่าจะเคยเจอกันนะ อีกห้างที่ไปบ่อยคือ ห้างใต้ฟ้า จะไปซื้อทุกปีใหม่ ไม่ทราบคุณเอ๋ เคยไปซื้อของเล่นที่ร้านอมรไหมครับ ผมลองนับนิ้วดู
ห้างแมวดำ อย่างน้อยก็สามสิบปีแล้วละ
hiwatcher
โรงหนังบรอดเวย์ สมัยเด็กๆ เคยผ่านบ่อย (โตขึ้นมาผมกลับจำไม่ได้ว่าอยู่บริเวณไหน จนต้องมาถาม Uncle BOB) ดันจำได้ว่าโรงนี้ฉายหนังญี่ปุ่นเรื่อง "พรหมจารี บนพรมแดง" บ่อยมาก เพราะเห็นแขวนชื่อเรื่องเอาไว้หน้าโรงบ่อยที่สุด เปลี่ยนหนังไปสักเดือนสองเดือนก็กลับมาแขวนชื่อนี้อีกแหล่ว แต่ที่ชอบคือแคปปิตอลยุคท้ายๆ ก่อนปิด แขวนชื่อหนังว่า จีน ควบ ญี่ปุ่น บ้าง ฝรั่ง ควบ ญี่ปุ่น บ้าง ฝรั่ง ควบ จีน บ้าง แต่ไม่เคยเจอ ญี่ปุ่นได้ ควบ ฝรั่ง สักที ไม่รู้ว่าเนื้อหาหนังเป็นอย่างไร คงเป็นเรื่องเกี่ยวกับการขับขี่แน่ๆ เลย ถ้าจำไม่ผิดค่าตั๋วแค่ 20 บาทเอง ได้ยินว่ากลางวันบางทีพวกเซลล์ คนส่งของมาธุระติดต่องานแถวเยาวราช-เจริญกรุง มักไปซื้อตั๋วหนังเข้าไปแอบงีบกัน
Pukko
อ้ายเรื่องคนขายหนังโป๊มั๊ยเพ่ ๆ นี่อะไรของมานก้ไม่รู้ ใช้หลักกลยุทธ์การขายไม้ไหนละเนี่ยยย
มาดูถูกกันชัด ๆ หน้าออกจะธัมมะ ธัมโม ผมละเบื่อ เคยโดนมาเหมือนกันอะครับ
บางทีมียัดใส่มือ อ้ายกระผมมานก้เป็นคนไม่ยอมใครสะด้วย เลยกำเงินยัดใส่มือมานกลับ
เพื่อไม่ให้เป็นการได้เปรียบเสียเปรียบกัน wub.gif

BOBBKK
แฟน ๆ รายการหายไปไหนหมด สงสัยไปดูไฟ สงสัยโดนถอนสปอนเซอร์แน่ เรตติ่งไม่กระฉูด
ท่าน hiwatcher ป้าที่ยืนหน้าบรอดเวย์เดิมเขาถามหา วันนี้ผ่านตรงสามแยกยังมีอยู่ แต่ไม่กล้ามองหน้ากลังฝันร้าย
ลืมไปดูของ import ว่าเป็นไงบ้าง ตามซอกตามซอยยังคงมีหลงเหลืออยู่ ตามหน้าโรงแรมตึกแถวก็ยังเห็นอยู่ แต่แตกลายงาทั้งนั้น ท่าน hiwatcher หากชอบของโบราณก็น่าจะลองแวะไปนะ แล้วมาเล่าให้ท่าน pukko แกฟังบ้าง มั่วแต่นั้งสวดมนต์ ดูหนังเอ็กซ์ เลยไม่รู้จะไปทางไหนดี รู้สึกน่าจะสับสนนะ หากเป็นเรื่องยาว ช่วยไรท์ให้ที จะศึกษาว่าสมัยนี้เป็นไงบ้าง แล้วจะ pm address ไปให้ เอาที่เป็นเรื่องเป็นราวนะ
aey_fm
QUOTE(BOBBKK @ Dec 4 2009, 09:30 AM) *
QUOTE(aey_fm @ Dec 4 2009, 12:20 AM) *

ไม่เคยมีผู้ใหญ่เล่าให้ฟังเลย ไม่คิดว่าจะมีใครกล้าเล่าเรยด้วย น่าสนใจมากคะ อิอิ

ขออนุญาตเตือนความจำในกระทู้Uncle Bob หน่อยนะคะ

ขอบคุณน้องเอ๋ที่เป็นกำลังใจ อยากรู้เรื่องอะไรก็ลองถามมานะครับ ถามได้ทุกเรื่อง ห้ามยืมตังค์อย่างเดียว
พอดีเป็นคนชอบประวัติศาสตร์ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไร เมื่อก่อนคนหาว่าผมบ้าที่เก็บเรื่องที่ไม่เป็นเรื่อง เดี๋ยว
นี้เพิ่งมีประโยชน์ รู้งี้ผมหนีเรียนเที่ยวมันอย่างเดียว คงได้ดี
เรื่องเกี่ยวกับ sex บ้านเราเป็นของต้องห้าม สมัยผมเป็นเด็กครูที่โรงเรียนค้นกระเป๋าเจอหนังสือโป๊ เรื่องราวใหญ่โตเหมือนค้นเจอยาบ้าในปัจจุบัน ไว้อารมย์ sex เมื่อไรจะมาเล่าให้ฟัง เพราะผมเห็นว่าเป็นเรื่องที่ควรรู้ไม่น่าปกปิด เพราะในยุคนั้น หนังสือปกขาว เป็นที่หมายปองของเด็กผู้ชายทุกคน ขนาดยอมอดข้าวไปซื้อมาแบ่งกันอ่าน เดี๋ยวนี้เด็กเปิดคอมท่องเวปนั่งดูหนังสดผ่านหน้าจอ ผมว่าดีกว่าให้เด็กเก็บกด เชื่อไหมเคยมีบ้านหนึ่ง ลูกชายอายุ 17 ปี เรียนอยู่ ม.ปลาย แม่ไปค้นห้องเจอถุงยางอนามัย กับ VCD X โวยวายลั่นบ้าน เรื่องราวใหญ่โต ผมว่ากลับกันน่าจะดีใจด้วยเหตุผลสองประการ หนึ่งลูกชายรู้จักป้องกัน ปลอดภัย ไม่ทำให้ใครท้องป่อง ไม่เป็นเอดส์ และสองสันนิฐานไว้ได้ว่า ไม่เป็นตุ๊ดค่อนข้างแน่
น้องเอ๋ไปซื้อกระโปรงที่แมวดำ เยาวราช ผมก็ไม่ซื้อเสื้อมองตากู ดูตามึง ที่นั่นเหมือนกัน เราน่าจะเคยเจอกันนะ อีกห้างที่ไปบ่อยคือ ห้างใต้ฟ้า จะไปซื้อทุกปีใหม่ ไม่ทราบคุณเอ๋ เคยไปซื้อของเล่นที่ร้านอมรไหมครับ ผมลองนับนิ้วดู
ห้างแมวดำ อย่างน้อยก็สามสิบปีแล้วละ

ห้างใต้ฟ้าเคยไปคะ ใกล้ๆ กัน แต่ร้านอมร ไม่รู้จักเรยคะ ไม่เคยมีของเล่นหรูๆ ดีๆ เล่นโดดยาง ตี่จับ เป่ากบคะ
แต่ที่จำได้ 1 ปี มีโอกาสได้ชุดใหม่ จาก 2 ห้าง 2-3 ชุด แม่ให้ใส่เฉพาะช่วงตรุษจีน ต้องไปเยี่ยมญาติและต้อนรับแขก
คงดูดีมั้งคะ ใส่ทีไรรู้สึกดูดีมีฐานะขึ้นมาเชียว ความคิดแบบเด็กๆ คะ
กว่าอีกปีจะมาใส่ก็สั้นเด๋อ ตลกจริงๆ วันธรรมดาก็ใส่เสื้อซื้อที่แม่เย็บเอง สมัยก่อนไม่มีชุดเด็กขายคะ

ปล. เสื้อมองตากู เห็นแม่กับพ่อใส่เวลาไปเที่ยว ย่างเท่ นิ่มดีจัง ไม่เหี่ยว ไม่ยับ ไม่ย่น
hellodude
ไม่รู้จะถามอะไรคุณอาดี เข้ามาอ่านเอาฮาอย่างเดียวก่อนค่ะ smile.gif
BOBBKK
ขอโทษคุณเอ๋อยู่ก็ไม่บอก เผลอไปเรื่องเดิมอีกแล้ว จริง ๆ ผมไม่อยากเขียนถึงหรอก ไม่อยากจำด้วยเรื่องพวกนี้
แต่ก็นั่นแหละเหมือน Hot Peppers เขาร้องนะ บางอย่างที่อยากจำเรากลับลืม บางอย่างที่อยากลืมเรากลับจำ
สู้ท่าน hiwatcher กับท่าน pukko ไม่ได้ ถ้าจัดลำดับผมว่าท่านทั้งสองระดับ เทพ เลยละ
คุณเอ๋อย่าไปบอกใครว่าเดินไปซื้อกระโปรงที่แมวดำหรือใต้ฟ้านะครับ เมื่อคืนผมลองนับนิ้งดูแล้ว ไม่ต่ำกว่าสามสิบห้าปีแล้ว แล้วคุณเอ๋บอกยังเด็ก ไอ้กระผมก็เชื่อคนง่าย โดยเฉพาะเป็นคนที่มักโดนเด็กหลอก เลยไม่กล้าเขียนเรื่อง
หนังสือปกขาว เลย กลัวเสียเด็ก ผมได้ยินผู้ใหญ่หรือกระทรวงจะออกหนังสือปกขาว ทำให้ผมสะดุ้งทุกที่ ทำไมไม่เรียกหนังสือปกแดง ปกเขียว ปกเหลือง ต้องปกขาวด้วย
Pukko
โห้.... คุณลุง เห็นผมเป็นคนบ้ากามไปได้นะครับ angry.gif
ไม่ได้เทพขนาดนั้น ที่พอจารู้กล้อมแกล้มอะครับ มาจากเพื่อนทั้งน้านนนนนนน ph34r.gif

เรื่องหาภาพน้ำท่วมโลก กับเมือง Atlantis ผมขอโทษด้วยครับ พอดีติดธุระที่บ้านครับ

ผมยังสนใจเรื่องมนุษย์ต่างดาวอยู่นะครับ Uncle Bob ยังจะเล่าต่อป่าวครับ ซึ่งผมเชื่อมาตลอดว่ามันมีจริง
รออยู่นะครับ

ปล.ผมเกิดไม่ทันซื้อไปซื้อกางเกงหรือเสื้อ ที่ห้างใต้ฟ้า หรือห้างแมวดำครับ ลุงนับนิ้วผมไม่ถูกหรอก smile.gif

aey_fm
QUOTE(BOBBKK @ Dec 4 2009, 09:03 PM) *
ขอโทษคุณเอ๋อยู่ก็ไม่บอก เผลอไปเรื่องเดิมอีกแล้ว จริง ๆ ผมไม่อยากเขียนถึงหรอก ไม่อยากจำด้วยเรื่องพวกนี้
แต่ก็นั่นแหละเหมือน Hot Peppers เขาร้องนะ บางอย่างที่อยากจำเรากลับลืม บางอย่างที่อยากลืมเรากลับจำ
สู้ท่าน hiwatcher กับท่าน pukko ไม่ได้ ถ้าจัดลำดับผมว่าท่านทั้งสองระดับ เทพ เลยละ
คุณเอ๋อย่าไปบอกใครว่าเดินไปซื้อกระโปรงที่แมวดำหรือใต้ฟ้านะครับ เมื่อคืนผมลองนับนิ้งดูแล้ว ไม่ต่ำกว่าสามสิบห้าปีแล้ว แล้วคุณเอ๋บอกยังเด็ก ไอ้กระผมก็เชื่อคนง่าย โดยเฉพาะเป็นคนที่มักโดนเด็กหลอก เลยไม่กล้าเขียนเรื่อง
หนังสือปกขาว เลย กลัวเสียเด็ก ผมได้ยินผู้ใหญ่หรือกระทรวงจะออกหนังสือปกขาว ทำให้ผมสะดุ้งทุกที่ ทำไมไม่เรียกหนังสือปกแดง ปกเขียว ปกเหลือง ต้องปกขาวด้วย

อ้าว โม้ไปแล้วเสียยกใหญ่อ่า พลาดไปแล้ว คริคริ
แต่ก้อแค่ในกระทู้นี้คะ ( เด๋วออกจากกระทู้นี้ไปที่สิงสถิตย์เดิมเอ๋ ก็แปลงร่างได้เหมือนเดิมคะ )
เพราะเรื่องที่ Uncle Bob บางเรื่องวกวนอยู่ในความทรงจำ เหมือนภาพมันลาง ๆ มาแจ่มก็กระทู้นี้อะคะ มีครบรสเรย
Pukko
พอดีไปเจอมาครับ ขออนุญาติ Uncle Bob ลงหน่อยนะครับ

ตาราง : ห้างสรรพสินค้าที่เปิดดำเนินการในกรุงเทพมหานคร ปี พ.ศ. 2500-2544

ปี (พ.ศ.) ห้างที่เปิดดำเนินกิจการ

ก่อน 2500 ใต้ฟ้า, แมวดำ, ไนติงเกล, รังนกใต้, มะลิฟ้า
2500 เซ็นทรัล (วังบูรพา)
2507 ไดมารู (ราชดำริ), เซ็นทรัล (ราชประสงค์)
2511 เซ็นทรัล (สีลม)
2517 เซ็นทรัล (ชิดลม)
2518 พาต้า
2519 ตั้งฮั่วเส็ง
2520 เมอรี่คิงส์
2521 บางลำพู สรรพสินค้า
2522 โรบินสั้น (อนุสาวรีย์), อาเซียน, แก้วฟ้า
2523 เรนโบว์, คาเธ่ย์
2524 ดาวคะนองสรรพสินค้า, เมโทร, อมรพันธุ์, เอดิสัน, เดอะ มอลล์ (ราชประสงค์)
2525 โรบินสัน (ราชดำริ)
2526 เอ็กเซล, บิ๊กเบลล์, ซิตี้พลาซ่า, นิวเวิลด์, อิมพีเรียล, เซ็นทรัล (ลาดพร้าว),เดอะ มอลล์ (หัวหมาก)
2527 โซโก้, เวลโก้, พีเพิล, เอดิสัน ซัพพลายส์แอนด์เซอร์วิส, สยามจัสโก้, โรบินสัน (สีลม)
2528 บางลำพู (ประชาราษฎร์), เอ.บี.ซี.
2529 เดอะ มอลล์ 3 (รามคำแหง), อิมพีเรียล (พงษ์เพชร), เศรษฐกิจ (ดาวคะนอง) , ซิตี้เซ็นเตอร์
2530 เซ็นทรัล ซูเปอร์สโตร์ (วงศ์สว่าง), รัชต์ภาคย์ เวลลอปเม้นท์, เอเซียดีพาร์ทเมนท์สโตร์
2531 ไทยลอตเต้, เยาฮัน, โรบินสัน (รัชดา), เซ็นทรัล (หัวหมาก)
2532 เพญจสรรพสินค้า (ดอนเมือง), โรบินสัน (ดอนเมือง), อิมพีเรียล(บางนา), ซิตี้เวิลด์,
เซนทรัล (ปิ่นเกล้า), ลิตเติ้ลซีเกิ้ล, อิเซตัน, งามวงศ์วาน ช้อปปิ้งมอลล์
2533 การเลอรี่ส์ ราฟาแยตต์, โรบินสัน (สุขุมวิท)
2534 สรรพสินค้า พิริยะพูล, เดอะ มอลล์ (งามวงศ์วาน), ร่วมทุนพัฒนาพลาซ่า, เมโทรโปลิส อาเขต
2535 รามอินทรา พลาซ่า, เดอะ บิลเลี่ยนพลาซ่า, โมเดิร์น ยูนิตี้, ส.จิราพลาส, โรบินสัน (บางแค)
2536 โรบินสัน (ศรีนครินทร์), เซนทรัล (รามอินทรา), เซ็นทรัล (บางนา)
2537 เดอะ มอลล์ (บางกะปิ)
2539 เอ็มโพเรียม
2540 เซ็นทรัล (พระราม 3)

ที่มา www.marketeer.co.th

ก่อน 2500 ใต้ฟ้า, แมวดำ, ไนติงเกล, รังนกใต้, มะลิฟ้า sad.gif
BOBBKK
คุณ pukko ผมจะลองไล่ดูแต่ตาลายแล้ว ไม่กี่บรรทัดก็ผิดแล้ว

ไดมารู ราชประสงค์ 2507
ไดมารู ราชดำหริ 2515

พรุ่งนี้ตาสว่างแล้วจะมาไล่ดู ผมจดไว้ครับ
aey_fm

^
^

คุณPukko หาข้อมูลได้เร็วจัง ยังไม่เคยไปกว่าครี่งเรยคะ

ทำเอาUncle Bob รีบนับนิ้วเรย เอิ๊กๆๆ บอกว่าอ่อนกว่าเยอะก้อไม่เชื่อ เฮ้อ เอ๋ ตรงยังไม้บรรทัด โกหกไม่เป็นจริงนะ
hellodude
โห..มีงัดหลักฐานมาโชว์กันด้วย grin.gif
aey_fm

นึกคำถามที่อยากรู้อีกแล้วคะ สมัยนั้น ร้านอาหาร ภัตตาคารดังๆ ที่เป็นร้านอาหารจริงๆ ไม่ใช่ผับ บาร์

มีร้านไหนดัง อร่อย มัยค่ะ เอ๋เห็นอยู่ร้านเดียวภัตตาคารจันทร์เพ็ญ ก่อนถึงสวนลุมคะ ไก่ย่างอร่อย เห็นเปิดอยู่ ยาวนานจัง

มากินโต๊ะจีนวันแต่งงานที่นี่ประจำ Uncle Bob ช่างเสาะหาของอร่อยทานมั้ยคะ สมัยนั้น หรือเที่ยวแบบหนุ่มๆ อย่างเดียวค่ะ
BOBBKK
คืนนี้ไม่นอน โม้ให้ถึงเช้า เดี๋ยวไปดูทีวี คืนนี้มีอะไรดู พรุ่งนี้วันเสาร์ค่อยนอน ตื่นมาก็ไปเดินเล่นที่สี่แยกลาดพร้าว
คุณดูด นะน่าจะเด็กกว่าคุณเอ๋ ส่วนคุณเอ๋นะแก่กว่าคุณ pukko คุณhiwatcher แก่กว่าคุณเอ๋
อ้าว แย่เลยตู แล้วใครแก่ที่สุด
ไก่ย่างผมชอบ ศิริชัย ไก่ย่าง มักกะสัน แต่พอไปกินไก่ภูเขาไฟ เลยไม่ได้กลับมากิน
ร้านอาหารอร่อยไปมามากมาย ชอบกินอะไรละจะ หมึกดำชวนกิน
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.