Help - Search - Members - Calendar
Full Version: อยากให้ คุณ BOBBKK มาเล่าสถานที่เที่ยววัยรุ่นในอดีตอีกครับ
ThaiDVD.net | Hi-DEF Blu-Ray DVD HTPC Home Theater ไฮเดฟ บลูเรย์ ดีวีดี โฮมเธียเตอร์ > :: DVD Zone :: > All About -DVD-
Pages: 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18, 19, 20, 21, 22, 23, 24, 25, 26, 27, 28, 29, 30, 31, 32, 33, 34, 35, 36, 37, 38, 39, 40, 41, 42, 43, 44, 45, 46, 47, 48, 49, 50, 51, 52, 53, 54, 55, 56, 57, 58, 59, 60, 61, 62, 63, 64, 65, 66, 67, 68, 69, 70, 71, 72, 73, 74, 75, 76, 77, 78, 79, 80, 81, 82, 83, 84, 85, 86, 87, 88, 89, 90, 91, 92, 93, 94, 95, 96, 97, 98, 99, 100, 101, 102, 103, 104, 105, 106, 107, 108, 109, 110, 111, 112, 113, 114, 115, 116, 117, 118, 119, 120, 121, 122, 123, 124, 125, 126, 127, 128, 129, 130, 131, 132, 133, 134, 135, 136, 137, 138, 139, 140, 141, 142, 143, 144
ฮง เจริญพาศน์
QUOTE(RUTch @ Aug 4 2010, 09:05 AM) *
QUOTE(perm.howdy @ Aug 4 2010, 07:07 PM) *
[size=4][color="#FF00FF"]เชื่อหรือไม่ ?
ฮอลลีวู๊ด เคยสไตรค์ ไม่ส่งหนังที่สร้างในฮอลลีวู๊ด มาฉายในเมืองไทย
ช่วงปลาย ยุค 60 ราชการไทยมีปัญหาวัยรุ่นมาก ผู้ใหญ่วินิจฉัยว่า
เกิดจากวัฒนธรรมตะวันตก โดยเฉพาะภาพยนต์ และเพื่อสนับสนุน วงการ
ภาพยนต์ไทย ก็เลยขึ้นภาษี ภาพยนต์ ต่างประเทศ ทำให้ต้นทุนของ
ภาพยนต์ต่างประเทศในเมืองไทย สูงขึ้น ฮอลลีวู๊ด ก็เลย บอยคอต งด
ส่งหนังฮอลลีวู๊ด มาฉายเมืองไทย ยุคนั้น คนไทยเลยต้องดูหนังโรง ที่ฉาย
หนังจีน หนังคาวบอยอิตาลี มีกลิ่นมักกะโรนี เช่น หนังของ Clint Eastwood
และ Lee Van Cliff

แล้วเกี่ยวกับ ที่ไทย Ban เรื่อง King and I กับรู้สึกจะ Ban เรื่องที่ มรว.คึกฤทธิ์ ปราโมช เล่นเป็นนายกเมือง สาระขัน ด้วยหรือเปล่า ครับ

the Ugly American ที่ Marlon Brando แสดง จำไม่ได้แน่นอน แต่คิดว่าฉายที่ เฉลิมไทย คุณBob ช่วยหน่อย
อีกสาเหตุหนึ่งที่ไม่ค่อยได้ดูหนังจากฮอลลีวู๊ด เพราะพอทางไทยขึ้นภาษี ทางฮอลลีวู๊ด ก็ใช้แกนบังคับใหม่
คือต้องซื้อหนังเป็นชุดๆ ชุดหนึ่งมีหลายเรื่อง หนังเฮงซวยเสียส่วนมากมีหนังดีควบมาเรื่องสองเรือง ทางไทยก็เลยเลิกซื้อ
เราก็เลยอดดู ที่นี่ทุกวันนี้มีหนังออกใหม่ทุกวัน แต่ได้ฉายโรงใหญ่ไม่มาก สมัยนี้บางคนสร้างเสร็จแล้วหาบริษัทจัดจำหน่าย
ไม่ได้ขายเป็นวิดิโอเลย ผมคนดูหนังมากพอสมควร ทุกวันนี้ดูเพื่อความสนุกไม่ได้ต้องนั่งคิดถึงเหตุผล ความเป็นจริง
เหมือนตอนเป็นเด็กที่นั่งดูหนังกลางแปลง นางนาค เจ็ดประจันบาน สนุก หัวเราะกันท้องคัดท้องแข็ง เป็นเดี๋ยวนี้ นักวิจารณ์
คงว่ากันจนเจ้งก่อนฉายแน่ๆ
guitarquiz
มันใหญ่ครับ ต้องรอหน่อยไม่อยากย่อ เพราะมันมีความสำคัญครับ

QUOTE(kotexslim @ Aug 4 2010, 11:27 PM) *
มันเรนเดอร์ช้ามากเลยครับ เฮียหมู

QUOTE(BOBBKK @ Aug 3 2010, 02:01 PM) *
เฮียฮงขอมา

สุเทพ วงศ์กำแหง เพลง ชั่วดีก็ลูกแม่

ขอบคุณครับBob ผมลืมไปเลยว่า สุเทพ ก็ร้องเพลงนี้ เพราะผมจำได้แต่ของ วินัย จุลบุษะปะ
เพราะไปอีกอย่าง
kotexslim
งานนี้สงสัย คำตอบชิงรางวัล คงดุเดือดเผ็ดมันยิ่งขึ้น รอถึงวันเสาร์แทบไม่ไหว หลายคนมีคำตอบอยู่ในใจแล้วรวมถึงผม ไม่เคยตอบคำถามชิงรางวัล แล้วรู้สึกตื่นเต้นแบบนี้มานานแล้วครับ มีแต่คำถามโง่ๆรอคนมาชิงรางวัลเยอะๆ นี่ผมว่าจะไปนางเลิ้งให้เห็นชัดๆ กะตาสักที ว่าสองคำตอบแรกมันใช่หรือเปล่าครับ อยากได้ playboy full set ครับ
RUTch
...
QUOTE(perm.howdy @ Aug 4 2010, 12:48 AM) *
รู้สึกผม เพราะก๋วยเต๋วเป็ดตุ๋นน้ำใสแบบนี้หาทานได้ยากที่สุด ส่วนใหญ่จะอยู่ในน้ำพะโล้ข้นๆ กินมาจนเลี่ยนแล้วครับ

เสี่ยหมู สูตรนี้สุตรเดียวกับ ก๋วยเตี๋ยวเป็ดตุ๋น หัวหิน ของจริงไม่เป็นรองวังบูรพา แต่ว่า ที่หัวหินร้าน
ไม่ใช่ของแท้ เยอะ ทุกคนบอก ต้นตำรับ ทั้งนั้น ต้องถามคนหัวหินจริงๆ ว่าร้านไหน เค้าเึคยบอกมา
ผมลืม ไปทีไร ต้องแวะไปถามเพื่อนที่ตลาดทุกที

มีมาเปิดกรุงเทพ หนึ่งร้าน อยู่ถนน แจ้งวัฒนะ ทางเข้าหมู่บ้านเมืองทอง เข้าไปแล้วเลี้ยวขวา
ทางจะมาออก Impact เมืองทองธานี ร้านอยู่เกือบหัวมุม ขวามือ ก๋วยเตี๋ยวเป็ดตุ๋น หัวหิน
เจ้าของร้านสวย แต่อาเฮียคนลวกก๋วยเตี๋ยว ตาเขียวมาก ร้านนี้ใช้ได้ แต่ก็เป็น ศิลปิน ต้องวัดดวง
ผ่านไป เปิด ก็กิน ไม่เปิดก็ไป บางทีก็ปิด บางทีก็เปิด ไกลด้วย

คุยเรื่องร้านอาหาร แล้วอดที่จะนึกถึงความสำคัญของ มรว.ถนัดศรี สวัสดิวัฒน์ กับวงการอาหาร
ผมเองเสียใจที่จำไม่ได้แม่นยำว่า รางวัลที่ท่านได้รับจากรัฐบาลฝรั่งเศส ในการเป็นผู้ที่มีความสำคัญกับอาหาร
ชื่อรางวัลอะไร เมื่อไหร่ รู้แต่ว่าได้รับก่อนเชฟที่มีชื่อเสียงของฝรั่งเศส (ระดับโลก) Paul Bocuse อีก
และภาพที่อยากเห็นคือในรายการหม่อมหลวงเติบ ชุมสาย ร้องเพลง สีชัง ระหว่างทำกับข้าว ที่ช่อง๔
เวลานั่งรถไปไหนที่เมืองไทย ชอบฟังรายการครอบจักรวาล ไม่รู้ยังมีอยู่หรือเปล่า
RUTch
...
guitarquiz
ผมเจอภาพที่ไม่คิดว่าจะเจอในชีวิตนี้ครับ

เห็นทีแรกขนลุกเลยเนื่องจากเป็นภาำพที่เรียกว่า Stereo view คล้ายๆภาพ 3 มิติ
แต่จะแบนๆกว่าหน่อย ต้องดูด้วยกล้ิองที่ใช้ดู Stereo view โดยเฉพาะ
เพราะว่าภาพแบบนี้ไม่น่าจะมีในรัชกาลที่ 4 หากมีต้องถ่ายโดยชาวต่างชาติ
ขนลุกที่สองเพราะเป็นภาพสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระเทพศิรินทร์
พร้อมด้วยพระราชโอรสธิดา ซื่งไม่สามารถหาชมได้ที่ไหน

บทความและรายละเอียดลองเข้าไปอ่านต่อได้ที่นี่ครับ วิชาการ.com

ผมมีกล้ิองที่ใช้ดูภาพแบบนี้อยู่ จะลอง print ไปใส่กล้องดูว่าจะเห็นภาพเป็นอย่างไร
ตื่นเต้นอีกแน่ตอนดูภาำพ

ช่วยๆกัน save เก็บไว้ก็ดีนะครับ เพราะเป็นภาพที่หายากมากๆครับ
kotexslim
ผมดูเฮียหมูหามาแต่ละอย่าง เหมือนดูหนังทวิภพเลยครับ ทั้งหายากและก้อไม่เคยเห็นมาก่อน

ไม่ทราบว่าเฮียหมู จะพอหาคลิปตอนที่รถแก๊สระเบิดที่ถนนเพชรบุรีได้หรือไม่ครับ ตอนนั้นผมเด็กมาก แต่ก้อจำได้ว่า คนขี่มอเตอร์ไซค์ ที่หนีมาได้ผมและเสื้อผ้าหายหมด อยากย้อนไปตอนนั้นจังครับ อ่านหนังสือของคุณ ณรงค์ จันทร์เรือง ชื่อหนังสือว่า หุ้นสุดท้าย เค้ามีบรรยายท้ายๆเรื่องไว้ด้วยครับ อยากย้อนอดึตจังครับ อยากได้หนังสือเล่มนี้ด้วยครับ
kotexslim
อีกอย่างนึงนะครับที่อยากรู้ คือ tk park จะเปิดเมื่อไหร่ครับ คิดถึง
QUOTE(kotexslim @ Aug 4 2010, 12:04 PM) *
QUOTE(ฮง เจริญพาศน์ @ Aug 4 2010, 10:44 PM) *
QUOTE(kotexslim @ Aug 4 2010, 03:18 AM) *
นึกถึงแปลงนามแล้วนึกถึงอะไรอีกอย่างนึงที่หายไป ตรงปากตรอกทางเข้าตลาดเก่า ตะก่อนมีร้านขายดีงูอยู่เจ้านึง ขายเฉพาะดีงูสดๆ มีกรงตาข่ายสีเหลี่ยมไว้ใส่งู เวลาจะกินดีงู ต้องเข้ามาเลือกงูก่อน หลายราคาต่างกันไป จำได้ว่าห้าร้อยบาทต่อตัวขึ้นไป จนพันกว่าบาท ไอ้พันกว่าสงสัยจะเป็นงูจงอางแน่ๆเลย เลือกได้แล้ว เค้าก้อจับงูขึ้นมาจากกรง เสร็จแล้วเอาเชือกมัดคอมันแขวนไว้ เอามีดกรีดตรงดีมัน ซึ่งเป็นถุงเล้กๆ ประมาณนิ้วโป้งเรา ใส่ถ้วยช๊อตไว้ ใส่เหล้าวิสกี้ หรือบรั่นดี แล้วแต่ความแพงของงู เสร็จแล้วกระเดือกเข้าในคอ วาบบบบบบ ไม่รู้ผลออกมายังไง อยากลองเหมือนกัน แต่ตอนนั้นเด็กอยู่ แล้วตัวงูถ้าจะเอาทั้งตัวก้อราคานึงมั้ง ผมจำไม่ได้ ใครจำได้วานบอกที เค้าจะลอกหนังออก ส่วนเนื้อห้ามทิ้งเด็ดขาด เอามาผัดแบบคั่วกลิ้งแห้งใส่พริก กินแล้วร้อนวาบๆ ไม่รู้ร้อนพริกหรือร้อนงู แต่ชอบมากๆ เลยครับ แล้วเค้าก้อย้ายมาอยู่ซอยเท๊กซัส จำน้าคนขายได้ครับ วัยกลางคนหน่อย สาวๆถ้าจะสวย หุ่นมะรึ่ม ใส่เข็มขัดหนังงู เสื้อรัดๆหน่อย นมนี่พุ่งใส่หน้าเลย เอิ๊กเอิ๊ก ใครพอจำได้มาเล่าให้ผมฟังหน่อยนะครับ มันนานจนลืมไปเลย

ตอนเป็นเด็กจำได้ว่ามีคนพาไปดูที่สวนลุม ตอนเช้าๆจะมีคนเอางูเห่ามาขาย บรรดาเถ้าแก่ (หัวงูหรือเปล่าไม่รู้)
ตามริมรั้ว ผมเคย จะลอง ที่ ฮ่องกง แต่มันเช้าไปหน่อย เข้าใจว่าเขาจะขายเฉพาะตอนเช้า เพราะอะไรไม่รู้
มีพี่ที่เคยทำงานที่ แปดริ้ว เล่าให้ฟังว่า ที่ทำงานจะมีคนเอางูเห่ามาขาย ผู้ชายคนหนึ่งซื้อ คนขายก็จัดการให้
หลังจากเอาดีใส่แก้วก็เอางูเห่าใส่ถุงผ้าไว้ ท่าไหนไม่รู้งูเห่าที่ใกล้จะตายออกมาจากถุงกัดคนที่กินดีของงู
คนเดียว จริงเท็จแค่ไหนไม่รู้ ฝรั่งก็กินเนื้องู แต่เวลาถามว่ารสชาดเป็นอย่างไร ก็จะตอบเหมือนกันหมดว่า เหมือนไก่
ซี่โครงจรเข้ รสชาดเป็นอย่างไร เหมือนไก่ ทุกอย่างเหมือนไก่หมด คนจีนเคยฝากผมซื้อ ดีงู จากเมืองไทย
ไปได้ที่ร้านเจ้ากรมเป๋อ คนจีนดองเหล้าไว้กินบอกว่าช่วยสายตา

ลุงฮงครับ งูในธาตุคนจีน เหมือนของร้อนนะครับ พอๆ กับโสม แต่ไม่รู้อันไหนแรงกว่า ถ้าคนธาตุร้อนไปกินพวกนี้เข้าไป รับรองว่ามันร้อนจนอยู่ไม่สุข จริงเท็จแค่ไหนผมไม่ทราบนะครับ เคยมีคนกินดีงู แล้วมาเล่าให้ฟัง เฮียตี๋ร้านขาหมูบอกให้ฟัง เค้าเคยกินแล้วต้องไปแช่น้ำในโอ่ง แล้วน้ำในโอ่งก้ออุ่นเลยครับ บางคนกินโสมก้อธาตุแตกไปเลย พวกนี้น่ากลัวนะครับ ถ้ากินไม่ถูกหลัก อย่างเนื้องูเนี่ยครับ ผมกินแล้วรู้สึกร้อนจริงๆ ไม่ใช่รู้สึกไปนะครับ เพราะตอนผมกินนี่ ผมยังกินเหล้าไม่เป็นเลยครับ อย่างเนื้อจระเข้ก้ออีกอย่างนึง ยังมีที่คล้ายๆ เนื้อไก่อีกนะครับ ปลาซ๊อกเกอร์ครับ ที่เห็นตัวจิ๋วๆ ในตู้ปลากินขี้หนะครับ แต่นี่เค้าจับในแม่น้ำเจ้าพระยา เรียกปลาเทศบาล เคยไปกินแถวพระประแดง บ้านรุ่นน้อง คือบ้านเค้าหาของพวกนี้กินเองครับ ไม่ค่อยพึ่งพวกเนื้อหมูหรืออะไรพวกนี้ อะไรจับได้ก้อกินหมด นกกระทุง ค้างคาว คางคก ผมเคยลองกินมาหมดครับ บ้านเค้าจะซื้อก้อพวกของแห้ง กระเทียม พริกอะไรพวกนี้ ตอนที่เค้าทำปลาซ๊อกเกอร์ผัดกระเพรากิน เนื้อมันแน่นจนคิดว่ามันคือเนื้อไก่จริงๆ เลยครับ แต่ความรู้สึกบอกว่าไม่ใช่ เพราะเส้นใยของเนื้อไก่ ไม่เหมือนกับปลา แต่รสคล้ายๆกันมากครับ
แต่ผมก้อยังติดใจเนื้องูผัดแบบคั่วกลิ้งอยู่ดีครับ เสียดายไม่เคยไปหาเพื่อนตาม ตจว นานแล้ว เลยไม่เคยกินอะไรแปลกๆ นับจากนันมาเลยครับ

ปลาซ๊อกเกอร์ ผมไม่รู้จักครับ ไม่รู้ว่าใช่ ปลาแขยง หรือเปล่า มีอะไรลอยมาเป็นก้อนมันก็ขึ้นมาแย่งกันกิน
เคยเห็นชาวบ้านใช้ผ้าขาวม้า สองคนทำเหมือนยกแห ที่คลองบางหลวงแล้วเอาไปทอดกินกัน โสม ผมก็เคยซื้อ
โสม จากอเมริกา ก้านจะเล็กๆ ไปฝากคนที่เมืองไทย ราคาถูกกว่าโสมเกาหลี เข้าใจว่ากินให้เย็น โสมเกาหลีกินให้ร้อน
แต่ของพวกนี้ ใครก็แล้วแต่ที่คิดจะกินควรรู้ตัวเองก่อนว่าเป็นคน ธาตุ อะไร อย่างหนึ่งที่ผมตั้งใจจะไปหาหมอจีนที่กรุงเทพฯ
ให้ทำที่เขาเรียกว่า แมะ จับชีพจรเราแล้ววิฉัยโรค อยากรู้ว่าเป็นอย่างไรได้ยินมาตั้งแต่เด็ก ไม่เคยลอง
มีอะไรที่ กินผิดอาจถึงตายได้ในโลกนี้อีกเยอะแยะ ต้องกินเพราะไม่มีอะไรจะกิน เช่นเห็ด มีคนตายมากที่สุดเพราะมี
ทุกแห่งในโลก เห็ดเหมือนฟองน้ำ จะดูดสภาพแวดล้อม ญี่ปุ่น จีน ชอบกินปลาที่มีพิษ ที่น่ากลัวที่สุด ผมไม่มีวันลองเป็นเด็ดขาด
ไข่แมงดาทะเลที่ชลบุรี ดูในสารคดีทางโทรทัศน์ของฝรั่งแล้วกลัวมากๆ ตามปรกติแล้วผมกินง่ายกินทุกอย่างไม่เกี่ยง
แต่ตอนนี้อยาก กินนานๆ มากที่สุด เอ่ยถึง พระประแดง สงกรานต์สนุกมาก ขนมอร่อยๆทั้งนั้น
QUOTE(kotexslim @ Aug 4 2010, 02:13 PM) *
ผมดูเฮียหมูหามาแต่ละอย่าง เหมือนดูหนังทวิภพเลยครับ ทั้งหายากและก้อไม่เคยเห็นมาก่อน

ไม่ทราบว่าเฮียหมู จะพอหาคลิปตอนที่รถแก๊สระเบิดที่ถนนเพชรบุรีได้หรือไม่ครับ ตอนนั้นผมเด็กมาก แต่ก้อจำได้ว่า คนขี่มอเตอร์ไซค์ ที่หนีมาได้ผมและเสื้อผ้าหายหมด อยากย้อนไปตอนนั้นจังครับ อ่านหนังสือของคุณ ณรงค์ จันทร์เรือง ชื่อหนังสือว่า หุ้นสุดท้าย เค้ามีบรรยายท้ายๆเรื่องไว้ด้วยครับ อยากย้อนอดึตจังครับ อยากได้หนังสือเล่มนี้ด้วยครับ

ตอนแม่ผมอยู่บางใหญ่ นนทบุรี ผมไปเยี่ยมแม่พอดี คงเป็นหลังแก๊สระเบิดแล้ว
มีคนที่ฉวยโอกาส เอารูปคนที่โดนแก๊สระเบิด มาโชว์ว่าอันตรายเพื่อจะขาย วาว ป้องกันแก๊สรั่ว
คนแก่อยู่บ้านทั้งวัน คงกลัว ซื้อกันเกือบหมดทั้งหมู่บ้าน ทั้งๆที่ถังแก๊สก็มี วาว อยู่แล้ว
เมืองใหญ่ที่นี่ แก๊ส มาตามท่อ คู่มากับน้ำเลย แต่ถ้าอยู่เมืองเล็กๆออกไปก็จะมีถังแก๊สใบใหญ่ๆ ใบหรือสองใบ ข้างตัวบ้าน
แต่เวลานั่ง ตุ๊กตุ๊ก ที่กรุงเทพฯ มองถังแก๊สแล้วก็เสียวๆเหมือนกัน
RUTch
...
RUTch
...
guitarquiz
คุณโต้ อย่าไปดูเลยครับ ส่วนใหญ่ที่เจอเป็นรูปภาพแล้วก็ไม่อยากเอามา post ครับ
เพราะมันจะดูจะเป็นการไม่เหมะสม

QUOTE(kotexslim @ Aug 5 2010, 01:13 AM) *

QUOTE(BOBBKK @ Aug 3 2010, 11:25 PM) *
เพลงดังหนัง TV

เอาเพลงจากหนังทีวีในอดีตมาให้ฟัง หใคดถึงอดีต เมื่อก่อนเราดู
หนังฝรั่งทางทีวี กอ่นที่หนังญี่ปุ่น หนังจีน จะมายึดจอ ไม่พอละคร
ก็เข้ามาแย่งเวลาไปอีก เกมส์โชว์หนวกหู ก็มา ทางทีวีก็ไม่ค่อยสั่ง
หนังฝรั่งมาให้ดูอีก คิดถึงวันเก่า ๆ จริง ๆ แทบจะกอดทีวี เดี๋ยวนี้นอก
จากดูข่าวแล้ว แทบจะไม่เคยดูฟรีทีวีอีกเลย

เริ่มจากหนังที่ทุกคนที่เกิดทันต้องเคยดู เป็นหนังขาวดำ Superman
ทำไมต้องวิ่งไปเปลี่ยนเสื้อผ้าในตู้โทรศัพท์ แล้วเสื้อสูธเอาใส่ถุงกลับ
บ้านหรือเปล่า ยังสงสัยอยู่จนทุกวันนี้

อีกเรื่องพลาดไม่ได้มนุษย์ค้างคืน อุอุอุ มนุษย์ค้างคาว คนเกิดทัน
จะจำฉากไต่ตึกที่มีทุกตอน แล้วต้องหยุดคุยกันระหว่างไต่ตึกด้วย
ทำไมพี่แบทไม่คุยเสียให้เสร็จก่อนไต่ตึกก็ไม่รู้

ลองฟังดู หากชอบ จะเอาเรื่องอื่น ๆ มาให้ฟังกันอีก
ผมเก็บไว้ครบทุกเรื่อง

จำได้ว่าเพิ่งจะฟังเพลง Superman จากคุณBob อ่านเจอข่าววันนี้เองว่า มีครอบครัวหนึ่ง กำลังเก็บข้าวของ
ย้ายออกจากบ้าน เพราะบ้านโดนธนาคารยึด ทั้งที่ครอบครัวอยู่บ้านนี้มาแล้วเกือบหกสิบปี เริ่มเก็บของจากห้องใต้ถุนก่อน
พบหนังสือการ์ตูน Superman เล่มที่ ๑ พิมพ์ปี ๑๙๓๘ ราคา ๑๐ เซ็นต์ แต่หนังสือเหมือนกัน ปีที่แล้วมีคนขายได้
๑,๐๐๐,๐๐๐ ล้านเหรียญ ก่อนจะแจกอะไรเป็นรางวัล อย่าลืมตรวจให้ดีนะคุณ Bob
BOBBKK
โหเฮียฮง
การเป็นเศรษฐีโดยไม่ตั้งใจ เกิดบ่อย มีข่าวอย่างนี้เอามาเล่าอีกนะครับ
ผมเคยเจอข่าว ค้นห้องใต้หลังคาไปเจอการ์ดเบสบอลล์เอาไปขาย
เป็นเงินหลายล้านบาท เมื่อไม่กี่ปีก็เกิดเหตุการณ์ที่การประมูลในอังกฤษ
ไปเจอรูปโปสเตอร์เดิมของ Casablanca มีร้านคาเฟ่ในปารีสประมูล
ไปเป็นล้านเหรียญ เหลือเชื่อ
ที่บ้านไม่มีอะไรที่มีค่าอย่างนั้นหรอกครับ ผมขายกินหมดแล้ว
guitarquiz
เจ็กฮงครับ เคยได้ยินข่าวเรื่องคนเจอ poster หนังโบราณที่บ้่านหรื่อเปล่าครับ คือ
มีชายคนนึงกำลังที่จะซ่อมบ้าน ก็ได้ทำการลื้อกำแพง คือบ้านที่อเมริกากั้น partition
ด้วยโครงไม้แล้วก็ยิปซัม ทีนี้ก็ไปเจอ poster หนังซึ่งม้วนอย่างดีในกำแพง สอบ
ถามไปที่เพื่อนบ้านได้ความว่า เจ้าของบ้านเดิมทำงานอยู่โรงหนังและไม่ค่อยมีเงิน
ก็เก็บเอา poster มาม้วนแล้วสอดไว้ในกำแพงเพื่อจะได้กันหนาว แล้วเวลาก็ผ่าน
ไปคนก็ตายจากไป poster เหล่านั้นเ้ป็นช่วง 1930-40 ซึ่งราคามหาศาลทีเดียว
ทำให้คนเจอ แทบจะเป็นเศรษฐีเลย

อีกเรื่องมีชายคนนึงไปซื้อของเก่า yardsale เดินซื้อกรอบรูปเก่าๆมาอันนึง กลับ
บ้านก็ทำการแกะเพื่อเอารูปในนั้นออก เพื่อที่จะเอารูปตัวเองใส่แต่ปรากฎว่าเจอ
เจ้าหนังสือพิมพ์ฉบับวันที่ 1 july ปีที่อเมริกาประกาศอิสรภาพซึ่งเก่าที่สุดเท่าที่มี
การค้นพบ มันถูกพับเพื่อลองไว้หลังรูป หนังสือพิมพ์ฉบับนี้ได้เอาออกประมูลไป
เมื่อปี 2008 หรือ 2009 ผมจำไม่ได้

อันสุดท้ายเพิ่งนึกไ้ด้อันนี้เกี่ยวกับอาชีพผม คือคุณป้าท่านนึงแกเข้าไปเก็บกวาด
ห้องลูกชายที่ไปสงครามเวียดนามแล้วไม่ได้กลับมา โดยห้องนั้นถูกเก็บของไว้
อย่างนั้นไม่ได้ย้ายข้าวของ แค่ทำความสะอาดไปเรื่อยๆ ที่ใต้เตียงคุณป้าได้พบ
กับกีต้าร์ Fender รุ่นปี 1957 และเป็นสีพิเศษทีมีไม่เกิน 10 ตัวในโลก ก็เลย
เรียกเพื่อนบ้านที่เล่นกีต้าร์เป็นมาช่วยดู เพื่อนบ้านแนะนำให้ไปตีราคาที่ร้านขาย
ีกีต้าร์เก่า ได้ตีราคามาเป็นเงินเกือบ 2 ล้านบาท แต่ก็ไม่ทราบว่าขายไปหรือเปล่า
ส่วนคุณป้่าเล่าต่อว่าลูกชายซื้อกีต้าร์ตัวนี้จากร้านของเก่าเมื่อก่อนที่จะไปออกรบ
(ข้อมูลจาก Vintage Guitar magazine)

นี่เป็นตัวอย่างนึงของการเก็บของที่เราไม่คิดว่ามันจะมีค่าในอนาคต หากพวกเรา
บันทึกอดีตไว้ที่นี่ผมว่าซักวันนึงมันอาจจะเป็นสิ่งมีค่าในอนาคตก็ได้ครับ

ขอนำคำพูดของคุณอเนก นาวิกมูล ซึ่งเป็นบุคคลที่จุดประกายการเก็บของและ
การวิเคราะห์ภาพให้กับผม

"เก็บวันนี้...พรุ่งนี้ก็เก่า"

QUOTE(ฮง เจริญพาศน์ @ Aug 5 2010, 08:35 AM) *
จำได้ว่าเพิ่งจะฟังเพลง Superman จากคุณBob อ่านเจอข่าววันนี้เองว่า มีครอบครัวหนึ่ง กำลังเก็บข้าวของ
ย้ายออกจากบ้าน เพราะบ้านโดนธนาคารยึด ทั้งที่ครอบครัวอยู่บ้านนี้มาแล้วเกือบหกสิบปี เริ่มเก็บของจากห้องใต้ถุนก่อน
พบหนังสือการ์ตูน Superman เล่มที่ ๑ พิมพ์ปี ๑๙๓๘ ราคา ๑๐ เซ็นต์ แต่หนังสือเหมือนกัน ปีที่แล้วมีคนขายได้
๑,๐๐๐,๐๐๐ ล้านเหรียญ ก่อนจะแจกอะไรเป็นรางวัล อย่าลืมตรวจให้ดีนะคุณ Bob
BOBBKK
ELVIS ON TOUR

เป็นปกติของเดือน August ของทุกปี ทั่วโลกจะจัดงานรำลึกถึงศิลปินผู้ยิ่งใหญ่
The King Of Rock - Elvis Presley ศิลปินที่ครองใจคนทั่วโลก เรารู้เรื่องราว
ของเขาทุกซอกทุกมุม เราได้ฟังเพลงของเขาแทบทุกเพลง แม้แต่เพลงที่ไม่ได้ออก
จำหน่าย บ้านเราก็มีจัดประจำทุกปี เจ้าเก่าโรงแรมเอเซีย ที่เป็นคนริเริ่มเป็นคนแรก
และที่ศาลาเฉลิมกรุงที่มีงานแบบนี้ประจำ เสียดายวันธรรมดาไม่ค่อยมีอะไรน่าจะฉาย
หนังทั่วไปด้วย ใครสนใจลองหาข่าวดูครับ

และแน่นอนของที่ระลึก รวมทั้งหนังเรื่องต่าง ๆ ขอเขาจะออกมากวาดเงินแฟน ๆ มี
อยู่เรื่องหนึ่งที่ตั้งแต่สมัยวีดีโอแล้วยังไม่เคยมีการนำเข้ามาจำหน่าย Elvis On Tour
หนังที่ MGM สร้างเมื่อปี 1972 เป็นหนังบันทึกการเดินทางของเขาในช่วงหลัง ๆ
เราจะได้เห็นภาพเบื้องหลัง concert ต่าง ๆ ที่ไม่น่าเชื่อว่าเขาก็ไม่มั่นใจในการแสดง
เหมือนกัน ยิ่งตอนที่มีปัญหาเกี่ยวกับน้ำหนัก เราจะได้เห็นเขาเสียใจ เศร้าใจ หงุดหงิด
และอีกหลายอารมย์ของเขา รวมทั้งได้ฟังเพลงจาก concert ต่าง ๆ ของเขา เป็นหนังที่
เหมาะสำหรับท่านที่อยากสะสม อยากศึกษา อยากรวบรวมเรื่องราวของเขา และที่พิเศษ
สำหรับปีนี้ เพราะทางเจ้าของลิขสิทธิ์จะนำในรูปแบบ บลู เรย์ เข้ามาตอบสนองท่านที่มี
เครื่องเล่น ผู้ต้องการความคมชัดเป็นพิเศษ แต่ไม่น่ามีจำนวนมาก ใครอยากได้คงต้องรีบ
ไปจับจองเป็นเจ้าของที่ร้านค้าไว้ก่อนนะครับ ของดีมีขายได้ไม่นาน ไม่ได้ขายดีหรอกครับ
แต่ทำมาน้อยมากกว่า

ผมกำลังพยายามรวบรวมเรื่องราวเพื่อเขียนถึงเขา แต่ที่สำคัญเราต้องไม่ลืมที่จะรำลึก
ถึง The King Of Country เมืองไทย สุรพล สมบัติเจริญ ที่มาจบชีวิตในเดือนเดียว
กัน วันเดียวกันแต่คนละปี ตอนสุรพลเสียชีวิตเป็นข่าวในอเมริกาด้วยนะครับ นับว่าเรา
ไม่ขาดดุล แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีงานรำลึกถึงเขาหรือเปล่า แต่ที่แน่ ๆ มีรูปปั้นของเขาตั้ง
อยู่ที่วัดป่าเรย์ไร สุพรรณบุรี ใครผ่านแวะไปชมได้ อยู่บริเวณเดียวกับคุ้มขุนแผน
BOBBKK
รวมดาว ฉบับลูกทุ่ง

เพลงในชุดรวมดาวที่เหล่าบรรดาศิลปินเพลงสตริงเอาเพลงคู่เก่า ๆ
มา cover ในแบบสตริง สนั่นลั่นกรุงมาแล้ว ทำให้มีตามมาอีกหลาย
สิบชุด แต่วันนี้อยากให้ฟัง เพลง รวมดาว ในแบบฉบับลูกทุ่งกันดูบ้าง
ให้ความไพเราะไปอีกแบบ จากเสียงของคุณมนต์สิทธิ์ คลำสร้อย
(ว่ายังอยู่หรือเปล่า) นักร้องหญิงผมไม่รู้จัก เป็นอีกชุดที่น่าฟังมาก
และเป็นงานเพลงที่แปลกออกไป

foreverJ
หุหุ ขออนุญาต แจมภาพด้วยนะครับ น้าBoB

3D WALL ART: ELVIS ON TOUR By : McFarlane
Specifications : Measures 8½ inches wide by 12 ¾ high by 2 inches deep. Includes light-up feature – colored circles around microphone and "ELVIS" name both illuminate. Can be wall-mounted or stand on any flat surface.
Release Date : November 2007
ถ่ายทอดสดตรงจากกล้อง

มีไฟวิ่งด้วย :Obscene:

มุมนี้ละที่บอกว่าเหมือน สองพี่น้องตะกูลกัลลาเกอร์ แห่ง Oasis

kor jam
QUOTE(guitarquiz @ Aug 4 2010, 10:43 PM) *
คุณ kor jam อาจจะลืมกดที่ option ต้องกด Play Automatical กับ Loop play เอาออกหรือเปล่าครับ
ลอง check ที่หน้่า option ดูนะครับ ดูรูปประกอบอีกทีตามนั้นทุกปุ่มนะครับ

QUOTE(kor jam @ Aug 4 2010, 10:02 PM) *
คืนนี้อาหาศเย็น น่านอนมาก ลองทำแบบฝึกหัดตามที่คุณ guitarqui สอนไว้ เลยขอเปลี่ยนเพลงไปด้วย
ตอนกดดูตัวอย่างก่อนโพสต์ เสียงเพลงขึ้นทันที ก็ไม่ทราบว่าเมื่อโพสต์จริงแล้ว ต้องกดเล่นถึงจะเล่นเพลง
หรือเปล่า

ขอถอนการติดตั้งก่อนเพราะ ผมเปิดมาทีไรเพลงก็จะเล่นทุกครั้งไป โดยที่ยังไม่ได้กดเล่นลย
ขอฟังการแนะนำจากคุณ guitarqui อีกทีครับ

ลองดูอีกครั้ง หลังจากได้คำชี้แนะจากคุณguitarquiz คราวนี้น่าจะได้ผล กว่าจะได้มาถึงขั้นนี้ แก้ไขแล้วหลายรอบ
สู้หนุ่มๆสาวๆในที่นี่หลายคนไม่ได้

อยากให้น้าบ๊อบนำเพลง Baverick และ Bat Materson และขอแถมอีกหนึ่ง (มากไปหรือเปล่า)
Mike Hammer ที่นำแสดงโดย Darren McGavin ที่แสดงทางทีวีน่ะครับ มาฟังเพื่อนึกถึงความหลัง
ของตัวผมเอง อันที่จริงก็ยังมีภาพยนต์ที่ฉายทางทีวีอีกมากที่ยังอยากฟัง แต่ต้องค่อยๆคิด สมองมันตามยัง
ไม่ค่อยจะทันอย่างใจนึก
BOBBKK
คุณขอมา

เพลงจากหนังทีวีในอดีต สมัยที่มีหนังฝรั่งดีดีจากอเมริกาให้ดูฟรีทางทีวี
หลายเรื่องอยู่ในความทรงจำ คุณโก๋แจม อยากฟัง เลยจัดให้ตามคำขอ
Maverick ฉบับทีวี กับเพลงนายอำเภอ Bat Masterson ต้นฉบับทีวี
เชิญรับฟังได้เลยครับ

ขอให้มีความสุขกับการระลึกชาตินะครับ
guitarquiz
มาสรุปคำตอบกัน มีเ้ข้ามา 6 ท่านเองนะครับหายไปไหนกันหมดเอ่ย
บอกเลยว่าไม่ยาก จริงๆง่ายกว่าอันที่แล้วอีก แต่รูปนี้มันไม่มีคนเห็นเท่านั้นเอง

คุณ foreverJ...........ตอบว่า นางเลิ้ง
คุณ aey_fm............ตอบว่า นางเลิ้ง
คุณ kotexslim.........ตอบว่า เยาวราช
คุณ SuengTueng.....ตอบว่า เจริญกรุง
คุณ antony.............ตอบว่า เยาวราช
คุณ Humble............ตอบว่า เยาวราช

ส่งกันเข้ามาเยอะครับ ถือว่าร่วมสนุกและได้วิเคราะห์รูปในเก่าไปในตัว
เข้ามาแชร์ความรู้กันก็ยังดีครรับ
BOBBKK
QUOTE(BOBBKK @ Aug 4 2010, 03:06 PM) *
QUOTE(BOBBKK @ Aug 4 2010, 07:38 AM) *
QUOTE(BOBBKK @ Aug 3 2010, 09:34 AM) *
QUOTE(guitarquiz @ Aug 2 2010, 01:10 PM) *
คำถามข้อที่ 3

คำถามมีอยู่ว่า ภาพถ่ายนี้เป็นสถานที่ใดในกรุงเทพ

ไหมไทย - เมื่อวานนี้....ฟังเพลงไปด้วยคิดคำตอบไปด้วย

กติกาเหมือนเดิม

ตอบได้เพียงท่านละครั้งเดียว ไม่มีการแก้ไข post
ปิดรับคำตอบเที่ยงวันเสาร์ครับ

ยังไม่มีหน่วยกล้าตาย

คนเก่ง คือ ข้า คนกล้า คือ กู

ปัญหาที่ยังรอคำตอบ

วันนี้อาหารเที่ยง อิ่มแปร่เลย ล่อไปหลายอย่าง สุดยอดนักกินจริง ๆ
ใครเจอร้านในตำนานอีกอย่าลืมเอามาบอกกล่าวนะครับ ควรไปอุดหนุน
ก่อนที่คนขายจะถอดใจเลิกขายไป ยังเหลืออีกหลายเจ้า

แล้วปัญหายังไม่มีใครตอบเพิ่มเติม

ไม่น่าเกินความสามารถนะ

เพื่อน ๆ ไปไหนกันหมด ไม่มาตอบคำถามเลย
kotexslim
จริงๆ มีสองที่ในใจ แต่ก้อต้องตัดใจเลือก แล้วก้อดูจากเส้นทางรถรางที่เห็น ผมมโนภาพจากถนนเจริญกรุง ตั้งแต่ยุคแรกๆ ไล่ตามถนนลงมาจนไปถึงบางรัก แรกๆคิดจะตอบว่าบางรัก เพราะคิดว่าถนนด้านขวาเป็นถนนสีลม แต่ดูจากแผนที่รถรางแล้ว มันไม่มีเส้นนี้ เส้นมันออกจากมุมรูปข้างล่างจากอัสสัม พุ่งออกมาไปทางสีลมเลยมากกว่า เพราะถ้ามาถนนด้านขวาตรงกลางต้องมาจากสุรวงศ์ ผมค่อนข้างแน่ใจว่าไม่มีสายที่เชื่อมต่อกับถนนสีลมได้ เลยจินตนาการรถรางเส้นทางอื่น ตัดเส้นนางเลิ้งออก เพราะดูไม่น่าใช่ นางเลิ้งเป็นชุมชน แต่ก้อไม่ใช่แหล่งค้าขายตามที่เห็นในรูป ซึ่งจากที่เห็นผมว่าน่าต่ำกว่า พศ 2500 ลงไปเยอะเลยครับ ดูจากเสาไฟฟ้า ซึ่งผมว่าคนสร้างถนนนี่คงสร้างให้คนเดินหรือรถลาก ยังไม่ได้คิดถึงรถยนต์เลยด้วยซ้ำมั้ง เป็นภาพที่เก่าจริงๆ แล้วแหล่งค้าขายที่เห็นในภาพจะเป็นอะไรไปไม่ได้ นอกจากแหล่งคนจีนที่ เรียกว่า เยาวราช นั่นเองครับ ถนนด้านขวาก้อคือแยกเฉลิมบุรี ถนนตรงกลางคือถนนเยาวราช เส้นรถรางวิ่งจากสะพานเหล็กย้อนลงมาแยกราชวงศ์ ตรงลงมา เลี้ยวที่แยกเฉลิมบุรี ที่เห็นซอยที่อยุ่ตรงกลาง คือ ซอยเท็กซัส หรือ ถนนผดุงด้าวนั่นเองครับ

ขอตอบว่า เยาวราช ครับ
SuengTueng
หมวยเล็กอยากลงประกาศตามหา โซ๊ยหมวย ที่หายไปตั้ง 24 ชม. หมวยเล็กคิดถึงมากๆๆๆ

กู๋เพิ่ม และ uncle Bob ลงประกาศหลายๆห้องด้วยจิคะ เผื่อมิตรรักแฟนเพลงโซ๊ยหมวยจะได้ตามตัวได้

ส่วนคำตอบ

คิดแล้วเกือบจะเหมือนน้าโกเต็กสลิ่ม

แต่ดูรูปสามรอบแล้ว หมวยเล็กขอตอบว่า เจริญกรุงค่ะ

เส้นอื่นหมวยเล็กลองระลึกชาติ ยังไม่เห็นถนนไหนกว้างเท่าเยาวราช และนางเลิ้งเลย ตอบไปตอบมาเริ่มมั่วนิ่ม

หมวยเล็กแอบมา ต้องรีบแอบไปค่ะ เลยอดฟังเพลงเลย

กู๋เพิ่ม และ Uncle Bob ยังเพิ่งลืมกันนะคะ

ส่วนลุง ขอแจม หมวยเล็กยินดีที่ได้รุจักค่ะ
anthony
ตอบว่าเยาวราช ครับ ว่าจะเก็บไว้ตอบวันสุดท้ายนะเนี่ย
SuengTueng
หมวยเล็กชอบเพลง Marverix จัง ไม่เคยได้ยินเลย

แต่หมวยเล็กก็ยังทำเพลงลงไม่เป็นค่ะ คงจะ low tech เกินไป แพ้ทางกู๋เพิ่มเสียแล้วสิเนี่ย
anthony

บนท้องถนนยังใช้จักรยานและสามล้อถีบอยู่เลย
Humble
เชื่อป๋าแอนครับ

ตอบว่า เยาวราช คับ
BOBBKK
ท่าน anthony ตอบเยาวราช แต่เอาวังบูรพามาให้ดู
เสี่ยเยาวราชก็ตอบเหมือนกัน เพื่อน ๆ ที่เหลือว่าไงครับ
ได้เหยื่อเพิ่มอีกสามราย
aey_fm
QUOTE(SuengTueng @ Aug 5 2010, 01:55 PM) *
หมวยเล็กอยากลงประกาศตามหา โซ๊ยหมวย ที่หายไปตั้ง 24 ชม. หมวยเล็กคิดถึงมากๆๆๆ

กู๋เพิ่ม และ uncle Bob ลงประกาศหลายๆห้องด้วยจิคะ เผื่อมิตรรักแฟนเพลงโซ๊ยหมวยจะได้ตามตัวได้

ส่วนคำตอบ

คิดแล้วเกือบจะเหมือนน้าโกเต็กสลิ่ม

แต่ดูรูปสามรอบแล้ว หมวยเล็กขอตอบว่า เจริญกรุงค่ะ

เส้นอื่นหมวยเล็กลองระลึกชาติ ยังไม่เห็นถนนไหนกว้างเท่าเยาวราช และนางเลิ้งเลย ตอบไปตอบมาเริ่มมั่วนิ่ม

หมวยเล็กแอบมา ต้องรีบแอบไปค่ะ เลยอดฟังเพลงเลย

กู๋เพิ่ม และ Uncle Bob ยังเพิ่งลืมกันนะคะ

ส่วนลุง ขอแจม หมวยเล็กยินดีที่ได้รุจักค่ะ

รานงานตัวให้หมวยเล็กเห็นหน้า ค่าตาก่อนเพิ่งกลับมาคร่า ดีใจทีมีคนแอบคิดถึง กำลังอ่านใหม่เพราะจะปรับปรุงลายเซน

ดินพอกหางหมูแล้ว

ดูไป ดูมารอบนี้รางวัลไม่หนีห่าง หมวยเล็ก ซะแล้วสิ ( ซุ่มเชียร์อยู่น๊า ) heart.gif

จากหน้า 153 คุณโต้ คุยเรื่องตึกสูงสุดในสมัยก่อน นอกจากตึก 6 ชั้น 7 ชั้น แล้ว 9 ชั้น แล้ว รุ่นหลังมาอีกนิด

ก่อนยุคใบหยก 2 ที่เราภูมิใจใช่ 23 ชั้น ของดุสิตธานี่หรือเปล่าค่ะ

ปล.จากหน้าเดิม เห็นกู๋เพิ่ม รำลึกความหลังเรื่องโรงจำบะ เคยได้ยิน มันเหมือนหรือต่างกับ เสารูด ในซอยแถวสีลม หรือ

เป็นการโชว์ศิลปะแบบลิโด้โชว์ในปารีส มั้ยค่ะ สมัยก่อนถูกกฏหมายหรือเปล่า หรือแอบไปดูกัน อย่าว่า ติ้งต๊องนะค่ะ

สงสัยเรื่องไม่ถูก ไม่ควร 555 แต่ไม่กล้าค้นหาเด๋วได้ของแปลกมาดู หลานเล่นเครื่องเดียวกัน ไม่ดีค่ะ

ขออ่านจากผู้มีประสบการณ์ดีกว่า เอาพอเล่าได้นะค่ะ อุอุ
anthony
QUOTE(BOBBKK @ Aug 5 2010, 03:17 PM) *
ท่าน anthony ตอบเยาวราช แต่เอาวังบูรพามาให้ดู
เสี่ยเยาวราชก็ตอบเหมือนกัน เพื่อน ๆ ที่เหลือว่าไงครับ
ได้เหยื่อเพิ่มอีกสามราย

ผมก้อมั่วๆไปเรื่อยแหละครับ เกิดไม่ทันก้ออย่างนี้แหละอาศัยลูกเดา
BOBBKK
เพลงดัง 1962

ปีนี้ในอเมริกาไม่ค่อยสนุกสนานกันนัก ประชาชนหวาดผวาสงครามโลก ครั้งที่ 3
เพราะรัสเซียส่งขีปนาวุธไปติดตั้งในคิวบา JFK รุ้เข้าลมออกหูออกทีวีทั่วอเมริกา
ประกาศไม่ถอนกลับคืน จะบุกคิวบา ผู้คนตื่นเต้นไม่เป็นอันกินอันนอน แล้วรัสเซีย
มาตัดหน้าส่งคนขึ้นไปในอวกาศอีก JFK เลยประกาศก้องโลก ก่อนสิ้นยุค 60's
อเมริกาจะขึ้นไปเดินบนดวงจันทร์ แต่ปลายปีขวัญใจผู้ชายค่อนโลกก็ด่วนมาจากไป
เสียงเพลง River Of No Return ดังลั่นสถานีวิทยุ มาราลิน มอนโรตายไปปลายปี
บ้านเราอยู่ในยุค ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบแต่ผู้เดียว บ้านเมืองปลอดโจร ขโมยย้ายบ้าน
ไปอยู่ลาดยาวกันหมด มีแต่ข่าววัยรุ่นยกพวกตีกัน แต่ผู้ใหญ่บอกเป็นเรื่องเด็กคึกคะนอง
เราคงสนุกสนานกันปกติ แต่พอกลางปี ศาลโลก ตัดสินให้เขมรชนะคดีเขาพระวิหาร
บ้านเมืองตึงเครียดขึ้นมาทันที มีการเตรียมพร้อมของทหาร เราต้องสนุกแบบกลัว ๆ
ปีนี้ที่แปลกคือเพลง The Twist กลับมาขึ้นอันดับ 1 อีกครั้ง เพราะจังหวะทวิสฮิทไป
ทั่วโลก มีเพลงขึ้นอันดับที่คุ้นหูเราหลายเพลง Ray Charles นักร้องตาพิการ แต่ไม่
ด้อนฝีมือนำเพลง I Can't Stop Loving You มาขึ้นอันดับ 1 Niel Sedaka ก็มี
เพลง Breaking Up Is Hard To Do ขึ้นอันดับ 1 และเป็นอมตะมาทุกวันนี้

เพลงที่นำมาให้ฟังวันนี้เป็นเพลงของนักร้องสาว ดาราสาวมากฝีมือ Shelley Fabares
เธอเป็นดารา นักร้อง ทีมีสารพัดผลงานทั้งด้านแผ่นเสียง หรืองานทีวี และแสดงหนังไว้
มากมายหลายเรื่อง เคยแสดงเป็นนางเอกคู่ Elvis Presley ในหนังเรื่อง Girl Happy,
Spinout และ Clambake ถึงแม้ไม่ใช้คนสวยมากมายแต่มีงานแสดงจนถึงปัจจุบัน
รวมทั้งงานทางทีวี เอาเพลงของเธอที่ขึ้นอันดับหนึ่งในปีนี้และเป็นเพลงอมตะที่ยังมี
คนหามาฟังกันทั่วโลก เป็นเพลงที่เธอได้รับแผ่นเสียงทองคำแผ่นแรก เพลงชื่อ
Johnny Angel

เพลงต่อไปเป็นเพลงที่ปัจจุบันกำลังได้รับความนิยมอีกรอบในยุโรปและอเมริกา
เพราะมีศิลปินรุ่นใหม่นำมาร้องและแสดงเป็นที่ถูกอกถูกใจ คือคณะ Jersey Boys
ถุกแล้วผมกำลังจะนำเพลงของคณะ Four Seasons ที่ออกจำหน่ายในปีนี้และ
ขึ้นอันดับหนึ่งอย่างไม่ยากเย็น วงดนตรีคณะนี้มีการเปลี่ยนแปลงสมาชิกอยู่ตลอด
เวลา ตอนเข้าวงการใหม่ ๆ ใคร ๆ จัดให้พวกเขาไปรวมอยู่กับพวก Do Wop แต่
พวกเขาจะเป็น Rock Group ปีนี้เขานำเพลง Sherry ขึ้นอันดับหนึ่งของ
Billboard เป็นเพลงฮิทเพลงแรกของพวกเขาหลังจากพยายามออกผลงาน
มาตั้งแต่ปลายยุค 50's ภายหลังมีการเปลี่ยนแปลงสมาชิกแต่นักร้องนำยัง
อยู่และเปลี่ยนชื่อวงเป็น Frank Valli & The Four Seasons

ตบท้าย ท้ายสุดเช่นเคย เป็นเพลงบรรเลงที่สามารถแหวกกระแสร์เพลงต่าง ๆ มาขึ้นอันดับหนึ่ง
ปีนี้เป็นเพลงบรรเลงที่มีคนรู้จักไปทั่วโลก แต่จะไปรู้จักในเวอร์ชั่นของ The Ventures เสียมาก
กว่า เพลง Telstar ต้นฉบับของคณะ The Tornadoes ขึ้นอันดับหนึ่งของ Billboard ปีนี้
และเป็นเพลงที่มีการนำไปบันทึกเสียงใหม่อีกหลายสิบครั้ง เป็นเพลงที่เอาไปประกอบหนัง
ประกอบรายการทีวี รวมทั้งโฆษณาอีกนับครั้งไม่ถ้วน เพลงนี้มาจากการที่เราส่งดาวเทียมเพื่อ
การสื่อสารดวงแรกขึ้นไปโคจรรอบโลกในเดือน กรกฎาคม 1962 "Telstar 1"

kotexslim
หาข้อมูลมาให้เจ๊เอ๋ครับ อยากดูพร้อมรูป กดไปที่เวปด้านล่างเลยครับ

หลังตึก”เบิร์จดูไบ”(หรือชื่อใหม่”เบิร์จคาลิฟา” ตั้งตามนามของประธานาธิบดีของ UAE) ณ เมืองดูไบ ประเทศสหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ เปิดตัวตึกสูงที่สุดในโลกในปัจจุบันอย่างเป็นทางการด้วยความสูง 818 เมตร จำนวน 162 ชั้น จนเกิดกระแสเป็นข่าวครึกโครม ก็เลยอยากที่จะมาย้อนดูตึกสูงๆของเมืองไทยกันบ้าง

แน่นอนว่าตึกที่สูงที่สุดในประเทศขณะนี้ก็คือ “ใบหยก(ทาวเวอร์) 2″ แต่อีกไม่นานตึกใบหยก 2 จะถูกล้มแชมป์ โดยตึกใหม่ที่กำลังจะก่อสร้างแล้วเสร็จในไม่นานนี้

ย้อนตำนานตึกสูงแห่งสยามประเทศ

อย่างไรก็ตามก่อนที่เมืองไทยจะมาถึงยุคของตึกสูงอย่างในปัจจุบัน บ้านเราได้มีวิวัฒนาการทางการก่อสร้างอาคาร(ตึก)สูงมาร่วม 100 กว่าปีแล้ว ซึ่งหากย้อนกลับไปในอดีตในสมัยรัชกาลที่ 5 หลังจากที่ได้มีการตัดถนนเยาวราชขึ้นในย่านคนจีนที่อพยพมาจากโพ้นทะเล ทำให้ย่านแห่งนี้คึกคักและเจริญรุ่งเรืองทางด้านธุรกิจเป็นอย่างมาก จนมีการสร้างตึกถึง 6 ชั้นขึ้น ถือเป็นตึกแรกและตึกที่สูงที่สุดในกรุงรัตนโกสินทร์(สมัยนั้น)เลยก็ว่าได้
โรงแรมดุสิตธานี อดีตตึกที่เคยสูงที่สุดในประเทศ

โดย “ตึก 6 ชั้น” นี้เป็นตึกเป็นของ พระยาสารสิน สวามิภักดิ์ (หมอเทียนอี้ ต้นตระกูลสารสิน) หมอหลวงของ ร.5 โดยในปัจจุบันตึก 6 ชั้นนี้คือ “เซี่ยงไฮ้ แมนชั่น บูติค โฮเต็ล” ได้ถูกตกแต่งใหม่โดยยังคงเอกลักษณ์ของศิลปะ วัฒนธรรมและวิถีชีวิต ในเขตการค้า การพาณิชย์ที่เก่าแก่ของคนจีนร่วมสมัย ผสมผสานกับการตกแต่งภายในอาคารในรูปแบบจีนเซี่ยงไฮ้สมัยใหม่

ในขณะที่ฝั่งตรงข้ามของ เซี่ยงไฮ้ แมนชั่น บูติค โฮเต็ล ก็คือ “โรงแรมไชน่า ทาวน์” ของอมร อภิธนาคุณ นายกสมาคมชาวไทยเชื้อสายจีน ซึ่งแต่เดิมตึกแห่งก็เคยเป็นตึกที่สูงที่สุดคือตึก 7 ชั้น ที่มีชื่อเสียงบนถนนเยาวราช และอีกหนึ่งตึกในย่านเยาวราชที่เคยได้ชื่อว่าเป็นตึกที่สูงที่สุดอีกเช่นกัน ก็คือ ตึก 9 ชั้น หรือปัจจุบันคือ ห้างทองชื่อดังในเยาวราชนั่นเอง

ทั้งตึก 6 ชั้น 7 ชั้น และ 9 ชั้น เคยเป็นแหล่งบันเทิงที่ทันสมัยที่สุดของกรุงเทพฯ สะท้อนถึงความเจริญก้าวหน้าทางธุรกิจของย่านเยาวราชในสมัยนั้น ต่อมาประเทศเริ่มก้าวหน้ามากขึ้นเรื่อยๆ จากตึก 9 ชั้นที่เคยสูงที่สุดในประเทศไทยก็ได้ถูกทำลายสถิติลงในปี พ.ศ.2507 ด้วยตึกของ “อเมริกันอินเตอร์แนชชั่นแนล” หรือ “ตึกเอไอบี” ถนนสุรวงศ์ ซึ่งมีความสูง 11 ชั้น ถือเป็นตึกที่สูงที่สุดในประเทศในยุคนั้น

ต่อมาในปี พ.ศ.2511 ท่านผู้หญิงชนัตถ์ ปิยะอุยก็ได้ก่อตั้ง “โรงแรมดุสิตธานี” ขึ้นด้วยความสูง 23 ชั้น ถือเป็นตึกสูงที่มาโค่นแชมป์ตึกเอไอบีลง และในปี 2521 ก็ได้มีการสร้างตึกโชคชัย ที่มีความสูง 26 ชั้น ถือเป็นตึกที่สูงที่สุดไทย และสูงที่สุดในเอเซียในยุคนั้นด้วย โดยให้ ซีไอเอแห่งรัฐบาลสหรัฐเช่า 24 ชั้น อีก 2 ชั้นให้เจ้าของคือ โชคชัย บูลกุล ได้ใช้สอย ซึ่งในปัจจุบันตึกโชคชัยได้กลายมาเป็นที่ตั้งของธนาคารยูโอบีรัตนสิน
คิว เฮาส์ ลุมพินี

และในสมัยต่อมาตึกโชคชัยก็ได้ถูกคว่ำแชมป์ เมื่อพ.ศ.2524 อาคารสำนักงานใหญ่แบงค์กรุงเทพฯ ถนนสีลม ได้สร้างเสร็จโยมีความสูง 33 ชั้น จากนั้นเทคโนโลยีและการรับวัฒนธรรมสมัยใหม่ก็ยังคงหลั่งใหลเข้ามาในประเทศ ไทย ความเจริญก้าวหน้าในด้านต่างๆ ทำให้กรุงเทพฯเมืองหลวงของไทยมีตึกที่สูงหลายสิบชั้นมากมาย

*รู้จัก 10 อันดับตึกสูงที่สุดในเมืองไทย

วงการก่อสร้างตึกสูงบ้านเรามีวิวัฒนาการมาอย่างต่อเนื่องตั้งแต่สมัย รัชกาลที่ 5 มาจนถึงปัจจุบันได้มีตึกสูงผุดขึ้นมากมาย โดยเฉพาะในเมืองหลวงกรุงเทพมหานคร ซึ่งเว็บไซต์ วิกิพีเดีย ได้รวบรวมตำแหน่ง 10 อันดับตึกสูงของบ้านเราไว้เป็นวิทยาทานดังนี้
อาคารสำนักงานใหญ่ธนาคารกสิกรไทย

อันดับ 10 ตึก”คิว เฮาส์ ลุมพินี”อาคารสำนักงานที่สร้างเสร็จในปี พ.ศ.2549 ด้วยความสูง 202.5 เมตร 39 ชั้น

อันดับ 9 ตึก”ดิ ออฟฟิศเซส แอท เซ็นทรัลเวิลด์” บริเวณสี่แยกราชประสงค์ สร้างเสร็จในปี พ.ศ.2547ตัวอาคารมีความสูง 45 ชั้น สูง 204 เมตร เป็นอาคารอัจฉริยะอาคารแรกในประเทศไทย มีระบบการจัดการการจราจรในแนวตั้งด้วยลิฟท์โดยสารความเร็วสูงและระบบคีย์ การ์ดที่ลิฟท์
ตึกจิวเวอร์รี่เทรดเซ็นเตอร์

อันดับ 8 ตึก”สำนักงานใหญ่ ธนาคารกสิกรไทย” ถ.ราษฎร์บูรณะ สร้างเสร็จในปี พ.ศ.2538สูง 207.6 เมตร มีจำนวนชั้น 42 ชั้น ซึ่งใครที่ผ่านไปผ่านมาแถวนั้นหรือจะนั่งเรือดินเนอร์ก็จะเห็นตึกแห่งนี้ ตั้งอยู่เชิงสะพานพระราม 9 ฝั่งธนบุรี อย่างโดดเด่นเป็นสง่า

อันดับ 7 ตึก”ไชน่า รีซอร์สเซส ทาวเวอร์” อาคารสำนักงานที่อยู่ที่เขตปทุมวัน สร้างแล้วเสร็จเมื่อ พ.ศ.2545ในระดับความสูง 210 เมตร จำนวน 53 ชั้น
เอ็มไพรทาวเวอร์1 อาคารสำนักงานที่ถนนสาทรใต้

อันดับ 6 ตึก”จิวเวลรี่ เทรด เซ็นเตอร์” สร้างเสร็จในปี พ.ศ.2539ด้วยความสูง 220.7 เมตร ขนาด 59 ชั้น ใช้เป็นอาคารสำนักงาน

อันดับ 5 ตึก “เอ็มไพร์ ทาวเวอร์ 1″ อาคารสำนักงานที่ถนนสาทรใต้เช่นกัน สร้างเสร็จในปี พ.ศ.2542 ด้วยความสูง 227 เมตร 62 ชั้น
เดอะแมก คอนโดมิเดียมสูงกลางเมือง

อันดับ 4 ตึก”เดอะ เม็ท” คอนโดมิเดียมกลางเมืองที่ถนนสาทรใต้ สร้างเสร็จในปี พ.ศ.2552มีสุง 228 เมตร จำนวนชั้นทั้งหมด69 ชั้น

อันดับ 3 ตึก”เซ็นทาราแกรนด์ แอท เซ็นทรัลเวิลด์” ตั้งอยู่บริเวณสี่แยกราชประสงค์ สร้างแล้วเสร็จในปี พ.ศ.2551ด้วยความสูง 235 เมตร 57 ชั้น โดยโรงแรมแห่งนี้อยู่รวมกับศูนย์กลารค้าเซ็นทรัลเวิลด์
เซ็นทาราแกรนด์ แอท เซ็นทรัลเวิลด์

อันดับ 2 ตึก”สเตท ทาวเวอร์” เขตบางรัก สร้างขึ้นในปี พ.ศ.2544 ด้วยความสูง 247 เมตร 68 ชั้น แต่เดิมตึกแห่งนี้ชื่อว่าสีลม พรีเชียส ทาวเวอร์ต่อมาถูกเปลี่ยนเป็น รอยัล เจริญกรุง ทาวเวอร์ แล้วจึงปลี่ยนเป็นสเตท ทาวเวอร์อย่างในปัจจุบัน

และสำหรับตึกสูงอับดับ 1 คงจะเป็นตึกไหนไปไม่ได้นอกจากตึก”ใบหยก 2″ ซึ่งหลายๆคนรู้จักกันเป็นอย่างดี
เสตททาวเวอร์ ตึกสูงอันดับที่ 2 ของไทย

สำหรับการถือกำเนิดของตึกใบหยก 2 ต้องขอย้อนกลับไปเมื่อเกือบ 20 ปีที่แล้ว ที่ได้มีการสร้างตึก”ใบหยก 1″ ขึ้นต่อจากนั้นอีกไม่นานก็ได้มีการสร้างตึกใบหยก 2ขึ้น บนถนนราชปรารถ(ใกล้กับตึกใบหยก 1) ซึ่งแล้วเสร็จใน พ.ศ. 2540 (เริ่มตอกเสาเข็มปี พ.ศ. 2533)ด้วยจำนวนชั้นรวมชั้นใต้ดิน 88 ชั้น มีความสูงถึง 304 เมตร(ไม่รวมเสาอากาศ) ถือเป็นตึกที่สูงที่สุดในเมืองไทยและเป็นตึกสูงอันดับที่ 47ของโลกในยุคปัจจุบัน

หลังจากนั้นตึกใบหยก 2 ได้ครองแชมป์ความเป็นตึกสูงในเมืองไทยมายาวนานกว่า 10 ปี ทว่าในอีกไม่นานนี้ตึกใบหยก 2 นี้จะถูกโค่นแชมป์โดย”ตึกโอเชี่ยนวัน”(Ocean 1 Tower) ที่กำลังก่อสร้างอยู่ที่หาดจอมเทียนพัทยา จ.ชลบุรี ที่มีกำหนดสร้างแล้วเสร็จในปี พ.ศ.2553 นี้ ด้วยความสูงถึง 327 เมตร(ไม่รวมเสาอากาศ) มีจำนวนชั้นทั้งสิ้น 91 ชั้น สูงกว่าตึกใบหยก 2 ถึง 23 เมตร
ตึกใบหยก 2(ขวา)ตึกที่สูงที่สุดในประเทศไทยตั้งเคียงคู่กับตึกใบหยก 1 (ซ้าย)

ตึกโอเชี่ยนวัน นอกจากจะเป็นอาคารที่สูงที่สุดในประเทศไทยแล้วเป็นที่พักอาศัยที่สูงที่สุด ในโลกอีกด้วย ซึ่งหลังตึกแห่งนี้สร้างแล้วเสร็จตำแหน่งตึกสูงอย่างเป็นทางการในบ้านเรา คงจะมีการเปลี่ยนแปลงอีกครั้ง

ขอขอบคุณเวป http://atcloud.com/stories/85572
BOBBKK
THE VENTURES

วันที่ 16 สิงหาคม 2511 วงดนตรีดังแห่งยุค The Ventures ได้ยกวงมาเปิด
การแสดงให้คนไทยได้ชมกัน ที่หอประชุม จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย โดยมีวงดนตรี
ของไทย P.M.7 เป็นวงเปิดให้ ราคาบัตรขณะนั้น 200 บาท ซึ่งนับว่าแพงมาก
ทองบาทละสามร้อยกว่าบาท และในวันที่ 17 สิงหาคม 2511 ยกวงไปแสดงที่
หอประชุมใหญ่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์ ตอนนั้นไม่ค่อยเป็นข่าว
เพราะในคืนที่ 16 สิงหาคม ราชาเพลงลูกทุ่งของไทยถูกลอบยิงเสียชีวิต ตาม
หน้าหนังสือพิมพ์ทุกฉบับ มีแต่ข่าวการตายของ สุณพล สมบัติเจริญ
anthony
ขอลองบ้างครับ whistling.gif

kotexslim
ลุงบ๊อบครับ วันนี้ผ่านลิโด้ จำได้ว่า ตะก่อนมีแฮมเบอร์เกอร์อยู่ข้างโรงหนังขายด้วย เกี้ยวซ่าก้อมี แฮมเบอร์เกอร์อร่อยมากเลยสำหรับเด็กอย่างผม ชิ้นไม่ใหญ่มาก ชิ้นละสิบบาท ราดไวท์ซอสบนเนื้อแล้วเอาหนมปังปิด ลุงบ๊อบจำได้มั้ยครับว่าร้านนั้นชื่ออะไร

หรือข้างโรงหนังสยามหว่า ผมจำไม่ค่อยได้ จำได้ว่า แถวๆข้างๆโรงก้อมีพวกร้านเหมือนกันทั้งสองโรง
aey_fm

ขอบคุณคุณโต้ มากๆ ค่ะ มีหลายๆ ตึกที่ไม่รู้จัก ลืมตึกโชคชัยไปทีเดียว yimyim.gif

ส่วนเรื่องอื่นของ Uncle Bob ขอตามอ่านเก็บข้อมูลน้อ เกิดช้าไปหน่อย
guitarquiz
เ้รื่ิิองตึกสูงเยี่ยมเลยครับ ข้อมูลดีครับคุณโต้ ขอบคุณสำหรับข้อมูล

น้า BOB ครับผมอยากรู้่เรื่องเกี่ยวกับขากางเกงครับ ไม่ทราบพอจะ
มีรายละเอียดหรือเปล่าครับ ขาเดฟ กับ ขามอส มันมีที่มายังไงครับ
ผมว่า เดฟ กับ มอส น่าจะมาจากชื่อคน หรืออะไรซักอย่างครับ

น้า BOB อีกเรื่องได้ยินรุ่นใหญ่เขาบอกว่าเมื่อก่อน Eric Clapton
เคยมาแสดงเมืองไทยครั้งนึง ไม่ทราบน้า BOB มีรูปมั้ยครับผมอยาก
เห็นกีต้าร์ของแกครับว่าเป็นตัวที่ขายไป 85 ล้านบาท (2.6 ล้าน US$)
หรือเปล่า
guitarquiz
ผมลืมไปเรื่องนึงครับ รบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่เอา เพลงลงรบกวนเขียนชื่อนักร้องกับชื่อเพลง
กำกับตัวเล็กไว้ด้วยนะครับ เผื่อคนที่ไม่รู้จักชื่อเพลงจะได้ทราบครับ ขอบคุณครับ
aey_fm
เนื่องในเทศกาลวันแม่ ขอมอบเพลงเหล่านี้ได้แด่ แม่ ๆ ทุกท่าน กอดแม่วันนี้ ก่อนที่จะไม่มี แม่ ให้กอด ฟอดใหญ่ๆ เรย

茉莉花 Jasmine Flower by Kenny G (ดอกมะลิที่ดีและสวยงามดอกหนึ่ง)

===================================================

永遠是個小娃娃 (เราเป็นเด็กในสายตาของแม่)
BOBBKK

Eric Clapton ที่เมืองทองปี 2007 น่าจะครั้งนี้ ท่านก็ทัน
ส่วนขากางเกง ขอไปนอนคิดก่อน เคยถามมาเมื่อก่อนนี้

ท่าน kotex แบบมีห่วง ถามร้านขายแฮมเบอร์เกอร์
ถ้าหลังโรงหนังเมื่อก่อนที่จะมี Mc ที่อมรินทร์ สยาม
มีร้านดังชื่อ Ho Burger เจ้าของเป็นแขก
หากรุ่นหลัง ๆ รอผมไปถามลูกชายก่อนนะ

ท่าน anthony สุดยอดเลย เล่นชาตรี ศรีชล ไม่น่าเลย
ไปยุ่งวุ่นวายกับยาเสพติค จากไปก่อนวัยอันควร เมื่อก่อน
ดังขนาดมีการแย่งตัวกันไปร่วมวง แต่ที่ดังมากต้อง หลังคาแดง
หรือยุคท้าย ๆ สาวผักไห่ เคยดังขนาดเอาไปร้องเพลงไทย
ทำนองแขกใส่หนังมาแล้ว ชอบ ชอบ เอาอีก
guitarquiz
น้า BOB ครับ ไม่ใช่ปี 2007 ผมหมายถึงก่อนหน้านั้นครับ เห็นว่าเล่นที่ indoor stadium
ผมไม่มีข้อมูล ตอนนั้นยังไม่ดังเหมือนตอนนี้

Logo ใหม่นะครับ

QUOTE(BOBBKK @ Aug 5 2010, 01:48 AM) *
คุณขอมา

เพลงจากหนังทีวีในอดีต สมัยที่มีหนังฝรั่งดีดีจากอเมริกาให้ดูฟรีทางทีวี
หลายเรื่องอยู่ในความทรงจำ คุณโก๋แจม อยากฟัง เลยจัดให้ตามคำขอ
Maverick ฉบับทีวี กับเพลงนายอำเภอ Bat Masterson ต้นฉบับทีวี
เชิญรับฟังได้เลยครับ

ขอให้มีความสุขกับการระลึกชาตินะครับ

ตอนที่ได้ดู Marverick โทรทัศน์ในเมืองไทย ยังแพงมาก ไม่ได้มีกันทุกบ้านเหมือนสมัยนี้
ต้องไปนั่งดูตามร้านกาแฟ หรือตามบ้านคนรวยๆ (ที่ใจดี) ที่บางครั้งก็มีลูกหลาน ถือโอกาสขายขนม
ต้องซื้อถึงจะให้เข้าไปดู ดังสองคนเรื่องนี้ James Garner , Roger Moore หลายปีก่อน ก่อนที่ Mel Gibson
จะเพี้ยน มาสร้างใหม่ ยังเอา James Garner มาแสดงเป็น พ่อ เป็นหนังสนุกๆ จำไม่ได้ว่าใครพากย์ไทย
แต่อีกเรื่องที่ทุกวันนี้ผมก็ยังได้ดูอยู่คือ Bonanza สีสดใส เพราะเป็นหนังที่สร้างเพื่อฉายทางโทรทัศน์สี
แต่ตอนเด็กได้ดูแต่ขาวดำ ดูไปดูมาคนที่เล่นเป็นพี่ชายคนโตหายไป ผู้ใหญ่ก็บอกคนแสดงตาย ที่ไหนได้
อยู่ที่ยังแสดงหนังโทรทัศน์อยู่เลย ที่ไม่ได้แสดงเพราะว่า ดัง แล้วจะเอาค่าตัวเพิ่ม เขาก็เลยเขียนไปในบทว่า
ย้ายไปเรียนศึกษาต่อ ที่ซานฟรานซิสโก วิธีนี้พวกละครน้ำเน่าของฝรั่งใช้บ่อย ใครเรื่องมากๆ ก็จะเจอบท
ที่ทำให้ต้องตาย ไปเลย
BOBBKK
งามมาก งดงาม ขนาดดูแก่ ยังงาม

ผมยอมรับว่าเป็นคนไม่ชอบ claton ตอนนั้นที่มา
ในช่วงเพลง I shot the sheriff กำลังดัง
ผมได้บัตรฟรี ยังไม่อยากไป ขอไปนอนคิดก่อน
เพราะเมื่อก่อนจะดูแบบเป็นวง สะใจ rock หนัก ๆ

kotexslim
ผมคลับคล้ายคลับคลาหนะครับ มันก่อนแมคที่โซโก้ ก่อนพิซซ่าฮัทอีกครับ ไม่แน่ใจว่าของ siam steak ที่ชอบขายแฮมเบอร์เกอร์ในโรงเรียนหรือเปล่า หรือจะเป็น hoberger เหมือนลุงบ๊อบบอก แต่มีเกี๊ยวซ่าขายด้วย

พูดถึงยีนส์สงสัยอย่างครับ ผมชอบขามอสมากเลย แต่ตอนช่วงที่ผมซื้อ (ซื้อก่อนที่เค้าฮิตกันตอนทาทายังออกอัลบั้มแรกใส่ขาม้า วัยรุ่นฮิตกันทั้งกรุงเทพจนขาม้าเป็นขาระฆัง ขากระดิ่ง ฮามากครับ) ตอนนั้นที่ซื้อ เป็นช่วงที่ mbk ชั้นหนึ่งมีพวกยีนส์ levi มือสองมาขายกันเต็ม แต่ทำไมเค้าไม่เรียกขามอสครับ เรียกขาม้ากัน ตอนแรกไม่รู้นะครับ อยากได้ 501 ที่ช่วงนั้น หนังแอคชั่นเรื่องนึงของฝรั่ง ใครพอจำได้มั้ยครับ ชื่อคุ้นๆ พี่พระเอกแกใส่ 501 แล้วเท่จับใจ วัยรุ่นไทยไฮโซเอามั่งเลยครับ ขายกันระเบิดเทิดเทิง ที่พาเลซนี่ ใครเจ๋งไม่เจ๋งดูที่ว่าใส่ levi หรือเปล่า อยากได้มั่ง แต่คนขายบอกว่า ผมใส่ 501 แล้วเตี้ยลงกว่าเดิม - -" เค้าเลยจับรุ่น 701 student fit ให้ แบบเดียวกับรูปที่เฮียหมูเอามาลงเลยครับ สูงขึั้นทันตาเลยครับ จากนั้นมาไม่เคยใส่ทรงอื่นเลยครับ มีแต่ขาแบบนี้ตลอด ถึงเป็น 701 women fit ก้อเอาครับ แหะแหะ
BOBBKK
ท่าน kotex แบบมีห่วงครับ หากเป็น siam steak มีทั่วกรุงครับ
ทุกวันนี้ก็ยังขายอยู่ ถ้าจำไม่ผิด แต่หากเป็นห้านแฮมเบอร์เกอร์
ก็ต้อง Ho Burger แต่อยู่ริมถนนสายกลางครับ ร้านที่ท่านว่า
น่าจะ siam steak ครับ
กางเกงขาม๊อดสมัยก่อน จะเฉียงจากหน้าไปหลัง ที่เขาเรียกขากองครับ
ส่วนขาม้า จะเป็นกางเกงปลายบาน เสมอกันครับ
นึกออกคำแล้ว Mod มาจาก Modern แต่เดฟนักรบนึกไม่ออก
guitarquiz
Siam Steak นี้เป็นเพื่อนนักเรียนกับผมเลยนะ แต่คนละห้องกัน Ho Berger ขายที่สยามสแควร์
ลืมศาลาโฟร์โมสตร์ไปหรือเปล่าครับ ถ้ายังจำกันได้ แล้วก็ข้าวแกงรามา

This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.