Help - Search - Members - Calendar
Full Version: รับติดตั้งจานดาวเทียม วางระบบ แก้ไข
ThaiDVD.net | Hi-DEF Blu-Ray DVD HTPC Home Theater ไฮเดฟ บลูเรย์ ดีวีดี โฮมเธียเตอร์ > .:: ETC Zone ::. > กระเป๋าแบนแฟนทิ้ง(บอร์ดซื้อขาย) > [Home Theater]สินค้าอื่นๆตั้งในห้องย่อย > กระทู้เก่าอ่านได้อย่างเดียว
Pages: 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18, 19, 20, 21, 22, 23, 24, 25, 26, 27, 28, 29, 30, 31, 32, 33, 34, 35, 36, 37, 38, 39, 40, 41, 42, 43, 44, 45, 46, 47, 48, 49, 50, 51, 52, 53, 54, 55, 56, 57, 58, 59, 60, 61, 62, 63, 64, 65, 66, 67, 68, 69, 70
piya63
QUOTE(knot_m3 @ Sep 7 2010, 05:57 PM) *
QUOTE(piya63 @ Aug 22 2010, 09:14 PM) *

การเก็บสายในระบบตัวอาคารผ่านกล่องเซอร์วิส

ขอขอบคุณสมาชิกหมู่บ้าน CASA CITY พระราม 2 ที่มั่นใจในการให้บริการของทีมงาน ลักษณะงาน ติดต้งจานระบบ C+KU BAND เพื่อรับชมรายการต่างๆได้ อย่างต่อเนื่อง ฝนจะไม่ส่งผลกระทบต่อการรับชม ขอขอบคุณครับ

เราเชี่ยวชาญผู้นำการรับชมรายการผ่านดาวเทียม WE COME FIRST & WE CARE!!!

ไม่ทราบว่าติดขายื่นออกไปแบบนี้จะแข็งแรงหรอครับ แล้วมีค่าขาต่อเพิ่มประมาณเท่าไร่ครับ แล้วการเก็บสายแบบใช้กล่อง service ดียังไงหรอครับ
สนใจติดจาน c+ku band และกล่อง dreambox ต่อพ่วง 5 จุดครับ (จะมี 2 จุดที่อยากดูแบบ hd ครับ ช่วยแนะนำเครื่องให้ด้วยครับ)
ขอราคา set นี้ด้วยครับ

การที่ใช้ TOWER จะช่วยกระจายอัตราการยึดได้ดีขึ้น ตามหลักวิศวกลศาสตร์รูปแบบของสามเหลี่ยมครับ ส่วนกล่องเซอร์วิส เราจะพบเห็นตามแปลน เทาว์เฮาว์ครับ ถ้าบ้านเดี่ยวส่วนมากจะไม่เป็นที่นิยมเท่าที่ควรนัก โดยส่วนตัวผมอยากให้เครื่อง DB เป็นตัวเสริมมากกว่าเป็นตัวหลักๆในบ้านนะครับ ส่วน HD ช่วงนี้ผมว่าน่าเป็น HIVIEN 9696 ของบริษทอินโฟแซทครับ หรือถ้าต้องการแบบ ออน์ไลน์ 800 HD ให้คอนทราสได้นิ่งมากสุดในช่วงนี้ (อันนี้อาจต้องทดลองชมภาพด้วยตัวเองนะครับ) ส่วนราคานี่ ขอทราบรายละเอียดเพิ่มเติมทาง PM นะครับ เพื่อประเมินรูปแบบการติดตั้งอีกครั้งครับ ขอขอบคุณครับ
piya63

ขอขอบคุณบริษัทตอยงเกียรติ จำกัด ที่วางใจใช้บริการของทางบริษัทตลอดมา ลักษณะงาน การซ่อมบำรุงระบบ ประเภท EXPRESS

http://www.youtube.com/watch?v=9qKetSgVHVM

http://www.youtube.com/watch?v=TvfB8XERINE

เราเชี่ยวชาญผู้นำการรับชมรายการผ่านดาวเทียม WE COME FIRST & WE CARE!!!
piya63
มาแนะนำสำหรับท่านที่สมัครเคเบิ้ลท้องถิ่น หรือต้องการใช้บริการแต่ไม่มีชุมสาย วันนี้สามารถรับชมรายการผ่านทางเครื่องรับ IPM ได้ครับ ซึ่งมีผู้ใช้บริการสูง ปัจจุบันมีการจำหน่ายอยู่ 2 รุ่น หลายท่านสงสัยต่างกันอย่างไร เลยนำสเปคมาเปรียบเทียบให้ชมกันครับ(ไม่มีค่ารายเดือน /ไม่ใช้อินเตอร์เน็ต รับชม90ช่องรายการฟรี) ปัจจุบันมีการย้ายการถ่ายทอดฟุตบอลพรีเมียร์ลีก จากไทยคม5 มาเป็น Yamal 202 แจ้งมาเพื่อรับทราบครับ

ในปีนี้เราไม่สามารถให้บริการคีย์ได้เนื่องจากทางผู้ให้บริการมีการเปลี่ยนแปลงระบบเข้ารหัส และไม่มีการให้คีย์จากต่างประเทศ ทำให้ระบบไม่สามารถใช้คีย์ได้เหมือนเดิมค่ะ ซึ่งทางบริษัทฯมิได้เป็นผู้ให้บริการถ่ายทอดสัญญาณ เครื่องรับ IPM801 เป็นเพียงเครื่องที่สามารถถอดรหัสได้ และการให้บริการคีย์ไม่ได้เป็นเงื่อนไขผูกมัด ซึ่งปัจจุบันการเข้ารหัสเครื่องไม่รองรับ จึงไม่สามารถรับชมได้ จึงต้องขอประทานอภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ
หากลูกค้ายังต้องการรับชมรายการถ่ายทอดกีฬาต่างประเทศ ลูกค้าสามารถใช้เครื่อง IPM801 รับชมด้วยวิธีถอดรหัสได้เหมือนเดิม ทั้งนี้เครื่องรับ IPM801 สามารถรับชมต่อไปได้ด้วยการติดตั้งจานดาวเทียมเพื่อรับสัญญาณดาวเทียม Yamal202 ซึ่งจะมีช่องกีฬาและรายการภาพยนต์เพิ่มขึ้นอีกด้วย
สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ 02-245-9999 และ 02-877-8084 นะคะ
ป.ล.ข้อมูลโดยบริษัท BSAT ผู้ให้บริการเครื่องรับ IPM

ป.ล.ในการติดตามข่าวสารด้านดาวเทียมหรือความเคลื่อนไหวที่ท่านคิดว่าน่าสนใจ เพียงแต่ท่านกด Ctrl+D ก็สามารถตามกระทู้ที่เป็นประโยชน์ได้โดยง่าย วินโดว์จะทำการบันทึกไว้ใน Favorites คลิ๊กเดียวอัพเดทต่อเนื่อง ขอขอบคุณ..ครับ
piya63

เรียนท่านสมาชิก THAIDVD และ ผู้ที่สนใจในระบบดาวเทียม สินค้าที่ท่านต้องการสั่งซื้อ สามารถสั่งสินค้าและอุปกรณ์การติดตั้งดาวเทียมและเครื่องรับดาวเทียมทุกประเภท ติดต่อได้ 5 ช่องทางนะครับ

1. EMAIL = piya63@hotmail.com/ ทาง PM โดยตรง
2. เบอร์โทร 024654643/0891044643/0863364413 ปิยะ
3. FAX- 024654643 ปิยะ
4. ทางเวปไซค์ http://piya63.forumb.biz/forum.htm
5. ติดตามการทำงานได้ทาง FACEBOOK
จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ ขอขอบคุณครับ

kopsiam
คุณปิยะ รบกวน check PM ด้วยครับ พอดีมีคำถามส่งไปครับ
ขอบคุณครับ
piya63
QUOTE(kopsiam @ Sep 9 2010, 09:21 AM) *
คุณปิยะ รบกวน check PM ด้วยครับ พอดีมีคำถามส่งไปครับ
ขอบคุณครับ

ครับ เบื้องต้นผมแนะนำรูปแบบแล้วนะครับ ทาง PM ขอขอบคุณครับ
piya63

ขอขอบคุณบริษัท HYPER DIGILAB ที่มั่นใจในการวางระบบการรับชมสัญญาณภาพผ่านดาวเทียม ลักษณะงาน ติดตั้งงานระบบให้รับชมได้ทั้งระบบ C+KU BAND

http://www.youtube.com/watch?v=2x2J9_wFpfw

http://www.youtube.com/watch?v=ArvqTL2h0m8

piya63

จากประสบการณ์ในการให้บริการ ทีมงานได้ประเมินสามารถของ USERแบ่งการใช้งานเป็นลักษณะง่ายๆเป็น3กลุ่มดังนี้ครับ

1.กลุ่ม(BASIC)ผู้เริ่มต้น คือกลุ่ม USER ที่สนใจการรับชมผ่านดาวเทียมในระยะเริ่มต้น ผมแนะนำให้ท่านเริ่มต้นจากช่องรายการที่อยากรับชมก่อนครับ ว่าชอบรายการประเภทอะไร จากนั้นหาข้อมูลประกอบครับ จะตรงประเด็นความต้องการของท่านสูงสุด

2.กลุ่ม(MIDDEL)ผู้เริ่มใช้งานเป็น รู้จักระบบดาวเทียม และเครื่องรับค่อนข้างดี คือ USER ที่ใช้งานเครื่องเป็นแล้ว รู้จักระบบดาวเทียม หรือ การรับบริการต่างๆ บ้างแล้ว อาทิเช่น สามารถจูนช่องเองได้/ลงโปรแกรมต่างๆด้วยตัวเองได้ คำแนะนำ ท่านควรศึกษาเพิ่มเติม เกี่ยวกับ รุ่นเครื่องรับดาวเทียมรุ่นต่างๆให้มากขึ้นครับ ว่ารุ่นไหน น่าสนใจและคุ้มค่าสอดคล้องกับความต้องการท่านมากสุด

3.กลุ่ม (ADVANCE)ผู้ที่ใช้งานได้คล้อง มีประสบการณ์ในการใช้งานด้านเครื่องรับดาวเทียมหรือบริการออนไลน์มานานแล้ว คำแนะนำ ท่านควรหา ช่องรายการดาวเทียมใหม่ๆติดตามและอัพเดทช่องหรืออัพเครื่องท่านอย่างต่อเนื่อง เพื่อความบันเทิงสูงสุด
ผลดีของการแบ่งกลุ่ม USER ทำให้ทีมงาน สามารถเข้าถึงความเข้าใจของท่านได้ดี ศัพท์ที่อธิบายจะแบ่งไปตามความเหมาะสม เพื่อไม่ให้มีการสับสนในเรื่องบริการ บริการหลังการขายจะสามารถช่วยเหลือแนะนำและบริการท่านในแต่ล่ะกลุ่มให้ตรงประเด็น ลองพิจารณาดูว่าท่านอยู่ใน USER กลุ่มใด ขอขอบคุณครับ

ป.ล.ขอขอบคุณเวป Thaidvd สำหรับพื้นที่ประชาสัมพันธ์ครับ
piya63

>>ก่อนซื้อดรีมบ๊อก DOWNLOAD คลิ๊กคู่มือไปอ่านก่อนครับ <<

ท่านที่ใช้เครื่อง DREAMBOX หลายท่านบอกว่าใช้ไม่ค่อยเป็น หลายท่านพบปัญหาในการใช้งาน ดังนั้นควรทำความรู้จัก PRODUCT สินค้าต่างๆก่อนซื้อ สำหรับท่านที่ต้องการสินค้าก็ยังมีจำหน่ายตามปรกติครับ ศึกษาสักนิด แล้วปัญหาต่างๆในการใช้งานจะลดลงครับ ที่สำคัญเราควรซื้อบริการหลังการขายครับ

ป.ล.ในการติดตามข่าวสารด้านดาวเทียมหรือความเคลื่อนไหวที่ท่านคิดว่าน่าสนใจ เพียงแต่ท่านกด Ctrl+D ก็สามารถตามกระทู้ที่เป็นประโยชน์ได้โดยง่าย วินโดว์จะทำการบันทึกไว้ใน Favorites คลิ๊กเดียวอัพเดทต่อเนื่อง ขอขอบคุณ..ครับ
piya63
.

เรียนท่านสมาชิกและท่านที่สนใจ ปัจจุบันการให้บริการผมแบ่งออกเป็น 4 บริการด้วยกัน

1.รับติดตั้งจานดาวเทียม ประเภทจานโปร่ง C+KU BAND เพื่อรับชมรายการทีวี โดยไม่มีค่าใช้จ่ายในการรับชม เหมาะสำหรับท่านสมาชิกที่ ไม่ต้องการใช้เสาทีวีอีกต่อไป เพื่อวางระบบการรับชมใหม่ ให้ชัดเจน ฝนตกไม่มีปัญหาในการรับชม มีความยืดหยุ่นในการใช้งานมากที่สุด ต้องการวางระบบในบ้าน (ควรมีพื้นที่ในการติดตั้งบางส่วน)

2.รับติดตั้ง DTV/IPM จาน OFFSET การทำงานจะเหมือนทรู คือ ใช้รับในระบบ KU BAND ซึ่งมีขีดจำกัดในแง่ ฝนตกสัญญาณดาวเทียม อาจขาดหายบ้าง แต่ข้อดีคือใช้พื้นที่ติดตั้งน้อย จุดเด่นก็เช่นเดียวกัน คือกลุ่มท่านที่สนใจรับสัญญาณที่คมชัด ไม่ต้องการใช้เสาอากาศทีวีอีกต่อไป ต้องการวางระบบในบ้าน อยากรับชมรายการฟรีทีวีและช่องอื่นเพิ่มเติมโดยไม่มีค่าใช้จ่ายรายเดือน (เหมาะสำหรับท่านที่มีพื้นที่ติดตั้งน้อย)

3.รับติดตั้งจานพร้อมเครื่องรับ DREAMBOX/WINZAT HD / AZ BOX HD เพื่อต้องการรับชมรายการต่างๆ จากต่างประเทศ อาทิเช่น รายการกีฬาฟุตบอลครบทุกแมทต์/ภาพยนต์ชั้นนำHBO/สารคดีระดับโลก DISCOVERY/รายการสำหรับเด็กที่ยอดรับชมสูงสุดในเอเซีย CARTOONNETWORK / เป็นต้น บริการครบวงจร พร้อมการแนะนำรูปแบบการชม HD (hidefinition) ผ่านดาวเทียม กลุ่มเล็ก ๆ เล่นเงียบ ๆ อยู่ได้นาน

4.รับแก้ไขปัญหาด้านดาวเทียม สำหรับท่านที่ติดจานมาก่อนแล้ว แต่ประสบปัญหาการรับชม หรือต้องการเพิ่มจุดรับชม

ทั้ง4บริการนี้ ท่านลองประเมินแนวทางว่า ควรใช้บริการด้านใดที่สอดคล้องความต้องการสูงสุด หรือ ต้องการนำมารวมกัน ก็ได้ แต่ควรรับคำแนะนำ เพื่อไม่ให้งบค่าใช้จ่ายสูงจนเกินไปครับ สาเหตุจะมาจากวางระบบทับซ้อนกัน จึงเรียนมาเพื่อทราบ ขอบคุณครับ สนใจติดต่อ 024654643/0891044643/0863364413 อนึงท่านสามารถติดต่อขอรับชมรายการต่างๆได้ก่อนรับการติดตั้งจานดาวเทียมได้ครับ Email piya63@hotmail.com ปิยะ

http://www.youtube.com/watch?v=2x2J9_wFpfw

http://www.youtube.com/watch?v=ArvqTL2h0m8

piya63

สิ่งที่ควรจะต้อง รู้คือ ท่านต้องรู้ความต้องการของท่านก่อนว่า ถ้าท่านจะติด จานดาวเทียม มีวัตถุประสงค์เพื่อดูรายการอะไร ประเภทไหน ตัวอย่างเช่น

1.ติดตั้งจานดาวเทียม เพื่อรับชมช่องทีวีไทยชัด อาจจะเป็น จานดาวเทียมขนาดเล็กหรือจานดาวเทียม ขนาดใหญ่ก็ได้แล้วแต่ความชอบและสถานที่ติดตั้ง
2.ติดตั้งจานดาวเทียม วัตถุประสงค์เพื่อรับชมช่องทีวีไทยชัดๆ แล้วยังต้องการชมรายการข่าวสาร ASTV , สุวรรณภูมิ, NATION Channel หรือ SpringNews
3.ติดตั้งจานดาวเทียม เพื่อชมช่องรายการทีวีไทยชัด และยังต้องการ ช่องการ์ตูนสำหรับเด็กๆ
4.ติดตั้งจานดาวเทียม เพื่อรับชมช่องทีวีไทยชัด และ ยังสามารถสมัครแพคเกจรายการช่องเคเบิ้ลทีวีจากต่างประเทศ เมื่อต้องการ
5.ติดตั้งจานดาวเทียม เพื่อรับชมช่องเคเบิ้ลทีวีจากต่างประเทศ โดยไม่ต้องการช่องฟรีทีวีไทยเลย
6.ติดจานดาวเทียม เพื่อเน้นไปที่การรับชมช่องรายการกีฬามากที่สุด ไม่สนใจว่าระบบเสียงอาจเป็นภาษาไทยก็ได้ หรือภาษาอังกฤษก็ได้
7.ติดจานดาวเทียม เพื่อรับชมช่องฟรีทีวีไทย และช่องรายการทีวีทั่วโลก ไม่เน้นช่องรายการใดๆ แต่ต้องการรับชมช่องทั่วโลก
8.ติด จานดาวเทียม เพื่อรับชมช่องทีวีของประเทศใดประเทศหนึ่งที่ต้องการชมเป็นหลัก เช่น ช่องรายการ จานดาวเทียมจากประเทศจีน , เวียดนาม , กัมพูชา , พม่า , ลาว , ไต้หวัน , เยอรมัน , ฝรั่งเศส , อิตาลี , สวีเดน , เกาหลี , ญีปุ่น , อินเดีย , อินโดนีเซีย , ปากีสถาน , อาหรับ ฯลฯ

piya63

ขอขอบพระคุณอย่างสูงกับมิตรไมตรีที่มีกันมาโดยตลอด ทั้งพี่ๆน้องๆเพื่อนสมาชิกและท่านที่สนใจทุกท่านครับ ทุกสายที่ได้สนทนา ถ้าไม่มีผู้อุปการะคุณและความรู้สึกดีๆที่มีให้กันเสมอมา ผมคงไม่มีวันนี้ ในลึกๆของใจผมขอขอบคุณแทนทีมงานทั้งหมด ว่า สิ่งดีๆที่มีให้กันเสมอมา ผมจะรักษาความรู้สึกดีๆเหล่านี้ตลอดไป และที่สำคัญ การสื่อสารเราจะใกล้ชิดขึ้นเรื่อยๆครับ และหลายท่านคงทราบว่า ผมเป็นคนอย่างไร?? อย่างเดียวครับ ที่ผมคิดตระหนักเสมอคือ " คิดดี ทำดี พูดดี" แล้วสิ่งดีๆจะเกิดครับ ขอขอบคุณอีกครั้งจากใจจริงครับ
ป.ล. ขอขอบคุณพี่พ้องน้องเพื่อนในแวดวงดาวเทียมที่ให้เสนอคำแนะนำข้อมูลมาโดยตลอดขอขอบคุณทุกท่านครับและขอขอบคุณเวป THAIDVD ที่เอื้อเฟื้อพื้นที่ประชาสัมพันธ์มาโดยตลอด

http://www.youtube.com/watch?v=9qKetSgVHVM

http://www.youtube.com/watch?v=TvfB8XERINE
piya63

ขอขอบคุณสมาชิกศุภาลัยวิลเลจ ที่มั่นใจในการวางระบบการติดตั้งของทีมงานขอขอบคุณครับ

WE COME FIRST LEADER SERVICE !!!!
piya63

หลายท่านสอบถามมาเรื่องเกรดเครื่องดรีมบ๊อก ทางบริษัทจำหน่ายแต่สินค้าเกรด A เท่านั้นครับ สังเกตง่ายๆ สล๊อตเสียการ์ดด้านหน้าเครื่องจะสามารถอ่านการ์ดได้ทุกเครื่องครับ ทางเราไม่มีนโยบายจำหน่ายสินค้าเกรด B ใดๆทั้งสิ้น เพราะจะเสียเวลาทั้งทางท่านและทีมงานเรา จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ

piya63

ก่อนติด จานดาวเทียมประเภทต่างๆ เราควรคิดอย่างไร???

การติด จานดาวเทียม นั้น เพื่อให้ได้ จานดาวเทียม ที่ตรงกับความต้องการและไม่สิ้นเปลีองงบประมาณมาก ก่อนอื่น ต้องคำนึงถึงสมาชิกภายในบ้านว่าสมควรติด จานดาวเทียมแบบใด เพราะ จานดาวเทียม แต่ละแบบ รับชมรายการแตกต่างกันบ้างเล็กน้อย หากสมาชิกภายในบ้านมีเด็ก ควรติดจานแบบ มีสาระ และบันเทิง เป็นต้น หรือ ผู้ที่ชื่นชอบภาพยนตร์หรือ กีฬา ก็สมควรติดอีกแบบ ดังนั้นก่อนติดจาน ควรสอบถามตัวแทนจำหน่ายผู่ให้บริการต่างๆเพื่อเป็นข้อมูลประกอบก่อนตัดสินใจ

เรื่องของความคมชัด

การติด จานดาวเทียม นั้น ท่านจะได้รับภาพที่คมชัดมาก เนื่องจากภาพที่รับได้เป็นระบบดิจิตอล( MPEG2 ซึ่งในในระบบ DVD ให้ภาพคมชัด) ซึ่งจะต่างจากการติดเสาทีวี อาทิเช่น ภาพไม่คมชัดมีสโนว์/ภาพล้มหรือมีเงาทับซ้อน แต่ในระบบดาวเทียมที่เป็นดิจิตอล จะได้คุณภาพสัญญาณภาพชัดที่สุด ในการรับชมผ่านเครื่องรับดาวเทียม ในส่วนของรูปแบบการรับชม ผมแบ่งความนิยมเป็นดังนี้ครับ
อันดับ1 ใช้กับ TVจอแก้ว CRT
อันดับ2คือ จอพลาสม่า PLASMA
อันดับ 3 คือจอ LCD

อนึ่งปัจจุบันจอLCD จะมีระบบรบสัญญาณรบกวน MPEG NOISE เพื่อให้ได้ภาพชัดเจนสูงยิ่งขึ้นกว่าแต่ก่อนมากครับ

ทีวีไทยมีมากช่องกว่าที่ท่านเคยรู้

ทดลองชมรายการได้จากที่นี่คลิก<<

หลายๆท่านเข้าใจว่าการรับชมรายการฟรีทีวีประเทศไทยมีแค่ช่อง 3 ,5 ,7 ,9,MODINNINE,NBT และ ทีวีไทย เท่านั้น แต่ความจริงแล้ว ทีวีไทยที่สามารถดูฟรีๆได้นั้นมีมากมายแต่ไม่สามารถรับชมได้ทางเสาอากาศทีวีแบบเดิมๆได้ เพราะช่องเหล่านี้ จะสามารถรับชมได้ได้เฉพาะจาก จานดาวเทียม เท่านั้น ปัจจุบันมีทีวีภาษาไทย รายการของคนไทย ทั้งสาระ บันเทิง ที่ดูฟรีได้กว่า 60 ช่อง จาก 2 ดาวเทียม 2 ระบบ คือ
ดาวเทียม THAICOM2/5 ในระบบC BANDและในระบบ KU BAND
ดาวเทียม NSS6 ในระบบ KU BAND เท่านั้น

WE COME FIRST LEADER SERVICE !!!!
piya63

เรียนท่านสมาชิกที่ใช้บริการออนไลน์ ฝ่าย IT ไปสัมมนาที่ประเทศมาเลเซียนะครับ มีปัญหาด้านการรับชม ให้ติดต่อมาที่ผมแทนชั่วคราวครับ แจ้งมาเพื่อโปรดทราบ ขอขอบคุณครับ
การสัมมนาจะสิ้นสุดลงในวันอังคาร14/9/53 ครับ ติดต่อตามได้ทุกช่องทางครับ

1. EMAIL = piya63@hotmail.com/ ทาง PM โดยตรง
2. เบอร์โทร 024654643/0891044643/0863364413 ปิยะ
4. ทางเวปไซค์ http://piya63.forumb.biz/forum.htm
5. ติดตามการทำงานได้ทาง FACEBOOK สำหรับเพื่อนสมาชิก FACEBOOK คลิ๊กที่โลโก้ด้านล่างครับ

PROFILE PICTURE SEMINAR ONLY

piya63

ขอขอบคุณสมาชิกชุมชนซอยวิภาวดีรังสิต 32 ที่มั่นใจในบริการของบริษัทขอขอบคุณครับ ลักษณะงาน แก้ไขปรับปรุงเพิ่มศักยภาพในการรับชมให้ได้สูงสุด

piya63
.

เรียนท่านสมาชิกและท่านที่สนใจ ปัจจุบันการให้บริการผมแบ่งออกเป็น 4 บริการด้วยกัน

1.รับติดตั้งจานดาวเทียม ประเภทจานโปร่ง C+KU BAND เพื่อรับชมรายการทีวี โดยไม่มีค่าใช้จ่ายในการรับชม เหมาะสำหรับท่านสมาชิกที่ ไม่ต้องการใช้เสาทีวีอีกต่อไป เพื่อวางระบบการรับชมใหม่ ให้ชัดเจน ฝนตกไม่มีปัญหาในการรับชม มีความยืดหยุ่นในการใช้งานมากที่สุด ต้องการวางระบบในบ้าน (ควรมีพื้นที่ในการติดตั้งบางส่วน)

2.รับติดตั้ง DTV/IPM จาน OFFSET การทำงานจะเหมือนทรู คือ ใช้รับในระบบ KU BAND ซึ่งมีขีดจำกัดในแง่ ฝนตกสัญญาณดาวเทียม อาจขาดหายบ้าง แต่ข้อดีคือใช้พื้นที่ติดตั้งน้อย จุดเด่นก็เช่นเดียวกัน คือกลุ่มท่านที่สนใจรับสัญญาณที่คมชัด ไม่ต้องการใช้เสาอากาศทีวีอีกต่อไป ต้องการวางระบบในบ้าน อยากรับชมรายการฟรีทีวีและช่องอื่นเพิ่มเติมโดยไม่มีค่าใช้จ่ายรายเดือน (เหมาะสำหรับท่านที่มีพื้นที่ติดตั้งน้อย)

3.รับติดตั้งจานพร้อมเครื่องรับ DREAMBOX/WINZAT HD / AZ BOX HD เพื่อต้องการรับชมรายการต่างๆ จากต่างประเทศ อาทิเช่น รายการกีฬาฟุตบอลครบทุกแมทต์/ภาพยนต์ชั้นนำHBO/สารคดีระดับโลก DISCOVERY/รายการสำหรับเด็กที่ยอดรับชมสูงสุดในเอเซีย CARTOONNETWORK / เป็นต้น บริการครบวงจร พร้อมการแนะนำรูปแบบการชม HD (hidefinition) ผ่านดาวเทียม กลุ่มเล็ก ๆ เล่นเงียบ ๆ อยู่ได้นาน

4.รับแก้ไขปัญหาด้านดาวเทียม สำหรับท่านที่ติดจานมาก่อนแล้ว แต่ประสบปัญหาการรับชม หรือต้องการเพิ่มจุดรับชม

ทั้ง4บริการนี้ ท่านลองประเมินแนวทางว่า ควรใช้บริการด้านใดที่สอดคล้องความต้องการสูงสุด หรือ ต้องการนำมารวมกัน ก็ได้ แต่ควรรับคำแนะนำ เพื่อไม่ให้งบค่าใช้จ่ายสูงจนเกินไปครับ สาเหตุจะมาจากวางระบบทับซ้อนกัน จึงเรียนมาเพื่อทราบ ขอบคุณครับ สนใจติดต่อ 024654643/0891044643/0863364413 อนึงท่านสามารถติดต่อขอรับชมรายการต่างๆได้ก่อนรับการติดตั้งจานดาวเทียมได้ครับ Email piya63@hotmail.com ปิยะ

piya63

แนะนำในการรับชมระบบ HIDEF (hidefinition) ช่องที่ออกอากาศ ภาพยนต์ HBO HD จะส่งในระบบเสียง AC-3 ดังนั้นถ้าเครื่องรับถอดรหัสเสียงไม่ได้ เสียงแตกพร่าครับ เท่าที่ได้ลองทดสอบดูจะมีเพียงบางรุ่นบางแบร์นที่รองรับได้ ดังนั้น ถ้าท่านสมาชิกต้องการใช้ชุดโฮมเธียเตอร์ ร่วมกับการใช้งานเครื่องรับดาวเทียมควรศึกษาดูว่าเครื่องรุ่นไหน รองรับระบบ AC-3 บ้างครับ

ต้องการรายละเอียดเพิ่มขอเป็นหลังไมค์นะครับ เนื่องจากเป็นบอร์ดสาธารณะ

http://piya63.forumb.biz/forum.htm

http://www.youtube.com/watch?v=ArvqTL2h0m8 (จะเป็นเรื่องการกล่าวถึงระบบ HIDEF)

piya63

ใช้สายมาตรฐานทรูวิชั่น

ขอขอบคุณ ชุมชนพหลโยธิน 50 ที่มอบความไว้วางในในการวางงานระบบดาวเทียมในที่พักอาศัย

piya63
DREAMBOX 500 Hd ขอขอบคุณ คุณโหนก ADMIN sat2you ที่เอื้อเฟื้อข้อมูลครับและทางทีมงานขอแสดงความยินดีที่เวปได้ครบรอบ 2 ปี พร้อมการออกอากาศ Satellite 2Uทุกวันพุธเวลา 19.00น. ทางช่อง ONE CHANNEL สำหรับข่าวคราวความเครื่องไหวในวงการดาวเทียม
เปิดตัวเสียทีครับรอคอยกันมานานเป็นปี สำหรับ Dreambox DM 500 HD ซึ่งตัวนี้เป็นของแท้แน่นอน ราคาประมาณ 16,574 บาทเป็นราคาที่ยุโรปนะครับ

Description:

Main features are a 400 MHz processor, the Dreambox DM 500 HD supports the Linux TV API

Have a look to HighDefinition TV on your Dreambox

10/100MBit compatible Ethernet Interface
HDMI connector
eSATA
400 MHz MIPS Processor
Linux Operating System
2 LED status
MPEG-2 / H.264 Hardware decoding
Tuner: DVB-S2
1 x Smartcard-Reader (Dreamcrypt CA)
eSATA connector
Mini USB for Service and software update
10/100Mbit Ethernet Interface
1 x Scart (RGB, FBAS, YUV or S-Video)
HDMI
analog modem
S/PDIF Interface for digital bit stream out (AC-3)
64 MByte Flash, 256 MByte RAM
unlimited channel lists for TV/Radio
channel-change time < 1 second
automatic service scan
directly bouquet-lists
EPG (electronic program guide)
multiple LNB-Switching control (supports DiSEqC)
OSD in many languages and skin-support
Videotext Decoder
external 12V power supply

DBS-Tuner, DVB-S2:
Frequency Range 950 .... 2150 MHz
Demodulation DVB-S (QPSK); DVB-S2 (8PSK,QPSK)
Symbol rate DVB-S: 2 ... 45 Mbaud/s, SCPC/ MCPC
DVB-S2: 10 ? 31 Mbaud/s (8PSK) , 10 ?30 Mbaud/s (QPSK)

Video decoder:
Video Compression MPEG-2 and MPEG-1 compatible, H.246
Video Formats 4:3 / 16:9
Letterbox for 4:3 TV-Device

Audio decoder:
Audiokompression MPEG-1 & MPEG-2 Layer I and II, MP3
Audio Mode Dual (main/sub), Stereo
Frequency: 32 kHz, 44.1 kHz, 48 kHz, 16 kHz, 22.05 kHz, 24 kHz

Output analog:
Output Level L/R 0,5 Vss on 600 Ohm
THD > 60 dB (1 kHz)
Crosstalk < -65 dB

Output digital:
Output Level 0,5 Vss on 75 Ohm
Sampled Data Filtering 32 kHz, 44.1 kHz, 48 kHz
S/PDIF-Output optical, Toslink

Ausgang Video:
Ausgangspegel FBAS 1 Vss +/- 0.3 dB an 75 Ohm

Video parameter:
Input Level FBAS 1 Vss +/- 0.3 dB on 75 Ohm
Teletext filter in conformity with ETS 300 472 Standard

TV-Scart:
Output: FBAS, YUV, RGB, S-Video

MiniUSB service connector
Function: Firmware update

Ethernet:
10/100 MBit compatible interface
Function: Firmware update

Analoge modem:
analoge modem for Internet connection

LNB power and polarisation per tuner:
LNB Current 500mA max.; short-circuit-protected
LNB Voltage vertical < 14V no load, > 11,5V at 400mA
LNB Voltage horizontal < 20V no load, > 17,3V at 400mA

Count of active satellite position:
DiSEqC 1.0/1.1/1.2 and USALS - Rotor Control

Power consumption:
< 12W at 12V in operation
< 1W in standby

External PSU
Input:
110-240V AC / 50-60Hz / 0,6A
Output:
12V = / 3,0A

Physical specification:
Ambient Temperature +15ฐC...+35ฐC
Humidity < 80%
Size (W x D x H): 195 mm x 130 mm x 40 mm
Weight: 0,7 kg

บทความเรียบเรียงโดยคุณณรงค์ศักดิ์
รีวิว จากเมืองนอก นะครับ
อันนี้เว็บที่ขายของ dreambox 500 Hd
http://www.satshop.tv/Dreambox-DM-500-HD

e21qhv
ได้รับ 800 hd แล้วเสียงเวลาต่อ โอมเตียรเตอร์ เสียงอิ่มดี มีมติเสียงชัดดี ผมชุดโอมเตียเตอร์ home onkyo ขอบคุณมากครับพี่ที่แนะนำ สุดยอดจริง
kmathee
อยากทราบราคาDreambox800s HDครับ
piya63
QUOTE(e21qhv @ Sep 16 2010, 06:01 PM) *
ได้รับ 800 hd แล้วเสียงเวลาต่อ โอมเตียรเตอร์ เสียงอิ่มดี มีมติเสียงชัดดี ผมชุดโอมเตียเตอร์ home onkyo ขอบคุณมากครับพี่ที่แนะนำ สุดยอดจริง

ครับ ผมก็แนะนำตามที่สนทนา เห็นว่าอยู่ในเวป Thaidvd สมาชิกที่นี่ส่วนมากเล่นชุดโฮมครับ เลยแนะนำตามคิดเห็นว่าน่าสอดคล้องกับความต้องการมากสุดครับ ขอขอบคุณครับ ก็ขอให้มีความสุขเต็มอิ่มอรรถรสทั้งภาพและเสียงนะครับ
piya63
QUOTE(kmathee @ Sep 17 2010, 08:08 AM) *
อยากทราบราคาDreambox800s HDครับ

ปัจจุบันตลาดเริ่มมีการแบ่งของเป็นบอร์ด 2 ราคานะครับ ในใจอยากแนะนำซื้อของดีๆ ดีกว่าครับ ภาพชัด คอนทราสดี เสียงมาเต็ม จะได้สบายใจ ผมจะแจ้งราคาทาง PM นะครับ ขอขอบคุณครับ
piya63

ขอขอบคุรชุมชนสมาชิกซอยพหลโยธิน 50 ที่มั่นในใจเทคนิคการคำนวนการแก้ปัญหาในการรับชมครับ ลักษณะงาน แก้ไขระบบใหม่ให้รับบชมได้อย่างประสิทธิภาพสูงสุด

piya63

เริ่มต้นอย่างไร เมื่อเราเลิกใช้เสาอากาศทีวี ???การปฏิวัติการรับชมทีวีที่รองรับอนาคต รับตรงจากสถานีโทรทัศน์ไทยคม

วิธีการเริ่มต้นที่ถูกต้อง เมื่อเสาทีวีไม่ใช้ เราควรใช้จานอะไรแทน ผมแนะนำจานดำครับ เพราะ จะสามารถขยายขุดรับชมแทนทีวีได้ทุกจุดในราคาไม่สูง (สังเกตตามอพาทร์เม้น+คอนโดเป็นหลัก)และใช้หัวรับสัญญาณ LNB C+KU BAND สิ่งที่ท่านจะเริ่มเห็นผลประโยชน์ชัดเจนคือ

1. สามารถรับชมฟรีทีวีได้ชัดเจน+ช่องแกรมมี่+ช่อง MV +ช่อง RS สัญญาณไม่ดับ ขณะฝนตก ขยายจุดรับชมได้ง่ายในราคาไม่สูง ในระบบ C BAND

2. สามารถรองรับ เครื่อง DREAMBOX /DTV/IPM ได้ในอนาคต เพราะช่องเหล่านี้ส่งในระบบ KU BAND เรามีหัวรับ KU BANDอยู่แล้ว โดยไม่ต้องติดจานเพิ่มเติมให้วุ่นวาย ใช้จานเดิม

3.เมื่อท่านต้องการรับชม ASTV/NATION/PEOPLE CHANNEL หรือช่องอื่นๆ ในดาวเทียม NSS6 สามารถทำได้ทันทีเพราะหน้าจานจะกว้างพอ รองรับการทำ DUO ได้อย่างมีประสิทธิ์ภาพ

ท้ายสุดหลายท่านคงคิดว่า ค่าใช้จ่ายคงต้องสูง จริงๆแล้วไม่สูงครับ เนื่องจากปัจจุบันจานโปร่งราคาลงมามากแล้ว การเริ่มต้นติดจานที่ถูกต้อง จะงบไม่บานปลาย ขยับขยายได้อย่างต่อเนื่องครับ ขอขอบคุณ..เพิ่มเติมครับ การติดตั้งจานโปร่ง อาจใช้พื้นที่บ้างบางส่วนในตัวบ้าน การรับชมรายการท่านจะรับชมรายการผ่านดาวเทียมได้อย่างต่อเนื่อง โดยไม่มีผลกระทบ จากเมฆฝนใดๆทั้งสิ้นในระบบ C BAND
ป.ล.หลายครั้งการเรียนรู้มีคุณค่ามากกว่าการค้นหาใน GOOGLE

WE COME FIRST SERVICE!!!!
piya63

จะมี DREAMBOX จำหน่ายทั้งหมด 2 รุ่นนะครับได้แก่ เรียงตามภาพ(บนลงมาด้านล่าง) 500S//800 PVR HD/ WINSAT HD รุ่น สนใจติดต่อ 0891044643/024654643 ปิยะ MAIL= piya63@hotmail.com จัดส่งสินค้าทั่วประเทศทาง EMS ปลอดภัยถึงปลายทางแน่นอน
ป.ล.รุ่น 529 LOT หลังๆ QC พบปัญหาบ่อย เพื่อผลประโยชน์โดยรวมทั้งคุณและผมก็งดการจำหน่ายลงชั่วคราวนะครับ #เช็ค track EMS ได้ที่นี่คลิ๊ก<<
piya63

ขอขอบคุณสมาชิกหมู่บ้านสกุลธร ที่มั่นใจในการวางระบบในที่พักอาศัยครับ ขอขอบคุณครับ..

piya63

ขอขอบคุณสมาชิกชุมชนท่าน้ำปากเกร็ด ที่ให้เกียรติในการรับบริการ การติดตั้งวางระบบจานดาวเทียม ขอขอบคุณครับ

piya63

หลายคำถาม ที่ผมได้รับทางโทรศัพท์/PM/EMAILในแต่ล่ะวัน ทำให้ผมประเมินได้ว่า สมาชิกหลายท่านใช้ GOOGLE เพื่อหาข้อมูล แต่เมื่อท่านอ่านไปๆเรื่อยๆ จะเริ่ม งง และ สับสน พอถามตามเวปร้านค้า ก็เชียร์อีกอย่าง ครั้นเข้าบอร์ดดาวเทียม เค้าคุยกันเรื่องอะไรก็ตามไม่ทัน ช่องแปลกไม่เคยได้ยินชื่อ??? กับการออกอากาศของช่องต่างๆ เพราะบางช่อง ออกทั้ง C BAND และ KU BAND บอลดูแบบไม่เสียเงินมีด้วยหรือ??? เล่นดาวเทียมจบอย่างไร งบไม่บาน จานไม่เต็มบ้าน wacko.gif ดังนั้น ผมแนะนำเบื้องต้นควรสอบถามผู้ให้บริการติดตั้งดาวเทียมก่อนการติดตั้ง ตั้งคำถามในใจให้ชัดเจนว่าต้องการรับชมอะไร จะได้คำตอบที่สอดคล้องกับความต้องการท่านมากสุด ไม่ต้องกลัวผู้ให้บริการติดตั้งดาวเทียมหรือผู้ให้บริการต่างๆ ต่อว่าครับ เพราะคุณเป็นลุกค้าเค้า เค้าต้องบริการอยู่แล้วครับ ก็มาแนะนำเพื่อประโยชน์ต่อท่านสมาชิกหรือผู้ที่สนใจในการเล่นหรือรับชมดาวเทียมครับ ขอขอบคุณ..

WE COME FIRST SERVICE!!!!
piya63
Hilight มาให้ดูกันยาวๆ 20 นาทีเต็มๆ สำหรับนาทีสำคัญที่หลายท่านอาจพลาดชม!!! ขอขอบคุณทีมงาน BSAT ที่เอื้อเฟื้อข้อมูลฝ่ายข่าวกีฬา

Manchester United 3 v Liverpool 2

http://www.dailymotion.com/video/xevnu6_ma...1054#from=embed (คลิกที่ลิงค์)

piya63
คำเตือนเรื่องดรีมบ๊อก เนื่องจากท่านอาจเสียเงินฟรีครับ

จากการที่มีการจำหน่ายเครื่องรับดาวเทียมดรีมบ๊อกอย่างกว้างขวาง ทำให้เกิดมิจฉาชีพปะปนมาด้วย โปรดหาข้อมูลข่าวสารมากยิ่งขึ้น ที่สำคัญโปรดใช้วิจารณญาณในการเลือกซื้อผลิตภัณฑ์สินค้าบางประเภทเป็นกรณีพิเศษ

http://www.boransat.net/board/index.php?topic=18095.0

USER= REPORTER TPBS
ป.ล.ขอขอบคุณ ADMIN บอร์ดโบราณและ THAIDVD ที่เอื้อเฟื้อข้อมูลข่าวสารและพื้นที่ประชาสัมพันธ์ครับ

http://piya63.forumb.biz/forum.htm

attanont
สนใจอยากติดตั้งจานดาวเที่ยมโปร่งแบบ Fix และรับ 2 ระบบ ทั้ง c และ ku band พร้อมทั้ง db500s+s*** ด้วยครับ แล้วจะสามารถรับสัญญาณได้กี่ดาวครับ มีช่องรายการอะไรบ้างครับคือชอบดูช่องเยอะ ๆ อะครับ(ที่มีประโยชน์นะครับ ไม่เอาแขกเต็มบ้านนะครับ) ขอรายละเอียด พร้อมค่าใข้จ่ายด้วยครับ
piya63
QUOTE(attanont @ Sep 21 2010, 09:22 AM) *
สนใจอยากติดตั้งจานดาวเที่ยมโปร่งแบบ Fix และรับ 2 ระบบ ทั้ง c และ ku band พร้อมทั้ง db500s+s*** ด้วยครับ แล้วจะสามารถรับสัญญาณได้กี่ดาวครับ มีช่องรายการอะไรบ้างครับคือชอบดูช่องเยอะ ๆ อะครับ(ที่มีประโยชน์นะครับ ไม่เอาแขกเต็มบ้านนะครับ) ขอรายละเอียด พร้อมค่าใข้จ่ายด้วยครับ

ครับ ปรกติทางทีมงานพยายามเอาช่องแขกออกจาก เครื่องรับดาวเทียม DREAMBOX ให้อยู่แล้วครับ เนื่องจากฐานลุกค้าที่เป็นชาวอินเดียน้อยมากครับ เมื่อเทียบกับการให้บริการชาวต่างตะวันตก ตามสุขุมวิทย์/ซอยรางน้ำ รายละเอียดจะแจ้งไปนะครับ ขอขอบคุณครับ
piya63
QUOTE(piya63 @ Sep 12 2010, 05:06 PM) *

เรียนท่านสมาชิกที่ใช้บริการออนไลน์ ฝ่าย IT ไปสัมมนาที่ประเทศมาเลเซียนะครับ มีปัญหาด้านการรับชม ให้ติดต่อมาที่ผมแทนชั่วคราวครับ แจ้งมาเพื่อโปรดทราบ ขอขอบคุณครับ
การสัมมนาจะสิ้นสุดลงในวันอังคาร14/9/53 ครับ ติดต่อตามได้ทุกช่องทางครับ

5. ติดตามการทำงานได้ทาง FACEBOOK สำหรับเพื่อนสมาชิก FACEBOOK คลิ๊กที่โลโก้ด้านล่างครับ

PROFILE PICTURE SEMINAR ONLY

ทีมงานฝ่าย IT ได้กลับมาจากการสัมมนาแล้วนะครับ การทำงานจะเข้าสู่ระบบเดิมตามปรกติ จาก REPORT ผมอ่านดู ลองสังเกตที่มาเลเซีย ไม่สามารถติดจาน โปร่งได้ครับ ติดได้แต่จาน OFFSET หรือจาน ASTRO (บ้านเราคือ TRUE) มีกฏหมายควบคุมครับ ท้ายๆทางฝ่าย IT ก็เปิดเคเบิ้ลแอสโตรของมาเลเซียแล้วนะครับ ก็แจ้งมาให้ทราบครับ ขอขอบคุณครับ

piya63
คนที่ติด true ตอนดูบอล จอทีวีขึ้นว่า IHMENJOKSTU กันไหมครับ คำถามที่น่าสนใจในเวปพันธทิพย์

สำหรับสมาชิกทรูวิชั่นที่หน้าจอท่านมีคำว่า IHMENJOKSTU มันคืออะไร แล้วขึ้นมาได้อย่างไร อ่านที่ลิงค์ครับ

http://www.pantip.com/cafe/supachalasai/to...4/S9708324.html

ป.ล.ในการติดตามข่าวสารด้านดาวเทียมหรือความเคลื่อนไหวที่ท่านคิดว่าน่าสนใจ เพียงแต่ท่านกด Ctrl+D ก็สามารถตามกระทู้ที่เป็นประโยชน์ได้โดยง่าย วินโดว์จะทำการบันทึกไว้ใน Favorites คลิ๊กเดียวอัพเดทต่อเนื่องหรือทาง FACEBOOK ขอขอบคุณ..ครับ
piya63

ขอเรียนท่านสมาชิก ผมตระหนักดีถึง ภาวะเศรษฐกิจ การเงินของแต่ล่ะท่านครับ ปัจจุบันผมได้จัดชุดให้สอดคล้องกับการรับชมของแต่ล่ะท่านให้มากสุด โดยส่วนตัวผมจะย้ำประจำ ถ้าหลายๆท่านเคยสนทนากับผม สิ่งเดียวที่ผมทำไม่ได้คือ มีบางท่านเสนอต้องการลดทอนคุณภาพสินค้าหรือบริการหลังการขายลง เพื่อประหยัดค่าใช้จ่ายของท่าน อาทิเช่น ใช้อุปกรณ์มือ2แทนมือ1หรือ ของเกรดไหนก็ได้ขอให้เปิดติดมีภาพก็พอ เป็นต้น อันนี้ประเด็นสำคัญมากครับ เพราะถ้าท่านได้ของถูกๆแต่ไม่มีคุณภาพคงไม่มีประโยชน์อะไร ใช้งานไม่ถึง3-6เดือนก็ซื้อกันใหม่อีก ไม่ก็ส่งซ่อม เราซื้อมาดูไม่ได้ซื้อมาซ่อมครับ การติดตั้งดาวเทียมที่ดีต้องมาพร้อมประกันหลังการขายครับ ทั้งหมดที่ผมสื่อสารกับท่าน ฉนั้นการกระทำอะไรที่ลดคุณภาพลงเพื่อประหยัดรายจ่ายของท่าน แต่ได้สินค้า/การบริการที่ไร้คุณภาพ คงไม่ใช่แนวคิดที่ผมคิดว่าถูกต้องด้วยเหตุและผลทั้งปวงครับ จึงเรียนมาเพื่อรับทราบความเข้าใจที่ถูกต้องตรงกันครับ ขอขอบคุณ..ครับ

ป.ล สินค้าตามเวปต่างๆอุปกรณ์จะเป็น COST ต่ำๆเพื่อทำราคาคุณภาพสินค้าจะไม่เท่ากัน ลองสังเกตสเปคครับ เหมือนประกอบคอม ราคาถูกแต่สเปคต่ำ เรียกว่าใช้การตลาดรูปแบบ ราคาชี้นำการทำตลาด โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจ ถ้าอุปกรณ์เหมือนกันหมดเท่าๆกันจริง ลองเสริท์ GOOGLE บริษัทที่รับติดตั้งดาวเทียม ทำไมราคาไม่เท่ากันล่ะครับ ทำไมเค้าไม่ลดราคา??? อย่าเอาราคาเป็นหลัก แต่ต้องอยู่บนเหตุผล การทำตลาดจะมีการวางระบบ แบบ MASS และแบบ EXECUTIVE ผมบริการรูปแบบหลังนะครับ EXECUTIVE ... หลายครั้งการเรียนรู้มีอาจมีค่ามากกว่าการค้นหา

piya63
.

3.รับติดตั้งจานพร้อมและจำหน่ายเครื่องรับ DREAMBOX/WINZAT HD / AZ BOX HD เพื่อต้องการรับชมรายการต่างๆ จากต่างประเทศ อาทิเช่น รายการกีฬาฟุตบอลครบทุกแมทต์/ภาพยนต์ชั้นนำHBO/สารคดีระดับโลก DISCOVERY/รายการสำหรับเด็กที่ยอดรับชมสูงสุดในเอเซีย CARTOONNETWORK / เป็นต้น บริการครบวงจร พร้อมการแนะนำรูปแบบการชม HD (hidefinition) ผ่านดาวเทียม กลุ่มเล็ก ๆ เล่นเงียบ ๆ อยู่ได้นาน

piya63

รูปแบบการทำ DOU นำมาแนะนำครับ การใช้พื้นที่หน้าจานให้คุ้มค่า รับชมได้ทั้ง ดาวเทียมไทยคม 5 และ NSS6
ป.ล.ขอขอบคุณช่างสรชัยครับ

piya63

ตามที่ผมเคยเรียนท่านสมาชิกและผู้ที่สนใจแวดวงดาวเทียมมาโดยตลอดว่า เครื่อง HD กำลังจะทยอยมานะครับ ก็เริ่มมาแล้วนะครับ 500 HD เตรียมตัวเสียเงินกันอีกรอบครับ ก็แจ้งมาให้ทราบครับ " หลายครั้งที่การเรียนรู้ให้คุณค่ามากกว่าการค้นหา "

http://www.youtube.com/watch?v=lR5H6TIaPEM...player_embedded

ป.ล.ขอขอบคุณ คุณซ้อ 7 SAT 2 YOU ที่เอื้อเฟื้อข้อมูลครับ

piya63

ปรากฎการณ์ SUN OUTAGE จะเกิดขึ้นวันที่ 27 กย -3 ตค นี้

ปรากฏการณ์ Sun outage เป็นปรากฏการที่เกิดขึ้นโดยธรรมชาติ เมื่อโลก ดาวเทียม และดวงอาทิตย์ โคจรมาอยู่ในแนวเส้นตรงเดียวกัน ทำให้จานสายอากาศของสถานีภาคพื้นดิน รับสัญญาณจากดวงอาทิตย์(ที่เป็นแหล่งกำเหนิดคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าที่มีกำลังงานขนาดมหาศาล) ซึ่งจะผลิตสัญญาณทุกย่านความถี่ เกิดขึ้นเป็นสัญญาณรบกวน ปะปนเข้ามากับสัญญาณสื่อสารข้อมูล ที่สถานีภาคพื้นดินนั้นๆรับจากดาวเทียม ทำให้สถานีสื่อสารภาคพื้นดิน ไม่สามารถติดต่อสื่อสารได้อย่างถูกต้อง ซึ่งเหตุการณ์ sun outage จะเกิดขึ้นปีละ 2 ครั้ง แต่ละครั้งจะใช้เวลานาน 5-10 วัน วันละประมาณ 15 นาที และการเกิด ปรากฏการ sun outage นี้จะเกิดกับสถานีดาวเทียมที่ติดตั้งในพื้นที่ต่างๆไม่พร้อมกันขึ้นอยู่กับ ตำแหน่งของสถานีภาคพื้นดินบนพื้นโลก จะเกิดการ sun outage นี้ประมาณเดือน กันยายน และ ตุลาคม ของทุกปี บางทีอาจเกิดเดือนอื่นๆ ก็ได้ ซึ่งสามารถทำการคำนวณเพื่อคาดการณ์วันและเวลาที่จะเกิดล่วงหน้าได้อย่างแม่นยำ การคำนวณนี้เป็นหน้าที่ของผู้ให้บริการ เช่นดาวเทียมไทยคม สถานีไทยคมจะแจ้งให้ทราบ

เมื่อเกิดเหตุการณ์นี้ จะทำให้เครื่องรับสัญญาณดาวเทียม ชิปไปชิปมา ไฟสัญญาณ ซิ้งค์ จะกระพริบๆ เสียงจะดังขาดๆ หายๆ แล้วเสียงและภาพอาจจะหายไป ปล่อยไว้ประมาณ 15 นาที เมื่อมุมของโลก เคลื่อนที่ผ่านแนวเส้นตรงกับดวงอาทิตย์ ก็จะรับสัญญาณได้ตามปกติ

ขอขอบคุณบทความของคุณ JIMON

piya63

เนื่องจากปัจจุบันนี้ จานดาวเทียมมีราคาถูกลงมาก จนใคร ๆ ก็สามารถซื้อหามาติดตั้งได้ บางท่านก็ติดตั้งเอง เพราะจานมีขนาดเล็กลง จนติดตั้งเองได้สะดวก อีกทั้งมีคู่มือ และข้อมูลการติดตั้งแบบเปิดเผยซึ่งหาได้ไม่ยาก เลยทำให้การติดตั้ง จานดาวเทียม เป็นของเล่น หรืองานอดิเรกจนกระทั่งเป็นอาชีพเสริม สำหรับบางคนไปเลยก็มี
แต่ก็มีอีกกลุ่มหนึ่ง ซึ่งยังไม่มีความรู้ ความเข้าใจ หรือพึ่งเริ่มเข้ามาศึกษา ทำให้เกิดคำถามมากมาย ซึ่งเป็นคำถาม ที่คนตอบอาจไม่ค่อยอยากตอบสักเท่าไร เช่น จานดาวเทียม คืออะไร ต่างกันอย่างไร รับอะไรได้บ้าง ขอข้อมูลโดยละเอียด อันนี้เป็นคำถามซึ่งท่านที่ถามยังไม่มีข้อมูลอะไรเลย ต้องแนะนำให้หาอ่าน และค้นคว้าข้อมูลไปสักพักก่อน บางคนเปิดเว็บเจอแล้วก็ถามไปเรื่อย ๆ ทีละตัว ๆ โดยไม่มีจุดมุ่งหมาย อย่างนี้ต้องเห็นใจร้านค้าด้วยนะครับ
เมื่อไม่ได้คำตอบตามที่ต้องการ ทำให้ลูกค้าบางท่านเสียความรู้สึกเพราะบางท่านตั้งใจซื้อจริง ๆ ดังนั้นถ้าได้อ่านบทความดังต่อไปนี้ จะช่วยลดขั้นตอนการถาม และการค้นหาข้อมูลให้ง่ายและรวดเร็วขึ้น ซึ่งตั้งใจจะใช้ภาษาคุยกันง่าย ๆ แบบไม่มีวิชาการมาเกี่ยวข้องมากให้ปวดหัว

คำถามที่มักถามกันบ่อย ๆ เช่น ต้องการติดจานดาวเทียม ช่วยแนะนำหน่อย, จานแต่ละแบบต่างกันอย่างไร, รับอะไรได้บ้าง

คำถามนี้มักจะได้รับการถามกลับว่า ลูกค้าต้องการดูรายการแบบไหน ประเทศอะไร ซึ่งก็มีความต้องการต่างกันออกไป ส่วนใหญ่จะเน้นดูทีวีไทย 6 ช่อง ซึ่งก็สามารถแนะนำให้ได้ว่า ทีวีไทย 6 ช่องนั้นส่งให้ดูอยู่ 2 ระบบ คือ ระบบ KU-BAND และระบบ C-BAND

ระบบ Ku-band ก็ที่เราเห็นเป็นจานของ UBC DTV SAMART นั่นแหละ จะเป็นจานทึบเล็ก ๆ แบน ๆ ขนาด 60-75 cm ระบบนี้ส่งทีวีไทยแต่จะเข้ารหัสไว้ ทำนองว่าดูฟรีไม่ได้ ต้องใช้เครื่องรับเฉพาะเท่านั้นถึงจะดูได้
ราคาเฉลี่ยสำหรับชุดรับทีวีไทยอยู่ที่ประมาณ 1,850-3,900 บาท แล้วแต่คุณภาพของเครื่องรับ และรายการมที่เพิ่มขึ้นมา

ข้อดีของระบบนี้ คือ จานมีขนาดเล็กติดตั้งง่าย
ข้อเสีย คือ จะมีปัญหาเวลาฝนตกหนัก ๆ อาจจะดูไม่ได้

ระบบ C-band จานที่ใช้รับสัญญาณระบบนี้ จะเป็นจานใหญ่ ๆ มีทั้งแบบทึบและแบบโปร่ง ทรงก้นลึกเหมือนกะทะ ขนาดตั้งแต่ 4.5-10 ฟุต ปัจจุบัน 90 % จะเน้นรับที่ดาวเทียม Thaicom2,5 เพราะทีวีไทยส่งที่ดาวเทียมดวงนี้
ราคาเฉลี่ยสำหรับชุดรับทีวีไทย ขนาด 4.5-6 ฟุต อยู่ที่ประมาณ 2,000-3,200 บาท แล้วแต่ขนาดจานและคุณภาพของเครื่องรับ

ข้อดีของระบบนี้ คือ จำนวนช่องรายการที่ดูฟรีจะมีมากกว่า และไม่มีปัญหาเวลาฝนตก
ข้อเสีย คือ จานมีขนาดใหญ่

ที่นี้ เมื่อทั้ง 2 ระบบ ต่างก็ดูทีวีไทยได้เหมือนกัน ก็ต้องมาดูที่ความต่างของช่องรายการที่นอกเหนือจากทีวีไทย 6 ช่อง ว่าเราควรจะตัดสินใจเลือกระบบไหน และแบบไหนดี

ระบบ Ku-band ได้แก่UBC DTV และ SAMART ต่างกันอย่างไร

- UBC หรือ TRUE VISION คงไม่ต้องอธิบายมาก เพราะส่วนใหญ่ก็จะทราบกันดีว่าดูอะไรได้บ้าง และต้องจ่ายเงินอย่างไร ในที่นี้จะไม่กล่าวถึงในรายละเอียดนะครับ

- DTV เป็นชุดรับทีวีไทยราคาถูก จานสีเหลืองขนาดเล็กเพียง 60 ซ.ม. กับเครื่องรับ (Receiver) แบบถอดรหัสได้ในต้ว ก็ทำให้สามารถรับทีวีไทย 6 ช่อง บวกกับช่องที่ส่งให้ดูฟรีอีก 22 ช่อง ได้แก่ ช่องเพื่อการศึกษา 15 ช่อง, ETV, MONEY, DMC, TVTV, TGN, สยามสปอร์ต, ช่องรัฐสภา ก็ทำให้ชุด DTV ชุดนี้สามารถรับชมช่องรายการได้มากถึง 28 ช่องรายการ ในราคาเพียง 1,850 บาท

- SAMART DTH เป็นชุดรับทีวีไทยเหมือนกัน ใช้จาน 75 ซ.ม. ดูช่องรายการได้เหมือนกับ DTV ทุกอย่าง เพียงแต่มีรายการเพิ่มขึ้นมาให้ดูฟรีสำหรับท่านที่ใช้เครื่องรับ Samart โดยเฉพาะ ช่องที่เพิ่มขึ้นมาได้แก่ Nation, EarthOne, Filmagix Asia, Kids Club ซึ่งช่องรายการต่าง ๆ ในอนาคตอาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ตามความเหมาะสม
ระบบ C-band เป็นยังไง

ปัจจุบันมีมากมายหลายยี่ห้อ ห้ำหั่นกันด้วยราคา คุณภาพก็พอใช้ได้ เพราะจะดีมากไม่ได้ เนื่องจาก ต่างก็พยายาม ทำให้ต้นทุนตัวเองต่ำที่สุด เพื่อการแข่งขันกันในตลาด ประโยชน์ตกอยู่ที่ลูกค้า ที่สามารถซื้อหามาได้ในราคาถูกกว่า เมื่อก่อนมาก ราคา ณ ปัจจุบัน คาดว่าใกล้จะถึงจุดต่ำสุดแล้ว ถ้าราคาลงมากกว่านี้ รับรองว่าคุณภาพสินค้าจะต้องลดลงไปด้วย เช่น จานต้องมีขนาดเล็กลง บางลง เครื่องรับก็ต้องลดคุณภาพลงไปอีก บอบบางลง ตัดฟังชั่นค์ที่ไม่ค่อยได้ใช้ออก ซึงปัจจุบัน ก็ตัดจนไม่รู้จะตัดอะไรแล้ว เหลือแต่ภาพกับเสียง ก็เลือกซื้อหากันได้ตามอัธยาศัยครับ

ที่เกริ่นมาซะเยอะในเรื่องของระบบ C-band นั้น เนื่องจากสินค้ามีมากมายหลายยี่ห้อและหลายขนาด ไม่เหมือนระบบ Ku-band ซึ่งมีให้เลือกไม่กี่แบบ และต่างก็มีจุดขายในตัวเองอยู่แล้ว ทำให้เลือกได้ง่าย แต่ระบบ C-band นี่ รายการที่ส่งฟรีนั้น ทุกยี่ห้อก็รับได้เหมือนกันหมด (ยกเว้นบางรุ่นส่งรายการที่เข้ารหัส ซึ่งจะแยกออกไปก่อน) คราวนี้ก็ต้องมาดูว่าจะเลือกซื้ออย่างไร

ยี่ห้อ ดูยี่ห้อที่มีชื่อเสียงไว้ใจได้ ที่สำคัญต้องมีความรับผิดชอบด้วย เพราะถ้าไม่ดีจริง รับรองว่าอยู่ในตลาดนี้ไม่ได้นานครับ จะต้องมีอันเป็นไปแน่นอน
ราคา ถ้าเป็นจานดูขนาดเทียบกันฟุตต่อฟุต แน่นอนยิ่งใหญ่ยิ่งดี และยิ่งแพงครับ ถ้าขนาดเท่ากันต้องดูราคาส่วนต่างว่า ชุดที่ราคาสูงกว่ามีอะไรที่เหนือกว่า และคุ้มค่ากับราคาที่สูงกว่าหรือไม่
คุณภาพ แทบจะบอกได้ว่า ราคากับคุณภาพแยกกันไม่ออกเลย สินค้าคุณภาพดีกว่าย่อมแพงกว่าเป็นเรื่องธรรมดาครับ
บริการ ดูว่าเมื่อสินค้ามีปัญหา ยี่ห้อไหนให้บริการและรับผิดชอบดีกว่า เลือกยี่ห้อนั้นครับ ทุกวันนี้ของราคาถูก ต้องเน้นเรื่องนี้กันไว้ก่อน เพราะมีโอกาสได้ใช้บริการแน่ครับ

เมื่อเรารู้แล้วว่าแต่ละยี่ห้อก็สามารถรับรายการได้เหมือน ๆ กัน คราวนี้ก็ต้องมาดูที่คุณภาพของสินค้า และราคาเป็นหลัก ก่อนอื่น ต้องรู้ก่อนว่า อุปกรณ์ที่จะทำให้สามารถรับสัญญาณดาวเทียมได้นั้น ประกอบด้วยอะไรบ้าง
1. จานรับสัญญาณดาวเทียม มีหน้าที่ทำการสะท้อนสัญญาณที่ส่งมาจาดาวเทียมเข้า LNBF
2. LNBF ทำหน้าที่รับสัญญาณ ที่สะท้อนมาจากจาน และแปลงให้เป็นความถี่ต่ำ ก่อนที่จะขยายสัญญาณ เพื่อส่งต่อไปยังเครื่องรับสัญญาณ หรือที่เรียกกันว่า Receiver โดยใช้ สาย RG-6U เป็นตัวนำสัญญาณ
3. เครื่องรับสัญญาณ หรือ Receiverมีหน้าที่แปลงสัญญาณที่ได้รับจาก LNBF เป็นภาพและเสียงให้เรารับชม

ถ้าขาดสิ่งใดสิ่งหนึ่งไป ก็ไม่สามารถรับชมรายการได้แน่นอน ดังนั้นท่านที่ชอบถามเวลาเจอสินค้าที่เป็นหน้าจาน หรืออุปกรณ์ตัวใดตัวหนึ่ง ว่าสามารถรับอะไรได้บ้าง จะได้ทราบว่า การจะรับได้นั้นจะต้องประกอบไปด้วย 3 ข้อข้างต้นนี้ครับ

ใช้จานขนาดไหนดี
จานขนาดเล็กย่อมราคาถูกกว่าขนาดใหญ่ แต่เนื่องจากรายการที่ส่งมาจากดาวเทียมนั้นมีหลายความถี่มาก บางความถี่ก็แรง บางความถี่ก็อ่อน ความถี่อ่อนก็ต้องการจานขนาดใหญ่ที่สามารถสะท้อนสัญญาณได้มาก เพื่อให้ได้คุณภาพสัญญาณที่เพียงพอ ดังจะเห็นว่าถ้าคุณภาพของสัญญาณไม่เพียงพอ จะทำให้เกิดปัญหา ต่อภาพที่ได้ คือ จะทำให้ภาพเป็นโมเสค หรือกระตุกเป็นช่วง ๆ ดังนั้น ก็อยู่ที่ลูกค้าว่าจะ ต้องการดูช่องที่สัญญาณอ่อนหรือไม่ ถ้าไม่ต้องการดู ก็สามารถใช้จานขนาดเล็กลงได้ ทำให้ประหยัดทั้งเงิน และพื้นที่ติดตั้งได้อีกนิดหน่อย
ปัจจุบัน ช่องที่สัญญาณอ่อน คือ ช่องพม่า, BVN, TEN TV, กัมพูชา ถ้าไม่เน้นช่องพวกนี้ ต้องการรับแต่ทีวีไทย ก็ใช้จานขนาด 4.3 หรือ 130 ซ.ม. ซึ่งอาจต้องใช้ฝีมือ และความละเอียด ในการปรับหน่อยนะครับ แต่ขนาดจานที่ได้รับความนิยมมากที่สุดในตอนนี้ คือขนาด 4.5, 5, 5.5 ฟุต หรือ 135, 150, 170 ซ.ม. แล้วแต่ว่ายี่ห้อไหนจะให้หน่วยวัดเป็นฟุต หรือเป็น ซ.ม.
แนะนำขนาด ที่ไม่มีปัญหา อย่างต่ำต้อง 5 ฟุต หรือ 150 ซ.ม. ถ้าจะให้ดีก็ใช้ 5.5 หรือ 170 ไปเลยครับ
สรุป
- ขนาดจาน ของ Dynasat สำหรับรับทีวีไทย ปัจจุบันมีขนาด 4.6, 5, 5.5, 6 ฟุต
แต่ละรุ่นราคาต่างกันประมาณ 300-400 บาท

- ขนาดจาน ของ PSI สำหรับรับทีวีไทย ปัจจุบันมีขนาด 130, 150, 170, 185 ซ.ม.
แต่ละรุ่นราคาต่างกันประมาณ 200-300 บาท

- ขนาดจาน ของ Infosat สำหรับรับทีวีไทย ปัจจุบันมีขนาด 4.5, 5, 5.5 ฟุต
แต่ละรุ่นราคาต่างกันประมาณ 200-300 บาท

- ขนาดจาน ของ ideachun สำหรับรับทีวีไทย ปัจจุบันมีขนาด 135, 150, 160 ซ.ม.
แต่ละรุ่นราคาต่างกันประมาณ 100-200 บาท

*เฉพาะเสาร์ที่ 25/9/53 ผมอาจตอบกระทู้ช้า/หรือ เวปไซค์/MAIL บ้างนะครับ เพราะจะไปสัมมนาที่บริษัทไดน่าแซท เพื่อรองรับ การให้บริการท่านสมาชิกให้ดียิ่งยวดขึ้นไป จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ
piya63

แฟนๆ BLACK HEAD พลาดไม่ได้กับบันทึกคอนเสริต BLACK HEAD ใน REAL ROCK CONCERT : TEN YEARS BLACK HEAD พบกับ 4 หนุ่ม "ปู - เอก - ต๋อง - ยุ่น" ที่จะมาขึ้นเวทีโชว์เพลงฮิต จากผลงานที่ได้รับการการันตีความเป็นสุดยอดวงร็อคมาตลอด 10ปี บนเส้นทางดนตรี ทาง GreenChannal 29 กันยายน 13:00 น. เครื่องรับดาวเทียมทุกประเภทอาทิเช่น เครื่อง IPM/DTV/DB/AZ BOX และเครื่องรับดาวเทียมทั่วไป " ติดจานดาวเทียมทั้งที ต้องมีอะไรแตกต่าง " เสาอากาศทีวีทั่วไปจะไม่สามารถรับชมได้นะครับ

ป.ล.ขอขอบคุณฝ่ายข่าวบันเทิงและบริษัท แกรมมี่ อินเตอร์ ที่เอื้อเฟื้อข้อมูลครับ

e21qhv
วันนี้ ได้รับชมรายการทีวีชัดเจนดีกว่า ที่เคยดู ได้เพิ่มอีก30 กว่าช่อง อยากดู astv new 1 มานานแล้วแต่ไม่อยากติดจานเพิ่ม ขอบคุณมากครับ
piya63

รับชมรูปแบบการติดตั้งดาวเทียมว่า ติดตั้งกันอย่างไร และอุปกรณ์อะไรที่เราต้องใช้บ้าง ในกรณีที่ท่านอยาก D.I.Y. ที่สำคัญ
"การเรียนรู้ มีค่ามากกว่าการค้นหา"

ขอขอบคุณเทปรายการ SATTELLITE 2 YOU และท่านสามารถติดตามรายการได้ทาง ONE CHEANNEL วันพุธ เวลา19.00น.

http://www.youtube.com/watch?v=XMgZtuo85es...layer_embedded#!

piya63

ขอขอบคุณ คุณนิรุตน์ ที่ไว้วางใจในการทำระบบ DUO BAND เพิ่มช่องรายการในการรับชมได้ประสิทธิ์ภาพสูงสุด ลักษณะงาน เพิ่มเติมการใช้งานจาน OFFSET เพื่อให้ได้ช่องรายการเพิ่มขึ้น

piya63

เฉพาะเสาร์ที่ 25/9/53 ผมอาจตอบกระทู้ช้า/หรือ เวปไซค์/MAIL บ้างนะครับ เพราะจะไปสัมมนาที่บริษัทไดน่าแซท เพื่อรองรับ การให้บริการท่านสมาชิกให้ดียิ่งยวดขึ้นไป จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ
piya63

ไปงานสัมมนาไดน่ามานะครับ เก็บภาพบางส่วนมาฝาก ขอขอบคุณบริษัทไดน่าแซท ที่เอื้อเฟื้อข้อมูลและการอบรมเทคนิคใหม่ๆกับแวดวงดาวเทียมครับ และขอบพระคุณ คุณจารุพงษ์และคุณจิราวัลย์ ในการจัดงานครั้งนี้ด้วยครับ เทปการสัมภาษท์จะออกอากาศ ทางช่อง ONE CHANNEL ในวันพุธที่ 30/9/53 เวลา 19.00น. ครับ ขอขอบคุณครับ

piya63

จากคลิปที่มีการกล่าวถึงจานดาวเทียมติดรถยนต์ ก็นำภาพมาประกอบให้ท่านสมาชิกและท่านที่สนใจได้เห็นภาพนะครับ ค่าใช้จ่ายจะอยู่ที่หมื่นต้นๆขึ้นไปครับ

This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.