Help - Search - Members - Calendar
Full Version: เครื่อง DVD ที่มีช่อง USB แต่ละยี่ห้อแตกต่างกันมั๊ยครับ
ThaiDVD.net | Hi-DEF Blu-Ray DVD HTPC Home Theater ไฮเดฟ บลูเรย์ ดีวีดี โฮมเธียเตอร์ > .: Audio / Visual :. > H.I.P.Ware (Home Theater-Internet-PC)
Tuvix
พอดีกำลังจะซื้อเครื่อง DVD ใหม่ ที่มีพอร์ต USB ครับ จะเอาไว้เสียบกับเครื่อง mp3 แต่มีข้อสงสัยว่า

1. เวลาเสียบเครื่อง mp3 (ที่ปกติมันจะชาร์ตไฟได้ในตัวเวลาเสียบกับคอม) มันจะชาร์ตไฟจากเครื่อง DVD ได้ด้วยรึเปล่าครับ

2. เครื่องแต่ละยี่ห้อที่มีช่อง USB มีคุณสมบัติหรือลูกเล่นต่างกันยังไง หรือเหมือนๆ กันหมด คือรองรับไฟล์หนัง/เพลงได้เหมือนกันรึเปล่า (เครื่อง DVD pioneer ตัวเก่าของผม ลอง write แผ่นใส่ไฟล์ wma แบบ vbr แล้วมันไม่เล่นน่ะครับ แต่ soken เล่น)

3. ตอนนี้ดูๆ แล้วชอบหน้าตาของ philips มากที่สุด แต่ไม่เห็นตัว remote ว่าเป็นยังไง (ตอนนี้ใช้ของ pioneer 393s ตัว remote มันดูเทอะทะยังไงชอบกล แถมการตอบสนองก็ค่อนข้างช้า ไม่รู้ยี่ห้ออื่นเหมือนกันรึเปล่า)

ใครใช้ยี่ห้อไหน รุ่นไหนอยู่ ช่วยแนะนำข้อดีข้อเสียให้ทีนะครับ ขอบคุณครับ rolleyes.gif

ลืมถามไปอีกข้อครับคือ การเล่นไฟล์เพลงผ่าน usb ให้คุณภาพเสียง ok มั๊ยครับ ยี่ห้อไหน work สุด
Nick&Yam
1. ไม่ทราบเหมือนกันครับ

2. แต่ละยี่ห้อก็มีข้อจำกัดต่างกัน อย่างผมมี 2 เครื่อง elze e-900 กับ soken dv-390 ตัวแรกอ่านหมดทุกไฟล์ที่เครื่องรองรับ แต่จะอ่านจาก flash drive กับ ตัวการ์ดโดยตรงเท่านั้น ถ้าเอาเครื่องเล่น mp3 มาเสียบ หรือ ต่อการ์ดผ่านตัวการ์ดรีดเดอร์ มันจะมองไม่เห็น ส่วนตัวหลังก็อ่านหมดทุกไฟล์ที่รองรับเช่นกัน เพียงแต่ว่าถ้าใน flash drive มีทั้งไฟล์เพลงไฟล์หนังผสมกันอยู่ในนั้น มันจะเห็นเฉพาะไฟล์เพลงอย่างเดียว

3. ก็แล้วแต่ชอบเลยครับ ส่วนตัวผมไม่ซีเรียสเรื่องรูปทรงรีโมทเท่าไหร่
Tuvix
ขอบคุณครับ
อยากท่องเที่ยวไปในจักรวาล
QUOTE(Tuvix @ Sep 21 2007, 08:35 AM) *
พอดีกำลังจะซื้อเครื่อง DVD ใหม่ ที่มีพอร์ต USB ครับ จะเอาไว้เสียบกับเครื่อง mp3 แต่มีข้อสงสัยว่า

1. เวลาเสียบเครื่อง mp3 (ที่ปกติมันจะชาร์ตไฟได้ในตัวเวลาเสียบกับคอม) มันจะชาร์ตไฟจากเครื่อง DVD ได้ด้วยรึเปล่าครับ

2. เครื่องแต่ละยี่ห้อที่มีช่อง USB มีคุณสมบัติหรือลูกเล่นต่างกันยังไง หรือเหมือนๆ กันหมด คือรองรับไฟล์หนัง/เพลงได้เหมือนกันรึเปล่า (เครื่อง DVD pioneer ตัวเก่าของผม ลอง write แผ่นใส่ไฟล์ wma แบบ vbr แล้วมันไม่เล่นน่ะครับ แต่ soken เล่น)

3. ตอนนี้ดูๆ แล้วชอบหน้าตาของ philips มากที่สุด แต่ไม่เห็นตัว remote ว่าเป็นยังไง (ตอนนี้ใช้ของ pioneer 393s ตัว remote มันดูเทอะทะยังไงชอบกล แถมการตอบสนองก็ค่อนข้างช้า ไม่รู้ยี่ห้ออื่นเหมือนกันรึเปล่า)

ใครใช้ยี่ห้อไหน รุ่นไหนอยู่ ช่วยแนะนำข้อดีข้อเสียให้ทีนะครับ ขอบคุณครับ rolleyes.gif

ลืมถามไปอีกข้อครับคือ การเล่นไฟล์เพลงผ่าน usb ให้คุณภาพเสียง ok มั๊ยครับ ยี่ห้อไหน work สุด

ไม่ค่อยชำนาญเรื่องเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์เท่าไรครับ
แต่เ่ท่าที่เคยลองใช้งานช่องต่อ USB ใน Philips DVP-5965K ก็ใช้งานได้ดีครับ

ไฟล์ที่ผมเคยใช้งาน ประเภท MP3 DiVX ก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา
โดยสามารถมองเห็นทั้งไฟล์เสียงและภาพพร้อมกัน

ส่วนประเภท AVI เครื่องไม่สามารถมองเห็นครับ

เวลาเสียบเครื่องเล่น MP3 ผมคิดว่าเครื่องเล่นไม่สามารถชาร์ทไฟ
เหมือนกับที่ต่อจากคอมพิวเตอร์ได้นะครับ
(อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เพราะว่าเคยลองเล่นไม่กี่ครั้ง และไม่ได้สังเกต )

รูปภาพรีโมทคอนโทรล Philps เช่น DVP-5140K, DVP-5965K, DVP-5968K และรุ่นอื่นๆ ตามข้างล่างนี้ครับ

คุณภาพเสียงจากการเล่นเพลง MP3 ผ่านช่องต่อ USB พอใช้ได้ครับ (แต่ก็น่าจะดีกว่าหลายๆ รุ่น)
เสียงโดยรวมออกนุ่มนวล ไม่แห้งจนเกินไป มิติเสียงด้านต่างๆ ก็น่าพอใจครับ

dj.gif dj.gif dj.gif
Tuvix
ขอบคุณสำหรับรูปรีโมทนะครับ ผมว่าสวยดีเหมือนกัน (สวยกว่า pioneer 393s ที่ใช้อยู่เยอะเลย)

ไม่ทราบมีใครใช้ pioneer dv600 อยู่บ้าง ตัวนี้สำหรับการฟังเพลงเป็นยังไงบ้าง เพราะเห็นเล่น dvd-audio กับ sacd ได้ด้วย (เผื่อจะลองทำแผ่น dvd-audio เล่นๆ ดู ตอนนี้มีแต่โปรแกรมทำ แต่ไม่มีเครื่องเล่น)
Tuvix
ขออนุญาตดันรอคำตอบหน่อยนะครับ
kaee
ช่วยตอบในข้อ 1 ให้ครับ
ช่องเสียบ USB ในเครื่อง DVD และในวิทยุแบบที่มีช่องเสียบ USB เนี่ย สามารถ ชาร์ตไฟได้ในตัวครับ
ปกติ ผม จะใช้โทรศัพท์เสียบ เข้าเครื่องเสียงของแอลจี เพื่อ เล่นเพลงจากไฟล์ในโทรศัพท์
สามารถเล่น wma mp3 และ ที่หน้าจอโทรศัพท์ ก็ แสดง ว่า มีไฟเข้าและมีการชาร์ตแบตครับ
และผมก็มี เครื่องเล่นดีวีดีแบบเสียบ USB ได้ ของ leona เวลาเสียบมือถือเข้ากับเครื่อง
เครื่องเล่นดีวีดี มันบอกว่า หา USB ไม่เจอ (อันนี้เป็นเฉพาะ กับ มือถือ บางยี่ห้อหรือปล่าวไม่แน่ใจ)
แต่ ที่หน้าจอ มือถือ แสดงว่ามีไฟเข้า และแสดงการชาร์ต ครับ

สรุป ช่อง เสียบ USB สามารถชาร์ตไฟได้ในตัวครับ เพราะ มีกระแสไฟเข้า

ส่วนข้อ 2 เนี่ย เครื่องเล่นที่เสียบ USB ได้ เนี่ย จะอ่านไฟล์ ได้จำนวนชนิดไฟล์เท่ากันไหม
อันนี้ขึ้นอยู่กับช่วงเวลาที่เครื่อง นั้น ๆ ออกวางจำหน่ายมาครับ
ถ้า เป็น เครื่อง ที่ออกมาก่อน ก็อาจจะอ่านไฟล์ ได้ น้อย กว่า เครื่องที่ออกมาที่หลัง
เช่น
-เครื่องเสียงมินิคอมโป ดีวีดี แอลจี ของผม ซื้อมาเมื่อต้นปี เสียบ USB ได้ สามารถอ่านได้ แค่ไฟล์ MP3 กับ WMA jpeg
-เครื่องเล่นดีวีดี LEONA ซื้อมา เมื่อ หนึ่งเดือนที่แล้ว มีช่องเสียบ USB ได้ สามารถอ่านไฟลด์ MP3 MP4 WAV WMA JPEG

สรุปขึ้นอยู่กับช่วงเวลาที่เครื่องออกมาจำหน่ายครับ ว่าช่วงเวลานั้นเขานิยมเล่นไฟล์อะไรกันเพิ่มขึ้นหรือไม่
ในอนาคต ช่อง USB ที่ติดมากับเครื่องเล่น ก็อาจจะพัฒนาให้อ่านไฟล์ได้มากกว่านี้
เพราะตัว USB เป็น เพียงช่องเสียบ แต่ตัวที่กำหนดว่าจะเล่นไฟล์อะไรได้ เป็นตัวโปรแกรมที่อยู่ในเครื่องเล่นนั้น ๆ ครับ

อันนี้ตามความเข้าใจของผมนะ wallbash.gif
kaee
การเล่นไฟล์เพลงผ่าน usb ให้คุณภาพเสียง ok มั๊ยครับ ยี่ห้อไหน work สุด

ตอบข้อนี้นะครับ ว่า เสียงจะดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับไฟล์ MP3 ที่เราเอามาเล่นครับ
ตัว USB เป็นเพียงช่องเสียบอุปกรณ์ เก็บหน่วยความจำครับ
คือ เครื่องเสียงของเรามีโปรแกรมที่จะเข้าไปอ่านMP3 ที่อยู่ใน เมมโมรี่สติก ที่ถูกส่งผ่านมทางช่องเสียบ USB
ไม่ได้เป็นการเล่นไฟล์เพลงมาจากเครื่องเล่น MP3 แล้วส่งเสียงเข้าลำโพงครับ
ถ้าไฟล์ ผ่านการบีบอัดมาเยอะ เสียงที่ได้ ก็จะ ด้อยลงไปตามอัตราส่วนครับ
แต่ถ้า ไฟล์ที่เอามาเล่น เป็นไฟล์ที่มีคุณภาพ เสียงที่ได้ก็มีคุณภาพตามครับ
และแน่นอน ไฟล์ MP3 แท้ ๆ ย่อมให้เสียงดีกว่าการเล่นไฟล์ WMA แท้ ๆ ครับ

อันนี้ตามความเข้าใจของผมนะ wallbash.gif
RUTch
โดยปรกติแล้ว เครื่องพวกนี้ จะมี Driver ที่จะ Detect Device ที่นำมาเสียบต่อ กับ USB ได้ ทำให้สามารถมองเห็น Files ที่อยู่ใน Device เหล่านั้น ส่วนจะเล่นได้หรือไม่ได้ อันนี้เป็นความสามารถอีกส่วนหนึ่งที่แยกจาก ส่วนของ USB นะครับ โดยปรกติถ้า Files ประเภทนั้นๆสามารถเล่นจาก CD หรือ DVD ได้ก็จะสามารถเล่นได้จาก USB เช่นกันครับ ส่วนการ Charge ไฟนั้นส่วนมาก Charge ได้ครับ เพราะจะมีการต่อสายเส้นที่เป็นไฟเลี้ยง Device ออกมาให้เพื่อให้ Device เหล่านั้นทำงานได้ แต่ถ้า Charge ไม่ได้อาจเนื่องจาก มีวงจรป้องกันไม่ให้จ่ายไฟออกมามากเกินไปซึ่งส่งผลทำให้ไม่พอ Charge ครับ
Tuvix
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นมากครับ เดี๋ยวว่าจะเก็บตังค์ไปซื้อ dv600 แล้วครับ
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.