ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> กติกาใน Forum นี้

1. การต่อว่าด่าทอ คนที่มีความเห็นไม่เหมือนท่านในกระทู้
2. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ิลิงค์เพลง MP3
3. ห้ามโพสท์ Invite bit torrent เด็ดขาด
4. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
5. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

ร่วมสนับสนุน sponsor ของเว็บเราโดยเข้าไปเยี่ยมชมเลือกซื้อสินค้าในแบนเนอร์ด้านบน ^ ^ ขอบคุณมากค่ะ

2 Pages V   1 2 >  
Reply to this topicStart new topic
ไฟล์ .M2TS แปลงเป็น .MKV ได้มั๊ยครับ
aeader
post Jun 12 2009, 03:53 AM
Post #1

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Group: สมาชิก
From: Bangkok
Member No.: 68,624

อยากทราบว่า ไฟล์ .M2TS แปลงเป็น .MKV ได้มั๊ยครับ

คือผมได้ไฟล์มาจากบิทครับ เป็น demo ของ Pioneer
มีโฟลเดอร์เยอะเลย และจะมีพวก .M2TS อยู่ในโฟลเดอร์ STREAM
แล้วก็หนัง Armageddon ด้วย

มีโปรแกรมที่สามารถแปลงไฟล์ได้มั๊ยครับ
เพราะหนังมันเปิดไฟล์ดูแล้วเลือกซับไม่ได้ ใช้ KM-Player

ขอบคุณมากครับ
Go to the top of the page

+Quote Post
laseractive
post Jun 12 2009, 07:29 AM
Post #2

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 2,651

demo มันมี sub ด้วยหรอครับ

+Quote Post
aeader
post Jun 13 2009, 02:30 AM
Post #3

Group Icon

demo ของ Pioneer ไม่มีซับครับ

แต่หนังเรื่อง Armageddon น่ะครับที่ต้องการแปลง
ไฟล์มัน เสียง ENG ซับ THAI/ENG

ผมใช้ Daemontools เปิดไฟล์ ISO แล้วเปิด
.M2TS อีกที ซับไม่ออก
เลือกเล่นไดร์เลย ก็กลายเป็นว่าไม่รู้จักแผ่น

+Quote Post
laseractive
post Jun 13 2009, 02:42 AM
Post #4

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Member No.: 2,651

ลองหา sub แยก มาเปิดดู น่าจะได้นะครับ

+Quote Post
teo
post Jun 13 2009, 02:44 AM
Post #5

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 10,987

demo ของ Pioneer ลองเล่นด้วย PowerDVD หรือ Arcsoft TMT
Armageddon เป็นไฟล์หนังบลูเรย์หรือเปล่า แล้วจะแปลงเป็นอะไร ครับ

+Quote Post
aeader
post Jun 13 2009, 03:00 AM
Post #6

Group Icon

้แปลว่า .M2TS ไม่สามารถแปลงได้ใช่มั๊ยครับ
มีคนบอกว่า tsMuxeR ทำได้
แต่ลองแล้ว มันแปลงได้แค่ .TS .M2TS และแปลงเป็น ISO
พวก Bluray AVCHD

+Quote Post
teo
post Jun 13 2009, 03:48 AM
Post #7

ชั้นเซียน
Group Icon

คุณต้องการเป็น MKV ใช่ไหม แปลงได้ครับ คุณจะแปลงแบบบีบอัด หรือไม่บีบอัด
ถ้าบีบอัดก็นานมาก ไม่บีบอัดก็เร็ว

+Quote Post
ผมเอง
post Jun 13 2009, 09:01 AM
Post #8

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

Member No.: 7,040

QUOTE(teo @ Jun 13 2009, 03:48 AM) *
คุณต้องการเป็น MKV ใช่ไหม แปลงได้ครับ คุณจะแปลงแบบบีบอัด หรือไม่บีบอัด
ถ้าบีบอัดก็นานมาก ไม่บีบอัดก็เร็ว

คุณ teo ช่วยสอนวิธีแปลง TS , m2ts เป็น mkv ทีครับ

เคยลองใช้ AutoMKV หรือ megui ก็งงๆ ไม่ต้องบีบอัดเลยก็ได้ครับ คุณภาพจะได้ดีๆ

ที่ต้องการแปลงเป็น mkv เพราะจะได้ใส่ซับและเสียงง่ายๆหน่อย

+Quote Post
teo
post Jun 14 2009, 10:12 AM
Post #9

ชั้นเซียน
Group Icon

QUOTE(ผมเอง @ Jun 13 2009, 09:01 AM) *
QUOTE(teo @ Jun 13 2009, 03:48 AM) *

คุณ teo ช่วยสอนวิธีแปลง TS , m2ts เป็น mkv ทีครับ

เคยลองใช้ AutoMKV หรือ megui ก็งงๆ ไม่ต้องบีบอัดเลยก็ได้ครับ คุณภาพจะได้ดีๆ

ที่ต้องการแปลงเป็น mkv เพราะจะได้ใส่ซับและเสียงง่ายๆหน่อย

ไม่บีบอัด ใช้ Tsmuxer -> Demux
แล้วใช้ Mkvmerge remux อีกทีครับ
ถ้าบีบอัดให้เล็กลง แนะนำใช้ Ripbot ง่ายดีครับ

+Quote Post
gt41
post Jun 14 2009, 10:23 AM
Post #10

นักเขียนระดับสูง
Group Icon

Member No.: 24,105

ใช้ Player ตัวไหนเป็นตัวเล่นครับ ผมว่าทุกตัวมันน่าจะเล่นไฟล์ m2ts ให้มีซับได้นะครับ แค่คุณไม่ได้หาซับมาให้มันเท่านั้นนะครับ ลองหาซับแยกมาใส่ตั้งชื่อให้เป็นชื่อเดียวกับกับชื่อไฟล์จะดีไหมครับ ผมเชื่อว่าเล่นได้แน่นอน ไม่ต้องแปลงให้ยุ่งยากเลย

แต่ถ้าจะทำก็ตามที่คุณ teoบอกนะครับ
แต่แนะว่าถ้าแปลงบีบให้เล็ก ไม่ต้องทำครับ เก็บมันแบบเต็มๆอย่างนั้นเลยดีกว่าครับ เพราะมันใช้เวลาทำนาน อาจะไม่คุ้มกับเวลาที่เสียไปนะครับ
เพราะ m2ts ในไฟล์ ยังไงก็ไม่เกิน 50G แน่ๆ เก็บไว้ 50 G กับเสียเวลา 8 - 12 ชั่วโมงในการแปลง เลือกเอาได้เลยครับ

+Quote Post
ผมเอง
post Jun 14 2009, 04:47 PM
Post #11

Group Icon

QUOTE (teo @ Jun 14 2009, 10:12 AM) *
QUOTE (ผมเอง @ Jun 13 2009, 09:01 AM) *
QUOTE (teo @ Jun 13 2009, 03:48 AM) *

ไม่บีบอัด ใช้ Tsmuxer -> Demux
แล้วใช้ Mkvmerge remux อีกทีครับ
ถ้าบีบอัดให้เล็กลง แนะนำใช้ Ripbot ง่ายดีครับ

ขอบคุณครับ จะลองมั่วๆดู...อิๆ

+Quote Post
aeader
post Jun 18 2009, 01:38 AM
Post #12

Group Icon

คุณ "ผมเอง"
ได้ลองทำไฟล์ MKV บ้างแล้วยังครับ
ผมลองกะไฟล์ Demo ขนาดแค่ 600mb
ลอง Ripbot ตั้งค่าตามเดิมๆ
ลอง Tsmuxer แปลง Demux แล้วใช้ Mkvmerge remux อีกที

รู้สึกว่า Ripbot ใช้เวลามากกว่านะ
แต่ไฟล์เล็กลงมากกว่าใช้ Tsmuxer แปลง Demux แล้วใช้ Mkvmerge remux
ค่อนข้างเยอะ ซึ่งผลที่ได้ไม่ค่อยเห็นความแตกต่างเท่าไหร่
แยกไม่ออกจิงๆ เห็นแค่ขนาดต่างกัน

คุณ "ผมเอง" ได้เรื่องยังไงมาแชร์ด้วยนะครับ
ตอนนี้สนใจ กำลังมั่วๆไปเรื่อย

+Quote Post
ผมเอง
post Jun 18 2009, 05:48 AM
Post #13

Group Icon

QUOTE (aeader @ Jun 18 2009, 01:38 AM) *
คุณ "ผมเอง"
ได้ลองทำไฟล์ MKV บ้างแล้วยังครับ
ผมลองกะไฟล์ Demo ขนาดแค่ 600mb
ลอง Ripbot ตั้งค่าตามเดิมๆ
ลอง Tsmuxer แปลง Demux แล้วใช้ Mkvmerge remux อีกที

รู้สึกว่า Ripbot ใช้เวลามากกว่านะ
แต่ไฟล์เล็กลงมากกว่าใช้ Tsmuxer แปลง Demux แล้วใช้ Mkvmerge remux
ค่อนข้างเยอะ ซึ่งผลที่ได้ไม่ค่อยเห็นความแตกต่างเท่าไหร่
แยกไม่ออกจิงๆ เห็นแค่ขนาดต่างกัน

คุณ "ผมเอง" ได้เรื่องยังไงมาแชร์ด้วยนะครับ
ตอนนี้สนใจ กำลังมั่วๆไปเรื่อย

ลองแบบใช้ tsMuxer Demux แล้วใช้ MKVMerge remux

ผลจากการทดลอง error ครับ...ฺฮา remux ไปได้ประมาณ 5% ก็เกิด error code 3 ทุกที

สาเหตุการ error ก็ไม่มีแจ้งให้ทราบด้วยว่าเพราะอะไร ปกติจะมีรายละเอียดแจ้งไว้

ก็เลยหยุดการทดลองชั่วคราวครับ...อิๆ

+Quote Post
teo
post Jun 19 2009, 12:35 AM
Post #14

ชั้นเซียน
Group Icon

QUOTE(ผมเอง @ Jun 18 2009, 05:48 AM) *
ลองแบบใช้ tsMuxer Demux แล้วใช้ MKVMerge remux

ผลจากการทดลอง error ครับ...ฺฮา remux ไปได้ประมาณ 5% ก็เกิด error code 3 ทุกที

สาเหตุการ error ก็ไม่มีแจ้งให้ทราบด้วยว่าเพราะอะไร ปกติจะมีรายละเอียดแจ้งไว้

ก็เลยหยุดการทดลองชั่วคราวครับ...อิๆ

MKVMerge ลองหาเวอร์วั่นใหม่ดู
ว่าแต่ว่าหนังเรื่องอะไร โคเด็กซ์อะไรครับ

+Quote Post
ผมเอง
post Jun 19 2009, 07:22 AM
Post #15

Group Icon

QUOTE (teo @ Jun 19 2009, 12:35 AM) *
QUOTE (ผมเอง @ Jun 18 2009, 05:48 AM) *

ว่าแต่ว่าหนังเรื่องอะไร โคเด็กซ์อะไรครับ

เรื่อง The Da Vinci Code Extended Cut BDRemux เป็นฟอร์แมต TS ครับ

Video codec H264 / Audio codec Dolby TrueHD(ac3) ตามนี้ครับท่าน teo

ใช้ tsMuxer demux จะได้ไฟล์ตามนั้น แล้วก็ใช้ MKVMergeGUI remux

ที่ต้องการเป็นไฟล์ mkv ก็เพราะ จะได้เอาซับยัดเข้าไปได้ ts ไม่สนับสนุน idx/sub

(อยากให้ซับกับไฟล์อยู่ด้วยกัน) จริงๆ remux เป็น BDMV ก็ได้เหมือนกัน แต่ต้องใช้ TMT

เล่น ซึ่งใช้ TMT เล่น เสียงเหมือนโดนกดเอาไว้ ปรับอะไรก็ไม่ได้เลย

+Quote Post
teo
post Jun 21 2009, 02:02 AM
Post #16

ชั้นเซียน
Group Icon

QUOTE(ผมเอง @ Jun 19 2009, 07:22 AM) *
QUOTE(teo @ Jun 19 2009, 12:35 AM) *
QUOTE(ผมเอง @ Jun 18 2009, 05:48 AM) *

เรื่อง The Da Vinci Code Extended Cut BDRemux เป็นฟอร์แมต TS ครับ

Video codec H264 / Audio codec Dolby TrueHD(ac3) ตามนี้ครับท่าน teo

ใช้ tsMuxer demux จะได้ไฟล์ตามนั้น แล้วก็ใช้ MKVMergeGUI remux

ที่ต้องการเป็นไฟล์ mkv ก็เพราะ จะได้เอาซับยัดเข้าไปได้ ts ไม่สนับสนุน idx/sub

(อยากให้ซับกับไฟล์อยู่ด้วยกัน) จริงๆ remux เป็น BDMV ก็ได้เหมือนกัน แต่ต้องใช้ TMT

เล่น ซึ่งใช้ TMT เล่น เสียงเหมือนโดนกดเอาไว้ ปรับอะไรก็ไม่ได้เลย

ลองเรื่องอื่นบ้างหรือเปล่า ผมใช้ Mkvmerge v 2.9.5 ลองทำทั้ง VC1 h264 TrueHD ก็ทำได้ บางทีปัญหาของคุณอาจจะเป็นที่ TrueHD หรือเปล่า
อ้อ..ขอถามว่าไฟล์ MKV เสียง TrueHD ปัจจุบันนี้เล่นได้แล้วหรือ ใช้ฟิลเตอร์ตัวไหนครับ

+Quote Post
ผมเอง
post Jun 23 2009, 09:16 AM
Post #17

Group Icon

QUOTE (teo @ Jun 21 2009, 02:02 AM) *
QUOTE (ผมเอง @ Jun 19 2009, 07:22 AM) *
QUOTE (teo @ Jun 19 2009, 12:35 AM) *
QUOTE (ผมเอง @ Jun 18 2009, 05:48 AM) *

ลองเรื่องอื่นบ้างหรือเปล่า ผมใช้ Mkvmerge v 2.9.5 ลองทำทั้ง VC1 h264 TrueHD ก็ทำได้ บางทีปัญหาของคุณอาจจะเป็นที่ TrueHD หรือเปล่า
อ้อ..ขอถามว่าไฟล์ MKV เสียง TrueHD ปัจจุบันนี้เล่นได้แล้วหรือ ใช้ฟิลเตอร์ตัวไหนครับ

ลองอัพเดต MKVToolnix เป็น v2.9.5 แล้ว remux ใหม่ ไม่มีปัญหาแล้วครับ

ส่วนเรื่องเสียง Dolby TrueHD(ac3) ฟอร์แมต mkv ยังเล่นไม่ได้จริงๆ remux ได้ แต่เล่นไม่ได้

พอจะเก็ตขึ้นมานิดหน่อยแล้วว่า ทำไมเขาถึง remux ใช้ฟอร์แมต TS แทนที่จะใช้ mkv

+Quote Post
aeader
post Jun 24 2009, 12:24 AM
Post #18

Group Icon

ผมเล่นไปเล่นมา ชักขี้เกียจแล้วล่ะ
เสียเวลามากเหมือนกันครับ กรณีลดความละเอียดเนี่ย น๊านนาน
เสร็จแล้วดันออกมาแย่อีก

เลยมาไตร่ตรองคำพูดของท่าน gt41
"แต่แนะว่าถ้าแปลงบีบให้เล็ก ไม่ต้องทำครับ เก็บมันแบบเต็มๆอย่างนั้นเลยดีกว่าครับ
เพราะมันใช้เวลาทำนาน อาจะไม่คุ้มกับเวลาที่เสียไปนะครับ
เพราะ m2ts ในไฟล์ ยังไงก็ไม่เกิน 50G แน่ๆ เก็บไว้ 50 G
กับเสียเวลา 8 - 12 ชั่วโมงในการแปลง เลือกเอาได้เลยครับ"

อื้ม ถ้าจะเก็บก็เก็บไปทั้งอย่างนั้นแหละ
แต่ก็ขอบคุณหลายท่านครับ เลยได้ความรู้มาพอสมควรเลย

+Quote Post
narutokun
post Dec 25 2009, 10:04 PM
Post #19

เพิ่งเริ่มเขียน
Group Icon

Member No.: 51,574

ผมลองทำตามแล้วครับ แต่ตอนรวมไฟล์เข้าด้วยกัน โดยโปรแกรม Mkvmerge เฟรมเรทจาก 23.976 fps เป็น 25.000 fps ช่วยบอกวิธีัแก้ให้หน่อยครับ มันเปลี่ยนอะ อยากให้มันเป็น 23.976 fps เหมือนเดิมอะ ช่วยหน่อยครับ ท่านผู้รู้ rolleyes.gif

+Quote Post
teo
post Dec 25 2009, 10:52 PM
Post #20

ชั้นเซียน
Group Icon

QUOTE(narutokun @ Dec 25 2009, 10:04 PM) *
ผมลองทำตามแล้วครับ แต่ตอนรวมไฟล์เข้าด้วยกัน โดยโปรแกรม Mkvmerge เฟรมเรทจาก 23.976 fps เป็น 25.000 fps ช่วยบอกวิธีัแก้ให้หน่อยครับ มันเปลี่ยนอะ อยากให้มันเป็น 23.976 fps เหมือนเดิมอะ ช่วยหน่อยครับ ท่านผู้รู้ rolleyes.gif

เปิด Notepad แล้วพิมพ์ 2 บรรทัดนี้

# Timecode format V1
assume 23.976

แล้วเซฟไฟล์เป็นชื่อ Timecode.txt
เวลารวมไฟล์ โดยโปรแกรม Mkvmerge ให้ลงมาที่ช่อง Timecodes: แล้ว Browse หาไฟล์ Timecode.txt นี้เท่านี้แหละครับ

+Quote Post

2 Pages V   1 2 >
Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 24th July 2014 - 05:05 AM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker