ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน

1. การแจ้งเตือนภัยหรือโพสท์ต่อว่าสินค้าหรือบริษัท ควรจะมีหลักฐานที่พิสูจน์ได้
2. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ลิงค์เพลง MP3
3. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
4. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

ร่วมสนับสนุน sponsor ของเว็บเราโดยเข้าไปเยี่ยมชมเลือกซื้อสินค้าในแบนเนอร์ด้านบน ^ ^ ขอบคุณมากค่ะ

Reply to this topicStart new topic
ชุดลำโพงยี่ห้อ MicroLab คุณภาพเป็นยังไงบ้างครับ ใครเคยใช้บ้าง
someoneintheworl...
post Sep 19 2007, 01:48 PM
Post #1

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 16,254

มีคนรู้จักแนะนำมาอ่ะครับ ซึ่งมันจะมีอยู่รุ่นนึงลักษณะเหมือน Bose AM 10 เลยคือมีลำโพงลูกเต๋า 5 คู่ + Subwoofer 1 ตัว

ปล. คนที่แนะนำนี่เค้าใช้ Bose AM 10 อยู่แล้วแนะนำมาว่าเจ้า MicroLab นี่โอเคเลย ประมาณ 70 - 80% ของ Bose ในราคาที่ถูกกว่ากันเยอะพอสมควรเลยทีเดียว
Go to the top of the page

+Quote Post
HeartMan
post Sep 19 2007, 03:10 PM
Post #2

นักเขียนเข้าขั้น
Group Icon

Member No.: 4,057

QUOTE(someoneintheworld @ Sep 19 2007, 01:48 PM) *
มีคนรู้จักแนะนำมาอ่ะครับ ซึ่งมันจะมีอยู่รุ่นนึงลักษณะเหมือน Bose AM 10 เลยคือมีลำโพงลูกเต๋า 5 คู่ + Subwoofer 1 ตัว

ปล. คนที่แนะนำนี่เค้าใช้ Bose AM 10 อยู่แล้วแนะนำมาว่าเจ้า MicroLab นี่โอเคเลย ประมาณ 70 - 80% ของ Bose ในราคาที่ถูกกว่ากันเยอะพอสมควรเลยทีเดียว

เป็นลำโพง คอม แบบ 5.1 ครับ
คุณภาพเสียงก็ตามราคาครับ
ถ้าจะไปเทียบกับ Bose AM 10 ผมว่ามันคนละระดับกันเลยครับ

MicroLab 5.1 เคยเห็นมี 2 แบบ นะ แบบแรกเป็นลำโพงลูกเต๋าคู่ ราคาประมาณ สามพันกว่า
กับอีกแบบนึงเป็นลำโพงลูกเต๋าเดี๋ยว ราคาประมาณ สองพันกว่า

+Quote Post
michael
post Sep 19 2007, 03:48 PM
Post #3

.: Silicon Graphics 320 :.
Group Icon

From: กทม
Member No.: 478

เทียบกันยากครับ microlab ราคา 3400 บาท ครับ ตอนแรกเอามาต่อ 7.1 แบบ on board อ่ะครับ เสียงไม่ได้เรื่องเลยครับ เลยไปถอย SB Live 5.1 ราคา 980 บาท มา 1 ตัว โอโหเข้าคู่กันดีมากครับ เสียงทุ้ม นุ่มลึก เสียงกลางชัดใส เสียงดายเสียงแหลม ออกมา ไม่คมเท่าไร แต่ในราคานี้ ได้เสียงระดับนี้ ถือว่าคุ้มค่ามากครับ ดูลอร์ค 3 เสียงออกมา 5.1 ครบเลยครับ ก็เป็นทางเลือกนึงนะครับ

+Quote Post
Mr.kevin
post Sep 19 2007, 06:46 PM
Post #4

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 6,430

ใครบอกเหรอครับว่ามัน70-80%ของbose

เอ่อ มันคนละเรื่องเลยครับ ได้แค่ทรงคล้ายเท่านั้นแต่เสียงเทียบไม่ติด แค่เสี้ยวก็ไม่ได้ครับ

+Quote Post
amonsing
post Sep 20 2007, 04:51 AM
Post #5

เดินท่องเย้ยภิภพ
Group Icon

Member No.: 1,700

เสียงดีครับในราคาเท่ากันลำโพง คอมยี่ห้ออื่นสู้ไม่ได้เลยครับ เคยลองไปฟังเทียบกะยี่ห้อลำโพงคอมดังๆหลายตัวเเล้วไมโครนี่เสียงดีสุดเเล้ว ยี่ห้อไมโครเเล๊ปดังนะครับในเเถบยุโรป เป็นลำโพงที่เค้านิยมกันมากเเต่ไม่ใช่รุ่นที่ขายในไทยนะครับ เค้ามีรุ่นใหญ่กว่านี้ได้รับรางวัลหลายเลยบ้านเราเอาเเต่รุ่นต่ำๆมา

+Quote Post
ohmnarak
post Sep 20 2007, 06:41 PM
Post #6

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 11,053

เสียงดีนะครับไมโครแล็ปแต่คงเทียบไม่ได้กับBose เหมือนเอา vios แข่งกะ supra คับ แต่ถ้าเทียบกับลำโพงคอมด้วยกันกินขาดครับ

ปล.ยังสงสัยอยู่ว่า ทำไมลำโพง sat มันหนักอึ้งเลยข้างในมันใส่เหล็กถ่วงไว้รึป่าวใครเปิดดูช่วยบอกที..

+Quote Post
noom
post Sep 20 2007, 07:42 PM
Post #7

Group Icon

Member No.: 16,836

เสียงไม่ได้ดีมากมาย สู้ Boston ไม่ได้ด้วยซ้ำ ไม่ต้องไปเทียบกับ Bose

แต่ราคาถูกดี สวยด้วย ผมใช้ computer ทั่วๆไป ไม่ได้ดูหนังฟังเพลงจริงจัง คุ้มค่าดี

+Quote Post
abcd1234
post Sep 20 2007, 10:30 PM
Post #8

เพิ่งเริ่มเขียน
Group Icon

Member No.: 2,620

หาได้ที่ไหนบ้างครับ ชักสนใจเอามาต่อคอม ถามราคาด้วยครับ

+Quote Post
HeartMan
post Sep 20 2007, 11:32 PM
Post #9

Group Icon

Member No.: 4,057

QUOTE(abcd1234 @ Sep 20 2007, 10:30 PM) *
หาได้ที่ไหนบ้างครับ ชักสนใจเอามาต่อคอม ถามราคาด้วยครับ

มีขายที่พันทิพย์
เซียร์ รังสิต
หรือ ศูนย์จำหน่ายเกี่ยวกับ IT ทั้งหลาย ครับ
แบบ 5.1 ที่เห็นมีอยู่ 2 แบบ สนนราคาอยู่ที่สองพันกว่าบาท และ สามพันกว่าบาท ครับ

สำหรับผมก็ใช้ลำโพงคอม ดูหนัง อยู่เหมือนกันครับ ก็เคยคิดจะซื้อ MicroLab 5.1 เหมือนกันครับ
สุดท้าย ผมก็เลือกแบบ 2.1 จำนวน 3 ชุด ครับ จะได้ปรับเสียงอิสระได้ thumbups.gif

+Quote Post
just_exe
post Sep 21 2007, 06:23 AM
Post #10

หัตถ์เทวะ
Group Icon

From: พระโขนง กทม.
Member No.: 2,413

เรื่องเสียงคงเอาไปเทียบเคียงกับพวกbrandไม่ได้ครับ ห่างกันมาก
แต่เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นหรือนำไปใช้กับpcมากกว่าครับ
ถามว่าคุ้มไหม ผมว่าสมราคาครับ ถ้าเทียบกันในราคา2-3พัน

ถ้ามีคนจะซื้อใช้กับpcผมก็แนะนำยี่ห้อนี้แหละครับ
รองมาก็philip

+Quote Post
noom
post Sep 21 2007, 11:23 AM
Post #11

Group Icon

Member No.: 16,836

QUOTE(abcd1234 @ Sep 20 2007, 10:30 PM) *

ซื้อมานานแล้ว sale ถูกๆที่ The mall งามวงศ์วาน ไม่ได้ check ราคาที่พันธุ์ทิพย์ด้วย
เห็นถูกดี สวยดี ก็ซื้อเลย

+Quote Post
metkung
post Feb 16 2010, 09:43 PM
Post #12

Group Icon

From: รามอินทราา
Member No.: 83,430

สวัสดีครับ วันนี้ขอมาแนะนำเว็บ ใหม่สำหรับ ซื้อสินค้าออนไลน์ สำหรับ
แฟนๆ Microlab , Delux , GMC สามารถสั่งซื้อสินค้าสินค้า ได้ที่เว็บ www.exmorymall.com
รวมทั้งสินค้าไอทีอื่นๆที่จะทยอย นำมาจำหน่าย ทั้งนี้ การเปิดขายสินค้าของ ExmoryMall
มีจุดประสงค์เพื่อเพิ่มช่องทางการซื้อสินค้าของลูกค้า ที่ต้องการความสะดวกและต้องการซื้อ
สินค้าแต่อยู่ต่างจังหวัด หรือ หาซื้อสินค้าบางตัวได้ยาก ซึ่งเว็บไซด์ถือเป็นช่องทางที่ง่าย
และประหยัดเวลา ได้มากโดยสามารถ เข้าไปดูสินค้าและสั่งซื้อสินค้า ออนไลน์ได้ทันที

+Quote Post
leoriohunter
post Feb 16 2010, 11:24 PM
Post #13

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 33,573

อย่าดูถูกครับ เพราะ Microlab ทำลำโพงหลายรุ่นครับ ตั้งแต่ราคาถูกจนถึงแพงครับ ผมก็มีอยู่ x3 ครับ เสียงดีหนักแน่นมากราคาถูก และ microlab ก็ไม่ใช้บริษัทผลิตลำโพงธรรมดานะครับ เพราะหัวหน้าวิศวกรการผลิตลำโพงของ Microlab ก็คือ Peter Larsen ผู้ที่ออกแบบดอกลำโพงให้กับ VIFA , Scan-speak และ Dynaudio ครับ ดังนั้นดอกลำโพงของ Microlab ทุกตัวก็ไม่ธรรมดาต้องดูเป็นรุ่นๆ ไปครับ

+Quote Post
olo
post Feb 17 2010, 08:44 AM
Post #14

Group Icon

Member No.: 77,791

ถือว่าคุณภาพ สมราคา ครับ

การจะเอาลำโพงหลักพัน ไปเทียบกับลำโพงหลักหมื่น ปกติแล้วตามหลักสากลเขาจะไม่ค่อยนำมาเปรียบกันครับ

อย่าง Bose ขายในไทยแพงเว่อร์ ผมบอกได้เลยว่า ลำโพงBose ถ้าซื้อในไทย ถือว่าคุณภาพไม่สมราคา คือราคามันเกินเสียงไปน่ะครับ

ส่วน Microlab รุ่น 5.1 ที่ดังๆก็รุ่น H-500 ถือว่าในระดับราคาเท่านี้ จัดว่าเสียงดีเท่าที่ราคาของมันให้ได้น่ะครับ

แบรนด์ Microlab เป็นแบรนด์จากจีน เรื่องดีไซน์ก็ยังคงไม่ค่อยสวยเท่าไร แต่เขาชูจุดขายเรื่องเอา ปีเตอร์ ลาเซ่น มาเป็นคนออกแบบไดร์เวอร์ลำโพง
แม้ปีเตอร์จะเคยทำไดร์เวอร์ให้ ไดเนาดิโอ แต่ผมก็มองว่าด้วย Budget ที่ต่างกันมาก คุณภาพมันก็ต้องอยู่ในกรอบของต้นทุนนั่นล่ะครับ

+Quote Post
leoriohunter
post Feb 17 2010, 09:06 AM
Post #15

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 33,573

เทียบกันว่าจำนวนเงินเท่ากัน ได้เสียงที่ดีเท่ากันหรือเปล่าก็พอครับ

+Quote Post
runmac
post Feb 17 2010, 09:29 AM
Post #16

นักเขียนระดับสูง
Group Icon

Member No.: 3,295

jawdrop.gif ผมว่ามวยคนละรุ่น...นะครับ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
2 User(s) are reading this topic (2 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 1st October 2014 - 09:07 PM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker