ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน

ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่านดังต่อไปนี้

1. การต่อว่าด่าทอ คนที่มีความเห็นไม่เหมือนท่านในกระทู้
2. การแจ้งเตือนภัยหรือโพสท์ต่อว่าสินค้าหรือบริษัท ควรจะมีหลักฐานที่พิสูจน์ได้
3. ห้ามโพสท์ขอโปรแกรมลิขสิทธิ์หรือขอเพลง MP3 ในทุกฟอรั่ม
4. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์
5. ไม่ล้ำเส้นหรือละเมิดสิทธิส่วนบุคคล
6. ห้ามตั้งกระทู้ , แสดงความคิดเห็น หรือโพสท์รูปเกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
7. ขอความร่วมมือ งดการโพสท์เพื่อขายของ,โปรโมท หรือแจ้งราคาเพื่อทำการขายสินค้าในกระทู้
หากมีความจะสงค์จะขาย ขอให้ใส่ในลายเซ็น หรือใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง

2 Pages V   1 2 >  
Reply to this topicStart new topic
รีวิว : MARTYRS : มาร์'เทอะ, ถ้าทำกันแบบนี้....ขอตายดีกว่า
bunger_man
post May 5 2009, 02:56 PM
Post #1

หัตถ์เทวะ
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 1,661

รีวิว : MARTYRS : มาร์'เทอะ

ชอบดูหนังแบบใหนล่ะ.... นี่คือหนึ่งคำถามสุดฮิต ที่คนชอบดูหนังเกือบทุกคนต้องเคยโดนถามหรืออาจจะเคยถาม
คนอื่นมาบ้างแล้วแต่สำหรับตัวผมเองเคยลองมานั่งคิดและวิเคราะห์ดูแล้ว หนังที่มันจี๊ดๆโดนใจสำหรับผมเลยต้อง
ประกอบด้วยคุณสมบัติเหล่านี้คือ
1.การตัดต่อต้องแบบเดิ้นๆ ฉึบฉับๆ รวดเร็วทันใจ
2.เนื้อหาต้องแปลกๆแหวกๆหน่อย เพิ่มอรรถรสในการติดตาม
3.ดูไปสัก 30-40 นาที หนังเรื่องนั้นต้องทำให้ผมเกิดความสนใจว่า หนังอะไรวะเนี่ย แล้วต่อไปมันจะเป็นยังไงต่อ
แล้วตอนจบมันจะเป็นยังไงนะ ถ้าคุณสมบัติมีประมาณเนี้ยแล้วล่ะก็ นั่นล่ะคือหนังแบบที่ผมชอบง่ัะ
... whistling.gif

ข้อมูลแผ่น DVD ( เป็นแผ่นโมจากท่าน gildas320 )
Year : France 2008 / Color
Type : Horror / Thriller
Running Time : 97 Minutes
Director : Pascal Laugier
Cast : Mylène Jampanoï || Morjana Alaoui
Average Bit Rate : 6.6 Mb/Sec
Capacity : D5 (4.68 GB)
Video : Widescreen Anamorphic
Price : 99 บาท ( ราคาแผ่นโมในเวป จากท่าน gildas320 )

Cover : ปก

Sheet : ตัวแผ่น

Main Menu : หน้าหลัก

Film : ชมภาพยนตร์
Audio/เสียง : French DTS 5.1 , French Dolby Digital 2.0
Subtitles/บรรยาย : English , ไทย

ข้อมูลภาพยนตร์
หนังโหดจากฝรั่งเศสอีก 1 เรื่องที่น่าสนใจมั่กๆ ความโหดน่ะหรอ ยังไม่ถึงขั้น Hunted Tension หรือ inside หรอก
แต่ไอ้ครึ่งชั่วโมงสุดท้ายนี่สิ คือสิ่งที่มันสุดขั้วจริงๆ ถ้าหากคุณเคยดูหนังสักเรื่องที่ตอนดูต้องคอยภาวนาว่า
ขอให้มันจบสักทีเถิด นี่น่าจะป็นหนังอีก 1 เรื่อง ที่เข้าข่ายหนังประเภทนั้นล่ะ หนังเปิดเรื่องด้วยภาพเหตุการณ์ที่
หญิงสาว 1 คนหนีออกมาจากสถานที่แห่งหนึ่งในสภาพบอบช้ำสุดๆ ตำรวจไม่สามารถหาเบาะแสได้ว่าทำไมเธอถึง
โดนจับไปและโดนจับไปด้วยเรื่องอันใด ความเจ็บปวดเหล่านั้นมันฝังอยู่ในใจเธอ และอีก 15 ปีต่อมาก็ถึงเวลา
...............แก้แค้น...???????????????????

ความคิดเห็นส่วนตัวต่อหนัง
โดนอย่างแรง นี่หล่ะความรู้สึกของผม ตอนแรกอยากรู้ว่ามันโหดขนาดใหน และจะมาในรูปแบบใหน ( ดูมาก็เยอะแล้ว
มันจะฉีกไปยังไงได้อีกฟระ คิดในใจ ) ดูไปเกือบชั่วโมงเฉยๆเพราะความโหดยังไม่เข้าขั้น แต่พอเริ่มเลยครึ่งสุดท้าย
ของเรื่องไปแล้ว หนังมันกระตุ้นความอยากรู้แก่ผมสุดๆเลยล่ะ หนังมันทั้งบีบทั้งหดหู่ อยากให้มันจบไวๆ ( อารมณ์
เหมือนดูโชกุน ซาดิสม์ ยังไงยังงั้น ) แต่ยังไม่พอ ตอนจบ มันจบได้แสบมาก..รับไม่ได้ แต่คำว่ารับไม่ได้
ไม่ได้หมายถึงมันจบได้เห่ยนะ แต่มันจบแบบใหนคงต้องไปหามาดูเองล่ะ.. thumbdown.gif

สรุป : อีก 1 เรื่องที่คอหนังแนวนี้ต้องดู

ความคิดเห็นส่วนตัวต่อแผ่น DVD
ราคา 99 บาท ปก 2 หน้า กล่องใส จัดส่งเร็ว แค่นี้ก็คุ้มโคตรๆแล้วล่ะสำหรับหนังโมของท่าน Glidas เรื่องนี้
ซับแปลดีื ตัวโตอ่านง่าย ที่สำคัญเลยขอบคุณนักโมทุกๆท่านมากเลยครับ ที่โมหนังดีๆเช่นนี้ ( สำหรับผม )
ออกมา ยังไงๆใครสนใจ ช่วยอุดหนุนคนโมหนังโดยตรงกันด้วยนะครับ
ใจจ้า.. thumbsup.gif thumbsup.gif thumbsup.gif thumbsup.gif thumbsup.gif

สรุป : สอยซะ

ปล.
1.ใครอยากดูเรื่องนี้อย่าพยายามเสริชหาในเนตนะครับ ผมเข้าไปดูบางเวปเฉลยเนื้อหาออกมาหมดลุ้นเลยง่ะ.. wallbash.gif
2.ใครสนใจอยากรู้แหล่งขายโพสแจ้งไว้ครับ เดี๋ยว PM บอกนะตัวเอง

sleep.gif heart.gif ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านจ้า heart.gif sleep.gif
Go to the top of the page

+Quote Post
bunger_man
post May 5 2009, 02:58 PM
Post #2

หัตถ์เทวะ
Group Icon

grin.gif yes.gif

+Quote Post
bunger_man
post May 5 2009, 02:59 PM
Post #3

หัตถ์เทวะ
Group Icon

huh.gif tongue.gif

+Quote Post
ponga
post May 6 2009, 12:36 AM
Post #4

เดินท่องเย้ยภิภพ
Group Icon

From: สะพานควาย
Member No.: 28,154

...กลับมา รีวิวหนังสยองเด็ดๆ ซะทีนะครับ เห็นหายไปนาน kapook-9243-9853.gif
เรื่อง Martyrs นี่คือยืนยันอีกเสียงว่า เจ๋งจริง!และโหดจัง!ตามสไตล์หนัง สยองขวัญแบบสุดตรีนของฝรั่งเศส...เป็นอีกเรื่องที่โดนใจต่อมสยองผมถัดจากหนังร่วมชาติอย่าง Hauted Tension , Inside และ Frontier(s) thumbdown.gif

+Quote Post
my3033
post May 6 2009, 12:57 AM
Post #5

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 3,510

ดูจบแล้วชอบเหมือนกันครับ thumbsup.gif

+Quote Post
ted
post Jun 20 2009, 05:17 AM
Post #6

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

Member No.: 591

เพิ่งดูจบสดๆ ร้อนๆ ครับ ถ้ามีหนังอย่างนี้เยอะๆ อาจเกิดลัทธิ หรือมีการทดลองใหม่ๆ เกิดขึ้นก็ได้นะ

แล้วนี่มันหนังจิตวิทยา ปรัชญา หรือศาสนาเนี่ย

ไม่สยองนะ แต่หดหู่มาก เสียวและกลัวกับความทนทุกข์ทรมานมากๆๆๆ ขอตายแบบไม่ทรมาณเถ๊อะ สาธุ

+Quote Post
bunger_man
post Jun 26 2009, 09:20 AM
Post #7

หัตถ์เทวะ
Group Icon

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านและเยี่ยมชมครับ ... laugh.gif grin.gif
และขอบคุณท่าน

QUOTE(ponga @ May 6 2009, 12:36 AM) *
...กลับมา รีวิวหนังสยองเด็ดๆ ซะทีนะครับ เห็นหายไปนาน kapook-9243-9853.gif
เรื่อง Martyrs นี่คือยืนยันอีกเสียงว่า เจ๋งจริง!และโหดจัง!ตามสไตล์หนัง สยองขวัญแบบสุดตรีนของฝรั่งเศส...เป็นอีกเรื่องที่โดนใจต่อมสยองผมถัดจากหนังร่วมชาติอย่าง Hauted Tension , Inside และ Frontier(s) thumbdown.gif

เห็นด้วยกับท่านครับ หลังๆฝรั่งเศสเค้าแรงเจงๆ แต่รีวิว Dragon Ball ของท่านสุดโคตรจริงๆ ซูฮกๆ spidy.gif spidy.gif

QUOTE(my3033 @ May 6 2009, 12:57 AM) *
ดูจบแล้วชอบเหมือนกันครับ thumbsup.gif

ขอบคุณครับ ที่ร่วมแสดงความคิดเห็น

QUOTE(ted @ Jun 20 2009, 05:17 AM) *
เพิ่งดูจบสดๆ ร้อนๆ ครับ ถ้ามีหนังอย่างนี้เยอะๆ อาจเกิดลัทธิ หรือมีการทดลองใหม่ๆ เกิดขึ้นก็ได้นะ

แล้วนี่มันหนังจิตวิทยา ปรัชญา หรือศาสนาเนี่ย

ไม่สยองนะ แต่หดหู่มาก เสียวและกลัวกับความทนทุกข์ทรมานมากๆๆๆ ขอตายแบบไม่ทรมาณเถ๊อะ สาธุ

ครับ สยองน่ะไช่แต่ไม่สุด แต่ไอ้ความหดหู่นี่ซิ มันเกินบรรยาย มนุษย์นี่เป็นเผ่าพันธ์ที่น่ากลัวจริงๆ
สรรหารูปแบบและวิธีการแต่ละอย่างออกมา ทำร้ายมนุษย์ด้วยกันเอง ผมขอเลือกตายดีกว่าเหมือนกันอ่ะ.. sad.gif

พอดีได้อ่านใน BIOSCOPE เล่มที่ 90 ได้แนะนำหนังของกลุ่ม ฝรั่งเศสคลื่นเลือดใหม่ ก็เลยเอา
มาบอกเล่าเพื่อนๆครับ เผื่อมีใครอยากหามาดูให้ครบ ผมขาดไป 1 ต้องรีบไปหามาดูซะแล้น... thumbdown.gif

1.Haute Tension (2003) ดูแล้วโหดโคตร

2.Inside (2007) ไอ้ข้างบนว่าโหดแล้ว ไอ้เรื่องนี้ดันโหดกว่าอีกอ่ะ ( ผู้หญิงน่ากัว )

3.Frontier(s) (2007) เรื่องนี้ก็ไม่ธรรมดา เจอไอ้ครอบครัวนาซีโรคจิต

4.Them (2006) เฮ้ย...เรื่องนี้ผมพลาดได้ไง ต้องหามาดู ด่วนๆ...

5.Calvaire (2004) เรื่องนี้ไม่โหด แต่หนังบ้าสุดๆ ทั้งขำ ทั้งฮา ทั้งแปลก หนังแปลกโคตรๆ โดนอย่างแรง

ทั้ง 5 แต่ได้ดูแค่ 4 ยืนยันเหมือนกันครับ ของเค้าแรงเจงๆ.. sad.gif sad.gif sad.gif

ใครมีหนังอะไรเด็ดๆ ก็บอกกันบ้างน้อ... kapook-9243-9853.gif clap.gif laugh.gif dj.gif

+Quote Post
mrrua555
post Jun 28 2009, 03:10 AM
Post #8

Group Icon

From: Paris หึหึหึ...
Member No.: 46,802

3.Frontier(s) (2007) เรื่องนี้ก็ไม่ธรรมดา เจอไอ้ครอบครัวนาซีโรคจิต

ผมสนใจเรื่องนี้อะเรื่องนี้มันแรงยังไงเหรอคับ

+Quote Post
bunger_man
post Jun 29 2009, 10:01 AM
Post #9

หัตถ์เทวะ
Group Icon

QUOTE(mrrua555 @ Jun 28 2009, 03:10 AM) *

ผมสนใจเรื่องนี้อะเรื่องนี้มันแรงยังไงเหรอคับ

จัดไป....พอดีเคยอ่านข้อมูลการวิจารณ์หนังเรื่องนี้จาก คุณ โสภณา จากเวป Manager.co.th
ซึ่งชำแหละและวิพากย์เนื้อหาของภาพยนตร์เรื่องนี้ได้อย่างดีทีเดียว ก็เลยก็อปมาให้อ่านครับ

บทความของ โสภณา เชาว์วิวัฒน์กุล
(http://www.manager.co.th/Entertainment/ViewNews.aspx?NewsID=9510000078158)
ได้บอกเล่าที่มาของภาพยนต์ฝรั่งเศสเรื่อง Frontier(s) ว่า

ผู้กำกับภาพยนตร์ Xavier Gens (ผู้ กำกับ Hitman)ได้รับแรงบันดาลใจมาจาก
ผลการเลือกตั้งประธานาธิบดีฝรั่งเศสรอบแรกเมื่อปี 2002 ซึ่งครั้งนั้น ผู้ที่ได้คะแนน
สูงสุดจากการเลือกตั้งรอบแรก คือ Jacques Chirac และ Jean-Marie Le Pen

นโยบายสุดโต่งของ Jean-Marie Le Pen คือแนวคิดเชิงอนุรักษ์นิยมขวาจัด
การแสดงออกโดยไม่ปิดบังว่า กีดกันชาวต่างด้าวในดินแดนฝรั่งเศส ประกาศ
นโยบายหาเสียงสุดขั้ว อาทิเช่น สงวนอาชีพครูตั้งแต่ระดับประถมจนถึงมหาวิทยาลัย
ไว้สำหรับชาวฝรั่งเศสโดย เฉพาะ ไม่ยอมรับผู้ที่ถือสองสัญชาติ ไม่อนุญาตให้ชาวต่างชาติ
เข้าไปตั้งถิ่นฐานทำมาหากินแข่งกับคนฝรั่งเศส ห้ามไม่ให้สตรีมุสลิมใช้ผ้าโพกศีรษะ
หรือผ้าคลุมหน้า ห้ามทำแท้งไม่ว่าจะด้วยเหตุใดก็ตาม ไม่ให้การยอมรับกลุ่มรักร่วมเพศ
เพิ่มอำนาจให้ตำรวจ ฯลฯ

เมื่อพิจารณานโยบายของ Le Pen มองอย่างผิวเผินนับว่า มีส่วนคล้ายคลึงกับลัทธิ
ชาตินิยมสุดขั้ว (คลั่งชาติ) หรือแนวคิดความเชื่อเรื่องสายเลือดบริสุทธิ์ของเผ่าพันธุ์
สมัยนาซีเรือง อำนาจ ซึ่งแน่นอนว่า Xavier Gens ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง แต่มันก็ไปสะกิด
ต่อมสร้างสรรค์ของผู้กำกับคนนี้ จนกลายเป็นภาพยนตร์โหดๆ สุดระทึกเรื่อง Frontier(s)

อย่างไรก็ตาม เป็นเรื่องน่าสังเกตว่า Xavier Gens ไม่เลือกที่จะเสียดสี Nicolas Sarkozy
ประธานาธิบดีคนปัจจุบันของฝรั่งเศส จากพรรค Union for a Popular Movement
ทั้งๆที่สมัย Sarkozy เป็นรัฐมนตรี ก็เคยเป็นชนวนให้เกิดการประท้วงอย่างรุนแรงที่สุด
ในรอบ 3 ทศวรรษ จากแนวคิดอันแข็งกร้าวต่อชาวฝรั่งเศสเชื้อสายชาติอื่น รวมถึงคนต่างด้าว

Frontier(s) มีโครงเรื่อง ไม่แตกต่างไปจากภาพยนตร์ตระกูลฆาตกรโรคจิตไล่ฆ่า หั่น ชำแหละ
สักเท่าไหร่ เพียงแต่นัยที่แตกต่างกันไปบ้าง คงเป็นแรงบันดาลใจของภาพยนตร์ ที่ได้แปรสภาพ
มาเป็นเนื้อหาแฝงความไม่เห็นด้วยกับแนวคิดนักการเมือง และเสียดสีไว้แบบเนียนๆ
(แต่ก็เนียนจนแทบไม่เห็น เพราะความโหด และเลือด กระเด็นเต็มจอ)

ภาพยนตร์ จากแดนน้ำหอม (ที่เรื่องราวไม่หอมเอาซะเลย) เรื่องนี้ บอกเล่าช่วงเวลาแห่ง
ความวุ่นวายจากการจลาจลในกรุงปารีส และอาชญากรวัยรุ่นกลุ่มหนึ่ง ปล้นเงินจากร้านค้า
และหลบหนีข้ามไปยังเนเธอร์แลนด์ แต่ก็ไปได้แค่ชายแดนฝรั่งเศส เพราะดันไปแวะพัก
นัดพบกันที่โรงแรมเล็กๆ ซึ่งเป็นแหล่งพำนักของครอบครัวนาซีตกยุค ที่ยังคงความโหด
วิปริต บ้าคลั่ง ไว้ครบถ้วนทุกประการ จากนั้นเรื่องราวก็ดำเนินไปตามสูตรของภาพยนตร์
สยองขวัญไล่ล่า ระทึกขวัญ เลือดท่วมจอ

หากผู้ชมจะดูภาพยนตร์เพียงเพื่อความสนุก หรือระทึกใจ ไม่ต้องสนเรื่องการเมืองแฝงทั้งหลาย
ระดับความโหดของ Frontier(s) (ฉบับ Unrated Director’s Cut) ก็น่าจะตอบสนอง
คนรักภาพยนตร์แนวนี้ได้ในระดับที่น่าพอใจ โดยเมื่อการไล่ล่าเปิดฉากขึ้นอย่างเป็นทางการ
Xavier Gens ก็ใส่ความกดดันให้ผู้ชมไปแบบไม่ยั้ง ไม่หยุดพักหายใจไปจนจบเรื่อง
ชนิดที่เรียกว่า ดูเสร็จแล้วอยากตะโกนระบายความอึดอัดกดดันออกมาซักทีให้โล่งท้อง
ซึ่งส่วนหนึ่งคงต้องยกความดีความชอบให้กับงานเทคนิค และการกำกับภาพ ที่ทำให้เรื่องราวสยอง
สุดโหด ยังมีความเป็นศิลป์เชิงภาพยนตร์ระดับสูง ดูแล้วเห็นถึงความพิถีพิถัน ไม่ได้เป็น
เพียงการเสนอภาพสยองชวนแหวะแบบลวกๆ

ส่วน นัยการเมืองที่เข้ามาเกี่ยวข้องในภาพยนตร์นั้น ครอบครัวนาซี ซึ่งถือไพ่เหนือกว่าแก็งค์โจรวัยรุ่น
เหมือนเป็นตัวแทนของนโยบายขวาจัด คลั่งชาติ ที่กดขี่ บีบรัด ประชาชนผู้ที่ไม่ใช่เชื้อสายเผ่าพันธุ์
บริสุทธิ์ของประเทศ และกระทำการต่างๆของครอบครัวนาซี ก็ทำไปโดยไม่ได้คำนึงถึงเหตุและผล
มีเพียงอคติครอบงำ กับความบ้าคลั่งเพื่อสนองอำนาจของตนเอง ขณะที่กลุ่มโจรวัยรุ่น
เปรียบเหมือนประชาชนตาดำๆ ที่ส่วนหนึ่งต้องก้มหน้ารับกรรมกันไป อีกส่วนหนึ่งก็ลุกขึ้นมาต่อสู้
ประท้วง เพื่อทวงสิทธิเสรีภาพ และเพื่อความอยู่รอด

แต่เกมนี้ ผู้อยู่รอดคงไม่ได้หมายความว่าเป็นผู้ชนะ เพราะไม่ว่าใครก็ตาม ล้วนเป็นผู้สูญเสียทั้งสิ้น

โดยความเห็นส่วนตัวของผมต่อหนังเรื่องนี้ ถ้าความโหดและแรงผมว่ายังเป็นรอง Inside &
Haute tension (ส่วนตัวนะ) แต่ถ้ารวมการเอานัยยะทางด้านการเมืองเข้ามาเกี่ยวข้อง
ด้วยแล้ว ก็นับว่าผู้กำกับคนนี้ เหนือชั้นไม่เบาทีเดียวครับ ถ้าสนลองหาได้ที่นักโมเวปเพื่อนบ้านเราครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าของลิขสิทธิ์ในไทยของบ้านเรามียังนะ ( คุ้นๆเหมือนมานโดนแบนอ่ะ )
หาไม่ได้ยังไงก็ PM มาเน้อ... thumbups.gif yes.gif

+Quote Post
mrrua555
post Jun 30 2009, 12:56 AM
Post #10

Group Icon

QUOTE(bunger_man @ Jun 29 2009, 10:01 AM) *
QUOTE(mrrua555 @ Jun 28 2009, 03:10 AM) *

จัดไป....พอดีเคยอ่านข้อมูลการวิจารณ์หนังเรื่องนี้จาก คุณ โสภณา จากเวป Manager.co.th
ซึ่งชำแหละและวิพากย์เนื้อหาของภาพยนตร์เรื่องนี้ได้อย่างดีทีเดียว ก็เลยก็อปมาให้อ่านครับ

บทความของ โสภณา เชาว์วิวัฒน์กุล
(http://www.manager.co.th/Entertainment/ViewNews.aspx?NewsID=9510000078158)
ได้บอกเล่าที่มาของภาพยนต์ฝรั่งเศสเรื่อง Frontier(s) ว่า

ผู้กำกับภาพยนตร์ Xavier Gens (ผู้ กำกับ Hitman)ได้รับแรงบันดาลใจมาจาก
ผลการเลือกตั้งประธานาธิบดีฝรั่งเศสรอบแรกเมื่อปี 2002 ซึ่งครั้งนั้น ผู้ที่ได้คะแนน
สูงสุดจากการเลือกตั้งรอบแรก คือ Jacques Chirac และ Jean-Marie Le Pen

นโยบายสุดโต่งของ Jean-Marie Le Pen คือแนวคิดเชิงอนุรักษ์นิยมขวาจัด
การแสดงออกโดยไม่ปิดบังว่า กีดกันชาวต่างด้าวในดินแดนฝรั่งเศส ประกาศ
นโยบายหาเสียงสุดขั้ว อาทิเช่น สงวนอาชีพครูตั้งแต่ระดับประถมจนถึงมหาวิทยาลัย
ไว้สำหรับชาวฝรั่งเศสโดย เฉพาะ ไม่ยอมรับผู้ที่ถือสองสัญชาติ ไม่อนุญาตให้ชาวต่างชาติ
เข้าไปตั้งถิ่นฐานทำมาหากินแข่งกับคนฝรั่งเศส ห้ามไม่ให้สตรีมุสลิมใช้ผ้าโพกศีรษะ
หรือผ้าคลุมหน้า ห้ามทำแท้งไม่ว่าจะด้วยเหตุใดก็ตาม ไม่ให้การยอมรับกลุ่มรักร่วมเพศ
เพิ่มอำนาจให้ตำรวจ ฯลฯ

เมื่อพิจารณานโยบายของ Le Pen มองอย่างผิวเผินนับว่า มีส่วนคล้ายคลึงกับลัทธิ
ชาตินิยมสุดขั้ว (คลั่งชาติ) หรือแนวคิดความเชื่อเรื่องสายเลือดบริสุทธิ์ของเผ่าพันธุ์
สมัยนาซีเรือง อำนาจ ซึ่งแน่นอนว่า Xavier Gens ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง แต่มันก็ไปสะกิด
ต่อมสร้างสรรค์ของผู้กำกับคนนี้ จนกลายเป็นภาพยนตร์โหดๆ สุดระทึกเรื่อง Frontier(s)

อย่างไรก็ตาม เป็นเรื่องน่าสังเกตว่า Xavier Gens ไม่เลือกที่จะเสียดสี Nicolas Sarkozy
ประธานาธิบดีคนปัจจุบันของฝรั่งเศส จากพรรค Union for a Popular Movement
ทั้งๆที่สมัย Sarkozy เป็นรัฐมนตรี ก็เคยเป็นชนวนให้เกิดการประท้วงอย่างรุนแรงที่สุด
ในรอบ 3 ทศวรรษ จากแนวคิดอันแข็งกร้าวต่อชาวฝรั่งเศสเชื้อสายชาติอื่น รวมถึงคนต่างด้าว

Frontier(s) มีโครงเรื่อง ไม่แตกต่างไปจากภาพยนตร์ตระกูลฆาตกรโรคจิตไล่ฆ่า หั่น ชำแหละ
สักเท่าไหร่ เพียงแต่นัยที่แตกต่างกันไปบ้าง คงเป็นแรงบันดาลใจของภาพยนตร์ ที่ได้แปรสภาพ
มาเป็นเนื้อหาแฝงความไม่เห็นด้วยกับแนวคิดนักการเมือง และเสียดสีไว้แบบเนียนๆ
(แต่ก็เนียนจนแทบไม่เห็น เพราะความโหด และเลือด กระเด็นเต็มจอ)

ภาพยนตร์ จากแดนน้ำหอม (ที่เรื่องราวไม่หอมเอาซะเลย) เรื่องนี้ บอกเล่าช่วงเวลาแห่ง
ความวุ่นวายจากการจลาจลในกรุงปารีส และอาชญากรวัยรุ่นกลุ่มหนึ่ง ปล้นเงินจากร้านค้า
และหลบหนีข้ามไปยังเนเธอร์แลนด์ แต่ก็ไปได้แค่ชายแดนฝรั่งเศส เพราะดันไปแวะพัก
นัดพบกันที่โรงแรมเล็กๆ ซึ่งเป็นแหล่งพำนักของครอบครัวนาซีตกยุค ที่ยังคงความโหด
วิปริต บ้าคลั่ง ไว้ครบถ้วนทุกประการ จากนั้นเรื่องราวก็ดำเนินไปตามสูตรของภาพยนตร์
สยองขวัญไล่ล่า ระทึกขวัญ เลือดท่วมจอ

หากผู้ชมจะดูภาพยนตร์เพียงเพื่อความสนุก หรือระทึกใจ ไม่ต้องสนเรื่องการเมืองแฝงทั้งหลาย
ระดับความโหดของ Frontier(s) (ฉบับ Unrated Director’s Cut) ก็น่าจะตอบสนอง
คนรักภาพยนตร์แนวนี้ได้ในระดับที่น่าพอใจ โดยเมื่อการไล่ล่าเปิดฉากขึ้นอย่างเป็นทางการ
Xavier Gens ก็ใส่ความกดดันให้ผู้ชมไปแบบไม่ยั้ง ไม่หยุดพักหายใจไปจนจบเรื่อง
ชนิดที่เรียกว่า ดูเสร็จแล้วอยากตะโกนระบายความอึดอัดกดดันออกมาซักทีให้โล่งท้อง
ซึ่งส่วนหนึ่งคงต้องยกความดีความชอบให้กับงานเทคนิค และการกำกับภาพ ที่ทำให้เรื่องราวสยอง
สุดโหด ยังมีความเป็นศิลป์เชิงภาพยนตร์ระดับสูง ดูแล้วเห็นถึงความพิถีพิถัน ไม่ได้เป็น
เพียงการเสนอภาพสยองชวนแหวะแบบลวกๆ

ส่วน นัยการเมืองที่เข้ามาเกี่ยวข้องในภาพยนตร์นั้น ครอบครัวนาซี ซึ่งถือไพ่เหนือกว่าแก็งค์โจรวัยรุ่น
เหมือนเป็นตัวแทนของนโยบายขวาจัด คลั่งชาติ ที่กดขี่ บีบรัด ประชาชนผู้ที่ไม่ใช่เชื้อสายเผ่าพันธุ์
บริสุทธิ์ของประเทศ และกระทำการต่างๆของครอบครัวนาซี ก็ทำไปโดยไม่ได้คำนึงถึงเหตุและผล
มีเพียงอคติครอบงำ กับความบ้าคลั่งเพื่อสนองอำนาจของตนเอง ขณะที่กลุ่มโจรวัยรุ่น
เปรียบเหมือนประชาชนตาดำๆ ที่ส่วนหนึ่งต้องก้มหน้ารับกรรมกันไป อีกส่วนหนึ่งก็ลุกขึ้นมาต่อสู้
ประท้วง เพื่อทวงสิทธิเสรีภาพ และเพื่อความอยู่รอด

แต่เกมนี้ ผู้อยู่รอดคงไม่ได้หมายความว่าเป็นผู้ชนะ เพราะไม่ว่าใครก็ตาม ล้วนเป็นผู้สูญเสียทั้งสิ้น

โดยความเห็นส่วนตัวของผมต่อหนังเรื่องนี้ ถ้าความโหดและแรงผมว่ายังเป็นรอง Inside &
Haute tension (ส่วนตัวนะ) แต่ถ้ารวมการเอานัยยะทางด้านการเมืองเข้ามาเกี่ยวข้อง
ด้วยแล้ว ก็นับว่าผู้กำกับคนนี้ เหนือชั้นไม่เบาทีเดียวครับ ถ้าสนลองหาได้ที่นักโมเวปเพื่อนบ้านเราครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าของลิขสิทธิ์ในไทยของบ้านเรามียังนะ ( คุ้นๆเหมือนมานโดนแบนอ่ะ )
หาไม่ได้ยังไงก็ PM มาเน้อ... thumbups.gif yes.gif

เอ่อ ไอ้เจ้า hunt tension หรือชื่อไทยว่า สับ สับ สับ รึเปล่าครับ เคยไปดูในโรง ผมว่ายังน้อยกลัวกว่าสิงหาสับเลยอะ thumbups.gif เจ้าสิงหาสับทั้งสองภาคเล่นเอาผมสะดุ้งโหยงตลอดเลย แต่สับๆๆๆนี่ดูเนียๆเหมือนไล้สับเอามัน
แต่อย่างว่าใครสไตล์ใครสไตล์มัน thumbsup.gif

Frontier เรื่องนี้โดนแบบในไทยอะครับ ไอ้กองเซนเซอร์ทึนทึกนั่นสั่งห้ามฉายเลย ผมว่าฉายได้ก็คงโดนตัดอื้อ อย่างเซง dvd ก็ไม่มีบริษัทไหนทำที่ผมสนใจเรื่องนี้เพราะงี้หละคับ อยากรู็ว่ามันจะแรงซักขนาดไหนเชียว อยากรู้อะ อยากดู
หาจากไหนดีคับ rolleyes.gif

ยิ่งเปนแบบ unrate dc ยื่งดีเลยท่าน thumbups.gif

This post has been edited by mrrua555: Jun 30 2009, 01:02 AM

+Quote Post
boy619
post Jul 12 2009, 02:06 PM
Post #11

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Member No.: 23,130

thumbups.gif เลือดเยอะดี.....น่าสนใจครับ

+Quote Post
dahlia
post Jul 31 2009, 07:08 PM
Post #12

ชั้นเซียน
Group Icon

From: ลาดพร้าว
Member No.: 44,500

ดูแล้วครับเรื่องนี้เคยแนะนำในกระทู้http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=37586&st=840
ผมชอบธีมของเรื่องนี้มากแบบดูจบแล้วโหคิดได้ไงเนี่ย

+Quote Post
mrrua555
post Aug 1 2009, 09:32 PM
Post #13

Group Icon

ดูมาละครับ ตามที่ท่านได้แนะนำ อ้วกจะแตก...จิตตกไปวันนึง เฮ้อ...คนเราทำกันได้ผู้หญิงแท้ๆ

ปกติผมค่อนข้างชินกันหนังแบบนี้แนว Hostel เนี่ย แต่อันนี้มัน...เอ้อ คิดได้ไงเนี่ย ดูละจิตตกจริงๆ

มีโหดกว่านี้อีกไหมครับเนี่ย เผื่อจะได้เตรียมกระโถนไว้อ๊วกตอนดูด้วย ohmy.gif

+Quote Post
mihaelkeehl8
post Aug 15 2009, 08:51 AM
Post #14

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 48,355

ไว้ดูแล้วจะมา เล่าให้ฟังอีกทีครับ ขอบคุณสําหรับข้อมูลครับ thumbsup.gif

+Quote Post
Visvass
post Aug 15 2009, 11:34 AM
Post #15

ชั้นเซียน
Group Icon

From: PKT
Member No.: 57,234

ขอบคุณที่นำมาให้ชมกันนะครับ น่าสยองดีแท้ๆ ดูแล้วจิตตกแน่ๆ

+Quote Post
mihaelkeehl8
post Sep 2 2009, 04:15 PM
Post #16

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 48,355

ได้มีโอกาสดูมาแล้วครับ ต้องขอขอบคุณ เจ้าของกระทู้มา ณ ที่นี้ด้วยครับที่ชี้เป้า เสียตังค์ ph34r.gif
ตัวหนังช่วงแรก ดําเนินเรื่องไว ดีครับ จนผมคิดว่า เรื่องมันจะดําเนิน ต่อไปอย่างไง แต่ที่น่าตกใจกว่าตอนจบ นี่สิ โดยรวมคิดว่าหนังสนุก มีความแปลกใหม่ดีครับ
ใครชอบแนว ๆนี้ รับรองไม่ผิดหวัง yes.gif

+Quote Post
heaven666
post May 17 2010, 10:46 PM
Post #17

เพิ่งเริ่มเขียน
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 87,650

อยากรู้แหล่งที่ขายอ่ะครับ

ช่วย PM มาบอกทีนะครับ

+Quote Post
chris
post May 19 2010, 12:54 PM
Post #18

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

From: Strickland Bank
Member No.: 59,702

ขอบคุณครับ ส่วนท่าน Glidas ผมเคยซื้ออยู่ 2 เรื่เองเอง kapook-9243-9853.gif

+Quote Post
monopl
post May 19 2010, 02:46 PM
Post #19

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

From: บ้าน Amber Heard
Member No.: 83,511

ขอบคุณมากครับ อยากรู้แหล่งของหนังเรื่องนี้ล่ะครับ Martyrs

+Quote Post
bunger_man
post May 26 2010, 09:08 AM
Post #20

หัตถ์เทวะ
Group Icon

QUOTE(heaven666 @ May 17 2010, 10:46 PM) *
อยากรู้แหล่งที่ขายอ่ะครับ

ช่วย PM มาบอกทีนะครับ

PM ไปบอกแล้วนะครับ

QUOTE(chris @ May 19 2010, 12:54 PM) *
ขอบคุณครับ ส่วนท่าน Glidas ผมเคยซื้ออยู่ 2 เรื่เองเอง kapook-9243-9853.gif

ขอบคุณครับ ท่าน Chris ที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น จำท่านได้ เจอกันในเวปเพื่อนบ้าน
ประจำ 555...คอเดียวกัน

QUOTE(monopl @ May 19 2010, 02:46 PM) *
ขอบคุณมากครับ อยากรู้แหล่งของหนังเรื่องนี้ล่ะครับ Martyrs

จร้า เดี๋ยว PM ไปบอกนะครับ..

ขอโทษด้วยนะครับ ที่เข้ามาตอบช้า พอดีช่วงนี้ ติดเกมฟีฟ่า ออนไลน์ มากไปหน่อย อิอิ.. whistling.gif

และขอบคุณทุกท่านด้วยครับ ที่เข้ามาเยี่ยมชม yes.gif

ตอนนี้ได้หนังเรื่องใหม่มา โดนใจอย่างแรง เดี่ยวจะเอามารีวิวให้ชมครับ thumbups.gif laugh.gif

+Quote Post

2 Pages V   1 2 >
Reply to this topicStart new topic
2 User(s) are reading this topic (2 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 26th July 2014 - 08:05 PM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker