ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน

1. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ลิงค์เพลง MP3
2. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
3. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

Reply to this topicStart new topic
มีใครสนใจเรื่อง มหากาพย์มหาภารตะบ้างครับ, พอดีตอนนี้สนใจอยู่ อยากหาความรู้เพิ่มเติม
จิ๊กโก๋โรแมนติก
post Feb 27 2009, 11:59 AM
Post #1

หัตถ์เทวะ
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 1,230

มหากาพย์มหาภารตะ
มีใครสนใจเรื่อง มหากาพย์มหาภารตะบ้างครับ

ในที่นี้มีสหายท่านใด สนใจศึกษาเรื่องมหากาพย์มหาภารตะบ้างครับ
เริ่มต้นจากเคยฟัง อ.วีระ เล่าในรายการทางวิทยุ
ก็ฟังไปเรื่อยไม่ถึงกับติดตามอะไร
จนวันนึงไปรื้อตู้หนังสือที่บ้าน
เจอหนังสือเก่าที่ซื้อมาเก็บเมื่อหลายปีก่อน
เรื่อง "ภควัทคีตา" ซึ่งเป็นเพียงส่วนเล็กๆส่วนหนึ่งของ มหาภารตะ
ทีนี้เหมือนมันคลิกกับเราเลยครับ ไล่ไปเรื่อยจนเจอข้อความที่ คานธี
พูดถึง ภควัทคีตา ไว้ดังนี้

...เมื่อใดที่ข้าพเจ้ารู้สึกผิดหวังท้อแท้ มองไม่เห็นหนทางในการแก้ปัญหาชีวิต
เมื่อนั้นข้าพเจ้าจะหันเข้าหา ภควัทคีตา...
หลังจากได้อ่านบทโศลกอันช่วยประโลมดวงใจอ่อนล้านั้นแล้ว
ข้าพเจ้าก็จะยิ้มออกท่ามกลางภาวะรุมเร้าของความยากลำบาก
ชีวิตของข้าพเจ้าดำเนินมาท่ามกลางความรันทุดทุกข์ยาก
แต่ความขุกเข็ญเหล่านั้นต่างก็ค่อยๆ มลายหายไป ทั้งนี้ ก็ด้วยอาศัยพลังใจจาก ภควัทคีตา ที่ข้าพเจ้าเป็นหนี้อยู่สุดคำนวณนับ...มหาตมะ คานธี spidy.gif

ตอนนี้ผมเริ่มจะถอนตัวไม่ขึ้นแล้ว wacko.gif
ยิ่งอ่านและฟังก็ยิ่งเริ่มจมดิ่งลงไปใน มหากาพย์มหาภารตะ ทุกทีๆ
จากที่เคยมองว่าเป็นแค่หนังสือนิยายธรรมดาเรื่องนึง
เหมือนรามายณะ เหมือนกามนิต-วาสิฏฐี
แต่หลังจากที่เริ่มสนใจเสาะหาจึงรู้ว่า
มหาภารตะคือต้นธารแห่งอารยะธรรมทางฝั่งภารตะ
และแตกแยกย่อยออกไปอีกหลายสาขา
มีเรื่องซ้อนเรื่องแทรกอยูในเรื่องหลักมากมายเหลือเกิน
และหลายๆเรื่องก็เจือปนอยู่ในชีวิตประจำวันของเรา
ที่รับอารยะธรรมทางฝั่งอินเดีย ฮินดู พราหมณ์
เข้ามาเต็มๆ

ท่านใดมีแหล่งข้อมูล หนังสือ CD DVD หรืออื่นๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ
หรือเข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันก็น่าสนุกครับ

Go to the top of the page

+Quote Post
peung depp
post Mar 1 2009, 01:57 PM
Post #2

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 50,720

หวัดดีคุณจิ๊กโก๋ เข้ามาทักทายน่ะ คุณจิ๊กโก๋ชอบอ่านมหากาพย์ แล้ว...เข้าใจเหรอ อ่านแล้วงงมากเลยอ่ะ จะมีใครซักกี่คนที่ชอบอ่านมหากาพย์ นับถือ นับถือhappy.gif

+Quote Post
post Mar 1 2009, 05:11 PM
Post #3

หัตถ์เทวะ
Group Icon

หวัดดีคุณ peung depp ครับ hiyo.gif
เรื่อง มหากาพย์ ว่ากันจริงๆแล้ว
ถ้าเราไม่ได้อ่านแบบจ้องจะเอาปรัชญาอะไรมากมาย
มันก็เหมือนนิยายยาวๆเรื่องหนึ่ง
ส่วนใหญ่เป็นเรื่องง่ายๆด้วยซ้ำ
ธรรมะชนะอธรรม ความดีชนะความชั่ว ประมาณนี้ครับ
ไม่เคยเห็น มหากาพย์ ที่จบแบบหักมุมเหมือนหนังอาร์ทสมัยนี้นะ
ประเภทตอนจบแล้ว หัวเราะหึ หึ ดึงหนวด ถอดหน้ากาก แล้วบอก
เป็นร้อยตำรวจเอกปลอมตัวมา นี่ไม่มีแน่นอน yes.gif

ส่วนอ่านแล้วการตีความเรื่อง ความตื้นลึกของการรับรู้เป็นเรื่องตัวใคร ตัวมันแล้วครับ
ใครที่มีภูมิรู้รายละเอียดเรื่องนั้นมาก ก็สนุกมาก รู้น้อย ก็สนุกน้อยหน่อย ไม่เป็นปัญหาอะไร
สมัยหนึ่งผมอ่าน สามก๊ก ด้วยความอยากลองว่า มหากาพย์ของชนชาติจีนเรื่องนี้ มีอะไรดี
ผ่านไปไม่ถึง 1 ใน 3 ผมก็ยกธงขาว rolleyes.gif
มันจับต้นชนปลายไม่ถูก ตัวละครเยอะแยะแถมบางตัวออกมาทีเดียวตายซะงั้น
อุบายและและการวางแผน เราก็ไม่ in เท่าไหร่
แบบนี้เรียก หนังสือพร้อม คนไม่พร้อม เลยเลิก... msn-cry.gif

ผ่านไปเกือบ 10 ปี จนเรามีประสบการณ์ชีวิต มากขึ้น เจออะไรมามาก
ทีนี้ผมลุยอ่าน สามก๊ก จบในเวลาไม่ถึงเดือน แถมรู้เรื่องและสนุกกับมันมาก
อย่างนี้เรียกว่า หนังสือพร้อม คนพร้อม cool.gif

ถ้าเปรียบเทียบ"หนังสือ"หรือ"หนัง" เป็น "คน"
ในบางเวลาที่เจอกัน อาจไม่ใช่เวลาที่เหมาะสม
ก็อย่าด่วนสรุปว่า "หนังสือห่วย" "หนังเลว" "คนชั่ว"
บางทีอาจเป็น "เราเอง" ที่ด้อยประสบการณ์และโลกทัศน์คับแคบ
เมื่อถึงวันหนึ่งที่เรากลับมาเจอกันอีก
เราอาจพบว่า เรามี"หนังสือดี" "หนังยอดเยี่ยม" และ "สหายชั้นยอด"
กลายมาเป็นมิตรสหายหรือแรงบันดาลใจไปซะแล้ว. heart.gif

+Quote Post
tama2u
post Mar 1 2009, 05:15 PM
Post #4

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 165

เรื่องมหากาพย์มหาภารตะ

อ.วีระ มีทำเป็น หนังสือ และ ไฟล์เสียงเป็นแผ่น

( ไฟล์เสียไม่รู้หมดยัง ต้องฟัง Fm96.5 14.00-16.00 น.ลองโทรไปถามดู ) ผมไม่ค่อยได้ตามเท่าไหร่

ถูกผิด ขออภัย ด้วย

This post has been edited by tama2u: Mar 1 2009, 05:17 PM

+Quote Post
โอจุนฮา
post Mar 1 2009, 05:41 PM
Post #5

ชั้นเทพ
Group Icon

From: ...ใจ
Member No.: 791

ไม่เคยอ่านอะไรพวกนี้เลยครับ อ่านบ้างก็หนังสือทั่วๆไป อ่านน้อยไปเสียด้วย - -"

เข้ามาทักทาย และขอให้คุณจิ๊กโก๋ ได้พานพบสหายร่วมทางเดียวกัน ด้วยมิตรภาพดีดีนะครับ gossip.gif

ปล.ได้หนังเรื่องเมสเซนเจอร์ หรือยังครับเนี่ย ถ้ายัง ก็ได้แต่หวังว่า อนาคตจะมีทำออกมาใหม่ในรูปแบบดีวีดีนะครับ
ช่วงนี้มีหนังเก่าๆ เอามาทำใหม่ ขายในราคาไม่แพงเยอะเลย thumbsup.gif

+Quote Post
post Mar 1 2009, 07:17 PM
Post #6

หัตถ์เทวะ
Group Icon

คุณ tama2u
ไฟล์เสียงผมตามเก็บมาแล้วครับ(นี่แหละต้นเหตุของการเสพติด)
และหนังสือ เรื่องเล่าจากมหากาพย์มหาภารตะ เล่ม 1 ซื้อมาแล้วครับ
(น่าจะ 4 เล่มจบ)
ตอนนี้จะหาพวกหนังสือประกอบแยกย่อยออกไปอีก
เช่นพวก นารายณ์อวตาร 10 ปาง เพราะ 1 ใน 10 ปางนั้น
ก็คือพระกฤษณะ ใน มหาภารตะ
ยังไงก็ขอบคุณที่เข้ามาช่วยชี้ช่องทางและได้พูดคุยกันครับ thumbsup.gif

ป.ล. แสดงว่าคุณก็เป็นแฟนรายการของ อ.วีระ ใช่ไม๊ครับ happy.gif

ท่านโอจุนฯ
รุ่นเราๆ ท่านๆไม่ต้องอ่านแล้วก็ได้ครับ
เน้นดูภาพก็ได้ เช่น FHM,MIX ฯลฯ wub.gif
แต่รุ่น เจ้าตัวเล็ก ของท่านนี่ ปลูกฝังให้รักการอ่านไว้ละก็เยี่ยมเลย thumbsup.gif

ส่วนเรื่องเมสเซนเจอร์ นี่ผมชักจะหมดหวังแล้วครับ
ขนาดใน คลังแสง อย่าง CAP ไม่มีนี่ ผมก็ไม่รู้จะว่าไงแล้ว
2-3 สัปดาห์มานี่ ผมไปคุ้ยที่ CAP ทุกวันอาทิตย์เลย
แต่ได้เรื่องอื่นมาวันละกอง สองกอง(ตอนนี้มือ1 ในซีล ที่บ้านเพียบ)
แต่ไม่เคยพบเงาของ เมสเซนเจอร์ เลย msn-cry.gif
ทำอะไรไม่ได้ครับ ได้แต่รอ rolleyes.gif

+Quote Post
arin9999
post Mar 3 2009, 10:25 PM
Post #7

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 47,373

เคยอ่านที่เป็นเวอร์ชันการ์ตูนของสำนักพิมพ์บรรลือสาส์น
ผลงานของนักเขียนที่เขียนสาวดอกไม้กับนายกล้วยไข่อ่ะค่ะ
สนุก และก็เข้าใจง่ายดีนะคะ

+Quote Post
post Mar 4 2009, 04:54 AM
Post #8

หัตถ์เทวะ
Group Icon

QUOTE(arin9999 @ Mar 3 2009, 10:25 PM) *
เคยอ่านที่เป็นเวอร์ชันการ์ตูนของสำนักพิมพ์บรรลือสาส์น
ผลงานของนักเขียนที่เขียนสาวดอกไม้กับนายกล้วยไข่อ่ะค่ะ
สนุก และก็เข้าใจง่ายดีนะคะ

ขอบคุณที่แนะนำครับผม yes.gif
มีอีก 1 ช่องทาง laugh.gif

+Quote Post
tama2u
post Mar 4 2009, 03:05 PM
Post #9

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 165

QUOTE(จิ๊กโก๋โรแมนติก @ Mar 1 2009, 07:17 PM) *
คุณ tama2u
ไฟล์เสียงผมตามเก็บมาแล้วครับ(นี่แหละต้นเหตุของการเสพติด)
และหนังสือ เรื่องเล่าจากมหากาพย์มหาภารตะ เล่ม 1 ซื้อมาแล้วครับ
ตอนนี้จะหาพวกหนังสือประกอบแยกย่อยออกไปอีก
เช่นพวก นารายณ์อวตาร 10 ปาง เพราะ 1 ใน 10 ปางนั้น
ยังไงก็ขอบคุณที่เข้ามาช่วยชี้ช่องทางและได้พูดคุยกันครับ thumbsup.gif

ป.ล. แสดงว่าคุณก็เป็นแฟนรายการของ อ.วีระ ใช่ไม๊ครับ happy.gif

ถาม จิ๊กโก๋โรแมนติก

ไฟล์เสียง กับ
หนังสือ เรื่องเล่าจากมหากาพย์มหาภารตะ เล่ม 1

แต่กันมากไหม เนื้อหาเพิ่มขึ้น เยอะหรือเปล่า ........... บอกที่

+Quote Post
Nokkojung
post Mar 4 2009, 03:52 PM
Post #10

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 31,255

จำได้ว่าเมื่อหลายปีก่อน มีละครเวทีเรื่อง "ภควัทคีตา" ที่คุณอัษฎาวุธเล่นเป็นพระกฤษณะ
ยังเสียดายไม่หายที่อดดู no.gif

+Quote Post
post Mar 4 2009, 04:36 PM
Post #11

หัตถ์เทวะ
Group Icon

QUOTE(tama2u @ Mar 4 2009, 03:05 PM) *
QUOTE(จิ๊กโก๋โรแมนติก @ Mar 1 2009, 07:17 PM) *
คุณ tama2u

ถาม จิ๊กโก๋โรแมนติก

ไฟล์เสียง กับ
หนังสือ เรื่องเล่าจากมหากาพย์มหาภารตะ เล่ม 1

แต่กันมากไหม เนื้อหาเพิ่มขึ้น เยอะหรือเปล่า ........... บอกที่

หวัดดีครับ
ตอนนี้ผมฟัง ไฟล์เสียง อย่างเดียวเลยครับ
ฟังในรถทุกวันเลย ฟังถึงสงครามที่ทุ่งกุรุเกษตรวันที่ 18 แล้วครับ thumbdown.gif
เหลืออีก 3-4 แผ่นก็จะจบแล้ว
ส่วนหนังสือตั้งใจว่าจะรอฟังให้จบก่อนจึงจะเริ่มอ่าน
เพื่อเก็บรายละเอียดอีกครั้ง
แต่เท่าที่ดูผ่านๆ รู้สึกว่าหนังสือจะมีรายละเอียดมากกว่า
โดยเฉพาะส่วนที่เรียกว่า"สังเขปเรื่องเล่าจากมหากาพย์ มหาภารตะ"
เป็นการเปิดตำนานเรื่องราวมหาภารตะ เรียกว่า "บรรพ" มีทั้งหมด 18 บรรพ
เป็นการลำดับวงศ์กษัตริย์แห่งราชวงศ์กุรุ
ในส่วนนี้เหมือนเป็นการนำทางให้คนที่ไม่เคยฟังแบบเสียง
ได้เข้าใจเรื่องราวโดยย่อให้ง่ายขึ้น yes.gif
และยิ่งค้นคว้าข้อมูลด้านอื่นมามาประกอบ
ก็ยิ่งทำให้การอ่าน เป็นความสนุกอีกรูปแบบนึงเลยครับ
แล้วตอนนี้เห็นหนังสือมีการพิมพ์ครั้งที่ 2 แล้วนะครับ
แต่เสียดายอยู่นิดนึงครับ
ไปค้นในหนังสือของฝรั่ง มีภาพสวยๆเยอะเลย
ซึ่งไม่มีในฉบับไทย ก็พอเข้าใจได้ว่าน่าจะเป็นเรื่องลิขสิทธิ์ rolleyes.gif

ป.ล. ตอนนี้ได้ CD เรื่องประวัติศาสตร์กรุงศรีอยุธยามารอจ่อคิวแล้ว
แต่คงต้องรอพัวพันกับมหาภารตะให้หนำใจก่อน yes.gif

มีอะไรให้รับใช้แจ้งมานะครับ ยินดีที่ได้สนทนากันครับ happy.gif

+Quote Post
post Mar 4 2009, 04:40 PM
Post #12

หัตถ์เทวะ
Group Icon

QUOTE(Nokkojung @ Mar 4 2009, 03:52 PM) *
จำได้ว่าเมื่อหลายปีก่อน มีละครเวทีเรื่อง "ภควัทคีตา" ที่คุณอัษฎาวุธเล่นเป็นพระกฤษณะ
ยังเสียดายไม่หายที่อดดู no.gif

ผมก็ไม่ได้ดูครับ happy.gif
คาดว่าถ้าเล่นตอนนี้(กำลังบ้า wub.gif )
บัตรราคาเท่า Wonder Girl ผมก็ยินดีไปดู laugh.gif

+Quote Post
antzz
post Mar 8 2009, 11:23 AM
Post #13

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Member No.: 1,070

ณ ตอนนี้ เท่าที่ฟัง อ วีระ ท่านพูดในรายการ
ข้อมูลภาษไทย ทั้งหมดต้องรอ อ แกคนเดียวเลยครับ
อ แกคอยเสาะแสวงหาตามแหล่งหนังสือต่างประเทศ
แล้วก็มาเรียบเรียงขายเป็นหนังสือ + เล่าเป็น cd
ไม่งั้นต้องเสาะหา ภาษาต่างด้าว อ่านเองอะครับ

อันนี้ใน วิกิพีเดีย
มหาภารตะในประเทศไทย

ในประเทศไทยมีผลงานเกี่ยวกับมหาภารตะในรูปแบบต่าง ๆ ดังนี้

* สงครามภารตะคำกลอน แต่งเป็นกลอนสุภาพ โดย พระยาอุปกิตศิลปสาร เนื่องในโอกาสสมโภชพระนครครบ 150 ปี พ.ศ. 2475
* มหาภารตะยุทธ เป็นการเล่าเรื่องมหาภารตะโดยสังเขป แบ่งเนื้อหาเป็นบรรพต่าง ๆ ตามเรื่องเดิม เรียบเรียงโดย กรุณา - เรืองอุไร กุศลาศัย
* ศึกมหาภารตะ เป็นการเล่าเรื่องมหารภารตะในรูปแบบการ์ตูน ผลงานของอารีเฟน ฮะซานี

[แก้] เรื่องย่อยในมหาภารตะที่มีการประพันธ์ใหม่ในภาษาไทย

* ภควัทคีตา ผลงานแปลของอินทรายุทธ (อัสนี พลจันทร์)
* ศรีมัทภควัทคีตา ผลงานแปลของศาสตราจารย์พิเศษ จำนงค์ ทองประเสริฐ ราชบัณฑิต (ร่วมกับศาสตราจารย์ ร.ต.ท. แสง มนวิทูร)
* พระนลคำหลวง พระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
* พระนลคำฉันท์ พระนิพนธ์ของ น.ม.ส.
* สาวิตรี พระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
* กฤษณาสอนน้อง (เป็นคำสอนของนางเทฺราปตีที่ให้แก่ชายาองค์หนึ่งของพระกฤษณะ) พระนิพนธ์ของสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระปรมานุชิตชิโนรส
* อนิรุทธิ์คำฉันท์ วรรณคดีในสมัยสมเด็จพระนารายณ์มหาราช
* บทละครเรื่องอุณรุท พระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช
* ศกุนตลา พระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
* ภควัทคีตา บทเพลงแห่งองค์ภควัน โดย สมภาร พรมทา

+Quote Post
antzz
post Mar 8 2009, 11:35 AM
Post #14

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Member No.: 1,070

สำหรับผูเริ่มต้น อ่านเรื่องย่อได้ที่นี่
อารัมภบท
ภาคแรก : การพนันสกา
ภาค 2 : เนรเทศ
ภาค 3 : มหาสงคราม

สั้นๆ แต่ได้ใจความครับ save มาทำเป็น ebook ก็สะดวกครับ

+Quote Post
post Mar 8 2009, 06:54 PM
Post #15

หัตถ์เทวะ
Group Icon

QUOTE(antzz @ Mar 8 2009, 11:23 AM) *
ณ ตอนนี้ เท่าที่ฟัง อ วีระ ท่านพูดในรายการ
ข้อมูลภาษไทย ทั้งหมดต้องรอ อ แกคนเดียวเลยครับ
อ แกคอยเสาะแสวงหาตามแหล่งหนังสือต่างประเทศ
แล้วก็มาเรียบเรียงขายเป็นหนังสือ + เล่าเป็น cd
ไม่งั้นต้องเสาะหา ภาษาต่างด้าว อ่านเองอะครับ

อันนี้ใน วิกิพีเดีย
มหาภารตะในประเทศไทย

ในประเทศไทยมีผลงานเกี่ยวกับมหาภารตะในรูปแบบต่าง ๆ ดังนี้

* สงครามภารตะคำกลอน แต่งเป็นกลอนสุภาพ โดย พระยาอุปกิตศิลปสาร เนื่องในโอกาสสมโภชพระนครครบ 150 ปี พ.ศ. 2475
* มหาภารตะยุทธ เป็นการเล่าเรื่องมหาภารตะโดยสังเขป แบ่งเนื้อหาเป็นบรรพต่าง ๆ ตามเรื่องเดิม เรียบเรียงโดย กรุณา - เรืองอุไร กุศลาศัย
* ศึกมหาภารตะ เป็นการเล่าเรื่องมหารภารตะในรูปแบบการ์ตูน ผลงานของอารีเฟน ฮะซานี

[แก้] เรื่องย่อยในมหาภารตะที่มีการประพันธ์ใหม่ในภาษาไทย

* ภควัทคีตา ผลงานแปลของอินทรายุทธ (อัสนี พลจันทร์)
* ศรีมัทภควัทคีตา ผลงานแปลของศาสตราจารย์พิเศษ จำนงค์ ทองประเสริฐ ราชบัณฑิต (ร่วมกับศาสตราจารย์ ร.ต.ท. แสง มนวิทูร)
* พระนลคำหลวง พระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
* พระนลคำฉันท์ พระนิพนธ์ของ น.ม.ส.
* สาวิตรี พระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
* กฤษณาสอนน้อง (เป็นคำสอนของนางเทฺราปตีที่ให้แก่ชายาองค์หนึ่งของพระกฤษณะ) พระนิพนธ์ของสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระปรมานุชิตชิโนรส
* อนิรุทธิ์คำฉันท์ วรรณคดีในสมัยสมเด็จพระนารายณ์มหาราช
* บทละครเรื่องอุณรุท พระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช
* ศกุนตลา พระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
* ภควัทคีตา บทเพลงแห่งองค์ภควัน โดย สมภาร พรมทา

กราบงามๆสัก 3 ที spidy.gif
ขอบคุณ คุณ antzz ครับ yes.gif
รายชื่อหนังสือที่ให้มาก็มากเพียงพอ
ที่ผู้แสวงหาจะได้ลงแหวกว่าย ในมหาสมุทรแห่งความรู้แล้วครับ

ขอบพระคุณครับ laugh.gif

+Quote Post
RaChaN_PREM
post Mar 12 2009, 06:56 PM
Post #16

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Member No.: 61,921

ถ้าอยากเข้าใจแบบง่ายๆ เลยนะครับ

ผมอ่านรูปแบบการ์ตูน ของ เฟน แห่งสำนักพิมพ์บรรลือสาส์น ครับ
มันมี รวมเล่ม แบบ 4 สี ด้วยนะครับ เล่มละ 50 บาท มั้งครับ
เป็นรูปแบบการ์ตูนครับ

จุดประสงค์ของเรื่อง คงเน้นที่ ภควัคคีตา สุดยอดที่แท้จริงของอินเดีย เขานะครับ

แต่ยังไงผมก็อยากจะแนะนำต่อเลยนะครับ เมื่ออ่านมหาภารตะแล้ว อย่าลืม รามเกียรติ๋ ด้วยนะครับ

สมบูรณ์แบบของทางอินเดีย (2 วรรณกรรมที่ยิ่งใหญ่)

Tip. ทางจีน ศึกษา สามก๊ก แล้วจะสุดยอดเลยครับ

+Quote Post
post Mar 13 2009, 10:42 AM
Post #17

หัตถ์เทวะ
Group Icon

QUOTE(RaChaN_PREM @ Mar 12 2009, 06:56 PM) *
ถ้าอยากเข้าใจแบบง่ายๆ เลยนะครับ

ผมอ่านรูปแบบการ์ตูน ของ เฟน แห่งสำนักพิมพ์บรรลือสาส์น ครับ
มันมี รวมเล่ม แบบ 4 สี ด้วยนะครับ เล่มละ 50 บาท มั้งครับ
เป็นรูปแบบการ์ตูนครับ

จุดประสงค์ของเรื่อง คงเน้นที่ ภควัคคีตา สุดยอดที่แท้จริงของอินเดีย เขานะครับ

แต่ยังไงผมก็อยากจะแนะนำต่อเลยนะครับ เมื่ออ่านมหาภารตะแล้ว อย่าลืม รามเกียรติ๋ ด้วยนะครับ

สมบูรณ์แบบของทางอินเดีย (2 วรรณกรรมที่ยิ่งใหญ่)

Tip. ทางจีน ศึกษา สามก๊ก แล้วจะสุดยอดเลยครับ

ขอบคุณในข้อมูลครับ spidy.gif
เดี๋ยวต้องหามาลองดูครับ ไม่แน่ใจว่าหายากหรือไม่
อ่านการ์ตูนเรื่อง มหาภารตะ คงเป็นอีกอารมณ์นึงเลยนะครับ
น่าสนุกดี happy.gif

ส่วน รามเกียรติ์ สนใจอยู่เหมือนกันครับ
แต่คงต้องรอจบภารตะก่อน แล้วจะคั่นด้วย
เรื่องของ อาณาจักรอยุธยา
มีเรื่องค้างใจอยู่หลายเรื่องที่น่าศึกษา ตั้งแต่สมัยสร้างอาณาจักรจนถึงยุครุ่งเรือง และล่มสลายไปในที่สุด
ระยะเวลา 417 ปี คงมีร่องรอยอะไรให้เราได้ค้นหากันสนุกเลยละครับ happy.gif

ป.ล. สามก๊ก ผมผ่านมาแล้วครับ จนตอนนี้จะไม่มีใครคบแล้ว ฮ่า ฮ่า ฮ่า laugh.gif

+Quote Post
ppimrak
post Jan 1 2010, 07:27 PM
Post #18

เพิ่งเริ่มเขียน
Group Icon

Member No.: 80,999

สนุกมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกค่ะ
แต่ว่า หนังสือของอ.วีระ เล่ม๑และ๒ พอทนไหวค่ะ
ตอนนี้เล่มสามออกแล้ว ขึ้นราคามาตั้งร้อยนึง ToT
เห็นใจน้อง ๆ นักเรียนบ้างเถอะนะคะ
กว่าจะเก็บเงินได้ง่ะ
ไม่อยากขอพ่อกะแม่ด้วย
TToT อยากอ่านจังค่ะ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 21st December 2014 - 06:31 AM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker