ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากสมาขิกทุกท่าน

ขอความกรุณางดโพสท์กระทู้หรือข้อความดังต่อไปนี้

1. การต่อว่าด่าทอ คนที่มีความเห็นไม่เหมือนท่านในกระทู้
2. การแจกโปรแกรมลิขสิทธิ์ , ไฟล์เพลงลิขสิทธิ์ หากตรวจพบ แบน user ไม่มีการเตือน
3. เขียนแบบไร้ประโยชน์ อันได้แก่ เสียดสี ล่อเป้า ก้าวร้าว บิดเบือน ฯลฯ
4. หยิบข้อเขียนของคนอื่นมาตีความทีละคำแบบ หัวหมอ หรือ ศรีธนญชัย
5. ล้ำเส้นหรือละเมิดสิทธิส่วนบุคคล
6. งดคุยเรื่องการเมืองทุกฟอรั่ม
7. ห้ามโพสท์ขายสินค้าหรือบริการต่างๆในฟอรั่มนี้

2 Pages V   1 2 >  
Reply to this topicStart new topic
ขอโปรแกรมทำ Screen Shot หน่อยครับ, ขอบคุณครับ
Garuda
post Sep 2 2007, 01:42 PM
Post #1

ชั้นเทพ
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 605

เอาแบบที่ใช้ง่ายๆน๊า

ขอบคุณมากๆๆๆครับ
Go to the top of the page

+Quote Post
Cpop
post Sep 3 2007, 01:50 AM
Post #2

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

Member No.: 3,371

อ้างอิงจากเวปแห่งนึงนะครับ by : uncle

สำหรับวิธีทำนั้นไม่ได้ยากเย็นอะไรเลย ที่ทำเนี่ยเพื่อให้เกิดความน่าเชื่อถือว่า
ตัวท่านสมาชิกนั้น ไม่ได้โพสท์ซ้ำซากกันอยู่อย่างนั้น หรือเพียงแค่ชื่อไฟล์ไม่เหมือนกัน
(เมื่อสมัยก่อนโน้น ลุงไม่เคยทำเลยไอ้SSเนี่ย โพสท์ซ้ำกัน โดนมันPMด่าอีก)
เพื่อขจัดปัญหาการโดนด่าลับหลัง และเพื่อความโปร่งใสของท่าน จึงอยากให้ท่านสมาชิกที่โพสท์คลิป
ต่างๆนาๆ ใช้ตัวนี้ทำSS แล้วไป uploadรูปไว้ตามเว็บฝากรูปทั้งหลาย
**ไม่แนะนำ imageshack**
เริ่มเลยละกันนะ
1.ไปโหลดไอ้นี่มา Image Grabber อัพไว้ให้แล้ว (ลิงค์ตายPMมาบอกเน้อ)
http://www.zshare.net/download/265887186c8764/

2.แตกไฟล์ออกมาจะเห็นแบบนี้ ให้Double Click ที่ Image Grabber.exe

3.เสร็จแล้วจะได้ แบบนี้มาให้เลือกOption

4.จากนั้นให้ดูตามนี้
-ที่ช่อง Columns นั้นหมายถึงว่า ในSSของท่านต้องการให้มีกี่แถว ตามแนวขวาง
-ที่ช่อง Rows หมายถึงตามแนวตั้งท่านต้องการให้มีรูปกี่แถว
-จากนั้นเมื่อเลือกได้แล้วให้ท่านข้ามไปที่ช่องกลางล่าง Back colour เพื่อเลือกสีพื้นหลังของSS
-เสร็จแล้วทางขวา ในกรอบ Info ปุ่มบนคลิกเพื่อเลือกภาษา สี ขนาด ของ รายละเอียดไฟล์นั้นๆ
(แนะนำ CordiaUPC ขนาด14) หรืออะไรก็ตามที่รองรับภาษาไทย และทำอย่างเดียวกันที่ปุ่มล่างในกรอบ Info
-กด Save (ขั้นตอนนี้ ทำแค่ครั้งเดียวเท่านั้น ต่อไปไม่ต้องแล้ว)

5.จากนั้นให้กดที่ Open แล้วเลือกไฟล์ที่ท่านจะทำSSกดOK (สังเกตุว่าเมื่อเลือกไฟล์แล้ว
จะมีรายละเอียดขึ้นมา)

6.เมื่อเลือกไฟล์ได้แล้ว ก็กดปุ่ม Save แล้วเลือก Folder ที่ท่านจะเก็บSS ตั้งชื่อแล้วกดOk
เมื่อโปรแกรมทำงานเสร็จจะเป็นดังภาพ

7.หาโฮส์ทฝากไฟล์ถาพ ในที่นี้จะใช้ Image Chick http://imagechick.net/
-ในกรณีใช้อันนี้ กดที่Browse เลือกถาพที่เราต้องการ แล้วกดที่ Host It with Image Chick

8.Scroll ลงมาด้านล่างรูปตัวอย่างท่านจะได้ลิงค์ที่ใช้ทำได้หลายอย่าง
แต่ในที่นี้ให้เราเอาตรงที่เขียน Direct link to your image ก็อบมาหมดทั้ง URL

9.ทีนี้ พอท่านมาโพสท์จะใส่รูปตอนไหนก็กดที่ปุ่ม IMG จะมีช่องออกมาให้ท่านใส่URL ตามภาพด้านล่าง
ท่านก็ใส่ลิงค์ที่ก็อบมาลงไป ทับซะ แล้วกด OK ก็แค่นี้เอง

+Quote Post
chsophon
post Sep 3 2007, 10:15 AM
Post #3

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 1,677

ขอบคุณมาก...ที่มาแบ่งปันความรู้ครับ

อนึ่ง Windows Media Player Classic ก็สามารถทำได้นะครับ

+Quote Post
TheJia
post Sep 3 2007, 12:16 PM
Post #4

ชั้นเทพ
Group Icon

From: อารยะประเทศ
Member No.: 574

ImgGrabber ก็แจ่มครับ แต่รองรับ format ได้ยังไม่มากพอ.. ตอนหลังพอมาเล่น hi-def มันจะมีพวก .ts, .tp, .mkv อะไรต่างๆ ซึ่งตัวนี้มันไม่รู้จัก..

เลยมาใช้โปรแกรม media player พวกครอบจักรวาลทำเอา เช่น
kmplayer > ใช้ capture storyboard
media player classic > ใช้ save thumbnails (ต้องตั้ง video output เป็น renderless ก่อนนะ)
ข้อดีคือ รองรับไฟล์เยอะมากครับ เพราะไฟล์ที่เปิดกับมันได้ก็ทำ ss ได้หมด รวมไปถึงพวก .iso ด้วย

+Quote Post
Garuda
post Sep 4 2007, 08:48 AM
Post #5

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 605

ขอบคุณทุกๆๆๆท่านครับ

+Quote Post
tanukio
post Sep 10 2007, 01:07 AM
Post #6

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 13,442

QUOTE(TheJia @ Sep 3 2007, 12:16 PM) *
ImgGrabber ก็แจ่มครับ แต่รองรับ format ได้ยังไม่มากพอ.. ตอนหลังพอมาเล่น hi-def มันจะมีพวก .ts, .tp, .mkv อะไรต่างๆ ซึ่งตัวนี้มันไม่รู้จัก..

เลยมาใช้โปรแกรม media player พวกครอบจักรวาลทำเอา เช่น
kmplayer > ใช้ capture storyboard
media player classic > ใช้ save thumbnails (ต้องตั้ง video output เป็น renderless ก่อนนะ)
ข้อดีคือ รองรับไฟล์เยอะมากครับ เพราะไฟล์ที่เปิดกับมันได้ก็ทำ ss ได้หมด รวมไปถึงพวก .iso ด้วย
ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำเรื่องวิธีใ้ช้ให้ได้มั้ยครับ อยากรู้จริงๆ

+Quote Post
tanukio
post Sep 10 2007, 01:08 AM
Post #7

Group Icon

Member No.: 13,442

QUOTE(TheJia @ Sep 3 2007, 12:16 PM) *

ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำเรื่องวิธีใ้ช้ให้ได้มั้ยครับ อยากรู้จริงๆ

+Quote Post
TheJia
post Sep 11 2007, 06:58 PM
Post #8

ชั้นเทพ
Group Icon

QUOTE(tanukio @ Sep 10 2007, 01:08 AM) *

วิธีใช้ไม่มีอะไรครับ ที่ผมพิมพ์ไปนั่นแหล่ะครับวิธีใช้ แต่คงยังไม่เห็นภาพ

km player

media player classic
ปรับ video output ก่อน

+Quote Post
TheJia
post Sep 22 2007, 12:08 PM
Post #9

ชั้นเทพ
Group Icon

เพิ่งไปเจอมา โปรแกรมทำ ss ที่เร็วมากๆครับ ส่วนใหญ่ใช้กันใน colo

http://moviethumbnail.sourceforge.net/

ใช้ไม่ยาก ถ้า add ไว้ใน send to ยิ่งสะดวกสุดๆ support ไฟล์หลาย format แต่เท่าที่ลอง รู้สึกยังมีปัญหากับพวก .tp, .ts อยู่ แต่ค่อนข้างประทับใจความไวและความง่ายครับ สามารถ customize ได้เยอะ อีกทั้งยังบอกรายละเอียดไฟล์ชัดเจน ทั้งภาพและเสียงเลย ว่าเป็น format ไหน thumbsup.gif

อันนี้กับไฟล์ mkv ไม่มีปัญหาใดๆ เร็วมาก ไม่เกิน 5 วิเสร็จ

This post has been edited by TheJia: Sep 22 2007, 12:11 PM

+Quote Post
pootmaikoigeng
post Sep 22 2007, 04:59 PM
Post #10

เพิ่งเริ่มเขียน
Group Icon

Member No.: 13,399

QUOTE(TheJia @ Sep 22 2007, 12:08 PM) *
เพิ่งไปเจอมา โปรแกรมทำ ss ที่เร็วมากๆครับ ส่วนใหญ่ใช้กันใน colo

http://moviethumbnail.sourceforge.net/

ใช้ไม่ยาก ถ้า add ไว้ใน send to ยิ่งสะดวกสุดๆ support ไฟล์หลาย format แต่เท่าที่ลอง รู้สึกยังมีปัญหากับพวก .tp, .ts อยู่ แต่ค่อนข้างประทับใจความไวและความง่ายครับ สามารถ customize ได้เยอะ อีกทั้งยังบอกรายละเอียดไฟล์ชัดเจน ทั้งภาพและเสียงเลย ว่าเป็น format ไหน thumbsup.gif

อันนี้กับไฟล์ mkv ไม่มีปัญหาใดๆ เร็วมาก ไม่เกิน 5 วิเสร็จ

ขอบคุณTheJia มากครับ ลองดูแล้วไวมากเลยสวยดีด้วยครับ thumbsup.gif

+Quote Post
Akkie
post Sep 23 2007, 11:20 AM
Post #11

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

Member No.: 4,178

กำลังหาโปรแกรมนี้อยู่พอดีเลย

ขอบคุณมากค๊า~*

+Quote Post
ต้นสายธาร
post Oct 1 2007, 02:06 AM
Post #12

นักเขียนเข้าขั้น
Group Icon

Member No.: 1,343

ขอบคุณนะค่ะ

+Quote Post
bkk6888
post Oct 1 2007, 10:14 AM
Post #13

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

Member No.: 1,646

เดี๋ยวลองทำดูก่อน ขอบคุณล่วงหน้า

+Quote Post
holy_guy
post Oct 2 2007, 12:55 PM
Post #14

ชั้นเทพ
Group Icon

From: อ่อนนุช
Member No.: 1,011

ยอดเยี่ยม

+Quote Post
melodia
post Oct 2 2007, 09:44 PM
Post #15

Group Icon

Member No.: 18,289

คุณ thejia
ช่วยลงโปรแกรมตัวนั้นให้โหลดทีค่ะ

อัพโหลดลงเวปอาไรก้ได้อ่าค่ะ

+Quote Post
TheJia
post Oct 2 2007, 10:42 PM
Post #16

ชั้นเทพ
Group Icon

http://downloads.sourceforge.net/moviethum...-0.61-win32.zip
อืม ลิ้งนี้ผมยังโหลดได้ปกตินะครับ

mtn-0.61-win32.zip - 2.02MB
อันนี้ zshare ครับ

+Quote Post
melodia
post Oct 2 2007, 11:59 PM
Post #17

Group Icon

QUOTE(TheJia @ Oct 2 2007, 10:42 PM) *
http://downloads.sourceforge.net/moviethum...-0.61-win32.zip
อืม ลิ้งนี้ผมยังโหลดได้ปกตินะครับ

mtn-0.61-win32.zip - 2.02MB
อันนี้ zshare ครับ

ต้องขอบคุณมากๆๆเลยนะคะ

ขอบคุณค่ะ rolleyes.gif

+Quote Post
melodia
post Oct 3 2007, 12:01 AM
Post #18

Group Icon

เอ่อออ ว่าถึงใช้ไงหรอคะ มะเหนตัวintallอ่าค่ะ

+Quote Post
TheJia
post Oct 3 2007, 09:03 AM
Post #19

ชั้นเทพ
Group Icon

QUOTE(melodia @ Oct 3 2007, 12:01 AM) *
เอ่อออ ว่าถึงใช้ไงหรอคะ มะเหนตัวintallอ่าค่ะ

มันไม่ต้อง install ครับ ใช้งานได้เลย..
สงสัยจะเข้าหน้า http://moviethumbnail.sourceforge.net/ ไม่ได้เลยมั้งครับ งั้นก๊อปมาให้อ่านละกัน จากในหน้าดังกล่าว

Usage:
mtn is a command-line program so its usage will mostly be done in a shell or command prompt. It has many options, the more frequently used ones are:

-w width : width of output image
If you want the thumbnails to have 3 columns and 10 rows, use: -c 3 -r 10
Or if you want to have 5 columns and have a shot every 65 seconds, use: -c 5 -s 65
-r rows will override -s seconds if used together
if not overridden, the defaults are used: -w 1024 -c 3 -s 120
In windows, you can run mtn.exe from command prompt or drag files/dirs from windows explorer and drop them on mtn.exe. You can change the default options by creating a shortcut to mtn.exe and add options there (right click the shortcut -> Properties -> Target); then drop files/dirs on the shortcut instead.
In linux & others, you'll probably need to change the truetype font path (-f fontfile). The default is set to tahomabd.ttf which might not exist in non-windows systems. If you dont have a truetype font, you can turn the text off by using -i -t.

สีน้ำเงินบอกว่า ลากไฟล์ไปแปะที่ mtn.exe
สีแดงบอกถึงการสร้าง shortcut แล้วใส่ค่า command เข้าไปตรงส่วน target เพื่อ config ค่าตามต้องการ

หน้านี้เป็นตัวอย่างการใช้ command ครับ
http://moviethumbnail.sourceforge.net/usage.en.html
บอกการใช้งานทุกคำสั่ง ถ้าเข้าไม่ได้โหลดจากหน้านี้ละกันครับ
movie thumbnailer mtn usage.zip - 0.40MB

+Quote Post
tuatun
post Jan 18 2008, 09:10 AM
Post #20

Group Icon

Member No.: 1,590

ถามหน่อยค่ะว่า

รูปนี้นี่ใช้โปรแกรมอะไรหรอคะ เห็นในเว็บจีนก็แคปแล้วเป็นฟ้อนแบบนี้อ่ะค่ะ อยากทำบ้างอ่ะ ถ้ายังไงขอโปรแกรมนี้หน่อยนะคะ

+Quote Post

2 Pages V   1 2 >
Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 31st October 2014 - 04:38 PM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker