ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> กติกาใน Forum นี้

1. การต่อว่าด่าทอ คนที่มีความเห็นไม่เหมือนท่านในกระทู้
2. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ิลิงค์เพลง MP3
3. ห้ามโพสท์ Invite bit torrent เด็ดขาด
4. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
5. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

ร่วมสนับสนุน sponsor ของเว็บเราโดยเข้าไปเยี่ยมชมเลือกซื้อสินค้าในแบนเนอร์ด้านบน ^ ^ ขอบคุณมากค่ะ

6 Pages V   1 2 3 > »   
Reply to this topicStart new topic
เก็บหนังในฮาร์ดดิสหรือลงในแผ่นดีวีดี แบบไหนหายห่วงมากกว่ากัน
vodavoda
post Nov 11 2008, 06:51 AM
Post #1

นักเขียนระดับสูง
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 22,435

โดยส่วนตัวผมเลือกเก็บใน ฮาร์ดดิส ดีกว่าเพราะใช้ง่ายกว่าด้วย กลัวแผ่นเสียอ่ะครับ แต่ถ้า ฮาร์ดดิส มีปัญหาขึ้นมาสูญเสียหนังมิใช่น้อย ไม่ได้กระจายความเสี่ยงเห้อ
ท่านนิยมชมชอบแบบใดครับ
Go to the top of the page

+Quote Post
taro_ocean
post Nov 11 2008, 08:24 AM
Post #2

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

Member No.: 30,939

เคยสงสัยอยู่เหมือนกันครับว่าจิงๆๆ เเล้วการเก็บข้อมูลกับสื่อเเบบใดปลอดภัยที่สุด
ทั้งเเผ่น เเละ ฮาร์ดดิสต่างก็มีอายุการใช้งานที่เเตกต่างกันออกไปพูดยากจิงๆๆ

เเต่ฮาร์ดดิสถึงจะเสียก็กู้ได้นิครับ ท่านใดรู้ขอคำเเนะนำหน่อยนะครับ

+Quote Post
Eyeshield21
post Nov 11 2008, 08:55 AM
Post #3

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

From: HiDefโซนเกษตร-นวมินทร์ รามอินทรา
Member No.: 2,292

เรื่องนี้แร้วแต่มุมมองครับ แต่ก่อนผมเก็บลงแผ่น และชวนให้ทุกคนไรท์หนังลงแผ่น
แต่ปัจจุบันผมกลับมาเก็บ hdd แทน wub.gif ส่วนเรื่องข้อมูลผมว่าเสี่ยงพอกันเพราะผมไม่ไว้ใจ
ของพวกนี้สักเท่ารัย แต่อาศัยที่มีพี่น้องเยอะกระจายกัน ถ้าผิดพลาดก็ค่อยตามหาข้อมมูลใหม่ kapook-9243-9853.gif

+Quote Post
acergab1
post Nov 11 2008, 09:02 AM
Post #4

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

Member No.: 16,643

Hard disk ครับ สะดวกกว่าและสวยงามกว่า อิอิ

+Quote Post
SUGARN
post Nov 11 2008, 09:12 AM
Post #5

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

Member No.: 38,032

ถ้า hard disk เสีย ก็ไปขอ copy ใหม่ได้ทั้งลูกง่ายๆ แต่ถ้าแผ่น BLU-RAY หรือ DVD เสีย copy ลำบากกว่า

+Quote Post
vichai-ratana
post Nov 11 2008, 09:21 AM
Post #6

หัตถ์เทวะ
Group Icon

From: พิจิตร
Member No.: 34,444

ผมแผ่นครับ เพราะว่าผมสังเกตุ dvd ของผม อายุ 10 ปีอัพ ยังไม่เป็นไร ร้อยแผ่น มีเสียไม่เกิน สอง

2% น้อยมากๆครับ เพราะไม่ได้อยู่ในรถ อยู่ในห้อง ตู้ ไม่โดนแสงอุลตร้า ไม่บิดไม่งอ ใช้ให้ถูกวิธี ก็พอ

ตอนลูกผมเล็กๆ ด้วยความที่ไม่รู้ dvd นางฟ้าชาลี เขาดูประจำ แผ่นเป็นรอย เครื่องไม่อ่าน เขาไปเอา

น้ำยาล้างเล็บ ของแม่เขามาเช็ด เรียบร้อยเลยครับ อย่างนี้เขาเรียกว่า ความไม่รู้ ไม่ใช่เพราะตัวแผ่น

50แผ่น 250บาท หนังหนึ่งเรื่อง ประมาณ10-15บาท HD จิกละ4.5บาท เรื่องละ40-60บาท 4เท่าครับ

แรกๆ ผมก็ว่า HD ดีกว่า แต่ตอนนั้น ผมไม่รู้วิธีเก็บหนังลงแผ่น หนังเลย dvd5ผมต้อง RARzip แบ่ง

โคตรนาน แถมเวลาดู ต้องมาก๊อปลงอีก เดี๋ยวนี้สบาย MKVtool เหลือตัวหนัง เสียง ซับไทย idx รวมกันซะ (ไม่เกินสิบนาที)

แบ่งได้อีกต่างหาก เวลามาเปิด สบาย ซับก็ไม่ต้องเลือก หนังสองแผ่น ลุกสองครั้ง รีโมทไม่ต้อง ผมใส่ซอง แล้วลงกล่องอีกที(กล่องนมครับ)

โม้!!!!!!!!!!!!!มากอีกแระ เช้าๆนี่โม้มันครับ!!!!!!!!!!! อ้อเพิ่มเติมครับ ผมลองสังเกตุดู เล่นลื่นกว่าด้วย ซีพียูก็น้อยกว่าแต่ไม่มาก ยกตัวอย่าง

ไฟลดิ์ อีเกิ้ล 1080p ยูเรก้า ตอนอยู่ในฮาด กระตุกเป็นบางครั้ง แต่เป็นแผ่นนี่ ฉลุยเลยครับ ผมคิดว่า ฮาดมันถ่ายข้อมูลมากไป

เพราะเวลาที่ดู เราก็โหลดบิทอยู่ด้วย ทั้งเข้าทั้งออก ในฮาด ลูกเเดียวกัน แล้วที่โหลดบิท ทั้ง ซีดทั้งลีช ก็ไม่ใช่เรื่องเดียว

อันนี้เป้นความเข้าใจของผมนะครับ ไม่สันทัด คงต้องถาม ผู้รู้อีกครั้ง

This post has been edited by vichai-ratana: Nov 11 2008, 10:00 AM

+Quote Post
Deanooo
post Nov 11 2008, 09:22 AM
Post #7

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 50,022

ต้องบอกว่าจริงๆ แล้วเก็บลง DVD ดีที่สุดครับ เพราะอายุของ DVD จะมีอายุถึง 50 ปี เทียบกับ อายุของ HD ซึ่งมีเพียง 5 ปีเท่านั้น

แต่ DVD อายุถึง 50 ปีนั้นต้องเก็บรักษาอย่างดีนะครับ ใส่กล่องและไม่โดนความร้อน

โดยในความเป็นจริงผมว่าเราเอาความสะดวกมาก่อนนะครับ ลงใน HD จะสะดวกที่สุด พื้นที่เก็บก็น้อยกว่าไม่รู้กี่เท่า HD ลูกเดียวแทนหนังไม่รู้กี่ร้อยกล่อง

อย่างว่าครับ ผมแนวโน้มคนยอมเสี่ยงมากขึ้นเพื่อแลกความสะดวก รวดเร็วกว่า

+Quote Post
oah
post Nov 11 2008, 10:19 AM
Post #8

หัตถ์เทวะ
Group Icon

From: Bkk
Member No.: 9,204

ผมว่า HDD นะ แต่ ก็ ต้องใช้ทุนสูงมาก

สรุป หากลุ่มเพื่อนๆ ที่ดูๆหนังกันแลกหนังกัน
ไม่ว่าจะเก็บใส่อะไรถ้าเสีย ก็ copy จากเพื่อนแล้วกัน ชัวร์สุด 555 thumbsup.gif

+Quote Post
Nong Pearl
post Nov 11 2008, 01:40 PM
Post #9

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 1,139

แรกๆ ผมไรท์ใส่แผ่นคับ ส่วนใหญ่ 720p เก็บไปเกือบ 10 หลอด ตอนนี้เก็บใน HDD เน้น 1080p dxva

เหตุผลคือเก็บใน HDD ไม่เปลืองที่เหมือนแผ่นครับ บางเรื่องหนังไม่โดนใจ โหลดมา ดูเสร็จก็ลบทิ้ง หนังเก่าบางเรื่องพอมีแบบ 1080p dxva มา ก็ทิ้งแผ่น 720p เรื่องเดียวกันไป

ถึงแผ่นจะอยู่ได้ 50 ปี แต่เทคโนโลยีไม่รอแน่ เดี๋ยวก็มีฟอร์แมทใหม่ที่ดีกว่า 1080p ออกมา พวก dvd หนังเก่าๆทุกวันนี้ก็แทบจะไม่ได้หยิบมาเปิดดูสักเท่าไร ถ้าไรท์หนัง hidef ใส่แผ่นอีกคงเก็บแผ่นเต็มบ้าน และในที่สุดก็กลายเป็นขยะนะผมว่า ทิ้ง HDD 1TB ลูกเดียว ดีกว่าทิ้งแผ่น d5 200 แผ่น ช่วยลดโลกร้อนได้อีกนิดหน่อย

+Quote Post
michael
post Nov 11 2008, 02:56 PM
Post #10

.: Silicon Graphics 320 :.
Group Icon

From: กทม
Member No.: 478

ไม่มีความเห็นครับ แต่ชอบลงแผ่นมากกว่าครับ

+Quote Post
somc93
post Nov 11 2008, 04:36 PM
Post #11

นักเขียนเข้าขั้น
Group Icon

Member No.: 23,817

- ผมว่าเก็บลงฮาร์ดดิสก์สะดวกต่อการค้นหา ประหยัดพื้นที่ และสะอาด ตู้เก็บดีวีดีแบบติดข้างฝา ตอนนี้เต็มพื้นที่แล้ว และยังต้องเสียเวลาปัดฝุ่นอีก
- แต่กำลังสงสัยว่าคอมฯ เครื่องหนึ่งมันใส่ฮาร์ดดิสก์ได้กี่ลูกครับ ผมใส่เข้าไป ๔ ลูก ไม่มีช่องอีกแล้ว ลูกที่ ๔ กำลังจะเต็มอีก เพราะกำลังไล่เขียนหนังจากแผ่นที่ชอบลงฮาร์ดดิสก์

+Quote Post
De'Satan
post Nov 11 2008, 04:49 PM
Post #12

Group Icon

Member No.: 55,347

ูุ^
^
^
^
ชอบความคิดนี้ครับ ช่วยลดโลกร้อน ฟังดูดีครับ thumbsup.gif

+Quote Post
koomairoo
post Nov 11 2008, 07:25 PM
Post #13

Group Icon

Member No.: 2,316

QUOTE(Nong Pearl @ Nov 11 2008, 01:40 PM) *
แรกๆ ผมไรท์ใส่แผ่นคับ ส่วนใหญ่ 720p เก็บไปเกือบ 10 หลอด ตอนนี้เก็บใน HDD เน้น 1080p dxva

เหตุผลคือเก็บใน HDD ไม่เปลืองที่เหมือนแผ่นครับ บางเรื่องหนังไม่โดนใจ โหลดมา ดูเสร็จก็ลบทิ้ง หนังเก่าบางเรื่องพอมีแบบ 1080p dxva มา ก็ทิ้งแผ่น 720p เรื่องเดียวกันไป

ถึงแผ่นจะอยู่ได้ 50 ปี แต่เทคโนโลยีไม่รอแน่ เดี๋ยวก็มีฟอร์แมทใหม่ที่ดีกว่า 1080p ออกมา พวก dvd หนังเก่าๆทุกวันนี้ก็แทบจะไม่ได้หยิบมาเปิดดูสักเท่าไร ถ้าไรท์หนัง hidef ใส่แผ่นอีกคงเก็บแผ่นเต็มบ้าน และในที่สุดก็กลายเป็นขยะนะผมว่า ทิ้ง HDD 1TB ลูกเดียว ดีกว่าทิ้งแผ่น d5 200 แผ่น ช่วยลดโลกร้อนได้อีกนิดหน่อย

เหมือนกันครับ DVDของตาย recycleไม่ได้ แต่HD recycleได้(ลบแล้วเขียนใหม่) ราคา/ความจุอาจจะมากกว่าประมาณเกือบ4เท่า
แต่ดูเม็ดเงินแล้วแพงกว่าเรื่องละประมาณไม่เกิน50บาท ความสะดวกเหนือกว่ามาก ไม่เปลืองพื้นที่จัดเก็บ
แล้วก็มีโอกาสสูงมากที่เราจะโละversionที่เราเก็บอยู่ตอนนี้เพราะมีของดีกว่าในอนาคต เช่นเรื่องระบบเสียงTRUE HD
หนังที่เป็นHDTVผมลบทิ้งเกือบหมดเลย ตอนนี้เก็บแต่พวกBD HDDVD ripped ที่เก็บเป็นแผ่น(มีประมาณ3หลอด)ก็โละให้มือใหม่hi-defเพื่อนๆกันดูไปพวกนี้ไม่คิดมาก

+Quote Post
gt41
post Nov 11 2008, 08:37 PM
Post #14

Group Icon

Member No.: 24,105

เก็บ HDD ก่อน แล้วค่อยเอาลงแผ่นตอนมีเวลาครับ เยอะแล้วเหมือนกัน แต่ช่วงนี้ไม่เก็บแล้วครับ ...

รอให้ HDD ราคาถูกแล้วไปขอ กับพี่แถวนี้ ... อิอิ

+Quote Post
TheJia
post Nov 11 2008, 08:39 PM
Post #15

ชั้นเทพ
Group Icon

From: อารยะประเทศ
Member No.: 574

เมื่อก่อนเก็บใส่แผ่น ตอนนี้ลง HDD อย่างเดียวครับ ที่ชอบคือมันใช้พื้นที่ได้ค่อนข้างมีประสิทธิภาพกว่าลงแผ่น แม้ราคาต่อความจุของแผ่นจะถูกกว่า แต่การที่จะไรท์ให้เต็มแผ่นจริงๆได้นั้นมีน้อยมาก เสียพื้นที่ไปแผ่นละนิดแผ่นละหน่อย รวมๆกันก็เสียไปเยอะ

อีกอย่างคือ HDD มัน Reuse ได้ ดูเสร็จลบก็ได้ถ้าไม่ชอบหรือไม่อยากเก็บ แล้วเอาพื้นที่ไปเก็บเรื่องอื่นต่อ

ที่สำคัญคือ HDD มันจุได้เยอะกว่าแผ่นมาก เสียบตัวเดียวก็เลือกไฟล์ดูได้เลย ไม่ต้องคอยสลับแผ่น และไม่ต้องเสียเวลาในการเขียนแผ่นด้วย เซฟเวลาได้ไม่น้อย

เดี๋ยวนี้ราคา HDD ก็ถูกลงเยอะ ส่วนต่างเมื่อเทียบกับแผ่น DVD ไม่มากเหมือนเมื่อก่อนแล้ว แต่มันจะคงทนไหมอันนี้ก็คงยังตอบไม่ได้ครับ...

+Quote Post
joke66
post Nov 11 2008, 08:57 PM
Post #16

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 856

HDD ครับ เพราะไม่มีเวลาไรท์แผ่น ตอนนี้ก็มี HDD 500 GB = 10 ลูก , 640 GB = 3 ลูก , 1 TB = 1 ลูก ยังไม่พอเก็บหนังเลย msn-cry.gif

+Quote Post
bigkiss
post Nov 11 2008, 09:19 PM
Post #17

Group Icon

Member No.: 20,716

เริ่มต้นดูหนังและเก็บหนัง ก็เป็น VDO Hifi กว่า 100 เรื่อง
ต่อมาก็เป็น Laserdisc ก็มีกว่า 100 แผ่น
แล้วก็ VCD ไม่ต้องพูด เพราะราคาถูกมีกว่า 300 เรื่อง
มาเป็น DVD ทั้ง 5 และ 9 มีทั้งแบบซอง ทั้ง boxset กว่า 1000 แผ่น

ทั้งหมดข้างต้นล้วนเป็นอนุสรณ์ให้คนรุ่นหลัง หาได้เอาอกมาดูอีกไม่

ตอนนี้ก็ Hidef ไม่ว่าจะเป็น HardDisc หรือ แผ่น Disc ผมว่าอีกไม่ถึง 10 ปีก็ต้องมีการเปลี่ยน Format ใหม่แน่
ผมก็เลยไม่ค่อยคิดมาก เพราะลงท้ายก็ต้องซื้อใหม่หมดอยู่ดี whistling.gif

+Quote Post
เฉียวฟง
post Nov 11 2008, 09:23 PM
Post #18

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

From: รามอินทรา
Member No.: 91

QUOTE(vichai-ratana @ Nov 11 2008, 09:21 AM) *
ผมแผ่นครับ เพราะว่าผมสังเกตุ dvd ของผม อายุ 10 ปีอัพ ยังไม่เป็นไร ร้อยแผ่น มีเสียไม่เกิน สอง

2% น้อยมากๆครับ เพราะไม่ได้อยู่ในรถ อยู่ในห้อง ตู้ ไม่โดนแสงอุลตร้า ไม่บิดไม่งอ ใช้ให้ถูกวิธี ก็พอ

ตอนลูกผมเล็กๆ ด้วยความที่ไม่รู้ dvd นางฟ้าชาลี เขาดูประจำ แผ่นเป็นรอย เครื่องไม่อ่าน เขาไปเอา

น้ำยาล้างเล็บ ของแม่เขามาเช็ด เรียบร้อยเลยครับ อย่างนี้เขาเรียกว่า ความไม่รู้ ไม่ใช่เพราะตัวแผ่น

50แผ่น 250บาท หนังหนึ่งเรื่อง ประมาณ10-15บาท HD จิกละ4.5บาท เรื่องละ40-60บาท 4เท่าครับ

แรกๆ ผมก็ว่า HD ดีกว่า แต่ตอนนั้น ผมไม่รู้วิธีเก็บหนังลงแผ่น หนังเลย dvd5ผมต้อง RARzip แบ่ง

โคตรนาน แถมเวลาดู ต้องมาก๊อปลงอีก เดี๋ยวนี้สบาย MKVtool เหลือตัวหนัง เสียง ซับไทย idx รวมกันซะ (ไม่เกินสิบนาที)

แบ่งได้อีกต่างหาก เวลามาเปิด สบาย ซับก็ไม่ต้องเลือก หนังสองแผ่น ลุกสองครั้ง รีโมทไม่ต้อง ผมใส่ซอง แล้วลงกล่องอีกที(กล่องนมครับ)

โม้!!!!!!!!!!!!!มากอีกแระ เช้าๆนี่โม้มันครับ!!!!!!!!!!! อ้อเพิ่มเติมครับ ผมลองสังเกตุดู เล่นลื่นกว่าด้วย ซีพียูก็น้อยกว่าแต่ไม่มาก ยกตัวอย่าง

ไฟลดิ์ อีเกิ้ล 1080p ยูเรก้า ตอนอยู่ในฮาด กระตุกเป็นบางครั้ง แต่เป็นแผ่นนี่ ฉลุยเลยครับ ผมคิดว่า ฮาดมันถ่ายข้อมูลมากไป

เพราะเวลาที่ดู เราก็โหลดบิทอยู่ด้วย ทั้งเข้าทั้งออก ในฮาด ลูกเเดียวกัน แล้วที่โหลดบิท ทั้ง ซีดทั้งลีช ก็ไม่ใช่เรื่องเดียว

อันนี้เป้นความเข้าใจของผมนะครับ ไม่สันทัด คงต้องถาม ผู้รู้อีกครั้ง

OS, Loadbit ก็ run จาก Drive C:
ข้อมูลหนัง เก็บใน Drive อื่นๆ (ใช้แบบ Box ก็ได้ สะดวกดี)
เล่นไม่มีกระตุก ไม่มีปัญหา ลองดูนะครับ

QUOTE(somc93 @ Nov 11 2008, 04:36 PM) *
- ผมว่าเก็บลงฮาร์ดดิสก์สะดวกต่อการค้นหา ประหยัดพื้นที่ และสะอาด ตู้เก็บดีวีดีแบบติดข้างฝา ตอนนี้เต็มพื้นที่แล้ว และยังต้องเสียเวลาปัดฝุ่นอีก
- แต่กำลังสงสัยว่าคอมฯ เครื่องหนึ่งมันใส่ฮาร์ดดิสก์ได้กี่ลูกครับ ผมใส่เข้าไป ๔ ลูก ไม่มีช่องอีกแล้ว ลูกที่ ๔ กำลังจะเต็มอีก เพราะกำลังไล่เขียนหนังจากแผ่นที่ชอบลงฮาร์ดดิสก์

ข้อแรก เห็นด้วย thumbsup.gif
ข้อสอง แนะนำว่า ใช้แบบ Box ครับ ไม่ต้อง ยัดครบทุกช่องใน Case หรอกครับ เสียพลังงานเปล่า อยากดู HDD ลูกไหนก็ใส่ Box ดูก็พอ Work ดี thumbsup.gif

+Quote Post
sk-sint
post Nov 11 2008, 09:32 PM
Post #19

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 27,591

เมื่อก่อน ใช้แผ่นอย่างเดียว เด๋วนี้ใช้ทั้งฮาร์ดดิสก์และแผ่นครับ

ถ้าเป็นหนังดีวีดี ก็โยนลงแผ่น ก๊อปเสร็จแบ่งให้ ญาติพี่น้องดูได้

ถ้าเป็นไฮเดฟ ... ฮาร์ดดิสก์สถานเดียวครับตอนนี้ ... หาง่ายกว่า เร็วกว่า ประหยัดเนื้อที่เก็บมากกว่า ...

ที่สำคัญถ้าใช้พวก HotSwap Drive เราสามารถเปลี่ยนฮาร์ดดิสก์เข้าๆออกได้ เหมือนเปลี่ยนแผ่นได้เลย

+Quote Post
acergab1
post Nov 11 2008, 09:40 PM
Post #20

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

Member No.: 16,643

QUOTE(sk-sint @ Nov 11 2008, 09:32 PM) *
เมื่อก่อน ใช้แผ่นอย่างเดียว เด๋วนี้ใช้ทั้งฮาร์ดดิสก์และแผ่นครับ

ถ้าเป็นหนังดีวีดี ก็โยนลงแผ่น ก๊อปเสร็จแบ่งให้ ญาติพี่น้องดูได้

ถ้าเป็นไฮเดฟ ... ฮาร์ดดิสก์สถานเดียวครับตอนนี้ ... หาง่ายกว่า เร็วกว่า ประหยัดเนื้อที่เก็บมากกว่า ...

ที่สำคัญถ้าใช้พวก HotSwap Drive เราสามารถเปลี่ยนฮาร์ดดิสก์เข้าๆออกได้ เหมือนเปลี่ยนแผ่นได้เลย

ตัว HotSwap ที่ท่านใช้มันเล่นหนังสะดุดบ้างรึเปล่าครีบ ผมซี้ิอยี่ห้อ noname มามันดันสะดุดละครับ อันละ 950 บาท wallbash.gif

+Quote Post

6 Pages V   1 2 3 > » 
Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 22nd December 2014 - 09:42 PM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker