ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> อ่านก่อนจ๊ะ กำลังย้าย forum

Forum นี้กำลังอยู่ในขั้นตอนของการย้ายกระทู้ไปยัง 2 Forum ย่อย คือ
Blu-Ray Disc สำหรับการพูดคุยในเรื่องของ Blu-Ray
HTPC,HDPC,HD Box สำหรับการใช้ PC หรือ HD Box ในการเล่น Hi-def
เพื่อนสมาชิกจะสามารถตั้งและตอบคำถามใน forum ย่อยทั้งสองได้เลย
และใน Forum นี้จะถูกล็อกไม่ให้ตั้งคำถามใหม่ครับ

Reply to this topicStart new topic
อยากทราบวิธีฝังซับลงในไฟล์ที่ง่ายที่สุด, MKV/AVI/MP4 ฯลฯ
ps3j
post Nov 10 2008, 09:47 AM
Post #1

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 50,010

เอาแบบมือใหม่หัดฝัง ฝังกันง่ายๆ อยากไรท์ดีวีดีซีรีย์ใหม่ๆให้เพื่อนได้ดูนะครับ
หรือว่าบางทีไปโหลดไฟล์เมืองนอกแล้วจะเอามาปล่อยในไทย ผมมีไฟล์ซับไทยแต่ฝังไม่เป็น
ก็เป็นการลำบากต่อคนที่จะมาดูดต่อนะครับ รบกวนด้วยครับ เผื่อใครอยากได้ซีรีย์ใหม่ๆ
ผมเก็บไว้เพียบเรยแต่ไม่กล้าปล่อย เพราะคนที่ดูแต่ซับไทยคงไม่ดูด
แล้วมันจะมีแบบไม่ต้องฝังไหมครับ แค่เอาไฟล์มาไว้โฟลเดอร์เดียวกันแล้วมันอ่านเองนะครับ
แล้วหลายๆนามสกุลมันใช้โปรแกรมเดียวกันไหมครับ อยากได้ที่ง่ายที่สุดนะครับ
มือใหม่มากกกกกกกกกกกกกกกกกกครับ รบกวนทุกท่านด้วยครับ

ไปอ่านในไทยซับไตเติ้ลแล้วมันมีรายละเอียดอีกเยอะ เ่ช่น ไฟล์ที่จะฝังเป็นนามสกุลอะไร บางตัวจะเปิดไม่ได้อีก

This post has been edited by ps3j: Nov 10 2008, 09:48 AM
Go to the top of the page

+Quote Post
TheJia
post Nov 10 2008, 09:52 AM
Post #2

ชั้นเทพ
Group Icon

From: อารยะประเทศ
Member No.: 574

ถ้าเครื่องลงโปรแกรม vobsub ไว้ ก็ให้ตั้งชื่อไฟล์ video กับไฟล์ subtitle เป็นชื่อเดียวกัน เวลาเปิดไฟล์ video ตัว vobsub ก็จะโหลด subtitle ขึ้นมาโชว์เองครับ ไม่ต้องฝังอะไรเลย

แต่ถ้าอยากฝังลงไปให้เป็นไฟล์เดียว ก็ใช้ mkvtoolnix จะออกมาเป็น .mkv เลือกเปิดปิด subtitle ได้

+Quote Post
thekop67
post Nov 10 2008, 11:34 AM
Post #3

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 55,293

QUOTE(TheJia @ Nov 10 2008, 09:52 AM) *
ถ้าเครื่องลงโปรแกรม vobsub ไว้ ก็ให้ตั้งชื่อไฟล์ video กับไฟล์ subtitle เป็นชื่อเดียวกัน เวลาเปิดไฟล์ video ตัว vobsub ก็จะโหลด subtitle ขึ้นมาโชว์เองครับ ไม่ต้องฝังอะไรเลย

แต่ถ้าอยากฝังลงไปให้เป็นไฟล์เดียว ก็ใช้ mkvtoolnix จะออกมาเป็น .mkv เลือกเปิดปิด subtitle ได้

ไหน ๆ ก็ไหนแล้วนะครับ แล้วไอ้mkvtoolnixมันมีวิธีใช้ยังไงช่วยด้วย

+Quote Post
stopper
post Nov 15 2008, 03:15 PM
Post #4

Group Icon

Member No.: 24,042

ฝังแบบไหนครับ ฝังไปในไฟล์ MKV หรือฝังในตัวภาพเลยครับ

+Quote Post
K@K
post Nov 15 2008, 10:50 PM
Post #5

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

Group: ค้าขายสบายใจ
From: เทพารักษ์-ศรีนครินทร์
Member No.: 3,440

QUOTE(thekop67 @ Nov 10 2008, 11:34 AM) *
QUOTE(TheJia @ Nov 10 2008, 09:52 AM) *

ไหน ๆ ก็ไหนแล้วนะครับ แล้วไอ้mkvtoolnixมันมีวิธีใช้ยังไงช่วยด้วย

ขอเข้ามารอด้วยคน อยากทำมั่งครับ spidy.gif

+Quote Post
charoenz
post Nov 16 2008, 09:50 AM
Post #6

Group Icon

Member No.: 40,101

ยังดึงsub ออกจากdvd ไม่เป็นเลย ฮาฮา

+Quote Post
vichai-ratana
post Nov 16 2008, 11:57 AM
Post #7

หัตถ์เทวะ
Group Icon

From: พิจิตร
Member No.: 34,444

นี่เลย http://www.tempf.com/getfile.php?filekey=1...-dos-executable

อินสตอล เปิด ลากไฟล์หนังใส่ ลากไฟล์ซับใส่(idx.srt) แต่ต้องซิ๊งค์ให้ตรงก่อน ถ้าตรงแล้วไม่มีปัญหา

ถ้าไฟลใหญ่เกิน ดีวีดี 5 แบ่งได้ กดที่ โกบอล ติ๊ก อีนาเบิลสปริท แอดอาฟเตอร์ไซ พิมพ์ 4470M

หาที่เซฟ กดสตาทมักซิ่ง รอ ง่ายสุด

This post has been edited by vichai-ratana: Nov 16 2008, 11:59 AM

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 29th July 2014 - 11:42 PM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker