ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน

1. การแจ้งเตือนภัยหรือโพสท์ต่อว่าสินค้าหรือบริษัท ควรจะมีหลักฐานที่พิสูจน์ได้
2. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ลิงค์เพลง MP3
3. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
4. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

ร่วมสนับสนุน sponsor ของเว็บเราโดยเข้าไปเยี่ยมชมเลือกซื้อสินค้าในแบนเนอร์ด้านบน ^ ^ ขอบคุณมากค่ะ

3 Pages V   1 2 3 >  
Reply to this topicStart new topic
เรื่อง จาน ดู จาก ดาวเทียม
puccainbkk
post Aug 8 2008, 12:39 PM
Post #1

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 2,197

ขอความรู้ ด้วยครับ

ผม งง จัง cu แบน kuแบน
ตกลง ที่ใช้ๆๆ กัน แบบไม่เสียค่าใช้จ่าย รายเดือน นี่ อะไร ได้เยอะสุดครับไม่นับ ubcแล้วคุณภาพ เป็นไง ครับ

ควรติดอันไหน ไว้ดู หนัง ได้เยอะสุดๆๆ เอ๊าะ ไว้ดู ทั้ง freetv บ้านเราด้วยนะครับ
เบื่อ cable tv เพราะ คุณ ภาพแย่ลงทุกวัน เลยมองหาแหล่งใหม่ถ้า ไม่แพงมากนักกับการลงทุนนะครับ

ผมเห็น ในเวป link อะไร จไม่ได้ แล้วเห็น เพื่อนๆๆ เอามาลงที่ว่าด้วยเรื่อง จาน เล็กใหญ่ คืออันไหน ครับ
ผมขอด้วย ครับ

และเห็นร้านขายจาน บ้างก็อ้าง ว่าดู HDได้ ในเวปเองก็ลงโค สะ นา ตกลงมีขายในบ้านเราหรือไม่ ครับ

ชักสนใจ ครับ
Go to the top of the page

+Quote Post
Golf
post Aug 8 2008, 12:43 PM
Post #2

.: Silicon Graphics 320 :.
Group Icon

Member No.: 50

เรื่องนี้รอท่าน Piya มาชี้แจงครับ thumbdown.gif

+Quote Post
puccainbkk
post Aug 8 2008, 12:59 PM
Post #3

Group Icon

rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif

+Quote Post
chartree_k
post Aug 8 2008, 01:47 PM
Post #4

นักเขียนระดับสูง
Group Icon

From: นิคมลาดกระบัง
Member No.: 38,600

1.ติดจานดำ ขนาดไม่ต่ำกว่า 8 ฟุต(แบบมูฟ)+lnb c+lnb ku
2.ตัวมูฟจาน 1 ตัว
3.re.dreambox

+Quote Post
puccainbkk
post Aug 8 2008, 01:59 PM
Post #5

Group Icon

QUOTE(chartree_k @ Aug 8 2008, 01:47 PM) *
1.ติดจานดำ ขนาดไม่ต่ำกว่า 8 ฟุต(แบบมูฟ)+lnb c+lnb ku
2.ตัวมูฟจาน 1 ตัว
3.re.dreambox

ขอบคุณ ครับ

+Quote Post
Movie lover
post Aug 8 2008, 04:10 PM
Post #6

เดินท่องเย้ยภิภพ
Group Icon

Member No.: 15,881

QUOTE(puccainbkk @ Aug 8 2008, 12:39 PM) *

ตกลง ที่ใช้ๆๆ กัน แบบไม่เสียค่าใช้จ่าย รายเดือน นี่ อะไร ได้เยอะสุดครับไม่นับ ubcแล้วคุณภาพ เป็นไง ครับ

ควรติดอันไหน ไว้ดู หนัง ได้เยอะสุดๆๆ เอ๊าะ ไว้ดู ทั้ง freetv บ้านเราด้วยนะครับ
เบื่อ cable tv เพราะ คุณ ภาพแย่ลงทุกวัน เลยมองหาแหล่งใหม่ถ้า ไม่แพงมากนักกับการลงทุนนะครับ

ผมเห็น ในเวป link อะไร จไม่ได้ แล้วเห็น เพื่อนๆๆ เอามาลงที่ว่าด้วยเรื่อง จาน เล็กใหญ่ คืออันไหน ครับ

และเห็นร้านขายจาน บ้างก็อ้าง ว่าดู HDได้ ในเวปเองก็ลงโค สะ นา ตกลงมีขายในบ้านเราหรือไม่ ครับ

คุณ Pucca ดูตามลิงค์ข้างล่างนี้ก็ได้ครับ ผมก็กำลังดู(คิดจะติด)อยู่เหมือนกันครับ

http://www.psi.co.th
http://www.9sats.com/

+Quote Post
เสี่ยวรำพึง
post Aug 8 2008, 09:00 PM
Post #7

Group Icon

Member No.: 207

เมื่อหกปีที่แล้วก่อนที่ผมจะติดจานดาวเทียม
ผมไปอ่านกระทู้ในเวปนี้ครับ
อ่านไป ถามไป จนมีความรู้เพิ่มเติมจนมั่นใจแล้วถึงติดครับ

คลิก บอร์ดโบราณ เลยครับ

ต้องบอกก่อนว่าปัจจุบันอาจมีรายการให้ดูน้อยไปนิดนึง
เพราะรายการดี ๆ เข้ารหัสไปหมดแล้ว

นึกถึงเมื่อสมัยก่อน
จะดูบอลพรีเมียร์ลีก ก็ดูผ่านดาว telkom ประเทศอินโดนีเซีย, ช่องทีวีพม่า, ช่องทีวีเขมร ได้สบาย ๆ
หรือจะดูช่อง cable ไต้หวัน มีช่องหนังผู้ใหญ่ฝรั่งหรือญี่ปุ่น ตลอด 24 ชม. thumbdown.gif

+Quote Post
แฮงค์
post Aug 8 2008, 11:16 PM
Post #8

หัตถ์เทวะ
Group Icon

Member No.: 3,646

กำลังสนใจอยู่เหมือนกัครับแต่ติดตรงที่บ้านเป็นบ้านเช่านี่แหละ....เบื่อที่จะจ่ายเคเบิ้ลรายเดือนแล้ว thumbdown.gif

+Quote Post
piya63
post Aug 9 2008, 08:39 AM
Post #9

Group Icon

Group: ค้าขายสบายใจ
From: REPORTER TPBS
Member No.: 34,332

QUOTE(puccainbkk @ Aug 8 2008, 12:39 PM) *

ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ
1.สัญญาณดาวเทียมมันมีระบบ C BAND/KU BAND ( CU ระบบนี้ไม่มีครับ)
2.ถ้าจานดำๆ(สีดำ)ถ้ารับระบบเดียว จะได้ C BAND ครับ ราคาไม่แพงประมาณ4500-5000บ.ขนาดจาน5.5-6ฟุต ข้อดีคือฝนตกไม่ดับครับ ไม่มีค่าใช้จ่ายรายเดือน ข้อเสียคือ ช่องบันเทิงต่างๆของไทยและต่างประเทศ(ยกเว้น 3/5/7/9/nbt/tpbs)ไม่เสถียรครับ มีมาๆ ไปๆคืออาจงดออกอากาศได้เสมอ เหมาะสำหรับเล่นครับ ย้ำนะครับเล่นดาวเทียม (เหมือนเล่นเครื่องเสียงคือมันไม่ค่อยจบ แต่มีสีสัน ค่าใช้จ่ายไม่สูงครับ)
3.ถ้าเป็นระบบ KU BAND จะเป็นจานขนาดเล็กครับ ที่เห็นๆก็มี 75/60/90/120 ซ.ม ครับ ข้อดีคือถ้าดูรายการต่างๆมักมีความสเถียรสูง มีค่าใช้จ่ายรายเดือนบางรายการ เช่น TRUE VISION /NATION /DTVยกเว้นจานSAMART อันนี้ใกล้เจ็ง!!ข้อเสียฝนตกสัญญาณดับครับ
4.เท่าที่อ่านมาเจ้าของกระทู้บอกเบื่อเคเบิ้ล แนะนำจานดำC BAND+KU BAND เป็นจานมูฟครับ ไม่เบื่อดูรายการต่างประเทศได้ด้วย
5.หลังจากติดข้อ4.ไปแล้วสามารถติดกล่องฝันได้อีก ได้ลุ้นต่อว่า SEVER เจ้าไหนดีกว่ากัน เพราะบางเจ้ากระตุก(อาการคือภาพค้างหรือจอมืดเป็นช่วงๆ มักเริ่มตอนถ่ายทอดบอล เป็นทางช่องกีฬา/HBO บ่อยๆ)ถ้าจิตใจตะเลิดก็ดูหนัง XXX ผ่านดาวเทียม(อันนี้24ช.ม.)หรือดูเคเบิ้ลประเทศอื่นบ้าง ซึ่งเวลาไม่ตรงกันกับเราเช่น รายการดีๆมาตอนตี2 นอนไม่หลับมานั้งเปิดดู(เป็นสีสันไม่เบื่อแน่นอน)ได้อีกครับ
6.ตัวรับ HD ยังไม่มีขายครับ สัญญาณมีส่งมาจากประเทศจีนครับ ที่เหลือเข้ารหัสคุณจะดูไม่ได้ คงต้องรอการเปลี่ยนแปลงอีกระยะครับ
7.เวปลิงค์http://www.thaimisc.com/freewebboard/php/vboard.php?user=บอร์ดโบราณเวปนี้เป็นเวปอันดับต้นๆครับ คนที่เพิ่มเริ่มเล่นต้องมาที่นี่ ผมอยู่ที่นี้ครับ ใช้ชื่อ ผู้สื่อข่าว TPBS จริงเวป THAI DVD นี้ก็มีเพื่อนในบอร์ดโบราณเข้ามาพอควรครับ
สุดท้าย ช่วงนี้จานดาวเทียมราคาลงหมดครับ ถ้าอยากติดผมว่าคุ้มครับ ส่วนจะเล่นฟังค์ชั่นต่อขนาดไหนก็อยู่ที่งบครับ เล่นสูงสุด ผมว่า 20000ต้นๆก็พอครับ ได้ครบทุกอย่างที่ผมกล่าวมา(สมัยผมเล่นมันราคา40000-50000ครับ) ถ้าเข้าวงการนี้แนะนำทำจิตใจให้สนุกเข้าไว้ครับ อย่าเครียดกับการรับชม กระตุกบ้าง มาๆหายๆบางรายการส่งบางรายการหายไป มันเป็นสีสันของคนชอบดาวเทียม แล้วคำว่าเบื่อเคเบิ้ลจะหายไปอย่างแน่นอนครับ thumbups.gif

This post has been edited by piya63: Aug 9 2008, 08:44 AM

+Quote Post
Golf
post Aug 9 2008, 08:47 AM
Post #10

Group Icon

เห็นมะคับ .. เรื่องพวกนี้ .. ป๋า piya ของเรา .. ตอบสั้นไม่เป็น thumbdown.gif

+Quote Post
piya63
post Aug 9 2008, 08:54 AM
Post #11

Group Icon

QUOTE(Golf @ Aug 9 2008, 08:47 AM) *
เห็นมะคับ .. เรื่องพวกนี้ .. ป๋า piya ของเรา .. ตอบสั้นไม่เป็น thumbdown.gif

อุ๊ย!!!คุณ golf รู้ทัน สงสัยผมคงพิมพ์เพลิน แฮะๆๆwub.gif

+Quote Post
puccainbkk
post Aug 9 2008, 09:02 AM
Post #12

Group Icon

ท่าน piya63 ครับ ชัดเจน มากครับผม ไปหาร้านแถวบ้านดูแหละครับ งานนี้ ว่าเป็นไง เมื่อวานให้ ยูบีซีมาติดแบบ knowage ไปก่อน ครับ พอดูได้ บ้างแต่เดี๋ยวหาอย่างที่ท่านว่า จานมูฟ แต่เรื่องกล่องฝันอันนี้ไม่เข้าใจครับ
หมายถึงเจ้าตัวกล่องที่เค้าขายในนี้ใช่มั๊ย ครับ จาก คำตอบ ข้อ 5 นั้นหมายความว่า เราเพิ่มกล่อง รับหรือยังไงครับ แสดงว่า ค่าไม่คงที่ อันนี้ ต้องเลือก ยี่ห้อ กล่องใชมั๊ย ครับ แล้ว ตอนนี้อันไหนน่าใช้ที่สุดครับ ในวันนี้ ชม นี้ นะครับ

ขอบคุณ ท่านมากๆๆ ครับ เยี่ยมมาก rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif

+Quote Post
piya63
post Aug 9 2008, 09:52 AM
Post #13

Group Icon

QUOTE(puccainbkk @ Aug 9 2008, 09:02 AM) *
ท่าน piya63 ครับ ชัดเจน มากครับผม ไปหาร้านแถวบ้านดูแหละครับ งานนี้ ว่าเป็นไง เมื่อวานให้ ยูบีซีมาติดแบบ knowage ไปก่อน ครับ พอดูได้ บ้างแต่เดี๋ยวหาอย่างที่ท่านว่า จานมูฟ แต่เรื่องกล่องฝันอันนี้ไม่เข้าใจครับ
หมายถึงเจ้าตัวกล่องที่เค้าขายในนี้ใช่มั๊ย ครับ จาก คำตอบ ข้อ 5 นั้นหมายความว่า เราเพิ่มกล่อง รับหรือยังไงครับ แสดงว่า ค่าไม่คงที่ อันนี้ ต้องเลือก ยี่ห้อ กล่องใชมั๊ย ครับ แล้ว ตอนนี้อันไหนน่าใช้ที่สุดครับ ในวันนี้ ชม นี้ นะครับ

ขอบคุณ ท่านมากๆๆ ครับ เยี่ยมมาก rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif

กล่อง DREAMBOX ครับ มันมีหลายเกรด ล่าสุดรุ่นใหม่ใส่ HARDDISK 80G (ต้องเข้าใจก่อนว่าทั้งหมดมาจากแม่สายนะครับของปลอมแต่เกรดดี ว่างั้น ของแท้มันหลักหมื่นปลายขึ้นครับ)วิธีเพิ่มนะครับ เราซื้อเครื่องมาเองแล้วมาติดกับจาน+เชื่อมเร้าเตอร์หา SEVER ดีๆหน่อยก็ดูได้แล้วครับ หรือเจ้าของ SEVERหามาให้พร้อมติดตั้ง ส่วนมากเจ้าของ SEVER มักจะรับติดตั้งให้ด้วยครับ คำว่า"ค่าไม่คงที่" คงหมายถึงการกระตุก ประเด็นนี้ ถ้าเจ้าของSRVERลงเฟรมแวร์ใหม่ๆเสมอหรือแชร์ไม่มากไป จำกัด user ก็จะมีไม่ค่อยมีปัญหาครับ (ยกเวนโดนยิงการ์ด ตอนหลังหันมาใช้การ์ดขาวแทน)
เวปนี้สั่งของใช้ได้ครับ http://www.mastersatcom.com/ เจ้าของชื่อ ณัฐ คนในวงการดาวเทียมรู้จักครับ ลองโทรคุยดู แต่อย่าพึ่งติดครับ เอาข้อมูลกลับมาปรึกษากันอีกที พ่อค่าก็คือพ่อค้าวันยังค่ำครับ
ป.ล.ช่วงนี้ เครื่อง DREAMBOX ราคาขึ้นนะครับ(เริ่มปั่นราคาหลังจากราคาลงมานาน) ดูดีๆศึกษามากๆครับ ไม่งั้นอาจโดนหลอก จริงๆของปลอมมันไม่น่าราคาหลักหมื่น ในความคิดผมนะ พราะแต่ก่อนช่วงขาลงราคามันไปที่2900-4000บ.เองนะครับ ช่วงนั้นไม่มี HARDDISK ครับ เพราะอัดแล้วพอ PLAY BACK มาภาพแตก รุ่นใหม่ไม่เป็นแล้วครับ อาการภาพแตกเป็น VCD
สุดท้ายถ้าคุณ puccainbkk สนใจลองโทรถามดูแล้วกลับมาคุยกันครับ happy.gif

+Quote Post
puccainbkk
post Aug 9 2008, 10:08 AM
Post #14

Group Icon

QUOTE(piya63 @ Aug 9 2008, 09:52 AM) *
QUOTE(puccainbkk @ Aug 9 2008, 09:02 AM) *

กล่อง DREAMBOX ครับ มันมีหลายเกรด ล่าสุดรุ่นใหม่ใส่ HARDDISK 80G (ต้องเข้าใจก่อนว่าทั้งหมดมาจากแม่สายนะครับของปลอมแต่เกรดดี ว่างั้น ของแท้มันหลักหมื่นปลายขึ้นครับ)วิธีเพิ่มนะครับ เราซื้อเครื่องมาเองแล้วมาติดกับจาน+เชื่อมเร้าเตอร์หา SEVER ดีๆหน่อยก็ดูได้แล้วครับ หรือเจ้าของ SEVERหามาให้พร้อมติดตั้ง ส่วนมากเจ้าของ SEVER มักจะรับติดตั้งให้ด้วยครับ คำว่า"ค่าไม่คงที่" คงหมายถึงการกระตุก ประเด็นนี้ ถ้าเจ้าของSRVERลงเฟรมแวร์ใหม่ๆเสมอหรือแชร์ไม่มากไป จำกัด user ก็จะมีไม่ค่อยมีปัญหาครับ (ยกเวนโดนยิงการ์ด ตอนหลังหันมาใช้การ์ดขาวแทน)
เวปนี้สั่งของใช้ได้ครับ http://www.mastersatcom.com/ เจ้าของชื่อ ณัฐ คนในวงการดาวเทียมรู้จักครับ ลองโทรคุยดู แต่อย่าพึ่งติดครับ เอาข้อมูลกลับมาปรึกษากันอีกที พ่อค่าก็คือพ่อค้าวันยังค่ำครับ
ป.ล.ช่วงนี้ เครื่อง DREAMBOX ราคาขึ้นนะครับ(เริ่มปั่นราคาหลังจากราคาลงมานาน) ดูดีๆศึกษามากๆครับ ไม่งั้นอาจโดนหลอก จริงๆของปลอมมันไม่น่าราคาหลักหมื่น ในความคิดผมนะ พราะแต่ก่อนช่วงขาลงราคามันไปที่2900-4000บ.เองนะครับ ช่วงนั้นไม่มี HARDDISK ครับ เพราะอัดแล้วพอ PLAY BACK มาภาพแตก รุ่นใหม่ไม่เป็นแล้วครับ อาการภาพแตกเป็น VCD
สุดท้ายถ้าคุณ puccainbkk สนใจลองโทรถามดูแล้วกลับมาคุยกันครับ happy.gif

ตาโตลุกว๊าว คาริฟอเนีย เคย ครับ

ขอบคุณ มากครับ
เดี๋ยวผมเข้าไปศึกษาครับผม ใจเย็ น ค่อยๆอย่างท่านว่า ครับ
ขอบคุณ มากครับ
ท่าน piya63 guru จานดาวเทียม thumbsup.gif thumbsup.gif thumbsup.gif

+Quote Post
เสี่ยวรำพึง
post Aug 9 2008, 11:07 AM
Post #15

Group Icon

Member No.: 207

คุณ piya63 พิมพ์อ่านเข้าใจง่ายครับ thumbsup.gif

+Quote Post
Golf
post Aug 9 2008, 04:48 PM
Post #16

Group Icon

คราวก่อนผม UBC เปิดแทบไม่ได้ ... ก็ได้ความกรุณาจากคุณ Piya นี่แหละครับ ... ที่ทำให้หาที่ปรึกษาจนพบทางสว่าง ... แก้ไขจนใช้งานได้ดี ไม่เสียตังสักบาท ... thumbsup.gif

+Quote Post
piya63
post Aug 9 2008, 05:06 PM
Post #17

Group Icon

QUOTE(Golf @ Aug 9 2008, 04:48 PM) *
คราวก่อนผม UBC เปิดแทบไม่ได้ ... ก็ได้ความกรุณาจากคุณ Piya นี่แหละครับ ... ที่ทำให้หาที่ปรึกษาจนพบทางสว่าง ... แก้ไขจนใช้งานได้ดี ไม่เสียตังสักบาท ... thumbsup.gif

เพื่อนๆกัน ร่วมด้วยช่วยๆกันครับ wub.gif

+Quote Post
indaravi
post Aug 9 2008, 11:23 PM
Post #18

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 39,424

ท่าน pucca ได้เรื่องยังไงช่วย update ด้วยนะครับ รอ copy อยู่
อยากติดบ้างเหมือนกัน

+Quote Post
Kied
post Aug 10 2008, 08:33 PM
Post #19

นักเขียนระดับสูง
Group Icon

Member No.: 7,546

การ์ดขาว คืออะไรคับ ?

+Quote Post
piya63
post Aug 10 2008, 08:46 PM
Post #20

Group Icon

QUOTE(Kied @ Aug 10 2008, 08:33 PM) *
การ์ดขาว คืออะไรคับ ?

มันคือแกรมม่าการ์ดครับ (การ์ดเถื่อนซึ่งประมวลผลได้เองไม่ได้โคลนการ์ดเหมือนแต่ก่อน)ซึ่งเวอร์ชั่นล่าสุด4.0 มันไม่work มันเริ่มขึ้น ERROR บ่อยสำหรับบางเจ้าครับ พ่อค้าทั้งหลายเลยต้องอัพกลับไปใช้เวอร์ชั่น1.1 แทน
ป.ล.แนะนำ ถ้า USER ทั่วไปไม่น่าซื้อใช้ครับ(พวก SEVER นิยมใช้เพราะคืนทุนเร็ว แชร์ได้หลาย user มากกว่าการ์ดปรกติ และอ้างว่ามันไม่ซีเรียลนัมเบอร์เลยไม่ผิดกฏหมาย ประเด็นนี้ มั่วนิ่มนะผมว่า huh.gif )ส่วนใหญ่มักกำหนดวันหมดอายุจากพ่อค้า ส่วน UNLIMIT มีน้อยเจ้านอกจากรู้จักกันจริงเท่านั้น เริ่มมีขายทางเวปซื้อขายดังๆหลายเวปแล้ว(ราคาเปิดจาก8000แล้วงั้ยกลายมาเป็น10000บ.ต้นๆปั่นราคา รับประกัน6เดือน โอนเงิน รอรับทางไปรษณีย์ ช่วงนี้ของขาดครับ ถ้ามีของแสดงว่าLOT เก่า ระบายของออก ผมแนะนำว่าไม่ควรสนใจมากมายนัก เล่น DB ยังเสี่ยงน้อยกว่าครับ ) thumbdown.gif

This post has been edited by piya63: Aug 10 2008, 09:31 PM

+Quote Post

3 Pages V   1 2 3 >
Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 29th July 2014 - 07:39 PM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker