ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน

1. การแจ้งเตือนภัยหรือโพสท์ต่อว่าสินค้าหรือบริษัท ควรจะมีหลักฐานที่พิสูจน์ได้
2. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ลิงค์เพลง MP3
3. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
4. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

ร่วมสนับสนุน sponsor ของเว็บเราโดยเข้าไปเยี่ยมชมเลือกซื้อสินค้าในแบนเนอร์ด้านบน ^ ^ ขอบคุณมากค่ะ

Reply to this topicStart new topic
ขอความกรุณาหน่อยครับชุด โฮมของ sony DDW1600
ratakaet
post Jul 19 2008, 01:03 PM
Post #1

เพิ่งเริ่มเขียน
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 43,709

ตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจอยู่ว่าระหว่างชุด โฮมเธียเตอร์ โซนี่ DDW1600 http://www.hordigital.com/product/product_...712191147030604 ราคา 27000 บาท
กับ โฮมเธียเตอร์ โซนี่ Dav-DZ750K ราคา 17000 บาท
ไม่ทราบว่าตัวไหนมีข้อดีข้อด้อยแบบไหนบ้างครับ ห้องที่ผมจะนำไปติดก็ประมาณ 6*5 m ครับ
ที่ผมสงสัยก็คือ ถ้าซื้อตัวแรก มันจะใหญ่มาก แต่มี amp ด้วยเป็น 6.2 แต่คิดว่าไม่น่ามีปัญหาเรื่องขนาด แต่แพง
ถ้าผมซื้อตัวที่สอง รูปลักษณ์สวยแต่ ไม่มี amp แยกมันจะรวมอยู่ในเครื่องเล่น 5.1 และซัพวูฟเฟอร์นั้นมีขนาดเล็กไปหน่อย แต่ก็เหมาะกันขนาดห้อง

ถ้าคิดว่าผมจะซื้อครั้งเดียวเผื่ออนาคตพี่ๆว่าจะซื้อตัวไหนดีครับแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับตอนนี้เลือกไม่ถูก เรื่องเสียงรบกวนไม่เป็นปัญหาครับเพราะเป็นบ้านเดี่ยวครับ
Go to the top of the page

+Quote Post
naung
post Jul 19 2008, 09:32 PM
Post #2

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
From: RanonG
Member No.: 21,654

้ห้อง 5*6 ผมว่า 750 กลับเล็กไปครับ
เล่น mu-te-ki ไปเลยดีก่าครับ ถ้างบถึง

+Quote Post
กุ๊งกิ๊ง
post Jul 19 2008, 10:10 PM
Post #3

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Member No.: 778

ไม่แนะนำครับ ด้วยเหตุที่ว่าเป็นชุดที่บ้าพลัง เอาแต่ดังอย่างเดียว เหมาะกับเอาไปเปิดเพลงดัง ตูมๆ ให้ข้างบ้านรำคาญเล่น ถ้าแบบนั้นก็ไม่ว่ากัน

แค่ถ้าจะเอามาดูหนังเนื่องด้วยที่ระบบ SubWoofer จะเป็น CrossOver แบบ Fix ความถี่ที่ 150Hz ไม่สามารถปรับได้ แต่ความถี่สำหรับ SubWoofer สำหรับดูหนัง จะอยู่ประมาณ 80Hz ถามว่าจะเปิดดังๆอ่ะ มันส์ไหม ก็คงจะมันส์ตามสไตล์คนชอบขอดังไว้ก่อน

ลองไปฟังๆดูก่อนนะครับ ของแบบนี้ ชอบใครชอบมัน

+Quote Post
piya63
post Jul 20 2008, 08:31 AM
Post #4

Group Icon

Group: ค้าขายสบายใจ
From: REPORTER TPBS
Member No.: 34,332

QUOTE(กุ๊งกิ๊ง @ Jul 19 2008, 10:10 PM) *
ไม่แนะนำครับ ด้วยเหตุที่ว่าเป็นชุดที่บ้าพลัง เอาแต่ดังอย่างเดียว เหมาะกับเอาไปเปิดเพลงดัง ตูมๆ ให้ข้างบ้านรำคาญเล่น ถ้าแบบนั้นก็ไม่ว่ากัน

แค่ถ้าจะเอามาดูหนังเนื่องด้วยที่ระบบ SubWoofer จะเป็น CrossOver แบบ Fix ความถี่ที่ 150Hz ไม่สามารถปรับได้ แต่ความถี่สำหรับ SubWoofer สำหรับดูหนัง จะอยู่ประมาณ 80Hz ถามว่าจะเปิดดังๆอ่ะ มันส์ไหม ก็คงจะมันส์ตามสไตล์คนชอบขอดังไว้ก่อน

ลองไปฟังๆดูก่อนนะครับ ของแบบนี้ ชอบใครชอบมัน

ประเด็นนี้ได้ประโยชน์ดี

+Quote Post
ratakaet
post Jul 21 2008, 09:50 PM
Post #5

เพิ่งเริ่มเขียน
Group Icon

Member No.: 43,709

ครับขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ได้ไปฟังเสียงมาเมื่อวานนี้เองครับ ตัว มูเทกินั้น เสียงดังใช้ได้เลย แต่ฟังดูมันจะออกเป็น 5.1 อ้อลืมบอกไปว่าผมเอาหนังเรื่อง kill bill ภาคแรกและเพลง cd audio ของดาเอ็นโดฟิน ไปเทสดูแล้ว ปรากฏว่า ทูเทกิทำเสียงใสภาวะห้องเล็กที่ไปลองไม่ดีเท่าที่ควรเสียงทั้งหมดจะดังและฟังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร เสียงมันรวมๆกันแย่งออกมา แต่ ซัฟ สองตัวที่มีเสียงดีมากครับ ส่วนตัวเล็กนั้น ทำเสียงได้ดีในระดับห้องเล็ก ถึงปานกลาง เสียงใสและดังพอสมควร เหมาะกับดูหนัง และฟังเพลงด้วยนะครับ ก็เลยตัดสินใจซื้อตัวเล็กมาเล่น แนะนำนิดนะครับสำหรับใครที่จะซื้อ sony ที่ใช้บูลทูดไร้สายนั้น ถ้าเราไปยืนบังตัวส่งสัญญาณ ลำโพงก็จะไม่มีเสียงนะครับหรือว่าเราโทรศัพท์ขณะดูหนังหรือฟังเพลง เสียงจะดรอปความดังลงไปด้วยนะอันตรายมาก อิ อิ สวนที่ผมซื้อมาก็เปิดดูหนัง ฟังเพลงแล้ว ถูกใจดีครับ แต่ใจตอนแรกผมอยากได้เจ้า มูเทกิมากกว่า แต่พอได้ไปฟังเอง ก็เจอที่ขอบจนได้ครับ สำหรับคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียงนะผมว่ามันก็ โอเคแล้วนะครับ ผมขอบคุณมากครับ ตอนนี้กำลังจะเอาไปแขวนผนังอยู่ไว้เสร็จแล้วจะนำมาเสนอนะครับ บอร์ดนี้ได้ความรู้มากมายครับ

+Quote Post
กุ๊งกิ๊ง
post Jul 21 2008, 10:13 PM
Post #6

Group Icon

ยินดีด้วยนะครับที่ได้ชุดที่ถูกใจ แต่ไม่น่าจะรีบร้อนให้มาก น่าจะศึกษาข้อจำกัดของ HTiB ซะก่อน

แต่มีอย่างนึงที่อยากจะเตือน คือ อยากให้คุณลองไปดูด้านหลังเครื่อง ว่ามันมีช่องต่อ Digital Input ไม่ว่าจะเป็น Coax/Optical หรือไม่ In นะ ไม่ใช่ Out ถ้ามีก็แล้วไป แต่ถ้าไม่มี ถ้าเล่น DVD แผ่นแท้ก็ไม่ค่อยห่วง แต่ถ้าเล่นแผ่นไรท์/แผ่นแม่สาย ก็ขออย่าให้การอ่าน DVD มีปัญหา ไม่งั้น ทั้งชุดอาจเป็นหมันได้

+Quote Post
ZOOOZOOO
post Jul 21 2008, 10:36 PM
Post #7

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 5,100

โฮมเธียเตอร์ โซนี่ Dav-DZ750K ราคา 17000 บาท

ราคานี้แรงครับ ตอนนี้น่าจะเหลือ 12000.-

+Quote Post
naykadad
post Jul 22 2008, 02:32 AM
Post #8

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Member No.: 42,079

QUOTE(กุ๊งกิ๊ง @ Jul 21 2008, 10:13 PM) *
ยินดีด้วยนะครับที่ได้ชุดที่ถูกใจ แต่ไม่น่าจะรีบร้อนให้มาก น่าจะศึกษาข้อจำกัดของ HTiB ซะก่อน

แต่มีอย่างนึงที่อยากจะเตือน คือ อยากให้คุณลองไปดูด้านหลังเครื่อง ว่ามันมีช่องต่อ Digital Input ไม่ว่าจะเป็น Coax/Optical หรือไม่ In นะ ไม่ใช่ Out ถ้ามีก็แล้วไป แต่ถ้าไม่มี ถ้าเล่น DVD แผ่นแท้ก็ไม่ค่อยห่วง แต่ถ้าเล่นแผ่นไรท์/แผ่นแม่สาย ก็ขออย่าให้การอ่าน DVD มีปัญหา ไม่งั้น ทั้งชุดอาจเป็นหมันได้

ขยายความให้หน่อยได้ไหมครับแบบว่าอ่านแล้วงงๆ
เป็นหมัน = สัญญาณภาพ/เสียง ไม่ดี ไม่มา หรือ ???

+Quote Post
กุ๊งกิ๊ง
post Jul 22 2008, 12:12 PM
Post #9

Group Icon

คือถ้าตัวเล่นแผ่นในเครื่องเกิดอ่านแผ่นไม่ได้ หรือไม่ดี อ่านได้มั่งไม่ได้มั้ง อะไรประมาณนี้ ถ้ามีตังซ่อมก็ไม่เป็นไร ก็ซ่อมกันไป ขึ้นชื่ว่า sony นะ ค่าซ่อมรู้ๆกันอยู่แล้ว

แต่ถ้าเราซื้อเครื่องเล่น DVD มาต่อ แล้วมันไม่มีช่อง Digital Input เครื่องก็จะไม่สามารถรับสัญญาณเสียง Digital มาถอดรหัเสียง Dolby Digital หรือ DTS ได้ไงละครับ มันมีแต่ช่อง AV ขาว-แดง ซึ่งรับแต่สัญญาณ stereo อย่างมากก็ถอดได้แค่ Prologic

เพราะฉนั้น การเลือกซื้อ HTiB ควรจะดูรุ่นที่มีช่อง Digital Input สำรองไว้เผื่อกรณีอยากซื้อเครื่องเล่น DVD มาต่อในอนาคตครับ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 23rd October 2014 - 01:31 PM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker