ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน

1. การแจ้งเตือนภัยหรือโพสท์ต่อว่าสินค้าหรือบริษัท ควรจะมีหลักฐานที่พิสูจน์ได้
2. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ลิงค์เพลง MP3
3. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
4. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

ร่วมสนับสนุน sponsor ของเว็บเราโดยเข้าไปเยี่ยมชมเลือกซื้อสินค้าในแบนเนอร์ด้านบน ^ ^ ขอบคุณมากค่ะ

Reply to this topicStart new topic
ขอคำแนะนำลำโพงสำหรับ Onkyo 805 ครับ.งบ 150,000 +/- 10,000, เน้นดูหนังอย่างเดียวครับ
wisthawat
post Jul 11 2008, 08:11 AM
Post #1

นักเขียนระดับสูง
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
From: สีวลี สาธร-ปิ่นเกล้า ถ. ราชพฤกษณ์
Member No.: 38,973

เนื่องจากตัดสินใจได้แล้วครับว่าจะเล่นตัว Onkyo 805
ส่วนลำโพงตอนนี้ผมดู ๆ อยู่ 2 ชุดอ่ะครับ...คือ JBL L series กับ Klipsch Reference series น่ะครับ..แต่ไม่แน่ใจว่าทั้ง 2 ยี่ห้อนี้จะเหมาะกับตัว 805 รึเปล่าน่ะครับ ก็เลยยังไม่ได้ตัดสินใจ + อยากฟังความเห็นจากท่านอื่น ๆ ด้วยน่ะครับ (เน้นดูหนังอย่างเดียว)

ตั้งงบไว้ราว ๆ 150,000 +/- 10,000 ราคานี้ เล่น 5.1 ครับ...เนื่องจากห้องนอนผมขนาดราว ๆ 4x5 เมตร และต้องใช้ป็นห้องนอนด้วยครับ..ถ้าเล่นถึง 7.1 เกรงว่าจะไม่มีที่วางลำโพง

ขอทราบความเห็นจากแต่ละท่านด้วยนะครับ...ถ้ามียี่ห้ออื่นแนะนำก็เชิญเลยนะครับ

สำหรับราคาลำโพงผมตั้งไว้ค่อนข้างสูงเพราะผมเห็นว่าเทคโนโลยี่ของลำโพงมันไม่ค่อยเปลี่ยนเท่าไหร่..เพราะฉะนั้นถ้าจะซื้อทั้งทีก็น่าจะซื้อดี ๆ ไปเลย..จะได้อยู่กันนาน ๆ
ต่างกับเทคโนโลยีของพวกแอมป์หรือรีซีฟเวอร์..ไม่กี่ปีก็เปลี่ยนใหม่..มีระบบเสียงใหม่ ๆ ออกมาอีกแล้ว

ขอบคุณครับ
Go to the top of the page

+Quote Post
กุ๊งกิ๊ง
post Jul 11 2008, 08:34 AM
Post #2

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Member No.: 778

ทำไมถึงตัดสินใจเลือก onkyo 805 ละครับ

+Quote Post
harts
post Jul 11 2008, 08:39 AM
Post #3

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 4,961

Paradigm Series Studio

แสนต้น

Focal JM Lab Series 800

แสนต้น เช่นกัน

+Quote Post
wisthawat
post Jul 11 2008, 08:43 AM
Post #4

Group Icon

From: สีวลี สาธร-ปิ่นเกล้า ถ. ราชพฤกษณ์
Member No.: 38,973

พอดีเมื่อวานได้ไปลองฟังมาแล้วอ่ะครับ..เทียบกันดูระหว่าง 805, rxv-1800, denon 2808
เยอะเลยครับ...เกรงใจร้านเค้าจัง...
แต่ใช้ลำโพงของ klipsch Reference series น่ะครับ...กับซับของ klipsch rw-12d
ความรู้สึกส่วนตัว ผมว่า เสียงของ yamaha มันก็ชัดดีอ่ะครับ...เคลียร์มาก...แต่ขาดความหนาอยู่นิดหน่อย... 805 จะให้ความอิ่มหนาได้ดีขึ้นมากว่ายามาฮ่าหน่อยนึง แต่ก็ไม่ขนาด denon สรุปคือมันเหมือน ๆ ว่าอยู่กลาง ๆ ระหว่าง yamaha กับ denon น่ะครับ...
ส่วนตัวผมเลยคิดว่าถ้าใช้ 805 น่าจะโอเค..ที่เหลือก็แค่หาลำโพงที่เน้น ๆ ด้านดูหนัง มา แมทช์กับ 805 ก็น่าจะโอเคล่ะครับ...จริง ๆ จะว่าไปผมก็ยังลังเลนิด ๆ นะครับ..ระหว่าง rxv-1800 กับ 805 แต่เอียง ๆ มาทาง 805 หน่อย ๆ น่ะครับ

+Quote Post
กุ๊งกิ๊ง
post Jul 11 2008, 09:36 AM
Post #5

Group Icon

Member No.: 778

การไปทดสอบ บางทีรายละเอียดเล็กๆของการ setup เช่น การเลือก bass output บางเครื่องก็ตั้งออกที่ sub อย่างเดียว บางเครื่องก็ตั้งออกทั้งคู่ ซึ่งจุดนี้สำคัญนะครับ เพราะถ้าตั้งออกที่ sub เรียกได้ว่าลำโพงคู่หน้าเบสจะหายไปเยอะทีเดียว เพราะคนที่ไปลอง เดี๋ยวก็ให้ปรับอย่างนนู้ ให้ปรับอย่างนี้ ถ้าร้านไม่ได้ปรับให้เหมือนกันหมดก็มีผลเช่นกันนะ

แล้วตอนที่ไปลอง แล้วรู้สึกว่าเสียงของ 805 หนากว่าหน่อย ไม่ทราบว่าได้ลองหนังเรื่องอะไรบ้าง พอจะจำๆได้บ้างไหมครับ เผื่อมีโอกาศจะได้หยิบไปลองบ้าง

แต่ยังไงถ้าฟังเพลง onkyo เสียงก็ดีกว่าอยู่แล้ว ไม่รู้ว่าเป็นเพราะที่ร้านเค้าเปิดเพลงให้ฟังด้วยรึเปล่าถึงชอบไปทาง onkyo อิอิ เพราะ่ถ้าดูหนัง 100% เรื่องการโยนเสียงระหว่า ch แล้วก็บรรยากาศ ไม่น่าจะพลาดจาก yamaha นะ

ว่าแต่ตอนไปลองน่าจะลอง sub ของ Paradigm นะครับ เพราะเจ้านี้ เหมาะแก่การดูหนัง 100% ส่วน Klipsch เหมาะกับการเอาไปฟังเพลูุ่่กับดูหนัง

This post has been edited by กุ๊งกิ๊ง: Jul 11 2008, 09:37 AM

+Quote Post
jodes
post Jul 11 2008, 10:06 AM
Post #6

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

Member No.: 7,375

ท่าน จขกท งบเยอะ และหาชุดสำหรับไว้ใช้ระยะยาว ตัว AVR ได้ลองเปรียบเทียบระหว่างรุ่น 805 กับ 875 หรือเปล่าครับ เพราะตัว 875 chip Scaler และ Watt จะดีกว่ารุ่น 805 ทั้งด้านภาพและเสียงน่า
จะดีกว่าน๊ะครับ

+Quote Post
puccainbkk
post Jul 11 2008, 11:08 AM
Post #7

Group Icon

Member No.: 2,197

QUOTE(harts @ Jul 11 2008, 08:39 AM) *

Paradigm Series Studio

แสนต้น

Focal JM Lab Series 800

แสนต้น เช่นกัน

thumbsup.gif thumbsup.gif Paradigm Series Studio

+Quote Post
puccainbkk
post Jul 11 2008, 11:26 AM
Post #8

Group Icon

Member No.: 2,197

QUOTE(jodes @ Jul 11 2008, 10:06 AM) *
ท่าน จขกท งบเยอะ และหาชุดสำหรับไว้ใช้ระยะยาว ตัว AVR ได้ลองเปรียบเทียบระหว่างรุ่น 805 กับ 875 หรือเปล่าครับ เพราะตัว 875 chip Scaler และ Watt จะดีกว่ารุ่น 805 ทั้งด้านภาพและเสียงน่า
จะดีกว่าน๊ะครับ

ผมเห็นด้วยนะครับเพราะ VPใน 875 905 นั้น เยี่ยมมากครับถือว่าเป็น scalerชั้นแนวหน้า เลยก็ว่าได้

มาเป็น สาวก Onkyo อีก คนนะครับ นี่ thumbsup.gif thumbsup.gif

ผมเองชอบเสียง จาก onkyoมากกว่า ก่อนที่จะเปลี่ยนไปเป็น 803 still ส่วน yammy ขอผ่าน สำหรับ ผม ไม่เข้าทางผมเลย แต่จะเอาดีก็ตัวรุ่นที่มีตัวเลข 2หลัก เพราะ sound stage + details ดีมากกกกก แต่ฟัง ดีๆๆ แล้วรู้สึกหนวกหู เจียวจ๊าว เกินไปมาก แต่รุ่นใหม่ เรื่องฟังเพลง ดีขึ้นมาก ผมอยากลองz11 อยู่ และ มีท่านหมอเทียบ ใน htg2.net อันนี้ไปหาดูได้ ว่าเป็นไง
ถ้าให้เลือก onkyo denon H/K marantz แล้ว ค่อยมอง yammy คืออันนี้ ความเห็น ส่วนตัว ครับ
เอาเป็นว่าแล้วแต่ใครชอบ แต่กับผม ถ้าจะเล่น yammy ยี่ห้อนี้ ข้อเป็น รุ่นใหญ่ เท่านั้นถึง ได้ใจ ครับแต่พอ z11ก้ จะมี อะไร ๆให้เลือกในราคาใกล้เคียง ครับ
เลือกตัวไหนก็ไม่ผิด แล้วแต่ชอบครับ

+Quote Post
lop023
post Jul 11 2008, 12:50 PM
Post #9

Group Icon

From: อ.เมือง จ.ชลบุรี
Member No.: 1,314

ผมเชีย focal ด้วยคน

+Quote Post
robyrd
post Jul 15 2008, 01:17 PM
Post #10

Group Icon

Member No.: 35,746

จำไม่ได้ว่าพี่ท่านในเว็บสอย Paradigm Series Studio คงต้องรอให้พี่เค้ามา review ให้ฟังละครับ อยากรู้เหมือนกันว่า เสียงโลหะระหว่าง JMLab กับ Paradigm ตัวไหนสมจริงกว่ากัน

ตัวเลือกที่ท่าน Harts เสนอมาน่าจะโดนได้ทั้งสองตัว แต่อยู่ที่ว่าชอบแนวเสียงตัวไหนมากกว่ากันครับ

ซื้อแล้วว่างๆเข้ามา review ให้อ่านกันบ้างนะค๊าบ

+Quote Post
torlek
post Jul 15 2008, 05:57 PM
Post #11

Group Icon

Member No.: 22,885

Paradigm กับ Focal ไปดูที่ไหน มาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ
ผมอยากไปลองฟังดูบ้าง แต่ไม่รู้ต้องไปที่ไหน

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 22nd October 2014 - 10:15 PM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker