ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

1 ห้ามโพสท์ของละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ลิงค์เพลง MP3
2. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
3. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

Reply to this topicStart new topic
ช่วยแนะนำหนังพีเรียดหน่อยนะคะ :), หนังฝรั่งพีเรียด
Blood
post Jun 14 2008, 12:45 AM
Post #1

เพิ่งเริ่มเขียน
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 11,764

ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
ชอบดูพีเรียดอะจ้ะ แนวไหนก็ได้
มีควมรู้สึกว่าดูหนังพีเรียดแล้วภาพมันสวยดี สถานที่เก่าๆ ชุดเก่าๆ ดูคลาสสิกดี smile.gif

เก่าหรือใหม่ก็ได้

ขอบคุณล่วงหน้าเลย ^^

rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif
Go to the top of the page

+Quote Post
Kevin
post Jun 14 2008, 01:00 AM
Post #2

ชั้นเซียน
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
From: กรุงเทพ
Member No.: 33,264

ลองดูนะครับ

+Quote Post
Kevin
post Jun 14 2008, 01:14 AM
Post #3

ชั้นเซียน
Group Icon

From: กรุงเทพ
Member No.: 33,264

เพิ่มอีกนิด

+Quote Post
Redefine
post Jun 14 2008, 11:27 AM
Post #4

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 22,693

อมาเดอุส

+Quote Post
Yod_n99
post Jun 14 2008, 12:15 PM
Post #5

เดินท่องเย้ยภิภพ
Group Icon

Member No.: 27,651

QUOTE(Kevin @ Jun 14 2008, 01:00 AM) *
ลองดูนะครับ

แนวนี้ ph34r.gif

+Quote Post
Nokkojung
post Jun 14 2008, 07:45 PM
Post #6

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 31,255

จขกท. ให้โจทย์กว้างมากค่ะ ไม่จำกัดใช่ไหมคะว่า เป็นหนังฝรั่ง/จีน/เกาหลี/ไทย? เป็นหนังแนวไหน ศาสนา/สงคราม/รักโรแมนติก/เทพนิยายแบบ Mythology/ดราม่า/อิงประวัติศาสตร์/ไซไฟ-วิทยาศาสตร์/ผจญภัย/สืบสวนสอบสวน/ฯลฯ

ตอบเท่าที่คิดออกในตอนนี้แล้วกันนะ เดี๋ยวคงมีเพื่อนๆ คนอื่นตามมาแนะนำเพิ่มเติมเองค่ะ

หนังพีเรียดฝรั่ง
แนวสงคราม ==> Gladiator, Cleopatra, Ben-Hur, Kingdom of Heaven, Troy, El Cid, etc.
แนวศาสนา ==> Passion of the Christ, The Ten Commandments, Judas, Quo Vadis, Samson and Delilah, etc.
แนวรักโรแมนติก ==> Pride and Prejudice, Sense and sensibility, Shakespear in Love
เทพนิยายแบบ Mythology ==> Jason And The Argonauts, Hercules
ดราม่า ==> Moulin Rouge, Phantom of the Opera, Amadeus, Hamlet, The Count of Monte Christo, Sleepy Hollow, Draculla, Frankenstein ( 3 เรื่องหลังนี้ปนแนวสยองขวัญด้วย)
อิงประวัติศาสตร์ ==> Elizabeth, Braveheart, The Other Bolyen Girl, Cleopatra, The Fall of the Roman Empire, Joan of Arc, etc.
ไซไฟ-วิทยาศาสตร์ ==> Frankenstein
ผจญภัย ==> King Solomon's mines, Shanghai Noon, Shanghai Knights, 80 Days Around The World, Mummy, Scorpian King, etc.
สืบสวนสอบสวน ==> Sherlock Holms

หนังพีเรียดจีน อันนี้ไม่แยกแนว เพราะค่อนข้างปนเยอะ บอกเป็นชื่อเรื่องแล้วกัน ==> จอมใจบัลลังก์เลือด, Hero, Curse of the Golden Flower, Crouching Tiger and Hidden Dragon, House of Flying Daggers, The Last Emperror (เรืองนี้ฝรั่งสร้างค่ะ)

หนังพีเรียดเกาหลี ==> ฮวางจินยี, Untold Scandal (Cruel Intention ฉบับเกาหลีโบราณ, แบยองจุนแสดงนำค่ะ)

ปล. ส่วนใหญ่ หนังพีเรียดฝรั่งนั้น Hollywood ยุคเก่าจะสร้างเยอะ โดยจะเน้นสร้างแนวกรีก-โรมัน/ประวัติศาสตร์เกี่ยวกับสงคราม ชีวประวัติของบุคคลสำคัญในยุคเก่าๆ ไม่ก็สร้างหนังจากตำนานในพระคัมภีร์เก่าของศาสนาคริสต์ที่เรียกว่า Old Testament หรือสร้างจากเทพนิยายปรัมปรากรีก-โรมันที่เรียกว่า Mythology ซึ่งจะเป็นเรื่องของเทพเจ้ากรีก/โรมันค่ะ

This post has been edited by Nokkojung: Jun 14 2008, 08:13 PM

+Quote Post
Nokkojung
post Jun 14 2008, 08:11 PM
Post #7

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 31,255

กรรม+ เพิ่งอ่านเจอบทขยายชื่อกระทู้ว่าเน้นหนังพีเรียดฝรั่ง
เสล่ออีกแระตรู -"- wallbash.gif
ขออำไพด้วยนะคะ spidy.gif ถือว่าหนังพีเรียดจีน-เกาหลีที่แนะนำไปเป็นของแถมแระกันเน้อ rolleyes.gif

+Quote Post
Blood
post Jun 14 2008, 09:51 PM
Post #8

เพิ่งเริ่มเขียน
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 11,764

ว้าววว ตอบกันเยอะดีจัง ขอบคุณมากๆค่ะ ^^

คือจริงๆเป็นหนังแนวไหนก็ได้ แบบว่าดูได้หมด อิอิ

กะว่าจะหามาดูอะค่ะ คุณพ่อเราก็อยากดู ท่านชอบหนังเก่าๆอะค่ะ เราเองก็ชอบ คลาสสิกดี

+Quote Post
V For Spartan
post Jun 14 2008, 10:26 PM
Post #9

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Member No.: 2,725

ถ้าชอบพีเรียดแนวรักหวานๆแต่คลาสสิค แนะนำ Pride And Prejudice (2005) อย่างแรง

แต่ถ้าชอบพีเรียดแนวรักๆ+สงคราม แนะนำเรื่องนี้ครับ War and Peace ทั้งฉบับของ Audrey Hepburn และ Clemence Poesy (Flur จาก HP4) ซึ่งผมชอบทั้งคู่มากดีทั้งคู่ (เมื่อพูดถึง Audrey Hepburn นี่อาจเป็นเรื่องเดียวที่ผมชอบนักแสดงคนนี้ เพราะว่าค่อนข้างอคติเขาจากเรื่อง My Fair Lady ซึ่งไม่ใช่เรื่องที่เขาร้องเพลงเอง!)

ถ้าชอบพีเรียดแบบอัตชีวประวัติของใครซะคนนึง แนะนำ Becoming Jane ครับ ประวัติของ Jane Austen

+Quote Post
BoBoi
post Jun 14 2008, 11:02 PM
Post #10

.: Silicon Graphics 320 :.
Group Icon

From: Ľubim ťa Danka
Member No.: 51

+Quote Post
games
post Jun 15 2008, 12:13 AM
Post #11

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Member No.: 21,817

+Quote Post
Redefine
post Jun 15 2008, 11:34 AM
Post #12

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 22,693

เมื่อคืนได้ดู El Cid ทางไทยทีวี หนังยิ่งใหญ่ดีแต่ตัดเยอะเพราะว่าตัวหนังมีความยาวมาก เห็นตัดเยอะเลยเปลี่ยนไปดูบอลดีกว่า หวังว่าจะมีวาสนาได้ดูจากดีวีดีหรือบลูเรย์ในอนาคต (ไม่แน่ใจว่าของ APS คุณภาพดีหรือเปล่า แต่เห็นปกแล้วไม่กล้าซื้อจริงๆ ใครเคยลองบอกกล่าวกันหน่อยนะครับ)

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 25th October 2014 - 05:02 PM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker