ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน

1. การแจ้งเตือนภัยหรือโพสท์ต่อว่าสินค้าหรือบริษัท ควรจะมีหลักฐานที่พิสูจน์ได้
2. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ลิงค์เพลง MP3
3. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
4. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

ร่วมสนับสนุน sponsor ของเว็บเราโดยเข้าไปเยี่ยมชมเลือกซื้อสินค้าในแบนเนอร์ด้านบน ^ ^ ขอบคุณมากค่ะ

2 Pages V   1 2 >  
Reply to this topicStart new topic
*** มาแนะนำเพลงไทยเพราะๆ กันดีกว่าครับ ***, ช่วยกันอุดหนุนคนทำเพลงไทย
หน้ากากตี๋
post Jun 1 2008, 06:48 PM
Post #1

ชั้นเซียน
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
From: หน้าคอมตัวเก่าๆ
Member No.: 2,284

อยากชวนเพื่อนๆมาร่วมแจม
แนะนำเพลงไทยน่าฟัง เเนวไหนก้อได้
จะได้ช่วยกันอุดหนุนคนทำเพลงนะครับ

ได้ยินเพลงนี้จากคลื่นวิทยุอยู่สองสามหน
เสียงร้องแปลกหู ทำนอง+เนื้อหา น่ารักดี
ดนตรีฟังสบายๆ เป็นคนชอบเพลงแนวแบบนี้
ว่าแล้ว ก็เดินไปสอยแผ่นเต็มทันที

นี่คือ หน้าตาแผ่นที่ว่าครับ

นักร้อง ชื่อ ลุลา ครับ (แต่ผมเรียก ลูล่า)
ชื่อ อัลบั้ม Urban Lullaby

เนื้อหาเพลงทั้งอัลบั้ม เกี่ยวกับเรื่อง
การเปรียบเปรยความรัก ...กับ สิ่งต่างๆหลายสิ่ง รอบๆตัว
เนื้อหาในเพลงส่วนใหญ่ ค่อนข้างร่วมสมัย
ในแนวดนตรีผสมผสาน หลายแนวรวมๆกัน ป๊อบ+โมเดิร์น
บางเพลงมีเครื่องเคาะจังหวะ และกลิ่นอายของแจ๊สนิดๆด้วย
การร้อง ออกจะติดเชยๆ แต่ผมว่า มันคือเสน่ห์ของเพลงอัลบั้มนี้
ฟังได้เรื่อยๆ จนจบอัลบั้ม เพลงที่ฟังแล้วชอบ ...
น่าจะเป็น ตุ๊กตาหน้ารถ / ทะเลสีดำ (ร้องร่วมกับนักร้องนำวง Paradox)
ส่วนเพลงสุดท้ายของอัลบั้ม ฟังจบแล้ว อดใจรอสักพัก
แล้วจะเจอ "ของแถม" ซ่อนอยู่ ... ซึ่งผมค่อนข้างจะชอบมันมากเลยคับ

ยังไงๆก้อช่วยกันอุดหนุนเพลงไทยนะครับ
จะได้มีเพลงไทยดีๆ เพราะๆ ฟังกัน
Go to the top of the page

+Quote Post
smallvillez
post Jun 1 2008, 07:12 PM
Post #2

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 4,187

ชอบเหมือนกันครับ onfire.gif

+Quote Post
RoyTeane
post Jun 1 2008, 08:27 PM
Post #3

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

Member No.: 24,973

ผมขอส่งแผ่น Siamnese Fantasia เข้าประกวดละกันครับ

เอาเพลงไทยเดิม มาเล่นแบบ Fusion เสียงประสาน รายละเอียด ทุกอย่างทำได้ดีทีเดียวครับ

ผมมีแค่แผ่น3 แผ่นเดียวตอนนี้ 10เพลง ชอบซะ9 บางแทร๊ค มี คุณโก้ Mr. Saxman มาเป็น Guest ด้วย

ว่าจะไปซื้อยกทั้งซีรี่ย์อยู่

+Quote Post
Safetyman
post Jun 2 2008, 07:33 AM
Post #4

หัตถ์เทวะ
Group Icon

Member No.: 2,497

ผมขอแนะนำอัลบัมสวีทนุชครับ
แนวเพลงออกลูกกรุงเก่าๆแต่เนื้อร้องออกสมัยใหม่
คุณภาพการบันเสียง ดีมากๆให้ชัด ผมว่าใกล้เคียงออดิโอไฟล์เมืองมากเลย thumbups.gif
คุณภาพเพลงนี่ให้เต็ม 10 เลย thumbsup.gif
เพราะทุกเพลงจริงๆ เพลงที่ผมชอบคือ รักยุคไฮเทค หลงมนต์ และ อ้างฟ้าอ้างฝน แต่เพลงที่เหลือก็เพราะหมดนะครับ
เสียอย่างที่ผมไม่ชอบคือ กล่องใส่ CD ครับเป็นกล่องกระดาษ
น่าจะเป็นกล่องพลาสติกแบบ CD เพลงทั่วไปจะเหมาะแก่การเก็บกว่าครับ

+Quote Post
หน้ากากตี๋
post Jun 2 2008, 11:50 AM
Post #5

ชั้นเซียน
Group Icon

QUOTE(Safetyman @ Jun 2 2008, 07:33 AM) *
แนวเพลงออกลูกกรุงเก่าๆแต่เนื้อร้องออกสมัยใหม่
คุณภาพการบันเสียง ดีมากๆให้ชัด ผมว่าใกล้เคียงออดิโอไฟล์เมืองมากเลย thumbups.gif
คุณภาพเพลงนี่ให้เต็ม 10 เลย thumbsup.gif
เพราะทุกเพลงจริงๆ เพลงที่ผมชอบคือ รักยุคไฮเทค หลงมนต์ และ อ้างฟ้าอ้างฝน แต่เพลงที่เหลือก็เพราะหมดนะครับ
เสียอย่างที่ผมไม่ชอบคือ กล่องใส่ CD ครับเป็นกล่องกระดาษ
น่าจะเป็นกล่องพลาสติกแบบ CD เพลงทั่วไปจะเหมาะแก่การเก็บกว่าครับ

ขออนุญาตลงรูปให้ครับ
เวลาไปสอย จะได้ง่ายหน่อย

เห็นด้วยกับข้อความแดงๆ
ของ Lula ก็เป็นแบบกล่องกระดาษ
เก็บไม่ยาก แต่ผมกลัวแผ่นเป็นรอย

+Quote Post
Safetyman
post Jun 2 2008, 01:01 PM
Post #6

หัตถ์เทวะ
Group Icon

QUOTE(หน้ากากตี๋ @ Jun 2 2008, 11:50 AM) *
QUOTE(Safetyman @ Jun 2 2008, 07:33 AM) *

ขออนุญาตลงรูปให้ครับ
เวลาไปสอย จะได้ง่ายหน่อย

เห็นด้วยกับข้อความแดงๆ
ของ Lula ก็เป็นแบบกล่องกระดาษ
เก็บไม่ยาก แต่ผมกลัวแผ่นเป็นรอย

ขอบคุณครับที่ช่วยลงรูปให้ thumbsup.gif

+Quote Post
tikkanya
post Jun 2 2008, 01:34 PM
Post #7

Group Icon

Member No.: 3,693

ผมขอแนะนำ album ของ Bangkok Acoustics ชุด เพ้อครับ
เป็นแนวเพลงไทยเดิมมาทำดนตรีใหม่โดยผสมผสานระหว่าง
เครื่องดนตรีไทยเดิมและเครื่องดนตรีสากลอย่างลงตัว
อัดเสียงมาดีมากครับ

ใครที่ชอบเพลง รักยุคhitech ของ สวีทนุช ผมขอแนะนำเพลง กุลสตรีไทย

(เรียบร้อยแต่แรดนิดๆพองาม)

ลองหามาฟังกันดูนะครับ

+Quote Post
หน้ากากตี๋
post Jun 2 2008, 01:43 PM
Post #8

ชั้นเซียน
Group Icon

^
^
^
^

Bangkok Acoustics ชุด เพ้อ
มาช่วยลงรูปให้คับ

+Quote Post
tikkanya
post Jun 2 2008, 02:23 PM
Post #9

Group Icon

Member No.: 3,693

QUOTE(หน้ากากตี๋ @ Jun 2 2008, 01:43 PM) *
^
^
^
^

ขอบคุณสำหรับรูปปก
อันนี้เป็นคำบรรยายจากปก CD

บางกอกอคูสติกคือวงที่เกิดมาจากการรวมตัวของนักดนตรีรุ่นใหม่ทั้งฝั่งดนตรีไทยและสากลที่ต้องการจะสืบสานต่อถึงความเป็นไทยโดยนำเอาเครื่องดนตรีไทย เช่น ระนาด ซอ ขลุ่ย มาผสมกับดนตรีสากลหลากหลานสไตล์ทั้งแจ๊ส บอสซาโนว่า แร๊กเก้ ฟังก์กี้ ฯลฯ เน้นซาว์ดแบบอคูสติก ฟังสบาย ๆ เราหวังว่าแนวแบบของเรานี้จะเป็นอีกหนึ่งทางเลือกของคนที่รักดนตรีไทยและสำหรับบุคคลทั่วไป
รายชื่อเพลงและคำอธิบาย
1.กุลสตรีไทย เป็นเพลงที่แต่งขึ้นมาใหม่ โดยนำเอา ความเป็นเพลงลูกกรุงสมัยก่อน มาทำให้เข้ากับยุคปัจจุบัน โดยมีเครื่องดนตรีไทยคอยสอดรับ
2.สร้อยแสงแดง เป็นเพลงไทยเดิมที่ใช้ประกอบระบำไก่
ในละครเรื่อง พระลอ โดยนำมาเรียบเรียงในสไตล์ ป๊อป
แจ็สผสมลาติน นิด ๆ
3.ละเมอสาว เป็นเพลงที่ให้อารมณ์สนุกสนานแบบลูกทุ่งในยุคบางขุนพรหม โดยได้รับเกียรติจากคุณอารอง เค้ามูลคดีมาร้องนำในเพลงนี้และเป็นครั้งแรกของการร้องเพลงลงอัลบั้มโดยมีเนื้อหาของชายหนุ่มไปแอบชอบหญิงสาวแต่ไม่กล้าบอก
4.ค้างคาวกินกล้วย เป็นเพลงบรรเลงที่คนไทยรู้จักกันดี
นำมาเรียบเรียงในสไตล์ละติน เน้นความสนุกสนาน
5.เพ้อ เป็นเพลงในสไตล์อคูสติกผสมกับจังหวะลาติน
ช้า ๆ และเป็นเพลงที่แต่งขึ้นใหม่เพื่อให้เข้ากับยุคสมัย
6.ลาวเจริญศรี เป็นเพลงไทยเดิมที่นำมาเรียบเรียงใหม่ในสไตล์บอสซาโนว่า ผสมกับจังหวะแบบไทย ๆ
7.เขมรไทรโยค เป็นเพลงที่มีอายุมานานกว่า 100 ปี นำมาเรียบเรียงใหม่ในสไตล์แทงโก้ เพื่อแสดงถึงความเป็นอมตะของเพลง ๆ นี้
8.เกี่ยวข้าว เป็นเพลงที่ใช้ร้องในประเพณีลงแขก เพื่อเป็นการพักผ่อนหย่อยใจและสนุกสนานไปพร้อม ๆ กัน โดยนำมาเรียบเรียงใหม่ในสไตล์เร็กเก้ และเนื้อร้องซึ่งมีทั้งเก่าและส่วนที่เพิ่มเติม โดยที่เราพยายามเสาะหาชื่อผู้แต่งอย่างสุดความสามารถ ซึ่งเรามิได้ตั้งใจจะล่วงละเมิด
ก็ต้องกราบขออภัยด้วยใจจริงมา ณ บัดนี้
9.สุขใจ เป็นเพลงที่แต่งขึ้นใหม่ในสไตล่คันทรี มีเนื้อหาที่สื่อถึงไม่ว่าจะร้องเพลงฝรั่งหรือเพลงไทย ๆ ก็ทำให้เราสุขใจ โดยเราได้ใช้เครื่องดนตรีไทยคือ ขิม มาบรรเลงแทนแบนโจ
10.SOUTHERN FUNK เป็นเพลงที่แต่งขึ้นมาใหม่ มีกลิ่นอายของความเป็นดนตรีทางภาคใต้ ใช้จังหวะตลุงมาผสมกับฟังก์กี้ โดยเราได้รับเกียรติจาก อ.ธนิสร์ ศรีกลิ่นดี
มาร่วมบรรเลงขลุ่ย
11.นกขมิ้น เป็นเพลงเก่าที่เราตั้งใจคงไว้ในทำนองและเนื้อร้องแบบดั้งเดิม โดยแบ่งเป็น 2 ช่วง ช่วงแรกเป็นแนวไทยเดิมล้วน ๆ ช่วงหลังเป็นแนวดนตรีในแบบของวงดนตรีบางกอกอคูสติก
12BEAT OF SIAM เกิดจากแรงบันดาลใจของโปรดิวเซอร์ทั้ง 2 คน ที่ได้มีโอกาสไปร่วมแสดงดนตรีในเทศกาลดนตรีแจ๊สที่มาเลเซีย ซึ่งได้พบเห็นกลองพื้นเมืองของประเทศมาเลเซียแสดงบนเวทีระดับโลกได้จึงคิดว่ากลองของไทยเราก็สามารถที่จะแสดงอยู่ในระดับโลกได้เช่นกัน จึงตั้งวงสยามบีทขึ้นมา ซึ่งเป็นวงที่มีลักษณะและลีลาการแสดงเป็นของตัวเอง โดยได้รวบรวมเอากลองทุกชนิดเข้ามาผสมกัน มีกลิ่นอายของความเป็นWORLD MUSIC

+Quote Post
n_o_n_g
post Jun 2 2008, 04:28 PM
Post #10

เดินท่องเย้ยภิภพ
Group Icon

From: แถวเนี๊ยะแหละ
Member No.: 6,067

Detail ==> http://www.dnunet.com/SongSmith/supatra.html

เสียงอย่างกับ SnowWhite แน่ะ

+Quote Post
michael
post Jun 2 2008, 04:38 PM
Post #11

.: Silicon Graphics 320 :.
Group Icon

From: กทม
Member No.: 478

ชอบเพลงตุ๊กตาหน้ารถอ่ะครับ

+Quote Post
หน้ากากตี๋
post Jun 2 2008, 04:56 PM
Post #12

ชั้นเซียน
Group Icon

อัลบั้มนี้ ผมเพิ่งสอยมาเป็นเจ้าของ
ทั้งๆที่มันออกมาได้หลายปีแล้ว
ด้วยความที่ผมเคยได้ยินแค่เพลงโปรโมต
ตามคลื่นวิทยุ
แต่ .. ไม่เคยรู้ซักทีว่า ..ใครเป็นคนร้อง

อาทิตย์ที่แล้ว ไปเดินดูที่ร้าน Cap
บังเอิญเห็นแผ่นนี้ และ ติดสติกเกอร์ติดบนปก ใจความประมาณว่า
Audiophile Recommend ?? หรือ .. อะไรแนวนั้นเลยหยิบมาชม
และ .... เสียเงิน ในเวลาต่อมา

เพลงส่วนใหญ่ในอัลบั้มนี้เป็นเพลงช้า
นักร้องหญิงเสียงใส บวกกับ ดนตรีสะอาด ฟังเพลิน ไพเราะมากๆ
เพลงเด่น น่าจะเป็นเพลง ไม่ใช่ผู้ชาย ที่คุ้นหูกันดี
เพลง หน้าหนาว และเพลง ขอ ซึ่งผมชอบมากที่สุดในอัลบั้มนี้
มีเพียงสองเพลงที่ฟังแล้วน่าขัดใจเล็กน้อย
ดูเหมือนไม่ค่อยเข้ากับอัลบั้มเท่าไหร่นัก
แต่ก็ไม่ได้ลดความไพเราะของเพลงทุกเพลงที่เหลือลงเลย
ความน่าสะสมของมัน น่าจะเป็นเรื่อง ความใสจากการอัดเสียงที่ดีมากๆ
แถมราคาแผ่นไม่แพงเลย และไม่น่าเชื่อว่า เป็นแผ่นของค่าย GMM Grammy

ศิลปิน DooBaDoo

This post has been edited by หน้ากากตี๋: Jun 2 2008, 05:27 PM

+Quote Post
-TyP-
post Jun 3 2008, 12:49 AM
Post #13

นักเขียนเข้าขั้น
Group Icon

Member No.: 38,740

หนอนผีเสื้อ ของ หนูมิเตอร์

แนวสุดล่ะ
http://radio.sanook.com/radio/player7/?songID=97651

+Quote Post
Safetyman
post Jun 3 2008, 12:56 PM
Post #14

หัตถ์เทวะ
Group Icon

QUOTE(หน้ากากตี๋ @ Jun 2 2008, 01:43 PM) *
^
^
^
^

อัลบัมนี้ผมก็มีครับซื้อมา 4 ปี แล้วเห็นจะได้
บันทึกเสียงดีมากเหมือนกันพอๆกับสวีทนุช
ผมชอบเพลง กุลสตรีไทย และเพ้อครับ เสียงร้องหวานดีครับ
มีคุณรอง เค้ามูลดี ร้อง1 เพลงด้วย
ที่เหลือเป็นเพลงบันเลงไทยเดิม

+Quote Post
icando
post Jun 8 2008, 11:20 PM
Post #15

Group Icon

Member No.: 1,761

ขอเริ่มด้วยแผ่นนี้ครับ คุ้มค่าน่าเก็บเป็นอย่างยิ่ง

169 บาทที่ 7-eleven แถมหนังสือ 1 เล่มครับ

ในหนังสือจะมีเนื้อเพลงและโน๊ตเพลง พร้อมทั้งประวัติความเป็นมาของเพลงในอัลบั้มครับ

+Quote Post
icando
post Jun 8 2008, 11:25 PM
Post #16

Group Icon

Member No.: 1,761

เพลงเพราะ บันทึกเสียงดีครับ

นี่ก็เช่นกัน

ไว้ฟังเล่นเพลินๆ บันทึกเสียงมาดีใช้ได้เลยครับ

+Quote Post
goodc
post Jun 9 2008, 10:23 AM
Post #17

Group Icon

Member No.: 19,537

แนะนำ album 2 day ago kid ครับ

เป็น album รวมศิลปิน ประมาน 7-8 ปีแล้วครับเก่าหน่อยแต่ชอบครับเพราะดี...... happy.gif

+Quote Post
ajirus3
post Jun 9 2008, 12:28 PM
Post #18

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 2,201

QUOTE(หน้ากากตี๋ @ Jun 2 2008, 04:56 PM) *
อัลบั้มนี้ ผมเพิ่งสอยมาเป็นเจ้าของ
ทั้งๆที่มันออกมาได้หลายปีแล้ว
ด้วยความที่ผมเคยได้ยินแค่เพลงโปรโมต
ตามคลื่นวิทยุ
แต่ .. ไม่เคยรู้ซักทีว่า ..ใครเป็นคนร้อง

อาทิตย์ที่แล้ว ไปเดินดูที่ร้าน Cap
บังเอิญเห็นแผ่นนี้ และ ติดสติกเกอร์ติดบนปก ใจความประมาณว่า
Audiophile Recommend ?? หรือ .. อะไรแนวนั้นเลยหยิบมาชม
และ .... เสียเงิน ในเวลาต่อมา

เพลงส่วนใหญ่ในอัลบั้มนี้เป็นเพลงช้า
นักร้องหญิงเสียงใส บวกกับ ดนตรีสะอาด ฟังเพลิน ไพเราะมากๆ
เพลงเด่น น่าจะเป็นเพลง ไม่ใช่ผู้ชาย ที่คุ้นหูกันดี
เพลง หน้าหนาว และเพลง ขอ ซึ่งผมชอบมากที่สุดในอัลบั้มนี้
มีเพียงสองเพลงที่ฟังแล้วน่าขัดใจเล็กน้อย
ดูเหมือนไม่ค่อยเข้ากับอัลบั้มเท่าไหร่นัก
แต่ก็ไม่ได้ลดความไพเราะของเพลงทุกเพลงที่เหลือลงเลย
ความน่าสะสมของมัน น่าจะเป็นเรื่อง ความใสจากการอัดเสียงที่ดีมากๆ
แถมราคาแผ่นไม่แพงเลย และไม่น่าเชื่อว่า เป็นแผ่นของค่าย GMM Grammy

ศิลปิน DooBaDoo

ซื้อ CAP สาขาไหนครับ ชอบชุดนี้เช่นกัน

+Quote Post
CaVoK
post Jun 10 2008, 12:55 AM
Post #19

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

From: VTBS
Member No.: 17,523

ซื้อ CAP สาขาไหนครับ ชอบชุดนี้เช่นกัน
[/quote]

ซีคอนชั้น 2 ครับ เล็งไว้เหมือนกัน
ว่าแต่กระทู้นี้แจ๋วมากเลยครับ เดี๋ยวจะไปซื้อBangkok Acoustic มาฟังเหมือนกัน

+Quote Post
chanu
post Jun 10 2008, 07:45 AM
Post #20

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Group: ค้าขายสบายใจ
Member No.: 19,490

ชอบเพลงเย็นๆแบบประมาณนี้ละครับ และมีคนแนะนำ อัลบั้ม แสนคำนึง ไม่ทราบมีท่านใดเคยฟังบ้างครับ แนวๆดนตรีไทยประยุกต์หรือเปล่า

This post has been edited by chanu: Jun 10 2008, 07:46 AM

+Quote Post

2 Pages V   1 2 >
Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 21st December 2014 - 03:19 PM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker