ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากสมาขิกทุกท่าน

ขอความกรุณางดโพสท์กระทู้หรือข้อความดังต่อไปนี้

1. การต่อว่าด่าทอ คนที่มีความเห็นไม่เหมือนท่านในกระทู้
2. การแจกโปรแกรมลิขสิทธิ์ , ไฟล์เพลงลิขสิทธิ์ หากตรวจพบ แบน user ไม่มีการเตือน
3. เขียนแบบไร้ประโยชน์ อันได้แก่ เสียดสี ล่อเป้า ก้าวร้าว บิดเบือน ฯลฯ
4. หยิบข้อเขียนของคนอื่นมาตีความทีละคำแบบ หัวหมอ หรือ ศรีธนญชัย
5. ล้ำเส้นหรือละเมิดสิทธิส่วนบุคคล
6. งดคุยเรื่องการเมืองทุกฟอรั่ม
7. ห้ามโพสท์ขายสินค้าหรือบริการต่างๆในฟอรั่มนี้

Reply to this topicStart new topic
ต้องการจะแปลงไฟล์ Mpg เป็น DAT เพื่อลง VCD ยังงัยให้ไวๆ ค้ะ
estel_kashi
post Jan 29 2008, 11:14 PM
Post #1

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 5,347

>_< ~คือว่ามีไฟล์ .mpg อยู่ค่ะ แล้วจะเอาลง VCD น่ะค่ะ จริงๆ Nero มันก้อแปลงได้อ่ะค่ะ

แต่ปัญหาคือ มันช้ามากเลยค่ะ ไฟล์นึงกินเวลาไป 1 ชั่วโมงกว่าๆ ได้ มีประมาณ 20 กว่าไฟล์ แทบไม่ต้องทำอะไรกันพอดีเลยอ่ะค่ะ msn-cry.gif

อยากรู้ว่ามีโปรแกรมแปลงอะไรมั้ยค้ะ ที่ช่วยแบบแปลงแล้ว เอามาไรท์ลง Nero ในโหมด Video CD แล้วไรท์เลย ไม่ต้องรอมันแปลงไฟล์อ่ะค่ะ T_T

rolleyes.gif ช่วยหน่อยน้ะค้ะ พยายามหาหลายกระทู้แล้วไม่เจอคำแนะนำประมาณนี้เลยอ่ะค่ะ แง่ๆๆ ขอบคุณมากค่ะ heart.gif
Go to the top of the page

+Quote Post
sap0525
post Jan 30 2008, 12:05 AM
Post #2

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 1,480

ถ้าไฟล์เป็น MPEG-1 ที่เป็นไปตามข้อกำหนดของ VCD อยู่แล้ว ก็ไม่มีความจำเป็นต้องแปลงไฟล์
เพียงแต่ตั้งค่าระบบภาพ (PAL หรือ NTSC) ในโปรแกรม Nero ให้ตรงกับไฟล์ต้นฉบับ ก็เพียงพอ
แล้ว Nero ก็จะไม่แปลงไฟล์

แต่ถ้าจำเป็นต้องแปลงไฟล์
โปรแกรม Nero จะเป็นทางเลือกสุดท้ายสำหรับผม ... คงไม่ต้องสาธยายความช้า
ถ้าต้องการความเร็วในการแปลง แนะนำให้ใช้ WinAVI
ถ้าต้องการคุณภาพแนะนำให้้ใช้ TMpgEnc XPress (ซึ่งก็ไม่ได้ช้าจนน่าเกลียดดังเช่น Nero)
ทั้งสองโปรแกรมที่แนะนำสามารถแปลงหนังออกมาเป็น VCD มาตรฐานได้ครับ

คำถาม:
เครื่องคอมพ์ที่คุณใช้ CPU=?, RAM=? Harddisk มีพื้นที่เหลือ=? และเคย Defrag หรือไม่

+Quote Post
estel_kashi
post Jan 30 2008, 06:48 PM
Post #3

Group Icon

QUOTE(sap0525 @ Jan 30 2008, 12:05 AM) *
ถ้าไฟล์เป็น MPEG-1 ที่เป็นไปตามข้อกำหนดของ VCD อยู่แล้ว ก็ไม่มีความจำเป็นต้องแปลงไฟล์
เพียงแต่ตั้งค่าระบบภาพ (PAL หรือ NTSC) ในโปรแกรม Nero ให้ตรงกับไฟล์ต้นฉบับ ก็เพียงพอ
แล้ว Nero ก็จะไม่แปลงไฟล์

แต่ถ้าจำเป็นต้องแปลงไฟล์
โปรแกรม Nero จะเป็นทางเลือกสุดท้ายสำหรับผม ... คงไม่ต้องสาธยายความช้า
ถ้าต้องการความเร็วในการแปลง แนะนำให้ใช้ WinAVI
ถ้าต้องการคุณภาพแนะนำให้้ใช้ TMpgEnc XPress (ซึ่งก็ไม่ได้ช้าจนน่าเกลียดดังเช่น Nero)
ทั้งสองโปรแกรมที่แนะนำสามารถแปลงหนังออกมาเป็น VCD มาตรฐานได้ครับ

คำถาม:
เครื่องคอมพ์ที่คุณใช้ CPU=?, RAM=? Harddisk มีพื้นที่เหลือ=? และเคย Defrag หรือไม่

ขอบคุณสำหรับคำตอบน้ะค้ะ พอดีตอนนี้ออกมาเล่นบ้านพี่สาว ก็เลยไม่ค่อยแน่จัยสำหรับสเปค แต่จำได้คร่าวๆ ประมาณนี้ค่ะ

CPU=รุ่นใหม่ Pentium 4 Core2Duo ไรนี้ล่ะค่ะ คือ ซื้อมาสักพักแล้วลืม หะๆ -*-
RAM= 1GB
HARDDISK=ไดรฟ์ C พื้นที่เหลือประมาณ 90 GB ค่ะ
และข้อสุดท้ายยังไม่เคยดีแฟรกค่ะ เพราะว่าเพิ่งฟอร์ตแมตเครื่องใหม่เมื่อวานซืนเองอ่ะค่ะ

ขอบคุณมากๆๆ นะจ้ะ ที่เข้ามาตอบเดี๋ยวคืนนี้กลับไปจะลงไปหา Winavi มาลงมั่ง หะๆ rolleyes.gif

+Quote Post
estel_kashi
post Jan 31 2008, 12:21 AM
Post #4

Group Icon

กลับมาขอบคุณค่า ตอนนี้ทำได้แล้วจ้า ก้อใช้ WinAvi ใช้เวลาไม่นานค่า ยังดีกว่าใช้ Nero ขอบคุณมากที่แนะนำโปรแกรมให้จ้า ^^

+Quote Post
idm05
post Jan 31 2008, 03:39 PM
Post #5

นักเขียนระดับสูง
Group Icon

Member No.: 1,429

แนะนำ VCD GEAR 356 ก็ได้ครับ ให้เลือก mpg ----> dat ครับ ไวด้วย 600 mb ประมาณ 5 นาทีครับ

+Quote Post
Yod_n99
post Feb 3 2008, 02:41 PM
Post #6

เดินท่องเย้ยภิภพ
Group Icon

Member No.: 27,651

QUOTE(idm05 @ Jan 31 2008, 03:39 PM) *
แนะนำ VCD GEAR 356 ก็ได้ครับ ให้เลือก mpg ----> dat ครับ ไวด้วย 600 mb ประมาณ 5 นาทีครับ

เสริมอีกนิดนะครับหรือจะใช้โปร Windows Commander 32 ก็ได้นะครับเร็วมากเลยครับ

+Quote Post
nutter
post Feb 7 2008, 06:20 PM
Post #7

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

Member No.: 10,700

rename จาก .dat เป็น .mpgได้เลย

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 20th April 2014 - 11:09 AM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker