ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

1 ห้ามโพสท์ของละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ลิงค์เพลง MP3
2. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
3. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

2 Pages V   1 2 >  
Reply to this topicStart new topic
อัศจรรย์ชีวิตของพาย : Life of Pi, ทำไมไม่มีคนตั้งกระทู้เรื่องนี้เลย
sengava
post Feb 27 2013, 08:54 PM
Post #1

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 88,664

ดูจบแล้วรู้สึกว่า ชื่อไทยของเรื่องนี้ โดนจัง ชีวิตมันน่าอัศจรรย์มากมาย
ต้องชมคนกำกับหนังเรื่องนี้จริงๆๆๆๆๆ
ภาพสวยมากๆๆ ตลอดทั้งเรื่อง เล่าเรื่องได้ไม่น่าเบื่อเลย ปล่อยอารมณ์กับหนังไปได้เต็มที่ ไม่ต้องบิ๊วท์มากมายเหมือนตอนแรกที่คิดไว้ก่อนดู
CG เนียนมากๆ เสือนี่คือSmooth มาก ถ้าสัตว์รับรางวัลออสก้าได้ ผมว่า Richard parker ได้แน่ๆ 555
เนื้อหาก็ลุ่มลึกดี ให้อะไรกลับมาคิดหลังหนังจบ
คำคมจากหนัง "การจากลาโดยไม่ได้ร่ำลา เจ็บปวดที่สุด"
อยากรีวิวยาวๆ แต่ไม่มีเวลาเลย ยังอยากพูดถึงในอีกหลายๆจุด
ในบรรดาออสก้าเพิ่งดูไป 2 เรื่อง คือ Argo กับ Life of Pi
ชอบPi มากกว่า ครบรสกว่า

ปล.Argo ตัวหนังเองก็สนุกดี แต่หลังจากได้คิดเรื่องราวระหว่าง อิหร่านกับสหรัฐ รู้สึกไม่ค่อยชอบสหรัฐเท่าไหร่นัก ดูสร้างภาพและอวยกันเอง

Go to the top of the page

+Quote Post
narsiz
post Feb 28 2013, 08:23 AM
Post #2

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Group: ค้าขายสบายใจ
Member No.: 501

ผมว่าเรื่องนี้เขียนรีวิวยาก หนังแฝงปรัชญาอะไรไว้เยอะพอสมควร
(ลองอ่านใน pantip จะเห็นคนตามความแต่ละฉากในหนังไว้เยอะเลย)

ปล.ตัวผมเฉยๆกับเรื่องนี้

+Quote Post
monopl
post Feb 28 2013, 10:06 AM
Post #3

Group Icon

From: บ้าน Amber Heard
Member No.: 83,511

ดูแล้วง่วงครับแต่ก็ดีกว่า Argo

+Quote Post
pden2518
post Feb 28 2013, 02:03 PM
Post #4

Group Icon

From: บนโลกนี้
Member No.: 100,577

ยังไม่ได้ดูเลยครับเรื่องนี้..พลาดไป.. huh.gif huh.gif

+Quote Post
polsri
post Feb 28 2013, 06:09 PM
Post #5

เดินท่องเย้ยภิภพ
Group Icon

Member No.: 592

ชอบๆๆๆ เช่นกัน

ดันไม่ได้ดูแบบ 3D ในโรง

+Quote Post
chelsit
post Mar 1 2013, 10:36 AM
Post #6

Group Icon

From: สวรรค์บนดิน
Member No.: 564

ถ้าในกลุ่ม Best picture ผมแนะนำ flight อีกเรื่องครับ

+Quote Post
pden2518
post Mar 2 2013, 10:32 AM
Post #7

Group Icon

QUOTE(chelsit @ Mar 1 2013, 11:36 AM) *
ถ้าในกลุ่ม Best picture ผมแนะนำ flight อีกเรื่องครับ

พึ่งจะได้ดูไปครับ...เมื่อวาน...หนัง โดนใจอยู่เหมือนกันครับ ท่าน...ชอบ เดนเซล อยู่แล้วครับ.. dj.gif

+Quote Post
HECTUM
post Mar 2 2013, 09:47 PM
Post #8

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 44,180

กำลังว่าจะมาโพส ดีน่ะเห็นก่อน ส่วนตัว ผมยกให้เป็นหนังที่ดีที่สุดในชีวิตผมเลยน่ะ(ส่วนตัวจริงๆ)
ตอนจบนี่กระชากสติสัมปชัญญะ แตกกระเจิงเลย เพราะสำหรับผมฟันธงว่า (สปอยน่ะครับ)
เหตุการณ์ที่สองที่ไม่มีสัตว์คือเรื่องจริง ตอนหนังจบแฟนดูยังแฮปปี้อยู่เลย พอผมอธิบายให้ฟังจิตตกไปเลย

This post has been edited by HECTUM: Mar 2 2013, 09:51 PM

+Quote Post
sengava
post Mar 3 2013, 02:12 AM
Post #9

Group Icon

QUOTE(HECTUM @ Mar 2 2013, 09:47 PM) *
กำลังว่าจะมาโพส ดีน่ะเห็นก่อน ส่วนตัว ผมยกให้เป็นหนังที่ดีที่สุดในชีวิตผมเลยน่ะ(ส่วนตัวจริงๆ)
ตอนจบนี่กระชากสติสัมปชัญญะ แตกกระเจิงเลย เพราะสำหรับผมฟันธงว่า (สปอยน่ะครับ)
เหตุการณ์ที่สองที่ไม่มีสัตว์คือเรื่องจริง ตอนหนังจบแฟนดูยังแฮปปี้อยู่เลย พอผมอธิบายให้ฟังจิตตกไปเลย

รีวิวจัดเต็มเลยครับ ผมรออ่าน

+Quote Post
sengava
post Mar 3 2013, 01:27 PM
Post #10

Group Icon

หลังจากกลับไปดู 10 นาทีสุดท้ายใหม่ จากที่ว่าชอบด้วยภาพสวย เนื้อหาดี เล่าเรื่องเยี่ยมแล้ว สิ่งที่ได้มาใหม่นั่นคือ ความลึกซึ้งของการเปรียบเปรยครับ ถ้าได้ลองมองย้อนไป แทนค่าตัวละครทั้งหมด และพฤติกกรม เรื่องราวทั้งหมดที่เกิดขึ้น มันเลวร้ายมากๆเกินจะทนเลยนะ นั่งเศร้าต่อไป 5 นาที เมื่อคืนนี้

+Quote Post
HECTUM
post Mar 3 2013, 11:05 PM
Post #11

ชั้นเซียน
Group Icon

จะมีหนังสักกี่เรื่องที่ผมชอบมากๆ แต่บอกตามตรงว่าไม่สามารถกลับดูอีกรอบได้ ผมทำใจไม่ได้จริงๆ ครับ ยอมรับว่าพอจับต้นชนปลายได้ ผมน้ำตาไหลโดยไม่รู้ตัวเลย
ไม่ได้มาโปรโมทว่ามันดีมากมายอะไรยังไงน่ะครับ แต่ผมชอบเป็นการส่วนตัวจริงๆ

+Quote Post
pden2518
post Mar 3 2013, 11:57 PM
Post #12

Group Icon

QUOTE(HECTUM @ Mar 3 2013, 11:05 PM) *
จะมีหนังสักกี่เรื่องที่ผมชอบมากๆ แต่บอกตามตรงว่าไม่สามารถกลับดูอีกรอบได้ ผมทำใจไม่ได้จริงๆ ครับ ยอมรับว่าพอจับต้นชนปลายได้ ผมน้ำตาไหลโดยไม่รู้ตัวเลย
ไม่ได้มาโปรโมทว่ามันดีมากมายอะไรยังไงน่ะครับ แต่ผมชอบเป็นการส่วนตัวจริงๆ

ผมพึ่งดูจบไป..ตะกี้นี่เอง..ชอบครับ..กำลังจะดูรอบสอง..แต่ เอ้ สงสัย eam.gif eam.gif ตกลงพระเอกเรา นับถือศาสนา..ทั้ง 3 อย่างเลยเหรอครับ....... eam.gif eam.gif

+Quote Post
bangk
post Mar 4 2013, 12:16 AM
Post #13

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 67,733

หากคิดจะสร้างหนังเกี่ยวกับความเชื่อเชิงศาสนาขึ้นมาสักเรื่องหนึ่ง นี่คือตัวอย่างที่ไปได้ถึงเป้าหมายมากๆ คือทุกๆอณูของหนัง เราจะรู้สึกได้ว่า มันถูกขับเคลื่อนไปด้วยพลัง
แห่งความศรัทธาในพระผู้เป็นเจ้า ส่วนหนึ่งต้องชมทั้งคนแต่งนิยายและคนเขียนบท ที่สามารถสร้างเรื่องราวที่มันสอดรับต่อประเด็นดังกล่าวได้อย่างสนิทแน่น
และก็ต้องขอขอบพระคุณท่าน ผกก ด้วย ที่ทำให้หนังเปี่ยมเสน่ห์ด้วยองค์ประกอบอันเป็นจุดเด่นทางภาพยนตร์ และ แข็งแกร่งในด้านการดำเนินเรื่องให้บันเทิงเริงใจเป็นอย่างมาก thumbsup.gif

+Quote Post
HECTUM
post Mar 4 2013, 01:40 AM
Post #14

ชั้นเซียน
Group Icon

QUOTE(pden2518 @ Mar 4 2013, 12:57 AM) *
QUOTE(HECTUM @ Mar 3 2013, 11:05 PM) *

ผมพึ่งดูจบไป..ตะกี้นี่เอง..ชอบครับ..กำลังจะดูรอบสอง..แต่ เอ้ สงสัย eam.gif eam.gif ตกลงพระเอกเรา นับถือศาสนา..ทั้ง 3 อย่างเลยเหรอครับ....... eam.gif eam.gif

ใช่ครับ เพราะพ่อแม่ไม่ได้บังคับ(คนเราส่วนมากจะเลือกตามครอบครัว แต่ครอบครัวพาย พ่อไม่เชื่อเรื่องศาสนา จึงไม่บังคับลูก) เขาจึงเลือกที่จะลองไปเรื่อยๆ เหมือนค้นหาตัวเองไม่เจอ ตัดสินใจไม่ได้ แต่ที่อ่านในพันทิพ รู้สึกว่าที่ไม่มีศาสนาพุทธ เพราะ ศาสนาพุทธเป็นศาสนาที่มีเหตุมีผล แต่ในเรื่อง เขาต้องการเน้นศาสนา ที่ความเชื่อ ประมาณนี้ครับ ถ้าจะเอาละเอียด
ต้องไปเว็บพันทิพย์เลยครับ เขาวิเคราะห์กันลึกสุด ๆ แต่ผมไม่เข้าใจว่าทำไมเขาถึงคิดว่าเป็นหนังปลายเปิด แต่ผมดูแล้วเหมือนผู้กำกับจะเฉลยไว้ในหลายๆฉาก ว่า สปอยครับ เหตุการณ์ที่ 2 คือเรื่องจริืง ทั้งฉากที่ ม้าลาย ออกมาจากห้องผู้โดยสาร และ อีกฉากอันนี้ผมไม่แน่ใจ ว่า คู่มือกรณีต้องอยู่ในเรือชูชีพ มีวิธีใช้ชีวิตกันสัตว์ดุร้ายจริงหรือเปล่า ถ้ามีจริงก็ไม่มีอะไร แต่ถ้าไม่มี
แสดงว่าผู้กำกับต้องการสื่อแล้่วว่ามันไม่ใช่เรื่องจริง รวมถึงฉากบนเกาะที่ไม่มีอยู่จริงด้วย และอีกอย่างเกือบลืม ตอนที่เล่าเรื่องที่สอง พายร้องไห้ออกมา

This post has been edited by HECTUM: Mar 4 2013, 07:28 PM

+Quote Post
pden2518
post Mar 4 2013, 10:49 AM
Post #15

Group Icon

QUOTE(bangk @ Mar 4 2013, 01:16 AM) *
หากคิดจะสร้างหนังเกี่ยวกับความเชื่อเชิงศาสนาขึ้นมาสักเรื่องหนึ่ง นี่คือตัวอย่างที่ไปได้ถึงเป้าหมายมากๆ คือทุกๆอณูของหนัง เราจะรู้สึกได้ว่า มันถูกขับเคลื่อนไปด้วยพลัง
แห่งความศรัทธาในพระผู้เป็นเจ้า ส่วนหนึ่งต้องชมทั้งคนแต่งนิยายและคนเขียนบท ที่สามารถสร้างเรื่องราวที่มันสอดรับต่อประเด็นดังกล่าวได้อย่างสนิทแน่น
และก็ต้องขอขอบพระคุณท่าน ผกก ด้วย ที่ทำให้หนังเปี่ยมเสน่ห์ด้วยองค์ประกอบอันเป็นจุดเด่นทางภาพยนตร์ และ แข็งแกร่งในด้านการดำเนินเรื่องให้บันเทิงเริงใจเป็นอย่างมาก thumbsup.gif

รออ่าน รีวิวเรื่องนี้อยู่น่ะ....ครับ.. dj.gif

+Quote Post
jojosang
post Mar 5 2013, 03:18 PM
Post #16

ชั้นเทพ
Group Icon

From: วันนั้นที่เราแยกจากกัน
Member No.: 36,938

นั่งรอฟังรีวิวเหมือนกันครับ

+Quote Post
HECTUM
post Mar 5 2013, 08:51 PM
Post #17

ชั้นเซียน
Group Icon

QUOTE(monopl @ Feb 28 2013, 11:06 AM) *
ดูแล้วง่วงครับแต่ก็ดีกว่า Argo

มันต้องเปลี่ยนเป็นติดอยู่ในเรือกับ ซอมบี้ ถึงจะสนุกเนอะ น้าโมโน หรือจะติดกับ แอมเบ่อ เป็นผมเอาอันสอง ต่อขอติดแค่ 3 วันพอ laugh.gif

+Quote Post
pden2518
post Mar 6 2013, 10:57 AM
Post #18

Group Icon

QUOTE(HECTUM @ Mar 5 2013, 09:51 PM) *
QUOTE(monopl @ Feb 28 2013, 11:06 AM) *

มันต้องเปลี่ยนเป็นติดอยู่ในเรือกับ ซอมบี้ ถึงจะสนุกเนอะ น้าโมโน หรือจะติดกับ แอมเบ่อ เป็นผมเอาอันสอง ต่อขอติดแค่ 3 วันพอ laugh.gif

แหมเข้าใจคิดน่ะท่าน.... hoho.gif hoho.gif

+Quote Post
HECTUM
post Mar 11 2013, 11:07 PM
Post #19

ชั้นเซียน
Group Icon

เพื่อนๆ ดูแล้วลองมาแชร์ความเห็นกันได้ครับ หนังปลายเปิดแบบนี้ มีอะไรให้น่าคิดหลายอย่าง เผื่อใครจะมีมุมมองที่แตกต่างออกไป มาแลกเปลี่ยนกันครับ

+Quote Post
sourpunk
post Mar 19 2013, 11:36 AM
Post #20

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 72,559

เราเฉยๆนะ และเราก็เข้าใจว่าหนังมันต้องตีความมากกว่าที่เห็นแน่ๆ ไม่งั้นคงไม่ได้ oscar หรอก
ไม่รู้ว่าถ้าอ่านหนังสือจะเข้าใจมากขึ้นมั๊ย แต่ถ้าต้องดูหนังแล้วไปหาหนังสือมาอ่านอีก อันเราเกินความพยายามของคนดูหนังทั่วๆไปละ รวมทั้งเราด้วย อิอิ
แต่เราดูแบบผิวๆตีความไม่ออกแล้ว เราก็จะมีอารมณ์ร่วมกับเจ้าลูกบอล ที่ลอยหายไปในทะเลในเรื่อง cast away มากกว่าค่ะ
มันมีความผูกพัน กับ Tom Hank มากกว่า เจ้าเสือ กับ Pi

This post has been edited by sourpunk: Mar 19 2013, 12:02 PM

+Quote Post

2 Pages V   1 2 >
Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 22nd August 2014 - 12:48 PM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker