ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน

1. การแจ้งเตือนภัยหรือโพสท์ต่อว่าสินค้าหรือบริษัท ควรจะมีหลักฐานที่พิสูจน์ได้
2. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ลิงค์เพลง MP3
3. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
4. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

ร่วมสนับสนุน sponsor ของเว็บเราโดยเข้าไปเยี่ยมชมเลือกซื้อสินค้าในแบนเนอร์ด้านบน ^ ^ ขอบคุณมากค่ะ

5 Pages V   1 2 3 > »   
Reply to this topicStart new topic
คอนเสิร์ตศิลปินไทย...คอนเสิร์ตไหนเสียงดี, คอนเสิร์ตคนไทยเสียงดีๆ เอามาแชร์ๆกันนะครับ เผื่อจะได้ตามเก็บมาดูใหม่
iceace
post Jan 31 2013, 08:31 PM
Post #1

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 30,936

คอนเสิร์ตศิลปินไทย...คอนเสิร์ตไหนเสียงดี ใครเคยรับชมรับฟังเอามาแชร์ๆกันนะครับ

ยอมรับเลยครับว่าเลิกดูแผ่นคอนเสิร์ตของศิลปินไทยมานานพอสมควร ส่วนนึงก้อเรื่องคุณภาพของภาพและเสียงที่ไม่สู้ดี
มุมกล้องห่วย(กล้องมัวแต่ไปจับแต่ดาราหรือเซเล็บมากกว่าคนเล่นคอนเสิร์ทซะอีก)เคยซื้อแผ่นDVDแท้ของศิลปินไทยมาดู2-3แผ่น ถึงกับเลิกดูเลยครับ ทนไม่ไหวจริงๆ
แต่วันนี้ได้แผ่น26ปี บ้าหอบฟาง ของพี่ป้อม พี่โต๊ะ อัสนีย์-วสันต์ พี่น้องพันธ์ร็อคจากที่ราบสูง....
แผ่นDVDแท้ซื้อมาในราคาไม่ถึง300บาท ในกล่องมีbookประมวลภาพคอนเสิร์ต1เล่มเล็กแทรกในกล่อง พร้อมแผ่นDVD9 2แผ่นครับ
ผมบรรจงยัดแผ่นเข้าเครื่องเล่นและนั่งดูอยู่ครึ่งชั่วโมง แล้วต้องอุทานออกมา...บอกว่าเฮ้ย สุดยอดว่ะ
DVDบันทึกการแสดงสด แผ่นนี้ไม่ธรรมดาทั้งความคมชัดของภาพที่ไม้แพ้blurayเลย และ
เสียงระบบdolby D 5.1 แต่gainเสียงจะดังไปนิด ต้องเบาvollumeมากกว่าปกติที่เคยฟัง
แต่โดยภาพรวมเสียงดีครับฟังแล้วบรรยากาศโอบล้อมมาเต็มๆ
ส่วนมุมกล้องนั้นดีมากเลยครับดีกว่าสมัยก่อนเยอะ คหสต.คิดว่าทีมช่างภาพคงไปศึกษามุมกล้องคอนเสิร์ตดังๆมาพอสมควร
ส่วนการcandidอารมณ์ร่วมของผู้ชม ก็ยังเห็นอยู่แต่น้อยลง
แต่กล้องก้อยังไปจับที่บรรดาดาราหรือเซเล็บหนุ่มหล่อสาวสวยเหมือนเดิม(ใครไม่หล่อไม่สวย..อดออกแผ่นนี้ครับ)คงเป็นธรรมชาติของค่ายนี้เค้าล่ะ
เอาเป็นว่าใครชอบตำนานพี่น้องพันธ์ร็อคคู่นี้ต้องรับจัดด่วน ไม่ควรพลาดด้วยประการทั้งปวง แผ่นแท้เท่านั้นราคาไม่ถึง300บาท
อย่าโหลดบิทเลยนะครับสำหรับคอนเสิร์ทนี้ อุดหนุนศิลปินไทยและทีมงานครับ แล้วเขาจะมีกำลังใจทำงานดีๆแบบนี้ให้เราได้ชื่นชมครับ
please.gif please.gif please.gif please.gif please.gif
Go to the top of the page

+Quote Post
inobita
post Jan 31 2013, 08:39 PM
Post #2

นักเขียนระดับสูง
Group Icon

Group: ค้าขายสบายใจ
Member No.: 110,875

QUOTE (iceace @ Jan 31 2013, 08:31 PM) *
คอนเสิร์ตศิลปินไทย...คอนเสิร์ตไหนเสียงดี ใครเคยรับชมรับฟังเอามาแชร์ๆกันนะครับ

ยอมรับเลยครับว่าเลิกดูแผ่นคอนเสิร์ตของศิลปินไทยมานานพอสมควร ส่วนนึงก้อเรื่องคุณภาพของภาพและเสียงที่ไม่สู้ดี
มุมกล้องห่วย(กล้องมัวแต่ไปจับแต่ดาราหรือเซเล็บมากกว่าคนเล่นคอนเสิร์ทซะอีก)เคยซื้อแผ่นDVDแท้ของศิลปินไทยมาดู2-3แผ่น ถึงกับเลิกดูเลยครับ ทนไม่ไหวจริงๆ
แต่วันนี้ได้แผ่น26ปี บ้าหอบฟาง ของพี่ป้อม พี่โต๊ะ อัสนีย์-วสันต์ พี่น้องพันธ์ร็อคจากที่ราบสูง....
แผ่นDVDแท้ซื้อมาในราคาไม่ถึง300บาท ในกล่องมีbookประมวลภาพคอนเสิร์ต1เล่มเล็กแทรกในกล่อง พร้อมแผ่นDVD9 2แผ่นครับ
ผมบรรจงยัดแผ่นเข้าเครื่องเล่นและนั่งดูอยู่ครึ่งชั่วโมง แล้วต้องอุทานออกมา...บอกว่าเฮ้ย สุดยอดว่ะ
DVDบันทึกการแสดงสด แผ่นนี้ไม่ธรรมดาทั้งความคมชัดของภาพที่ไม้แพ้blurayเลย และ
เสียงระบบdolby D 5.1 แต่gainเสียงจะดังไปนิด ต้องเบาvollumeมากกว่าปกติที่เคยฟัง
แต่โดยภาพรวมเสียงดีครับฟังแล้วบรรยากาศโอบล้อมมาเต็มๆ
ส่วนมุมกล้องนั้นดีมากเลยครับดีกว่าสมัยก่อนเยอะ คหสต.คิดว่าทีมช่างภาพคงไปศึกษามุมกล้องคอนเสิร์ตดังๆมาพอสมควร
ส่วนการcandidอารมณ์ร่วมของผู้ชม ก็ยังเห็นอยู่แต่น้อยลง
แต่กล้องก้อยังไปจับที่บรรดาดาราหรือเซเล็บหนุ่มหล่อสาวสวยเหมือนเดิม(ใครไม่หล่อไม่สวย..อดออกแผ่นนี้ครับ)คงเป็นธรรมชาติของค่ายนี้เค้าล่ะ
เอาเป็นว่าใครชอบตำนานพี่น้องพันธ์ร็อคคู่นี้ต้องรับจัดด่วน ไม่ควรพลาดด้วยประการทั้งปวง แผ่นแท้เท่านั้นราคาไม่ถึง300บาท
อย่าโหลดบิทเลยนะครับสำหรับคอนเสิร์ทนี้ อุดหนุนศิลปินไทยและทีมงานครับ แล้วเขาจะมีกำลังใจทำงานดีๆแบบนี้ให้เราได้ชื่นชมครับ
please.gif please.gif please.gif please.gif please.gif

แผ่นนี้สุดยอดคับ เบสกระจาย dj.gif

+Quote Post
iceace
post Jan 31 2013, 08:48 PM
Post #3

Group Icon

เพลงที่6....เธอปันใจ ขึ้นintroมาฟังเสียงกีตาร์แล้วขนลุกครับ....

+Quote Post
อำเภออ
post Jan 31 2013, 08:52 PM
Post #4

.: Silicon Graphics 320 :.
Group Icon

Member No.: 10,392

ดีจริงหรือ เดี๋ยวจะหามาฟังครับ ไม่ค่อย ศรัทธา กับ Concert ไทยเท่าไหร่ครับ เพราะน้อยมากๆๆที่จะเจอเสียงดี ส่วนมากเจอเสียงหลอน กับ Gain สูง หรือ ไม่ก็เก็บไม่ครบรายละเอียดไม่มี เบสมีมั่งไม่มีมั่ง เน้นเสียงกลางอย่างเดียว ตั้งแต่ ดูมา เอาเสียงดีมาก่อนนะ มี Snow คิ้ม ครั้งแรกครับ แผ่นเสียคากล่อง หาซื้อไม่ได้แล้ว โหลดก็ไม่ได้แล้วด้วย เซ็งจัด อุตสาห์ อุดหนุนแผ่นแท้ กรรมเวร ตอนนี้เสียอีกหลายแผ่นตามมาครับ โดยไม่ทราบสาเหตุ แผ่น ก็ไม่ได้ขึ้นรา หรือ มีรอยอะไรด้วย GMM ทำพิษ ครับ

+Quote Post
iceace
post Jan 31 2013, 10:22 PM
Post #5

Group Icon

แค่ชุดนี้ได้ดูพี่ป้อม-พี่โต๊ะ ร้องเพลง เดือนเพ็ญ โดยมีครอรัสเป็นคุณสีส้มและสีฟ้า พร้อมด้วยวงโดยวงออเคสตร้า ไหมไทยนำวงโดยอ.ดนู ฮันตระกูล
ผมว่าแค่นี้ก้อคุ้มสุดๆแล้วครับ

+Quote Post
kkops
post Jan 31 2013, 11:49 PM
Post #6

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Member No.: 316

คอนเสิร์ต 26ปีบ้าหอบฟางของพี่ป้อม-พี่โต๊ะ บันทึกเสียงดีจริงๆครับ
น่าจะดีที่สุดเท่าที่แผ่นคอนเสิร์ตไทยเคยทำมาเลยมั้งครับ

ที่สำคัญผมว่าพี่ป้อมแกร้องเทพมากอ่ะครับ เสียงไม่ตกเลยจัดเต็มทุกเพลงครับ thumbsup.gif

+Quote Post
อำเภออ
post Feb 1 2013, 12:22 AM
Post #7

Group Icon

ยุกันสะอย่างนี้ ต้องรีบโหลดมาดูสะแล้ว เลิกสนับสนุนแผ่นลิขสิทธิ GMM ครับ กลัวประวัติศาสตร์ ซ้ำรอย

+Quote Post
schwin
post Feb 1 2013, 01:20 AM
Post #8

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 34,177

คอนเสิร์ตพุ่มพวง ดวงจันทร์..กลางดวงใจ
เสียงดีมาก.สำหรับผม..แต่ภาพธรรมดา

+Quote Post
inobita
post Feb 1 2013, 10:12 AM
Post #9

Group Icon

Group: ค้าขายสบายใจ
Member No.: 110,875

บ้าหอบฟาง ฟังแผ่น1 ช่วงเพลงหัวใจสะออน อยากให้อยู่ด้วยไหม สิทธ์ของเธอ ลองเลยคับเบสสะเทือนอกเลยครับ
อีกแผ่นก็ DA Endorphine Magic Of The Night Concert เพลง ไม่รักดี อันนี้ก็เบสขึ้นอกเช่นกันครับ happy.gif

+Quote Post
keke
post Feb 1 2013, 11:06 AM
Post #10

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 111,274

คอนเสิร์ต พงสิทธิ์ คำภีร์ ชื่ออะไร จำไม่ได้ครับ ที่นั่งเล่นกีตาร์คนเดียว ที่พารากอน เสียงดีทีเดียว

+Quote Post
otto2011
post Feb 1 2013, 04:33 PM
Post #11

Group Icon

Member No.: 104,168

"26ปี บ้าหอบฟาง" เสียงดี ไม่ดี ไม่รู้ รู้แต่ว่าดูแล้วถามตัวเองว่า " ไปอยู่ไหนมา ไปอยู่ไหนมา " ทำไมไม่ไปดู
มันมากครับ แนะนำให้มีติดบ้านครับ

+Quote Post
nainok48
post Feb 4 2013, 10:12 AM
Post #12

Group Icon

Member No.: 93,659

26ปี บ้าหอบฟาง แผ่นนี้สุดยอดเลย laugh.gif

This post has been edited by nainok48: Feb 4 2013, 10:19 AM

+Quote Post
อำเภออ
post Feb 4 2013, 04:12 PM
Post #13

Group Icon

คืนนี้เจอกัน เซ็งกับแผ่น GMM อีกแล้ว ได้เป็น box set จาก Atime เจออาการเดิมอีกแล้ว แผ่นไม่มีริ้วรอย (เปิดครั้งแรกอีกต่างหาก) แต่กระตุกเกือบทุกช่วงเลย เปลี่ยนก็ไม่ได้ด้วย เพราะไม่ได้ทำขาย ทำแจก สำหรับ ของขวัญบริษัท เมื่อไหร่จะหาบริษัทที่มันทำคุณภาพ แผ่นดีๆๆหน่อยนะ

+Quote Post
อำเภออ
post Feb 4 2013, 10:37 PM
Post #14

Group Icon

ดูไม่จบครับ

ตกลงว่า บางที ความประทับใจ กับ เสียงที่ดี มันคงไม่เหมือนกันมั่งครับ

ไม่สรุปครับ ไปหามาลองเอง ส่วนตัวไม่โดนครับ ก็ดาษทั้วๆๆไป พยายามจะหาจุดทั้งหมดว่า เป็นแผ่นเสียงดีนะ แต่ก็นะครับ ยังไม่ใช่ครับ

ถ้าว่าแผ่นนี้ดีนะครับ ลองไปหาเก่ากว่านี้หน่อย ชุดแรกที่จัดที่ Impact ครับ แผ่นไหนไม่รู้ แล้วไม่รู้ว่าจะเปิดออกหรือเปล่า น่าจะเป็น Album สุดท้าย ลองไปหาดู

ผมเองนะสุดแล้ว กับ ช่วงแรกๆๆ หลังจาก หลุด Indoor มา Impact

+Quote Post
kook_331
post Feb 5 2013, 12:14 AM
Post #15

Group Icon

Member No.: 101,404

จะว่าไปเมื่อหัวค่ำแฟนบอกว่า ดูคอนเสิร์ต26ปี บ้าหอบฟาง ก็เลยถามว่าเปนไงมั่งแฟนผมบอกเสียงเบส
นี่หัวใจเต้นตามเลยเบสหนักอย่างแรง ผมเลยเข้ามากระทู้นี้แหละปกติเข้ามาไม่นึกว่าจะเป็นคอนเสิร์ตอัสนี วสัน
นึกว่าจะแนะนำพวก bodyslam หรือไม่ก็potato สงสัยต้องไปหามาลองบ้างแล้ว

+Quote Post
schwin
post Feb 5 2013, 12:21 AM
Post #16

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 34,177

ต่างคนต่างชอบ...แต่ผมว่ามันก็เสียงดีนะ.26ปีนี่.ดีกว่าหลายๆชุดของค่ายนี้ที่ผ่านมา
ตอนฟังอารมย์ไม่ดีหรือเปล่าจ๊ะ..5555

+Quote Post
อำเภออ
post Feb 5 2013, 12:56 AM
Post #17

Group Icon

เสียงดี หรือเปล่า สำหรับแผ่นนี้ อารมรณ์ดีไหม

อารมณ์ดีครับ เสียงไม่ดีเท่าที่หวัง ก็ไม่แตกต่าง Body Slam ราชมังคลา มีแต่อารม์ร่วมครับ

เบสดีเยอะไหม เยอะครับแต่ไม่ดีฟุ้งมากมาย

แต่การอัดเสียงก็ไม่ได้แตกต่างจากการอัดสดทั่วไป สำหรับงาน Concert แล้วอัดสดไม่ดีเหรอ ผมตอบให้ได้เลยว่า ไม่ดีครับ ขาดความเป็นมืออาชีพอย่างสูงมากๆๆ ในการทำแผ่น Concert ครับ คือ แค่ฟังดูอยากเน้นอะไรก็โด่งไป เบสก็บวมๆๆ เหมือน PA แล้วจะเรียกว่าดีได้ยังไงเนี่ย

แผ่น Concert เมืองนอก ส่วนมาก เค๊าไม่เอาการเล่นสดมาทำแผ่นครับ เค๊าต้องทำการ Mix เสียงใหม่ของชิ้นดนตรีแต่ละ Track เพื่อทำการ Mixเสียงใหม่ครับ อาจจะงงนะ ไม่เชื่อ ลองฟัง Metallica ดูสิ ใส่สะขนาดนั้น มันอึงคนึงงั้น แต่ฟังจากแผ่น ดัน clear เพราะเค๊าละเอียด ในการลงชิ้นดนตรีใหม่ครับ บรรยากาศก็อีกเรื่องหนึี่ง หรือ ดู David Foster ก็ได้ ไม่มีทางครับ ที่เราจะได้แผ่นที่เราทดสอบแล้ว Test เสียงได้ดีขนาดนี้ ถ้าไม่ทำแต่ละ Track ใหม่ครับ

จริงแล้ว ไม่อยากให้ไปเทียบกับ แผ่น Rock เมืองนอกนะ แต่อยากให้ Concert ไทย เอาใจใส่แล้วตั้งใจใส่เสียงด้วยการ Mix ในห้องอัดให้มันมากกกว่านี้ ครับ ฝีมือนะมี แต่โรคแห่ง ทุนนิยม มันคลอบงำครับ ทำให้ความละเอียดที่จะทำมันไม่มี

+Quote Post
pratad22
post Feb 5 2013, 09:56 AM
Post #18

เดินท่องเย้ยภิภพ
Group Icon

From: เมืองสุราษฎร์ธานี
Member No.: 77,551

QUOTE(อำเภออ @ Feb 5 2013, 01:56 AM) *
เสียงดี หรือเปล่า สำหรับแผ่นนี้ อารมรณ์ดีไหม

อารมณ์ดีครับ เสียงไม่ดีเท่าที่หวัง ก็ไม่แตกต่าง Body Slam ราชมังคลา มีแต่อารม์ร่วมครับ

เบสดีเยอะไหม เยอะครับแต่ไม่ดีฟุ้งมากมาย

แต่การอัดเสียงก็ไม่ได้แตกต่างจากการอัดสดทั่วไป สำหรับงาน Concert แล้วอัดสดไม่ดีเหรอ ผมตอบให้ได้เลยว่า ไม่ดีครับ ขาดความเป็นมืออาชีพอย่างสูงมากๆๆ ในการทำแผ่น Concert ครับ คือ แค่ฟังดูอยากเน้นอะไรก็โด่งไป เบสก็บวมๆๆ เหมือน PA แล้วจะเรียกว่าดีได้ยังไงเนี่ย

แผ่น Concert เมืองนอก ส่วนมาก เค๊าไม่เอาการเล่นสดมาทำแผ่นครับ เค๊าต้องทำการ Mix เสียงใหม่ของชิ้นดนตรีแต่ละ Track เพื่อทำการ Mixเสียงใหม่ครับ อาจจะงงนะ ไม่เชื่อ ลองฟัง Metallica ดูสิ ใส่สะขนาดนั้น มันอึงคนึงงั้น แต่ฟังจากแผ่น ดัน clear เพราะเค๊าละเอียด ในการลงชิ้นดนตรีใหม่ครับ บรรยากาศก็อีกเรื่องหนึี่ง หรือ ดู David Foster ก็ได้ ไม่มีทางครับ ที่เราจะได้แผ่นที่เราทดสอบแล้ว Test เสียงได้ดีขนาดนี้ ถ้าไม่ทำแต่ละ Track ใหม่ครับ

จริงแล้ว ไม่อยากให้ไปเทียบกับ แผ่น Rock เมืองนอกนะ แต่อยากให้ Concert ไทย เอาใจใส่แล้วตั้งใจใส่เสียงด้วยการ Mix ในห้องอัดให้มันมากกกว่านี้ ครับ ฝีมือนะมี แต่โรคแห่ง ทุนนิยม มันคลอบงำครับ ทำให้ความละเอียดที่จะทำมันไม่มี

++ (จริงแล้ว ไม่อยากให้ไปเทียบกับ แผ่น Rock เมืองนอกนะ แต่อยากให้ Concert ไทย เอาใจใส่แล้วตั้งใจใส่เสียงด้วยการ Mix ในห้องอัดให้มันมากกกว่านี้ ครับ ฝีมือนะมี แต่โรคแห่ง ทุนนิยม มันคลอบงำครับ ทำให้ความละเอียดที่จะทำมันไม่มี) ผมเห็นด้วยกับคุณอำเภออ เป็นที่สุด!! ครับ เห็นแต่ละอย่างเค้าทำอะไร พี่ไทยเราทำได้หมด ยกเว้นลุ้นบอลไทยไปบอลโลก กับ บันทึกการแสดงสด Concert ให้เสียงดี ๆ เท่าเมืองนอก เมืองไทยเรายังทำไม่ได้ครับ (อยากรู้ว่ามันยากมากหรอ??) ได้แต่หวังว่าชาตินี้ คงจะมีโอกาสได้ดู แผ่น Concert ของนักดนตรีไทย ที่บันทึกเสียง 5.1 หรือ DTS ดี ๆ เหมือน วงสกอร์เปี้ยน หรือ เดอะคอร์ อันปลั๊ก สักครั้ง ครับ

This post has been edited by pratad22: Feb 5 2013, 09:56 AM

+Quote Post
Palakorn
post Feb 5 2013, 08:32 PM
Post #19

นักเขียนเข้าขั้น
Group Icon

From: ลาดกระบัง
Member No.: 111,197

QUOTE (schwin @ Feb 1 2013, 01:20 AM) *
คอนเสิร์ตพุ่มพวง ดวงจันทร์..กลางดวงใจ
เสียงดีมาก.สำหรับผม..แต่ภาพธรรมดา

เห็นด้วยครับ ชอบน้องเอิร์นมากมาย

+Quote Post
อำเภออ
post Feb 5 2013, 11:31 PM
Post #20

Group Icon

เดือนสิงหา เจอกัน กับ Concert Metallica ที่เมืองไทยนะครับ ไปซื้อบัตรแพงที่สุด แล้ว ดูเสร็จ ไปซื้อ แผ่น Concert ที่เป็น Commercial แล้วท่านจะทราบคำตอบในสิ่งที่ผมเขียนครับ ว่าเมืองนอก เค๊าอัด แผ่น Concert กันยังไง อันนี้ เป็น World Tour น่าจะมีแผ่นมาขาย (หรือไม่แน่ใจว่าขายแล้วนะ เห็น แวบๆๆที่ Gram เป็น DVD)

+Quote Post

5 Pages V   1 2 3 > » 
Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 18th April 2014 - 08:35 PM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker