ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน

1. การแจ้งเตือนภัยหรือโพสท์ต่อว่าสินค้าหรือบริษัท ควรจะมีหลักฐานที่พิสูจน์ได้
2. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ลิงค์เพลง MP3
3. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
4. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

ร่วมสนับสนุน sponsor ของเว็บเราโดยเข้าไปเยี่ยมชมเลือกซื้อสินค้าในแบนเนอร์ด้านบน ^ ^ ขอบคุณมากค่ะ

Reply to this topicStart new topic
App in Smart phone vs Sound level meter, สอบถามคุณสมบัติหน่อยครับ
HDart
post Sep 10 2012, 09:03 AM
Post #1

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 73,978

สอบถามหน่อยครับ จะลงทุนซื้อ Sound level meter ราคาประมาณ 3000 บาท เอามาเป็นเครื่องมือในการ set up Home Theater หรือแค่ใช้ app ประเภท sound level meter วัดดี
รบกวนคุณ Spybug หรือ สมาชิกท่านอื่นให้คำเเนะนำด้วยครับ
Go to the top of the page

+Quote Post
golf.lek
post Sep 10 2012, 11:36 AM
Post #2

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
From: Thailand
Member No.: 92,521

Sound level meterวัดได้แม่นยำกว่าครับ

+Quote Post
boXy
post Sep 10 2012, 04:43 PM
Post #3

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 45,936

Smart phone มันหลากหลายรุ่นและยี่ห้อ ที่ค่าความไว (sensitivity) อาจไม่ค่อยจะเท่ากันนักผมไม่แน่ใจว่า app มันจะปรับเทียบอย่างไรให้แสดงค่าได้ถูกต้องนะ
แต่ถ้าไม่สนว่าจะแสดงผลว่าดังเท่าไร แต่ใช้เพื่อวัดปรับแต่ละลำโพงดังเท่ากัน (หรือจะเหลื่อมกัน) ก็น่าจะพอได้เป็นค่าเชิงสัมพันธ์ระหว่างลำโพงแต่ละข้าง

สำคัญก็แต่ว่า Mic ของ Smart phone มันจะวัดเสียงความต่ำเท่าไรก็ไม่ทราบ ปกติมันจะรับแค่ช่วงเสียงกลางเพื่อพยายามจะจำกัดเสียงรบกวนที่จะแทรกเข้าไปในเสียงคุยโทรศัพท์

+Quote Post
musical_society
post Sep 10 2012, 04:53 PM
Post #4

Group Icon

Member No.: 111,229

อยู่ที่ความ เสถียร (Stsble) ของApp ที่คุณโหลดมา แต่ละยี่ห้อ ความดัง db มันจะต่างกันเล็กน้อย

+Quote Post
HDart
post Sep 10 2012, 06:00 PM
Post #5

Group Icon

ไม่ทราบว่าท่านใดเคยใช้mic ต่อเข้า notebook เเล้วใช้software วิเคราะห์ข้อมูลบ้างครับ

+Quote Post
kaizerboy
post Sep 10 2012, 06:24 PM
Post #6

Group Icon

Member No.: 55,370

ไมค์ของโทรศัพท์มือถือ ถูกออกแบบมาให้รับช่วงความถี่เสียงพูดคุยโดยปกติครับ ไม่ได้ครบทุกย่านความถี่

ที่สำคัญที่สุดคือความแม่นยำ หรือความถูกต้องของไมค์ครับ เราจะรู้ได้ยังไงว่า โทรศัพท์ตัวนั้นไมค์เที่ยงตรงขนาดไหน ค่าที่มันโชว์ออกมาให้เราดูถูกต้องแม่นยำหรือเปล่า

ในงานที่ต้องการความถูกต้องสูงๆ ยังต้อง cal ตัว Sound level meter ก่อนใช้งานเลย เพื่อให้แน่ใจว่า ค่าที่ได้มันถูกต้องจริงๆ และตัว meter ที่ใช้ไม่ใช่ราคาแค่ 3000 แน่ๆ

ถ้าเทียบกันระหว่าง โทรศัพท์ กับ sound level meter ราคาประมาณ 3000 บาท Sound level meter น่าเชื่อถือว่าครับ แต่จะบอกว่าควรลงทุนหรือไม่ อยู่ที่ตัวเราเองครับ

This post has been edited by kaizerboy: Sep 10 2012, 06:27 PM

+Quote Post
w-work
post Sep 10 2012, 06:33 PM
Post #7

Group Icon

From: นอนกับแม่ inuyasha
Member No.: 101,718

QUOTE(kaizerboy @ Sep 10 2012, 06:24 PM) *
ไมค์ของโทรศัพท์มือถือ ถูกออกแบบมาให้รับช่วงความถี่เสียงพูดคุยโดยปกติครับ ไม่ได้ครบทุกย่านความถี่

ที่สำคัญที่สุดคือความแม่นยำ หรือความถูกต้องของไมค์ครับ เราจะรู้ได้ยังไงว่า โทรศัพท์ตัวนั้นไมค์เที่ยงตรงขนาดไหน ค่าที่มันโชว์ออกมาให้เราดูถูกต้องแม่นยำหรือเปล่า

ในงานที่ต้องการความถูกต้องสูงๆ ยังต้อง cal ตัว Sound level meter ก่อนใช้งานเลย เพื่อให้แน่ใจว่า ค่าที่ได้มันถูกต้องจริงๆ และตัว meter ที่ใช้ไม่ใช่ราคาแค่ 3000 แน่ๆ

ถ้าเทียบกันระหว่าง โทรศัพท์ กับ sound level meter ราคาประมาณ 3000 บาท Sound level meter น่าเชื่อถือว่าครับ แต่จะบอกว่าควรลงทุนหรือไม่ อยู่ที่ตัวเราเองครับ

ตามนี้ครับ

+Quote Post
AgentMolder
post Sep 10 2012, 08:03 PM
Post #8

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 94,331

QUOTE(kaizerboy @ Sep 10 2012, 06:24 PM) *

+Quote Post
BROCKLESNAR
post Sep 10 2012, 08:16 PM
Post #9

Group Icon

Member No.: 8,674

เห็นมี app ชื่อ SPL Meter เค้าเคลมว่าเที่ยงตรงกว่า Radio Shack meter แต่ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า ต้องลองทดสอบกันดูครับ

+Quote Post
อำเภออ
post Sep 11 2012, 01:04 AM
Post #10

.: Silicon Graphics 320 :.
Group Icon

Member No.: 10,392

QUOTE(BROCKLESNAR @ Sep 10 2012, 08:16 PM) *
เห็นมี app ชื่อ SPL Meter เค้าเคลมว่าเที่ยงตรงกว่า Radio Shack meter แต่ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า ต้องลองทดสอบกันดูครับ

Hardware มันแย่ ต่อให้ Software มันเที่ยงตรง มันก็ไม่มีประโยชน์ครับ การวางอีกแหละ ทำยังไง ใส่ขาวางกล้องก็ไม่ได้ หรือ ต้อง หัน จุดนั่งฟัง เพื่อให้ได้ยิน เสียง Mic ครับ

ไปอ่าน ของคุณ SpyBug ครับผม ของพวกนี้มันไม่เที่ยงครับ เล่นให้จริง ไม่ถึงสามพัน จ่ายมันไปเถอะ ที่สำคัญมันดันสำคัญสะด้วย

+Quote Post
harts
post Sep 11 2012, 01:27 AM
Post #11

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 4,961

เยี่ยมมาก Clear เลย กด like ^^

+Quote Post
inobita
post Sep 11 2012, 09:57 AM
Post #12

นักเขียนระดับสูง
Group Icon

Group: ค้าขายสบายใจ
Member No.: 110,875

วันก่อนพี่เล็กบอกมาว่า hardware ของมือถือมันไม่เที่ยงจริงแหละครับ ตอนนี้ผมเลยต้องการซื้อตัว Sound level meter

หากได้ผลเสียงที่ดีขึ้นเพราะความแม่นยำของตัวเครื่อง ดีไม่ดีมันอาจจะยับยั้งความคิดที่จะเปลี่ยน AVR ได้ไปอีก

ปล. รบกวนพี่ๆแนะนำแหล่งขายหรือสมาชิกที่ขาย Sound level meter หน่อยครับ

+Quote Post
harts
post Sep 11 2012, 04:45 PM
Post #13

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 4,961

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=201238

ที่นี่เลยครับ

+Quote Post
HDart
post Sep 12 2012, 10:19 AM
Post #14

Group Icon

ตอนนี้ผมเปลี่ยนใจศึกษาเจ้าโปรแกรมตัวนี้อยู่ครับ ตอนนี้โปรแกรมมีแล้ว กำลังหาซื้อไมค์กับ external dac อยู่

ทดลองเบื้องต้นโดยใช้ internal sound card ของ Note book กับไมค์ที่แถมมาพร้อมกับ receiver ก็พอถูไถ

This post has been edited by HDart: Sep 12 2012, 10:23 AM

+Quote Post
inobita
post Sep 12 2012, 11:03 AM
Post #15

Group Icon

QUOTE (HDart @ Sep 12 2012, 10:19 AM) *
ตอนนี้ผมเปลี่ยนใจศึกษาเจ้าโปรแกรมตัวนี้อยู่ครับ ตอนนี้โปรแกรมมีแล้ว กำลังหาซื้อไมค์กับ external dac อยู่

ทดลองเบื้องต้นโดยใช้ internal sound card ของ Note book กับไมค์ที่แถมมาพร้อมกับ receiver ก็พอถูไถ

รบกวน ขอโปรแกรมด้วยครับ หรือ ทางpm ก็ได้ครับ

+Quote Post
inobita
post Sep 12 2012, 11:38 AM
Post #16

Group Icon

ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนมาใช้โปรแกรมตัวนี้ดูว่ามันต่างจากมือถือมั้ย

เป็น Freeware โหลดจากนี่ครับ http://sourceforge.net/projects/vslm/

This post has been edited by inobita: Sep 12 2012, 11:45 AM

+Quote Post
HDart
post Sep 12 2012, 11:47 AM
Post #17

Group Icon

QUOTE(inobita @ Sep 12 2012, 11:03 AM) *
QUOTE(HDart @ Sep 12 2012, 10:19 AM) *

รบกวน ขอโปรแกรมด้วยครับ หรือ ทางpm ก็ได้ครับ

ต้องเป็นช่วงเย็น หรือดึกครับ

+Quote Post
อำเภออ
post Sep 12 2012, 11:50 AM
Post #18

.: Silicon Graphics 320 :.
Group Icon

Member No.: 10,392

น่าจะลองถาม พี่เล็กดูนะครับ เห็นว่ามี Software อยู่หลายตัว ตามคุณสมบัติ ใช้ตัวนี้ มันวัดได้เกือบทุกอย่าง ที่เกี่ยวกับ เสียงเลยครับ น่าจะเรียกว่า Advance เลยก็ว่าได้ เป็นนิมิตรหมายอันดี ที่มีเพื่อนสมาชิกลองเล่น ผมไม่รู้ว่า ทั้งชุดมันจะแพงไหม

ชุดนี้ แม้แต่งาน PA ระดับ โลก ก็ต้องใช้ลักษณะนี้เหมือนกันครับ เปิดเสียง Pink Noise เพื่อเก็บค่าก็จะใช้เครื่องลักษณะนี้เหมือนกันครับ เป็นการเก็บค่า DSP เพื่อใช้ในการปรับครับ โรงหนังก็ใช้ครับ ใครมีใช้เป็นในระบบบ้านรับรอง มันได้อะไรหลายๆๆอย่างครับ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 2nd September 2014 - 01:38 PM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker