ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน

1. การแจ้งเตือนภัยหรือโพสท์ต่อว่าสินค้าหรือบริษัท ควรจะมีหลักฐานที่พิสูจน์ได้
2. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ลิงค์เพลง MP3
3. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
4. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

ร่วมสนับสนุน sponsor ของเว็บเราโดยเข้าไปเยี่ยมชมเลือกซื้อสินค้าในแบนเนอร์ด้านบน ^ ^ ขอบคุณมากค่ะ

2 Pages V   1 2 >  
Reply to this topicStart new topic
ที่เป๋าแบน มีเรื่อง BOSE ปลอมให้ชมกัน, 301V ตัวยอดฮิต
GT2540
post Jun 20 2011, 12:04 AM
Post #1

นักเขียนระดับสูง
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 85,582

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtop...p;#entry2349827
Go to the top of the page

+Quote Post
kajtanit
post Jun 20 2011, 12:26 AM
Post #2

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

From: งามวงศ์วาน
Member No.: 88,503

ผมเห็น bose ปลอมมีมานานแล้วนะ แต่ไม่เคยเห็นของปลอมตัวเป็นๆ แต่เคยไปฟัง boseที่เมกาในห้องลอง ถึงขั้นทำให้ขนลุกได้ว่าไอ้ลำโพงตัวจิ๋วๆไปได้ไกลเพียงนี้เลย แล้วไอ้วิทยุBose Wave ผมไปให้เขาลองถึงกับมึนเลยหาที่มาที่ไปของเสียงไม่ได้ ฟังครั้งแรกอยากได้มากแต่ราคากับหน้าตามันสวนทางกันเหลือเกิน
ส่วนที่เขาเถียงๆกันผู้เตือนก็บ้าจี้ไปเถียงอีก ตัวเองก็บอกว่ามาเตือนๆ ผู้อ่านก็คงเข้าใจว่ามาเตือน ยิ่งไปเถียงๆ ยิ่งดันตัวเองลงคลองอีก มัยไม่บอกไปเลยว่าตัวเองขายของแท้รับประกันแท้100%อะไรก็ว่าไป ของคนอื่นจะปลอมก็ช่างเขาไว้ก่อน ส่วนร้านที่ถูกอ้างอิงมันก็คงมีทั้งแท้ทั้งปลอมปนๆกันใครเสี่ยงซื้อก็คงตัวใครตัวมันเช็คสินค้ากันเอาเอง
ส่วนคนเถียงอ้างกฎหมายตั้วนู้นตัวนี้ผมล่ะหวาดเสียวแทน พอเรียนกฎหมายไปสูงกว่านี้เดี๋ยวจะกลับมาลบแทบไม่ทัน

+Quote Post
cindynevia
post Jun 20 2011, 01:02 AM
Post #3

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 37,008

ไปอ่านแล้วมาม่ามากๆเลยครับ... นอนดีกว่า

+Quote Post
hongkongface
post Jun 20 2011, 01:22 AM
Post #4

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Member No.: 1,124

QUOTE(cindynevia @ Jun 20 2011, 01:02 AM) *
ไปอ่านแล้วมาม่ามากๆเลยครับ... นอนดีกว่า

+1 ถ้ากำลังจะนอน อย่าอ่าน....

ราตรีสวัสดิ์ sleep1.gif

+Quote Post
jojo1980
post Jun 20 2011, 02:13 AM
Post #5

หัตถ์เทวะ
Group Icon

Group: ค้าขายสบายใจ
From: วัชรพล รามอินทรา
Member No.: 57,238

QUOTE(hongkongface @ Jun 20 2011, 01:22 AM) *
QUOTE(cindynevia @ Jun 20 2011, 01:02 AM) *

+1 ถ้ากำลังจะนอน อย่าอ่าน....

ราตรีสวัสดิ์ sleep1.gif

+Quote Post
Lee
post Jun 20 2011, 04:18 AM
Post #6

เดินท่องเย้ยภิภพ
Group Icon

Member No.: 52,255

ตามอ่านมาตั้งแต่วันแรกๆเลยครับ งานนี้ยาวครับ gossip.gif

+Quote Post
Jurgen
post Jun 20 2011, 10:48 AM
Post #7

Group Icon

From: กรุงเทพ
Member No.: 1,960

dj.gif ใครมีความรู้ ก็ส่งข่าวแจ้งกันได้ครับ ฟังจากปากคนกลางดีกว่า
ของปลอมมันก็ปลอมได้แต่หน้าตา แต่สุ้มเสียงผมว่าปลอมได้ยากครับ
ผมว่ามันต้องมีคนฟังออกกันบ้างครับ

+Quote Post
goldlaitun
post Jun 20 2011, 02:02 PM
Post #8

นักเขียนระดับสูง
Group Icon

Member No.: 62,037

ใจจริงอยากรู้อ่ะครับ เป็นประโยชน์กับผู้ซื้อ
ถ้าแท้ก็บอกแท้ ถ้าปลอมก็ต้องบอกปลอม

+Quote Post
Maria&May
post Jun 20 2011, 03:09 PM
Post #9

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 12,285

มีข้อสังเกตุ อย่างนึงครับ
ทำไม 301 ของหิ้ว ถึงมีแต่สีดำ ไม่มีสีเชอร์รี่ เลย
ถ้าหิ้วเข้ามาจริงก็ต้องมี 2สี ซิ อย่าง M2 ยังมี 2สีเลย สีดำ กับ สีเงิน

+Quote Post
หว่องกาน้ำ
post Jun 20 2011, 05:07 PM
Post #10

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

Member No.: 9,736

ลองดูเทียบกับของหิ้ว ที่ท่านๆ ซื้อมาดูนะครับ ว่าต่างกันตรงไหน ขาดอะไรไปบ้าง tongue.gif

ลองดูลักษณะของที่ซื้อจากอัศวโสภณ จะเป็นแบบนี้นะครับ แล้วลองเทียบดูเอานะครับผม kapook-9243-9853.gif

กล่องไม่เหมือนกับของหิ้วนะครับ สก็อตเทปปิดลัง ก็ใสๆ ธรรมดา ไม่ได้ ปั๊มโลโก้ Bose แต่อย่างใดครับ

รหัสของลำโพงที่กล่องจะแจ้งไว้ทั้ง 2 ตัว ต่างกันที่ตัวหลัง AP กับ BP ครับ

ลักษณะของผิดลำโพงส่วนพลาสติกจะ มันๆ เรียบเหมือนเคลือบไรไว้ครับ

ลองดูลักษณะขาหนีบ เทียบดูเอานะครับ รหัสแต่ละข้างจะไม่เหมือนกัน ซ้าย AP ขวา BP มีโลโก้ ถังขยะรีไซเคิล และมุมขวา RoHS เหมือนป้ายบนกล่อง

ใบต่างๆ จะมี 1.คู่มือ 2.สถานที่จำหน่ายในแต่ละประเทศ 3.จดหมายถึงผู้บริโภค 4.ใบลงทะเบียนใน US และ Cannada 5.ใบลงทะเบียน นอก US 6.ใบรับประกันจาก อัศวโสภณ และสติ๊กเกอร์ยางลองพื้นลำโพง 3M

คู่นี้ ซื้อมาเมื่อ ประมาณ ธ.ค. 52

ลองเทียบดูแล้วใช้วิจารณญาณ ส่วนตัว ในการตัดสินใจเอานะครับผม จัดมาแล้วก็ไม่ต้องซีเรียสมากครับ เพราะ Bose 301V ผมมองเค้าเป็นลำโพงที่ใช้งานในแง่ เอนกประสงค์ ง่ายๆ ไม่ใช่ลำโพงที่ต้องมานั่งจับผิดแต่อย่างใด คือ เอาไปใช้งาน ร้องเพลงคาราโอเกะ ดูหนัง แบบทั่วไปไม่ซีเรียส ต้องจับกับแอมป์ อะไร ตัวนี้ก็ลงตัวมาตรฐานแสตนดาร์ด มากๆ ระดับนึงเลยครับ kapook-9243-9853.gif

+Quote Post
Maria&May
post Jun 20 2011, 05:18 PM
Post #11

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 12,285

สุดยอดครับ ท่านโย

+Quote Post
tigk
post Jun 20 2011, 06:31 PM
Post #12

นักเขียนเข้าขั้น
Group Icon

Member No.: 59,291

QUOTE(หว่องกาน้ำ @ Jun 20 2011, 05:07 PM) *
ลองดูเทียบกับของหิ้ว ที่ท่านๆ ซื้อมาดูนะครับ ว่าต่างกันตรงไหน ขาดอะไรไปบ้าง tongue.gif

ลองดูลักษณะของที่ซื้อจากอัศวโสภณ จะเป็นแบบนี้นะครับ แล้วลองเทียบดูเอานะครับผม kapook-9243-9853.gif

กล่องไม่เหมือนกับของหิ้วนะครับ สก็อตเทปปิดลัง ก็ใสๆ ธรรมดา ไม่ได้ ปั๊มโลโก้ Bose แต่อย่างใดครับ

รหัสของลำโพงที่กล่องจะแจ้งไว้ทั้ง 2 ตัว ต่างกันที่ตัวหลัง AP กับ BP ครับ

ลักษณะของผิดลำโพงส่วนพลาสติกจะ มันๆ เรียบเหมือนเคลือบไรไว้ครับ

ลองดูลักษณะขาหนีบ เทียบดูเอานะครับ รหัสแต่ละข้างจะไม่เหมือนกัน ซ้าย AP ขวา BP มีโลโก้ ถังขยะรีไซเคิล และมุมขวา RoHS เหมือนป้ายบนกล่อง

ใบต่างๆ จะมี 1.คู่มือ 2.สถานที่จำหน่ายในแต่ละประเทศ 3.จดหมายถึงผู้บริโภค 4.ใบลงทะเบียนใน US และ Cannada 5.ใบลงทะเบียน นอก US 6.ใบรับประกันจาก อัศวโสภณ และสติ๊กเกอร์ยางลองพื้นลำโพง 3M

คู่นี้ ซื้อมาเมื่อ ประมาณ ธ.ค. 52

ลองเทียบดูแล้วใช้วิจารณญาณ ส่วนตัว ในการตัดสินใจเอานะครับผม จัดมาแล้วก็ไม่ต้องซีเรียสมากครับ เพราะ Bose 301V ผมมองเค้าเป็นลำโพงที่ใช้งานในแง่ เอนกประสงค์ ง่ายๆ ไม่ใช่ลำโพงที่ต้องมานั่งจับผิดแต่อย่างใด คือ เอาไปใช้งาน ร้องเพลงคาราโอเกะ ดูหนัง แบบทั่วไปไม่ซีเรียส ต้องจับกับแอมป์ อะไร ตัวนี้ก็ลงตัวมาตรฐานแสตนดาร์ด มากๆ ระดับนึงเลยครับ kapook-9243-9853.gif

ขอบคุณครับ
แล้วพอจะมีรูปของปลอม เทียบกันมั๊ยครับ rolleyes.gif

+Quote Post
Jurgen
post Jun 20 2011, 07:41 PM
Post #13

Group Icon

dj.gif รอรูป BOSE ของถูกก่อนครับ ใครมีรีบเปรียบเทียบให้เพื่อนสมาชิกดูหน่อยครับ
ไม่เคยใช้ Bose แต่อยากรู้ความจริงครับ

+Quote Post
xgasit5645
post Jun 20 2011, 10:22 PM
Post #14

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 22,673

ดูกระทู้นี้แล้วรีบไปเอา bose 301 ที่เค้าว่าปลอมมาเทียบทันที บอกตรงๆครัวว่าเหมือนกันเป๊ะๆดูไม่ออกจริงๆ จะต่างกันก็ตรงสติกเกอร์ด้านหลังไม่มีรูปถังขยะแค่นั้นเอง ดูจากผิววัสดุก็เหมือนกันเลย ถ้าเป็นของปลอมจริงผมนับถือคนปลอมเลยครับ

This post has been edited by xgasit5645: Jun 20 2011, 10:23 PM

+Quote Post
Jurgen
post Jun 21 2011, 12:49 AM
Post #15

Group Icon

dj.gif รอปูเสื่อดูสถานการณ์ต่อไป
กลัวจะเหมือน สาย Cardas ของผม เจอแต่คนทักว่าเป็นของปลอม
เนื่องจากทิศทางตัวหนังสือมันไม่เหมือนกัน สายหนึงจากขวาไปซ้าย สายหนึงจากซ้ายไปขวา
แถมกระเปาะสีแดงกับสีดำยังอยู่คนละตำแหน่ง ทั้งๆที่ตอนแรกๆฟังแล้วระบบมันก็ดีขึ้น
แต่เจอคนทักมากๆ จนฟังแล้วเกิดทุกข์ใจ จนต้อง Mail ไปถามเมืองนอก
เค้าตอบกลับมาว่าของแท้อายุมากกว่า 10 ปี+ ครับ เลยค่อยสบายใจหน่อย

ป่านนี้ไม่รู้เพื่อสมาชิกที่เล่น BOSE 301 ความรู้สึกเป็นยังไงกันบ้าง
ยังไงถ้ามันฟังแล้วคุ้มค่า 9000 เมื่อเทียบกับลำโพงระดับเดียวกัน
ก็ฟังไปเถอะครับ อย่าไปคิดมาก ลำโพงของแท้ผลิตฝั่งยุโรปกับจีน เสียงยังต่างกันเลยครับ

+Quote Post
jojo1980
post Jun 21 2011, 01:39 AM
Post #16

หัตถ์เทวะ
Group Icon

Group: ค้าขายสบายใจ
From: วัชรพล รามอินทรา
Member No.: 57,238

QUOTE(Jurgen @ Jun 21 2011, 12:49 AM) *
dj.gif รอปูเสื่อดูสถานการณ์ต่อไป
กลัวจะเหมือน สาย Cardas ของผม เจอแต่คนทักว่าเป็นของปลอม
เนื่องจากทิศทางตัวหนังสือมันไม่เหมือนกัน สายหนึงจากขวาไปซ้าย สายหนึงจากซ้ายไปขวา
แถมกระเปาะสีแดงกับสีดำยังอยู่คนละตำแหน่ง ทั้งๆที่ตอนแรกๆฟังแล้วระบบมันก็ดีขึ้น
แต่เจอคนทักมากๆ จนฟังแล้วเกิดทุกข์ใจ จนต้อง Mail ไปถามเมืองนอก
เค้าตอบกลับมาว่าของแท้อายุมากกว่า 10 ปี+ ครับ เลยค่อยสบายใจหน่อย

ป่านนี้ไม่รู้เพื่อสมาชิกที่เล่น BOSE 301 ความรู้สึกเป็นยังไงกันบ้าง
ยังไงถ้ามันฟังแล้วคุ้มค่า 9000 เมื่อเทียบกับลำโพงระดับเดียวกัน
ก็ฟังไปเถอะครับ อย่าไปคิดมาก ลำโพงของแท้ผลิตฝั่งยุโรปกับจีน เสียงยังต่างกันเลยครับ

+Quote Post
sapphire
post Jun 21 2011, 07:59 AM
Post #17

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

Member No.: 28,418

อันนี้ ไม่เกี่ยวกับ Bose นะครับ แต่อยากแชร์เรื่องคำว่าปลอม เท่าที่อ่าน ๆ มา สารพัดสินค้าก็ประมาณว่า

1. OEM อันนี้ ประมาณว่า โรงงานรับจ้างผลิต แอบทำเกิน ใส้ในเหมือนของแท้ หนำซ้ำยัง Screen หรือติดเครื่องหมายการค้า/ยี่ห้อ ตลอดจนสติ๊กเกอร์สารพัด เหมือนของจริง แล้วขายออกหลังโรงงาน

หรือ อาจรวมถึง สินค้าที่ไม่ผ่าน QC ในเรื่องที่ไม่รุนแรง ดูผ่าน ๆ แล้ว ก็อาจไม่เห็นอะไรงี้

2. OEM เหมือนข้อ 1 แต่ไม่ติดยี่ห้อ หรือ ติดยี่ห้อของโรงงานเอง แต่ใส้ใน ไม่รู้เหมือนกัน แต่อย่างไรเสีย คนซื้อ ก็ยังรู้อยู่ว่า ไม่ใช่ของจริง

3. ปลอมแบบก็อปปี้ รูปลักษณ์ภายนอกเหมือน โดยที่วัสดุและอุปกรณ์ทั้งหมด เป็นคนละเกรด กับของแท้ แต่ติดตราสินค้าเหมือนของแท้ จนผู้บริโภคเข้าใจผิดว่า นี่คือของแท้ เจ้าตัวนี้ ผมอยากจะเรียกว่า ปลอมจริง ๆ

4. ปลอมแบบก็อปปี้ โดยที่วัสดุและอุปกรณ์ทั้งหมด เป็นคนละเกรดกับของแท้ รูปแบบ ก็เหมือนของจริง แต่ไม่ติดยี่ห้อ หรือติดยี่ห้อแบบว่าดูผ่าน ๆ แล้วนึกว่าของแท้ อะไรงี้ พอตั้งใจอ่านจริง ๆ แล้ว บางครั้งมีฮา ไอ้อย่างนี้ ถ้าตั้งใจดูนิดนึง ก็รู้ว่าปลอม ไม่สิ น่าจะเรียกว่า ของเลียนแบบ
ผมใช้ปากกาเขียน CD ยี่ห้อ "Sharpie" ด้ามละ 50 บาท หรือไงเนี่ย เขียนดี ใช้ทน วันนึง เจอรูปร่างเหมือนเลย ดูยี่ห้อผ่าน ๆ ก็ใช่ มีตั้ง 5 สี 5 แท่ง ใน 1 Pack ราคา 60 บาท เอง จัดปาย.... พอกลับถึงบ้าน เอามาชื่นชม พบว่ามันเป็นยี่ห้อ "Shoupie" โอ้โฮ ขำกลิ้ง เสียเงินไป 60 บาท แต่ได้หัวเราะขำตัวเองก็คุ้มอยู่

5. อันสุดท้ายที่นึกออก คือ ของปลอมแบบ ไม่รู้ว่าแตกต่างจากของจริงอย่างไร รู้แต่ว่า ไม่ได้นำเข้าโดยผู้จำหน่ายอย่างเป็นทางการ อันนี้ ถูกเรียกว่าเป็นของปลอมเช่นกัน

ข้อนี้ ผม่มีเจตนาจะพาดพิงใคร รวมทั้งไม่มีเจตนาจะขุดคุ้ย และขอโทษล่วงหน้า หากท่านใดอ่านแล้วไม่ชอบใจ แต่พอพูดถึงคำว่า "ปลอม" แล้วละก้อ เรื่องนี้ก็เคยเป็นเรื่องฮอตฮิต ที่มีหลากแนวความคิด ความเห็น ที่สุดก็น่าจะลงเอยว่า รักใคร ชอบใคร ก็ไปทางนั้นละกัน แตกต่างได้ แต่อย่าแตกแยกเลยนะครับ

สุดท้าย อยากให้ความเห็นของผม ซึ่งอาจไม่ถูกต้องสักเท่าไร และไม่มีอะไรมายืนยัน เป็นเรื่องคุยกันเบา ๆ เพราะรู้สึกทางกระทู้ต้นทางจะเข้มข้นไปนิดนึง

ก็อยากให้เรามาแชร์ประสบการณ์ในเรื่องที่เราพบเห็นมา ซึ่งก็เป็นแนวทางทีทุกท่านในเวบ ได้ช่วยกันมาบอกเล่า ทำให้ผมมีข้อมูล และเกิดทางเลือก ตลอดจนแนวคิดในการเลือกซื้อ เลือกหา เลือกใช้สารพัดอุปกรณ์ครับ

+Quote Post
pe_poring
post Jun 21 2011, 01:59 PM
Post #18

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 5,623

ผมเคยซื้อมาคู่ละ 9,500 ยัง งง ว่าราคาถูกกว่าซื้อที่ USA ซะอีก หิ้วมาขายถูกนาดนี้ยังมีกำไร ต้นทุนจะเท่าไหร่กัน

แต่.. ฟังได้ 2 อาทิตย์ เบรินจนไหม้แล้ว เสียงก็ยัง กาก เกินกว่าจะเป็น BOSE จึงตัดสินใจ ขายทิ้ง

กะแล้วว่าต้องเป็นของปลอม เพราะเคยใช้ AM-10 , หูฟัง Around Ear เสียงมีเอกลักษณ์ของ BOSE อยู่มาก ไม่เหมือน 301v ที่ฟังยังไง มันก็ไม่ใช่..

+Quote Post
aod
post Jun 21 2011, 03:17 PM
Post #19

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

From: 28 พหลโยธิน 44 กทม
Member No.: 1,628

ขอถามบ้างครับอย่างนี้ถ้าเกิดบริษัทหรือตัวเเทนเจตนาหรือมิเจตนาเอาของปลอมมาขายเเล้วติดสติกเกอร์รับรองอย่างนี้ก็กลายเป็นเเท้เลยใช่ไหม

เหมือนอย่างพระเครื่องถ้าเป็นเซียนใหญ่หรือดัง เขาเอาพระเก๊มาขาย ก็ไม่มีใครว่าของเก๊ เเล้วก็ขายกันเป็นทอดทอดต่อไป จากของเก๊ก็กลายเป็นเเท้

เพราะไรไหมครับ ไม่มีใครกล้าพูด คนที่ซื้อไปถ้าดูไม่เป็นก็ได้เเต่ภูมิใจว่าได้มาจากคนดัง

นี่เเค่สมมุตตินะครับ หรือว่าเรื่องจริงหว่า เเค่ในความคิดหางอึ่งของผมนะ มันก็เเค่สงสัยมานานเเล้ว เเล้วเคยซื้อโบส รุ่น คอม3 ใช้ได้5เดือนจากตัวเเทนใหญ่ขายเเพงมากเเต่ก็ยอมเพราะกลัวปลอมดูไม่เป็น ( เเต่คิดอีกทีถึงปลอมก็ไม่กลัวเพราะข้างกล่องมันระบุว่าซื้อจากตัวเเทนเลยขายดีกว่า )

สงสัย 2 เรื่องนี้มันใกล้เคียงกัน แต่ขายพระปลอมไม่ผิดนะครับ มันเป็นการสมยอมตอนซื้อขาย เเต่อาจโดนลูกตะกั่วเอง..............

+Quote Post
Lee
post Jun 21 2011, 05:51 PM
Post #20

เดินท่องเย้ยภิภพ
Group Icon

Member No.: 52,255

QUOTE(aod @ Jun 21 2011, 03:17 PM) *
ขอถามบ้างครับอย่างนี้ถ้าเกิดบริษัทหรือตัวเเทนเจตนาหรือมิเจตนาเอาของปลอมมาขายเเล้วติดสติกเกอร์รับรองอย่างนี้ก็กลายเป็นเเท้เลยใช่ไหม

เหมือนอย่างพระเครื่องถ้าเป็นเซียนใหญ่หรือดัง เขาเอาพระเก๊มาขาย ก็ไม่มีใครว่าของเก๊ เเล้วก็ขายกันเป็นทอดทอดต่อไป จากของเก๊ก็กลายเป็นเเท้

เพราะไรไหมครับ ไม่มีใครกล้าพูด คนที่ซื้อไปถ้าดูไม่เป็นก็ได้เเต่ภูมิใจว่าได้มาจากคนดัง

นี่เเค่สมมุตตินะครับ หรือว่าเรื่องจริงหว่า เเค่ในความคิดหางอึ่งของผมนะ มันก็เเค่สงสัยมานานเเล้ว เเล้วเคยซื้อโบส รุ่น คอม3 ใช้ได้5เดือนจากตัวเเทนใหญ่ขายเเพงมากเเต่ก็ยอมเพราะกลัวปลอมดูไม่เป็น ( เเต่คิดอีกทีถึงปลอมก็ไม่กลัวเพราะข้างกล่องมันระบุว่าซื้อจากตัวเเทนเลยขายดีกว่า )

สงสัย 2 เรื่องนี้มันใกล้เคียงกัน แต่ขายพระปลอมไม่ผิดนะครับ มันเป็นการสมยอมตอนซื้อขาย เเต่อาจโดนลูกตะกั่วเอง..............

อันนี้น่าคิดครับ happy.gif gossip.gif

+Quote Post

2 Pages V   1 2 >
Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 23rd August 2014 - 04:31 AM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker