ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

1 ห้ามโพสท์ของละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ลิงค์เพลง MP3
2. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
3. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

4 Pages V   1 2 3 > »   
Reply to this topicStart new topic
มาถกประเด็นในหนัง Inception, กระทู้นี้ spoil สุดๆ สำหรับคนที่ดูแล้วเท่านั้น
TGIFRIDAY
post Jul 17 2010, 04:45 PM
Post #1

ชั้นเซียน
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 77,510

ผมว่ามีหลายท่านที่ได้ชม Inception มา แล้วแน่นอนครับ ย่อมมีความสนใจเกี่ยวกับเนื้อเรื่องของหนัง และมีคำถามมากมาย ผมเลยตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพื่อให้เพื่อนๆตั้งคำถามได้เต็มที่ แล้วเชื่อว่าจะมีหลายคนมาจะมาช่วยกันตอบ แต่กระทู้นี้สำหรับคนที่ดูแล้วเท่านั้นนะครับ เพราะจะ spoil กันแบบถึงพริกถึงขิง ดังนั้นคนที่ไม่ได้ดูหนังเรืองนี้อย่าอ่านนะครับ นี่เป็นคำเตือน
Go to the top of the page

+Quote Post
Lucky J
post Jul 17 2010, 08:08 PM
Post #2

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 886

โอเค งั้นเริ่มเลยนะครับ
ตกลงพวกพระเอกมันสามารถเนรมิตอะไรเองในโลกความฝัน(ของคนอื่น)ได้ไหมครับ
นางเอกสามารถนึกพับเมืองได้ แต่นั่นมันก็ความฝันของนางเอกเอง
แต่พอมันเข้าไปในความฝันของเป้าหมายแล้ว เห็นมันมีมุข "ทำไมแกไม่นึกอาวุธใหญ่ๆวะ"
ตกลงว่ามันแค่เตรียมปืนใหญ่ๆมาอยู่แล้ว ไม่ได้เนรมิตให้ปืนธรรมดามันใหญ่ขึ้นใช่ไหมครับ
ตอนแรกนึกว่ามันสามารถเนรมิตของในฝันได้ด้วย ยังคิดอยู่เลยว่าฉากหิมะนั่นทำไมมันไม่นึกอาวุธใหญ่ๆออกมาสู้ซะเลยวะ

ส่วนเรื่องฉากจบที่ทุกคนคาใจว่าพระเอกมันตื่นจากฝันหรือยัง
ผมว่าไอ้ลูกข่างนั่นมันก็เริ่มเป๋ๆใกล้ๆจะล้มแล้วนะ แต่หนังก็ตัดตรงจังหวะนั้นพอดีให้คนดูไปคิดต่อเอาเอง
อารมณ์เดียวกับ X-Men 3 ที่ตัวหมากรุกของแมกนีโต้เหมือนจะขยับได้(ชัวร์รึเปล่าก็ไม่รู้ แต่กูตัดจบแล้ว)

เสียดายนิดหน่อยเรื่องเหตุผล "กองกำลังพิทักษ์จิตสำนึก" นั่นใส่มาเหมือนจะยัดเยียดฉากแอ็คชั่นลงไปในหนังโจ่งแจ้งเกินไปหน่อย
ผมว่ากลไกป้องกันตัวของจิตสำนึกจริงๆมันน่าจะซับซ้อนกว่านี้ ไม่น่าจะเป็นแค่(ตัวเลียนแบบ)เอเจนต์สมิธออกมายิงกันตรงๆแบบนี้
แต่ก็เอาเถอะ นี่มันหนังฮอลลีวู้ดเน้นความบันเทิง(แบบมีคุณภาพ) ไม่ใช่หนังอาร์ตที่ไม่แคร์คนดูเลยนี่นะ

+Quote Post
ZhenstaR
post Jul 17 2010, 08:12 PM
Post #3

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

Member No.: 66,988

มีคำถาม 1 โหลครับ
1.ตอนต้นเรื่องคอบเข้าไปขโมยอะไรในความฝันของไซโตะครับ
2.ต่อจากข้อ 1 ใครเป็นผู้จ้างวานครับ
3.ถ้าถูกคนในฝันรุมจับแล้วจะเกิดอะไรขึ้นครับ
4.ชั้นที่คอบกับมัลอยู่ทำไมไม่มีคนเลยครับ
5.ทำไมคอบกับมัลถึงติดอยู่ในฝันถึง 50 ปีครับ
6.ทำไมคอบต้อง INCEPTION ให้มัลครับ
7.ในฝันชั้นหิมะลุงของฟิชเชอร์ได้เข้ามาด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าเข้ามาด้วยแล้วหายไปไหน
8.คอบบอกว่าถ้าให้ตัวเองรู้โครงสร้างในความฝัน ก็จะทำให้มัลรู้ด้วย แต่ในฝันชั้นหิมะคอบไม่รู้โครงสร้างภายในอาคาร แล้วทำไมมัลถึงปีนลงมาจากเพดาน(เหมือนกับมัลรู้โครงสร้างภายในอาคาร)มาฆ่าฟิชเชอร์
9.ทำไมมัลถึงสามารถดึงฟิชเชอร์ไปในฝันอีกชั้นได้ครับ
10.พ่อของฟิชเชอร์ในฝันชั้นที่มีหิมะ เกิดจากจิตของใครครับ
11.กังหันลมที่ฟิชเชอร์หยิบออกมาจากเซฟหมายความว่าอะไรครับ
12.ทำไมไซโตะตายแล้วไม่อยู่ชั้นลิมโบ แต่อยู่ในฝันของตัวเอง(ที่เป็นปราสาทจีน)ครับ

This post has been edited by ZhenstaR: Jul 17 2010, 08:12 PM

+Quote Post
BoBoi
post Jul 17 2010, 08:52 PM
Post #4

.: Silicon Graphics 320 :.
Group Icon

From: Ľubim ťa Danka
Member No.: 51

สำหรับตอนจบ ผมคิดว่าหากมองผิวเผินอาจจะเหมือนกับให้ Debate กันว่า Cobb ยังอยู่ในฝันหรือไม่

เเต่ผมคิดว่าเป้าหมายที่เเท้จริงคือการพาคนดูเข้าไปอยู่ในสถานะของ Cobb ให้ได้มากกว่า

คือคนดูจะต้องมีสถานะที่สุดท้ายเเล้ว ไม่สามารถเเยก ความจริง ออกจาก ความฝัน ได้

ลูกหมุนตอนสุดท้าย ไม่ได้ทิ้งไว้ให้ใครที่ไหน นอกจากคนดูตาดำๆทุกคนที่เข้าไปดูนี่เเหละ

This post has been edited by BoBoi: Jul 17 2010, 09:35 PM

+Quote Post
Lucky J
post Jul 17 2010, 09:01 PM
Post #5

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 886

QUOTE(ZhenstaR @ Jul 17 2010, 08:12 PM) *
1.ตอนต้นเรื่องคอบเข้าไปขโมยอะไรในความฝันของไซโตะครับ
2.ต่อจากข้อ 1 ใครเป็นผู้จ้างวานครับ
ความลับของไซโตะกับผู้ที่จ้างวานมานั้น ต้องไปอ่านในการ์ตูนภาคพรีเควลครับ เป็นเรื่องความลับทางธุรกิจครับ ไม่ได้เกี่ยวกับเนื้อเรื่องหลักของหนังมากนัก

3.ถ้าถูกคนในฝันรุมจับแล้วจะเกิดอะไรขึ้นครับ
ไม่เกิดอะไรร้ายแรงมากครับ แค่จิตของท่านอาจถูกทรมานนิดหน่อย(จึงควรหลีกเลี่ยงจะดีกว่า)

4.ชั้นที่คอบกับมัลอยู่ทำไมไม่มีคนเลยครับ
5.ทำไมคอบกับมัลถึงติดอยู่ในฝันถึง 50 ปีครับ
ทั้งคู่ตั้งใจอยู่ด้วยกันเองจนแก่ สร้างเมืองอยู่กันเองสองคน ไม่ใส่ตัวประกอบลงมาด้วย

6.ทำไมคอบต้อง INCEPTION ให้มัลครับ
อันนี้หนังก็เฉลยชัดเจนแล้วนะ เพราะพระเอกอยากตื่นแล้ว แต่นางเอกไม่อยากตื่น
พระเอกเลยต้องฝังความคิดให้นางเอกอยากออกไปหาโลกจริงข้างนอก จนเกิดเหตุโศกนาฎกรรมตามมา

7.ในฝันชั้นหิมะลุงของฟิชเชอร์ได้เข้ามาด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าเข้ามาด้วยแล้วหายไปไหน
ลุงฟิชเชอร์ไม่เคยเข้ามานะครับ ทุกอย่างเป็นฝันของฟิชเชอร์ทั้งสิ้น

8.คอบบอกว่าถ้าให้ตัวเองรู้โครงสร้างในความฝัน ก็จะทำให้มัลรู้ด้วย แต่ในฝันชั้นหิมะคอบไม่รู้โครงสร้างภายในอาคาร แล้วทำไมมัลถึงปีนลงมาจากเพดาน(เหมือนกับมัลรู้โครงสร้างภายในอาคาร)มาฆ่าฟิชเชอร์
พระเอกเห็นลูกตัวเองในทุกๆชั้น ก็เหมือนการพามัลตามมาด้วยอยู่แล้วครับ
ส่วนเรื่องมัลรู้โครงสร้างภายในจนปีนเพดานเข้ามาได้ยังไง ไม่มีเหตุผลชัดเจนครับ บางครั้งหนังก็ต้องละไว้ในฐานที่เข้าใจ

9.ทำไมมัลถึงสามารถดึงฟิชเชอร์ไปในฝันอีกชั้นได้ครับ
มัลมาฆ่าฟิชเชอร์ครับ พอฟิชเชอร์ตายก็ลงไปใน limbo เหมือนกับไซโตะ

10.พ่อของฟิชเชอร์ในฝันชั้นที่มีหิมะ เกิดจากจิตของใครครับ
ของฟิชเชอร์เองครับ

11.กังหันลมที่ฟิชเชอร์หยิบออกมาจากเซฟหมายความว่าอะไรครับ
ความหลังฝังใจวัยเด็กของพ่อและฟิชเชอร์ แต่รายละเอียดเป็นไงนั้นไม่รู้ หนังไม่ได้บอก ละไว้ในฐานที่เข้าใจ

12.ทำไมไซโตะตายแล้วไม่อยู่ชั้นลิมโบ แต่อยู่ในฝันของตัวเอง(ที่เป็นปราสาทจีน)ครับ
ทุกคนมี limbo ของตัวเองครับ ของไซโตะเป็นปราสาทจีน ของพระเอกก็เป็นเมืองที่เคยสร้างไว้จนถูกทิ้งร้าง
ตรงนี้ผมยังติดใจอยู่นิดหน่อยว่า limbo ของแต่ละคนมันก็น่าจะเป็นของใครของมันไม่ใช่เหรอ ทำไมมันถึงข้าม limbo ไปมาหากันได้นะ
ตั้งแต่มัลลากฟิชเชอร์ที่ตายเข้ามา limbo ของเธอกับพระเอก แล้วพระเอกยังข้ามไปยัง limbo ของไซโตะได้อีก
ตรงนี้แหละครับที่ผมก็ข้องใจอยู่ แต่ถ้าหนังจะให้เหตุผลว่าเพราะทุกคนยังใช้ดรีมแมชชีนเชื่อมโยงกันอยู่ ก็เคลียร์ได้ครับ

+Quote Post
ZhenstaR
post Jul 17 2010, 09:06 PM
Post #6

Group Icon

QUOTE(Lucky J @ Jul 17 2010, 09:01 PM) *
QUOTE(ZhenstaR @ Jul 17 2010, 08:12 PM) *
ความลับของไซโตะกับผู้ที่จ้างวานมานั้น ต้องไปอ่านในการ์ตูนภาคพรีเควลครับ เป็นเรื่องความลับทางธุรกิจครับ ไม่ได้เกี่ยวกับเนื้อเรื่องหลักของหนังมากนัก

ไม่เกิดอะไรร้ายแรงมากครับ แค่จิตของท่านอาจถูกทรมานนิดหน่อย(จึงควรหลีกเลี่ยงจะดีกว่า)

ทั้งคู่ตั้งใจอยู่ด้วยกันเองจนแก่ สร้างเมืองอยู่กันเองสองคน ไม่ใส่ตัวประกอบลงมาด้วย

อันนี้หนังก็เฉลยชัดเจนแล้วนะ เพราะพระเอกอยากตื่นแล้ว แต่นางเอกไม่อยากตื่น
พระเอกเลยต้องฝังความคิดให้นางเอกอยากออกไปหาโลกจริงข้างนอก จนเกิดเหตุโศกนาฎกรรมตามมา

ลุงฟิชเชอร์ไม่เคยเข้ามานะครับ ทุกอย่างเป็นฝันของฟิชเชอร์ทั้งสิ้น

พระเอกเห็นลูกตัวเองในทุกๆชั้น ก็เหมือนการพามัลตามมาด้วยอยู่แล้วครับ
ส่วนเรื่องมัลรู้โครงสร้างภายในจนปีนเพดานเข้ามาได้ยังไง ไม่มีเหตุผลชัดเจนครับ บางครั้งหนังก็ต้องละไว้ในฐานที่เข้าใจ

มัลมาฆ่าฟิชเชอร์ครับ พอฟิชเชอร์ตายก็ลงไปใน limbo เหมือนกับไซโตะ

ของฟิชเชอร์เองครับ

ความหลังฝังใจวัยเด็กของพ่อและฟิชเชอร์ แต่รายละเอียดเป็นไงนั้นไม่รู้ หนังไม่ได้บอก ละไว้ในฐานที่เข้าใจ

ทุกคนมี limbo ของตัวเองครับ ของไซโตะเป็นปราสาทจีน ของพระเอกก็เป็นเมืองที่เคยสร้างไว้จนถูกทิ้งร้าง
ตรงนี้ผมยังติดใจอยู่นิดหน่อยว่า limbo ของแต่ละคนมันก็น่าจะเป็นของใครของมันไม่ใช่เหรอ ทำไมมันถึงข้าม limbo ไปมาหากันได้นะ
ตั้งแต่มัลลากฟิชเชอร์ที่ตายเข้ามา limbo ของเธอกับพระเอก แล้วพระเอกยังข้ามไปยัง limbo ของไซโตะได้อีก
ตรงนี้แหละครับที่ผมก็ข้องใจอยู่ แต่ถ้าหนังจะให้เหตุผลว่าเพราะทุกคนยังใช้ดรีมแมชชีนเชื่อมโยงกันอยู่ ก็เคลียร์ได้ครับ

ว้าวๆๆ ขอบคุณมากครับ ผมจะได้หายปวดหัวซักทีครับ... spidy.gif

+Quote Post
ZhenstaR
post Jul 17 2010, 09:12 PM
Post #7

Group Icon

ขอถามอีกข้อเล่นๆแล้วกันครับ โทเทมของสถาปนิกสาวใช้ยังไงครับ หนังไม่ได้บอก แต่อยากรู้ว่าทุกท่านคิดว่าไงครับ... whistling.gif

+Quote Post
V For Spartan
post Jul 17 2010, 09:20 PM
Post #8

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Member No.: 2,725

ต่อไปนี้เป็ยการตอบในมุมมองผมนะครับ (ถ้าผิดส่วนไหน ก็ขออภัยด้วยครับ)

1. ไปหาการ์ตูนเรื่อง Inception: The Cobol Job มาอ่านครับ ตามลิงค์นี้เลย http://movies.yahoo.com/feature/inception-comic.html
2. ตามข้อแรกครับ
3. ก็จะหลุดออกจากฝันครับ คือโดนรุมแล้วก็ถูก Mal ฆ่านั่นแหละ หรือถ้าอยู่ในฝันคนอื่น โดนรุมก็โดนฆ่าอยู่ดี
4. นั่นน่าจะเป็นชั้นห้วงจิตใจส่วนตัวของผู้ฝันครับ คือเป็นชั้นที่ลึกสุดครับ
5. คือถ้านับเป็นการอยู่ในความฝัน ถือว่ายาวนานเหมือนอายุคนทั่วไป แต่ถ้าในเวลาของความจริงเวลาจะไปช้าเรื่อยๆ จนกระทั่งตื่นขึ้นมา พูดง่ายๆคือ 50 ปี ก็ประมาณ 5 ชม.ในโลกความเป็นจริง (อันนี้เท่าที่จำได้นะ ไม่ชัวร์ 100%)
6. เพราะในช่วงที่ Cobb กับ Mal หลงติดอยู่ในความฝัน Mal อยากจะหาทางออกจากความฝันอย่างใจจะขาด Cobb ก็พยายามหาวิธีที่จะออกไป แต่ Mal เหมือนทนรอไม่ไหว Cobb เลย Inception กับ Mal เพื่อให้ Mal ไม่อยากออกจากความฝันเพื่อรอหาวิธีที่จะออกจากความฝันสำเร็จ (น่าจะเป็นเหตุการ์ในช่วง 50 ปี)
7. ลุง Fischer ในความฝัน คือ Eeabs ครับ แล้วใช่ครับ คนที่ปลอมแปลงเป็นลุง Fischer ก็เข้าไปด้วย ซึ่งชั่ยความฝันหิมะ คือฝันของ Eeabs นั่นแหละครับ
8. Ariadne ได้บอก Cobb ก่อนเข้าไปในฐานแล้วครับ แล้วการที่ Ariadne บอก Cobb ก็ทำให้ปรากฏ Mal และล่วงรู้วิธีจะเข้าไปฆ่า Fischer ครับ
9. Mal ฆ่า Fischer ทำให้ Fischer เข้าสู่ดิ่งเหวของความฝัน หรือก้นลึกความฝันของ Cobb ซึ่งเป็นที่ Cobb ได้ขังตัวตนเดิมของ Mal เอาไว้
10. Fischer ครับ
11. หมายความว่า ไม่อยาก Fischer ตามรอยอย่างที่พ่อเขาเป็น อยากให้ Fischer เป็นอย่างตัวเขาอยากเป็นมาตลอดอย่างที่เคยฝันไว้ หรือพูดง่ายๆว่า อย่าตามรอยอย่างที่พอเขาเป็น
12. นั่นคือชั้นลิมโบครับ เพราะว่าคนที่ไปอยู่ลิมโบ จะมีอาการความจำเสื่อมเหมือนคนชะรา แน่นอนว่า Saito อยู่ในลิมโบของตัวเอง และลิมโบของแต่ละคนมีลักษณะไม่เหมือนกัน ซึ่งในลิมโบของ Saito เป็นที่ๆ Cobb พยายามตาม Saito กลับมาให้ไปในความเป็นจริง ในสภาพ Cobb วัยชรา (แต่ไม่เฒ่า) เช่นกัน

This post has been edited by V For Spartan: Jul 17 2010, 09:25 PM

+Quote Post
post Jul 17 2010, 09:23 PM
Post #9

Group Icon

QUOTE(ZhenstaR @ Jul 17 2010, 09:12 PM) *
ขอถามอีกข้อเล่นๆแล้วกันครับ โทเทมของสถาปนิกสาวใช้ยังไงครับ หนังไม่ได้บอก แต่อยากรู้ว่าทุกท่านคิดว่าไงครับ... whistling.gif

หนังได้บอกครับ หลังจากที่ Ariadne ได้ทำ Totemp ของตัวเองเสร็จก็ได้ทนลองใช้ โดยการพลักให้ตกครับ

+Quote Post
shinanju
post Jul 17 2010, 09:36 PM
Post #10

Group Icon

From: 72/5 เจ้าฟ้าแมนชั่น ถ.เจ้าฟ้าใน ต.วิชิต อ.เมือง จ.ภูเก็ต
Member No.: 78,831

เยี่ยมเลย หายสงสัยซักที แต่ก็จะไปดูต่ออีกซักรอบครับ

+Quote Post
ZhenstaR
post Jul 17 2010, 10:05 PM
Post #11

Group Icon

QUOTE(V For Spartan @ Jul 17 2010, 09:20 PM) *

ต่อไปนี้เป็ยการตอบในมุมมองผมนะครับ (ถ้าผิดส่วนไหน ก็ขออภัยด้วยครับ)

1. ไปหาการ์ตูนเรื่อง Inception: The Cobol Job มาอ่านครับ ตามลิงค์นี้เลย http://movies.yahoo.com/feature/inception-comic.html
2. ตามข้อแรกครับ
3. ก็จะหลุดออกจากฝันครับ คือโดนรุมแล้วก็ถูก Mal ฆ่านั่นแหละ หรือถ้าอยู่ในฝันคนอื่น โดนรุมก็โดนฆ่าอยู่ดี
4. นั่นน่าจะเป็นชั้นห้วงจิตใจส่วนตัวของผู้ฝันครับ คือเป็นชั้นที่ลึกสุดครับ
5. คือถ้านับเป็นการอยู่ในความฝัน ถือว่ายาวนานเหมือนอายุคนทั่วไป แต่ถ้าในเวลาของความจริงเวลาจะไปช้าเรื่อยๆ จนกระทั่งตื่นขึ้นมา พูดง่ายๆคือ 50 ปี ก็ประมาณ 5 ชม.ในโลกความเป็นจริง (อันนี้เท่าที่จำได้นะ ไม่ชัวร์ 100%)
6. เพราะในช่วงที่ Cobb กับ Mal หลงติดอยู่ในความฝัน Mal อยากจะหาทางออกจากความฝันอย่างใจจะขาด Cobb ก็พยายามหาวิธีที่จะออกไป แต่ Mal เหมือนทนรอไม่ไหว Cobb เลย Inception กับ Mal เพื่อให้ Mal ไม่อยากออกจากความฝันเพื่อรอหาวิธีที่จะออกจากความฝันสำเร็จ (น่าจะเป็นเหตุการ์ในช่วง 50 ปี)
7. ลุง Fischer ในความฝัน คือ Eeabs ครับ แล้วใช่ครับ คนที่ปลอมแปลงเป็นลุง Fischer ก็เข้าไปด้วย ซึ่งชั่ยความฝันหิมะ คือฝันของ Eeabs นั่นแหละครับ
8. Ariadne ได้บอก Cobb ก่อนเข้าไปในฐานแล้วครับ แล้วการที่ Ariadne บอก Cobb ก็ทำให้ปรากฏ Mal และล่วงรู้วิธีจะเข้าไปฆ่า Fischer ครับ
9. Mal ฆ่า Fischer ทำให้ Fischer เข้าสู่ดิ่งเหวของความฝัน หรือก้นลึกความฝันของ Cobb ซึ่งเป็นที่ Cobb ได้ขังตัวตนเดิมของ Mal เอาไว้
10. Fischer ครับ
11. หมายความว่า ไม่อยาก Fischer ตามรอยอย่างที่พ่อเขาเป็น อยากให้ Fischer เป็นอย่างตัวเขาอยากเป็นมาตลอดอย่างที่เคยฝันไว้ หรือพูดง่ายๆว่า อย่าตามรอยอย่างที่พอเขาเป็น
12. นั่นคือชั้นลิมโบครับ เพราะว่าคนที่ไปอยู่ลิมโบ จะมีอาการความจำเสื่อมเหมือนคนชะรา แน่นอนว่า Saito อยู่ในลิมโบของตัวเอง และลิมโบของแต่ละคนมีลักษณะไม่เหมือนกัน ซึ่งในลิมโบของ Saito เป็นที่ๆ Cobb พยายามตาม Saito กลับมาให้ไปในความเป็นจริง ในสภาพ Cobb วัยชรา (แต่ไม่เฒ่า) เช่นกัน

ขอบคุณมากครับ ได้อีกหนึ่งมุมมอง... thumbsup.gif

+Quote Post
hawkmemento
post Jul 17 2010, 10:39 PM
Post #12

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

Member No.: 68,657

QUOTE (BoBoi @ Jul 17 2010, 08:52 PM) *
สำหรับตอนจบ ผมคิดว่าหากมองผิวเผินอาจจะเหมือนกับให้ Debate กันว่า Cobb ยังอยู่ในฝันหรือไม่

เเต่ผมคิดว่าเป้าหมายที่เเท้จริงคือการพาคนดูเข้าไปอยู่ในสถานะของ Cobb ให้ได้มากกว่า

คือคนดูจะต้องมีสถานะที่สุดท้ายเเล้ว ไม่สามารถเเยก ความจริง ออกจาก ความฝัน ได้

ลูกหมุนตอนสุดท้าย ไม่ได้ทิ้งไว้ให้ใครที่ไหน นอกจากคนดูตาดำๆทุกคนที่เข้าไปดูนี่เเหละ

ถ้าจะว่ากันถึง The Ending ของหนัง

Leo ได้ตอนจบของหนังทั้ง Inception และ Shutter Island มาทำให้คนดู ถูก Devided ทั้งสองเรื่อง

ไม่ทราบโชคชะตาเล่นตลกอะไรที่ทำให้ Leo ได้เมียจิตตกมาครอบครองทั้งสองเรื่องอีกต่างหาก ph34r.gif น่าสงสารจริงๆ

ใน Inception เมียฆ่าตัวตาย เพราะ Leo ได้ inception เมีย ทับศัพท์แบบนี้พอจะเข้าใจใช่ไหมครับ 55+

ใน Shutter Island เมียฆ่าลูกตัวเอง เพราะ Leo ไม่สนใจที่จะฟังรึรับรู้ว่าเมียไม่ปกติ ทำงานตลอด

และเช่นเดียวกันที่ทั้งสองเรื่องให้ ตัวละครของ Leo ได้ไถ่บาปให้กับตัวเองในวิธีที่แตกต่างกันออก

แต่ผลลัพธ์ในตอนจบนั้นทั้งสองเรื่องก็จบแบบให้คนดูเลือกเองว่า อยากให้จบยังไง เออ...ว่ากันเข้าไป

แต่กระนั้น Leo ได้ปี 2010 เป็นปีทองและอยากให้เหมือนป้าแสงดาวในปีที่แล้ว ที่ประสบความสำเร็จทั้งเงินทั้งกล่อง

นั่นหมายถึงการได้ชิงออสการ์ หนึ่งในสองเรื่องที่ว่า

แต่ให้ตายสิ ถ้า Oscar ยังเมิน Nolan ในฐานะผู้กำกับและเขียนบท ผมว่ามันจะเกินไปแล้วนะ โมโหๆ 55+

+Quote Post
dahlia
post Jul 17 2010, 10:57 PM
Post #13

ชั้นเซียน
Group Icon

From: ลาดพร้าว
Member No.: 44,500

QUOTE(Lucky J @ Jul 17 2010, 09:08 PM) *
โอเค งั้นเริ่มเลยนะครับ
ตกลงพวกพระเอกมันสามารถเนรมิตอะไรเองในโลกความฝัน(ของคนอื่น)ได้ไหมครับ
นางเอกสามารถนึกพับเมืองได้ แต่นั่นมันก็ความฝันของนางเอกเอง
แต่พอมันเข้าไปในความฝันของเป้าหมายแล้ว เห็นมันมีมุข "ทำไมแกไม่นึกอาวุธใหญ่ๆวะ"
ตกลงว่ามันแค่เตรียมปืนใหญ่ๆมาอยู่แล้ว ไม่ได้เนรมิตให้ปืนธรรมดามันใหญ่ขึ้นใช่ไหมครับ
ตอนแรกนึกว่ามันสามารถเนรมิตของในฝันได้ด้วย ยังคิดอยู่เลยว่าฉากหิมะนั่นทำไมมันไม่นึกอาวุธใหญ่ๆออกมาสู้ซะเลยวะ

ตรงนี้ผมว่ามันอยู่ที่จิตใต้สำนึกของแต่ละคนครับ แบบถ้าิอยู่ในสถาณการณ์แบบนี้ปืนควรเป็นแบบนี้ เสื้อผ้าควรเป็นแบบนี้(ฝันของคนอื่นก็จริงแต่จิตเราก็สร้างภาพในแบบจิตใต้สำนึกของเราเองให้เห็นภาพ) ประมาณนี้มั้งครับ ผมก็เอะใจเหมือนกันตอนที่ ตัว ฟิชเชอร์บอกประมาณว่า ถ้ามันเป็นแค่ฝันทำไมพวกนายไม่นึกถึงชายหาด ก็ชายหาดมันไม่ซับซ้อนแล้วก้ไม่ปลอดภัยนี่หว่า

ส่วนตัวผมว่าหนังมันเร็วไปนิดจะพยายามหาโอกาศดูหลายๆรอบละครับ

This post has been edited by dahlia: Jul 17 2010, 11:04 PM

+Quote Post
peter-parker
post Jul 17 2010, 11:07 PM
Post #14

Group Icon

Group: ค้าขายสบายใจ
From: Rangsit
Member No.: 882

อ้าว ผมเข้าใจผิดเหรอครับ เพราะคิดว่าที่ Cobb ตัดสินใจ Inception แฟนตัวเอง เพราะ Cobb อยากกลับ แต่ Mal ไม่อยากกลับ

+Quote Post
dahlia
post Jul 17 2010, 11:19 PM
Post #15

ชั้นเซียน
Group Icon

From: ลาดพร้าว
Member No.: 44,500

QUOTE(peter-parker @ Jul 18 2010, 12:07 AM) *
อ้าว ผมเข้าใจผิดเหรอครับ เพราะคิดว่าที่ Cobb ตัดสินใจ Inception แฟนตัวเอง เพราะ Cobb อยากกลับ แต่ Mal ไม่อยากกลับ

ผมก็เข้าใจแบบนี้ครับ เพราะตัว คอป ก็บอกเรื่องราวเองกับสถาปนิกสาว ถ้าผมจำไม่ผิดก็คือ คอป อยากกลับแต่ มอลคิดว่าโลกที่อยู่ตอนนั้น(ในฝันที่สร้างร่วมกัน)คือความจริง คอป จึง inception มอล (ซึ่งตรงนี้เชื่อมโยงกับบทสนทนาแรกๆของหนังที่คอปพูดกับเซโตะ ว่า สิ่งที่น่ากลัวที่สุดคือความคิดเพราะมันปลูกฝังแล้วยากที่จะลบประมาณนี้ครับ(หลายคนคงจำกันได้) พอทำสำเร็จกับ มอล เสร็จ มอลก็ลืมตาตื่นจากฝัน แต่ทว่า เมือตื่นแล้วความคิดนั้นมันยังคงอยู่ ความคิดที่ว่าต้องตายถึงจะหลุดจากฝัน(ฉากที่ทั้งสองเอาหัวไปพาดทางรถไๆฟแล้วนึกถึงรถไฟ) แต่กลับมาโลกปัจจุบัน(ที่เราดูอยู่)มอลยังคิดว่าเธออยู่ในความฝัน จึงพยายามที่จตะฆ่าตัวตายครับ

+Quote Post
peter-parker
post Jul 17 2010, 11:34 PM
Post #16

Group Icon

Group: ค้าขายสบายใจ
From: Rangsit
Member No.: 882

QUOTE(dahlia @ Jul 17 2010, 11:19 PM) *
QUOTE(peter-parker @ Jul 18 2010, 12:07 AM) *

ผมก็เข้าใจแบบนี้ครับ เพราะตัว คอป ก็บอกเรื่องราวเองกับสถาปนิกสาว ถ้าผมจำไม่ผิดก็คือ คอป อยากกลับแต่ มอลคิดว่าโลกที่อยู่ตอนนั้น(ในฝันที่สร้างร่วมกัน)คือความจริง คอป จึง inception มอล (ซึ่งตรงนี้เชื่อมโยงกับบทสนทนาแรกๆของหนังที่คอปพูดกับเซโตะ ว่า สิ่งที่น่ากลัวที่สุดคือความคิดเพราะมันปลูกฝังแล้วยากที่จะลบประมาณนี้ครับ(หลายคนคงจำกันได้) พอทำสำเร็จกับ มอล เสร็จ มอลก็ลืมตาตื่นจากฝัน แต่ทว่า เมือตื่นแล้วความคิดนั้นมันยังคงอยู่ ความคิดที่ว่าต้องตายถึงจะหลุดจากฝัน(ฉากที่ทั้งสองเอาหัวไปพาดทางรถไๆฟแล้วนึกถึงรถไฟ) แต่กลับมาโลกปัจจุบัน(ที่เราดูอยู่)มอลยังคิดว่าเธออยู่ในความฝัน จึงพยายามที่จตะฆ่าตัวตายครับ

ใช่ครับผมก็เข้าใจแบบนี้เหมือนกัน

อ้อ แต่สงสัยต่อนิดว่า จะมีฉากที่ Cobb กับ Mal แก่ตัวลงแล้วเดินจูงมือกันในโลกความฝัน
ฉากนั้น คือ แก่จริงๆใช่ไหม เพราะเห็นบอกว่าอยู่ในฝัน 50 ปี
แล้วถ้าอย่างนั้น ฉากที่ให้รถไฟทับ ทำไมยังไม่แก่อะครับ

+Quote Post
bangk
post Jul 17 2010, 11:35 PM
Post #17

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 67,733

QUOTE(peter-parker @ Jul 17 2010, 11:07 PM) *

ผมก็คิดแบบท่านนะครับ ไม่คิดว่า จะเป็นแบบที่ท่าน V คิด เพราะ หนังก็ได้เฉลยแล้วว่า Cobb ได้ Inception ความคิดที่ว่า
"นี่ไม่ใช่โลกแห่งความจริง" ไปในจิตของ Mal แต่มันส่งผลร้ายแรงมาก จนทำให้ Mal ฆ่าตัวตาย เพราะ ยังเชื่อในความคิดนี้อยู่
แม้จะกลับไปโลกแห่งความจริงแล้วก็ตาม

ซึ่งมันขัดแย้งกับความคิดของท่าน V ที่บอกว่า "Mal อยากจะหาทางออกจากความฝันอย่างใจจะขาด Cobb ก็พยายามหาวิธี
ที่จะออกไป แต่ Mal เหมือนทนรอไม่ไหว Cobb เลย Inception กับ Mal" ซึ่งถ้าเป็นแบบที่ท่าน V คิดจริง
Cobb ก็คงไม่จำเป็นต้องปลูกความคิดที่ว่านั้นแก่ Mal หรอกครับ แต่เพราะ Mal ไม่อยากออกไปต่างหาก Cobb จึงต้องทำ
และอีกประโยค "Cobb เลย Inception กับ Mal เพื่อให้ Mal ไม่อยากออกจากความฝันเพื่อรอหาวิธีที่จะออกจากความฝันสำเร็จ"
ซึ่งมันขัดแย้งกับความคิดที่ Copp ได้ Inception อย่างชัดเจนครับ เพราะ ความคิดที่ได้ปลูก มันทำให้ Mal อยากออกไปต่างหาก

ต่างคนต่างความคิดครับ ร่วมแชร์กัน สนุกดีครับ thumbups.gif

+Quote Post
post Jul 18 2010, 12:15 AM
Post #18

Group Icon

QUOTE(bangk @ Jul 17 2010, 11:35 PM) *
QUOTE(peter-parker @ Jul 17 2010, 11:07 PM) *

ผมก็คิดแบบท่านนะครับ ไม่คิดว่า จะเป็นแบบที่ท่าน V คิด เพราะ หนังก็ได้เฉลยแล้วว่า Cobb ได้ Inception ความคิดที่ว่า
"นี่ไม่ใช่โลกแห่งความจริง" ไปในจิตของ Mal แต่มันส่งผลร้ายแรงมาก จนทำให้ Mal ฆ่าตัวตาย เพราะ ยังเชื่อในความคิดนี้อยู่
แม้จะกลับไปโลกแห่งความจริงแล้วก็ตาม

ซึ่งมันขัดแย้งกับความคิดของท่าน V ที่บอกว่า "Mal อยากจะหาทางออกจากความฝันอย่างใจจะขาด Cobb ก็พยายามหาวิธี
ที่จะออกไป แต่ Mal เหมือนทนรอไม่ไหว Cobb เลย Inception กับ Mal" ซึ่งถ้าเป็นแบบที่ท่าน V คิดจริง
Cobb ก็คงไม่จำเป็นต้องปลูกความคิดที่ว่านั้นแก่ Mal หรอกครับ แต่เพราะ Mal ไม่อยากออกไปต่างหาก Cobb จึงต้องทำ
และอีกประโยค "Cobb เลย Inception กับ Mal เพื่อให้ Mal ไม่อยากออกจากความฝันเพื่อรอหาวิธีที่จะออกจากความฝันสำเร็จ"
ซึ่งมันขัดแย้งกับความคิดที่ Copp ได้ Inception อย่างชัดเจนครับ เพราะ ความคิดที่ได้ปลูก มันทำให้ Mal อยากออกไปต่างหาก

ต่างคนต่างความคิดครับ ร่วมแชร์กัน สนุกดีครับ thumbups.gif

งั้นแสดงว่ามุมของผมคิดกลับกัน เหอะๆๆๆ ยังไงก็ขออภัยครับ ตอนพิมพ์ยังแอบมึนๆอยู่บ้าง แต่ผมจำได้ว่าในระหว่างช่วง 50 ปีในความฝัน มีช่วงนึงที่ทั้ง Mal และ Cobb ต่างก็หลงทางไม่สามารถหาทางออกจากโลกความฝันได้ ช่วงนั้นผมก็คิดๆว่า Mal เขาอยากจะออกโลกความฝันนี้เร็วๆ สรุปคือผมก็เข้าใจแล้วว่า ที่เธอวางลูกข่างไว้ในเซฟเธอก็คือ เธอต้องการปล่อยวางความเป็นจริง หรือ ดำรงอยู่ในความฝันตลอดไป แล้วที่ Mal มาหลอนในความฝัน Cobb ก็คือ ความรู้สึกผิดของ Cobb นั่นเอง เหอะๆๆขนาดดูมาสองรอบนี้นะเนี๊ย ก็ความเข้าใจก่อนตอนมาคุยเนี๊ยแหละ

+Quote Post
NuPa
post Jul 18 2010, 12:16 AM
Post #19

ชั้นเซียน
Group Icon

From: กรุงโซล
Member No.: 5,803

ขอถามครับ

1.Eames ตายจริงๆหรือเปล่าครับ เพราะในฉากที่รถจมน้ำ เห็นมีแค่ Arthur กับ Ariadne เอง

2.ทำไมถ้าตายในฝัน (ตอนฉีดยาหลับลึกมากๆของนักเคมีแล้ว) คือจะไปอยู่ในลิมโบ ไม่สามารถตื่นขึ้นมาได้อีกในโลกจริง ใช่ไหมครับ

แล้วถ้าหากตายในความฝันขั้นที่ 2 3 4 5 ก็จะขึ้นมาตามลำดับๆ ไปใช่ไหมครับ คือ หากเราตายขั้นที่ 4 (ที่เป็นบ้านของพระเอก) ก็จะตื่นขึ้นมาจาก ฝันขั้น 3 (ที่เป็นฉากหิมะ)

แล้วถ้าหาก ตัวเราลงไปในขั้นที่ 4 แต่ตัวเราได้ตายไปแล้ว ในขั้นที่ 3 จะเป็นยังไงเหรอครับ (หาก Ariadne กระโดดตึกฆ่าตัวตายไม่ทัน)

3.ค๊อบ ตาย ในฝันขั้นที่ 4 หรือเปล่าครับ ? ที่โดนเมียตัวเองแทงตาย จึงไปหาซาโต้ได้ที่ลิมโบ ของซาโต้ แล้วไปหาได้ยังไงเหรอครับ ?

4.หากตอนจบ คิดว่าพระเอกน่าจะยังฝันอยู่ คือ เท่ากับว่า ตอนพระเอกได้พบกับซาโต้้ ซาโต้ได้ยิงพระเอกเพื่อให้ ไปตื่นในโลกของพระเอก (ขั้นที่ 4) ใช่หรือเปล่าครับ?

This post has been edited by NuPa: Jul 18 2010, 12:17 AM

+Quote Post
post Jul 18 2010, 12:18 AM
Post #20

Group Icon

QUOTE(peter-parker @ Jul 17 2010, 11:34 PM) *
QUOTE(dahlia @ Jul 17 2010, 11:19 PM) *

ใช่ครับผมก็เข้าใจแบบนี้เหมือนกัน

อ้อ แต่สงสัยต่อนิดว่า จะมีฉากที่ Cobb กับ Mal แก่ตัวลงแล้วเดินจูงมือกันในโลกความฝัน
ฉากนั้น คือ แก่จริงๆใช่ไหม เพราะเห็นบอกว่าอยู่ในฝัน 50 ปี
แล้วถ้าอย่างนั้น ฉากที่ให้รถไฟทับ ทำไมยังไม่แก่อะครับ

ผมคิดว่าอาจเป็นฝันซ้อนฝัน แล้วคงแก่ในความฝันอ่ะครับ แต่อยู่ในช่วงระหว่างความฝัน 50 ปี เหมือนคงมีอยู่ช่วงนึงที่ทั้งคู่อยากลองฝันตอนที่ตัวเองอยู่ในสภาพชรา และทั้งคู่ก็จบฝันนั้นด้วยรถไฟ เหมือนกับท้ายฝันของช่วง 50 ปีนั่นแหละ (ในมุมผม)

+Quote Post

4 Pages V   1 2 3 > » 
Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 22nd November 2014 - 11:34 AM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker