ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน

1. การแจ้งเตือนภัยหรือโพสท์ต่อว่าสินค้าหรือบริษัท ควรจะมีหลักฐานที่พิสูจน์ได้
2. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ลิงค์เพลง MP3
3. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
4. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

ร่วมสนับสนุน sponsor ของเว็บเราโดยเข้าไปเยี่ยมชมเลือกซื้อสินค้าในแบนเนอร์ด้านบน ^ ^ ขอบคุณมากค่ะ

2 Pages V  < 1 2  
Reply to this topicStart new topic
มีใครรู้จัก แอมป์NPEมั่งครับ
peera_aroon
post Feb 10 2010, 09:50 AM
Post #21

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 9,184

หลายท่านที่เข้ามาตอบคงยังไม่ทราบว่า นัฐพงษ์ทำเครืองเสียงบ้านด้วยนะครับ
มีทั้ง อินทิเกตร ปรีแอมป เพาเวอร์แอมป์

http://www.mynpe.com/more.php?data=885011714901

ส่วนตัวยังไม่เคยลองฟังครับ ยังไม่กล้าวิจารณ์ อยากให้ท่านทีเคยใช้มาเล่าให้ฟังบ้างครับ

อีกอย่างของไทยไม่ได้แย่กว่าของนอก(ทำจีนมา 10 กว่าปีแล้ว) เสมอไปนะครับ

น่าเสียใจที่คนไทยด้วยกันเองมักมองฝีมือของคนชาติเดียวกันในแง่ลบไว้ก่อน msn-cry.gif
Go to the top of the page

+Quote Post
chat081828
post Feb 10 2010, 03:18 PM
Post #22

นักเขียนระดับสูง
Group Icon

Member No.: 24,103

NPE เสียงก็ไม่ได้ขี้เหล่อะไรหลอกเพียงแต่ อาจะสู้ยี้ห้ออื่นไม่ได้ในบางลีลา..แต่ถ้าเอาดังเบสตึบ เข้าทางเขาเลย ในงาน PA ก็ดีน่ะแต่ผมว่ารามันก็แพงเหมือนกันเลย อิอิ

+Quote Post
tooss
post Feb 10 2010, 04:24 PM
Post #23

เดินท่องเย้ยภิภพ
Group Icon

Member No.: 26,565

QUOTE(peera_aroon @ Feb 10 2010, 09:50 AM) *
หลายท่านที่เข้ามาตอบคงยังไม่ทราบว่า นัฐพงษ์ทำเครืองเสียงบ้านด้วยนะครับ
มีทั้ง อินทิเกตร ปรีแอมป เพาเวอร์แอมป์

http://www.mynpe.com/more.php?data=885011714901

ส่วนตัวยังไม่เคยลองฟังครับ ยังไม่กล้าวิจารณ์ อยากให้ท่านทีเคยใช้มาเล่าให้ฟังบ้างครับ

อีกอย่างของไทยไม่ได้แย่กว่าของนอก(ทำจีนมา 10 กว่าปีแล้ว) เสมอไปนะครับ

น่าเสียใจที่คนไทยด้วยกันเองมักมองฝีมือของคนชาติเดียวกันในแง่ลบไว้ก่อน msn-cry.gif

บางทีก็ไม่ได้มองในแง่ลบนะครับ...เครื่องเสียงบ้านของไทยดีๆมีเยอะแยะที่คนเค้ายอมรับกัน ts audio magnet xav ฯลฯ
อย่างผมนี่คนบ้านนอกเบี้ยน้อยหอยน้อย...มีเงินอยู่1ก้อน ไม่มีโอกาสได้ลองเท่าไร สมมุติถ้าจะซื้ออินทริเกรทแอมป์ซักตัว
แต่ยังไม่รู้เลยว่าซื้อมาแล้วจะชอบหรือไม่..ซึ่งแน่นอนครับว่าต้องมองถึงเรื่องราคาขายต่อเป็นอันดับต้นๆเหมือนกัน
ซึ่งถ้าในงบใกล้เคียงกัน ระหว่างnpe กันnad(อันนี้ยกตัวอย่างนะครับ) ถ้าในระบบเครื่องเสียงบ้าน ผมเลือกNADก่อนครับ
เพราะnadเค้าทำเรื่องเสียงบ้านมาก่อนครับ..ประสบการณ์ต่างๆอาจได้เปรียบกว่า อีกอย่างคือซื้อง่าย ขายคล่อง ไม่เจ็บตัวมากเวลาอยากเปลี่ยนครับ.....ที่พูดมาทั้งหมดนี่ไม่ใช่NPEไม่ดีนะครับ..แต่ตอนแรกเค้าเน้นตลาดกลางแจ้ง..เพิ่งเริ่มมาจับตลาดเครื่องเสียงบ้านได้ไม่นาน อีกอย่างที่ร้านอาหารผมก็ใช้แอมป์ของnpeอยู่หลายตัวเหมือนกัน....ด้วยความเคารพ
ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวครับ

+Quote Post
HECTUM
post Feb 13 2010, 12:43 PM
Post #24

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 44,180

เค้าทำเครื่องเสียงบ้านด้วยหรือครับ สงสัยต้องหาเวลาไปลองซะแล้ว เผื่อได้ของดีราคาถูก

+Quote Post
eboyza
post Feb 14 2010, 06:20 AM
Post #25

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 56,846

ลองเอา NPE กับ ลำโพง Ms ซาวด์มาเปิด (เอาตู้เบส กลาง แหลม ครบชุด) ในบ้านดูซิครับ เร่งเสียงสัก5-60%ดูครับ

บ้านไม่สะเทือน กระทกไม่กระพือ แต๊กๆๆๆ ผมให้เตะหัวฝีเพื่อนผมได้เลยครับ 5555555

เครื่องเสียงมันคนล่ะประเภทกัน มันให้เสียงไม่เหมือนกันครับ สภาพการใช้งานก็ต่างกันแล้วครับ

AMP NPE ขับกับลำโพง 10นิ้วขึ้นทั้งนั้น ดอกกระแทกอีกต่างหาก ความรู้สึกก็ต่างกันแล้วครับ

วัสดุอุปกรณ์ข้างในก็ต่างกันอีก สังเกตง่ายๆ หม้อแปลงAMP ของ NPE ยกกัน2คน ยกกันเจ็บมือ

(เพราะผมยกมันบ่อยเมื่อตอนเรียนวิชาเครื่องเสียง ยกไปจัดงานนู้นนี่ของรร. ชุดเล็กของรร.

เอาไปเปิดกับ Bose 802 Series 2 เสียงนี้สุดตรีนนนนนนนน จิงๆ สุดจะบรรยาย เท่าที่จำได้มันจะเป้นลำโพงเล็กประมาน4นิ้ว 8ดอกมั้งครับต่อข้าง

แต่พลังเสียงนี้ ไม่ต้องพูดถึง ต้องเจอด้วยตัวเอง เหมาะกับงานกลางแจ้งจิงๆ)

ผมเคยเปิดในห้องเรียนตอนเรียนแล้วอาจารย์ไม่อยู่ ผมเปิดเต็มๆกับเพื่อน 2คน เสียงดังไปข้างล่างชั้น1 ตอนนั้นผมอยู่ชั้น4

แล้วพออาจารย์กลับมาแกก็ถามว่าใครเปิด พวกผมก็บอกว่าผม แกก็ถามผมว่า มันไหม เล่นผมงงไปพักนึง ผมงงที่แกพูดอย่างนี้หมายความว่าไง

จะด่าก็ไม่ด่า ตอนนั้นผมจำได้ว่า ผมตอบแกไปว่า มันครับ แกก็ยิ้มแย่ะๆเหมือนจะชอบใจยังไงไม่รู้ จากชั่วโมงเรียนเครื่องเสียงวันนั้น ผมก็เริ่มทำแอมป์เองบ้าง

ซื้อของถูกๆมาบ้าง มาเล่น ทำให้ผมชอบเสียงดนตรีไปซะงั้น 555555555

รู้สึกว่าจะไม่เกี่ยวกับเรื่องในกระทู้ซะงั้น

This post has been edited by eboyza: Feb 14 2010, 06:23 AM

+Quote Post
chotikornd
post Feb 15 2010, 09:38 AM
Post #26

Group Icon

Member No.: 50,304

ลำโพงร้องคาราโอเกะของเค้าก็เสียงดีใช้ได้ครับ ยี่ห้อ NPE กับ NTS ทำหน้าตาคล้าย JBL control

+Quote Post
Nick&Yam
post Feb 15 2010, 12:48 PM
Post #27

หัตถ์เทวะ
Group Icon

From: Bangkok
Member No.: 1,783

QUOTE(HECTUM @ Feb 13 2010, 12:43 PM) *
เค้าทำเครื่องเสียงบ้านด้วยหรือครับ สงสัยต้องหาเวลาไปลองซะแล้ว เผื่อได้ของดีราคาถูก

ถ้าเป็นเครื่องเสียงบ้านเขาจะใช้แบรนด์ NPE Research http://www.mynpe.com/more.php?data=885011714901 ตัวนี้เคยลงทดสอบในหนังสือด้วยครับ

+Quote Post
WIT
post Feb 15 2010, 09:21 PM
Post #28

เดินท่องเย้ยภิภพ
Group Icon

Member No.: 80,015

เห็นลงหน้า โฆษณา หนังสือ WHAT HI FI มีเป็นเครื่องบ้าน
ด้วยครับ แต่ไม่เคยฟังเสียง ชอบ หรือไม่ชอบ ไปลองฟังเองดี
ที่สุดครับ แนวเสียงทางใคร ทางมันครับ

+Quote Post
lightfellow
post Feb 16 2010, 12:39 AM
Post #29

นักเขียนระดับสูง
Group Icon

Member No.: 22,839

เมื่อก่อนเคยขายครับ
เสียงดีสมราคาครับ
ดีกว่ายี่ห้อญี่ปุ่นบางอัน
แต่ตอนนั้นผมจำได้ว่า ในราคาที่สูงกว่าหน่อย
kenwood sherwood เสียงดีกว่า

ปล. ประสพการณ์ ตั้งแต่สมัย ยังเป็นเครื่องเทป ลำโพง สองแชแนล
เป็นตู้ๆกระจก ไม่รู้จำกันได้ไหม ราคา หกเจ็ดพัน เสียงก็ตามราคา
อัพไปเป็นหมื่น เสียงก็ีดีกว่า
ตอนนั้นผมยังเด็กมาก
เท่าที่จำได้ ที่บ้านไม่ขายของไฮเอนด์
ถ้าถามผม ผมว่า nad คงเสียดีกว่าคับ

+Quote Post
mai12399
post Apr 5 2014, 01:36 PM
Post #30

เพิ่งเริ่มเขียน
Group Icon

Member No.: 116,550

แอมป์ Home Entertainment ของ NPE ทำถือว่าสมน้ำสมเนื้อกับราคา (ถ้าไม่สนใจกับภาพแอมป์ PA ) เขาพัฒนามาไม่น่าต่ำกว่า 5-7 ปี เช่น Integrate รุ่น AS300I ไปลองนั่งฟังแล้วได้เสียงกลางใส กว้าง เบสมีมวลดี แต่ขาดมิติไปนิด ถ้าไม่สนใจรายละเอียดของดนตรีนัก ติดตั้งในห้องคาราโอเกะน่าจะดี 555

+Quote Post
อำเภออ
post Apr 5 2014, 04:51 PM
Post #31

.: Silicon Graphics 320 :.
Group Icon

Member No.: 10,392

QUOTE(mai12399 @ Apr 5 2014, 01:36 PM) *
แอมป์ Home Entertainment ของ NPE ทำถือว่าสมน้ำสมเนื้อกับราคา (ถ้าไม่สนใจกับภาพแอมป์ PA ) เขาพัฒนามาไม่น่าต่ำกว่า 5-7 ปี เช่น Integrate รุ่น AS300I ไปลองนั่งฟังแล้วได้เสียงกลางใส กว้าง เบสมีมวลดี แต่ขาดมิติไปนิด ถ้าไม่สนใจรายละเอียดของดนตรีนัก ติดตั้งในห้องคาราโอเกะน่าจะดี 555

ปัจจุบัน ไม่แน่ใจว่า เลิก สายการผลิต Hi-end ไปแล้วหรือยังนะครับ เห็นพี่ชายบอก แล้วก็ไม่มีลงโฆษณาในหนังสือแล้วครับ

+Quote Post
noom9888
post Apr 6 2014, 10:41 AM
Post #32

Group Icon

Member No.: 57,741

ตอนนี้ลงหนังสือเครื่องเสียงจะเป็น Power Amp รุ่นนี้+Int. รุ่นอื่นอีกนิดหน่อยครับ ผมเองก็สนใจครับราคาพอฟังนะครับ แต่ไม่รู้เสียงเป็นไงครับ Class AB น่าจะดีกว่าที่อยู่ใน AVR ไหมครับ

+Quote Post
surapong.d
post Apr 7 2014, 11:17 PM
Post #33

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Member No.: 39,492

ฮูยยยยยยยย มีท่านนึงเอามาขับ Classic 3 ด้วยวุ้ย

+Quote Post
win01
post May 21 2014, 08:27 PM
Post #34

Group Icon

Member No.: 112,023

NPE ต้องเทียบ Praditcharoen ครับ แต่ตัวหลังมันส์กว่า

+Quote Post

2 Pages V  < 1 2
Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 23rd October 2014 - 08:28 AM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker