ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> กติกาใน Forum นี้

1. การต่อว่าด่าทอ คนที่มีความเห็นไม่เหมือนท่านในกระทู้
2. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ิลิงค์เพลง MP3
3. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
4. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

Reply to this topicStart new topic
สงสัยเรื่องแว่นตา 3D และหนัง 3D ครับ, ผู้รู้ช่วยบอกที
Wangnoi
post Feb 6 2010, 02:48 PM
Post #1

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 37,646

คือว่าช่วงนี้เห็นมีหนัง 3D ออกมาเยอะน่ะครับ ก็เลยอยากจะซื้อแว่นมาไว้ดู
แต่พอเข้าไปค้นหาข้อมูลดูเห็นมันมีหลายประเภทมากเช่น แว่นสีน้ำเงิน-แดง แว่นสีเขียว-ม่วง
แว่นแบบโพลาไรส์ และแบบโพลาไรส์ก็ยังมี linear กับ circle อีก wacko.gif

ก็เลยอยากจะถามว่า
1.หนัง 3D ที่ออกมามันมีกี่ประเภทแน่ครับและมันต่างกันยังไง
2.แว่น 3D แต่ละประเภทใช้ดูหนัง 3D ได้ทั้งหมดไหมครับ ถ้าได้ไม่หมดแบบไหนที่ดูได้ครอบคุมที่สุดครับ

ปล.โดยส่วนตัวอยากได้แบบโพลาไรส์น่ะครับเพราะไปดูในงานแสดงสินค้าแล้วสีไม่หลอกตาดี (แต่ไม่รู้ว่าใช้ดูหนังทั่วไปได้ไหม)
และท่านใดรู้แหล่งขายรบกวนด้วยก็ดีครับ

รบกวนด้วยนะครับและขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ heart.gif
(ถ้าโพสไม่ถูกห้องก็ย้ายได้นะครับ)
Go to the top of the page

+Quote Post
me2
post Feb 6 2010, 02:53 PM
Post #2

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 48,478

ขอแจมด้วยคนคับ

+Quote Post
taruang
post Feb 6 2010, 03:14 PM
Post #3

ชั้นเทพ
Group Icon

Group: ค้าขายสบายใจ
Member No.: 288

ผมเห็นเขาโพสขายแว่น 3 มิติในห้องเป๋าแบนไว้หลายแบบ มีข้อมูลให้อ่านนิดหน่อยลองเข้าไปดูนะครับ ตามลิงค์ด้านล่างไปนะครับ

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=107394

+Quote Post
GoB-Ob
post Feb 7 2010, 02:00 AM
Post #4

Group Icon

Member No.: 67,266

อธิบายง่ายๆก่อนครับ สำหรับแว่นแบบ "สีๆ" ไม่ว่าจะสีอะไรก็ตาม

หลักคือ สีของภาพ กับสีของแว่น ต้องเหมือนกัน เช่น สีแว่นเป็นเขียวแดง ภาพในจอ ก็ต้องเป็นโทนเขียวแดงด้วย

เพราะ

จุดประสงค์คือ ต้องทำให้ภาพซ้อน 1 ส่วน หายไป เมื่อมองด้วยตา 1 ข้าง (ถ้างงกรุณาอ่านช้าๆครับ) เช่น ภาพโทนแดง จะต้องหายไป(หรือมองเห็นยาก) เมื่อมองผ่านแว่นสีแดง สีเขียวก็เช่นกัน

กล่าวคือ ตาทั้ง 2 ข้าง ต้องเห็นภาพที่ไม่เท่ากัน เพราะฉะนั้นจึงต้องเอาสีมาหักล้างจากแสงสีที่มาจากจอ

------

พอเป็นแว่นโพลาไรซ์ (หรือจะ shutter glass ก็แล้วแต่) มันก็ใช้หลักการเดิม คือ ตาแต่ละข้างต้องเห็นต่างกัน เช่น ตาซ้ายเป็นเลนส์โพลาไรซ์แนวนอน ขวาเป็นแนวตั้ง ภาพที่อยู่บนจอ ก็จะมีทั้ง2แนว แต่มองผ่านเลนส์ ก็จะเห็นแค่แนวเดียวของตาแต่ละข้าง

งงไหม ถ้างงก็ ลองไปดูเองครับ แล้วดูทีละข้าง จะเข้าใจ ดูแบบสีๆจะเข้าใจหลักการทำงานง่ายกว่าครับ แต่ดูแบบโพลาจะมันส์กว่าครับ

+Quote Post
jackooo
post Feb 7 2010, 02:33 PM
Post #5

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 1,031

แดง น้ำเงิน ,เขียว ชมพู, ฟ้า ชมพู ระบบเก่าครับ แล้วแต่หนังด้วยจะเลือกใช้แบบไหน

shutter glasses ปิด เปิด สลับตาซ้ายขวาไม่พร้อมกัน ต้องมีตัว sync แว่นสัญญาณให้ตรงกับภาพ ใช้ใน IMAX รุ่นเก่า อนาคตใช้กับ LCDTV, PlasmaTV

Polalize ใช้กับระบบ 3D digital, IMAX , DLP projector ตาซ้ายและขวา รับแสงคนละความถี่

เท่าที่ดูระบบ polalize ดีสุด

+Quote Post
Wangnoi
post Feb 8 2010, 09:37 AM
Post #6

Group Icon

มีข้อมูลเพิ่มเติมมาให้อ่านครับ
Polarized Glasses are available in both
Linear Polarized and Circular Polarized.

Linear Polarized Glasses are the general purpose glasses used for polarized projection of slide shows, multi-media displays, concerts, movies, simulator rides, and viewing vectographs. Linear polarized glasses have the left and right axis at 45 degrees and 135 degrees (perpendicular to each other), and a standard transmission of 37% .

Circular Polarized Glasses function for viewing LCD 3D projection and StereoGraphics' Monitor ZScreen and to view 3D in motion. Circular polarized glasses have a horizontal linear axis (left and right). They have a retardance range of 140nm+/- 20nm.

เนื่องจากภาษาปะกิตผมไม่แข็งแรงก็เลยยังไม่แจ่มแจ้ง
ท่านใดแข็งแรงลองดูที่นี่ http://www.3dstereo.com/viewmaster/3dg.html แล้วมาเล่าให้ฟังหน่อยนะครับ

และอยากรู้จริงๆว่าแบบโพลาไรส์นี่มันเอามาดูหนัง 3D แบบสีได้ไหมขอรับ เพราะจากที่อ่านมานี่จะใช้สำหรับ จอหรือเครื่องฉายที่ออกแบบมาเฉพาะอะครับ wacko.gif

+Quote Post
GoB-Ob
post Feb 8 2010, 12:33 PM
Post #7

Group Icon

อย่างที่ผมบอกไปแล้วอ่ะครับ จอสีก็ต้องใช้แว่นสี ตามหลักการที่บอกไป แว่นโพลาก็ต้องฉายแบบโพลา ใช้ข้ามกันไม่ได้

+Quote Post
jackooo
post Feb 8 2010, 12:47 PM
Post #8

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 1,031

QUOTE(GoB-Ob @ Feb 8 2010, 12:33 PM) *
อย่างที่ผมบอกไปแล้วอ่ะครับ จอสีก็ต้องใช้แว่นสี ตามหลักการที่บอกไป แว่นโพลาก็ต้องฉายแบบโพลา ใช้ข้ามกันไม่ได้

ตามนี้ครับ โพลาไรซ์ จะมีฟิลเตอร์เฉพาะครับ

+Quote Post
Wangnoi
post Feb 8 2010, 02:36 PM
Post #9

Group Icon

QUOTE(jackooo @ Feb 8 2010, 12:47 PM) *
QUOTE(GoB-Ob @ Feb 8 2010, 12:33 PM) *

ตามนี้ครับ โพลาไรซ์ จะมีฟิลเตอร์เฉพาะครับ

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ heart.gif

เฮ้อ อย่างนี้ถ้าจะดูหนัง 3D สงสัยต้องเตรียมแว่นไว้เป็นกระบุง
ทำไมเขาไม่ทำให้มีมาตรฐานเดียวน้า..... dry.gif

+Quote Post
BoBoi
post Feb 8 2010, 03:57 PM
Post #10

.: Silicon Graphics 320 :.
Group Icon

From: Ľubim ťa Danka
Member No.: 51

+Quote Post
GoB-Ob
post Feb 8 2010, 05:00 PM
Post #11

Group Icon

QUOTE(Wangnoi @ Feb 8 2010, 02:36 PM) *
QUOTE(jackooo @ Feb 8 2010, 12:47 PM) *

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ heart.gif

เฮ้อ อย่างนี้ถ้าจะดูหนัง 3D สงสัยต้องเตรียมแว่นไว้เป็นกระบุง
ทำไมเขาไม่ทำให้มีมาตรฐานเดียวน้า..... dry.gif

ผมว่าคงเพราะค่อยๆพัฒนากันมาอ่ะครับ ถ้าสร้างมาพร้อมกันแล้วมีหลายแบบนี่ น่าจะด่ามากกว่าครับ แต่อันนี้มันค่อยๆพัฒนา เหมือนระบบเสียงอ่ะครับ เมื่อก่อนแค่ dolby เดี๋ยวนี้้เต็มไปหมด ช่วงที่เพิ่งมีก็ต้องไปตามหาตัวถอด หลายรุ่น หลายเรื่อง

เดี๋ยวถึงจุดของมันก็นิ่งเองแหละครับรอหน่อย

+Quote Post
gumk1
post Dec 30 2010, 01:19 PM
Post #12

ชั้นเทพ
Group Icon

From: สมุทรปราการ
Member No.: 2,349

แสดงว่าสุดยอดของ3D ต้องดูด้วยแว่น โพลาไรซ์ แบบทีขายอยู่ shutter glasses เป็นระบบกลางละสิรออีกหน่อยดีกว่า ผมว่าแบบไม่ใช้แว่นมันอาจดูได้แค่ลึกลงไปเท่านั้น

+Quote Post
unjichan
post Dec 30 2010, 03:22 PM
Post #13

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

From: The magical land with everything's Disney!!!
Member No.: 1,051

แบบ Polarize สบายตากว่าก็จริง แต่ต้นทุนจะสูงมากๆในการทำ และปัจจุบัน นอกจาก LG Asia กับ Vizio TV แล้วยังไม่มีค่ายไหนทำออกมา

เพราะต้นทุนสูงมาก (เป็นสองเท่า) และจากทฤษฎีสามารถทำได้แค่ Front Projector เท่านั้น (แต่ในทางปฏิบัติสองจ้าวนั้นทำได้ไงไม่รู้)

ข้อดีของมันคือสามารถเอาแว่นจากโรงหนังมาใช้ได้ แว่นจะราคาถูกและไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ (ที่อเมริกาเวลาไปดูหนัง ไม่ต้องคืนแว่น 3D)

แต่พวก Blu-Ray 3D ต่างเล่นได้ในทั้งสองแบบครับไม่มีปัญหา ดังนั้นอยู่ที่ผู้ซื้อว่าอยากจ่าย TV แพงแว่นถูก หรือ TV ถูก แว่นแพง

พูดถึงเรื่องมารตฐาน 3D ขอบอกเลยว่าตอนนี้ยังไม่มีปรากฎ เพราะขนาด Active Shutter เหมือนกัน แต่ต่างค่ายกันก็ไม่สามารถใช้ร่วมกันได้

ถ้าจะเอาแว่น Samsung ไปใช้กับทีวี Panasonic ต้องใส่แว่นกลับหัว เป็นต้น

+Quote Post
b39ppr
post Dec 30 2010, 04:34 PM
Post #14

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Member No.: 1,715

Polarize เอามาเล่นเกมส์มี Monitor ขนาด 22" ของ IZ3D ราคาแค่ หมื่นกว่าบาท
น่าเสียดายเพิ่งเลิกขายไปเมื่อกลางปีครับ คงไม่ได้กำไรเท่าไหร่

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 22nd November 2014 - 11:16 PM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker