ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน

1. การแจ้งเตือนภัยหรือโพสท์ต่อว่าสินค้าหรือบริษัท ควรจะมีหลักฐานที่พิสูจน์ได้
2. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ลิงค์เพลง MP3
3. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
4. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

ร่วมสนับสนุน sponsor ของเว็บเราโดยเข้าไปเยี่ยมชมเลือกซื้อสินค้าในแบนเนอร์ด้านบน ^ ^ ขอบคุณมากค่ะ

47 Pages V   1 2 3 > »   
Reply to this topicStart new topic
รีวิวเล็กๆSUBWOOFER โดยอภิมหาเทพแกลบ Tontaro, รวมพลคนรักเบสหนักๆหรือไม่หนัก ใครมีรุ่นไหนแวะมาบอกกันนะ
tontaro
post Jan 21 2010, 12:40 PM
Post #1

ชั้นเทพ
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
From: จุลินทรีย์เธียเตอร์
Member No.: 41,488

รวมพลคนรักเบส รัก SUBWOOFER/LFE

ทุ้ม นุ่ม ลึก หนักแน่น แผ่ กระชับ รุกเร้า สะท้าน สะเทือน

ชอบแบบไหน มาคุยกัน

Update 15-2-2014

สิ้นสุดการลอยคอ รอคอย กับ Subwoofer ตาเถร เณร ชี

JL Fathom F113 The Subwoofer of God หน้า44

http://forum.thaidvd.net/index.php?s=&...t&p=3298361

Update 6-12-2011

บอกเล่า update นิดหน่อย กับ มหากาฬ Subwoofer Martin Logan Grotto i

ประชัน อหังการ หมาน้อยคอยน้ำลด Paradigm SEISMIC110

http://forum.thaidvd.net/index.php?s=&...t&p=2620993

และเกร็ดเล็กน้อยของระยะแสตนด์ตำบลตกของ LFE

http://forum.thaidvd.net/index.php?s=&...t&p=2625804

Update 30-11-2011

บอกเล่า update นิดหน่อย กับ มหากาฬ Subwoofer Martin Logan Grotto i

ตัวหนัก โต๊ โต สุ้มเสียงโอโม่ สะอาดลึก ได้โล่ห์ จากสำนัก Digital Age

http://forum.thaidvd.net/index.php?s=&...t&p=2610780

Update 28-11-2011

บอกเล่า SUB Martin Descent i (ของพี่ parinya2513)

http://forum.thaidvd.net/index.php?s=&...t&p=2607129

Update 5-11-2011

REVIEW ภาคต่อของ.... SUB(จาง)ร่าง Bulldog ที่คอหนัง คอ Rock ต้องผงะ งึกงัก

กับอหังการหมาน้อย คอยน้ำลด จากสำนัก Digital Age

http://forum.thaidvd.net/index.php?s=&...t&p=2565868

Update 26-9-2011

PREVIEW SUB(จาง)ร่าง Bulldog ที่คอหนัง คอ Rock ต้องผงะ งึกงัก จากสำนัก Digital Age

http://forum.thaidvd.net/index.php?s=&...t&p=2508943

UPDATE 14-6-2011 เพิ่มเติมรีวิวเจ้าแผ่นซับดู๊ด ที่ดูด Sub และ ดูดทรัพย์ ดีหรือไม่ ดีเพราะเขาว่าดี หรือดีเพราะของเค้าดี และท่านควรใช้หรือไม่ใช้

http://forum.thaidvd.net/index.php?s=&...t&p=2340353

UPDATE 22-3-2011 เพิ่มเติมรีวิวหนึ่งใน SUB เทพ Martin Logan Dynamo 1000 โดยท่าน เซียนตี๋ DK

รีวิวเต็มขั้น Subwoofer Martin Logan Dynamo 1000

UPDATE 17-6-2010 เพิ่มเติมรีวิวหนึ่งใน SUB ขั้นเทพ Paradigm Studio Sub 12 โดยท่าน CC Devil ที่หน้า 17

http://forum.thaidvd.net/index.php?s=&...t&p=1770005

UPDATE 17-2-2010 เพิ่มเติมรีวิวเล็กๆสาย SUBWOOFER ที่หน้า 8

http://forum.thaidvd.net/index.php?s=&...t&p=1589761

สวัสดีครับ พี่น้องชาวไทย (ดีวีดี)ที่รักทุกท่าน

จากที่เคยรีวิวสิ่งละอันพันละน้อยไปบ้างเป็นระยะ

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=104560 เครื่องกรองไฟ+ ตัวช่วย

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=78468 เครื่องเล่นDVD

มาในวันนี้และช่วงนี้ ซึ่งตัวผมได้ลอง ได้เล่น Subwoofer รุ่นเล็กๆก็เลยอยากจะมาแบ่งปันเพื่อนๆดังเช่นเคย

รวมถึงขอขอบคุณในความเห็นรวมถึงคำแนะนำอันมีค่า

จากเพื่อนๆในบอร์ดในหลายส่วน ในเรื่องต่างๆ ทั้งท่าน chanu , gimkung14 ,prasan946 , dogking3000

วัตถุประสงค์ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา อยากให้เน้นหนักไปเฉพาะในเรื่อง Subwoofer หรือส่วนที่เกี่ยวเนื่องด้วย เช่น สายSUB สาย AC ฯลฯ

ซึ่งเจ้าลำโพงความถี่ต่ำอันน่าทึ่งนี้เอง ที่ช่วยให้เราดูหนังฟังเพลงได้อย่างมีอรรถรส และเพลิดเพลินไปกับเสียงหนักแน่นอันทรงพลังของเค้า

จะ Sub เล็ก Sub เทพ อยากให้มาแบ่งปัน บอกเล่า และถกกันในแง่มุมต่างๆ ในแบบที่ไม่เสียทรัพย์ ครับ

และขอทิ้งท้ายไว้ว่า "วันใดขาด SUB/ทรัพย์ แล้วเธอจะรู้สึก"

อภิมหาเทพเหนือเทพแกลบสะท้านภพ เจ้าสำนักบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปรสบลูเรย์

ระบบที่ใช้ทดสอบ

Display: Panasonic TH42PV70MT + PC-1 Power Cable

AVR : Harman/Kardon AVR 255

Speaker : Klipsch Quintet III

Subwoofer : Paradigm DSP3100 + AC Monster Powerline400

Bluray Player & Game Console : Playstation3 (HDD80GB) + PC-1 Power Cable , Playstation2

DVD Player : OPPO 980H

Speaker Cable : Canare Star Quad 4S8 Speaker Cable

HDMI Cable : Inakustik Dark Grey

Subwoofer Cable : Audioquest Y cable + SUB X

Coaxial Cable : Canare DC-1 (Naked) Digital Cable L-5CFB

LC : Magnet ISOCLEAN500 + AC Monster Powerline400

ทดสอบโดยการเปิด Volume AVR HK255 ที่ประมาณ -24db

และทดสอบทั้งกับ DVD , BD ,Audio CD ,SACD ,MP3 ที่ค่อนข้างหลากหลาย

แล้วมาสรุปผลในภาพรวมครับ

Paradigm DSP3100 ผ้าขี้ริ้ว ห่อทอง ตุ๊กแกขยาด

Subwoofer สัญชาติ Canada ที่ปัจจุบันก็ยังคงกำเนิดเป็นตัวตนที่ Canada ( Made in Canada ) และมีประวัติอันยาวนาน

ที่นักเล่น Subwoofer รู้จักกันดี ให้เสียงที่หนักแน่น ทรงพลัง

ไม่แพ้ผู้ใด มาพร้อมกับ Amp class D และดอกลำโพงขนาด 10 นิ้ว แบบยิงหน้า

และท่อ Bass reflex สองท่อทางด้านหน้า ที่ได้รับการคำนวณมาอย่างดี สายไฟเปลี่ยนได้ จำหน่ายในไทยจะเป็นสีดำ Black Ash นะครับ

ราคาอยู่ที่ประมาณ 20,000 กว่าๆ(+ - ) ขอไม่เน้นเรื่องราคา

รูปลักษณ์

รูปลักษณะวัสดุ ดู Ok แต่ก็ดูไม่สมราคามากนัก แม้ว่า ประกอบและผลิตใน Canada

แต่ตัวงานและลำโพงสู้ของ Klipsch ที่ทำในจีนไม่ได้ วัดจากรูปลักษณ์อย่างเดียวนะครับ

มีริ้วรอยมาให้บ้าง รอยคราบที่ยาง ดอกลำโพง รอยนิ้วที่แผง และปุ่มปรับด้านหลัง แม้ว่าแกะกล่องใหม่เอี่ยม

คะแนน 7 เต็ม 10

ประสิทธิภาพ

ข้อมูลตาม Spec ระบุว่า มีกำลังขับที่ 200 Watt RMS และ Peak ได้ถึง 600 Watt RMS

ลงได้ลึก 24Hz ปรับ Cross over ได้ตั้งแต่ 35 Hz - 150Hz รวมทั้งมี option Bypass ให้ด้วย

การปรับ Cross over frequency ของตัวนี้ ผมลองแล้วจะเป็นดังนี้ครับ ( ผมกะเองโดยประมาณนะ ผิดถูกอย่างไร ขออภัยครับ)

จะห่างกันโดยประมาณ 23 Hz ผมแต่งรูปเพิ่มเอานะ ที่มีมาจะ ระบุเพียง 35Hz , 150Hz และ Bypass

7 นาฬิกา เค้าระบุไว้ 35Hz

9 นาฬิกา ผมกะเอง 58Hz

10.30 นาฬิกา ผมกะเอง 81Hz

12 นาฬิกา ผมกะเอง 104Hz

13.30 นาฬิกา ผมกะเอง 127Hz

15 นาฬิกา เค้าระบุไว้ 150Hz

17 นาฬิกา เค้าระบุว่า Bypass ก็คือ จะลงไปต่ำกว่าจุดตัดที่เราปรับหรือ กำหนดจาก AVR มา

ผมจะปรับ Cross ที่ตัว SUB ประมาณ 100 - 120Hz ครับ เพราะปัจจุบันผมใช้ Q3 ซึ่งเป็นลำโพง Sattlelite ที่ค่อนข้างเล็ก ตั้ง Cross ที่ HK255 ที่ 120Hz

และปรับ Volume ที่ประมาณ 10-11 นาฬิกา และเท่าที่ลองอัดหนักๆ DSP3100 ถึงจะมีกระพือบ้างแต่ก็เอาตัวรอดไปได้ มีโครงสร้างที่ถือว่าแข็งแรงใช้ได้

ส่วน สาย SUB ที่ผมเอา SUB X ไม่เอา SUB 3

เพราะเท่าที่ลอง ยิ่งมีเงินผสมมากขึ้น อย่าง SUB 3 ผมว่ามันทำให้เบสกระชับขึ้นนะ

ซึ่งกระชับไป ผมก็ไม่ชอบซะทีเดียว ดูหนังมันควรมีการครางทิ้งตัวค้างไว้บ้าง อีกอย่างซื้อ SUB จนหมด ทรัพย์ เรื่องสายอีกหน่อยค่อยว่ากันแล้วกัน

DSP3100 ให้สุ้มเสียง ที่อิ่มใหญ่ แน่น คม และแผ่จนประหลาดใจ ให้ความเป็นหัวเบสได้ดี แต่ก็แผ่

แม้เบสต้นจะไม่แผ่สะเทือนเท่า sub 10 ที่ยิงล่าง แต่มันเป็นอีกบุคลิคนึงที่ชอบครับ

น้ำหนักเบสจะแผ่ไล่จากพื้นแล้วยกตัวขึ้นประทะเรา ในขณะที่ Sub10 จะแผ่เฉพาะที่พื้นเป็นวงกลมขยายออกไป

ขอเปรียบกับ SUB Klipch Snergy 10 นะครับ แม้ว่าจะคนละระดับ และคนละบุคลิกกัน แต่เนื่องจากเป็นสอง Model ที่ผมคุ้นเคยครับ เลยมาแจงให้ฟังว่าต่างกัน

อย่างไร เดี๋ยวจะมีในมุมของ SUB 10 เมื่อมาเทียบกับ DSP3100 ครับ

คะแนน 9 เต็ม 10

ความประทับใจ ความคุ้มค่าและอื่นๆ

ขนาดตัวค่อนข้างเล็ก จัดวางง่าย ให้เสียงที่เกินขนาด ห้องขนาด 3X5 อย่างผมนี่ เบสล้นๆ คุมได้ทั่วห้อง อาจจะใหญ่เกินไปด้วยซ้ำ

เล่นตามคอนโด หอพัก อาจจะโดนต่อว่า น้อยกว่า SUB10 ที่เป็นดอกยิงลงล่าง หน่อยนึง เอ หรืออาจจะมากกว่าก็ได้ครับ 5555+

และจะไม่มีสวิตช์เปิดปิด

จะเปิดเอง เมื่อมีสัญญาณ LFE เข้ามา

จะปิดตัวเองหลังจากสัญญาณ LFE หายไปโดยประมาณเวลา 15 นาที

โดยรวม OK ครับ สะดวก ไม่ต้องไปเปิดปิดสวิตช์บ่อย

แต่บางคนอาจจะมองว่าเป็นข้อเสีย ในกรณีที่ฟัง 2 Channel ในกรณีที่ไม่ต้องการเปิด SUB เพราะ SUB จะเปิดขึ้นมาเอง

ก็ต้องไปตั้งค่ากำหนดปิด SUB ใน AVR ก่อน

อย่างน้อย DSP3100 ก็ไล่ตุ๊กแกที่บ้าน ที่ไม่รู้มันมาจากไหน หายไปหลายวันแล้วครับ ในขณะที่ SUB10 ไล่ตุ๊กแกไม่ได้ 5555+

รวมๆแล้วในแง่ความสะอาด และเนื้อเสียง ความนุ่มแต่หนัก ให้ได้มากกว่า SUB 10 ครับ

ในแง่ของการฟังเพลงนั้น ได้ยินเสียงกระเดือ่งกลอง และหัวเบสสูงต่ำ รวมถึงน้ำหนักเบสได้ค่อนข้างดีเลย

รวมถึงเมื่องดูหนังจาก Format HD Sound เช่น Dolby True HD , DTS HD MA จะให้เบสที่ คม หนัก สะอาด และมี น้ำหนัก

สรุปผล

ข้อดี

เสียง คม แน่น สะอาด เด็ดขาด เป็นลูก ได้แรงประทะดี คุ้มราคา โครงสร้างแข็งแรงดีทีเดียว ให้เสียงหนักแน่น แผ่ ใจสั่นไหว แม้ห้องใหญ่ก็รับมืออยู่

ดูหนัง 8.5 เต็ม 10

ฟังเพลง 9 เต็ม 10

ข้อด้อย

รูปลักษณ์ Ok แต่การเก็บงานไม่ดีนัก Package ตัวกล่องบรรจุภัณฑ์ ดูแล้วไม่คงทน

Klipsch Snergy Sub10 อวบดำ สะท้านภพ ปฐพีสะเทือน

ลำโพง Subwoofer ชื่อดังสัญชาติ USA ที่มีสถิติขายดีหลายปีติดต่อกัน (ในบางModel)

มาพร้อมตู้ลำโพงขนาดใหญ่โต บึกบึน ปะผิวไวนิลสีดำ และภาคขยายเป็น BASH Amp ดอกลำโพงขนาด 10 นิ้ว ในแบบวางยิงล่าง

มีท่อ Bass Reflex ขนาดใหญ่ทางด้านหลัง มีระบบ Auto เข้า Stand by Mode ได้เอง เมื่อไม่มีสัญญาณ LFE มา

และประกอบในประเทศจีน ราคาอยู่ที่ประมาณ 13500-14000 บาทโดยประมาณ

รูปลักษณ์

ดูดีมาก การประกอบ ตัวงาน การเก็บงาน เกินราคามาก แม้ประกอบในจีน ผิวที่ปะไวนีลสีดำดูคงทน และหรูหรา ดูดีกว่า Subwoofer ที่ค่าตัวแพงกว่าหลายๆรุ่น

การวางตำแหน่งปุ่มและการปรับ มีระบุชัดเจน แม้จะระบุผิดก็ตาม 555+

ประสิทธิภาพ

ข้อมูลตาม Spec ระบุว่า สามารถลงได้ลึก 28Hz และ สามารถปรับ Cross over ได้ตั้งแต่ 40Hz - 120Hz

มีกำลังขับที่ 200 Watt RMS และ Peak ได้ 420 Watt RMS

เช่นเดียวกับที่เล่น DSP3100 ผมจะปรับ Cross ที่ตัว SUB ประมาณ 100 - 120Hz ครับ และปรับ Volume ที่ประมาณ 10 -11 นาฬิกา

ขอบอกว่า SUB10 ให้เสียงเบสที่แผ่ เต็มพื้น และสะเทือนเต็มพื้น หัวเบสต้นชัดมากๆ แต่จะไปในลักษณะตูมมมมมมมมมมมม หรือครืนนนนนนนนนนนนน

ค่อนข้างคราง เก็บตัวช้า เป็นเสน่ห์ และเหมาะกับการดูหนังมาก

สำหรับ DSP3100 จะเป็น ตูมมมมม!!!! ครืนนนน!!!! และประทะเข้าหาตัว ทำเอาใจสั่นได้ใหลาย Scene

สำหรับ SUB10 นั้นด้วยความที่โครงสร้างยังไม่แน่นหนาแข็งแรงพอ เอา amp ในตัวไม่อยู่

บ่อยครั้งในเรื่องที่ LFE ลงต่ำมากและหนักมาก เช่น BD Transformer2 ฉากที่ แซม ตาย ช่วงใกล้จะฟื้น แล้วมีเสียงหัวใจเต้น

SUB10 จะกระพือ และเคลื่อนตัวไปข้างหน้า เนื่องจากมีลมเบสออกจากท่อ Bass Reflex ทางด้านหลัง ขับเคลื่อนให้ SUB10 ทะยานไปข้างหน้า = =a

ซึ่งหากลด Volume ลง หรือ Crossover ลง ความหนักหน่วงก็หายลงไปตามสัดส่วนครับ

ในขณะที่ DSP3100 เอาฉากนี้ได้อยู่ครับ แม้จะมีกระพือเล็กน้อย เนื่องจากแข็งแรงกว่า และเป็น SUB ที่อยู่ในระดับสูงกว่า

คะแนน 8 เต็ม 10

อนึ่งผมได้ทำการปรับระดับ Level ในแต่ละ Channel ให้ใกล้เคียงกัน และเพิ่มลดตามสัดส่วน

และในส่วนของ Subwoofer ไม่ได้ไปปรับแต่งค่า หรือระดับ Volume อะไรใน AVR ทั้งสิ้น

เพื่อให้การขับ เป็นการขับด้วยตัว Amp ใน Sub ล้วนๆ

ความประทับใจ ความคุ้มค่าและอื่นๆ

โดยภาพรวมนั้น SUB ในระดับราคา หมื่นต้นๆค่อนไปทางกลาง เท่าที่ได้ไปฟังมา

ผมว่า Klipsch Snergy Sub10 ถือได้ว่า อยู่ในระดับแนวหน้า

ด้วยรูปโฉมที่ดูดุดัน ตัวตู้ขนาดใหญ่ และเสียงที่แผ่กระจาย หากไม่อัดหนักมากจนเกินไป ก็ถือได้ว่าเสียงสะอาด หนัก แผ่

เหมาะสมสำหรับคอหนังมากกว่าการนำไปใช้ฟังเพลง หากนำไปฟังเพลงจะเหมาะกับแนว แดนซ์ ฮิปฮอป ที่เน้นตูมตาม มากกว่าครับ

หากเทียบกับ DSP3100 แล้ว ถ้ามองในแง่ความสะใจ ตัว SUB10 จะสะเทือน ครืนๆ โครมคราม กว่า

แต่ถ้าในแง่ความสะอาด ความถูกต้องของหัวเบส และแรงประทะ DSP3100 จะทำได้ดีกว่าครับ

คะแนน 8 เต็ม 10

ข้อดี

เสียง แน่น แผ่ อิ่มใหญ่ และคุ้มค่าคุ้มราคาค่าตัวมาก โครงสร้างแข็งแรงพอใช้ได้ ให้เสียงหนักแผ่สะเทือนเต็มพื้นห้อง

ดูหนัง 8 เต็ม 10

ฟังเพลง 7 เต็ม 10

ข้อด้อย

Set หามุมวาง ค่อนข้างลำบากเพราะมีขนาดใหญ่ ตัวโครงสร้างยังไม่แข็งแรงมากพอที่จะอัดหนักๆ มีการสั่นกระพือของ ฐานและตัวตู้

ขอทิ้งท้ายนิดนึงครับ ในการเล่น Subwoofer นั้น ผมมีข้อคิดอย่างหนึ่งว่า Bass เหมือนกัน แต่ไม่เหมือนกัน

หากไม่ได้อัดหนักๆ หรือไม่สามารถเปิดได้ดังในระดับพอสมควรได้นั้น

ใน volume เบาๆ sub ระดับราคาหมื่นกลางๆถึงสามหมื่นต้นๆ ไม่แตกต่างกันครับ

ดังนั้น หากไม่สามารถเปิดดังได้มากนัก Subwoofer จะไม่สามารถแสดงศักยภาพหรือลงได้ลึกมาก ท่านก็ไม่จำเป็นต้องเสียทรัพย์มากๆไปลงกับ SUB ครับ

หวังว่าการรีวิวเล็กๆน้อยๆนี่ คงเป็นประโยชน์บ้างสำหรับผู้สนใจนะครับ

รบกวนพี่น้องชาวไทย (ดีวีดี)เพิ่มเติมใน Brand และ Model อื่นๆครับ

จะ SUB เล็ก SUB ใหญ่ ไทย จีน ญี่ปุ่น ฮ่องกง อังกฤษ อเมริกา แคนาดา ไม่เกี่ยงครับ

ขอเน้นจุดยืนเช่นเคยว่า อยากให้มาแบ่งปัน บอกเล่า และถกกันในแง่มุมต่างๆ ในแบบที่ไม่เสียทรัพย์ ครับ

ขอบอกก่อนว่าผมเองไม่ได้เก่ง ไม่ใช่เซียน และไม่มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆทั้งสองยี่ห้อ
ไม่ได้ต้องการสร้างกระแส หรืออะไรใดๆทั้งสิ้น แค่ต้องการบอกกล่าว แบ่งปัน
บอกเล่าประสบการณ์ในการใช้จริง จากคนบ้านๆ และสิ่งที่ผมได้รับกลับมา

ทั้งนี้การทดสอบดังกล่าว เป็นเพียงข้อมูลและแนวทางเท่านั้น ไม่ได้ฟันธง เพราะอย่างไรก็ตาม
คุณควรฟังด้วยหูของคุณ ในระบบของคุณเองว่าพอใจกับสไตล์ไหน รูปแบบใด (นี่เป็น Concept ประจำตัวผมครับ )

ผมชอบกินผัก คุณอาจชอบกินเผ็ด
ผมชอบบริโภคเบส คุณอาจรักเสียงใสหวาน
ผมชอบฟังเสียงตูมนานๆ คุณอาจรำคาญเสียงครามโครม

ขอบคุณครับ พี่น้องชาวไทย (ดีวีดี) hiyo.gif

UPDATE 25-1-2010

ข้อมูลจากท่าน Jurgen แยกแยะ วิเคราะห์ และสรุปเป็นแนวใน SUBWOOFER รุ่นต่างๆ ดังนี้

Klipsch RW-10d
PARADIGM 3100
PARADIGM PS-1000
Velodyne CHT10R

เป็นประโยชน์มากๆครับ

QUOTE(Jurgen @ Jan 25 2010, 04:23 PM) *
YAMAHA 225

ระบบเก่า
Onkyo 701 + morduant shot 908+906+902+905
ระบบใหม่
Onkyo 705 + Wharfedale EVO1 30 10 C

เริ่มต้นด้วย PARADIGM PS-1000 กับ Velodyne CHT10R
ก่อนขาย PARADIGM PS-1000 ไปสอย PARADIGM 3100
ปัจจุบันขาย ทิ้งหมดเหลือ Klipsch RW-10d

ในแง่ดูหนังแอคชั่น

แนวเพลงฮิปฮอป แรฟ

แนวเพลงป็อป แจส ช้าๆ
PARADIGM PS-1000 ไม่ควรเปิดใช้ซับครับ

เบสออกแนวหนุ่มๆ เหมาะกับเพลงช้าๆหน่อย เบสไม่รบกวนเสียงอื่นๆมากนัก ดูหนังเอาแค่มีเสียง เบสหายไปอย่างรวดเร็ว

สร้างมาเพื่อดูหนังอย่างจริงจัง สร้างทุกบรยากาศ แบบว่าครางไว้ก่อน ระเบิดทีแผ่กระจาย สะเทีอนไปหลายบ้าน ไม่ควรใช้กับคอนโดหรือทาวเฮ้าท์ แนวแรฟ ฮิปฮอฟ ทำได้ดี แต่เพลงช้าควรจะปิด เนื่องจากไม่ได้เรื่อง

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะเนื่องจากเบสของ Onkyo ที่ไม่กระชับก็ได้ คือเบสกระชับกว่า PS1000 แต่ไม่แผ่เท่า PS1000 ดูหนังทำได้ดี แต่ผมว่ายังสู้ PS1000 ไม่ได้ แนวแรฟ ฮิปฮอฟ ทำได้ดี มากๆ เพลงป็อบช้าๆยังตามเบสไม่ทัน ยังสู้ RW-10d ไม่ได้ มันก็เลยอยู่กลางๆระหว่าง PS1000 กับ RW-10d ครับ ตัวนี้เลยไม่ได้สร้างความประทับให้ผมมากเท่าไร ยิ่งมีเทียบกับ RW-10d เลยขายทิ้งครับ

เนื่องจากคุณหนึ่ง เพื่อนสมาชิก ThaiDVD มาขอแลก 3100 ฟัง อยู่ประมาณ 2 อาทิตย์ ประทับใจมากๆจนขาย 3100 กับ CHT10R ออกไปเหลือตัวนี้ตัวเดียว
จุดเด่นอยู่ที่ ความเป็นดิจิตอลปรับได้ 3 โหมด
คือ Depth Flat Impact ปรับได้ 3 แบบ และยังมีโหมด movies และ Music ให้เลือก
Flat ให้อารมณ์คล้ายๆ CHT10R เป้นแนวเบสเบาๆ
Impact จะกระแทกหนักหน่อย ผมว่าเหมาะกับแนวเพลงหนักๆหน่อย
Depth ออกแนวแผ่ๆหน่อย เหมาะดูหนังครับ

RW-10d ค่อนข้างเหมาะกับคนฟังคอนเสิร์ตได้ทุกแนว แต่ในแง่การดูหนังยังสร้างบรรยากาศให้เหมือน PS1000 กับ 3100 ไม่ได้ครับ

ยังไงผมอยากให้คนที่ซื้อซับ หาแผ่นไปลองกับยี่ห้อแอมป์ของตัวเองครับ ยิ่งรุ่นเดียวกันยิ่งดีมากๆ ไม่ควรใช้แผ่นจากทางร้านครับ เนื่องจากเค้าจะใช้แผ่นที่มีเบสเด่นๆ มา ซึ่งทุกตัวจะทำได้ดีทั้งหมดครับ

UPDATE 26-1-2010

เห็นทาง ปิยะนัสแจ้งว่า ณ ขณะนี้ มี Model ใหม่ที่จะมาแทน Klipsch Snergy Sub10 แล้วครับ

ชื่อรุ่น Klipsch SW450 ราคา Start 14900 (อ้างอิงจาก ปิยะนัส)

เพราะ Snergy Sub10 จะเลิกผลิตแล้ว ท่านใดสนใจ ก็เร่งนิดนึงครับ

ราคาอยู่ในช่วงที่ OK แล้ว

โดยนี่คือโฉมหน้าตัวใหม่ครับ

http://www.klipsch.com/na-en/products/sw-450-overview/

เท่าที่ดู มีการปรับ Cross over ได้กว้างขึ้น คือ ตั้งแต่ 80-150Hz

กำลังขับเท่าเดิม 200W และ Peak 450 W

Amp เปลี่ยนเป็น Amp Class D

แต่ท้ายไม่ใช่ IEC แล้ว เป็น C7 แทน

ฐานดูแข็งแรงขึ้น แต่หน้าตา ผมชอบตัวเก่ามากกว่านะ

คงต้องไปลองฟังดูครับ happy.gif

UPDATE 27-1-2010

จุใจ กับข้อมูล SUBWOOFER อันหลายหลาก จากผู้ใช้งานจริง คุณ harts เซียน SUB และเจ้าของ SUBWOOFER of the GOD

http://forum.thaidvd.net/index.php?s=&...t&p=1558044

http://forum.thaidvd.net/index.php?s=&...t&p=1558045

http://forum.thaidvd.net/index.php?s=&...t&p=1558046

QUOTE(harts @ Jan 27 2010, 03:56 AM) *
review Energy 10.3 made in canada

สมัยก่อนเคยใช้ตัวนี้อยู่นานเป็นปีเหมือนกัน

ให้เบสที่สะอาด เหมาะสำหรับทั้งดูหนัง และ คอนเสิร์ต ถ้าจูนดีๆ จะเสมือนเข้ากับลำโพงหลักได้อย่างดี

เบสมีความไวพอสมควร แต่ช่วงชักไม่ยาวมาก ทำให้ลงลึกๆ สะท้านๆ เหมือนพวก Paradigm ps1000 ไม่ได้

ตอนนั้นหากเปรียบเทียบ sub ในราคาเดียวกัน ตัวนี้ เข้าวินมาเลย เมื่อสาม สี่ปีก่อน

หากปัจจุบันเวลาผ่านไป มีช่วงนึงเคยจะไปเอาซับตัวเดียวนี้มาใช้ อีกตัวเพื่อเล่นสองตัว

แต่มันเปลี่ยนไปผลิตที่จีน วัสดุเปลี่ยนไป น้ำเสียงเปลี่ยนไป ไม่มีความเป็น energy พลังที่เคยมี นี่หายไปเกือบหมด ขนาดจองไว้แล้วยังต้องขอยกเลิก ต้องขอโทษร้านจริงๆ แต่ของเก่าที่ผลิตใน canada น้ำเสียงยังจำได้ถึงทุกวันนี้

สรุปเยี่ยมครับ

อีกตัวที่เคยใช้คือ

Paradigm Ultracube 12

อันนี้ใช้อยู่ไม่นาน น้ำเสียงนี่ใครดูหนัง เอาไปเลยเต็มๆ ไดนามิค เบสใหญ่รุนแรง เร้าใจ

ปัญหาอย่างเดียว ที่ผมขายตัวนี้ไปคือ หากใครชอบเบสแนว Hardcore อาจใช้ตัวนี้ไม่ได้ เนื่องจากถ้าเปิดเสียงดัง มันจะมีวงจรตัดในตัวมันเองอยู่

เล่นๆ อยู่หากเบสเงียบๆ แล้วมาทันทีทันใด มันจะเกิดการตัดของตัวมันเอง ต้องไปชักปลั๊กแล้ว เสียบใหม่ เป็นปัญหาใหญ่ของซับรุ่นนี้

แต่หากใครเล่นไม่โหด ก็เยี่ยมเลยตัวนี้ สำหรับผมขอผ่าน

อีกตัว คือ Martinlogan Dynamo

sub ที่จะให้มันยิงข้างหน้าก็ได้ จะให้มันยิงลงพื้นก็ได้ ปรับได้ทั้งสองแบบ

ตัวนี้่ เบสตัวนี้ กลืนกับลำโพงหลักได้ดีมากๆ impact แรกใช้ได้เลย แนวๆ Klipsh rw10 แต่เบสจะดูดีกว่า เนื่องจากยังมีเบสลึกที่ดีกว่า ราคาก็อยู่ในช่วงเดียวกับด้านบนทั้งสองอัน แต่ความเป็น Martinlogan อาจมีภาษีดีกว่าในเรื่องวัศดุต่างๆ ตัวปุ่มเซ็ต ที่ละเอียดกว่า

หากฟังเบื่อก็เปลี่ยนให้มันยิงพื้น หรือ ยิงหน้าก็ได้สลับกัน แต่ดูหนังโดยรวมยังเป็นรองยี่ห้ออื่นหลายๆ ยี่ห้อในระดับเดียวกัน สำหรับคนชอบเสียง แนว velodyne แต่ตัวนี้มีเบสต้น ครับ

รีวิวแบบบ้านๆ ไม่ได้ใช้ศัพย์แบบเป็นทางการขออภัยครับ

ขอบคุณครับ

QUOTE(harts @ Jan 27 2010, 04:45 AM) *

JBL 8400

ตัวนี้เบส ที่ให้ออกมาจะออกแนว แผ่ๆ กว้างๆ ไม่กระแทก กระทั้น เบสออกจะกระชับๆ แต่ impact แรกไม่ค่อยดีเท่าไหร่

ตัวตู้อันนี้จะแตกต่างจากซับในท้องตลาด ในระดับราคา คือมันเป็นตู้ปิด ครับ ( ตู้ปิดถ้ากำลังของแอมป์ไม่ถึงจริงๆ มันจะได้เสียงที่ดียาก )

สรุปคือ สำหรับผมแล้วซับตัวนี้ ออกมานานพอสมควรแล้ว สมัยนี้มีซับตัวอื่นมีตัวเลือกมากมาย ถ้ายังไม่ซื้อลองดูตัวอื่นดีกว่า ครับ

ปล.สายไฟตัวนี้ เปลี่ยนไม่ได้ด้วย - -`

QUOTE(harts @ Jan 27 2010, 04:59 AM) *

Paradigm Servo 15

ตัวนี้เบส ให้คำว่าน้องๆ โรงหนังแล้ว เบสจะรุกเร้ามาถึงตัวได้หนักมาก

เบสของเจ้าซับตัวนี้จะออกแนว ลึกๆ แผ่ๆ ให้บรรยากาศในการดูหนังดีมาก

ช่วงเบสลึก คุณจะสัมผัสกับเบสต่ำ ได้ถึงตัวเลยครับ อย่างเช่น track transformers ฉากหลังๆ ที่หุ่นมันยิงลงพื้น มันจะมีคลื่นความถี่ต่ำอย่างรุนแรง สัมผัสผิวเราได้อารมย์จริงๆ ครับ

ใครเอาไปดูหนังตัวนี้เยี่ยมยอดแน่นอน ลักษณะตู้เป็นตู้ปิด แต่มีพลังขับมหาศาล ทำให้เบสที่ได้นั้นออกมาดี ครับ

( อยากจะบอกว่า Paradigm Serie DSP ก็ได้ย่อหลายๆ จากเจ้าตัวนี้มาแหละครับ ดังนั้น ผมจึงชอบเชียร์เจ้า dsp มาตลอดในเวปนี้ เพราะมันดีจริงๆ ครับ

หาก set ได้ลงตัว ในช่วงราคานี้ ไม่ต้องไปหาซับตัวอื่นแล้วครับ น่าจะเวิร์คที่สุดแล้ว กับราคา สองหมื่นต้นๆ )

ปล.ซับทุกตัวที่พิมพ์มานี่ ใช้เวลากับมันนานพอสมควร ในห้องที่ใช้งานจริงๆ ครับ และผ่านการ setup อย่างถูกต้อง โดยช่างมืออาชีพ

ขอบคุณครับ

ปล. ขออภัยที่อาจมีการแก้ กลางอากาศบ่อยนะครับ บางที มีข้อมูลใหม่ เพิ่มเติมเข้ามา รบกวนตามอ่านด้วยนะครับ เอิ๊กกกกกกกส์

This post has been edited by tontaro: Apr 19 2014, 12:08 PM
Go to the top of the page

+Quote Post
pookpiik
post Jan 21 2010, 12:45 PM
Post #2

ชั้นเซียน
Group Icon

Group: ค้าขายสบายใจ
From: จ.สุพรรณบุรี
Member No.: 32,030

thumbsup.gif อยากได้ครับผม

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ

+Quote Post
ck1
post Jan 21 2010, 12:47 PM
Post #3

เดินท่องเย้ยภิภพ
Group Icon

Member No.: 39,442

ขอบคุณ สำหรับ รีวิวดีๆครับ

+Quote Post
prasan946
post Jan 21 2010, 12:55 PM
Post #4

หัตถ์เทวะ
Group Icon

Member No.: 55,751

คุณ tontaro เจ๋งแฮะ review ซะดีเลย

จริงๆตอนนี้ อยากลอง Ultracube 10 มั่งอะ เขาบอกว่า ตัวนี้ มันเข้ากับ PARADIGM MONITOR ของผมซะด้วย แต่ยัง บ่จี๊ ครับ ตัวมันเล็กมาอะ หยั่งกะ ลูกเต๋า เลย ฮ่าๆๆ

+Quote Post
six
post Jan 21 2010, 01:10 PM
Post #5

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

Member No.: 60,518

Ultracube ผมเคยไปฟังที่ปิยะนัส สะท้านดวงใจเลยครับ ได้ใจไปเต็มๆ ตัวเล็กเสียงใหญ่มาก

ส่วนตระกลู DSP3100 ยังไม่เคยฟัง เคยฟังแต่ PDR ฟังแล้ว ไม่ชอบเสียงมันอั้นๆ หัวโน๊ตไม่มีเลย

+Quote Post
hongkongface
post Jan 21 2010, 01:11 PM
Post #6

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Member No.: 1,124

heart.gif รายงานดีมีคุณภาพอีกแล้วครับท่าน

+Quote Post
Lee
post Jan 21 2010, 02:05 PM
Post #7

เดินท่องเย้ยภิภพ
Group Icon

Member No.: 52,255

ขอบคุณมากครับ สําหรับรีวิวดีๆแบบนี้ เดี๋ยวเข้ามาดูรีวิว Ultracube อีกทีครับ thumbsup.gif thumbsup.gif thumbsup.gif

+Quote Post
bome2004
post Jan 21 2010, 02:29 PM
Post #8

ชั้นเทพ
Group Icon

Member No.: 1,186

มาติดตาม การรีวิว เรื่อยๆ ครับ

+Quote Post
gimkung14
post Jan 21 2010, 02:39 PM
Post #9

Group Icon

From: ไม่ใกล้ไม่ไกล
Member No.: 801

เทพแกลบ แต่เล่นแต่ละตัว น่าอิจฉาทั้งนั้น อิอิ smile.gif

เข้ามาติดตามอ่านครับ รีวิวได้ยอดเยี่ยม และชวนเสียเงินเช่นเคย

paradigm นี่ผมเคยฟังที่บ้านเพื่อน
ดูหนังดีมาก ๆ ครับ บรรยากาศมันปกคลุมไปทั้งห้อง
ทำให้ได้อารมณ์สนุกไปซะทุกฉากทุกตอน เยี่ยมจริง ๆ

+Quote Post
chanu
post Jan 21 2010, 02:58 PM
Post #10

Group Icon

Group: ค้าขายสบายใจ
Member No.: 19,490

ฝาก RW-10D ไปรีวิวได้มั้ยครับ แล้วส่ง Paradigm DSP3100 มาให้ผมรีวิวบ้าง smile.gif

+Quote Post
golf358
post Jan 21 2010, 03:15 PM
Post #11

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 78,200

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ ครับ
ของผมใช้ Sub : Velodyne impact 10 กับ In.Amp Nad 326
ไว้ดูหนังฟังเพลง เหมือนกันครับ แต่เน้นไปทางฟังเพลงมากกว่า whistling.gif

ไม่ค่อยชำนาญทางเทคนิค จึงไม่ขอรีวิวนะครับ 555 แต่จะบอกจากความรู้สึกที่ใช้แทน thumbups.gif

ฟังเพลง pop , r&b ดีครับ เบส มาเป็นลูก ลงต่ำได้ดี
ใช้ทดแทนสำหรับ ลำโพงวางหิ้งที่เบสลงต่ำมากไม่ได้น่ะครับ kapook-9243-9853.gif

เพราะทดลองเปิด Mariah Carey : Memoir Of An Imperfect Angel
พบว่าเปิด sub ให้เบสที่ดีกว่า ลงลึกกว่า แน่นกว่า ได้อารมณ์กว่าครับ onfire.gif

แต่ถ้าฟังเพลงร้อง เปิดกับไม่เปิด ไม่แตกต่างกัน เลยปิดสวิตช์ไปเลยครับ เปลืองไฟ dry.gif
มาเน้นเสียงกลางที่ ลำโพงวางหิ้ง แทน เบสเล็กน้อยพองามครับ

ดูหนังก็ โอเค ใช้ได้ไม่ขัดเขินใดๆครับ เผอิญผมไม่เน้นดูหนังอยู่แล้ว ก็เลยไม่ซีเรียสอะไร
เพราะเห็น sub คนดูหนังจะใช้ Paradigm , Klipsch ซะเป็นส่วนใหญ่ happy.gif

+Quote Post
khul
post Jan 21 2010, 03:21 PM
Post #12

นักเขียนระดับสูง
Group Icon

Member No.: 23,893

ชอบจังเลยคำว่าเทพแกลบ

ดูจากการรายงานก็รู้ว่ามีความตั้งใจมากๆเลยครับ เยี่ยม ๆ ๆ thumbsup.gif thumbsup.gif thumbsup.gif

+Quote Post
yama-457@hotmail...
post Jan 21 2010, 03:23 PM
Post #13

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

Member No.: 2,469

เข้ามาปูเสื่่อรออ่านต่อ รีวิวเยี่ยมมากครับ...

+Quote Post
tontaro
post Jan 21 2010, 03:44 PM
Post #14

ชั้นเทพ
Group Icon

ขอบคุณทุกๆท่านครับ

พอดีเขียนไป Edit ไป ทำงานไปด้วย มึนเลย wacko.gif

อยากให้ท่านที่ใช้ SUB อื่น มาแลกเปลี่ยนกันนะครับ

+Quote Post
tontaro
post Jan 21 2010, 03:51 PM
Post #15

ชั้นเทพ
Group Icon

QUOTE(prasan946 @ Jan 21 2010, 12:55 PM) *
คุณ tontaro เจ๋งแฮะ review ซะดีเลย

จริงๆตอนนี้ อยากลอง Ultracube 10 มั่งอะ เขาบอกว่า ตัวนี้ มันเข้ากับ PARADIGM MONITOR ของผมซะด้วย แต่ยัง บ่จี๊ ครับ ตัวมันเล็กมาอะ หยั่งกะ ลูกเต๋า เลย ฮ่าๆๆ

ขอบคุณครับ โห คุณ prasan946 งบเยอะจังเลย มี Plan จะ Up ต่ออีกหรอครับ

ผมว่า Ultracube ก็ดีนะ อยู่ที่ความชอบอ่ะ

แต่ ณ วันนี้ผมชอบSUB DSP3100 มากกว่า รวมถึงทรัพย์ที่มีก็ไม่พอซื้อ Sub Ultracube ครับ rolleyes.gif

+Quote Post
yaw
post Jan 21 2010, 03:52 PM
Post #16

Group Icon

Member No.: 204

เข้ามาเป็นกำลังใจครับ thumbsup.gif

+Quote Post
tontaro
post Jan 21 2010, 03:52 PM
Post #17

ชั้นเทพ
Group Icon

QUOTE(Lee @ Jan 21 2010, 02:05 PM) *
ขอบคุณมากครับ สําหรับรีวิวดีๆแบบนี้ เดี๋ยวเข้ามาดูรีวิว Ultracube อีกทีครับ thumbsup.gif thumbsup.gif thumbsup.gif

ขอบคุณครับผม

เอ่อ ตัว Ultracube คงยังไม่ไหวอ่ะครับ wacko.gif

+Quote Post
tontaro
post Jan 21 2010, 03:54 PM
Post #18

ชั้นเทพ
Group Icon

QUOTE(gimkung14 @ Jan 21 2010, 02:39 PM) *
เทพแกลบ แต่เล่นแต่ละตัว น่าอิจฉาทั้งนั้น อิอิ smile.gif

เข้ามาติดตามอ่านครับ รีวิวได้ยอดเยี่ยม และชวนเสียเงินเช่นเคย

paradigm นี่ผมเคยฟังที่บ้านเพื่อน
ดูหนังดีมาก ๆ ครับ บรรยากาศมันปกคลุมไปทั้งห้อง
ทำให้ได้อารมณ์สนุกไปซะทุกฉากทุกตอน เยี่ยมจริง ๆ

แหม wub.gif ไม่หรอกครับ แกลบก็ยังเป็นแกลบ รอวันเป็นข้าวสาร อิ อิ

ก็ว่ากันเป็นฉากๆไป รอบนี้เขียนกระชับๆ เพราะมึนๆหัว

แก้กลางอากาศบ่อยด้วย กลัวท่านที่เข้ามาอ่านมึนไปด้วยเหมือนกัน

แต่ SUB Paradigm มีเสน่ห์จริงๆครับ ก็ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน Bass เหมือนกัน แต่ไม่เหมือนกัน

+Quote Post
tontaro
post Jan 21 2010, 03:55 PM
Post #19

ชั้นเทพ
Group Icon

QUOTE(chanu @ Jan 21 2010, 02:58 PM) *
ฝาก RW-10D ไปรีวิวได้มั้ยครับ แล้วส่ง Paradigm DSP3100 มาให้ผมรีวิวบ้าง smile.gif

อ้ะ อ้ะ อย่านะ เดี๋ยวเอานะ อิ อิ wub.gif

+Quote Post
CC Devil
post Jan 21 2010, 04:12 PM
Post #20

ชั้นเซียน
Group Icon

From: เชียงใหม่ไทยแลนด์
Member No.: 61,151

รีวิวได้ดีครับ ว่าแต่paradigmนี่น่าสนเหมือนกันนะ thumbsup.gif thumbsup.gif thumbsup.gif

+Quote Post

47 Pages V   1 2 3 > » 
Reply to this topicStart new topic
2 User(s) are reading this topic (2 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 23rd September 2014 - 09:08 AM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker