ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน

ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่านดังต่อไปนี้

1. การต่อว่าด่าทอ คนที่มีความเห็นไม่เหมือนท่านในกระทู้
2. การแจ้งเตือนภัยหรือโพสท์ต่อว่าสินค้าหรือบริษัท ควรจะมีหลักฐานที่พิสูจน์ได้
3. ห้ามโพสท์ขอโปรแกรมลิขสิทธิ์หรือขอเพลง MP3 ในทุกฟอรั่ม
4. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์
5. ไม่ล้ำเส้นหรือละเมิดสิทธิส่วนบุคคล
6. ห้ามตั้งกระทู้ , แสดงความคิดเห็น หรือโพสท์รูปเกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
7. ขอความร่วมมือ งดการโพสท์เพื่อขายของ,โปรโมท หรือแจ้งราคาเพื่อทำการขายสินค้าในกระทู้
หากมีความจะสงค์จะขาย ขอให้ใส่ในลายเซ็น หรือใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง

Reply to this topicStart new topic
Review #2 : ชู้ (The Sin), เมื่อความรัก...เป็นความลับ
Noppon
post Jul 20 2007, 10:57 AM
Post #1

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
From: Bangkok
Member No.: 1,240

* ชื่อหนัง : ชู้ (The Sin)
* ผู้กำกับ : องอาจ สิงห์ลำพอง (เพิ่งเคยได้ยินชื่อจากหนังเรื่องนี้แหละครับ)
* นักแสดงหลัก :
วัชระ ตังคะประเสริฐ รับบท "เทพ" เป็นพระเอกของเรื่อง เล่นหนังแนวนี้มาหลายเรื่องแล้ว
เห็นแต่คนบ่นกันครับว่าเล่นเหมือนท่อนไม้ (เข้าใจเปรียบเทียบนะเออ)

เฮเลน นิมา รับบท "เรียม" เป็นนางเอกของเรื่อง ไม่เคยเห็นแสดงเรื่องไหนมาก่อน (แต่อ่านเจอว่าเคยเล่นเรื่อง
สนิมสร้อยด้วย ซึ่งผมยังไม่เคยดูเรื่องนี้) เธอเป็นจุดขายของหนังเรื่องนี้เลยครับ เล่นได้ดีใช้ได้เลยครับ
เล่นฉากโรแมนติกก็น่าหลงใหล เล่นฉากหวือหวาก็น่าลุ่มหลง ในเรื่องนี้ผมว่าใบหน้าเธอคล้ายกับ เชอรี่
(เข็มอัปสร สิริสุขะ) มาก (ใครคิดเหมือนผมบ้างเนี่ย)

สรพงษ์ ชาตรี รับบท "เชิง" พ่อพระเอก ที่โดนลูกตัวเองสวมเขา พี่เอกเล่นบทนี้ได้เหมาะสมดีครับ ดูแกยังหนุ่ม
ๆ อยู่เลย ความหล่อก็ไม่ได้หดหายไปจากที่เคยเป็นพระเอกที่ดังที่สุดตอนผมเด็ก ๆ นะ

* DVD9 / Anamorphic Widescreen / โซน 3
* Language : Thai 5.1 / Director and Actor Commentary (ผมดูแต่เสียงในหนัง ยังไม่ได้ดูเสียงผู้กำกับ)
* Subtitle : English (มีซับอังกฤษให้ด้วยแฮะ)
* Running Time : 95 นาที
* Rate : R (จัดให้เองครับ เพราะถ้าเป็นหนังฝรั่งก็คงได้เรทนี้แหละ)
* ภาพยนต์เดือนพฤษภาคม ปี 2004
* ราคาบนปก : 259 บาท (แต่ราคาขายจริงที่ร้านเจบิ๊ก คลองถม 155 บาท / ร้านชมภูไม่เห็นมีขาย ถ้ามีคงจะ 149)
* คำโปรยบนปกหน้า : "ภาพยนต์โรแมนติกดราม่า ที่สร้างปรากฏการณ์ "ร้อน" มาแล้วในเทศกาลภาพยนต์ระดับโลก"

* เนื้อเรื่องย่อจากปกหลัง : ไม่มีใครอยากตกเป็นจำเลยแห่งบาปตัณหา ไม่มีใครนำพาอยากติดบ่วงกรรม ผิดศีลธรรม
เช่นเดียวกับ เทพ (แอนดี้-วัชระ ตังคะประเสริฐ) ที่ตกหลุมรัก เรียม (เฮเลน นิมา) ภรรยาใหม่ของพ่อ (สรพงษ์ ชาตรี)
หลังจากหวนคืนกลับบ้านมาอีกครั้ง เพียงเพราะความสงสาร ไม่อยากเห็นเธอถูกกดขี่ราวกับเป็นเพียงทาสรับใช้ระบาย
อารมณ์ ความเห็นใจก่อเกิดเป็นความผูกพันยากเกินถอนตัวหักห้ามใจ เมื่อความรักอยู่เหนือเหตุผล อารมณ์อยู่เหนือ
ความถูกต้อง ทั้งคู่ตัดสินใจหลบหนีไปใช้ชีวิตคู่อยู่ด้วยกัน... ที่ที่มีเพียงเธอและฉัน... ที่ที่แม้แต่ความตายก็มิอาจ
พรากเราจากกัน !!

* ในส่วนของดีวีดีเมนูหลักหน้าตาเป็นยังงี้ครับ

* ส่วนนี่เป็นเมนู Sound & Subtitle

* อันนี้ Scene Selection

* และนี่เป็น Special Feature ประกอบด้วย Trailer, Teaser, Delete Scene และ Photo Gallery

ตรงส่วน Delete Scene นี่คงเป็นส่วนที่บางคนอยากรู้นะครับ ว่าจะมีฉากหวือหวาที่ถูกลบไปไหม เฉลยว่าไม่มีครับ
เพราะฉากหวือหวาในหนัง ผมว่ามีเพียงพอ เต็มอิ่ม เท่าที่หนังควรจะมีอยู่แล้ว มี 6 ฉาก แต่ละฉากสามารถเลือกฟัง
เสียงผู้กำกับบรรยายได้ว่าตัดทิ้งเพราะอะไร

* ความคิดเห็นหลังดูจบ :
ดีวีดีเรื่องนี้ออกมานานแล้ว ผมก็เห็นที่ร้านนานแล้ว แต่ไม่ได้หยิบสักที เหตุผลเพราะรอว่าเผื่อจะมีการลดราคา
ลงมาเหลือ 99 บาท เหมือนหนังไทยหลายเรื่องที่ผมเคยซื้อตอนราคาแพงแล้วก็มาลดราคาทำให้เสียดาย รอไปรอ
มาจนลืมไปเลยว่าอยากดูหนังเรื่องนี้ (สารภาพตามตรงว่าเพราะอยากดูฉากหวือหวาของนางเอกน่ะแหละ ซึ่งผมเชื่อว่า
ส่วนใหญ่คนที่หยิบหนังเรื่องนี้ไปก็เพราะส่วนนี้เป็นอันดับแรกครับ)
จนวันนี้ (13 มีนาคม 2548) ได้ไปเดินเลือกหนังที่เจบิคส์ มองเห็นเรื่องนี้ก็หยิบซะหน่อย ว้า ยังไม่ลดราคาเลย
ไม่เป็นไร ซื้อไปเหอะ ก็เลยหยิบจับกลับมาในราคาที่บอกไว้ข้างต้น พร้อมเรื่องอื่น ๆ อีก รวมแล้วประมาณพันนึง
(ทั้งจากร้านเจบิ๊คส์และชมพูรวมกันนะ)
กลับมาก็เปิดดู แค่ฉากเปิดเรื่องก็ อื้มม ถ่ายสวยจังเลยอ่ะ เป็นฉากนางเอกว่ายน้ำในชุดธรรมชาติ แสงสวย ถ่ายสวย

ยิ่งดูไปเรื่อย ๆ ก็รู้สึกได้ว่า หนังเรื่องนี้จัดฉากและถ่ายออกมาได้สวยงามมาก ๆ ทั้งฉากบรรยากาศภายในหมู่บ้าน
ชาวประมง ฉากความงามของท้องทะเล ใต้ทะเล ฉากงานประจำปีของหมู่บ้านตอนกลางคืน ทุกฉากถูกจัดแต่งขึ้นจน
คิดเลยว่า ถ้าเป็นชาวต่างประเทศที่ไม่เคยมาเมืองไทย แล้วดูหนังเรื่องนี้ ต้องอยากมาเที่ยวเมืองไทยแน่ ๆ เลย แต่
เราเองเป็นคนไทย ก็จะรู้ว่าของจริง ๆ มันไม่สวย เพอร์เฟค ขนาดนี้หรอก ซึ่งผมเชื่อว่าใครที่ได้ดูหนังเรื่องนี้ น่าจะต้อง
พูดถึงเรื่องความสวยงามของภาพที่ออกมากันทุกคนนะครับ

มาถึงเนื้อหาของหนังบ้าง เห็นว่าเป็นหนังเก่าเอามาสร้างใหม่ ซึ่งผมเองก็ไม่เคยดูฉบับเก่าเพราะตอนนั้นคงยังเด็ก
มาก สำหรับตัวเองคิดว่าเป็นหนังรักเรื่องหนึ่งนะครับ ซึ่งหากไม่มองถึงเรื่องผิดศีลธรรมร้ายแรงแบบนี้แล้ว ฉากโรแมนติก
ของพระเอก-นางเอกนี่ก็ไม่ต่างจากหนังรักทั่ว ๆ ไปเลยครับ เข้าทำนองพระเอก-นางเอกปิ๊งกันตั้งแต่แรกพบ แล้วบังเอิญ
ให้ต้องมาใกล้ชิดกัน ค่อย ๆ พัฒนาความสัมพันธ์เป็นความรัก โดยมีอุปสรรคที่ทั้งสองจะต้องฟันฝ่าไปเพื่อให้ได้อยู่ด้วยกัน
แต่...อุปสรรคนี้ใหญ่หลวงเหลือเกิน เป็นรักต้องห้าม ที่แค่คิดก็ผิดแล้ว ด้วยเหตุนี้ ก็เดาไม่ยากว่าหนังจะจบลงอย่างไร
(ไม่ spoil นะ) ซึ่งบทหนังโดยรวมก็ทำได้ดี จบแบบไม่ต้องมีอะไรค้างคาในใจคนดู

ส่วนด้อยของหนังก็คงเป็น พระเอก ที่หน้าตาแสดงออกถึงอารมณ์เพียงไม่กี่อย่าง แต่ใครจะสนใจในเมื่อนางเอกน่า
สนใจกว่าเป็นไหน ๆ เนอะ กับอีกส่วนที่ยังงงอยู่คือ คำถามที่ว่า พระเอกกลับบ้านมาทำไม ตัวพ่อก็ถามตั้งหลายครั้ง ก็
ไม่ยอมตอบ ตัวหนังก็ไม่ได้เฉลยให้ชัดเจน ทำเอาผมเองก็ยังตอบไม่ได้ว่ากลับมาทำไม (ฟะ) นอกจากว่าบทมันเขียน
ให้กลับมา ก็ต้องมา

ส่วนเด่นของหนังนอกจากภาพสวยแล้ว ใคร ๆ ก็ต้องสนใจฉากเลิฟซีนแน่นอน ชื่อหนังก็ฟ้องอยู่แล้วว่าฉากนี้เป็นจุด
ขาย ซึ่งหากได้นางเอกดัง ๆ มารับบทนี้ ก็คงไม่ได้เห็นอะไรกันสักเท่าไหร่ แต่นี่เป็นนางเอกใหม่ เธอทุ่มสุดตัวจริง ๆ
ทำให้ฉากเลิฟซีนเป็นฉากเลิฟซีนจริง ๆ ไม่ใช่แค่ใช้มุมกล้องบัง ๆ กัน และจำนวนฉากก็ไม่ใช่น้อย ๆ ค่อนไปทางมากไป
ซะด้วยซ้ำ (แต่หนุ่ม ๆ คงจะชอบและรู้สึกว่ายังไม่พอ อิอิ) ประกอบกับผู้กำกับถ่ายทอดออกมาได้สวยงาม ไม่ได้ประเจิด
ประเจ้ออะไรนัก (ยกเว้นฉากร้อนแรงบางฉากที่น่าจะได้อิทธิพลจากฮอลีวู้ดมาชัดเจนไปหน่อย) ดูจบแล้ว ใบหน้านางเอก
ยังติดตา ตรึงใจอยู่เลยครับ

ผมไม่ได้ capture ฉากเลิฟซีนมาลงนะครับ เพราะเห็นว่าไม่เหมาะ (หรือผมคิดผิด) อยากให้หาดีวีดีมาชมกันดีกว่า
ครับ แล้วเข้ามาแจมกัน เพราะในเวปนี้ไม่ค่อยมีพูดถึงเท่าไหร่

* สรุป : กับราคา 155 บาท ผมว่าคุ้มค่านะครับ เก็บเป็นหนังในดวงใจอีกเรื่องไปเรียบร้อยแล้ว

หมายเหตุ : แก้ไข link รูปภาพจากเดิม ไปไว้ที่ google picasa ครับ

This post has been edited by Noppon: May 18 2009, 01:27 PM
Go to the top of the page

+Quote Post
Noppon
post Jul 20 2007, 11:03 AM
Post #2

Group Icon

From: Bangkok
Member No.: 1,240

คัดลอก Review จากบอร์ดเก่ามาที่บอร์ดใหม่นะครับ

+Quote Post
devilbaze
post Aug 31 2007, 12:42 AM
Post #3

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

Member No.: 3,659

เดินผ่านบ่อยๆแต่ไม่เคยคิดจะซื้อเลย แต่ลองอ่านรีวิวดูแล้วอยากลองดูขึ้นมาทันที
เดี๋ยวไปร้าน DVD วันไหนจะลองซื้อมาดูนะครับ ในเรื่องภาพคงจะสวยหลายๆฉาก thumbsup.gif

+Quote Post
อาซาโน
post Sep 8 2007, 05:41 PM
Post #4

นักเขียนระดับสูง
Group Icon

Member No.: 2,923

ชู้แบบฉบับเก่าก็มีวางขายแล้ว

+Quote Post
photoconfuse
post Sep 9 2007, 09:32 AM
Post #5

Group Icon

Member No.: 5,589

เรื่องนี้เป็นหนังไทยดีๆ อีกเรื่องหนึ่ง ที่คนไทยมองข้ามครับ thumbsup.gif

This post has been edited by photoconfuse: Sep 9 2007, 09:32 AM

+Quote Post
HiddenLife
post Sep 11 2007, 11:04 AM
Post #6

เพิ่งเริ่มเขียน
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 15,509

เป็นหนังที่ตั้งใจทำครับ ภาพหลายช็อตสวยมากๆ ฉากเลฟซีนสวยงานสะอาดดี thumbups.gif
แต่ฉากบู้/ต่อสู้/ผจญภัย ทำได้ไม่ดีเท่าไหร่ครับ thumbdown.gif

+Quote Post
Akkie
post Oct 28 2007, 06:45 PM
Post #7

Group Icon

Member No.: 4,178

แบบเก่านี่ใครแสดงหรอคะ??

+Quote Post
RUTch
post Oct 28 2007, 10:25 PM
Post #8

ชั้นเซียน
Group Icon

From: N13 48.333 E100 35 .526
Member No.: 12,235

QUOTE(Akkie @ Oct 28 2007, 06:45 PM) *
แบบเก่านี่ใครแสดงหรอคะ??

สรพงษ์แสดงเป็นตัวพระเอก ส.อาสนจินดาเป็นพ่อ แต่นางเอกผมจำไม่ได้

+Quote Post
piranha
post Oct 28 2007, 10:36 PM
Post #9

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Member No.: 9,638

เรื่องนี้ชอบนางเอกมากๆ เลยครับ

+Quote Post
wishsine
post Oct 29 2007, 09:06 AM
Post #10

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Group: ค้าขายสบายใจ
From: หมู่บ้านหมื่นเหมย
Member No.: 237

รีวิวดี เรื่องนี้ภาพวิวทิวทัศน์สวยดี ชอบทะเล เรื่องนี้เคยดูแล้ว และต้องดู unrate จะเห็นไรมากขึ้นอีกนิด 55555

+Quote Post
netwalker
post Nov 22 2007, 10:59 AM
Post #11

Group Icon

From: BKK
Member No.: 654

QUOTE(wishsine @ Oct 29 2007, 09:06 AM) *
รีวิวดี เรื่องนี้ภาพวิวทิวทัศน์สวยดี ชอบทะเล เรื่องนี้เคยดูแล้ว และต้องดู unrate จะเห็นไรมากขึ้นอีกนิด 55555

Unrate ใช่ฉบับฉายเมืองนอกใช่ป่าว

This post has been edited by netwalker: Nov 22 2007, 10:59 AM

+Quote Post
adio
post Nov 22 2007, 01:54 PM
Post #12

Group Icon

Member No.: 21,440

ชอบครับ

+Quote Post
DAVE
post Nov 23 2007, 03:46 PM
Post #13

Group Icon

From: LAKE HOUSE
Member No.: 7,063

หนังดี วิวสวย ทะเลใส และฉากอย่างว่าก็ค่อนข้างเป็นศิลป ทำออกมาค่อนข้างดี
แต่ภาพยังไม่คมชัดเท่าที่ควร ผมมี Vcd ก่อน แล้วค่อยซื้อ DVD ตอน Sale ปรากฎว่าภาพไม่ค่อยต่างกัน ทั้งที่น่าจะคมชัดกว่านี้

+Quote Post
lion
post Jul 15 2008, 05:24 AM
Post #14

Group Icon

Member No.: 38,580

นางเอก เรื่องนี้ ฉบับเก่า คือ วันดี ศรีตรัง ครับ เธอสวยมากๆ พระเอกก็คือ สรพงษ์ ชาตรี ครับ
ฉบับใหม่สรพงษ์ มาเล่นเป็นตัวพ่อ พระเอก

+Quote Post
Bullterrior
post Jul 15 2008, 03:29 PM
Post #15

Group Icon

From: Pathumtani
Member No.: 34,768

thumbsup.gif ผมเคยดูแล้วเหมือนกันเมื่อตอนเป็น VCD แต่ก็ยังไม่เคยซื้อเก็บเลย บอกตรงๆว่าชอบฉากเรื่องนี้มาก (โดยเฉพาะฉากที่พระเอกเจอนางเอกในตลาด หุหุหุ...มันโคตร) นางเอกเรื่องนี้ทำให้ผมหลงไหลได้เลยครับ ดูเธอเล่นได้ทุ่มเทจริงๆ แต่ก็ไม่เห็นมีผลงานออกมาอีกเลย ตัวนี้ที่แมงป่องราคาน่าจะอยู่ที่ 79 บาทนะครับ ผมเช็คที่สาขาเมเจอร์รังสิตครับ

+Quote Post
polsri
post Jul 15 2008, 04:04 PM
Post #16

เดินท่องเย้ยภิภพ
Group Icon

Member No.: 592

ชอบเรื่องนี้เหมือนกัน
นางเอกสวยคม
/////
หาได้ที่ แมงป่อง กล่องสลิม เท่านั้น

+Quote Post
medsray
post Jul 16 2008, 10:42 PM
Post #17

หัตถ์เทวะ
Group Icon

From: Loveless Land★彡
Member No.: 3,652

หนัง RS ใช่ป่ะ

+Quote Post
pknudefilm
post Jul 18 2008, 11:53 PM
Post #18

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

Member No.: 33,645

* ผู้กำกับ : องอาจ สิงห์ลำพอง (เพิ่งเคยได้ยินชื่อจากหนังเรื่องนี้แหละครับ)
เขาเป็นผู้กำกับละครมาหลายเรื่องมากแล้วครับผลงานไม่ตำกว่าสิบเรื่องสังกัด RS ทั้งหมดครับ ตอนนี้ผมก็เป็นลูกศิษย์เขาเหมือนกันเรียนวิชาเขียนบทอยู่กับเขาเนี่ยแหละพรุ่งนี้ก็มีส่งการบ้านพอดหนัง

ผลงานละครโดยรวมที่ดูจาก profile ของเขาใช้ได้ครับ แต่ภาพยนต์นี้ เรื่องแรก ฝันติดไฟหัวใจติดดิน และ แตก4 รัก โลภ โกรธ เลว ครับและล่าสุดก็เรื่อง ชู้ เนี่ยแหละ

จากที่ได้สัมพัส เป็นคนที่ใช้หลักการในการทำงานค่อนข้างสูงพอสมควร จะมีมุมมองการตลาดเป็นหลัก

+Quote Post
Libertine
post Jul 19 2008, 11:41 AM
Post #19

เดินท่องเย้ยภิภพ
Group Icon

From: PR Jvkorat
Member No.: 35,411

ตรงส่วน Delete Scene นี่คงเป็นส่วนที่บางคนอยากรู้นะครับ ว่าจะมีฉากหวือหวาที่ถูกลบไปไหม เฉลยว่าไม่มีครับ thumbdown.gif

เฮ้อออออ...อีโรติค thumbsup.gif
ขอบคุณครับ....รีวิวสวยๆ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 26th November 2014 - 08:05 AM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker