ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> กติกาใน Forum นี้

1. การต่อว่าด่าทอ คนที่มีความเห็นไม่เหมือนท่านในกระทู้
2. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ิลิงค์เพลง MP3
3. ห้ามโพสท์ Invite bit torrent เด็ดขาด
4. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
5. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

ร่วมสนับสนุน sponsor ของเว็บเราโดยเข้าไปเยี่ยมชมเลือกซื้อสินค้าในแบนเนอร์ด้านบน ^ ^ ขอบคุณมากค่ะ

26 Pages V   1 2 3 > »   
Reply to this topicStart new topic
มีใครใช้ XBMC (MEDIA CENTER) บ้างครับ มาแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ
acergab1
post Jul 20 2009, 01:40 PM
Post #1

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 16,643

มีใครใช้ XBMC (MEDIA CENTER) บ้างครับ มาแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ

ตามหัวข้อครับ กำลังเริ่มหัดใช้งาน รู้สึกว่าจะดีและเสถียรมากว่า mediapotal เยอะครับ โหลดเข้าโปรแกรมค่อนข้างเร็ว
plugin ต่างๆก็ใช้งานได้ดีโดยเฉพาะ Video Streaming การดึงข้อมูลจาก imdb ก็ดีกว่า mediaportal พอสมควร
แต่ setup ค่อนข้างยาก แต่ถ้า setup จบแล้วก็ใช้งานได้ค่อนข้างดีเลยทีเดียว

ss

วิธีเซตอัพคร่าวๆนะครับ

1.download xbmc for windows จาก link นี้ครับ download

2.ทำการติดตั้งให้เรียบร้อย กด next ไปเรื่อยๆครับ

3.download svn XBMCSetup-Rev21865.exe (แก้ไขปัญหาใช้ script บางตัวไม่ได้) Download

4.ทำการติดตั้งให้เรียบร้อย กด next ไปเรื่อยๆครับ

5.Download skin Aeon (STARK) (4th April 2009) ผมขอใช้ skin นี้นะครับ skin เดิมๆที่ติดมาไม่ค่อยสวย Download

-วิธีติดตั้ง skin แตกซิป skin ที่ดาวน์โหลดมา เอาไปวางไว้ใน folder C:\Program Files\XBMC\skin\

-วิธีแก้ไขปัญหาภาษาไทย

-Download Font Arial ไปวางไว้ที่ C:\Program Files\XBMC\media\Fonts\

-Download Font aeon_rss_kr ไปวางไว้ที่ C:\Program Files\XBMC\skin\Aeon\fonts\

6.ไปที่ control panel ครับ เข้า folder option เซตตามรูป ให้แสดง folder ที่ ซ่อนอยู่ตามรูป

7.ลง ArcSoft TMT สำหรับเล่นไฟล์ blu ray full rip Download (เครดิตคุณเฉียวฟง) ติดตั้งให้เรียบร้อย

8.ผมใช้จะใช้ external player เล่นนะครับ โดยแยกประเภทดังนี้

-.mkv ใช้ Kmplayer or MPC-HC

-Blu ray full rip .bdmv,.m2ts ใช้ ArcSoft TMT

-นอกเหนือจากไฟล์เหล่านี้ ใช้ internal player เล่น เหมือนเดิม

9.code
advancedsettings.xml กดดาวน์โหลด (หรือจะเขียนใน notepad แล้ว save เป็น advancedsettings.xml ก็ได้ครับ)

<advancedsettings>
<videoextensions>
<add>index.bdmv</add>
</videoextensions>
</advancedsettings>

playercorefactory.xml (หรือจะเขียนใน notepad แล้ว save เป็น playercorefactory.xml ก็ได้ครับ)
สามารถแก้ไข ตัวเล่น file mkv ก็ได้ครับแทนที่อยู่ด้วย MPC-HC

playercorefactory.xml (อันนี้สำหรับ kmplayer)

<playercorefactory>
<players>
<player name="KMPlayer" type="ExternalPlayer">
<filename>C:\Program Files\The KMPlayer\KMPlayer.exe</filename>
<forceontop>true</forceontop>
<hidexbmc>false</hidexbmc>
<hidecursor>false</hidecursor>
</player>
<player name="TMTPlayer" type="ExternalPlayer">
<filename>C:\Program Files\ArcSoft\TotalMedia Theatre 3\Launch.exe</filename>
<hidecursor>false</hidecursor>
</player>
</players>
<rules action="prepend">
<rule filetypes="mkv" filename="*.mkv" player="KMPlayer" />
<rule filetypes="bdmv" filename="*.bdmv" player="TMTPlayer"/>
<rule filetypes="m2ts" filename="*.m2ts" player="TMTPlayer"/>
</rules>
</playercorefactory>

playercorefactory.xml (อันนี้สำหรับ MPC-HC)

<players>
<player name="MPC-HC" type="ExternalPlayer">
<filename>C:\Program Files\MPC HomeCinema\mplayerc.exe</filename>
<args>-fullscreen</args>
</player>
<player name="TMTPlayer" type="ExternalPlayer">
<filename>C:\Program Files\ArcSoft\TotalMedia Theatre 3\Launch.exe</filename>
</player>
</players>
<rule filetypes="mkv" filename="*.mkv" player="MPC-HC" />
<rule filetypes="bdmv" filename="*.bdmv" player="TMTPlayer"/>
<rule filetypes="m2ts" filename="*.m2ts" player="TMTPlayer"/>
</rules>

10.เอาไฟล์ advancedsettings.xml และ playercorefactory.xml ไปวางไว้ที่

C:\Users\Apichai\AppData\Roaming\XBMC\userdata

ตรงสีแดงชื่อคอมท่านครับ อันนี้สำหรับ vista,windows 7

C:\Documents and Settings\Apichai\Application Data\XBMC\userdata

อันนี้สำหรับ xp

หมายเหตุ ต้องทำตามขั้นตอนที่ 6 ก่อนนะครับ ถึงจะเห็นโฟลเดอร์

11.ดาวน์โหลด ไฟล์ Launch.exe สำหรับเรียกใช้ ArcSoft TMT

เอาไฟล์ Launch.exe ไปวางไว้ที่ C:\Program Files\ArcSoft\TotalMedia Theatre 3

12.เข้าไปในโปรแกรม XBMC นะครับ หลังจาก ทำตาม 11 ขั้นตอนข้างบนหมดแล้ว

เราจะเข้าไป set ค่าต่างๆข้างในกัน คลิกตามรูปเลยครับขีดเส้นใต้สีน้ำเงิน

13.เข้ามาแล้วจะเจอหน้าตาแบบนี้

14.เลือก setting เพื่อเปลี่ยน skin เป็น aeon

15.เข้ามาในหน้า setting แล้ว เลือก Appearance

16.เปลี่ยน skin เป็น aeon รอสักครุ๋จนกว่า Skin จะเปลี่ยน

17.skin จะเปลี่ยนเป็น aeon หน้าตาแบบนี้ เลือก setting อีกครั้ง

18.เลือก เลือก Appearance

19.เปลี่ยน font เป็น Korean

20.set backdrop ภาพพื้นหลังนะครับ กด ecs ออกไป 1 ครั้ง

เลือก Customize

21.เข้ามาแล้ว จะเจอเมนู backdrop เมนูไหนต้องการจะเปลี่ยนภาพ เลือกได้เลยครับ กด enter 1ครั้ง แล้วใช้ลูกศรขึ้นลงเอาครับ

22.ต่อไปเราจะทำการ Add Video เข้ามานะครับ

ไปหน้าแรก เลือก Video

23. เข้ามาจะเจอหน้าตาแบบนี้ เลือกการแสดงผลจาก panel เป็น list จะได้ดูง่ายๆครับ

24. แสดงผลเป็น list เลือก Add source

25.เลือกที่เก็บหนังให้ครบ กด ok สมมุติผมเก็บหนังไว้ใน folder HD2 กด ok

26.ที่เก็บหนังก็จะ add เข้ามา

27.ต่อไปเราจะเซตหมวดหมู่ หนัง และ download ข้อมูล ปก fanart etc มาจาก internet เลื่อน cursor ไปที่ที่เรา add folder หนัง เข้ามา
(ตามชื่อ HD2) กด C
จะมี menu โผล่ขึ้นมาตามรูป เลือก set content

28.เลือกหมวดหมู่ ตามภาพ ครับ ถ้าต่อ internet แล้วก็ set ตามภาพครับ รอสักครู่ใหญ่ๆจนกว่าจะเสร็จ option ต่างๆ ก็ปรับเพิ่มตามลักษณะการเก็บนะครับ

29.ถ้า scan เสร็จแล้ว ถ้าเราเข้าไปใน menu movie หน้าแรก ภาพยนต์ต่างๆก็แสดงให้เห็นครับ

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ มีไรเพิ่มเติม เดี๋ยวจะมาเขียนอีก รวมทั้งการ set up รีโมต และการลง plugin ต่างๆ

ปล.ผมพึ่งเริ่มศึกษามีอะไรผิดพลาด เพิ่มเติมได้นะครับ

ต่อครับ การ setup เพิ่มเติม

30.การป้องกัน video tearing สำหรับ internal player ตามรูปเลยครับ

- เลือก setting

- เลือก Appearance

- เลือก Screen แล้วเซตอัพตามรูป

31.บางครั้ง การ scan ผ่าน imdb ชื่ออาจจะไม่ตรงไฟล์ ปก fanart อาจจะไม่ครบ ตามตัวอย่าง

-กด ปุ่ม i จะโชว์ movies information ดังรูป

-เลือก reload เพื่อ scan อีกครั้ง

32.ปุ่ม shortkey สำหรับ keyboard

X=STOP

BACKSPACE=ไปที่เมนูก่อนหน้า

C=โชว์ Sub Menu

I=Movie information

33.การใช้ร่วมกับโปรแกรม hip ดาวน์โหลดไฟล์ได้ ที่นี่ ครับ

เอาไปใช้กับรีโมทตามกระทู้เดิม

TAP ในรีโมท=โชว์ Sub Menu สำหรับ XBMC

RIGTH=FORWARD สำหรับ Arcsoft TMT

LEFT=BACKWARD สำหรับ Arcsoft TMT

UP=เปลี่ยน subtitle สำหรับ Arcsoft TMT

DOWN=เปลี่ยน Audio สำหรับ Arcsoft TMT

This post has been edited by acergab1: Jul 26 2009, 05:00 PM
Go to the top of the page

+Quote Post
nocturne
post Jul 20 2009, 01:49 PM
Post #2

เจ้าของร้านตัวจริง
Group Icon

Group: ปักหมุด ThaiDVD.net
Member No.: 56,771

ลงไว้ในเครื่องนานแล้วเหมือนกัน แต่ยังไม่มีโอกาสลองเซ็ตจริงจังเลยครับ (งานท่วมหัว เวลาจะเปิดหนังดูยังไม่มีเลย)

หน้าตาสวยดีเหมือนกัน แต่ส่วนตัวแล้วผมเล่นหนังผ่านไฟล์โดยตรงซะมากกว่า ขี้เกียจรอโหลดทั้ง Media Portal ทั้ง XBMC

ตอนนี้ใจเริ่มเอนเอียงมาทาง iMedian HD เล็กน้อย หลังจากที่ได้ลองรีวิว กับเซ็ตอัพเครื่องลูกค้า (มันทำงานเร็ว ครอบคลุม เซ็ตอัพง่าย ใช้งานไม่ยุ่งยาก แต่คิดปัญหาแค่เรื่องราคาเท่านั้นเอง)

ของฟรี ๆ ดี ๆ มีเยอะ แต่ก็จะไม่ค่อยสำเร็จรูปมากนักครับ

มาลองติดตามข้อมูลจากผู้ใช้จริงท่านอื่นละกันครับ

(ปูเสื่อรอ)

+Quote Post
acergab1
post Jul 20 2009, 02:02 PM
Post #3

Group Icon

QUOTE(nocturne @ Jul 20 2009, 01:49 PM) *
ขี้เกียจรอโหลดทั้ง Media Portal ทั้ง XBMC

คลิกปุ้บมาปับไม่ต้องรอโหลดเหมือน mediaportal เลยครับ

ss
apple trailer xbmc สามารถโหลด trailer หนังใหม่ๆเก็บไว้ในเครื่องได้รึจะดู online ก็ได้

ตอนนี้ที่ลอง set คร่าวๆก็ลองใช้ externalplayer กับ แก้ไขปัญหา font thai ละครับ แล้วก็ลองเล่น plugin ต่างๆใช้งานได้ค่อนข้างน่าประทับใจ

+Quote Post
nocturne
post Jul 20 2009, 02:04 PM
Post #4

เจ้าของร้านตัวจริง
Group Icon

Group: ปักหมุด ThaiDVD.net
Member No.: 56,771

หมายถึงขี้เกียจเปิดหน้าจอ Library เลยน่ะครับ ผมเป็นประเภทเปิดโฟลเดอร์ ดับเบิ้ลคลิกแล้วดูเลย

ถ้าไม่ใช่เพราะหาโปรแกรม ให้ลูกค้า ก็คงไม่ได้ใช้งานโปรแกรมประเภทนี้เองเลยครับ

+Quote Post
แมงกุ๊ดจี่สีแพลท...
post Jul 20 2009, 02:58 PM
Post #5

ชั้นเทพ
Group Icon

From: ฺBangkok
Member No.: 2,154

ทำไมเวลาผมโหลดข้อมูลจาก imdb มา รีสตาร์ทเครื่องแล้วมันหายไป?

เลยไม่โหลดอีกเลย

+Quote Post
Naesala
post Jul 20 2009, 03:06 PM
Post #6

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 64,657

QUOTE(nocturne @ Jul 20 2009, 01:49 PM) *
ลงไว้ในเครื่องนานแล้วเหมือนกัน แต่ยังไม่มีโอกาสลองเซ็ตจริงจังเลยครับ (งานท่วมหัว เวลาจะเปิดหนังดูยังไม่มีเลย)

หน้าตาสวยดีเหมือนกัน แต่ส่วนตัวแล้วผมเล่นหนังผ่านไฟล์โดยตรงซะมากกว่า ขี้เกียจรอโหลดทั้ง Media Portal ทั้ง XBMC

ตอนนี้ใจเริ่มเอนเอียงมาทาง iMedian HD เล็กน้อย หลังจากที่ได้ลองรีวิว กับเซ็ตอัพเครื่องลูกค้า (มันทำงานเร็ว ครอบคลุม เซ็ตอัพง่าย ใช้งานไม่ยุ่งยาก แต่คิดปัญหาแค่เรื่องราคาเท่านั้นเอง)

ของฟรี ๆ ดี ๆ มีเยอะ แต่ก็จะไม่ค่อยสำเร็จรูปมากนักครับ

มาลองติดตามข้อมูลจากผู้ใช้จริงท่านอื่นละกันครับ

(ปูเสื่อรอ)

ImedianHD เวอชั่นใหม่ของเค้าดีจริงครับ + 1 เร็วมาก และใช้งานกับ remote สะดวก
XBMC ผมใช้ครับ สวยงามในเครื่องก็ลงแค่ 2 อันนี้ละครับ
ทำไมเวลาผมโหลดข้อมูลจาก imdb มา รีสตาร์ทเครื่องแล้วมันหายไป?

แนะนำใช้ Mediainfo plus ในการหาข้อมูลหนังครับผม มันจะเก็บ File NFO Folder, fanart ให้เลยครับ ไปโผล่ใน XBMC สวยงามมาก

+Quote Post
acergab1
post Jul 20 2009, 03:12 PM
Post #7

Group Icon

QUOTE(แมงกุ๊ดจี่สีแพลททินัม @ Jul 20 2009, 02:58 PM) *

ผมพึ่งลองเล่นครับ อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ของผมไม่หายนะ ผมก็ทำปกติ Video Add Source---> Set-Content

เลือก scan imdb แล้วก็รอจนกว่ามันจะเสร็จ

+Quote Post
ppccrazy
post Jul 20 2009, 06:59 PM
Post #8

หนทางอีกยาวไกล
Group Icon

Member No.: 1,617

QUOTE(acergab1 @ Jul 20 2009, 01:40 PM) *

ตามหัวข้อครับ กำลังเริ่มหัดใช้งาน รู้สึกว่าจะดีและเสถียรมากว่า mediapotal เยอะครับ โหลดเข้าโปรแกรมค่อนข้างเร็ว
plugin ต่างๆก็ใช้งานได้ดีโดยเฉพาะ Video Streaming การดึงข้อมูลจาก imdb ก็ดีกว่า mediaportal พอสมควร
แต่ setup ค่อนข้างยาก แต่ถ้า setup จบแล้วก็ใช้งานได้ค่อนข้างดีเลยทีเดียว

ss

ขอโทษครับ นึกว่าเป็นโปรแกรมที่ลงในเครื่องเล่น HD Player น่ะครับ

This post has been edited by ppccrazy: Jul 20 2009, 07:27 PM

+Quote Post
แมงกุ๊ดจี่สีแพลท...
post Jul 20 2009, 10:12 PM
Post #9

ชั้นเทพ
Group Icon

From: ฺBangkok
Member No.: 2,154

QUOTE(acergab1 @ Jul 20 2009, 03:12 PM) *
QUOTE(แมงกุ๊ดจี่สีแพลททินัม @ Jul 20 2009, 02:58 PM) *

ผมพึ่งลองเล่นครับ อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ของผมไม่หายนะ ผมก็ทำปกติ Video Add Source---> Set-Content

เลือก scan imdb แล้วก็รอจนกว่ามันจะเสร็จ

ผมก็ทำงี้แหละครับ มันหาย เลยใช้วิธีใส่ poster ลงไปในโฟลเดอร์หนัง แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น folder.jpg แทน thumbdown.gif

+Quote Post
aruangra
post Jul 21 2009, 04:54 PM
Post #10

Group Icon

Member No.: 40,898

ผมใช้ skin PM3HD ตอนนี้ตั้งให้อ่านไฟล์ชื่อภาษาไืทยได้แล้ว

แต่มีปัญหากับ sub thai
จะดู sub ไทย แบบ ssa, srt ต้องตั้งอย่างไรบ้างครับ
ผมไปที่ Setting > Video > Subtitle แล้วเลือก Thai (Windows) เอา Angsana.ttf ไปใส่ที่ media/fonts ก็ยังไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ

This post has been edited by aruangra: Jul 21 2009, 04:55 PM

+Quote Post
acergab1
post Jul 21 2009, 05:08 PM
Post #11

Group Icon

QUOTE(aruangra @ Jul 21 2009, 04:54 PM) *
ผมใช้ skin PM3HD ตอนนี้ตั้งให้อ่านไฟล์ชื่อภาษาไืทยได้แล้ว

แต่มีปัญหากับ sub thai
จะดู sub ไทย แบบ ssa, srt ต้องตั้งอย่างไรบ้างครับ
ผมไปที่ Setting > Video > Subtitle แล้วเลือก Thai (Windows) เอา Angsana.ttf ไปใส่ที่ media/fonts ก็ยังไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ผมใช้ external player เล่นครับ เพื่อหลีกเหลี่ยงปัญหาเรื่ิองนี่ละครับ vobsub ไปโผล่กลางจอแทนไม่รู้แก้ไงเหมือนกัน
รอท่านอื่นนะครับ

แถมให้ครับเผื่ออยากใช้ kmplayer เล่นเฉพาะไฟล์ mkv,playercorefactory.xml

<players>
<player name="KMPlayer" type="ExternalPlayer">
<filename>C:\Program Files\The KMPlayer\KMPlayer.exe</filename>
</player>
</players>
<rule filetypes="mkv" filename="*.mkv" player="KMPlayer" />
</rules>

+Quote Post
ZeeK
post Jul 21 2009, 05:25 PM
Post #12

เพิ่งเริ่มเขียน
Group Icon

Member No.: 65,740

ลองเปลี่ยนมาใช้ skin ของ Aeon ดูสิครับ สวยงามกว่ามากเลย โหลดได้ที่นี่ครับ แล้วก็ add mod ในส่วนนี้ไป จะได้หน้าตาสวยๆ แบบนี้ครับ

+Quote Post
aruangra
post Jul 22 2009, 08:06 AM
Post #13

Group Icon

ถามคุณ acergab1 ครับ
ผมลองตั้ง KMPlayer ตามที่บอกไว้แล้ว กับ XBMC for windows
กับพยายามทำตามนี้
http://www.xbmc.org/wiki/index.php?title=H...amp;oldid=13075
แต่ว่าไม่ค่อยเข้าใจ
ต้องเอาไฟล์นี้ไปไว้ที่ไหนครับ

แล้วต้องมีตั้ง advancesetting แบบนี้ด้วยไหมครับ
http://www.xbmc.org/forum/showthread.php?t=43511

This post has been edited by aruangra: Jul 22 2009, 08:08 AM

+Quote Post
acergab1
post Jul 22 2009, 09:16 AM
Post #14

Group Icon

QUOTE(aruangra @ Jul 22 2009, 08:06 AM) *
ผมลองตั้ง KMPlayer ตามที่บอกไว้แล้ว กับ XBMC for windows
http://www.xbmc.org/wiki/index.php?title=H...amp;oldid=13075

แล้วต้องมีตั้ง advancesetting แบบนี้ด้วยไหมครับ
http://www.xbmc.org/forum/showthread.php?t=43511

เอาไปไว้ที่

\Documents and Settings\ชื่อคอมพิวเตอร์\Application Data\XBMC\userdata สำหรับ xp

\Users\ชื่อคอมพิวเตอร์\AppData\Roaming\XBMC\userdata สำหรับ vista

ไม่ต้องมี advancedsettings.xml ครับ

link load playercorefactory.xml

This post has been edited by acergab1: Jul 22 2009, 11:24 AM

+Quote Post
sk-sint
post Jul 22 2009, 09:49 AM
Post #15

ชั้นเซียน
Group Icon

Member No.: 27,591

ขอเรียนปรึกษาหน่อยนะครับ ผมทดลองติดตั้งใช้เจ้า XBMC ตัวนี้ดูมาวันสองวัน ในเครื่องที่ลง vista sp2(.net 3.5ลงแล้ว) เป็นเครื่องที่ไม่ต่อเน็ต ใช้งานเหมือน ชุด HomeTheater อย่างเดียวเลย

ค่อนข้างชอบนะครับ มันเข้าใจง่ายดี อินเตอร์เฟซก็แจ่ม รันไฟล์ ไฮเดฟก็ใช้ได้ คอนฟิกได้บ้าง แม้จะไม่ลึกเท่ากับเล่น KMP ตรงๆ

แต่เจอปัญหาบางประการดังนี้ครับ

1.ไม่สามารถเปิดรูปภาพได้เลยครับ photoไม่ว่าจะฟอร์แมทใดๆ ก็เปิดไม่ขึ้น มีแต่หน้าจอดำๆตลอดครับ
2.เพลงก็เล่นไม่ไป mp3 wav เล่นไม่ได้เหมือนกันครับ ไม่ตอบสนอง ไม่เพลย์
3.ทำยังไง ให้อ่านชื่อไฟล์ภาษาไทยได้ครับ

ขอคำแนะนำในเรื่องพวกนี้หน่อยนะครับ หรือจะแนะนำ แหล่งข้อมูลเกี่ยวกับเจ้าตัวนี้ให้หน่อยจะเป็นที่ซาบซึ้งใจยิ่งครับ ^^

+Quote Post
alchiez
post Jul 22 2009, 10:35 AM
Post #16

Group Icon

Member No.: 41,182

เรื่องชื่อไฟล์ภาษาไทย ขึ้นอยู่กับ Skin ครับ ถ้า Skin ที่ไม่มี font .tff ที่อ่านไทยได้ (Aeon, Media Stream) ก็จะขึ้นเป็นภาษาต่างดาวครับ

ทางแก้คือต้องไปหา .tff มาลงเอง ..... แต่หาจากไหนไม่รู้เหมือนกันครับ tongue.gif

ลองหาข้อมูลเพิ่มได้ที่ กระทู้นี้ ครับ

+Quote Post
acergab1
post Jul 22 2009, 11:10 AM
Post #17

Group Icon

QUOTE(sk-sint @ Jul 22 2009, 09:49 AM) *
ขอเรียนปรึกษาหน่อยนะครับ ผมทดลองติดตั้งใช้เจ้า XBMC ตัวนี้ดูมาวันสองวัน ในเครื่องที่ลง vista sp2(.net 3.5ลงแล้ว) เป็นเครื่องที่ไม่ต่อเน็ต ใช้งานเหมือน ชุด HomeTheater อย่างเดียวเลย

ค่อนข้างชอบนะครับ มันเข้าใจง่ายดี อินเตอร์เฟซก็แจ่ม รันไฟล์ ไฮเดฟก็ใช้ได้ คอนฟิกได้บ้าง แม้จะไม่ลึกเท่ากับเล่น KMP ตรงๆ

แต่เจอปัญหาบางประการดังนี้ครับ

1.ไม่สามารถเปิดรูปภาพได้เลยครับ photoไม่ว่าจะฟอร์แมทใดๆ ก็เปิดไม่ขึ้น มีแต่หน้าจอดำๆตลอดครับ
2.เพลงก็เล่นไม่ไป mp3 wav เล่นไม่ได้เหมือนกันครับ ไม่ตอบสนอง ไม่เพลย์
3.ทำยังไง ให้อ่านชื่อไฟล์ภาษาไทยได้ครับ

ขอคำแนะนำในเรื่องพวกนี้หน่อยนะครับ หรือจะแนะนำ แหล่งข้อมูลเกี่ยวกับเจ้าตัวนี้ให้หน่อยจะเป็นที่ซาบซึ้งใจยิ่งครับ ^^

C:\Program Files\XBMC\media\Fonts

copy font ที่ support ภาษาไทยอย่างเช่น tahoma.ttf มาวางไว้ใน folder ข้างบนนี้ครับ(ไปหาจาก controlpanel font) แล้ว rename ให้เป็น ชื่อ arial.ttf (ให้เป็นชื่อ ที่ defaut ของเดิมอยู่)

ทำขั้นตอนนี้ซ้ำอีกครั้ง แต่เอาไปวางไว้ที่

C:\Program Files\XBMC\ชื่อ skin ที่ใช้ \fonts แล้วก็ rename เหมือนเดิมครับ

เสร็จแล้วก็ไป config ที่ skin ที่ใช้ ครับ ตามรูป

ถ้าใช้ vista วิธี copy font มาวางจาก controlpanel-->font แนะนำให้ใช้ fastcopy ครับ รู้สึกเมนู past ธรรมดาจะไม่ขึ้น

สำหรับคนที่ใช้ skin aeon ถ้าเข้าไปดูใน folder font จะมี font เยอะมากมาย แนะนำให้หาชื่อ fontที่เป็นภาษาเกาหลี ผมจำชื่อ
ไม่ได้รู้สึกจะลงท้าย ด้วย _kr.ttf เราก็เอา font tahoma.ttf มาวางแล้วเปลี่ยนชื่อมัน ก็จะได้ครับ

แล้วไป config ใน xbmc เป็นภาษาเกาหลีแทน มันก็จะกลายเป็นภาษาไทยครับ

ข้อ 1 และ 2 นี่ผมยังไม่เคยเจอเลยครับ ถ้าได้คำตอบจะกลับมาบอกครับ

คู่มือ XBMC Online Manual

+Quote Post
sk-sint
post Jul 22 2009, 12:08 PM
Post #18

ชั้นเซียน
Group Icon

ขอบคุณมากๆทุกท่านครับผม^^

+Quote Post
aruangra
post Jul 22 2009, 02:04 PM
Post #19

Group Icon

QUOTE(acergab1 @ Jul 22 2009, 09:16 AM) *
QUOTE(aruangra @ Jul 22 2009, 08:06 AM) *

เอาไปไว้ที่

\Documents and Settings\ชื่อคอมพิวเตอร์\Application Data\XBMC\userdata สำหรับ xp

\Users\ชื่อคอมพิวเตอร์\AppData\Roaming\XBMC\userdata สำหรับ vista

ไม่ต้องมี advancedsettings.xml ครับ

link load playercorefactory.xml

ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ผมใช้ XBMC live อยู่ด้วย ไม่ทราบว่าจะเอา arialuni.tff ไปทำเป็น font ของ subtitle ได้อย่างไร
ถ้าเป็น XBMC for windows ก็เอาไปใส่ไว้ที่ C:\Program Files\XBMC\media\Fonts ก็เสร็จ แต่ XBMC live เขาทำอย่างไรครับ

+Quote Post
sk-sint
post Jul 22 2009, 02:22 PM
Post #20

ชั้นเซียน
Group Icon

มีใครเจอปัญหา ซับไทย ที่อยู่ในไฟล์ mkv ไปอยู่ซะสูงปรี๊ด เกือบกลางจอ แต่ซับอังกฤษไม่เป็น กันมั่งไหมครับ

+Quote Post

26 Pages V   1 2 3 > » 
Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 25th October 2014 - 08:17 AM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker