ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> อ่านก่อนจ๊ะ กำลังย้าย forum

Forum นี้กำลังอยู่ในขั้นตอนของการย้ายกระทู้ไปยัง 2 Forum ย่อย คือ
Blu-Ray Disc สำหรับการพูดคุยในเรื่องของ Blu-Ray
HTPC,HDPC,HD Box สำหรับการใช้ PC หรือ HD Box ในการเล่น Hi-def
เพื่อนสมาชิกจะสามารถตั้งและตอบคำถามใน forum ย่อยทั้งสองได้เลย
และใน Forum นี้จะถูกล็อกไม่ให้ตั้งคำถามใหม่ครับ

Reply to this topicStart new topic
LCD Full HD กับ จานดาวเทียม
howverts
post Jul 1 2009, 07:16 AM
Post #1

เพิ่งเริ่มเขียน
Group Icon

Group: สมาชิก
Member No.: 71,339

LCD Full HD กับ จานดาวเทียม ผมกำลังจะซื้อจานดาวเทียมกับโทรทัศน์แบบLCD Full HDอยากจะทราบว่ามันจะเหมาะไหม หลักๆก็จะดูช่อง3 7 5 9 11 itvแล้วก็ดูหนังDVDด้วยแล้วอนาคตก็จะดูหนังประเภท HDด้วย คือกลัวว่าพอเราดูโทรทัศน์ช่องปกติผ่านจานดาวเทียมภาพมันจะออกมาผิดปกติหรือป่าวเช่น คนหรือวัตถุจะดูกว้างออกผิดปกติพูดง่ายๆภาพมันจะอ้วนกว่าปกติเพราะ LCD Full HDเป็นแบบ16:9แต่ปัจจุบันสัญญาณโทรทัศน์จะเป็นแบบ4:3ไม่รู้ว่าเข้าใจแบบนี้ถูกไหมแล้วภาพที่ออกมาจะชัดไหมเพราะเคยได้ยินมาว่าLCD Full HDไม่เหมาะกับการดูโทรทัศน์หรือLCD Full HDไว้ดูหนังHidefอย่างเดียวเพื่อนๆช่วยให้คำแนะนำด้วยนะครับ
Go to the top of the page

+Quote Post
kobchai
post Jul 1 2009, 12:48 PM
Post #2

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

From: สะพานใหม่
Member No.: 68,714

เรื่องขนาดภาพ ดูๆ ไปเดี๋ยวก็ชินครับ ไม่อ้วนจนน่าเกลียด
ส่วนเรื่องความคมชัด เดี๋ยวนี้คุณภาพ LCD ดีขึ้นมากแล้ว ไม่ค่อยต่างจากเดิมเท่าไหร่ครับ

+Quote Post
dragstar
post Jul 1 2009, 02:04 PM
Post #3

Group Icon

Member No.: 69,107

จากที่ผมใช้ LG LH70 กับจานทรูวิชั่น ดูช่องฟรีทีวีเสกลภาพจะเพี้ยนครับ ถ้าจะเอาภาพตามจริงต้องปรับ ภาพต้นฉบับ,14:9หรือซูม จึงจะได้ภาพตามจริง ส่วนคุณภาพของภาพนั้นจากที่ดู ภาพจะออกหยาบ เห็นพิกเซลนิดๆเนื่องจากจอ LCDTV ที่เป็น Full HD มันละเอียดเกินสัญญาณที่ส่งจากดาวเทียม
แต่ถ้าเอามาดูหนัง HD ผมว่าจัด Full HD ไปเลย ต่อไปสัญญาณภาพฟรีทีวีคงมีปล่อยเป็น HD อยู่เเล้ว และเทคโนโลยีมันไปเร็ว(แต่ช้าเพราะการเมืองมันกั๊กไว้ เนื่องจากผลประโยขน์) พวกกล้องถ่ายวิดิโอ เก็บภาพเป็นไฟล์ HD,เกม PS3 ยังต่อแบบ HDMI เลย จอ LCDTV ขนาด 32" เดี๊ยวนี้เป็น Full HD หมดแล้ว

+Quote Post
howverts
post Jul 1 2009, 07:50 PM
Post #4

Group Icon

Member No.: 71,339

แล้วสมุมติว่าผมจะติดจานทรูวิชั่นUBCภาพที่ UBCส่งมาเป็นแบบ HD หรือป่าวครับ

+Quote Post
bluraythailand
post Jul 1 2009, 08:20 PM
Post #5

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Member No.: 59,372

ซื้อเผื่อไว้ได้เลยครับ True ก็คงจะเปลี่ยนเป็น HD แน่นอนคับ ผมว่านะ...

+Quote Post
praween2002
post Jul 1 2009, 09:22 PM
Post #6

เก๋าเรียกพี่
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 5,841

QUOTE (bluraythailand @ Jul 1 2009, 08:20 PM) *
ซื้อเผื่อไว้ได้เลยครับ True ก็คงจะเปลี่ยนเป็น HD แน่นอนคับ ผมว่านะ...

เดาว่าคงอีกนานอ่ะครับ ส่วน IPTV ก้อราคาเอาเรื่องเหมือนกัน

QUOTE (howverts @ Jul 1 2009, 07:50 PM) *
แล้วสมุมติว่าผมจะติดจานทรูวิชั่นUBCภาพที่ UBCส่งมาเป็นแบบ HD หรือป่าวครับ

อันนี้ไม่นะครับ

+Quote Post
Kied
post Jul 2 2009, 02:07 AM
Post #7

นักเขียนระดับสูง
Group Icon

Member No.: 7,546

QUOTE(howverts @ Jul 1 2009, 07:50 PM) *

ทุยท่าจะอีกนานคับ http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=100900

ออ ถ้าอยากลองก็ดูของเวียดนามไปพลางๆก่อนได้คับ happy.gif

+Quote Post
pp273
post Jul 2 2009, 05:49 AM
Post #8

หัตถ์เทวะ
Group Icon

Member No.: 1,138

จากประสบการณ์ของผม
ผมใช้ LCD JVC32 นิ้ว HD ธรรมดา กับจานดาวระบบ C-KU Band (จานดำ ติด2หัว) ซื้อมาใช้ช่วงวันแรกอยากขายต่อแล้วกลับไปใช้ 29 CRT ธรรมดาแทน แต่หลังจากปรับค่า seting ต่างๆ ลงตัวขึ้น ก็โอเคชินตาและสบายตากว่า CRT
เมื่อวานนี้มีน้องคนหนึ่ง บ้านเค้าใช้ UBC กับ LCD sony ซื้อมา 6 เดือนที่แล้ว 2 หมื่นกว่าบาท เค้าบอกว่าภาพที่เค้าเห็นที่บ้านผม ดีกว่ามากครับ
สรุปมันอยู่ที่สัญญาณที่รับมาด้วยครับว่าดี - ชัดแค่ไหน ใช่ว่าจอ Full แล้วจะให้ภาพสวยกว่า
แต่ถ้าจะซืื้อมาเพื่อดู ไฮเดฟเป็นหลัก 80% ก็เหมาะสมดี

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 22nd October 2014 - 01:10 AM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker