ThaiDVD.NET

Welcome Guest ( Log In | Register )

> ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน

1. การแจ้งเตือนภัยหรือโพสท์ต่อว่าสินค้าหรือบริษัท ควรจะมีหลักฐานที่พิสูจน์ได้
2. ห้ามโพสท์ลิงค์หรือเว็บไซท์ที่มีการขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ห้ามโพสท์ลิงค์เพลง MP3
3. ห้ามโพสท์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเมืองในทุกฟอรั่ม
4. ห้ามโพสท์โปรโมทกระทู้เพื่อขายของ อยากขายเชิญใช้บริการห้องกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง -->>

ร่วมสนับสนุน sponsor ของเว็บเราโดยเข้าไปเยี่ยมชมเลือกซื้อสินค้าในแบนเนอร์ด้านบน ^ ^ ขอบคุณมากค่ะ

Reply to this topicStart new topic
ขอคำแนะนำเรื่องเครืองเล่น Blu-ray ครับ, เครื่อง All zone มีแล้วยังครับ
pomokochan
post Sep 25 2011, 04:21 PM
Post #1

น้องใหม่ใจรัก
Group Icon

Group: สมาชิก
From: Bangkok
Member No.: 16,284

msn-cry.gif คืออยากจะสอบถามว่าตอนนี้เครื่องเล่น Blu-ray แบบเล่นแผ่น All zone มีขายแล้วหรือยังครับ
เพราะตอนนี้ผมเกิดพลาดครั้งใหญ่ในชีวิต ซื้อแผ่นบลูเรย์โซน B มานับ 10 แผ่น (แบบว่ามันถูกกว่าแผ่นโซน A เท่าตัวเลยครับ)
ซึ่งสั่งมาเป็นล็อตใหญ่เสียด้วย โดยไม่ได้เอะใจเลยว่ามันจะเล่นกับเครื่องบ้านเราได้หรือเปล่า
พอมาเปิดกับเครื่องที่บ้านก็...เล่นไม่ได้เรียบร้อยโรงเรียนไทย เลยอยากจะสอบถามเพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่เล่นบลูเรย์อยู่หนะครับ
ว่าตอนนี้เครื่องเล่นแบบ all zone กำเนิดแล้วหรือยัง เพราะไปถามตามห้าง เด็กขายเครื่องเล่นก็ตอบไม่ได้ซักคน
ครั้นจะหยิบแผ่นไปลองเองก็ไม่มีเวลามากขนาดนั้น ใครพอจะช่วยเหลือหรือแนะนำได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ป.ล. หากโพสต์ผิดฟอรั่มต้องขออภัยด้วยค้าบบบบบบบบบ spidy.gif
Go to the top of the page

+Quote Post
boXy
post Sep 26 2011, 11:20 AM
Post #2

ชั้นเทพ
Group Icon

Group: สมาชิกสามัญ
Member No.: 45,936

ยังไม่เคยเห็นแบบเป็นทางการนะ เห็นคนเล่น Oppo เขาด้วยการติดตั้งชิพเพิ่มมั๊ง

แต่ถ้ามี HTPC ก็หา BD drive 3 พันกว่าบาทมาใช้ก็น่าจะพอได้นะ การเลือกโซนจะทำที่โปรแกรมเล่นหนังซึ่งก็จำกัดการเปลี่ยนไว้ประมาณ 5 ครั้งมั้ง (PowerDVD) และไม่แน่ใจว่าลงใหม่ก็จะ reset หรือเปล่า (น่าจะ) แต่ถ้ามีเครื่องเล่นโซน A อยู่ก็ทิ้ง HTPC เป็นโชน B ไป
และก็น่าจะใช้ PowerDVD และ TMT ต่างโซนกันก็ได้มั้ง เพียงแค่ไม่จะสะดวกเหมือนเล่น stand alone

+Quote Post
pomokochan
post Sep 26 2011, 11:24 AM
Post #3

Group Icon

อ่า ขอบคุณมากครับ
เพื่อนผมเค้าก็แนะนำ oppo มา แต่บางคนก็บอกว่าลงเฟิร์มแวร์แล้วเล่นได้เลย บางคนก็บอกล็อคโซน A เอาไว้เท่านั้น
ถ้าต้องตั้งชิพเพิ่มด้วย ผมคงต้องลองหาข้อมูลดูก่อนซื้อ
ใจจริงอยากได้ Stand alone ครับ แต่ถ้าหมดหนทางจริง ๆ คงฝากเพื่อนหิ้วเครื่องนอกเอาอะครับ 55+

+Quote Post
kkops
post Sep 26 2011, 12:14 PM
Post #4

แฟนพันธุ์แท้ ThaiDVD.net
Group Icon

Member No.: 316

เท่าที่รู้มีเครื่องPanasonic รุ่นเก่าพวกBD30, BD60 ที่ใช้ทริคให้เล่นโซนBได้ครับแต่ไม่ได้ทุกเรื่องนะครับ

ตอนนี้ไม่มีเครื่องไหนที่เป็นAll Zone BDเลยครับ

+Quote Post
pomokochan
post Sep 26 2011, 05:30 PM
Post #5

Group Icon

ohno.gif ขอบคุณครับ คงต้องทำใจแล้วซี

+Quote Post
๐LCD๐
post Sep 27 2011, 02:36 AM
Post #6

นักเขียนระดับสูง
Group Icon

Member No.: 90,192

เอาไป Rip ให้เป็น .mkv แล้วเอาไปเล่นกับ OPPO ก็ไม่เสียหาย อิอิ

This post has been edited by ๐LCD๐: Sep 27 2011, 02:36 AM

+Quote Post
sap0525
post Sep 27 2011, 05:38 PM
Post #7

Group Icon

Member No.: 1,480

QUOTE(๐LCD๐ @ Sep 27 2011, 02:36 AM) *
เอาไป Rip ให้เป็น .mkv แล้วเอาไปเล่นกับ OPPO ก็ไม่เสียหาย อิอิ

หาก rip ไม่ดี (ไม่ตรงตามข้อกำหนดของ OPPO)
OPPO อาจไม่แสดงซับก็ได้นะครับ
ไม่รู้ Firmware ล่าสุดแก้ปัญหานี้ไปหรือยัง

แต่ถ้า Rip แบบ Full (พร้อมถอด Zone)
OPPO เล่นได้แน่ๆ ครับ

+Quote Post
เฉียวฟง
post Sep 27 2011, 06:24 PM
Post #8

Group Icon

From: รามอินทรา
Member No.: 91

ขายแผ่น zone B ทิ้งไปให้หมด

แล้วซื้อแผ่น zone A ตามที่เครื่องเราเล่นได้ ง่ายกว่านะ (ขาดทุนนิดหน่อย) ไม่ต้องซื้อเครื่องใหม่

น่าจะเป็นการแก้ปัญหาที่ต้นเหตุได้ดีที่สุด นะ ว่าม่ะ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

RSS Lo-Fi Version Time is now: 25th April 2014 - 01:38 AM

สนใจกระทู้ปักหมุดในบอร์ดซื้อขายหรือโฆษณาติดต่อ >>คลิ๊ก<<

website monitoring
eXTReMe Tracker